Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku ya Jumanne, tarehe ni 25 tano, mwakani wa 2018. Jina langu Harrison Kamau bila kusahau kabisa Alisoni Kamau. Mimi naitwa Sandey Shomari, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, ikiwa ni Septemba 25. Msikilizaji, mambo ni makubwa kwelikweli ndani ya studio tukiwa na vitu mbalimbali kukuletea wewe msikilizaji wetu. Tutaanzia huko nchini Rwanda kwake Kalimera, unaambiwa huko uuzaji wa maji umekuwa ni dili, yaani unaambiwa maji yanatafutwa kwelikweli pale eh, Rwanda yakipelekwa nchi jirani ya Kongo, kutokana na matatizo ya, ya maji. Lakini vile vile tutaelekea kule nchini Tanzania, tutakutana naye George Njogopa akitueleza kuhusu mkutano wa kimataifa wa gesi na mafuta basi vile vile tutaangalia maswala ya kibiashara ambapo Kennes Bwire ameandaa mambo mazito mazito hasa kuhusiana na biashara na mabadiliko ya mambo huko nchini Kenya. Vile vile tutaangalia jibu ambalo wewe umetupa kutokana na swali tulilokupa, na vile vile tutaangalia baadhi ya mambo yanayokera watu katika maisha ya kawaida, yote ndani ya VOA express, kutoka bila hapa Washington DC. Msikilizaji wetu moja kwa moja basi, kama ulivyozungumza, tunakwenda moja kwa moja jijini Dar es Salaam, Tanzania, kuungana naye mwandishi wetu George Njogopa. Tueleze mambo yanavyoendelea kule kuhusiana na swala zima la upembuzi wa gesi na mafuta. Kuna mkutano wa kimataifa unaendelea e, nchini Tanzania, kujumuisha wataalam wanasema kutoka zaidi ya nchi thelathini duniani. E, George Njogopa, tueleze kinachoendelea katika mkutano huu mkubwa wa gesi na mafuta ni nini hasa, na nini ambacho nchi hizi au Tanzania inafaidika na swala linaloendelea nchini hapo? Nam sante. Kama alivyosema, mkutano mkubwa wa gesi na mafuta unaofanyika hapa Dar es Salaam siku ya pili kwa mahakika, wataalamu mkutano huu unaohusisha wawekezaji, wataalamu wa sheria, teknolojia na watunga wa sera wanabadilishana uzoefu Uzo na ujuzi na na wa namna nchi na hizi za Afrika namna zinavyoweza kufaidika na rasilimali hizi ambazo zinapatikana kwa wingi. Na Tanzania tayari tuishapata gesi huko Mtwara ambayo ishachimbwa inasafirishwa kuja Dar es Salam kwa ajili ya kuchakatwa. Kwa hivyo mkutano huu unajadilia namna ambavyo nchi hizi changa zinavyoweza kunufaika na rasilimali hizi, hasa ukikumbuka kwamba nchi nyingi za Afrika zinategemea makampuni ya kigeni kuja kufanya shughuli za usakaji na uchimbaji. Kwa hivyo kufanyika kwa mkutano huu bila shaka ni tija kwa nchi hizi kama Tanzania. Ndio maana Waziri January Makamba anahusika na, na masuala ya muungano na mazingira, alifofunua namna ambavyo Tanzania ilivyoweka uzuri sera zake ili kuhakikisha kwamba uh, rasilimali kama hizi zinafaidika kwa nchi nzima. Nchi uh, uh, yetu imefanya maandalizi makubwa kwa ajili ya kunufaika na sekta hii ya gesi na mafuta uh, na kwamba tumefurahi kwamba mkutano huu umehudhuriwa na watu wengi kutoka nchi mbalimbali duniani, makampuni makubwa ya mafuta na gesi. Na mwenendo mzima wa matayarisho ya serikali eh, katika kujiandaa kunufaika na, na tasnia hii ni makubwa. Ah, kumefanyika mabadiliko mbalimbali ya sheria ya kuwezesha ah, taifa