Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Jambo, msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ni saa kumi na nusu ah, kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, ikiwa siku ya Jumatatu. Leo ni Septemba 24 mwaka huu wa 2018. Kwa niaba ya mwenzangu Sande Shomari, nimejaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Haya, umeshasema Mkamiti, kwa niaba yangu mimi, basi bila shaka kushajaa tele kama pishi la mchele. Mimi meja chele kama kitumbua, hapa studio tayari kabisa kufanya hii VOA Express, msikilizaji moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC, ikiwa ni Alhamisi murwa hapa studio za Washington DC. Uko nje hapa Washington leo ni mvua, mvua zimekuwa zikiendelea. E, moja kwa moja tunakuletea mambo mbalimbali ambayo yamejaa hapa e, katika studio zetu, tukiangalia moja kwa moja kule nchini Tanzania, ni taarifa za ile ajali iliyotokewa kule kwenye kisiwa cha Ukara. Mpaka hivi sasa inazungumzwa kwamba ni waziri mkuu Kassim Majaliwa wa nchi hiyo ametangaza rasmi kwamba tume maalum kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa kile kilichosababisha ajali hiyo imeundwa. Tume ambayo tumeiunda itakayojumuisha wajumbe saba ambao tungetamani, tunataka waanze kazi hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja, wameshamaliza tupate matokeo itaongozwa na general staff Joji Waitara. Vilevile vile tutakuwa na ripoti kutoka kule Nairobi nchini Kenya. Hali kadhalika utasikia maoni ya wakazi mbalimbali mbali wa taifa la Kenya wakielezea kuchoshwa na visa vinavyotokea mara kwa mara kuhusiana na mauaji yanayohusisha mahusiano ya kimapenzi. Vilevile vile leo Jumatatu, tutakuletea maswala ya burudani, hali kadhalika tutakueleza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii Snapchat, Twitter, Facebook na mengineyo. Usikose kusikiliza hayo yote ndani ya VOA Express bila kusahau habari muhimu za dunia zenye vile, vile. Kuna lile swali ambalo tutakuwa tunameuliza kila wakati litakuwepo pale e, tukiuliza jinsi alivyojionea kwenye mitandao yetu, swali ambayo tumeituma siku ya Ijumaa. Basi, moja kwa moja tunaanzia wapi Mkamiti? Tunaanza na huko nchini Tanzania ambapo kama tunafahamu, wiki iliyopita, siku ya Alhamisi, taifa hilo lilipata msiba mkubwa baada ya meli ya MV Nyerere uh, kupata ajali katika wilaya ya Ukerewe mkoani Mwanza na kusababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili. Taifa liligubikwa na simanzi kwa wale waliopoteza ndugu, jamaa na marafiki, hali kadhalika wale ambao pia hawakupoteza watu lakini watanzania wenzao wamepoteza maisha. Hivyo basi, ulikuwa ni msiba mkubwa ambao umekuwa ukizungumziwa mpaka hivi tunavyozungumza. Hii leo, waziri mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa, ameamua kuunda jopo maalum la watu saba ili kuweza kuchunguza kwa umakini na kuweza kugundua nini hasa kilichosababisha ajali hiyo. Maanake Sande, kama unavyofahamu, kumekuwa na mazungumzo mengi yakiendelea. Meli ilijaza watu kupita kiasi, wengine wanadai kwamba injini ya meli haikuwa inafanya kazi ipasavyo. Basi hayo yote yamekuwa yakizungumzwa tu, lakini kupitia tume hii ambayo pengine amepewa muda maalum wa kufanya jambo hili, tutapata