Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako wa Harrison Kamao, zikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Mwanamke anayedai kudhulumiwa kimapenzi na Brett Kavanaugh aliyependekezwa na Rais Donald Trump kuchukua nafasi iliyobaki wazi kwenye mahakama ya juu hapa Marekani anaendelea kutoa ushahidi wake mbele ya kamati ya mahakama ya Senate akisema kuwa wakati fulani alihofia maisha yake wakati hilo, analo dai wa tukio hilo analodai lilitokea mwaka wa 1982 Christine Blasey anasema walikuwa kwenye sherehe ndani ya nyumba moja akiwemo gavana pamoja na rafiki yake Mark Judge miongoni mwa watu wengine mwenyekiti wa kamati hiyo Chuck Grassley amefungua kikao hicho kwa kutetea gavana na kulaumu wanademokrat kutofichua madai hayo kabla ya kavana kupendekezwa kuwa jaji wa mahakama juu ya juu ya hapa Marekani chini ya miaka miwili iliyopita. Hata wakosoaji wakubwa wa serikali ya Angola wanakubaliana kuwa rais Joao Lourenco amepiga hatua kubwa kupambana na ufisadi ikilinganishwa na utawala uliotanguliwa Lorenco alichukua usukani Septemba mwaka uliopita baada ya kustaafu kwa rais wa muda mrefu Jose Eduardo Dos Santos, ambaye familia na washirika wake walionekana kudhibiti kila kampuni kubwa nchini pamoja na utajiri. Tangu kuchukua uongozi, Lorenco ameondoa idadi kubwa ya maafisa wanaodaiwa kuwa mafisadi na ambao walikuwa wameogopewa wakati wa utawala wa Santos. Mwana wa rais wa zamani Filomeno, aliyekuwa akimiliki hazina kubwa ya fedha nchini humo alikamatwa wiki hii kwa tuhuma za ubadhilifu wa fedha. Mwanahabari na pia mtetezi wa haki za binadamu Rafael Makwea, alikamatwa na utawala ulioondoka kutokana na kufichua kashfa za ufisadi, amesema rais mpya anastahili hongera. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Bila kusahau kwenye Facebook ya VOA Swahili. Viongozi wanawake nchini Sudan Kusini wamemwomba rais kutenga asilimia 35 ya nafasi za juu serikalini kwa wanawake kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba mpya wa amani. Jumanne Rais salva Kiir aliteua watu kumi kuunda kamati iliyopewa jukumu la kuunda serikali ya mpito ya Sudan Kusini. Kamati hiyo ina mwanamke mmoja tu, Mary Ayeng Majok, ambaye yuko kwenye kamati hiyo ya mpito, ameambia VOA jana kuwa hajafurahishwa na swala la wanawake kutozingatiwa. Mkataba wa hivi karibuni mjini Addis Ababa, mbali na kutenga asilimia 30 ya nafasi serikalini kwa wanawake, pia ilitoa pendekezo pana la kuhusisha makabila, jinsia, pamoja na maeneo kote katika taifa nafasi, kwenye nafasi hizo Emily Koiti ambaye alikuwa akiwakilisha vijana kwenye mashauriano haya ya amani anasema suluhisho kamili litapatikana iwapo mkataba huo utaheshimiwa kama ilivyokubalianwa. Afrika Kusini na Umoja wa Falme za Kiarabu zimesaini mkataba wa kurudisha washukiwa wa uhalifu nchini mwao. Wizara ya sheria ya Afrika Kusini imesema leo, kwa mujibu wa shirika la habari Reuters. Makubaliano hayo yanaleta kihisia kwamba wanalengwa wafanyabiashara na ndugu wa familia ya Gupta waliokuwa marafiki wa rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, wanaosadikiwa kuwa sasa wako Dubai, ili warejee Afrika Kusini kukabiliana na mashtaka ya rushwa dhidi yao. Ndugu hao Ajay, Atul na Rajesh wanatuhumiwa kutumia urafiki wao na Jacob Zuma kupata kinyume cha sheria kandarasi za mabilioni ya randi. Na China imepinga vikali shutuma kutoka kwa rais wa zamani Donald Trump kwamba Beijing inaingilia kati uchaguzi ujao wa Marekani, huku baadhi ya vyombo vya habari vya China vikiziita shutuma hizo ni mazungumzo ya kiwendo wazimu na wengine wakielezea kuwa matamshi hayo yalikuwa ni mkakati wa kampeni. Rais Trump alitoa shutuma hizo hadharani jana Jumatano, wakati wa mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa uliofanyika mjini New York. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi utaungana naye mwenzangu Idli Ligongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo unayetusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili na nakaribisha wewe uh, msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia maendeleo katika kukabiliana na mlipuko wa Ebola katika eneo la Kivu kaskazini katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, na katika sehemu ya pili tutaangalia mahojiano ya kamati ya sheria ya baraza la Senate hapa Marekani na ya mwanamke anayemshutumu jaji mteule wa mahakama kuu ya Marekani Brett Kavanaugh kumdhalilisha kingono. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, mapambano ya ugonjwa wa Ebola ulioripotiwa kuwa katika hali ya mashaka kutokana na maeneo ambapo inaripotiwa kuwepo na watu waliokutana na ugonjwa wa Ebola kushikiliwa kwa na waasi ambao waliweka mazingira magumu kwa wataalam kufika huko. Hali ya mapigano ilitishia usalama wa madaktari na wahudumu wengine wa afya kutoka ndani na nje ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, kwa kipindi kirefu toka mlipuko wa Ebola utangazwe nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Shirika la afya ulimwenguni WHO lilieleza wasiwasi wake kuhusu namna ya kushughulikia tatizo hilo la ugonjwa huo katika eneo la Kivu Kaskazini katika kipindi ilichotembelea ikiwa na wizara ya afya ya DRC. Mlipuko huu ukiwa wa kumi kutokea katika taifa hilo. Hii ni mara ya kwanza kwa ugonjwa huo kukumba eneo lenye makazi we wakazi wengi na kwenye mapigano. Toka serikali ilipotangaza kuwepo kwa ugonjwa huo, WHO na wataalamu wengine wa afya walitembelea katika miji ya Beni na Mangina katika eneo la Kivu Kaskazini, ambapo katika maeneo hayo kuna makundi mengi yenye silaha na kutokuwepo na usalama kumeleta changamoto kwa timu ya wataalam kuingia maeneo ya ndani kukutana na jamii za huko ambazo baadhi ya wanajamii wamekutana na watu waliopata maambukizo ya virusi hivyo vya Ebola, na inawazuia na kuwapa mazingira magumu ya wao kufika na kukutana na watu hao lakini leo nimefanikiwa kuongea na Dkt. Tambwe Batei, ambaye ni mratibu wa kupambana na ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na, na kwanza kabisa nikamuuliza kuhusu hali ilivyo kwa sasa katika kushughulikia ugonjwa wa ebola. Hali ni kusema kama kwa sasa tulipata kesi moja ya bali Ituri maki, e, chomya na e, ila hapa kulikuwa fujo kidogo kisha ile siku e, kulikuwa mapambano hapa katikati a wa, na, wa, wa na wajeshi ya Kongo, ya ile ilifanya kama watu walitukata kazi kidogo juu ya security wa timu yetu. Na kwa sasa tuna, tunarudiria tuna, tuna kazi leo tunarudia ma, timu yote naruia kazi kwa kuangalia na, ya ya outbreak kwa sasa uh, ni kimya Mibe, ni beni ndio kwenye kukoo kungali shida hapa Beni ila Ituri uh, Butembo ni mm, kimya kwa sasa mm. Wale madaktari ambao wametoka nje ya DRC kuja kusaidia hapo Uh, imeonyesha kwamba wanataka kurejea kule walikotoka kwa kuogopa haya mapigano. Sasa hii hali ikitokea, nyinyi wa hapo, ni nini hasa ambacho mmejipanga kukabiliana na uh, ugonjwa huo Ebola uh, mimi