Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Ni siku nyingine tena ya Jumatano. Tunakualika katika matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiwa tumekuandalia mambo mengi tu. Mimi naitwa Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Bwana Idi, sijui kama umeamka salama salimini, sababu hapa bado tuko asubuhi hapa Washington DC. Hapa mimi nimeamka salama wa salimini na mambo yanakwenda vilevile, mvua kibaridi <laughs> eh, fulani hivi eh. Eh, joto linaanza kuondoka tunaelekea katika majira ya baridi yeah. Kwa hiyo mambo safi tu na flu imeanza kujitokeza naam. Basi tujitahadhari na flu. Haya, moja kwa moja tunawasalimia wasikilizaji wetu kutoka pembe nne za dunia, na tuko, tuko tayari kusafiri nao kuwapasha habari nyingi e, tukiwa na habari za huko Kenya e, pia DRC e, pia katika uh, Express leo tutakuwa na hoja kwa hoja, tutakuwa pia na ushauri. Lakini Idi, tukianzia huko Kenya ni kwamba uh, mambo ya rushwa, kashfa ya rushwa yanaendelea. Uh, Transparency International ametoa ripoti na kueleza kwamba baadhi ya makampuni ya kimataifa yanatoa hongo ili waweze kupata kandarasi. Tusikilize, ni makampuni haswa ya kutoka nchi za, za Asia ikiwepo Uchina. Utafiti unaonyesha kwamba kampuni za Kichina ni mojawapo ya kampuni ambazo zinaeneza ufisadi katika nchi ambazo zinaendelea. Haya basi, kwa kina habari hiyo muda si mrefu ujao tutakueleza tuta, lakini kwa upande wa jamhuri ya kidemokrasia mm -hmm, eh, ya Congo, bado watu wanaendelea kuhoji juu ya suala la amani na ulinzi wa amani mm -hmm, ukichukulia kazi ambayo MONISCO inafanya katika jitihada za kuleta amani na usalama mashariki mwa Congo. MONISCO kwa kweli hailetee tumaini raia nam hivyo tu ni baadhi ya vidokezo vya habari ambazo tutazizungumzia katika Express leo. Lakini eh, Idi Ligongo, kuna mkutano mkuu pia wa viongozi wa dunia wanakutana huko New York na kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa, mataifa. E, na vilevile Mkamiti Kibayasi ambaye yupo mwenzetu, uh, jijini New York kutu Uh, pasha yale ambayo yanaendelea na hivi sasa, moja kwa moja yuko kwenye line kutoka jijini New York hapa Marekani. Mkamiti uh, tumeanza siku hii ya leo, tueleze nini ambacho kinaendelea ama, kwa kutupa kwa muktasari yale ambayo yaliendelea mpaka jana jioni katika mkutano huo. Uh, shukrani sana kutoka studio namba kumi na tano za VOA Express hapo mjini Washington DC, hapa mjini New York uh, katika mikutano iliyomalizika usiku kabisa, rais wa Nigeria Muhammad Buhari alipata fursa ya kuzungumzia suala la kampeni ya kupambana na rushwa nchini mwake. Hakuzungumzia katika nchi ya Nigeria tu peke yake, pia alizungumzia katika mataifa mengine yaliyopo katika bara la Afrika akikusia kwamba uh, rushwa inatokana kutokana na kwamba mataifa haya hayafanyi ushirikiano wa kutosha. Ukiwepo na usalama wa kutosha, pia rushwa itaweza kupungua. Alizungumzia suala la ugaidi wa kundi la Boko Haram. Hali kadhalika alizungumzia suala la ugaidi katika uh, kundi hili la Alshababu linalotokea Somalia, ambalo limekuwa likifanya mashambulizi ya hapa na pale katika nchi ya Somalia. Hivi leo idi tunavyozungumza dakika chache zijazo utakuwa na mkutano mkubwa kabisa ambao