Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomali. Na mimi lango Harizon Kamau ni na kukaribisha kama katika matangazo yetu leo ikiwa ni Alhamisi Septemba 27 mwaka wa 2018, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya pamoja na Redio Shirika katika maeneo ya Maziwa Makuu na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, zoezi la kuinua kivuko cha MV Nyerere linaendelea katika Ziwa Victoria. Na wataalamu wa kazi hiyo wanasemaje? Tayari tulianza opsheni okay, nyingine ambayo ni ya kukivuka kwa lengo la kukinyanyua, kukiburua na tumefanikiwa kukinyanyua, na sasa hivi tunategemea Mungu wakisiamka salama kesho, ili kukipandisa kazi na huko nchini Kenya, visa vya watu kutoweka vimeongezeka pakubwa. Je, nini kinachoendelea? watetezi wa haki za binadamu wanasemaje? kupotezwa ni pale kuna wasiwasi kuenda mikono ya serikali ama vitengo vya usalama vimehusika. Kwa hayo na mengine mengi, utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Chini ya miaka miwili iliyopita, hata wakosoaji wakubwa wa serikali ya Angola wanakubaliana kuwa rais Joao Rolenco amepiga hatua kubwa kupambana na ufisadi ikilinganishwa na utawala uliotanguliwa. Lorenco alichukua usukani Septemba mwaka uliopita baada ya kustaafu kwa rais wa muda mrefu Jose Eduardo Do Santos, ambaye familia na washirika wake walionekana kudhibiti kila kampuni kubwa nchini humo pamoja na utajiri Tangu kuchukua uongozi, Lorenco ameondoa idadi kubwa ya maafisa wanaodaiwa kuwa mafisadi na waliokuwa wameogopewa wakati wa utawala wa Santos. Mwana wa rais wa zamani, Filomeno, aliyekuwa akimiliki hazina kubwa ya fedha nchini humo, alikamatwa wiki hii kwa tuhuma za ubadhilifu wa fedha. Mwanahabari na pia mtetezi wa haki za binadamu, Rafael Maquer, alikamatwa na utawala ulioondoka kutokana na kufichua kashfa za ufisadi. Amesema rais mpya anastahili hongera. Viongozi wanawake nchini Sudan Kusini wamemwomba rais kutenga asilimia 35 ya nafasi za juu serikalini kwa wanawake kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba mpya wa amani. Jumanne, Rais Salva Kiir aliteua watu kumi kuunda kamati iliyopewa jukumu la kuunda serikali ya mpito ya Sudan Kusini. Kamati hiyo ina mwanamke mmoja tu. Mary Ayang Majok, ambaye yuko kwenye kamati hiyo ya mpito, ameambia VOA jana kuwa hajafurahishwa hata kidogo na suala la wanawake kutozingatiwa. Mkataba wa hivi karibuni mjini Adis Ababa, mbali na kutenga asilimia 35 ya nafasi serikalini kwa wanawake, pia ilitoa pendekezo pana la kuhusisha makabila, jinsia, pamoja na maeneo yote ya taifa kwenye nafasi hizo. Emily Koiti ambaye alikuwa akiwakilisha vijana kwenye mashauriano hayo ya amani anasema suluhisho kamili litapatikana iwapo mkataba huo utaheshimiwa kama ilivyokubalianwa. na mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki imetolea maamuzi kesi mbili, moja ya malalamiko ya wananchi wa Tanzania dhidi ya serikali, na ya pili ni ya taasisi moja isiyo ya kiserikali nchini Burundi pia inayolalamikia serikali. Asraji Mvungi anayo maelezo zaidi kutoka Arusha. Kesi ya kwanza inayohusu wananchi wa vijiji vinne vya wilaya ya Ngorongoro vya Ololosokwan, Olorien, Kartalo na Arash waliokuwa wanalalamikia watendaji wa serikali ya Tanzania kuendelea kuwasumbua na kuwaondoa kwenye maeneo yao wakati suala lao la msingi bado likiwa mahakamani, ombi ambalo msajili wa mahakama hiyo Bwana Yuflalis Ofkubo amesema mahakama