timia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Marekani ni saa nane kamili mchana. Karibu, hizi ndizo habari kuu za dunia. Jina langu ni Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump ameitaja Iran kuwa mfadhili mkubwa wa ugaidi kote duniani na kuendelea kutetea hatua yake ya kuiondoa Marekani kutoka kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Trump ambaye ameongoza kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuangazia ushawishi wa Iran katika Mashariki ya Kati pamoja na kujadili swala la silaha zenye uharibifu mkubwa, amesema kwamba uchokozi wa Iran ulianza kuongezeka baada ya kusainiwa kwa mkataba huo, akionya kwamba utawala wenye historia mbaya hauwezi kuruhusiwa kumiliki silaha za nyuklia. Kikao hicho kinajiri siku moja baada ya Trump kuwataka viongozi wote duniani kuitenga Iran kutokana na vitendo vyake vya uchokozi. Katika hotuba yake kwa viongozi wanaohudhuria baraza la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne, Trump alishutumu Iran akisema kwamba utawala wake umekosa kuwaheshimu majirani wake au kuheshimu mipaka na majirani haki na za nchi nyingine, na kudai kwamba viongozi wa Iran wanatumia vibaya rasilimali za nchi kujitajirisha na kueneza ghasia katika mashariki ya kati na kwingineko. Trump alisisitiza kwamba mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano ulionuia kumaliza mpango wa nyuklia wa Iran ambao mare, aliuondoa Marekani, ulikuwa umetoa nafasi kwa Iran kuimarisha bajeti yake ya kijeshi kwa asilimia arobaini ili kufadhili ugaidi na kuvuruga amani katika nchi za Siria na Yemen. Watu kumi na sita kutoka jamii ya Tuaregi kaskazini mwa Mali wameuawa na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha kutoka jamii nyingine hasimu. Mashambulizi yametokea katika kijiji kilicho jangwani, eneo la Menaka karibu na mpaka wa Naija. Mbunge wa jimbo hilo Bajan Ag Ahamatu ameambia shirika la habari la Reuters kwamba waliotekeleza mashambulizi wanatoka jamii ya Fulani. Meya wa mji huo jirani wa Menaka Natu Kotia amesema kwamba mashambulizi yamechochewa na uhasama wa kikabila jamii za Tuareg na Fulani zimekuwa katika mzozo wa muda mrefu unaochochewa na umiliki wa ardhi, malisho na maji kwa mifugo. Ripoti mpya inakadiria kwamba watu elfu mia nne wamekufa kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani Kusini tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu ripoti ya chuo cha tiba mjini london iliyofadhiliwa na wizara ya mambo ya nje ya marekani inasema kwamba vita vimesababisha takriban nusu ya vifo 329 idadi ya watu ambao wamekufa katika vita vya sudani kusini haijabainika wazi tangu vita hivyo kwanza lakini hesabu ya makadirio inasema kwamba maelfu ya watu wamekufa Ripoti ya hivi punde inajiri baada ya pande zinazohasimiana katika vita vya Sudani Kusini kusaini mkataba wa mwisho wa amani ambao Marekani na mataifa mengine imeeleza kutokuwa nao imani iwapo utadumu. Vita vya Sudani Kusini vimesababisha zaidi ya watu milioni mbili kutorokea nchi jirani kama wakimbizi, ikiwa ndilo wimbi kubwa la wakimbizi barani Afrika baada ya lile lililosababishwa na mauaji ya halaiki ya watu mwaka 1994 nchini Rwanda. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba hali mbaya ya kibinadamu na ukandamizaji wa wanasiasa na raia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itavuruga uwezekano wa nchi hiyo kuandaa uchaguzi wa urais ulio huru na haki. Ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu DRC inataja visa vinavyoendelea kuongezeka vya kukandamiza haki za raia na wanasiasa ikiwemo kuwanyima uhuru wa kukusanyika tangu mwezi Juni mwaka 2017. Ofisi ya mkuu wa kutetea haki za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa inataja maafisa wa polisi kutumika katika kukandamiza haki za raia, visa ambavyo vimeongezeka kwa kiwango cha asilimia 35, miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu. Umoja wa Mataifa unasema kwamba raia wa DRC wamenyimwa haki ya kufanya maandamano, huku wanasiasa wa upinzani, waandishi wa habari na watetezi wa haki za kibinadamu wakitishiwa maisha. Na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe, ambaye ni mkosoaji mkuu wa utawala wa Korea Kaskazini, sasa anasema kwamba yuko tayari kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Akiongea kwenye mkutano mkuu wa mataifa Umoja wa Mataifa, Abe amesema kwamba mkutano wa aina yoyote ule utajikita katika kutatua mgogoro wa muda mrefu wa Korea Kaskazini kuwateka nyara raia wa Japan na kuacha na Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia marekebisho ya bandari ya Mombasa katika kukabiliana na changamoto ambazo wasafirishaji wa mizigo wa ndani na nje wamekuwa wakizipigia kelele, na katika sehemu ya pili tutaangalia yanayoendelea katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, wakati viongozi mbalimbali mbali kutoka duniani wakikutana mjini New York katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunaanzia nchini Kenya na tunaangalia bandari ya Mombasa. Bandari ya Mombasa ipo chini ya mamlaka ya bandari iliyoundwa mwaka elfu moja mia tisa na sabini na nane na, na, na Bunge, na ina wajibu wa kusimamia na kuendesha bandari ya Mombasa na bandari nyingine zinazoainishwa kama bandari katika mwambao katika mwambao wa Kenya, ikijumuisha Lamu, Malindi, Kilifi, Mtwapa, Kiunga, Shimoni, Funzi na Vanga. Kwa miaka kadhaa, Mombasa ni mji uliojulikana kama bandari ya usafiri wa kale, kwenda nyuma hadi miaka elfu moja mia nane na tisini, bandari ambayo inapatikana katika upande wa mashariki mwa Afrika ya Mashariki. Bandari hii kwa kipindi kirefu imehudumia mataifa mengi yanayopakana na Kenya. Sasa kumeanzishwa mkakati wa kuboresha bandari hii, na kwa mengi zaidi tujiunge na wenzangu waliopo katika studio zetu za Mombasa, Libert Adede pamoja na Salma Muhammed kwa kutupatia undani zaidi wa swala hili. Shukran sana wenzetu Washington DC, studio 15. Hapa ni studio 15 Afrika tukiwa Mombasa, tunaangazia kwa undani hivi leo, tukiangazia bandari ya Kenya, kituo ambacho kinapokea na kusafirisha mizigo haswa sana inayotumiwa humu nchini Kenya, taifa jirani kama vile Uganda, Rwanda, Congo na pia Sudan Kusini, ambao wanategemea bandari hii sana. Katika siku za hivi karibuni, bandari imeweza kufanya marekebisho, kuimarisha huduma zake, na huduma hizo ama marekebisho hayo yamekuwa na faida na pia changamoto zake. Kujadili haya kwa undani, mimi ni Collins Liberty Adeli, nikiwa na mwenzangu. Mimi ni Salma Mohamed, karibu sana kuweza kutekeleza jukumu lake imeweza kuimarisha mambo mengi zaidi, na sasa inaorodheshwa miongoni mwa bandari bora zaidi barani Afrika. Miongoni mwa mambo yameweza kufanya ni kupata vifaa vya kisasa vya kuweza kupakia na kuondoa mizigo baharini ama kwenye meli, kuteremsha kina cha, cha bandari ili kuweza kupokea meli kubwa zaidi na hata kwa kiwango zaidi kuweza kutumia reli ya kisasa iliyojengwa kutoka kwa mkopo Kenya ilipokea kutoka serikali ya Uchina, kuweza kusafirisha makasha ama mizigo yote inayotoka bandarini humu hadi jijini Nairobi kuwafikia wateja. Lakini hatua hizi ambazo bandari na pia serikali imetumia zimeleta