umeandaliwa na Umoja wa Mataifa wenyewe ambao unajadili mikakati mpya ya kutokomeza ugonjwa wa kifua kikuu. Hali kadhalika baadaye hii leo mchana kwa saa za hapa mjini New York City, ni kwamba kutajadiliwa pia mkutano mwingine wa kumaliza ndoa za utotoni, ambapo mwenyeji wa mkutano huo utakuwa ukiongozwa na nchi ya Zambia. Kama tunavyofahamu, bara la Afrika limekuwa ndilo linaloongoza kwa hizi ndoa za utotoni, na kile ambacho uh, kinatarajiwa kutokea hii leo ni nini hasa, mkamiti? Uh, baadaye hii leo Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuzungumza, na dondoo tu za watu wa uh, karibu na um, utawala wa Kenyatta wanasema kwamba kile atakachozungumza Rais Kenyatta pia atakofia suala la rushwa linaloendelea katika nchi ya Kenya. Kwa hiyo, hiyo hiyo ndio kitu ambacho wote tuko tayari kukaa kuweka macho na masikio kusikia kwamba je, ana mikakati yoyote endelevu ya kuweza kupambana na rushwa katika nchi ya Kenya bado haijafahamika, mpaka hapo atakapozungumza na kuona nini hasa ameamua, baada ya kugundua dhahiri kwamba nchi hiyo ipo na rushwa iliyokithiri. Asante uh, sana mkamiti Kibayasi kwa kutueleza hayo, na vilevile vile, e, masuala ya rushwa bado tunaendelea kuiangalia hapa. Unasikia kwamba Rais Uhuru Kenyatta atazungumzia suala hilo la rushwa ambalo linaisibu nchi yake kwenye mkutano huo wa Umoja uh, wa Mataifa. Moja kwa moja tunaongana naye Kennedy Wandera huko Nairobi, Kenya. Wandera, uh, rushwa inaendelea kuzungumziwa, uh, sasa wakati huu Transparency International uh, inasema kwamba kuna kampuni za kimataifa ambazo zinatoa hongo ili ziweze kupata kandarasi. Ni ni kweli ni kwamba Kenya inapotarajia kusikiliza kutoka kwa rais wake kule mjini New York kuweza kuelezea shughuli au kuhusu haya yanayohusu rushwa hapa nchini, na taarifa zimetanda kwamba Kenya ni mojawapo wa nchi ambazo uh, maafisa wa ngazi ya juu katika sekta ya ujenzi na miundo mbinu uh, katika serikali ya Kenya wanaendelea kupewa rushwa ili kuyafanikisha ma ma makampuni ya kimataifa kuendeleza miradi yake hapa na hii. Ndivyo inavyoeleza ripoti ya uh, Transparency International. E, hebu tumsikilize katibu uh, uh, mkurugenzi mtendaji wa Transparency International hapa, Samuel Kimeo, anavyoeleza kulihusu swala hili. Ni makampuni aswaya kutoka nchi za, za Asia ikiwepo Uchina. Utafiti unaonyesha kwamba kampuni za kichina ni mojawapo ya kampuni ambazo zinaeneza ufisadi katika nchi ambazo zinaendelea. Kennedy, China inatoa oh M mikopo kwa serikali lakini pia inachangia kwa kutoa hongo. Naam, hivyo ndivyo ilivyo, Transparency wanaeleza hivyo lakini nimekuwepo swali kwamba zipo sheria zinazoilinda nchi dhidi ya rushwa, hususan kuhusu makampuni yanayoweka uh, yanayopata kandarasi kufanya miradi yake hapa Kenya. Lakini Samuel Kimeu anaeleza kwamba sheria hizi zipo tu kwenye karatasi, lakini kutekelezwa ndo imekuwa balaa. Manake si mara ya kwanza Kenya imehusishwa katika sakata kama hii. Yapo makampuni mengi ya kimataifa ambayo pia yametajwa kwamba yamekuwa yakiwapa maafisa wa serikali rushwa kuhakikisha kwamba yanapata kandarasi hapa Nchini Kenya hebu tumsikilize tena uh, Samuel Kimeo Sheria zipo, kuna sheria nyingi ambazo zinadhibiti zina mambo