nilisikia ile ku njia ya radio na television. Me, mimi sijua ile ile, ile, ile neno hapa ni kama o wakakamata mpango ya kwenda ni wao wenyewe, hapana sisi na, na Ju, sisi dhani hapana juu sisi wote tulikuja hapa Beni na hapa uh, kaskazini tulijua kama fasi kuko shida. Sisi wote tulijua vile hakuna shida hmm, neno ya kusema kama anaeza karejea ila wakarejea, sisi tuko na wafundi, inaweza uh, kuwa kweli ni mali ndio inaweza kutukosa ne, wafundi tu tunao. na kwa hivi sasa hali jinsi ilivyo hapo, je, zile sehemu ambako waasi wanashikilia wanawapa nafasi nyinyi kwenda kushughulika kwenda kufanya kazi zenu kwa ajili ya kusaidia kumaliza mlipo huu wa Ebola. Ndiyo, kwa sasa gisi nilikueleza, kama uh, tangu ja, ja, tangu jana tulisikilizana na society, civil society, wasimamizi wa hayo ya kusema kama walikuwa na ma nyingine ila Ebola waiachi kimya, na sisi tuongeze kazi ya kupiganisha hii magonjwa kwa sasa hivi tulisharudhiria, kazi inarudhiria, kuna tena shida kwa sasa. Kuna muda maalum ambao wameutoa kwa nyinyi kufanya shughuli zenu, na kwa sababu tunafahamu wanashikilia maeneo hayo, wanawapa ulinzi rasmi ama ulinzi ambao mko nao ni ulinzi wa jeshi la serikali. La serikali imetulinda wakati wamtimikonaenda wafasi fulani fulani yenye atu, atuko na ukamilifu kabisa kama iko save kabisa e, na wao wajeshi wa, wa, wa, wa Kongo wiko hapa wanatusaidia, na ni kweli pia kama jeshi ya kigeni Monusco iko natusaidia pia men, men, men. Kwa kawaida na kwa wingi ni jeshi la Kongo tena tusaidia kwa kazi tuko nayo hapa kwa idadi ambayo ipo mpaka hivi sasa kwa maeneo hayo ya wale u wamegundulika kwamba wanavirusi ikoje. Sipendake sana ku, kusema uh, ni wangapi, watu ngapi. Kwa nini juu kwangu mii ni machache, ni kusema kama uh, ni vizuri kwangu mii kusemelea response ni hapana kusemea, uh, ma, namba ya watu ngapi. Kwa nini ni bana minista, yiye mwenyewe mwenye iko na ile mamlaka ya kusema ni ngapi leo, ni ngapi kesho me tulishapita mia ya watu wenye walikamatika na tulishapita mia ya watu wenye walikufa. Kwa namna ambavyo mnashughulikia huu mlipuko hivi sasa, ambao wale mnawaona kwamba wanaviashiria kwamba wamepata maambukizo ya virusi vya Ebola, mkakati unakuwa uko vipi kuhakikisha kwamba nyinyi wenyewe binafsi kujilinda na kuhakikisha wale wengine ambao wapo maeneo hayo hawaambukizwi? Um, ya kwanza sisi tunaweka uh, nguvu yote kwa kutunza vizuri uh, wagonjwa na tunaweka uh, system moja ya nguvu na kawaida ya, ya uh, contact tracing. Baada ya ile, tunakamilisha sana immunization ya wale wa contact na wa contact of contacts, na communication iko nguvu zaidi kwa wananchi na tunaweka ile tunaweka control point of entry. Kati ya mijini mbalimbali tunaweka ile system ya kuweza kucontrol na kufuatilia watu wenye kutoka ku... <coughs> kati, kati ya miji mbalimbali. Baada ya ile kuko system ya surveillance nye tunaweka na, mm, na maalert kwa nguvu na kwa hiyo njo natusaidia kama hii magonjwa isiende mingi isitambuke isi, isi sana, baada ya kusema kama watu wametembea sana kati ya mijini hapa na watu wangili, wamoja walitoka hapa pahali fulani awaenda pahali pengine, jumla hakuna shida. Na kwa upande wa wananchi wenyewe hivi sasa wanaitikia vipi katika juhudi hizo za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola? Maanake kuna kipindi cha mwanzo tulisikia kuna baadhi hawakuwa na imani ya kufuata maelekezo, kwa mfano ya E, watu kukutana, kukumbatiana, kupiana mikono na vitu kama