ukweli wake. Tusikize kile ambacho amezungumza leo waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa kuhusiana na tume hii Tume ambayo tumeiunda itakayojumuisha itakayo wajumbe saba, ambao tungetamani tunataka waanze kazi hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja, wameshamaliza tupate matokeo. Itaongozwa na general mstaafu George Waitara ambaye ndio atakuwa na ile timu na atatakiwa kuanza kazi mara moja, lakini pia tumempa fursa mbunge mwenyeji wa, wa hapa Mkundi, mkundi Mheshimiwa Mkundi Joseph Mkundi naye pia ni miongoni mwa wajumbe ambao wataunda ile tume. Alafu pia tutakuwa na muhandisi Mama Maselina Magesa ambaye alishakuwa mkurugenzi mtendaji mkuu wa TEMESA. Tunaamini yeye ataweza kuisaidia ile tume katika kutengeneza hadii za rejea ambazo tutampa, lakini kusimamia na kwamba ataendelea kuhakikisha kwamba kila kitu hapa kinakamilika lakini pia tumetaka tumwingize wakili Julius Kalolo hmm, ili tuone mapitio ya sheria mfumo mzima eh, wa uendeshaji wa vivuko na yeye atasaidia sana kubainisha sheria zote katika kuchukua pia hatua kadhaa. Lakini pia mheshimiwa Queen Mwashonga Mlozi, yeye mama, eh, lazima tumweke mama kwenye kamati hii, lazima asimamie stahili zote za wakina mama kwa, na yeye pia ni mjumbe wa ile timu lakini pia tutakuwa na Camilius eh, Wambura yeye ni afisa ndani ya jeshi la polisi, naye pia ataungana na timu hii kwa mjumbe wa bodi wa tume itakayokuwa inashughulikia uchunguzi na Bwana Bashiru Taratibu Hussein kutoka ofisi ya waziri mkuu upande wa, wa maafa. Nam, tumemsikia huyo waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akieleza kuhusu hiyo tume, lakini vilevile mkamiti unasema kwamba wananchi wa Ukerewe nao pia mm -hmm. wamekuwa wakizungumza na kutaka kutoa maoni yao na watu ha, wasikie so. na wao wa wamezungumza jambo gani? Tungeomba tu labda serikali tusaidie, labda tuetee meli kubwa ambayo ni kubwa hapo, kwa sababu kale kanazidiwa ni kadogo, watu ni wengi, kutoka kisiwa cha Ukara kwenda Ukerewe watu ni wengi mno. Naomba tupate meli kubwa ambayo inaweza ikapata ikapata uhakika wa waku, kubeba wale watu kwa, kwa awamu watakayopanga kwamba labda ni tiliku mbili watu wanaenda, wamekaa vizuri kwa kweli. Naam, umesikia maoni hayo, mwananchi, kama unavyosemekana mm -hmm. Mkamiti mbunge wa jimbo hilo la Ukerewe Bwana Mkundi amezungumza amezungumza kwenye vyombo vya habari kwamba mm, kuna watu wengi pale, watu wapatao elfu hamsini mm, wanatumia kivuko hichi. Kwa hiyo inaonekana kwamba kuna kweli mahitaji makubwa ya kupata pengine zaidi ya kuwa na boti moja au kivuko kimoja pale, inaonekana, na kitu kingine kizuri ambacho, kama umemsikia waziri mkuu walivyosema, katika ile timu maalum yupo mwanamama pale, ili kuweza kuangalia maslahi ya kinamama, maanake sande mpaka hiv sasa hai pamoja na maiti zile kutolewa, bado haijafahamika kama, je, kulikuwa kuna kina mama ambao waja wazito wamepoteza maisha au kama kulikuwa kuna vitoto vichanga, hiyo bado pia Haijawekwa bayana. Kwa hiyo imekuwa vizuri tume hii imejumuisha watu mchanganyiko. Kuna watu kutoka jeshi, kuna watu kutoka katika nyanja mbalimbali ambazo zinamgusa mwananchi kwa njia moja au nyingine. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo yetu ya jioni, tutakuletea taarifa ya kina kuhusiana na tume hii iliyoundwa na Waziri Mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa. Moja kwa moja hivi sasa tunaelekea hadi kule mjini Nairobi nchini Kenya, ambapo tunafahamu kwamba kuna yule gavana wa jimbo la Migori nchini humo Okoth Obado amefikishwa kortini na kushtakiwa kwa kosa la mauaji. Mwenzetu kule Kennedy Wandera anayo taarifa zaidi, atupatie kile kinachoendelea baada ya mm, gavana huyo kukamatwa na kuzuiliwa na maafisa wa polisi kwa siku tatu. Kennedy Wandera tupashe zaidi yanayoendelea. Na ni kweli jinsi ulivyotarajia mkamiti, ni kwamba gavana wa jimbo la Migori Okoto Bado leo ameweza kusomewa au kushtakiwa kwa ma ma makosa ya mauaji ya mwanafunzi wa chuo kikuu cha Rongo kule magharibi ya Kenya. Na japo gavana amesisitiza kwamba hana ufahamu wa chochote kilichotukia, kutokana na mauaji hayo, anaeleza kwamba Ha, ha, ha, ha, hamna, hamna chochote kinachoonekana kumhusisha na. Sasa huyu hakimu mwandamizi Jessie Lesiit ameamuru kwamba aweze kuzuiliwa mpaka kesho wakati atakaporejeshwa mahakamani tena. Lakini pia limekuwapo suala kwamba huenda uh, gavana huyu anatakiwa waachie madaraka, maanake wanaeleza kwamba Wakenya wanasisitiza kwamba iwapo wamejikuta katika makosa kama haya, japo hajaangaliwa vizuri kisheria kubaini iwapo alihusika, lakini angejiuzulu lakini Asam huyo ni uh, hakimu mwandamizi Jeff Lecit akisisitiza kwamba kesho wataweza kurejeshwa mahakamani na kuweza kubaini kuhu, kuhu, wapo ataweza kuachiliwa kwa dhamana. Lakini Wandera, hebu wakumbushe wasikilizaji na wale ambao hawakuweza kufuatilia tukio hili tangu mwanzo. Je, gavana huyu mpaka kuenda kukamatwa na kuhusiana na mauaji ya huyo mwanafunzi Sharon ni kutokana na kwamba walikuwa na mahusiano ya kimapenzi au ni nini hasa kilitokea kikapelekea kifo cha huyu mtu na hatimaye gavana kukamatwa au kushukiwa amehusika na tukio hili? Nam ni, ni kweli kwamba majuma ambayo yamekamilika yame pamekuwapo na uhusiano kati ya, ya gavana huyu na kabla kifo ki cha huyu mwanafunzi Sharon Otieno, inajulikana kwamba gavana huyu alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanafunzi huyu. Lakini sasa wakati mwanafunzi huyu alipotungwa ule uh, uja uzito sasa, ikawa kwamba uh, vyombo vya usalama vinaeleza kwamba sasa ikawa gavana hajaridhika Manake uh, kulikuwa na mkakati mwingine ambao unasemekana kwamba gavana alitaka msichana huyo aweze kuufuatilia, lakini hakufanya hivyo. Lakini sasa mtego huu bado unawaandama wale wandani watu, wake wasaidizi wake inaripotiwa, kwa mjibu wa taarifa kutoka kwa uh, mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nordin Haji anaeleza, zinaeleza kwa, kwamba kwa uh, gavana na wandani wake ambao ni wasaidizi wasa, wake wawili pia wamekamatwa, na hawa ndio wanaoeleza kwamba gavana anahusishwa na mauaji ya msichana huyo, maanake walikuwa na, na uhusiano mapenzi na vile vile, pia kulifanya uchunguzi wa DNA na kuweza kubaini kwamba kweli huyu msichana huyu, uh, yule mtoto alikuwa, ule ujauzito ulikuwa unamhusisha uh, gavana huyu, manake amekuwa katika mapenzi na msichana huyu kwa muda mrefu. Tunashukuru