ya, ya, ya ulipaji rushwa. Kuna sheria ambazo zinauziana na procurement, ambayo tunazo sheria thabiti ingawaje kutekelezwa inakuwa sio thabiti vile. Kuna sheria pia ambazo zinadhibiti zina mambo ya utoaji rushwa, The Bribery Act ambayo ilipitishwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, pia nayo ni sheria ambayo kwetu sisi haijatiliwa mkazo na kuweza kutekelezwa kwa njia ambayo inafaa. Je, hawa Transparency wamependekeza lolote ili vitendo hivi vya kutoa hongo ili, wa, uh, ili kampuni zipate kandarasi vikomeshwe? Kennedy, nieleze ni kwamba mapema mwaka huu maafisa wa wa Uchina wamemkamata mojawapo wa maafisa wa kampuni ambazo zinafanya ujenzi hapa nchini Kenya na kueleza kwamba alihusika katika uh, u, u, u, Ulipaji rushwa kwa maafisa wa serikali ya Kenya na maafisa hawa wanaendelea kuchunguzwa kule Uchina. Kwa hivyo si suala ambalo limeanza hivi, masuala haya yamekuwepo, na kuna visa vingi ambavyo vimeonyesha kwamba maafisa hawa kutoka makampuni ya kimataifa wanawapa maafisa wa Kenya rushwa kuhakikisha kwamba wana, wanaendeleza miradi yao hapa, lakini tumejaribu kufikia uongozi wa maafisa wa serikali ya Kenya, hawataki kulizungumzia hili. Shukrani Kennedy Wandera. Uh, idi naona moja kwa moja tuingie katika habari za dunia Nam, katika habari za dunia, mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaendelea hivi leo Jumatano, ambapo viongozi wanaotarajiwa kuhutubia ni wa Iraq, Yemen, Afghanistan, Cuba na Uingereza, wakati Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litakutana pembeni ya mkutano huo kujadili miongoni mwa mambo mengine ushawishi wa Iran huko mashariki ya kati na masuala yanayohusu kusambaa kwa silaha za uharibifu mkubwa. Mkutano huo utaongozwa na rais wa Marekani Donald Trump ambaye amewataka viongozi wa dunia, wakati wa hotuba yake jana kwenye baraza hilo, kuutenga utawala wa Iran kutokana na kuendeleza kwake uchokozi. Hawaheshimu majirani zao au mipaka au haki ya mataifa mengine badala yake viongozi wa Iran wanavuruga rasilimali za nchi kujilimbikizia mali na kusambaza vurugu kote mashariki ya kati na nje ya eneo hilo, alisema rais Donald Trump hapo jana Jumanne katika hotuba yake katika baraza hilo. Na Umoja wa Mataifa umeonya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu huko DRC unaweza kutishia uchaguzi ambao umepangwa kufanyika Desemba mwaka huu. Ripoti iliyotolewa na taasisi hiyo ya dunia imezungumzia mwenendo unaotia wasiwasi mkubwa wa ukiukaji wa hatua za ukandamizaji ambazo zinachukuliwa dhidi ya watu wanaotumia uhuru wa kujieleza na kukutana kwa amani tangu Juni mwaka jana. Mkurugenzi wa operesheni na ushirikiano wa kiufundi katika Umoja wa Mataifa, Georgette Gagnon, anasema maandamano yanakandamizwa kwa kutumia nguvu kubwa, na kuongezea kuwa viongozi wa upinzani, watetezi wa haki za binadamu wanahabari na wanaharakati wanatishiwa na kunyanyaswa. Ameelezea kuwa ukiukaji wote huu unatokea huku watenda maovu wakiwa hawana hofu ya kushtakiwa. Takriban raia kumi na wawili wa kabila la Tuareg wamefariki dunia katika shambulizi mashariki mwa Mali, eneo ambalo limekumbwa na machafuko ya mara kwa mara baina ya makabila na wanamgambo wenye msimamo mkali. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba takriban watu mia mbili wengi wao wakiwa ni raia kutoka makabila ya Fulani na Tuareg wameuawa katika eneo hilo kwa mwaka huu. Wanamgambo hao waliotangaza utii kwa kundi la Islamic State wamekuwa wakipigana na makundi ya eneo hilo yakisaidia vikosi vya Ufaransa na jeshi la Mali. Shambulizi hilo lilitokea kilomita 45 magharibi mwa Meneka, kwa mujibu wa maafisa wa huko, vyanzo vya usalama na taarifa ya waasi wa zamani wa vuguvugu la uokovu wa Azawad ama MSA. Wachunguzi wa uhalifu wa kivita wametoa mwito hii leo kwa chombo cha juu cha Umoja wa Mataifa cha haki za binadamu kuchunguza hali inayotia wasiwasi mkubwa nchini Yemen kutokana na Saudi Arabia na muungano wake kukataa. Wachunguzi hao walioteuliwa na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mwaka mmoja uliopita wali waliwasilisha ripoti kwa chombo hicho kilichohitimisha kwamba pande zote zinazopigana katika mgogoro wa Yemen zimefanya uhalifu wa kivita. Azimia iliowezesha kuunda kwa uchunguzi huo mara ya kwanza mwaka jana baada ya mabishano ya muda mrefu ya kidiplomasia yaliyowapa wachunguzi mwaka mmoja wa kufanya kazi yao. Matangazo ya VOA Express yaendelea kufikia mpenzi msikilizaji popote pale ulipo kutoka studio nambari 15, hapa Washington, DC. Idi Ligongo. Naam, tuna swala la, uh, Naam, amani, amani huko DRC. Naam, nchini DRC ambapo wananchi wa eneo hilo, uh, bado wanaendelea kutafakari kujadili juu ya kile ambacho wanakiona kinafanyika katika usimamizi wa amani, sasa hoja zao kubwa ni yale ama taasisi zile ambazo zina jukumu la kulinda, hasa kile kikosi cha Umoja Mataifa. Na unajua, Rais Kabila kwenye mkutano huu wa Umoja Mataifa amependekeza wanajeshi wa Monisco waondolewe huko Kongo, sababu wanaona kwamba wafanyi kazi kubwa. Ndio hoja kwa hoja ambayo imeandaliwa na Oster Malivika, lazima na Monisco yenyewe kama ilitokeaka wapi, kama likiaka nayo kama, hatujui na Monisco kama inafaka kazi gani huku kwetu kwa sababu yeye anajua kama alisema atasimamia usalama na na waraia, lakini watu wanakufa mahali huko mbele yake, hata u uh, moja hafanyi ti aende. Hiyo ni kweli, raia ina sheria ya kufuata hiyo neno, na rais naye ana sheria kusema watu wa-waondoe, kwa sababu kazi yao haifanyi. Kama tunajua usalama inakosa, watu sisi wenyewe tutafute, kuna namna ya kuweza kumaliza ile usalama. Hii marche tumefaa tumeteseka sana, watu wamekufa, mm. watu wanakufa sana ndani ya mwingine yetu. Una amani gani ndani nchi? Yaani tunakuwa kama kama umbwa ngombe hivi namuna mbuzi anachinjwa. Sisi wananchi kama wana raia, serikali iko, jeshi iko, uongozi iko, tutasema tuna amani gani? Serikali tuhudumia tu, au serikali ambayo iko kwenye kiti itoke, tuatie amani, watupatie amani. Ni hawa wadu wanatoka wanaongea, wanaingia alange, paka ndani mwingine, mm. mjini utasema tuna amani au tuna, tuna moja Umoja Mataifa mm. hatuna amani mm. si afadhali tufe tu, si wote ndio wakamate nchi basi. alafu ebola pia imekuja. haya tutaishi hawa na tushaka jo gisi Monisco yenje na soutenir les vale barebele bebiko kila siku biko na tu violer va violer mama va violer va toto sasa basi, wanatutakia nini? tutaishia <laughs> Kama tutabakia tu