imelikubali. Koti mwishoni eh, ilitoa agizo kwamba serikali ya Tanzania kupitia kwa mtu yoyote awache kuwasumbua wananchi wanaoishi kwenye vijiji hivi mpaka wakati kesi itakaposikika imalizike. Basi kama serikali itashinda itawatoa, lakini kama wao watashinda, basi watawachwa pale. Kesi nyingine iliyotolewa maamuzi ilikuwa inahusu ombi la mashirika manne yasiyo ya kiserikali ya nchini Burundi ambayo yalitaka kuruhusiwa kutoa ushahidi wa kesi ya msingi kati ya serikali na shirika moja linalodaiwa kuendesha harakati za kupinga serikali ya Burundi, ombi ambalo msajili wa mahakama hiyo amesema limekataliwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mwanamke anayedai kudhulumiwa kimapenzi na Brett Kavanaugh, aliyependekezwa na Rais Donald Trump kuchukua nafasi iliyobaki wazi kwenye mahakama ya juu hapa Marekani, anaendelea kutoa ushahidi wake mbele ya kamati ya mahakama ya Senate, akisema kuwa kwa wakati fulani alihofia maisha yake wakati wa ya tukio hilo analodai lilitokea mwaka wa 1982. Christine Blasey anasema walikuwa kwenye sherehe ndani ya nyumba moja, akiwemo Kavanaugh pamoja na rafiki yake Mark Judge miongoni mwa watu wengine mwenyekiti wa kamati hiyo Chuck Grassley amefungua kikao hicho kwa kutetea Kavanaugh na kulaumu wa demokrat kwa kutofichua madai hayo kabla ya Kavanaugh kupendekezwa kuwa jaji wa, wa mahakama ya juu hapa Marekani. Na Afrika Kusini na Umoja wa Falme za Kiarabu zimesaini mkataba wa kurudisha washukiwa wa uhalifu nchini mwao. Wizara ya sheria ya Afrika Kusini imesema mapema leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, makubaliano ya hayo yanaleta hisia ya kwamba yanawalenga wafanyabiashara na wa ndugu wa familia ya Gupta waliokuwa marafiki wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, wanaosalikiwa kuwa sasa wako huko Dubai, ili warejea Afrika Kusini kukabiliana na mashtaka ya rushwa dhidi yao. Ndugu hao Ajay, Atul na Rajesh wanatuhumiwa kutumia urafiki wao na Jacob Zuma kupata kinyume kupata fedha kinyume cha sheria na kandarasi pia za mamilioni na mabilioni ya randi nchini humo. Awali polisi wa Afrika Kusini walitoa waranti ya kimataifa kuwasaka ndugu hao wa familia ya Gupta ambao waliondoka Afrika Kusini mapema mwaka huu baada tu ya Zuma kujiuzulu chini ya shinikizo ya chama chake cha ANC. mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari achukua uzito Juni huko nchini Tanzania, ambapo rais wa nchi hiyo John Magufuli amefungwa rasmi daraja la juu katika eneo la Tazara lenye urefu wa zaidi ya kilometa moja, lililogharimu jumla ya shilingi za kitanzania bilioni 169, huku likiweka historia ya kuwa daraja la juu la kwanza nchini humo. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Daraja hilo la juu linalounganisha makutano ya barabara ya Nyerere na barabara ya Mandela jijini Dar es Salaam limekuwa gumzo tangu kuanza kutumika rasmi na wakazi wa jiji hili wanaotumia barabara hizo takriban wiki mbili zilizopita. Kabla ya kufunguliwa rasmi hii leo, Rais John Magufuli amesema lengo ni kupunguza msongamano mkubwa wa magari ambao wamekiri umekuwa ukigharimu muda na fedha nyingi katika maeneo mbalimbali hapa nchini. Swala la msongamano hili ni kubwa katika nchi yetu na katika maeneo mbalimbali mbali ya miji mbalimbali mbali. Kwa utafiti uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tatu, msongamano hupoteza bilioni mia nne kwa mwaka, bilioni mia nne taifa