kunufaika zaidi. Ah, tumejiandaa kitaasisi, ah, kimipango na mikakati ah, kuna mpango mkubwa mkakati wa matumizi ya gesi kwa maendeleo ya nchi yetu. uh, kuna mipango ya kuanzisha viwanda vya mbolea uh, na viwanda vingine vya kemikali ambapo gesi hii itatumika, na mjogopa kwa hiyo, mpaka hivi sasa e, mikakati inaonekana ni mingi sana. Kuna lolote ambalo tayari liko kwenye maandalizi limekwisha anza kwa upande wa Tanzania, kwa sasa nchi zilizozungumza hapo na hayo makampuni iliozungumza kwamba yamekuwepo Kikubwa ni kwamba sana ni kwamba unakumbuka kwamba pamoja na gesi ambayo tayari ishaanza kuchimbwa huko Mtwara katika ufukwe wa bahari ya Hindi, uh, lakini pia kuna fununu kwamba huenda kukaonekana mafuta katika baadhi ya maeneo ikiwemo huko Zanzibar, katika ziwa Nyasa lenye mzozo na Malawi, lakini pia uh, wawekezaji hawa wanajaribu kuangalia fursa nyingine, lakini kikubwa zaidi sande ni kwamba mkutano huu umeleta pamoja watu wa sekta ya binafsi na sekta ya umma ili kubadilishana ujuzi ndo maana hapa anavyosisitiza mwenyekiti wa jumuia inayohusika na masuala ya gesi na mafuta abdul malik abdul malik anavyosema kwamba kuwepo kwa mkutano huu ni tija kwa sababu pande zote mbili zinajadiliana kama anavyofafanua zaidi kongamano hili vilevile limewahusisha wadau wote wenye miradi nchini kwa ajili ya kuonesha fursa. Kwa watanzania wenzangu, sisi tumejitolea sekta binafsi kuandaa mradi tukishirikiana na serikali kuonesha ule ushirikiano wetu baina ya sekta binafsi na serikali, vile vinong'ono nong'ono vinavyosemwa nje kama sekta binafsi hawashirikiani na serikali. Mmeona wenyewe kuna watu wamekuja na private jets hapa. Zaidi ya private jet tano. Hii inaonyesha dhahiri kwamba Tanzania is ready for the business, wote wenye miradi wako hapa. Watanzania wenzangu, tujitendee nchi haki, tujitendee na sisi wenyewe, njogopa. Kwa kukamilisha tu pengine, nini ambacho watanzania wa kawaida wataona na mafaidiko au wanaanza kuona au lini wataanza kuona kufaidika na uwepo huu wa haya makampuni chungu mzima ya biashara na mafuta? Ande, kama anavyosema kwa kukamilisha wataona, ingawa ni dhahiri kwamba ni namna kubashiri, yapo watayaona ya lakini kimsingi, kuwepo kwa makampuni haya meno, lefeta, yani shati, na wanapojadiliana na wanapofungua maheradi mbalimbali, kwanza wanapata nafasi ya kupata ajira kupitia makampuni haya ambayo yanawekeza katika maeneo hayo ya sekta ya nishati, hasa katika eneo la mafuta na gesi. Lakini pia inapochimbwa hii rasilimali inatoa faida kwa serikali ambayo inakusanya mapato na kisha miradi mingine anaweza akatekelezwa hayo kwa haraka. Unaweza kaazungumza kwamba bila shaka ni matarajio ya ja, wengi katika mikutano kama hii. Asante sana George Njogopa, moja kwa moja kutoka jiji la Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya kutoka huko kama au tunaelekea wapi sasa? Tuelekee katika Afrika ya Kati, ya pale mambo yanakwenda kati ya Rwanda na DRC. Wakati miaka kadhaa iliyopita maji hayakuwa na dhamana sana, lakini sasa biashara ya maji imekuwa juu zaidi, na kuna tatizo linaloendelea sasa hivi katika nchi ya Rwanda. Maji yanatoka Rwanda ya kuuzwa yakielekea DRC. Kisa