Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendo wa msikilizaji popote pale ulipo, ni saa kumi na moja saa za Bujumbura, saa 12 saa za Nairobi na Dar es Salaam. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni BMJ Mridhi, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 27 mwezi Septemba mwaka hakundadhi, ni Ijumaa tarehe 27 mwezi Septemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Barabara kabisa. Katika Kumekucha Afrika leo tarehe 28 ni tuna ripoti juu ya makundi ya kutetea haki za binadamu yaliyo karibu na serikali na yanaitaka serikali kujiondoa kutoka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa eh, huko DRC. Kuna nchi ambazo zinataka kulidhibiti baraza hilo na kulitumia kama zinavyotaka hizo. Haswa ni nchi za Muungano wa Ulaya. Hivyo sasa baraza hilo hujikuta limeweka mbele masilahi ya baadhi ya nchi badala ya kutetea haki kwa wote na ma maoni ya mashirika ya kiraia huko Burundi kuitaka serikali kuondoka kutoka haki za binadam. Na rais wa Angola wao Lorenzo anaanza kupongezwa na jumuiya ya kimataifa kwa juhudi zake za kupambana na ulaji rushwa. Na leo katika makala ya VOA Mitaani tutashuka mpaka huko Goma, DRC ambako wakazi wengi wanakubaliana na, na msimamo wa rais wao kutaka walinda amani wa Umoja wa Mataifa kuondoka nchini humo. Ni lazima wa MONUSCO waende, sababu hatujue kazi ambayo wamefanya ndani ya miaka karibu 23 18 na ambayo wameishi huku, hatuone kazi hata moja ambayo wanatufanyia hizo. Basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yanasikika pia kupitia tovuti www.voaswahili.com, lakini sasa habari za dunia. Ilikuwa ni siku ya kukumbukwa iliyoshuhudia sarakasi, machozi na hata hasira katika bunge la Marekani hapa Washington jana Alhamisi, wakati wa kutoa ushahidi kwa watu wawili mbele ya kamati ya sheria ya baraza la Senate. Kwenye kikao hicho kilichokuwa kikisubiriwa kwa muda mrefu na kufuatiliwa na mamilioni wa Marekani, Christine Blasey Ford mwanamke aliyedai kudhulumiwa kingono na Brett Kavanaugh, mtu aliyeteuliwa na Rais Donald Trump kuchukua nafasi iliyobaki wazi katika mahakama ya juu, alikuwa wa kwanza kutoa ushahidi huo. Alieleza hatua kwa hatua, jinsi kulingana na yeye, alivyodhalilishwa kingono na Kavanaugh kwenye karamu iliyofanyika mwaka 1982 wakati wawili hao walikuwa katika shule ya upili. B Ford alisema kwamba wakati mmoja wakati wa kisa hicho alihofia maisha yake wakati Kavana alipomfunika kinywa kumzuia kupiga mayowe. Alisema kwamba alikuwa na uhakika asilimia mia moja, moja kwamba Kavana na wala sio mtu mwingine yeyote ndiye aliyemshambulia huku marafiki zake e, wa kiume wakiwa wanatazama. Baadaye ilikuwa ni zamu ya jaji huyo ambaye alikanusha Kata, kata shutuma hizo na kusema kwamba zimebuniwa na wanasiasa ambao nia yao ni kuisambaratisha familia yake na kutimiza malengo yake ya kisiasa. Gavana aliyeonekana mwenye hasira na hata wakati mwingine kutokwa na machozi alikiri kwamba anapenda kunywa pombe na kwamba hata alipokuwa mwanafunzi miaka ya themanini yeye na marafiki zake walipenda kunywa vileo. Hata hivyo, alisema hajawahi kumdalilisha kingono mwanamke yeyote na katika maisha yake. Wengi wa maseneta wa Demokrat walisisitiza kwamba Kavanaugh afanyiwe uchunguzi wa kina na idara ya upelelezi ya FBI kuhusiana na shutuma hizo. Vyama vikuu vya wafanyakazi nchini Nigeria vilianza mgomo jana Alhamisi kufuatia mzozo kuhusu malipo ya chini