huwa linapoteza kwa ajili ya msongamano. Yako mengi yanayofanyika, wapo watu wanachelewa kwenda hospitalini, gharama za mafuta zinaongeza kwenye vyombo vyetu. Kwa hiyo serikali ninayoisimamia ya awamu ya tano, tumejipanga katika kuhakikisha kwamba miundo mbinu ya kweli tunaiendeleza, tunabadilisha mazingira katika maeneo mbalimbali, na ndiyo maana miradi mbalimbali imekuwa ikishughulikiwa. Baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wamezungumzia pia faida ya daraja hilo la juu la Tazara lililopewa jina la afisa mtendaji mkuu wa wakala wa barabara nchini TANROADS, Mhandisi Patrick Mfugale. Tumepiga maendeleo makubwa sana, mimi nilikuwa mmoja wapo hapa na nikufanya kazi hapa Tazara, naenda kurahisini kule eh, tulikuwa tunachukua muda mrefu sana mpaka kipindi mimi nilikuwa nafikia kutembea kwa mguu mpaka Kurasini. Hapa mimi mwenyewe, kuna kipindi nilikuwa naenda Ubungo, nilikuwa nasafiri, nilipata shida sana. Tulikaa hapa kama nusu saa mpaka saa nzima, ili kwa kweli wananchi walipata kero po mpaka tukawa tunatoa majazo kwenye daradara. Lakini sasa hivi kwa kweli kuna nafuu, unaweza ukakaa hata dakika kumi na tano, kwanza ni dakika tano Umeshaondoka. Awali ya afisa mtendaji mkuu wa wakala wa barabara nchini TANROADS Mhandisi Patrick Mfugale alitoa taarifa juu ya mradi huo wa daraja la juu ambalo ni jibu la kero ya muda mrefu ya msongamano katika eneo hilo. Na urefu wa daraja lenyewe ni mita 425 na upande wa upande wa kwenda airport kwa barabara ni mita 287 hivyo hivyo na upande wa kwenda Dar es Salaam mjini ni mita mia mbili. Kwa hiyo kwa urefu daraja hili linakaribia kilomita moja na zaidi. Fugale flyover ina uwezo wa kubeba tani mia moja themanini kwa wakati moja, na inaweza itaishi kwa zaidi ya miaka mia moja. Mradi wa daraja la juu la Mfugale uliotekelezwa na kampuni ya kihandisi ya Sumitomo Mitsui ya Japani ni miongoni mwa miradi ya barabara inayofadhiliwa na serikali ya Japani hapa nchini kupitia shirika lake la jaika Nikiripoti kutoka dares Salamu kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia www.voaswahili.com. Tuendelee nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Iran ni lazima irejee kwenye mazungumzo kama inataka kuepuka duru nyingine ya vikwazo vya kiuchumi. Akiongea na wanahabari jana mjini New York. Trump ametetea uamuzi wake wa kujiondoa katika mkataba wa mwaka wa 2015 wa mataifa sita ili Iran kuachana na programu yake ya nyuklia kwa mabadilishano ya kuondolewa vikwazo vya kiuchumi. Trump alirejea matamshi yake ya mara kwa mara kwamba mkataba wa JCPOA ambao ulitiwa saini na rais aliyemtangulia Barack Obama ulikuwa si mzuri na ulielemea upande mmoja na kunufaisha Iran. Trump amesema kuwa Iran walikuwa wanataka fedha na sisi tuliwapa, na kuongezea kwamba Iran utawala wenye rekodi mbaya kamwe usiruhusiwe kuwa na silaha za nyuklia, na kuonya kwamba Washington itaweka vikwazo vikali sana dhidi ya Teheran. Na China imepinga vikali shutuma kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump kwamba Beijing inaingilia kati uchaguzi ujao wa Marekani, huku baadhi ya vyombo vya habari vya China vikiziita shutuma hizo ni mazungumzo tu yakiwenda wazimu na wengine wakielezea kuwa matamshi hayo yalikuwa ni mkakati wa kampeni. Rais Trump alitoa shutuma hizo hadharani jana Jumatano wakati wa mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Baada ya hapo, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi alitoa majibu kukana kwamba China inaingilia kati masuala ya ndani ya nchi yoyote ile wakati wa kikao cha kawaida na wanahabari mjini Beijing hivi leo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Gengshuang alisisitiza kupinga vikali shutuma hizo. Pia amesema jumuiya ya kimataifa inata inafahamu vyema ni nchi gani inaingilia kati maswala ya ndani ya mataifa mengine. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kufuatia ajali ya kivuko huko nchini Tanzania, wataalam wa vikosi vya uokoaji wakiwemo askari wa jeshi la wananchi wa nchi hiyo, vikosi vya askari wa zima moto na wapiga mbizi wanaendelea na zoezi la kukinasua kivuko hicho cha MV Nyerere, ambako mpaka sasa wamekushafanikiwa kukigeuza kwa sababu kilipinduka. Muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na mmoja wa wapiga mbizi na mtaalamu wa uokoaji kutoka ofisi ya waziri mkuu nchini humo, bwana Faki Mbaki, na kwanza kutaka kujua changamoto wanazokutana nazo, kazi ilivyokwenda. Ilikwenda vizuri kwa sababu viongozi wetu wanapata sapote ya hali ya juu, na tulishirikiana na chombo cha bwana mmoja, maita meji ya Songore, ambayo kwamba ika tunashirikiana nayo lakini kuna beza ambazo zililetwa, kuna boti, kuna meli moja inaitwa Kitana, hiyo ndio nao tulishirikiana kwa pamoja. Baada ya kuziseti jana, leo asubuhi tumeingia katika zoezi la kuhakiki jue pale tulipoketi kakasawa. Baada ya kujirudika tayari, tulianza opsheni nyingine ambayo ni ya kukivuta kwa lengo la kukinyanyua, kukiburua na tumefanikiwa kukinyanyua, na sasa hivi tunategemea Mungu akituamsha salama kesho, ili kukipandisha mchikavu. Kwa hiyo unaposema kwamba mmesha kinyanyua alafu kesho mnakipandisha, mnakipandisha kwenda wapi, na inakuwa ni hatua gani inafanyika? Um, kipo karibu, yani hakija hakijafika pale mchikavu. Lengo ni kukitoa pale, e, ene, kwenye eneo ambalo lilizama, alafu na kukipeleka mchikavu. Ama hatua ambazo zinafanyika ni hatua, kwa sababu mijioni unajahuko miji yangu zuani zzii inakuwa sio mzuri katika kudai muda wa jioni kwa hiyo na tunafikiri viongozi wetu kwamba wanapijali sana na kututhamini katika hili. Kwa hiyo ndio hapa wanapita muda wa wana mapumziko kwamba tupumzike, ili baadaye si tufanye kazi, ndio maana tutakwambia kesho, ili tuendelee kumaliza. na pengine kwa sababu ya kazi yako, kama mtu ambaye unafanya hizi kazi za uokoaji na kuzama majini, nini ambazo ni changamoto unaweza kusema zilikuwapo kubwa zaidi kwenye eneo kama hilo? ukilinganisha maji ya bahari na maji ya kwenye ziwa, maji ya bahari na maji ya kwenye ziwa. Kwa kweli changamoto ba... zilizopo kwamba chombo hiki kimezama kwenye ziwa, maji ya kwenye ziwa hayana karenti, na maji yanapokosa karenti, basi tunafanya kazi kwa vizuri bila changamoto mzito sana. Lakini changamoto ambayo tulikuwa tunakumbana nayo sisi katika swali hili ilikuwa ni changamoto ya fanya zile fulani za kwamba tutafanya kazi gani tumejipita kwenye ardhi kidogo pande mmoja kaa, tunapata changamoto kuingia kule chini, ili tuweze kuweka vitu vinaita airbag, kwa lengo la kujaza upepo, ili tuweze kuweze kunyanyuka. Hizo zilikuwa ni changamoto. Changamoto nyingine ilikuwa ni vifaa kwa kweli vya uokoaji, ilikuwa ni kufikia chombo, nayo ni zoezi ambalo tulianza Jumaapili na leo hatima yake tumefanikiwa kuliotoa, lakini changamoto za maji ya bahari na changamoto za maji ya ziwa, maji haya ya maji