matatizo na kusababisha msongamano na kusababisha msongamano katika kituo cha kuhifadhi makasha jijini Nairobi. Kituo hicho kina uwezo wa kuhifadhi makasha elfu kumi na nne lakini kwa sasa kinahifadhi makasha elfu kumi kwa siku treni saba zinafika jijini Nairobi ikiwa imebeba zaidi ya makasha mia nane, swala ambalo linasababisha msongamano. Wafanyabiashara sasa wanalalamika kwamba wanachelewa kupokea mizigo yao na sasa wanatozwa ada zaidi kwa kuwa mizigo yao inasalia bandarini humo kwa kipindi kirefu. Tusisahau kwamba pia vilevile vile bandari hiyo katika ukuaji ambao umeshuhudiwa mwaka huu elfu mbili kumi na nane wa asilimia 14.3 ya makasha ambayo yanaingia katika bandari hiyo, vile vile, basi yanapelekea msongamano huo, kwa vile kutokana na uh, serikali kuweza uh, kutoa shuruti ya kwamba makasha yote yaweze kupelekwa katika kituo hicho cha kuhifadhi cha ICDN Nairobi. Uh, vile vile kuna mambo mengi kama mwenzangu alivyosema ambayo ameweza kuwekwa, ikiwemo taratibu ambazo zinaangazia makasha yanayoingia katika bandari hiyo na kupelekwa hadi kituo hicho kuna mfumo wa kisasa ambao unatumiwa kuondoa makasha hayo bandarini maarufu kama Terminal Operation System ambao ina uwezo wa kumulika masaa 24 ya jinsi makasha yanavyotolewa bandarini na kupelekwa hadi kituo hicho. Kumbuka kituo hicho vilevile vile, wenyeji ambao ni marafiki wa Kenya ambao wanatumia bandari hiyo kuleta mizigo yao kama vile Rwanda, Uganda, Tanzania na Burundi vilevile vile, wana pia uwezo ama wana uh, mamlaka ya kuweza kutizama mfumo huu uh, katika maeneo yote ambao wapo kwa hivyo ushirikiano wao na majenti hao wote kutoka katika niniyo mamlaka ya ukadiriaji bora wa bidhaa ikiwemo, uh, Kenya Bureau of Standards. Vile vile kuna mamlaka ya ushuru ya Kenya, mamlaka ya Rwanda ya ushuru, mamlaka ya Uganda, Tanzania. Kwa wote hao wana ushirikiano wa kuhakikisha makasha yanavyosafirishwa, kufikishwa kule, basi yanamulikwa na iwapo kuna shida yote, wote hao wanaweza kushirikiana kuhakikisha kwamba mambo yanakwenda kama yanavyostahili. Hatua hii pia imehusisha mamlaka ya kukadiria ubora wa bidhaa mamlaka ya kutoza ushuru nchini Kenya pamoja na uh, mamlaka mbalimbali mbali za kuangazia usalama wa afya, kwamba mizigo inayoingia nchini Kenya, uh, na kuelekea mata mataifa jirani imekuwa iko katika hali bora, na kutokana na msongamano huu ambao uko jijini Nairobi katika kituo hicho, sasa uh, kuondoa lalama ambazo zimekuwa zikitolewa na wafanyabiashara, bandari ya Kenya inasema kwamba imepata ekari 65 na, na zaidi kuhifadhi makasha ambayo yamekaa kwa muda mrefu kwa zaidi ya siku 21 na kwamba huenda yameshikiliwa kwa sababu hawajatimiza masharti kadhaa, basi yatakuwa yanahifadhiwa huko, na ule msongamano ambao unashuhudiwa jijini Nairobi kwa sasa utakuwa umekamilika. Na kando na kuhakikisha kwamba mizigo hii iko katika hali salama. Eh, Salma amegusia mambo ambayo yanafanyika kuakisha kwamba kila mzigo unaopokelewa nchini Kenya uko salama na utafika katika kituo eh, wakati ambao ufaao. Japo hatua ya serikali kufutilia mbali mpango wa wafanyabiashara nchini Kenya kuwa na vituo vya kuhifadhi makasha binafsi Kufu, ya kuifunga kwamba visiwe vinafanya kazi imeleta hisia mbalimbali mbali, kulalamika kwa wafanyabiashara baadhi ya vijana wakisema kwamba wamekosa ajira na viongozi pia wakisema ni kama wanatengwa ni kama bandari haitakuwa inawafaidi. Na kufuatia mrundiko na msongamano wa makasha katika kituo hicho cha ICDN Nairobi, basi bandari itaanzisha mfumo wa kuondosha makasha hayo katika siku kumi na nne zijazo. Wiki