nasababu, na sababu, nataka tuungane naye Silvanas Karemera atueleze tatizo hili liko vipi katika maeneo ama baina ya mataifa hayo mawili. Silvanas, karibu. Tatizo gani ama nini kinaendelea kuhusiana na biashara ya maji? Asante Kamau, kinachoendelea wala si kikubwa kwamba labda kisababishe nchi mbili ziwe na matatizo, lakini kinachoendelea ni kati ya miji miwili ambayo, uh, ipo na usawa wa, wa usawa wa mdomo na pua. Miji hii ni, ni Goma pamoja na Rubavu pale Kisenye, karibu na mpaka wa Rwanda na DRC, katika uh, mwambao wa ziwa Kivu, ambayo ni ziwa kubwa ambayo inatenganisha hizi nchi mbili. Kwa hivyo kinachoendelea pale ni kwamba wakazi wa Goma ma ma ma mashariki mwa DRC wanavuka mpaka kuja kununua maji Rwanda kwa wingi kabisa. Ni yani, kiasi kubwa cha maji wanayapeleka kule nchini mwao kule sehemu ya mji ya, mkuu wa, wa, wa Kivu ya kaskazini ambao ni Goma. Sasa so, tatizo linakuwa ni kwamba wakazi wa upande wa Gisenyi ama go uh, Rubavu upande wa Rwanda wanalalamika kwamba maji yao yaliyo mengi yamekuwa yakinunuliwa kupelekwa nchi ya ya, ya nchi jirani, na matokeo yake kwa namna moja ama nyingine, maji yanapungua. Mpaka wengine wanasema kwamba mifereji imekauka, wengine wanasema kwamba a, hata yale yani maji mengine ya dukani yanachukuliwa kule. Kwa hivyo kuna kuwepo na hali fulani ya kulalamika kwamba maji yao yamechukuliwa nchi jirani, na kule nchi jirani sasa wenyewe wanasema kwamba Uh, kule biashara sasa ndio ime, ndio, imenoka kwamba maji kutoka Rwanda ndiyo maji safi, ndiyo maji ambayo yametembuliwa vizuri yametengenezwa vizuri kupitia viwandani na kadhalika kwa hivyo wanasema kama maji ya upande wa DRC yana hali fulani ya chumvi chumvi na nini, kwa hivyo kuna kuwepo hali malalamiko ni mara mbili kutoka upande wa Rwanda, wanasema kama maji yao yanachukuliwa kule DRC, na kwa upande wa DRC wanasema kwamba maji yao walionayo ni kama haya hayajawa na na usafi wa kutosha, si salama kwa kwa, kwa mantiki hiyo kwa, man, kwa, kwa hivyo kumekuwa na hali fulani ya malalamiko ya wananchi wa pande mbili, lakini upande mmoja kanaamikia maji yao yanapelekwa kule na kukosekana kwa upande wa pili, na upande wa pili kanaamikia maji ambayo si shu, si salama mm -hmm. Kwa kweli na Karemera, kuna udhibiti wowote ambao o serikali ama mamlaka imejaribu aidha kuzuia maji kupelekwa DRC, ama labda kudhibiti bei? Kama unavyosema bei ni maradufu upande wa DRC, na bei ni ya chini upande wa Rwanda, kuna lolote limefanyika kisheria? Tunavyozungumza sasa hivi mkuu wa wilaya hiyo ya Rubavu upande wa Rwanda amesema kwamba tatizo hili baada ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kutokea kwa kiasi kikubwa sasa, wao kama serikali ya wilaya wanaamka sasa kuweza kuratibu ku, lakini hajatuambia haja, tuwele, haja ni wakati gani wataanza uratibu, uratibu huo na labda ni changamoto gani ambazo kinagaubaga zimekuwa zikitokeza upande wa sehemu mbili, kwa hivyo lakini hajaonyesha kwamba labda upande wa serikali za nchi mbili, labda ngazi ya wilaya, labda ngazi ya chini, labda watazungumza, lakini alichokithibitisha ni kwamba hata yeye anakubali kwamba tatizo hilo lipo, na kwa kweli picha ambazo