sana sana, sana, Kennedy Wandera, tutaendelea kuwasiliana na wewe kujua mengi zaidi kuhusiana na tukio hili na namna kesi ambavyo inaendelea huko katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, hii ni VOA Express inayotangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, wanajeshi wa Kenya wameua wapiganaji kumi wa kundi la Al-Shababu katika mapigano yaliyofanyika leo Jumatatu, mashariki mwa Kenya. Jeshi hilo limeeleza wanajeshi watatu wamejeruhiwa katika shambulizi hilo liliyofanya jeshi katika kaunti ya Lamu, taarifa hiyo imeeleza. Kufuatia shambulizi hilo, wapiganaji kumi wa Al Shababu wameuawa wa na wanajeshi wanaendelea kuwasaka wanamgambo wengine waliokimbia huku akiwa na majeraha taarifa hiyo imeeleza. White House inapinga shutuma mpya za kashfa ya ngono dhidi ya jaji mteule wa mahakama ya juu ya Marekani, Brett Kavanaugh aliyeteuliwa na Rais Donald Trump. Gazeti la New York liliripoti Jumapili usiku kwamba wabunge wanachunguza taarifa ya kwamba Kavanaugh alivua nguo katika pati ya chuo kikuu cha Yale katika mwaka wa shule wa 1983 hadi 1984. Mwanamke mmoja Debra Ramirez mwenye umri wa miaka 53, anasema Kavanaugh alifanya kitendo hicho na kutaka kumfanyia vitendo vya aibu vya udhalilishaji bila ridhaa yake, lakini akamkatalia na kumsukuma. Zaidi ya wiki moja baada ya kimbunga Florence kupiga pwani ya North na South Carolina hapa Marekani, maafisa wanaonya kwamba huenda bado maeneo mengi yako hatarini kutokana na mito iliyojaa sana kufuatia mvua kubwa. Maafisa huko George Town, South Carolina, wamewatangazia zaidi ya wakazi wapatao elfu nane kuwa katika hali ya tahadhari kuzekano, kwa uwezekano wa kuwahamisha kwa sababu wanatarajia mito miwili ya wakamo na pd kujaa na kufurika, huku makazi ya dharura yakifunguliwa siku hii ya leo Jumatatu, ili wakazi watakaolazimika wa kuhama kwenye nyumba zao waweze kupata mahali pa kuishi. Maji hayo yanatarajiwa kufurika kufikia mita tatu. Rais wa Maldives amekubali kushindwa katika uchaguzi wa rais uliofanyika jana Jumapili. Abdullah Yamin alisema katika hotuba yake kwa njia ya televisheni leo Jumatatu kwamba anakubali kushindwa na kuongeza kwamba atawezesha makabidhiano ya madaraka kwa kiongozi wa upinzani Ibrahim Mohamed Solil. Solil alitangaza ushindi mapema leo kabla ya Yemen kukubali kushindwa, wafuasi wake waliingia mitaani huku wakiimba jina lake la utani Ibu, Ibu, kushangilia ushindi wake ambao haukutarajiwa. Huu ni wakati wa furaha, wakati wa, matu, wa matumaini, Solil alisema. Unasafiri na VOA Express inayotangaza kutoka hapa jijini Washington DC siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia katika Facebook. Asante sana basi, msikilizaji, kama ndo hivyo tena, tunaingia katika maswala ya hoja kwa hoja, kama mkamiti ulipozungumza hapo awali, tunaangalia mambo ya maswala ya visa vya mauaji ambayo yanatokana na mahaba, lakini mahaba yenyewe mkamiti na msikilizaji, ni mahaba ya siri, sio yanayojulikana. Inaonekana kwamba ni tatizo, na Wakenya wamekuwa wakilizungumza kila mahala, wakihusisha hayo zaidi, wanasema na tamaa ya fedha. Lakini basi tusimwage mchuzi kwenye kuku wengi, au sijazi nini? mboga au <laughs> <laughs> mchele