iliyopita makasha takriban elfu sita mia tano yalikuwa bado yamesalia katika a, a, kituo hicho bado hayajachukuliwa na wenyeji. Na hata hivyo bandari imesema itachukulia hatua kwa wenyeji wote ambao hawajatoa makasha hayo kupitia muda wa siku ambazo wameweza kuziorodhesha, ambazo wanasema kwa wale wote ambao wanaingiza makasha kutoka nje basi watakuwa wakitozwa ada kwa kila kasha, basi wataweza kutozwa shilingi elfu mbili hadi elfu tatu kwa hivyo itaambatana na jinsi kasha lile litaweza kukaa pale, maanake wameweza kuweka muda ambao utaweza kuwekwa kwa wale makasha yanayoingia, na kwa wale wote ambao watakuwa wameweka makasha yao tayari, ukiwasafirisha kwa nchi za nje kwa ajili ya biashara. Vile vile kuna mpango wa kuanza kusafirisha magari. Tumejua hapo awali, bandari imekuwa ikipokea magari na yameweza kusafirishwa na kutumia kwa njia ya barabara lakini, hivi sasa mfumo mpya huo wa reli kupitia SGR wataweza vilevile kuanzisha kusafirisha magari. Hiyo ni kumaanisha kwamba mizigo zaidi katika kituo hicho kuhusiana na swala hilo la kusafirisha magari, kwamba Kenya inapokea ama inaingiza zaidi ya magari laki mbili ambayo huwa ni magari makuukuu yametumiwa katika mataifa ya kigeni, na sasa yananunuliwa huku, mengine yakitarajiwa kusafirisha katika nchi jirani. Na kutokana na hilo eh, serikali ya Kenya na pia bandari imebuni eh, reli sehemu ambayo ambayo itakuwa inafika mpaka bandari kubeba mizigo ambayo haiwezi ndani ya makasha ikiwemo pia na magari hayo na kusafirishwa jiji Nairobi. Katika mpango huu, mhandisi David Arika anasema kwamba serikali inakusudia kukusanya fedha zaidi, kwamba kutokana na kuweza kubeba mizigo hii Kenya itapata kipato cha ziada ambacho itasaidia kulipa deni hili ambalo lilitumika kujenga reli, na kutokana na kwamba mizigo hiyo inabebwa na imeanza, shughuli hiyo imeanza rasmi hivi leo, basi watatengeza kipato cha ziada. Shughuli nzima ya kusafirisha makasha eh, kwenye reli haijapokelewa vyema na viongozi wa uh, taifa la Kenya haswa sana eneo la pwani hapa. Ni seneta wa jimbo la Mombasa Bwana Muhamed Faki pamoja na mbunge wa eneo la Rabai Bwana William Kamoti, tuwasikie wao wanasemaje. Makampuni ya transporters MACFS yamejaa kule Rabai na yanafunga virago kwa sababu uh, mizigo yote inabebwa na SGR inaenda huko juu na sisi tunasema kama bandari ni shirika la kiserikali la national government, sisi pia tupewe asilimia 25 ya mapato ya bandari. Bandari vilevile vile imetoa hakikisho ya kuajiri vijana ambao wataweza kurahisisha uh, wataweza kurahisisha kuondolewa kwa makasha hayo na vilevile kufuatilia mipango ya kuwezesha misongamano katika bandari na kituoni, vilevile vile yataweza kumalizwa yote tisa. Hatua hizi zimeboresha huduma zinazotolewa na bandari ya Kenya, na kama ilivyokuarifu hapo awali ni kwamba bandari ya Kenya sasa inaorodheshwa miongoni mwa bora zaidi, bora zaidi kushinda bandari ya Afrika Kusini. Na sasa japo mipango hii ina imeibua hisia mbalimbali, kutokana na kutoka kwa wafanyabiashara, ni jambo ambalo lina manufaa baadaye. Na kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa. Tumekuwa tukiliangazia bandari ya Kenya na huduma zake na marekebisho waliyofanya. Nimekuwa Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu. Mimi ni Salma Muhammad. hadi wakati mwingine. Naam, asante sana mwenzangu, uh, wenzangu Libert Adede vilevile vile na Salma Muhamed ambao mlikuwa mkiangazia, eh, kuboreshwa kwa bandari ya Mombasa, ambapo vilevile mmegusia masuala mengi tu ya msingi katika kuendeleza usafirishaji wa mizigo katika bandari