tumezishuhudia ni kwamba uh, upande wa DRC eneo la Goma, kumekuwepo na magari makubwa haya ya kubeba maji ambayo ya yameandikwa maji kutoka Rwanda, na kila likipita kwenye mtaa, basi wananchi wanakimbia upande wa Goma, wanakimbilia maji hayo. Aa, ni, kwa kweli ni kama ni kama bidhaa ambayo niseme kwamba ni bidhaa iliyochimka kule na kwa hivyo kumekuwepo na hali hiyo, na mkuu wa wilaya amesema kwamba wanalifuatilia kwa jicho la karibu, na huenda pengine labda uh, siku zinazokuja basi li, likawa limekwisha tatuliwa, lakini mpaka tunapozungumza tatizo hilo bado lipo. Asante sana Silvana Karimera, ukiwa Rwanda, kwa hakika utaendelea kuangalia kwa kina swala hilo, kama kuna lolote litaendelea, katika matangazo mengine tutaendelea kuliangalia. Asante sana, tuelekee habari za dunia. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, juhudi za kudhibiti mlipuko wa ugonjwa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo ghasia kutoka kwa waasi pamoja na siasa kabla ya uchaguzi mkuu wa Desemba. Umoja wa Mataifa umeeleza hayo mapema hii leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mashambulizi kutoka makundi ya upinzani yenye silaha kwenye jimbo la Kivu Kaskazini, ambao linakabiliana na mlipuko huo, na hasa kwenye mji wa Beni, imesababisha kuondoka kwa watoa misaada kutoka shirika la afya duniani WHO. Kulingana na mkuu wa dharura kutoka shirika hilo Peter Salama, ambaye ameongeza kusema kuwa dhana potofu mamba, mambo, na hofu ni miongoni mwa mambo yanayoelezwa na wanasiasa kabla ya uchaguzi. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema kuwa hana mpango wa kukutana na rais wa Marekani Donald Trump pembeni ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaofanyika wiki hii mjini New York na kwa hivyo kupuuza tetesi kwamba Trump yuko tayari kwa mazungumzo. Kwenye mahojiano yaliyofanyika hapo jana Jumatatu na kituo cha televisheni cha NBC hapa Marekani, Rohan alikanusha kuwa ana mpango wa kukutana na Trump, ambaye aliondoka kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka wa elfu mbili kumi na tano uliofanywa kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni na badala yake Marekani ikaanza kuweka vikwazo vipya kwa taifa hilo. Wanachama watano waliobaki kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran wamekubaliana kuwa na mfumo maalum wa malipo utakaoruhusu makampuni kuendelea kufanya biashara na Iran na hivyo kukwepa vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani. Ujumbe kutoka Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Rusia, China na Iran Jumatatu jioni walitoa taarifa kutoka Umoja wa Mataifa wakitangaza mikakati hiyo itakayobuniwa na Umoja wa Ulaya. Wajumbe hao wanasema kuwa mpango huo kwa jina la Special Purpose Vehicle, SPV utaruhusu malipo ya kibiashara yanayohusiana na bidhaa kutoka Iran zikiwemo pia mafuta. Mkuu wa sera za mambo ya nje katika umoja wa Ulaya, Federica Mogherini, amewaambia waandishi wa habari kuwa mkataba huo unatoa nafasi kwa wanachama wa Umoja wa Ulaya kufanya biashara kihalali na Iran. Na bunge la Sweden limepiga kura kumwondoa waziri mkuu Stefan Loven. Wabunge wa upinzani wa mrengo wa kati