yetu yetu tu Monisco, Rais Joseph Kabila amesema kile ambacho kinatarajiwa na wengi wa Kongomani, sababu ukichukulia kazi ambayo Monisco inafanya katika jitihada za kuleta amani na usalama mashariki mwa Kongo. Monisco kwa kweli hailetee tumaini raia kuenda, kuwa, waweze tena kusema kuwa iendelee kupata katika nchi miaka mingi, sababu imeweza kufeli kabisa kuleta amani na raia wao wenyewe wanafikiria kuwa ni muda uh, Umoja wa Mataifa uweze kuondosha hiki kikosi cha Monisco. Ile ni asira ya watoto. Naam. Hmm. Basi ni mambo ya hoja kwa hoja, wananchi hao wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waki E, jadiliana juu ya swala zima la, la usimamizi mani, wa amani. mm -hmm. Sasa tunaelekea katika burudani ya muziki kama anavyopenda kusema rafiki yetu ndugu yetu Sandey Shomara anakuambia express bila muziki hujafanya lolote, na muziki tunao wasanii <laughs> wawili kutoka Rwanda, mmoja kwa jina la umaarufu Kitoko na mwengine Medi ni featuring hii mm -hmm. na wimbo wenyewe unaitwa Sibyo. Sibyo. Kitoko sibio, wimbo wa mapenzi e, wa mapenzi e, uyosivyo anamwambia na kupenda sio siri Yeah. Ndagukunda sibanga ibanga, maana yake nisiri nakupenda kweli <laughs> na hawa vijana mpansi wawili ambao wanapendwa sana huko Rwanda, Burundi hata DRC. mm -hmm. Walifanya uh, tamasha mwishoni mwa juma weekend huko Birmingham, Uingereza. Uingereza Uingereza, Kitoka naishi Uingereza, huyu uh, Medi yuko hapa Marekani. Haya basi, tuendeleke tuelekee moja kwa moja katika swala zima la ushauri ambapo makala ya ushauri, tunaungana na msanii na mchekeshaji maarufu wa Tanzania, Lukas Lazaro Mhuvile, maarufu kama Joti. E, binafsi mimi ukiniuliza, e, kwa sasa hivi wasanii ambao wapo, huyu jamaa anatisha sana, ana talenti sana. <laughs> E, anawashauri vijana katika suala la kuwa wavumilivu katika maisha. Tumsikilize kwa vijana sasa hivi, unajua hii generation nayo imekuja ina matatizo yake. Generation sasa hivi, vijana wengi wanairukia, wana kwa kuamini kwamba unaweza kufanya jambo asubuhi ukafanikiwa mchana, unajua eh? wanaamini hivyo kwamba na, nafanya jambo langu asubuhi mimi mchana nishakuwa maarufu tayari nishafanikiwa. Watambue kuna swala la kuhaso, yaani ili uwito umefanikiwa, lazima utengeneze uh, history kidogo. semba na mimi historia yangu mpaka nimefika hapa, nimefanya ni moja, mbili, tatu, nne, tano. Hilo kwanza wakubali, kwamba mimi natakia nitengeneze zile hasori kwamba nimepitia hapa, nimeenda hapa, nimefika hivi na hivi. so, jambo tu kusema kwamba tunafanya kazi, nafanya jambo langu asubuhi, jioni nishafanikiwa, hakuna. Na ndio maana ukitaka uh, ukitaka kujua vijana wengi wanaferi, kwa sababu hawana hata ile muda wa kusema kwamba nakaa na watu ambao kidogo wamepitia kwenye njia hizi ambazo mimi nataka kupitia. Sisi ndo wasanii ambao tulibahatikaga hupataga hata maneno mazuri kutoka kwa wakongo wetu ambao wengine wametangulia mbele yake, juzi tu hapa kama King Majuto ehe. Anaona kabisa kwamba vijana vijana wanafanya hustling, ndio bana, lakini unajaribu kuwafuata bwana mzee. Bwana, mi napenda kufanya unachofanya wewe, sio kufanana na wewe. Hapana, nifanye cha kwangu, lakini at least nifanye hicho unachokifanya wewe na mimi