hiyo ambayo inahudumia mataifa mengi tu ambayo yanapatikana na nchi ya Kenya. Basi tutaendelea kuangalia masuala haya zaidi na zaidi, e, wakati mataifa ya Afrika Mashariki yakiendelea kujiboresha kwa ajili ya kuwa na miundo mbinu yatakayowezesha kupeleka mizigo katika sehemu mbalimbali za mataifa hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tukirejea tutaingia tuta katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hiyo ya pili tutaangalia mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo baraza hilo linaendelea hivi sasa mjini New York. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa umeendelea hivi leo Jumatano, ambapo viongozi e, walitarajiwa kutoa hotuba mbalimbali mbali, viongozi kutoka mataifa mbalimbali, mataifa ya Iraq, Yemen, Afghanistan, Cuba na Uingereza E, wakati Baraza la Usalama ya Umoja wa Mataifa linapokutana pembezoni na mkutano kujadili miongoni mwa mambo mengine ushawishi wa Iran huko Mashariki ya Kati na masuala yanayohusu kusambaa kwa silaha za uharibifu mkubwa. Mkutano huo ambao ulikuwa unatarajiwa kuongozwa na Rais wa Marekani Donald Trump ambaye amewataka viongozi wa dunia wakati wa hotuba yake ya jana kwenye baraza hilo kutenga utawala wa Iran kutokana na kuendeleza uchokozi wake kwa uh, mataifa ambayo yanazunguka maeneo hayo, halikadhalika kwa dunia kiujumla. Lakini hayo yakiendelea, jana katika hotuba yake, rais Donald Trump aligusia adhma yake ya kupunguza misaada kwenda kwenye mashirika mbalimbali ya umoja wa Mataifa, akisisitiza kwamba Marekani haitaendelea kutoa mchango wake wa zaidi ya asilimia ishirini na tano jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine tayari limekwisha onyesha athari kwa mashirika mbalimbali yanayosimamia miradi kama ya wakimbizi UNHCR ambayo nayo imekabiliana na tatizo la kushindwa kuendesha programu zake katika hali ambayo imekuwa ikitazamiwa. Vilevile shirika lingine ambalo limeonyesha kukabiliwa na changamoto ni shirika linalosambaza vyakula e, katika maeneo yenye mizozo shirika la FAO ambalo nalo pia lime, litangaza kupunguza resheni ya chakula kwa watu ambao wako katika maeneo ya mizozo, hayo yakiendelea. Lakini vilevile Rais Donald Trump aligusia uh, Marekani kutokuwa na mwelekeo ule wa awali wa kunufaisha mataifa mengine, hasa katika masuala ya biashara, ambapo aligusia kwamba Marekani inataka kuona na yenyewe inanufaika katika mikataba mbalimbali mbali ya kibiashara na mataifa mengine, jambo ambalo kwa namna moja au nyingine linaendelea kuzusha mjadala mkubwa hasa kwa mataifa ya Ulaya. Hali kadhalika mataifa kama vile Kanada ambalo nalo limekabiliana na changamoto hii moja kwa moja kwa kipindi cha hivi sasa lakini suala hili ambalo linaweza kuwa limegusa bara la Afrika moja kwa moja katika hotuba ya Rais Donald Trump ni suala hilo la kutangaza kupunguza misaada ya kwenda moja kwa moja kwenye Umoja wa Mataifa. Na kwenye laini ya simu mwanahabari wetu uh, Mkamiti Kibayasi, e, tunafahamu kwamba toka jana mikutano mingi tu imeendelea kwa viongozi mbalimbali wa mataifa ya Afrika, halikadhalika hii leo tunajua umefanya mahojiano na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, uh, na vilevile tungependa kujua nini ambacho kimejitokeza hapo. Lakini kwa kuanzia mpaka, um, hivi sasa kuna lolote lile ambalo limeshaonyeshwa kwamba limewagusa viongozi wa Afrika ama kuligusia ama kusikia wale wajumbe wa mataifa ya Afrika wakielezea katika hotuba ya rais Trump, hasa ili suala la kupunguza misaada kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa ambayo kwa moja