na wale wa mrengo wa kulia walipigia kura ya kutokuwa na imani naye hivi mapema leo. Hatua hiyo imekuja baada ya uchaguzi wa Septemba 9 na matokeo kuonyesha mrengo wa kushoto ukiwa hauna wingi katika Bunge. Loven inasemekana aliwaeleza wanahabari baada ya kura hiyo kuwa atabakia mamlakani kama atatakiwa kufanya hivyo na spika wa bunge. dele ya kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi basi, we moja kwa moja ingia kwenye voaswahili.com. Hali kadhalika usikose kuungana nasi kwenye Facebook voaswahili mkwaju Facebook. Halafu pia usiangalie peke yako, usisikize peke yako, share na mwenzako kutoka hapa Washington DC, tukiwepa mambo moto moto ya Vio Express. Kama ndio unasafiri, kama ndio baada ya kazi, sisi tuko pamoja na wewe kabisa kabisa, kama ulivyosema Sande. Sasa kwenye ukumbi wa biashara, kuna mambo mawili ambayo amefanyika nchini Kenya mm -hmm. Uh, tunapozungumza ni kwamba maandalizi tayari yapo ya ndege ya moja kwa moja kutoka Nairobi kuingia hapa mjini York. Sasa hilo ni moja kwa upande wa kibiashara, labda, mm, kuna milango mipya itafunguka katika uh, anga za ama usafiri wa anga na vilevile kuna swala la kodi iliongezwa kwa wananchi wa Kenya mm -hmm. wa Sasa kuna mambo ma mawili hapa, kuna ndege na pia kuna kodi ambayo imeongezeka. Sasa Kenneth Bwire mambo mm -hmm. haya mawili anayaangazia, na hebu tusikie anavyosema kwenye biashara Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameanza shughuli za kikazi jijini New York, Marekani, kwa kukutana na wafanyabiashara mashuhuri na wakuu wa makampuni kwa maandalizi ya kuzindua safari za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi New York mnamo tarehe ishirini na nane Oktoba. Rais Kenyatta, ambaye yuko New York kwa mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unga, amesema kwamba serikali yake imeimarisha uwekezaji katika miundo msingi ya safari za ndege ili kuiwezesha sekta hiyo kutimiza jukumu lake muhimu katika kustawisha uchumi wa Kenya na kushirikisha uchukuzi wa abiria na mizigo katika mataifa mengine ya Afrika na ulimwengu. Shirika la ndege la Kenya Airways litakuwa na safari za kila siku kutoka Nairobi kwenda New York na vilevile vile kutoka New York kurejea Nairobi, na tayari abiria wapatao elfu saba wamejiandikisha kutumia ndege hizo. Usafiri huo utakuwa wa haraka kati ya Afrika Mashariki na New York huku ndege hizo zikitumia muda wa masaa 15 kwenda jijini New York na masaa 14 kurejea Nairobi. Shirika la ndege la Kenya Airways litakuwa la kwanza kabisa kutoa huduma hizo za safari za moja kwa moja kutoka Afrika Mashariki na Marekani. Na huko huko nchini Kenya, licha ongezeko la ushuru kwa huduma ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu ya mkononi maarufu kama Mpesa, kiwango cha huduma hiyo kimeongezeka zaidi Data za benki kuu ya Kenya zinaonyesha kwamba kiasi cha shilingi bilioni 332 zilitumwa kupitia kwa simu. Waziri wa fedha Henry Rotich aliongeza kodi kwa huduma ya kutuma kupokea pesa kupitia kwa simu kwa kiwango cha asilimia kumi na mbili kutoka asilimia kumi serikali ikiwa na lengo la kutumia pesa zitakazopatikana kutoka kwa kodi hiyo kutoa bima ya afya kwa kila