hivyo, kwa leo a, a, watu wamebadilisha, wamebadilisha namna yao na, ya na, wa kuishi wanabadilisha sana e, ili kukumbatiana yote e, kusalimiana mingi na ama hata kukanisa hata kushule inapunguka sana. Watu wanaweza jua kama ili ni magonjwa kunaowaua na ni vizuri kwetu, kwani watu wanakuwa na woga na wanaanza wana kutusaidia zaidi sana kwa kupiganisha Nam, basi huyo ni Dk Bate, ambaye anaratibu shughuli za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola katika eneo la Kivu Kaskazini. Katika laini ya simu tunaye uh, Plasidi Nzimbala, mtetezi wa masuala ya kijamii katika eneo la Kivu Kaskazini. Nzilamba, moja kwa moja, labda ungetueleza hali ilivyo sasa kwa makundi yenye silaha kuathiri mapambano ya Ebola. Uh, na Dk Bate ameeleza kwamba kwa leo hali ilikuwa nzuri na wanaendelea na kazi. Je, hili litakuwa endelevu? kwetu ni kusema kuwa hali ambayo inapitika huko mjini na jijini Beni ni kuwa uh, usalama hautekelezi jinsi ipasavyo na sasa uh, kumekuwa wasiwasi kama vile, uh, umetoka kusema hapo awali kwa uh, shirika la afya ulimwenguni kuweza kutisha kuwa inaweza kuondoa wa uh, waganga wake ikiwa Eh, hali ya usalama haitekelezwa unajua kuwa eh, wale wote ambao wanapana msaada wa dharura katika eh, magonjwa ya Ebola katika kupiganisha Ebola sehemu za Mangina na penginepo, wan, wanakuwa na kituo kikubwa, eh, nafasi ambako wanakutana ni mjini Beni, na wanatoka mjini Beni kwa kuenda huko katika maeneo ambako kuna ebola ili kuweza kuwatibu watu. Sasa unaona mjini mji wa Beni sasa unaenda kukumbwa na ukosefu wa usalama, kwa kuwa wazaniwa kuwa ma-ADF wanaingia katika mji huo mara na mara, na kumeripotiwa kila mwisho wa wiki kuna mapambano eh, kati ya ma-ADF na jeshi la Kongo hapo mjini Beni, na watu wamewawa. Sasa huo uoga unaenda kugusa namna ya kutumika ya wale ambao wanatumika kwa ku piganisha maradhi ya Ebola. Ndiyo sababu eh, kwetu nikusema kuwa eh, gavumenti ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na jeshi lake lingelifanya juu chini, ili kuweza kuwapiganisha wale wanaozaniwa kuwa eh, ma-ADF ma na makundi mengine ya majimaji ambayo yanazunguka pembezoni mwa mji wa Beni eh, ili kuhakikisha kuwa eh, vita inabaki vimoja tu vya kupiganisha maradhi ya Ebola. Kama sivyo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itakuwa mbele ya vita viwili: vita dhidi ya ebola na zi, vita dhidi ya makundi yenye kumiliki silaha. Na vita hivyo viwili havitaweza uh, kupiganiwa kwa mara moja, kwa sababu kutakuwa vita vimoja ambavyo vitaenda kuachiliwa kwa sababu waganga ni wageni, na pia hakuna uh, uh, uh, uh, namna ya kuwacha watu ambao wanapiganisha maradhi hayo waende wafariki uh, katika uh, mapambano ambayo ni ya jeshi la Kongo na makundi yenye kumiliki silaha. Asante sana uh, Plasidi, kwa kutueleza kile ambacho kinaendelea hapo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kama tulivyomsikia uh, d uh, Bate ambaye ametueleza kwamba hali ya sasa hivi ya kiusalama imewaruhusu wao kuendelea na kazi ya kukabiliana na ugonjwa huo wa Ebola na changamoto nyingine ambayo vilevile shirika la afya duniani WHO imeeleza ni kwa wananchi wenyewe kuwa uh, na usalama wa kutosha kuwawezesha kufika kukutana na wataalamu wa afya na kupatiwa tiba ama kinga ili kufanya ugonjwa huo wa ebola usiendelee kusambaa katika maeneo mengine. Shukrani katika sehemu hii ya kwanza ya kuwa nasi na vilevile, vile tunakusihi uendelee kuwa hapa, ili tutaingia eh, katika sehemu ya pili, ambapo tutaangalia ah, mkutano ama kikao ambacho kimemalizika hivi punde, eh, cha kusikiliza yule mwanamke aliyemshutumu mteule wa mahakama kuu ya hapa Marekani, Judge Brett Kavanaugh. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangalia mahojiano ya kamati ya sheria ya Senate hapa Marekani na mwanamke anayemshutumu mteuli wa mahakama kuu ya Marekani, Brett Kavanaugh, kwamba alimdhalilisha kingono, Dr Christine Blasey Ford. Mpaka sasa anahojiwa, uh, mahojiano akiwa amekamilika muda si mfupi uliopita eh, ambapo vilevile vile kamati hiyo ya Uh, sheria inasikiliza upande huo uh, wa malalamiko mwanamke huyo kwamba jaji Kavana alimdhalilisha kingono na hastahili kuhudumia chombo kikubwa kabisa cha hapa Marekani cha usimamizi wa sheria, yaani mahakama kuu. Ni naye Mwamoyo Hamza. Mwamoyo Hamza, eh, tunaona kwamba sasahivi televisheni zinaonyesha uh, kikao hicho kimesitishwa. uh, tueleze nini hasa kinaendelea Kikao sasa hivi kiko katika mapumziko um, kwa muda. Tukisikiliza sasa hivi wanasema dakika 45, uh, lakini ni kwamba tangu asubuhi, karibuni kwa muda wa masaa uk, uk, ukijumlisha pamoja, ukiachilia mbali mapumziko ya hapa na pale, um, wameendelea kukutana kamati ya sheria ya baraza la Seneti uh, na, na profesa Blasey Ford, Christine Blasey Ford kwa muda karibuni masaa manne wakimhoji kuhusu madai yake kwamba alidhalilishwa kingono na Jaji Brett Kavanaugh ambaye ndio ameteuliwa kuwa jaji mkuu na Rais uh, uh, Donald Trump. Kwa hiyo kwa muda wote wa asubuhi ya hapa Washington mpaka kuingia mchana huu wajumbe wa kamati hiyo walikuwa wakimhoji huyu mama huyu, na kwa upande wa upande wa Republican, wao walileta wa mwendesha mm, mashtaka maalum kufanya mahojiano hayo. Sasa labda ungetueleza tumefikaje hapa, na hili ni jambo la kawaida kweli kwa mteule kupitia utaratibu huu na mtu ambaye anadai kumdhalilisha miaka takriban zaidi ya thelathini iliyopita kujitokeza na kutaka uteuzi wake utenguliwe? Si jambo la kawaida uh. Mara nyingi jaji akiteuliwa inaangaliwa tu rekodi yake katika mahakama, maoni yake, maandishi yake, um, maamuzi yake katika sheria na kujaribu kuona ataelekea upande gani katika mahakama kuu. Lakini imewahi kutokea, um, wakati mwaka 1991 wakati rais George hw Bush alipomteua Clarence Thomas kushika nafasi ya jaji Thurgood Marshall. Um, alitokea Profesa Anita Hill ambaye alikuja na madai kama haya, na hiyo ndio mara ya kwanza kitu kama hichi kilitokea katika historia ya Marekani. Na ilikuwa ni kikao na ambacho kilikuwa na mvutano mkubwa sana. Uh, walizungumza wali kwa karibu wiki nzima. Um, kamati ya, mbele ya kamati hii ya sheria ya ya baraza la seneti. Lakini baadaye mwisho wa yote, jaji Clarence Thomas aliidhinishwa kuwa jaji mkuu, na sasa hivi yuko katika orodha ya majaji wakuu wa Marekani. Kwa hiyo, kwa hivi sasa, kama utakumbuka vizuri, ni kwamba tangu ameteuliwa Brett Kavanaugh alikuwa anaonekana anakwenda vizuri sana. Kulikuwa na mvutano um, kidogo hapa na pale uh, lakini wa Republican kwa sababu wako wengi katika, katika katika kamati na wengi katika baraza la senati, ilionekana wazi kwamba atapita kirahisi, lakini ilipokuja hii kesi ya huyu mama profesa Christine Blasey Ford kwamba alidhalilishwa kingono katika miaka ya themanini wakati wako shule ya sekondari, ndiyo sasa mambo yalipoharibika. Kukawa na mvutano wa Republican, wanataka wakimbie haraka waende kupiga kura ku kumuidhinisha au kutokumuidhinisha, kwa sababu wanajua