kwa moja yanatoa uh, huduma mbalimbali mbali, e, barani Afrika. Shukran, Idi. Mpaka um, hivi tunavyozungumza ni kwamba hakuna um, kiongozi wa taifa ambalo ameweza kuzungumzia hilo lakini kumekuwepo mikutano ambayo imekuwa ina- inafanyika ya kuzungumzia masuala mbalimbali ya kukabiliana na masuala ambayo kwa njia moja au nyingine yanaigusa moja kwa moja bara la Afrika. Hivi tunavyozungumza kuna mkutano unaofanyika kuhusiana na masuala ya afya. Huu ni mkutano wa kukabiliana na ugonjwa wa kifua kikuu, magonjwa yanayoambukiza. Ofisi za Umoja wa Mataifa ndio zinaongoza, ndizo zinaongoza mkutano um, huu na wamesema kwamba ni jambo muhimu la kulizungumzia, kwa sababu tatizo hili sio tu kwa bara la Afrika pekee; ni tatizo ambalo linahusu dunia nzima, kwani vifo vingi ambavyo vinatokana na kifua kikuu pia huhusisha maradhi kama ya HIV na ukimwi. Hivyo basi watu wengi kusitisha Ma, maambukizo ya kifua wa kikuu watakuwa pia wameweza kusitisha kwa njia moja au nyingine vifo vinavyotokana na HIV. Na tunafahamu Rais wa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Congo Joseph Kabila alihutubia jana, hali kadhalika Rais wa Nigeria Muhamed Buhari naye vilevile alihutubia. Ni vitu gani hasa ambacho ambavyo wamegusia? Maanake Rais Kabila inawezekana Eh, huu ndio ukawa mkutano wa mwisho kuhudhuria akiwa kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Alichozungumzia rais Kabila, yeye alisisitiza tu kwamba uchaguzi utafanyika nchini uh, mwake na uh, kwamba Wakongomani wenyewe uh, wanapenda kwamba maswala au uh, wanataka masuala yanayohusu taifa lao wayafanye na kuyatolea maamuzi wao wenyewe. Hawataki kuingiliwa na mataifa ya kigeni, hivyo basi wapo tayari kuendesha uchaguzi wao wenyewe bila kusimamiwa na taifa lolote la nje. Vilevile vile alizungumzia suala hili la kikundi cha MONUSCO kwamba kimekuwepo huko kwa muda mrefu, lakini wananchi hawayaoni matunda ya kikundi hicho, kwa sababu vifo bado vinatokea, makundi yanayosadikiwa kuwa ni ya kigaidi bado ya wa, ya wasi bado yapo nchini humo na yanafanya uhalifu. Hivyo basi hawaoni sababu ya kikosi hicho cha munusco kuendelea kuwepo nchini humo. Hivyo Rais Kabila aliomba uh, Umoja wa Mataifa kuondoa kikosi hicho polepole hadi mwaka ujao kusiwe na kikosi hicho katika nchi hiyo. Vilevile, katika upande wa rais wa Nigeria Muhammad Buhari, yeye aliwasii viongozi wa dunia kumaliza mizozo kusaidia kuleta amani pamoja na kupambana na rushwa pia alizungumzia madhara ya mabadiliko ya hali ya hewa kwenye usalama katika eneo la afrika magharibi ambapo pia alielekeza mapambano dhidi ya ugaidi kimataifa na kitaifa akililenga kundi hili la boko haram ambalo makao yake ni nchini nigeria vilevile alizungumzia kundi la kigaidi la al shababu lililoko Somalia akisema kwamba mataifa haya yakishirikiana kwa bidii zote, basi haya makundi ya kigaidi hayatakuwa na nguvu ya kufanya vile ambavyo yanafanya hivi sasa, kutaabisha wananchi, hali kadhalika utekaji nyara ambao wamekuwa wakiufanya na baadaye wakiomba labda kubadilishana kitu fulani ili tuweze kurudisha kitu hiki, basi lazima na nyinyi tutupe kitu hiki. Hicho kitu alikuwa amekikemea kabisa katika mkutano ambao ulifanyika pembeni ya mkutano hii ya umoja wa mataifa inayoendelea Mgamiti. Uh, tunafahamu kwamba leo hii umefanikiwa kufanya uh, mahojiano na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Dr. Augustine Mahiga. Na tunafahamu kwamba kuna hili shauri la wakimbizi wa Burundi ambapo Tanzania kwa mara kadhaa imeeleza kwamba inafanya mchakato wa kuwarejesha wale ambao wako tayari kurejea