kuku, kuku awali, mchuzi wala mchele, sawa kabisa, lakini nafikiri Aida anasema anajua kuna kuku anakula mchuzi. Basi moja kwa moja tusikilize wakenya Meshak na Roset wakitoa wa hoja zao. Mimi naweza sema, si kwa ubaya wala sisemi kwa ubaya kwa wakenya wenzangu, hawa slay queens tunavyosema, kama nyinyi huwa hamutosheki, kwa sababu mnataka vingi na mnataka mukishapata pesa nyinyi muwe mbele. Kwa mfano, unapata mwanaume ambaye ako na pesa, ako na gari nzuri, wewe uko skuli, tunaelewa skuli zina changamoto nyingi, hauna pesa, mara uko mwani, umekwama kidogo. Ukishaona mwanaume mwana amepaka gari pale katika skuli pale university, ushampenda ushaanza kujuhujui kama kuna bibi yake, hutaki kujali. Mtu wako miaka 40, lakini wewe ushaika kichwa mbele. Hii ni kama kabla hujamaliza. Sikumlazimisha nifuate, nyinyi ndo mnawatafuta. Na kawaida yetu kiafrika, kwa mwanamke kukubali mwanamme Akuja kwa limit ya kuwa lazima uwe AG. Ah, lakini amevuka yeah sana <laughs> amepitana sana kwa miaka, ndio maana kuna visa vingi vya, wa, vya vya sponsors kama vile mnavyowaita kuua wasichana wadogo sana pesa, mnaonyonyora aaiga una uhakika una gani, una uhakika gani? Kwa kuwa ni hao sponsors ndio okay, wanaotua, unafikiria labda ni bibi zao, bibi zao bibi zao hawataki wake wenza wa mabwana zao ndio waliotufata kwa hiari zao, kusema cha kweli. Hata ukiangalia proof, hata ukiangalia mm. vile kunavyoenda Kenya, masponsors hawa. Kwa mfano, mi natembea tu hapa, siona magari hapo yenye yamepangana. Natembea tu, we kijana, utanifata ama to usinifuate sababu ya ego yako? mm. nitakushika ama nitakushika kwa nini, ukubali Unajua bona uongee hili swala la kuwa pia nyinyi mna wanawake wakubwa ni sponsor? <coughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Unajua, <laughs> si labda mmependana tu, ni ukweli. Hata kwenye, kwenye Biblia kuna wengine pia wameolewa na wanawake wameolewa na wanaume wazee na wana wanaume wameolewa na wanawake wazee. Mbona hatuuliwi basi? Mbona hivyo visa hatuuliwi? Sababu haijaonyeshwa bado wanahabari wamelenga sana wanawake ambao wana wanaume wazee ama wanaume ambao wamewapita kwa kiumri. Hiyo ndio maana hivyo visa vyenu, sababu nyinyi pia mna ile, ah, mimi nimefanywa hivi nau, um, na msichana um, sijui nini mwaficha e, jume... lakini katika hiyo njia ya kujengwa pia wafaa wapaswa uwe makini. Haya, unatakiwa uwe makini. Hayo ni mawazo ya wasikilizaji wetu huko Mombasa, Meshak Naro Set wakizungumzia hayo masuala hayo mapenzi ya siri na mambo ya pembeni katika hoja kwa hoja. Naam, na sasa basi tupate burudani ya muziki na tuna... kama tusisahau, uh -huh. kama tunavyosema expressi, bila ngoma ya muziki hatujaenda bado, sio, hasa tukiwa tunaelekea ilikia... n... ukingoni ukingoni mwa kipindi. Basi sikiliza kibao hodari. kinatoka wapi? Kitoka kwa mtu anaitwa Mbose. Huyu Mbose anapiga nyimbo, sio mchezo. yeah, sasa sauti yake imetulia. Sikiliza, hichi kitu kimetengenezwa kwa maridhao. Nafikiri kidogo, haya yanaelekea kule kwenye pwani. Kitu kizuri sana hichi. Sikia kitu hicho. Laini laini anawaka waka, ah, wanga wape vidonge, nimebaini baini, baini wanatapatapa ah, mm, minawepaka kiama, tuombe uzima, waroge kwa