wanazo kura za kutosha kumuidhinisha. Wademokrati wanasema hapana, subirini kidogo, hatuna haraka ya kupiga kura sasahivi. Tusubiri kwanza, tumsikilize huyu mama anasemaje, kama ana madai ya kweli. Kama ni kweli jaji Kavana alifanya mambo haya, basi si mtu ambaye tungempenda awepo katika Uh, orodha ya majaji wakuu hapa Marekani. Kwa hiyo ndio sababu tumefika hapa, na hayo ni makosa makubwa tu, si hapa Marekani bali ni dunia nzima ya udhalilishaji wa kingoro. Manake jana uh, msanii mashuhuri hapa Bill Cosby naye amekutwa hatiani na hayo. Sasa kuna kitu hiki ambacho ningependa tukizungumzie, uh, kitu ambacho si cha kawaida kwa wa Republican ambao ndio wengi katika kamati hii kuamua kuleta mwendesha mashitaka mwanamke Rachel, uh, Um, Micho? Micho. Micho, yeah. Eh, badala ya wao wenyewe kuuliza maswali <laughs> Eh, sasa kulikoni? Manake watu wa wanaamini kwamba kama kamati, basi wana kamati ndio wanauliza maswali, wanauliza maswali. Mm -hmm. Hapa imekuwa vipi? Naam, ni hivi, nafikiri watu wengi wanajiuliza swali hilo. Wajumbe wa kamati hii ni ishirini na moja wa Republican kumi na moja wa, moja, wa Democrat kumi Wa Republican wote ni wanaume, wa Democrat wako wanawake wanne Diane Feinstein wa California, Amy Klobuchar wa Minnesota, Mezi Hirono wa Hawaii na Kamala Harris wa California. Tatizo la Warepublican, waliona kwamba kwa vile wao ni wanaume watupu tena watu wazima, mababu, wakikaa pale katika kile kikao kuanza kumhoji yule mama, itaonekana ile ni hali ile ya wanaume kwamba wana wanamkandia huyu mwanamke hawaelewi huyu mwanamke anatokea wapi na malalamiko yake. Sasa wakaona wapate mwanamke ambaye ni mwendesha mashtaka, ndio wakamtafuta huyu uh, uh, uh, micho ambaye yeye ni mwendesha mashtaka kutoka jimbo la Arizona kuja kufanya kazi ile uh, lakini ukiangalia mazungumzo yalivyoenda kwa wakati huu uh, wote wa asubuhi hapa, hapa Washington wakati anaojiwa uh, profeso ford huyu mwendesha mashtaka haelekei kwamba amefanya kazi nzuri sana ya kuwasa wa, wa kuwasaidia wa Republican. Huenda labda wa Republican wenyewe wangezungumza wenyewe wange, wangefanya kazi nzuri zaidi, lakini hatuwezi kujua kwa sababu mchana huu atakuja Brett Kavanaugh naye atahojiwa tena upya na kamati nzima. Kwa hiyo hapo ndio tutajua ni imekwenda upande gani, lakini sababu ya kuwa na yule mama huyu mwendesha mashtaka ni kwamba wa Republican hawakutaka kuonekana wanaume wanam, wame, wanamzomea huyu mama. Sasa wachambuzi wanasemaje kwamba kuwepo kwa huyu mama mwendesha mashitaka uh, Rachel Mitchell ni kwamba kutaleta ule uhalisia wa mahojiano ya kwenye kamati, ama mahojiano yake yamekuwa kama ya kimahakama zaidi wakati eneo lenyewe si mahakamani, naam na hilo ndio linakuwa tatizo ambalo huenda warepublican wamejijengea tatizo, kwa sababu matumaini yao ni kwamba walete mwanamke mwendesha mashtaka, tuseme hivi, walete mwanamke ambaye ataonekana yeye ni mwanamke, anamhoji mwanamke mwenzake. Lakini juu ya hilo, wakaona walete mwanamke ambaye ni mwendesha mashtaka, ili aweze kumbana huyu mama, na amejaribu kufanya hivyo lakini katika kufanya hivyo inawezekana ikawa imewageukia. Ha, hatuwezi kusema kwa uhakika kwa sababu uamuzi bado, uh, ni masaa kadhaa mpaka jaji Tuke, lakini inaelekea haikwenda kama ambavyo walitazamia. Sasa, kabla akija angalia swala la uh, rais Obama na rais Trump kuangalia uwiano wa majaji ambao tayari wapo katika mahakama kuu, e, kwa kile ambacho wachambuzi wengi tu wa