yanayopewa wafanyakazi wao. Chama kikubwa cha wafanyakazi katika sekta ya mafuta kilisema kitajiunga na mgomo huo, hali ambayo huenda ikaathiri uzalishaji wa mafuta ghafi. Mgomo huo ulianza siku moja baada ya mkutano kati ya Rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari na vyama hivyo wa vya wafanyakazi kutofikia mwafaka wowote. Vyama hivyo vinataka kila mmoja wa wafanyakazi alipo mshahara usiopungua naira elfu hamsini kwa mwezi kutoka kwa naira elfu kumi na nane kwa mwezi sawa na dola 48 za Marekani na China imekanusha tuhuma za rais wa Marekani Donald Trump kwamba Beijing inaingilia kati uchaguzi ujao wa Marekani, huku baadhi ya vyombo vya habari vya nchi hiyo ya bara Asia vikieleza hoja hiyo kama ni mazungumzo ya uendawazimu na wengine wakisema matamshi hayo ni mkakati wa kampeni zake. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Rais Trump alitoa tuhuma hizo ambazo nadra kutolewa hadharani siku ya Jumatano, wakati wa mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huko New York, akisema kwamba kwa usikitifu amegundua China imekuwa ikijaribu kuingilia kati uchaguzi ujao wa mwaka 2018 utakaofanyika mwezi Novemba, akisema kwamba China haimtaki yeye wala chama chake cha Republican kupata ushindi katika uchaguzi huo. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya China imetoa majibu mara moja hapo jana wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Beijing. Msemaji wa wizara hiyo Geng Shuang alisema jumuia ya kimataifa inafahamu ni nchi gani inayoingilia zaidi masuala ya ndani ya mataifa mengine. Anasema China daima imeshikilia msingi wa kutoingilia kati mambo ya ndani ya nchi nyingine, akisema hiyo ni utamaduni wa ubalozi wa China. Anasema wanaishauri Marekani kuacha ukosoaji usokoma na kuikashifu China. Sauti kubwa ya kusuta matamshi hayo ilichapishwa pia kwenye gazeti linalogharimiwa na chama tawala cha komunisti la Global Times, likitoa hoja kwamba ni White House na Trump pekee wa kujilaumu wenyewe. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Eh, popote ulipo msikilizaji, tunaendelea kushukuru kwa kuendelea kuwa nasi. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limekubali jana Alhamisi kuunda timu ya kuorodhesha na kuhifadhi rekodi za uhalifu unaodaiwa kutekelezwa na serikali ya Myanmar dhidi ya wa Warohingya walio wachache. Kamati hiyo yenye wanachama 47 ilipiga kura kuunga mkono kwa kura 35 kwa tatu na hivyo basi kuidhinisha kuundwa kwa utaratibu uh, huru ambao utafuatiliwa uh, pia matokeo ya tume iliyopita ya kutafuta ukweli zaidi. Wa Waislamu laki saba wa kirohinjia wamehamia nchi jirani ya Bangladesh kutoka kwenye jimbo la Rakini tangu serikali ya Myanmar kuanza unyanyasaji mkubwa katika jimbo hilo mwaka wa 2017 kama kujibu mashambulizi yaliyotekelezwa na wanamgambo wa Kirohinjia. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameishutumu Iran kwa kuendelea kuwa na kituo cha kuhifadhi silaha za nyuklia mjini Teheran. Akizungumza katika mkutano wa 73 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa hapo jana kule New York, Netanyahu ambaye alionyesha ramani na picha za jengo moja mjini Tehran, alisema kwamba Iran haijasitisha lengo lake la kuzalisha silaha za nyuklia. Alidai kwamba Iran inatumia jengo hilo kuhifadhi kiasi kikubwa cha vifaa na silaha kutoka kwa programu ya kisiri ya silaha ya nchi hiyo. Waziri huyo mkuu alisema kwamba alitoa habari kwa shirika la kimataifa la nishati ya atomic, na mashirika mengine ya kijasusi na kutaka uchunguzi ufanywe mara moja. Iran hata hivyo haikujibu shutuma hizo moja kwa moja, lakini imekanusha kwamba ina programu yoyote ya zana za nyuklia. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari BMJ tunaangalia habari yenye uzito kwa alfajiri ya leo. Inatupeleka wapi? Huko Angola, rais mpya wa nchi hiyo Joao Lourenco ameanza kupongezwa kutokana na juhudi zake za kupambana na ufisadi, hasa baada ya kukamatwa wiki hii kwa mwana wa rais wa zamani wa Angola Eduardo Dos Santos kwa tuhuma za rushwa. Ripoti ya mwandishi wetu Anita Paul kutoka Johannesburg, inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Licha ya kuikosoa vikali serikali ya Angola, wanasema katika kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja tu, rais Joao Lorenzo amefanikisha kusitisha rushwa kuliko utawala uliopita. Lorenzo alichukua madaraka Septemba mwaka jana, baada ya mtangulizi wake Eduardo Dos Santos aliongoza Angola kwa zaidi ya miongo mitatu kustaafu. Wakati wa uongozi wa dos Santos, kila kampuni kubwa na sekta za uzalishaji za Angola zilikuwa zinadhibitiwa na watu wa familia yake au rafiki zake wa karibu, lakini Rais Lorenzo amewaachisha kazi maafisa wa serikali wanaoshukiwa kujihusisha na ufisadi ambao haikuwa rahisi kuwatuhumu wakati wa utawala wa dos Santos. Miongoni mwa hao ni mwanawe dos Santos, Filomeno, ambaye alikuwa anasimamia mfuko maalum wa mapato ya taifa, aliyekamatwa wiki hii kwa madai ya ufujaji wa fedha, ubadhirifu na udanganyifu. Mwanahabari na mwanaharakati wa haki za binadamu Rafael Marques alikamatwa baada ya kuweka bayana rushwa wakati wa utawala wa rais Dos Santos. Anasema rais mpya anastahili pongezi. I would give ninaweza kumpa Lorenzo tija ya nane kati ya kumi kwa sababu alirithi nchi iliyoathiriwa na rushwa. Mfumo wa rushwa ulizisibu taasisi za kitaifa, serikali yenyewe ilikuwa mlaji rushwa mkubwa. Mimi naona kwamba anastahili kupongezwa kwa kazi ambayo amekwisha ifanya ili kuachia idara za sheria kutumia madaraka yake kwa kamata na kuwafungulia mashtaka baadhi ya maafisa wa serikali waliojihusisha na rushwa. Alex Vines ni mtafiti anayeongoza taasisi itwayo African Program for Catalan House, anasema juhudi za kuwasaka wafisadi zimezaa matunda, sababu makampuni ya kimataifa ya mafuta na gesi yaliamua kuendelea na shughuli katika taifa hilo tajiri. Licha ya hayo, Vines anasema bado kuna mengi ya kufanywa ili kulijenga upya taifa hilo. Huu ni mchakato wa mpito na utaendelea, lakini nadhani tunaanza kuona kwamba jitihada hizi za mageuzi siyo tu juu ya kuimarisha nguvu kutoka kwa Dos Santos kuelekea kwa Lorenzo, lakini huu ni mwanzo mzuri. Vin anaamini Lorenzo anajaribu kukiweka sawa chama tawala kwa chaguzi zijazo. But he will atendelea kuwa na kibarua kigumu. Mimi ninafikiri chama tawala cha MPLA kina wasiwasi kwamba kitapoteza nafasi katika baadhi ya wilaya kwenye uchaguzi mdogo wa mwaka 2020 kwa hiyo mageuzi haya yote yanahusu chama cha MPLA. Naye Marques anasema ili chama madarakani kiweze kufanya vizuri lazima kiimarishe uchumi na kitowe ajira kwa mamilioni ya waangola wasiokuwa na kazi, la sivyo, raia wa Angola watahisi kwamba hakuna mabadiliko yaliyofanyika. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenzi wasikilizaji, msikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi unusu, lakini hivi sasa tunaendelea na taarifa ya habari. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan jana alianza ziara ya kitaifa ya siku tatu nchini Ujerumani katika hatua ya hivi karibuni ya kufufua uhusiano baina ya nchi hiyo na baina ya nchi hizo mbili, zaidi ya mwaka mmoja wa uhasama. Baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa uhasama ambao umekuwepo. E, katika maoni aliyoandika na kuchapishwa kwenye gazeti la kila siku huko Ujerumani, e, Doan ametoa wito kwa ushirikiano kile, wa ushirikiano mpya katika kile alichokiita ukurasa mpya wa uhusiano. Kukamatwa kwa raia wa Ujerumani nchini Uturuki E, imekuwa mojawapo ya maswala yanayozusha ugomvi kati ya e, nchi hizo mbili wanachama wa ushirika wa NATO, na Angela Merkel anatazamiwa kuhimiza kufunguliwa watu hao. Wachambuzi wanasema kwamba kiongozi huyo ameonekana kubadilisha msimamo wake na kutazama siku za usoni badala ya siku za nyuma ambapo nchi hizo mbili e, zimekuwa zikirushia na lawama na Mahakama Kuu nchini India jana iliamuru kwamba kuzini ukiwa katika ndoa siyo tena kosa la uhalifu. Uamuzi huo ulifutiliwa mbali ama ulifutilia mbali sheria ya enzi ya ukoloni wa Uingereza ambayo ilikuwa inawabagua wanawake. Jopo la majaji watano wa mahakama ya juu kwa pamoja walitoa uamuzi wa kwamba kosa hilo la mwanaume kuwa na uhusiano wa ngono na mwanamke aliyeolewa bila ridhaa ya mumewe umeanza kufunguliwa au anaweza kufunguliwa mashtaka na kuhukumiwa kifungo cha jela cha hadi miaka mitano. Akisoma uamuzi huo, jaji mkuu Dipak Misra alisema kwamba uzinifu ni mtu akiwa katika ndoa hawezi uh, kunradhi. Alisema kwamba uzinifu kwa mtu akiwa kwenye ndoa hauwezi na hautakiwi kuwa ni uhalifu. Mfanyabiashara mmoja aliyekuwa amewasilisha hoja ya mahakamani na kuitaka kufutilia mbali sheria hiyo na kudai kwamba ilikuwa inawabagua wanawake. Katika uamuzi wake, mahakama hiyo imesema kwamba mahusiano nje ya ndoa ni swala binafsi kwa watu wazima. Nam na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Burundi ambapo mashirika ya kiraia yaliyo karibu na serikali yanaendelea kushinikiza serikali hiyo kujiondoa kutoka Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa lenye makao yake mjini Jeneva. Hii ni baada ya wataalamu wa baraza hilo kuchapisha ripoti ambamo viongozi wa nchi hiyo wametuhumiwa kuhusika na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu. Na wakati huo huo, serikali ya Burundi imesimamisha mashirika yote ya kiraia kwa miezi mitatu, kama anavyotusimulia Haidara Hakizimana. Ni Francois Xavier Ndaruzanie, mmoja kati ya hao wanaodai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu nchini Burundi. Anaongoza shirika la Izere Niwihebure, katika maneno ya Kirundi yaani kuwa na matumaini, usikate tamaa. Katika tamko lililosomwa kwenye redio na televisheni ya taifa, pamoja na kulani ripoti iliyoelezea kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Burundi iliyochapishwa hivi karibuni na baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu na, binada, na kuwatuhumu baadhi ya viongozi wa nchi hii kwa ukiukwaji wa haki za binadamu, anataja baadhi ya vitu ambavyo anasema baraza hilo linazidi kuikosea Burundi. Hivyo ni pamoja na kile anasema baraza hilo kuendelea kushirikiana na wajumbe wa mashirika ya kiraia waliotoroka nchi baada ya kutajwa kama wahalifu walioitumbukiza nchi katika ghasia na ambao mashirika yao yalisimamishwa na serikali