ya ziwa ni tofauti kidogo, kwa sababu ya current ambayo iko katika maji ya bahari, lakini kwenye ziwa hamna current. Huyo ni mtaalamu wa vikosi vya uokoaji nchini Tanzania, Farki Mbaki akizungumza na Sauti ya Amerika na msikilizaji, uendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi baadaye hapo saa tatu za usiku kwenye kipindi cha Kwa Undani ambapo hii leo tutaangalia kwa undani zaidi e haya yanayoendelea hivi sasa kwenye kamati ya sheria ya bunge la Marekani kuhusu shutuma za udhalilishaji za kingono za Christine Blasey dhidi ya jaji mteule jaji Kavana. Vilevile usisahau vile vile, msikilizaji kuungana nasi hapo siku ya Jumamosi kwa maswali na majibu. Watetezi wa haki za binadamu nchini Kenya wamekuwa wakitumia neno kupotezwa kwa kuhusishwa na serikali au polisi katika visa vya kuwateka nyara au hata kuangamiza watu wanaoshukiwa kuwa washirika wa mitandao ya kugaidi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, ameandaa taarifa inayotafuta ukweli kuhusu kauli hiyo. Hemed yuko, Hemed yuko, Hemed yuko wapi, wapi? Hali ya watu kuandamana wakidai jamaa zao wametekwa nyara au kuuawa imekuwa ikishuhudiwa nchini Kenya mara kwa mara. Haya yanatokea mara nyingi maeneo yaliyo na visa vingi vya uhalifu na zaidi vijana wanaoshukiwa kuwa washirika wa magaidi Hemed yuko wapi? Kauli inayoshikiliwa mara nyingi na familia za watu wanaotoweka pamoja na mashirika ya kutetea haki ni kutumia neno kupotezwa. Je, ni hadi kiwango gani ambapo mashirika ya kiraia au serikali inaweza kuamua moja kwa moja muhusika katekwa nyara au kapotezwa? Ndilo swali nililomrushia Hussein Khalid, mkurugenzi wa shirika la Haki Afrika ambalo linatetea haki za kibinadamu nchini Kenya. Kupotezwa ni pale kuna wasiwasi huenda mikono ya serikali ama vitengo vya usalama vimehusika. Ndio kwa maana sisi tunasema swala hili hivi sasa limeweza kukithiri pakubwa. Wananchi hawawezi kujua mtu ni askari ama si askari, lakini watu ambao tunasema wamepotezwa, huwa tuko na wasiwasi kwamba huenda ni vitengo vya serikali vilivyohusika. Na lile tendo la mtu kupotea, kwa mujibu wa kituo cha kitaifa cha utafiti wa jinai, National Crime Research Center, kauli ya kutoweka inaweza kuchukua mikondo tofauti. Kwa mfano, mtu kutiwa mbaroni na vyombo vya usalama, mtu kutekwa nyara na uhalifu pia, mtu kujiteka nyara kwa kupanga mwenyewe ili apate upendeleo kama vile wa kisiasa, pia mizozo ya kifamilia ili kutupa lawama kwa jamaa za karibu kufuatia migogoro kama vile ndani ya ndoa. Matukio haya yote yanakuwa ni mtihani mkubwa kwa vyombo vya habari kupata ukweli na kutoa taarifa kwa umma. Anaeleza hapa Bi Janet Murikira, mwandishi wa habari katika redio Baraka FM nchini Kenya. Kama waandishi tunajipata katika hali tata na hali ngumu sana kwa sababu watetezi wa haki za bin, kibinadamu watakuita na watadai kwamba huyu ni mtu ambaye tunashuku kwamba amepotezwa na polisi gari ambalo lilitumika kumteka nyara ni gari linalohusishwa na maafisa wa polisi. Polisi nao wanakwambia ala, hasha, sisi hatujamteka mtu yoyote nyara. Pwani ya Kenya imekuwa na msururu wa visa hivi kwa miaka mingi, sababu moja ikiwa ni uchunguzi kuhusu misimamo mikali na vijana kutoweka kwa njia isiyoeleweka. Sisi ulikuwa nataka kujua kama ndugu yetu ni mzima ama yuko haya. Mi ni mamake mdogo, lakini sisi tunataka tumuone, sisi tunataka tumuone, sio ati wamfiche. Josephat Kioko, VOA Mombasa