niwe na package yangu. Nakwambia kabisa, jitume fanya kazi. Yaani kuna baadhi ya vitu usiviangalie, jitume ehe, amini kwamba kwa kile ulichokuwa nacho, usisikilize naona kwa sababu muda mwingine wazazi wanaweza kawa wanakatisha tamaa kwa kuona kwamba nachokifanya ni cha kiuni. Unaona, kwa hiyo unapokuwa unafanya jitihada zako mwenyewe, mwisho wa siku ndo anaona h, hey, huyu mtu kweli achokuwa nakitaka kweli ndo hiki naona. Kwa hiyo, sometimes wazazi wanaweza kawa wanakatisha tamaa watoto pasipowao kujua kwamba kama tungempa gepu na support, maana yake sasa tungekuwa nazungumza mafanikio makubwa sana ambayo yanakuwa amesimamiwa na wazazi au na walezi, watu wa karibu. Kwa hiyo mi changamoto nao hapa vijana au shughuli nao hapa vijana ni kwamba wajitume. No, naona na waamini kwamba kwa kujituma utafanikiwa. Haya, basi ni uh, joti huyo, eh, maarufu kabisa kama Joti, lakini jina lake halisi ni Lucas Lazaru Mhuvile. Huyu kijana eh, ukiangalia historia yake na anachokizungumza, mm -hmm. kweli kwa sababu ameanza kuigiza katikati ya miaka ya alfu mbili katika mm -hmm, kundi moja likuwa linaitwa mambo hayo mm -hmm, na hakuwa maarufu sana wakati huo. Hata mm -hmm, picha zake kwenye mitandao mara nyingi zimekuwa zikitolewa akiwa na mwenzake Mpoki akionyesha mm -hmm. hali jinsi mm -hmm, waliokuwa nayo, na akapitia sehemu sehemu nyingi tu, wakafanya kipindi kimoja kikawa maarufu sana nchini Tanzania, kilijulikana kama uh, the Comedy, ambacho kilikuwa ni kipindi cha televisheni kiki Uh, igiza maswala mbalimbali mbali ya kijamii ya na ya kisiasa anayoendelea kila siku, na kuigiza viongozi mbalimbali mbali wa taifa la Tanzania, na ndipo umaarufu wao ulipokuwa mkubwa zaidi. Lakini sasa hivi naonekana kwamba anafanya shughuli zake mwenyewe, wametengana uh, na lile kundi lao halipo, lakini bado anafanya vizuri sana, na ushauri wake ni katika maisha ya kila siku sini nasema Waswahili tunasema basi, mvumilivu hey, hula mbivu, na subira huvuta heri. Haya <laughs> <laughs> yeah, yeah. Ni, ni... unajua kule kwetu Burundi zamani, lakini nafikiri hiyo fikira hamna tena hmm. Ni fikira potovu <laughs> <laughs> wakizungumza eti wakikuita Mswahili maana yake wewe mwongo eti Umswahili. <laughs> Ah, basi ni ni Mswahili Mswahili kwa, kwa mimi binafsi Kiswahili. <laughs> eh, <laughs> <mwini>. Kiswahili, <laughs> Kiswahili, Kiswahili, Kiswahili, Kiswahili, lakini hiyo hiyo nafikiri sababu unajua nilikuwa nafanya taarifa ya habari, e, ya habari katika katika redio ambayo naiongoza, alafu anasema ah, Patrick, wabai ana sasa tuliuliza swali katika ukurasa wetu wa Facebook kwamba mawaziri wanao na usafirishaji wawajibike. Ili swali lilitokana ilitokana na ile ajali ya MV Nyerere nchini Tanzania, tukianza naye Eric Victus Masawe anasema ndiyo, naamini kama waziri wa usafirishaji akiwajibishwa inaweza kuwa funzo kwa viongozi wa ngazi nyingine ambao si waadilifu katika uwajibikaji wao. Dickson Mwenda anasema hivi, kama waliohusika na ajali ya MV Nyerere, basi hata hawa mawaziri ni wahusika, wameshindwa kusimamia mpaka imekuwa kawaida kubeba abiria na mizigo kupita uwezo wa vyombo hivyo vya usafiri nchi nzima. Naye Mbaga Karimu wa Mbezi huko Dar es