hapa Marekani wanachokizungumza mpaka hivi sasa uh, kama ni mzigo huko kwenye mzani, unapima mizani uh, mwelekeo wanazungumza unaelekea wapi mwelekeo sasa hivi, na ndiyo tatizo kubwa sana. Kwa nini hii ishu uh, swala hili linakuwa ni kubwa na gumu sana? Mahakama Kuu ya Marekani ina wajumbe tisa, majaji tisa, na siku zote Wademokrat na Warepublican wanajaribu kupata majaji katika mahakama hii, ili kuweza kuwa na uwiano ambapo swala linapoenda kama ni la mrengo wa wa Demokrat au mrengo wa Republican lipate uzito, uzito kwa wale, uwezekano wa kupita. Eh, watu ambao wamekaa pale kwa sasa hivi wako wanane baada yaya ku, kustaafu Anthony Kennedy, ambaye ndio hii nafasi ambayo ameteuliwa judge uh, Brett Kavanaugh. Uh, kati ya wanane hao, John Roberts ambaye ni jaji mkuu, yeye ni mconservative, yuko upande wa, aliteuliwa na Mrepublican. Kuna Clarence Thomas ambaye aliteuliwa na Mrepublican. Kuna Ruth Bader Ginsburg ambaye ameteuliwa na Mdemocrat. Stephen Breyer aliteuliwa na Mrepublican. Samuel Alito aliteuliwa na Mrepublican. Sonia Sotomayo aliteuliwa na Mdemokrat Obama, Elena Kagan na Nil Gosach ambaye aliteuliwa na Donald Trump. Sasa utaona Warepublican wa, wa au waconservative wako watano katika hii kamati na watatu waliobaki ndio upande wa Wademokrat. Warepublican wa, wa au waconservative wanataka kuweka jaji wa sita katika ile benchi Mzani uwe, mzani uwele... utakuwa umekwenda ume upande sana, na wademokrati wanajaribu kurudisha kidogo, angalau wao wawe wanne na kule kuwe na kuwe na watano, kuwe na watano, jambo ambalo karibu miaka yote limekuwa liko hivyo mm-hmm. Kutokana na uwiano wenyewe sasa, uh, kwa kile ambacho uh, tunakiona tuna, tuna, tuna, tuna, tuna hivi sasa Uh, Rais Obama na Rais Trump um, ni jambo ambalo pia umelizungumzia, kuhusiana na mizania sasa. Kile ambacho tutarajia kukiona pale atakapokuja uh, Brett Kavanaugh kuhojiwa leo eh, kulingana na mahojiano haya, ni nini hasa ambacho watu wengi wanatarajia kukisikia? Sasa atakapokuja Brett Kavanaugh, utaona sasa wademokrat wanamrukia sana Brett Kavanaugh kwa sababu wao wanataka kumwonyesha kwamba ni mtu ambaye uh, hastahili kuwa katika katika mahakama kuu. Pande zote mbili hizi huwa zinasema kwamba hili sio swala la kisiasa, lakini kwa kweli ukiangalia wote wanalifanya kama swala la kisiasa. Wa Republican wanataka governor apite ili kuwe na majaji wengi ambao wako upande wa conservative, na wa Democrat wanataka asipite kwa matumaini kwamba atateuliwa jaji mwingine ambaye huenda ikawa sera zake kidogo zime, sio conservative sana. Kwa hiyo atakapokuja governor kutakuwa na mashambulizi makali sana kutoka kwa Wademokrati. Wakati huo huo sasa Warepublican uh, na sijui um, utaratibu ukoje kama Warepublican wataendelea ku, kumtaka uh, Micho amhoji um, Brett Kavanaugh au watazungumza wao wenyewe, lakini nafikiri itakapofika hapo watazungumza wao wenyewe kwa sababu watakuwa na nafasi nzuri zaidi ya kumrembaremba yule na kumwonyesha kwamba ni mtu ambaye anafaa kuwa katika mahakama kuu. Asante sana Mamoyo Hamza kwa kuwa hapa na kutueleza yale yanayoendelea katika kamati ya sheria ya baraza la Senate la hapa Marekani, ambapo uh, mwanamama anahojiwa hivi sasa akiwa eh, ametoa mashitaka kwamba mteule wa ujaji wa mahakama kuu ya Marekani Brett Kavanaugh alimdhalilisha kingono Dr. Christine Blasey Ford. E, anaendelea kuhojiwa mara baada ya muda mfupi ujao. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.