na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, nakwenda tu kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 87.5 Nairobi, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa na eneo zima la maziwa makuu. Lakini pia msikilizaji, usawa kuungana nasi hapo kesho kesho kwenye kipindi cha live talk siku ya Jumaa saa moja na nusu siku saa za afrika mashariki, 12 na nusu afrika ya kati e, utasikiliza matangazo yetu tukimulika baraza la 73 la umoja wa mataifa e, mkutano huu umekamilika. Viongozi wengi kutoka barani Afrika wamekuwepo hapa New York, Marekani. Yapi ya msingi ambayo yamezungumzwa na yapi ambayo yamepatikana? Usikose pia, unaweza ukatuma maswali yako, maoni yako kupitia mtandao wetu wa Facebook mkwaji Vo Swahili. Vilevile unaweza kutupigia kwenye simu yetu jumlisha moja mbili sifuri mbili sita moja, tisa tatu moja, tano moja. Pia msikilizaji, usisahau kwamba kuna kipindi cha salamu na muziki. Usikose siku ya Jumapili kupata muziki moto moto pamoja na salamu zako na wale ambao wanataka kutuma salamu zenu, baada ya mliochelewa, unaweza kutuma salamu zenu kupitia mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika barua pepe kwenye VOA Swahili ya voanews com. Vilevile usisahau siku jumamasiku na maswali na majibu. Na hayo maswali yako unaotaka kuyauliza, pia unaweza ukayatuma kwenye mtandao wetu wa Facebook au pia kwenye barua pepe. Sahau matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza kwenye www voa swahili com pia usahau tunapatikana kwenye Facebook hali kadhalika kwenye Twitter. Msikilizaji usahau kwenye VOA Express kesho tutakuwa na jicho letu saa tisa na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki, saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki. Leo katika matukio ya Afrika, wakimbizi raia wa Msumbiji waliokuwa nchini Malawi wanarejea nyumbani. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR nchini in Malawi inawasaidia maelfu ya wakimbizi wa Msumbiji kurejea makwao baada ya kuishi kwa takriban miaka mitatu katika kambi ya wakimbizi ya Luani. Wakimbizi wameelezea azma ya kwenda nyumbani baada ya kupunguza kwa mivutano kati ya chama tawala cha Frelimo nchini humo na upinzani wa Renamo. Mwandishi wa VOA Lamek Masina anaripoti kamili kutoka katika kambi hiyo. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Wakimbizi walianza kuingia nchini Malawi miaka mitatu iliyopita, ikiwa ni majibu kwa mapigano kati ya chama tawala cha Frelimo nchini Msumbiji na wapiganaji wa upinzani wa Renamo juu ya mzozo wa uchaguzi wa mwaka 2014. Wengi wanazungumzia jinsi nyumba zao zilivyochomwa na jamaa zao kuuawa kwa kushukiwa kuwa walikuwa wakiwapatia hifadhi wapiganaji wa Renamo. Mkimbizi Unike Francisco anaelezea zaidi. So, nyumba zetu zilikuwa karibu na sehemu ambapo wapiganaji wa Renamo walikuwa wameweka kambi so find..., kwa hiyo kila wanapoanzisha mapigano na mahasimu wao, sisi siku zote tulikuwa waathirika. Walitulazimisha kukimbia makazi yetu ili kutafuta amani hapa mkimbizi huyu hivi sasa anataka kurejea kwenye maisha ya kawaida. Tunataka kuanza kupanda chakula chetu wenyewe, so we kufanya biashara kusudi tuweze kujipatia fedha zetu, kwa sababu hapa tumekaa tu bila ya kazi na hatuna fedha, kwa sababu hatuna ajira na hatufanyi biashara yoyote. Wakimbizi wanasema walikuwa wametaka kurejea nyumbani tangu mwezi Julai, wakati mamlaka nchini Msumbiji iliposema kwa pande zote hizo