kwa hiari. Je, hili mmeligusia ama ni masuala gani hasa ambayo mmezungumzia? Hilo ni moja kati ya mambo ambayo tumejadiliana naye uh, katika mazungumzo hayo. Na Balozi Mahiga amesema kwamba uh, mkimbizi yoyote aliyoko pale nchini Tanzania hafukuzi kurudi kule alipotoka, isipokuwa huwa kwa hiari yao, na vile vile kuna utaratibu unaofanya, kwa sababu nchi zinapokuwa tayari zime- zimeonyesha kuimarika katika masuala ya kisiasa, hakuna tena migogoro vivutano, <tabu> hakuna sababu ya raia wake kuendelea kukaa katika nchi nyingine na kwa kuwa walie hawakulazimishwa kurudi wapo waliojitokeza wakasema wapo tayari kurudi wakati huo huo na wapo ambao bado wanaendelea kuangalia hali itakuwaje lakini pia hawajaambiwa kwamba lazima mwondoke bado wamewapa muda wa kufikiria wao wenyewe lakini pia waangalie kwamba migogoro mchini mwao imekamilika maswala gani mengine ambayo mmeyazungumza uh, na waziri huyu wa mambo ya nje wa Tanzania tulizungumzia kuhusu suala la ushirikiano wa Tanzania na, na nchi wanachama katika jumuiya ya Afrika Mashariki, migogoro iliyopo ni namna gani ambavyo wanaweza Tanzania inashirikiana na nchi wanachama. Akasema kwamba panapokuwa na jumuiya yoyote zaidi ya ya nchi moja vitu kama migogoro ni kitu cha kawaida, lakini migogoro iliyopo sio migogoro ya kusema kwamba inaweza ikayumbisha jumuiya ya Afrika Mashariki, na Tanzania amesema ni kisiwa cha amani. Ndio maana Tanzania muda wote wakati wote ipo tayari kupokea mtu wa aina yoyote kutoka nchi jirani na Tanzania au mbali na hapo. Akachukulia mfano jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Sudani Kusini, nchi hizi ambazo zimekuwa na matatizo ya kisiasa watu wake wanakuja Tanzania wanakaa Tanzania, siku zote inaipokea na Tanzania itaendelea kupokea. Tanzania haina mtafaruku, haina mgongano na nchi yoyote, lakini amesisitiza kwamba Tanzania ni kisiwa cha amani, hivyo basi kila mtu anakaribishwa. Pia tulizungumzia kuhusu suala la mahusiano ya Tanzania na ya biashara Tanzania kati ya Tanzania na China. Uh, akasema kwamba hiyo ni fursa ambayo imekuwepo kwa muda mrefu, lakini vile vile wamefungua milango kwa mataifa mengine, na kama yapo tayari kufanya uwekezaji nchini Tanzania ili vijana ajira. Mkamiti, uh, labda kabla hujaondoka, tueleze kile ambacho kinatarajiwa kwa siku hii ya leo, nini kutokea hapo Umoja Mataifa, hasa kwa yanayohusu moja kwa moja bara la Afrika bara la Afrika, kinachosubiriwa hivi sasa ni hotuba ya rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, ambapo atazungumza uh, majira ya jioni kwa saa za hapa New York na watu ndio hicho wanachokisubiri, kif, kif, kwa hamu kubwa, kuangalia ni maswala gani ambayo atazungumza rais huyu. Kumekuwa tu na, na maelezo ya watu wa karibu kwamba swala la rushwa ni miongoni ya vitu ambavyo atavizungumzia lakini bado haijawa bayana mpaka pale atakapozungumza, tutaweza kujua hili suala amelizungumza kwa mapana ya kiasi gani, ukizingatia hivi sasa nchi yake inahusika na kadhia kubwa ya rushwa, na rais Kenyatta mwenyewe amesema atapambana na wale walaji rushwa bila kujali ni watu walio karibu nao au ni watu wa aina gani? Mgamiti Kibayasi, shukran sana kwa kutufahamisha hayo yanayojiri na uh, yanayoendelea kutokea hapo Umoja wa Mataifa ambako uh, wiki hii ya mkutano wa baraza kuu la usalama la Umoja wa Mataifa ambapo masuala mengi tu yanajadiliwa kwa mataifa viongozi wake kuwasilisha mitazamo yake juu ya masuala mbalimbali ya kidunia. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Basi tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.