Mkenya ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Huduma ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu huchangia kiasi cha shilingi trilioni 3.4 ikiwa ni asilimia 47 ya utajiri wa Kenya. Ni hayo tu, Harrison na Shomari. Asanti sana Kenis Bwire. Sasa umesikia kwamba mm. Kitu cha kuajabisha ni kwamba hata baada ya kuongezewa kodi, kodi kwenye fedha sasa inasemekana wametuma mm. <laughs> pesa zaidi, lakini juzi nilivyokuwa Kenya, basi inawezekana kwa sababu watu sana sana sasa hawalipi kwa, kwa fedha zenye walitumii pesa. Inakuwa ni kwamba ni simu tu, ukiingia kwenye hoteli unalipa kwa simu. Uh, watu wakiingia kwenye vilabu wanalipa kwa njia ya simu kwa hivyo sasa, yani sasa hivi ni kwamba pesa ya kushika mkononi kama tulivyozoea, maana yake miaka ya nyuma tumezoea kwamba pesa isiyoshikwa mkononi, nchi zinazoendelea ndio zikuwa hazitumii pesa taslimu, hazitumiki sana kwa nchi, sasa hazitumiki. Lakini sasa hata Afrika mambo yameingia kwamba sasa hivi watu hawataki kutumia, mambo ni simu. Sasa kwa hivyo mambo ni simu tu. Sasa kuwe simu ziko juu, kodi iongezwe isiongezwe, inaonekana kwa watu wataendelea kutumia. Kuepuka ni vigumu, lakini hasa kutuma pesa, unajua M-Pesa inasaidia kwa kusema kweli. Hata ukiwa hapa unapotaka kutuma pesa Afrika inakuwa ni rahisi sana kufanya. Kweli kabisa, kama unatumia M-Pesa. Haya basi. uh -huh. yeah. yeah. yeah. Mambo mm -hmm. haya bila nini kama tunavyosema Express, bila muziki bado mambo hayajaendelea. Ndani ya Indile, Express msikilizaji, na leo tunakwenda mirindimo au miondoko, aidha naicha anaita ya Kilatini, miondoko aidha anaicha anaita ya Kilatini. Ndivyo alipo hapa Washington DC. Se Se prepara. Prepara. Ozuna. Kuto <laughs> anaangusha vitu kutoka wapi? anasema Puerto Rico sio mchezo. Kwa hiyo anapiga ngoma vitu vinaanguka, sio mchezo kule, kule. Si kule kama Uganda. Vitu na mcheo ueamakinna wa wameshirikiana ni kwenye nyimbo, hawako peke yao. Hapa amejitahidi kuimba kilatino. Pengine hata hukugundua sauti yake, lakini yumo kwenye hii nyimbo akipanya vitu vyake basi moja kwa moja kama au baada ya hapa kupata vitu tunaangalia katika masuala ya kero. Kero leo leo tunaelekea wapi? Mpaka kule nchini Kenya, kutana na B Sylvia, yeye anafanya kazi na kampuni binafsi nchini Kenya. Na anaeleza jinsi anavyokero na tabia za chuki, tabia za umbea, za kuwa na wafanyakazi wengine ndani ya ofisi na wengine kutengana na wenzao ambao pengine wanaonekana wanafanya kazi kwa bidii basi wengine wanaamua kuwatenga kwa sababu tu wanajituma kwenye kazi. Hii ni kitu gani? tumsikii zaidi B Sylvia akizungumza. Kazini unaweza pata mtu akona bidii, yafanya kazi yake kwa bidii, yaamka yuazunguka wenzake. Hawamtakii mema na wamwonei uzuri, wanaanza kueneza ubaya juu yake ya kwamba huyu si bidii yafanya, yazunguka zunguka kitafuta nguvu zingine ambazo si nzuri ama si za halali, ndo hizo nguvu zamsaidia. Kwangu mi naona si jambo nzuri kama mtu amefanya vizuri, mnatiana nguvu na mnapendana, na hiyo leo ni jambo la kukera. Na mtu akishajua hivyo, anakuwa anatengwa katika kazini, watu wana, wana, wana, wana mwacha, na wanamwacha na ni kama anaonekana kama