zinazopigana zimesuluhisha tofauti zao na kufikia makubaliano ya amani. Omar Ibrahim, mkimbizi mwingine wa Msumbiji, anaelezea matumaini yake. Tuna hakika kabisa kwamba mapigano yamesimama hivi sasa, kwa sababu milio ya bunduki haisikiki kabisa tangu Desemba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Maafisa wa UNHCR wanasema hawajaidhinishwa kutoa maoni kuhusu kurejea nyumbani kwa wakimbizi hao kwa sababu idara hiyo na serikali za Malawi na Msumbiji bado hazijatia saini makubaliano ya kuwarejesha wakimbizi makwao. Wakimbizi wanasema ingawaji kwa hiari yao wameamua kurejea nyumbani, hali yao ya baadaye bado haieleweki kwa vile nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Hatufahamu watakaoshindwa na wale watakaoshinda watafanya nini baada ya uchaguzi. Hatufahamu kama walioshindwa watakubali kupoteza. Ingawaje tunarejea nyumbani, tuna mashaka makubwa na usalama wetu. Huyu ni Pearson Kantiti, mkimbizi wa Msumbiji aliyoko kwenye kambi nchini Malawi. Wanasema wako tayari kurejea kwenye kambi ya wakimbizi kama mpendekezo wa makubaliano ya amani yatagonga mwamba. Malawi awali ilikuwa mwenyeji wa zaidi ya wa wakimbizi laki tatu kutoka Msumbiji ambao walikimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya mwaka 1977 na mwaka 1992. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc kabla ya kukamilisha matangazo haya tuungane na harrison kamau kwa muktasari wa habari mwanamke anayedai kudhulumiwa kimapenzi na brett kavanaugh aliyependekezwa na rais Donald Trump kuchukua nafasi iliyobaki wazi kwenye mahakama ya juu hapa Marekani, anaendelea kutoa ushahidi wake mbele ya kamati ya mahakama ya Senat akisema kuwa kwa wakati fulani alihofia maisha yake wakati wa tukio hilo analodai lilitokea mwaka wa 1982. Chini ya miaka miwili iliyopita hata wakosoaji wakubwa wa serikali ya Angola wanakubaliana kuwa rais Joao Lourenco amepiga hatua kubwa kupambana na ufisadi ikilinganishwa na utawala uliotangulia. Laurenko alichukua usukani Septemba mwaka uliopita baada ya kustaafu kwa rais wa muda mrefu Josei Eduardo Dos Santos, ambaye familia na washirika wake walionekana kudhibiti kila kampuni kubwa nchini pamoja na utajiri wake. Viongozi wanawake nchini Sudan Kusini wamemwomba rais kutenga asilimia thelathini na tano ya nafasi za juu serikalini kwa wanawake kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba mpya wa amani. Jumanne, rais Salva Kiir aliteua watu kumi kuunda kamati iliyopewa jukumu la kuunda serikali ya mpito ya Sudan Kusini. Kamati hiyo ina mwanamke mmoja tu, Mary Ayen Majok, ambaye yuko kwenye kamati hiyo ya mpito, ameambia VOA jana kuwa hajafurahishwa kamwe na swala la wanawake kutozingatiwa kwenye uteuzi. Afrika Kusini ni umoja na pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu zimesaini mkataba wa kuwarudisha washukiwa wa uhalifu nchini mwao, wizara ya sheria ya Afrika Kusini imesema mapema leo, kwa mujibu wa shirika la habari Reuters makubaliano hayo yanaleta hisia kwamba yanawalenga wafanyabiashara na wafanya na ndugu wa familia ya Gupta waliokuwa marafiki wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma wanaosadikiwa kuwa sasa wanaishi huko Dubai na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo yetu ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Mary Mgawe, mimi ni Sunday Shomari nami Harizon Kamau tukiwatikani wote usiku mwema kutoka hapa Washington DC.