Salaam anasema hata wakiwajibishwa haitasaidia kamwe wala kurudisha matumaini, maana tulishawapoteza wapendwa wetu wengi sana katika ajali za kizembe. Eric Victus Masawe anasema yeye kwamba anaamini mawaziri wa usafirishaji aki, waziri wa usafirishaji akiwajibishwa inaweza kuwafunzwa kwa viongozi wa ngazi nyingine ambao sio waadilifu katika uwajibikaji wao. Naye huyu George Julius Msalangi anasema wawajibishwe kwa sababu walisema wamechoka kutoa rambirambi rambi, sasa ndo tunashangaa mbona hawajiuzulu. Lakini Shafii Matungwa yeye ameenda mbali zaidi, anasema kwamba, lakini kabla ya mawaziri kuna wahusika kama vile nahodha ambaye ana watu wale anaoshirikiana kwenye chombo husika, nikimaanisha wasaidizi, kwani hao ndo wanaoona kinachokuwepo kwa muda huo. Waziri ni baadaye. Basi hayo ni baadhi ya maoni yaliyotolewa na wasikilizaji wetu kuhusu swali hilo ambalo tumeliuliza na ni swali linaloambatana na musiba au janga lilotokea uh, nchini ba Tanzania. Tanzania baada ya ajali hii ya MV kivuko hiki MV Nyerere, na mazishi yanafanyika leo au mazishi yalishafanyika ya, ya wale ambao hawakutambulika siku ya Jumapili. Maombolezo yanaendelea, lakini maombolezo yalikwisha uh, siku ya Jumatatu. Haya, bas naam, lakini bado swala hilo, uchunguzi wa tukio hilo bado naendelea. Tumkaribishe Kenneth Bwire atufahamishe yale ambayo yanavuma katika mitandao. Karibu. Nimeshakaribia nikajichomoza awali kabla sijakaribishwa, nikaenda pembezoni. Sasa nimeruka ndani <laughs> kwa kukaribishwa. Kuna shule moja ambayo imeanza maswala ya kuwafunza vijana jinsi ya kuwalinda wanawake dhidi ya dhuluma za kijamii nchini Rwanda. Sasa shule hii katika baada ya vijana badala ya vijana kama idi kwenda pembezoni pale na kuzungumzia ah, Magufuli jamaa kafanya hivi ah, Kenyatta kafanya hivi vijana wanakutana wanafunzwa jinsi ya kuwalinda wanawake katika jamii dhili ya dhuluma usije mm -hmm. ukampiga kofi usije ukamtusi mm -hmm. umlinde mkewe umlinde dada yako katika siku zijazo lakini huku wasichana nao wanajifunza ama wanafunzwa kuhusu uwekezaji na njia za kutegemea kifedha pamoja na afya uzazi na jinsi ya kudhibiti familia zao miaka inayokuja mm -hmm. inatamba katika mitandao nchini rwanda haswa Vijana unafunzwa kumlinda mwanamke ama mwanadada, na mwanadada anafunzwa masuala ya fulusi, kupata pesa, fulusi. mm -hmm. Punda, punguza mzigo punda <laughs> amechoka <laughs> punguza mzigo punda amechoka. Aha, maana yake, ndiyo sentence ambayo inatumika nchini Kenya kwa sasa kwamba oh, ina... <laughs> ushuru, kodi, inabidi mbinu zichukuliwe za haraka kwamba punda kachoka na hivyo kuna ile wanaita referendum, kura ya maoni, sio? ambayo uh -huh. Imeanzishwa kwenye mtandao kutafuta saini ili kupeleka kwa IBC katiba ifanyiwe referendum, kupunguza idadi ya magavana kutoka 47 hadi 16, wabunge kutoka 349 hadi 200. Hii yote wanasema ni kwamba lengo ni kupunguza matumizi, matumizi. Naam, basi, shukran Kenesi Bwire kwa kutufahamisha yale ambayo yanatamba hivi sasa katika mitandao ya kijamii. Kutoka hapa Washington, mimi naitwa Idi Ligongo. Kibaridi kwelikweli, napiga hiki na asubuhi njema. <laughs> na mimi ni Patrick. Ndio bwana, in inabidi tukapate kahawa kidogo. Asante.