outcast, na hilo ni jambo linalokera kazini mwetu. Kusengenyana pia unapata kila wakati watu wamejiweka, wame kwa vikundi vikundi kama kuna kama mkutano, wanamwacha, wanamtenga. Akisema kitu watu wanaangaliana, wananongenezana. Kwa community, watu wanafaa kupendana, watu wanafaa kutiana nguvu ili tupate ma, mazao mema. Ikishafikia mkubwa, ataona ah, kumbe huyu hata si, si bidii yoatia, hajajituma katika kazi, kumbe ni vitu zingine zina, zinafanyika. Kuna fitina, kuna kusengenyana, kuna chuki ina- inafanya huyo mwenye unamsengenya anasikia kama mbaye ya upeke na pia hatakikani katika maeneo ya kazi, sema negative energy huwa inaanza ku, na vile pia unakuza mtoto wako, watoto wanaona wazazi wao wakiongea ubaya kuhusu mtu sasa. Inaingia kwa huyo mtoto na anapoendelea kukua, naye pia anakuwa nayo tabia. Mtoto anakuwa nayo shuleni ni wakiidentify mtu mmoja kama ako ako bright, ako mzuri kwa kitu, wanaanza kum kumtenga. Sasa ni kitu ina inaenezwa na inazidi ina kuendelea, itakera huyo mtoto, huyo mwenye anafanyiwa mwenye hivyo, itakera wazazi na pia pengine kama ni walimu ama ni watu wenye wanaona uzuri wa huyo mtu lakini wengine waoni hiyo, itakuwa ni jambo la kukera. Haya, asante sana basi, alivyomsikia huyu Bill Sovia akitoa yale yanayomkera katika maisha yake. Basi moja kwa moja msikilizaji, baada ya kusikia hayo e, tunaangalia katika lile swali ambao tumeuliza kwenye mtandao wetu hapo jana kuhusu mkutano wa Trump na viongozi wa Iran, kama je utapunguza mvutano kati ya haya mataifa mawili, na kama unaona vitu vimeshuka kwelikweli humo. Naona kwamba huyu jamaa anaitwa, John Light Mkose, anasema hautapunguza mvutano, bali mkutano huo utakuwa na mivutano mikubwa. Mataifa haya yanadharauriana sana, taifa lenye nguvu linadharau sana, zitakuwa zinyukwe vita haijawahi kutokea, na hilo taifa kubwa litakuja kujua, na taifa dogo mpaka litakuwa kama anaiweza viongozi jeuri kama vile wa Korea Kaskazini hivi sasa inaonekana imenyoka na inaweza kuzungumza na Korea ya Kusini na kama isingekuwa kwa Trump, hayo yasingekuwepo, na yeye Trump, anaiweza jeuri ya ruhani atanyoka tu namwona Elias Abuma anasema mvutano huu hautaisha kwa kuwa kila upande unalinda maslahi yake binafsi. Ni baadhi ya mambo ya mambo ambayo yotamba kwa... katika maswali yetu tulziza, endelea kujibu maswali kwenye mtandao wetu. Endelea kupata vitu mbalimbali kutoka huko kwenye mtandao wa voaswahili.com moja kwa moja. Basi kamao, baada ya kuandia hayo, tuangalie yale, yaani, yanayovuma na kutamba katika mitandao mbalimbali mbali. E ya kijamii tukiangalia nini ambacho kinavuma huko, mimi naanzia moja kwa moja na hii swala la waanzilishi hawa, mm -hmm. kama wa instagram mm -hmm. Kevin Sistrom na Mike Kriger wanasema mm -hmm. kwamba wameamua kujiuzuru nafasi zao ili kwenda kufanya ubunifu mwingine. Yani wao ndio waanzilishi wa Instagram. Instagram imetamba sana lakini wametangaza hii habari imekuwa ikisambaa kweli kweli kwa sababu huyu sistom alikuwa ndio mkurugenzi mtendaji wa instagram tangu ilipoanzishwa sasa anajiunda kwenye nafasi yao kwa sababu hivi sasa kama unavyojua hii kitu iko chini ya facebook na, na imeanza kufufua