kuchutama, na wasimame wima kamwe watopata mwanya wabitifitina wapike mabilinganya situtoke dina nalegea ukintazama yako macho yako macho. Uh, nalegea ikigusana yangu na yako, yangu na yako katoto hodahi somo chumba chumbani kiranga kinaishaga komo kirumi ni sakata makirikiri kuni washaka piripiri fundi haswa amekiziri kunipanilewe kwasakwasa ndani bingiri za kukata sagakachiri nani haswa unafikiri kama siyo wewe nichezeshe kidaru sosi kwa manane abeti mi hawa wanaitwa Wasafi Records, Mboso huyo msikilizaji na kile cha hodari wa mapenzi mambo mazito, nasikia maneno hayo. Ni wasanii kutoka kule uh, jijini Dar es Salaam, Tanzania, wakifanya vitu vyao kupitia hapa VOA Express. Ndio mambo yanavyokwenda, Sande Shomari. Na tukiachana na maswala ya burudani ya muziki, hivi sasa basi tuangalie katika katika maswala gani ambayo wewe Mkamiti unayaangaliaga sana haya maswala yanaitwa maswala gani haya mkabiti? <laughs> Burudani ndani ya Hollywood, hayo ni maswala yako mkabiti, tupe vitu. So tunaanzia na huyu bibie mwenye miaka ishirini na sita, kijana mdogo kabisa, Selena Gomez ameimba na mashabiki wake kabla hajaweka bayana kwamba anachukua break kuhudhuria katika mitandao ya kijamii. Nyota huyu wa uh, wa miondoko ya pap uh, kupitia Instagram pia alituma video akiimba na huyu Lorine ambaye, uh, yuko katika masuala ya ka kwaya za kanisani, kibao cha this girl. Na baada ya hapo akawaandikia mashabiki wake this is how much I love you, akimaanisha kwamba hivi ndivyo namna ambavyo nawapenda mashabiki wangu wa muziki, na mimi ninaamua sasa kupumzika kwa muda kidogo. Siendi popote, nipo lakini natoka katika mitandao ya kijamii Uchana na hiyo stori ya mm. Selena Gomez, ni kwamba huyu mwingine naye pia ana miaka thelathini, anaitwa Riri ukipenda jina lake halisi ni Robin Rihanna Fent yeye hivi sasa Ukitaka kutaja hilo jina sande, mm. limeongezeka taito nyingine, ni kwamba navyozungumza ni kwamba serikali ya Barbados imemteua ime mm. Riri kuwa balozi wa Barbados. Na katika uteuzi huo mm. ni kwamba wameangalia juhudi zake alizo nazo za kimataifa na wameona wamtumie binti huyo kwa kuwa ni mzaliwa wa huko ili aweze kuhamasisha katika maswala ya elimu, utalii pamoja na uwekezaji. Hivyo basi, kwa kuwa ni balozi Naamu, katika hiyo nyanja hmm, Riri atakuwa na paspoti ya kidiplomasia vilevile, vile atakuwa na kinga ya kidiplomasia Riri sasa mambo yamemwendea, ni mwanadiplomasia kabisa so, <laughs> basi uh, so, tunakupa kudos Riri na haya yote kwa undani zaidi utayapata kupitia zulia jekundu. Na hivi ninavyozungumza ni kwamba kesi ya Bill Cosby imeanza kusikilizwa leo hapa Marekani kuhusiana na shutuma za ngono ambazo zilitokea miongo kadhaa iliyopita. Cosby hivi sasa na miaka themanini na moja. Basi msikilizaji, kama nilivyosema, naona muda unakimbia, tuna mengi bado kuzungumza ndani ya VOA Express. Hakikisha unaangalia zulia jekundu la VOA Bila Kiswahili shaka, ili uweze kupata hayo yote kwa kina zaidi. Asante sana kuwa nami kwa na muda huu ndani ya burudani. Sasa tuangalie tuangalie swali yeah, ambalo huwa tunalibandika kila siku kupitia mtandao wetu wa Facebook, ambapo tuliandika, je, vipi janga kama hili la MV Nyerere linaweza