ule ubunifu upya kwa hiyo sasa wao sasa wanakaa pembeni na hawa wawili wanasema walisalia kwenye bodi ya usimamizi ya instagram baada ya kununuliwa na facebook mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili kama unakumbuka hawa jamaa walinuliwa kwa gharama ya dola bilioni moja inatamba wanauliza, binadamu anataka kuishi milele. Sasa yeye anasema anashuika teknolojia ambayo itaunganisha mfumo wa ubongo wa binadamu na kompyuta. oh? mm -hmm. Hii na maana itazuia miili ya binadamu kutozeeka na vilevile vile kuufungua mwingiliano wa kidijitali, yani <laughs> <laughs> <laughs> kwamba binadamu ataweza kuishi bila kuzeeka na kuunganisha miili yake kwa digitali. Kwa hiyo ubongo wa binadamu anasema una nyaya sitini na nane mtandao ambao unaweza kuunganisha mfumo wa ubongo na binadamu kwenye kompyuta yani itakuwa ni nyaya sitini na, na nane za kompyuta <laughs> zinaunganishwa na binadamu <laughs> alafu uamuzi, unafikiri wataamua lini umri ambapo mtu ataunganishwa basi na kompyuta hiyo? Sasa mimi kwamba labda akizaliwa mefika arobaini au au hamsini, nisimamia hapo sasa milele. <laughs> Unanielewa? Hiyo ni ngumu, kwa sababu wadau wengine <laughs> wanasema kwamba mfumo huu hauwezi kufanya kazi. mm-hmm. Kwa kuwa ubongo wa binadamu una siri nyingi sana, kama hao wataalamu wenyewe wanavyodai kwamba ubongo huu umejaa siri chungu mzima. Sasa wataunganisha vipi na kompyuta? Sasa ni zile nyaya, ni zile nyaya wanazosema pale. Habari mm -hmm. nyingine nchini Kenya, kama hao, kuna mwanamke mmoja huko Nakuru. Nakuru sio nyumbani wewe bwana eh, unafahamu. Amefikishwa kwenye mahakama ya Nakuru kwa kisa kwamba amekuwa akisambaza vijidudu vya HIV kwa mtoto wa miezi tisa. Sasa amesambazaje? Wanasema alikuwa kinyonyesha mtoto alafu um, sio mtoto wake, mtoto wa jirani yake huyu. uh, uh, ni msichana wa uh, miaka 27, um, amefikishwa mahakamani pale leo hii. wote ameamua kumpa mtoto maziwa ya wakati anajua yeye ni na vijidudu vya HIV. Kwa hiyo huyu mama anashtakiwa kwa kutumia, akijua kwa kiakili kwamba ana ugonjwa huu, lakini anataka kusambaza kwa mtoto mwingine. Na bado tukiwa katika hayo mama, masuala ya mahakama, unakumbuka kwamba uh, gavana wa Migori Okodho bado habari yake ilikuwa yeah, inatamba sana hey, hey, jana inaendelea mpaka hey, hey, sasa leo. Unajua alienda ili hatima yake ijulikane kuhusiana na ya mauaji. Sasa kinachoshangaza ni kwamba wafuasi wake wa kisiasa wengi walijifikisha pale mahakamani, wakisema hakutakuwa na amani msipomwachilia nani, gavana wetu. Sasa wanaonywa, wanaelezwa hivi, shughuli yenyu ni ipi? hajahukumiwa sio? Sasa unaandamana nini? Wangoje mahakama iamue kama ana hatia ama hana hatia. Kwa hivyo hawana haki ya kwenda kusema kwamba lazima gavana wao aachiliwe. Ni mambo tu yanavyoendelea kwenye mitandao ya kijamii. Sawa kabisa, asante sana Harison Kamao. Msikilizaji, tunakamilisha Express, muda ndio huu, hauturuhusu hauna demokrasia hapa pastudi, inabidi tuondoke. Usikose lakini matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili yakiendelea. Eh, jioni ya leo ungana nasi moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, langu Harrison Kamau. Kwaherini.