kuepushwa? Sawa kabisa, hilo ni swali zuri, swali tutauza Ijumaa, lakini basi tujue inakuwaje, swali kama hili kwa janga kama hili zito, ambalo nchi ya Tanzania inakumbana nalo ni swala la kusikitisha, lakini tusikie watu eh, wanavyozungumza. Wengi wameandika hapa. Mkamiti Manuel Anthony Wilson haswa anasema, kama kila mmoja atawajibika, ukosefu wa elimu, ujinga, rushwa ndio chanzo cha majanga kama haya. Mamlaka husika ziwajibike kwa kuruhusu vyombo kama hivyo vilivyopitwa na wakati, na abiria wenyewe tutumie uwezo wetu wa kufikiria tunapochagua kupanda vyombo kama hivi mbaya zaidi. Feri hiyo imepewa jina la mwasisi wa taifa, ni aibu sana haya. Isaac Yuze Mbwambo anasema jamani, hatuna haja ya kununua madege wakati rada yenyewe hatuna sasa. Ndege za kazi gani? Jenga madaraja hasa hapa Ziwa Victoria, achana madege ambayo hakuna mtanzania wa tabaka la chini ataweza kumudu nauli ya ndege. Weka daraja, jenga reli imara, weka treni imara basi. Hayo madege sisi hatuyawezi. Moja kwa moja tuangalie na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Kennes Bwire, Kennes Bwire amekusha jaa tele, kama umejaa au jaa leo, ni sauti itajaza yenyewe hewa hapo. <laughs> hapo mlipoachia, ndio hapo hapo, mi nachukulia hapo hapo kwamba baada ya ilo janga la feri nchini Tanzania, jumbe mlizozisoma ni kwamba sasa ni watu kufutwa kazi na bodi kuvunjiliwa mbali wakitafuta kini kilichosababisha. Lakini wengi wanaulizwa watu wanapofutwa kazi na bodi kuvunjiliwa mbali na tume kuundwa wale ambao wanaondoka ofisini ndio waliokuwa na taarifa za kutosha kuweza kuarifu kilichotokezea. Sasa wanapoondolewa, nani atakayetoa taarifa kwa uhuru? Rais John Pombe Magufuli amemtengua uteuzi wa mwenyekiti wa bodi ya mkurugenzi wa mamlaka ya udhibiti wa safari wa nchi kavu na majini SUMATRA, Mhandisi Don, eh, Dr John Ndungura na wengine. La kwanza, mm -hmm, naelekea Kenya. Gavana yupo kibindoni baada ya vinasaba, DNA kuonyesha mm -hmm. kwamba yeye ndiye baba yule mtoto ambaye mamake aliuawa kwa kudungwa kisu mara saba na mtoto mwenyewe aliyekuwa tumboni kadungwa kisu, aliyekuwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha Rongo. Sasa gavana, gavana yumo ndani, hawaja wamemwambia hawatamwachilia kwa sasa Obado, si Obado. Mm -hmm. Ae, hilo litakuja, atakuja baadaye kuomba achilio kwa dhamana, lakini mlinzi wake naye vilevile masaa mawili aliyopita hivi amekamatwa, amekuwa ndani Ukoko Kenya kuna mjadala unaendelea kuhusu VAT, ushuru na ambao madeni yanayeandama serikali sasa. Mjadala umepinduka mm, unasema kwamba si kukopa ama kukopeshwa, ni kwamba nchi imeingia katika madeni kwa wenyewe kujitakia. Katiba inaonekana iliowekea mzigo jinsi ambavyo hawakuwa tayari, maana wanatumia katiba sawa na ya Marekani, lakini kwa mazingira tofauti na ya Kenya. Sasa wamechukua katiba ya mtu aliyeendelea wanajiwekea. Na mwisho kabisa, Bobby sana Wine sana, Museveni ametoa shilingi milioni mia moja kuwapa vijana kutoka eneo la Bobby Wine, lakini vijana wakamshukuru Bobby Wine. Nimemaliza, asante sana Sade sana, basi. Na ndio hapa Express natia nanga, msikilizaji, muda uturuhusu. Jina langu ni Sunday Shomari. Mimi ni mkamiti kibayasi. Alasiri njema kwa hereni.