ya Burundi. Kufuatia hayo, mkuu wa shirika hilo anaiomba serikali ijiondoe mara moja kuwa wanachama wa baraza hilo akidai kuwa hata na Marekani tarehe 19 Juni mwaka huu 2018 ilijiondoa kwenye baraza hilo hilopomyerema condan Anasema baraza hilo la haki za binadamu la Umoja Mataifa lilipoteza mwelekeo na kugeuka chombo cha kukandamiza nchi maskini kwa maslahi ya nchi tajiri. Mashika ya kiraia yanayotajwa kuwa karibu na serikali na chama tawala tangu mwanzoni mwa wiki hii yamekuwa yakitoa shinikizo kama hiyo kwa serikali, lakini upande wake mkuu wa CNDH, tume ya kitaifa ya haki za binadamu, bwana Jean Baptiste Baribonekeza anakiri kuwa baraza hilo limedhibitiwa na nchi tajiri. Anazidi kuwa si Burundi inayotakiwa kujiuzuru kuwa mwanachama wa baraza hilo la haki za binadamu, bali kwa mjibu wake ni wataalamu wa baraza hilo waliochapisha ripoti kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Burundi ndio wanatakiwa kujiuzuru kwa sababu walisema uongo juu ya Burundi. hariho ibihugu bishaka kuihariza, kuna nchi ambazo zinataka kulidhibiti baraza hilo na kulitumia kama zinazotaka. Hizo haswa ni nchi za muungano wa Ulaya. Hivyo sasa, baraza hilo hujikuta limeweka mbele masilahi ya baadhi ya nchi badala ya kutetea haki kwa wote. Lakini sisi tunaona siyo Burundi kuondoka kwenye baraza hilo, bali ni ile tume ya uchunguzi kuondoka. Bora Burundi ingeendelea kuimarisha uhusiano na mazungumzo kwenye ngazi ya kimataifa na hata kwenye baraza hilo. Hii ni wakati, wikendi iliyopita dha ya kiraia yaliyo karibu na serikali yalihitisha maandamano kulani ripoti ya baraza hilo la haki za binadamu na kuishinikiza serikali kujiuzuru kwenye baraza hilo. Lakini hadi sasa serikali bado haijatoa msimamo wake. Aida Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na tukitoka huko Burundi, tunaingia tunarudi hapa, lakini tukizungumza masala ya kule CAR ama Central African Republic mtaalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa anaonya kwamba amani ya dhati haiwezi kupatikana katika jamhuri hiyo ya Afrika ya kati e, bila ya utendaji haki kwa maelfu na maelfu ya waathiriwa wa ghasia na ukiukaji wa haki za binadamu mnamo miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Abdu Shakur, inaonekana mnamo karibu wiki mbili sasa kumekuwepo na ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu zikielewa ama zikitolewa takriban kila siku huku Geneva kule Geneva. Na ni kuna nini kinachotokea hapa BMJ? Ni kwamba baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa hukutana mara moja kwa mwaka kwa mkutano mkuu kwa kipindi cha wiki sita kutathmini na kutafakari juu ya haki za binadamu duniani. Hivyo kwa wakati huu mkutano huo unaendelea kwenye makao makuu yake huko Jeneva na wataalamu waliopewa majukumu ya kuchunguza hali ya haki za binadamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia huwasilisha ripoti zao, na hivyo hapo jana, kulingana na mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Shlein, mtaalamu huru juu ya hali za haki ya binadamu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati Marie Therese Keita Bokum amesema kuwa kuna hatua nyeti ambazo zimechukuliwa kuunda mfumo wa mpito wa haki na amani nchini humo, kwani itakumbuka kwamba vita kati ya Waislamu wa kundi la Seleka na makundi ya Wakristo wa waliokuwa wengi la Anti-Balaka yamesababisha maafa makubwa katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR NHCR linaripoti kwamba kuna zaidi ya watu laki tano elfu themanini waliokimbia kama wakimbizi hadi nchi jirani, na kuna wengine laki sita elfu themanini na saba waliobaki ndani ya nchi bila ya makazi yao. Bikata Bucum anapongeza hatua zilizochukuliwa, lakini anasema ufanisi wa mageuzi yanayoendelea yanaweza kuhakikishwa kwa misingi ya kuwapatia haki waathiriwa. Their voice has to be heard alongside that..., anasema namnukuu, kupitia mkalimani kwamba kushirikishwa kwa waathiriwa ni jambo la lazima. Hawawezi kuwekwa kando, sauti yao inabidi kusikika sambamba na sauti za serikali na makundi yenye silaha, ikiwa ni sehemu ya jopo la upatanishi la Afrika. Jopo la kuwahusisha kila mtu linabidi kuundwa kwa ushirikiano na ushauriano na tabaka zote za wananchi kwa kuhusisha kabila zote na maelfu wa ya wakimbizi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Bokuma anaonya kwamba hali ya haki za binadamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati iko hatarini kutokana na wananchi kuweza kuchochoa mara moja kuweza kusababisha ghasia na hotuba za chuki za makundi mbalimbali, mbali na kugharimiwa na vyombo vya habari. Anasema ubaguzi na kutengwa watu kwa misingi ya kidini na kabila inabaki kuwa wasiwasi mkubwa. Balozi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Leopard Ismael Samba, anasema nchi yake ina dhamira ya dhati kutafuta suluhisho kwa ukiukaji wa haki za binadamu na sheria za kimataifa za huduma za dharura. Anasema serikali yake inataka kudumisha tena utawala wa sheria, kuhakikisha amani na usalama kote nchini unapatikana, lakini anasisitiza kwamba changamoto hizi zinaweza kutanzuliwa kwa msaada wa jumuiya ya kimataifa. Basi, VOA Mitaani. tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na wakati unakwenda mbio kabisa, na kama kawaida yetu ya siku ya Ijumaa, basi tunaingia mitaani kuangalia maoni ya watu kuhusu masuala mbalimbali. Huko mashariki mwa Kongo wiki hii, basi raia wanaunga mkono matamshi na msimamo wa rais wao Joseph Kabila kwamba MONUSCO, jeshi la amani la Umoja wa Mataifa lililoko huko kwa miaka karibu ishirini Liondoke. Amesema hayo alipokuwa mjini New York hivi juzi akihutubia mkutano wa baraza kuu la umoja wa Mataifa. Basi mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, amekusanya maoni mbalimbali mbali ya watu kuhusiana na msimamo huo. Hatujue kazi ya monisiko kama ilikuya kafanya nini, hatuyaionaka hata siko moya. Banaweza kukuua we rahia, naiko naona tu kazi akinikupita. Hatujue kazi ya hatu ya monisiko. Sasa mnadhani ibakie siku chachao. Baende tu, baende hata leo, baende hawana kazi. Hmm. Sisi tubakie sisi venye mm. kama tutaona venye vitakuya tena. Wale venye wanafika kwa kwake salama. Barudie kabisa, hatutaki, hatutaki, hatutaki juu hakuna amani nyetu lishakaona. Tunateseka tu. Hakuna mm. kitu mm. kinye tunaona. Sasa kwa nini mnasema baendi? Bana tunaletia nini? Bana tusaidia nini, hatuone kinyewe wanatusaidia ha mm. tunakufa saa vitu bure, vita ilifika mmugini, nafika mvile hakukonekana hata dui moya manyare kufa. Tunakubaliana na hiyo uamuzi wa rais ni lazima wa MONUSCO waende, sababu hatujui kazi ambayo wamefanya ndani ya miaka karibu ishirini na tatu kumi na nane ambayo wameishi huku, hatuone kazi hata moja ambayo wanatufanyia, sababu watu wanaendelea wakiuawa kama nyama na wako lakini hakuna usaidizi hata moja ambayo wanaleta. Tunakubaliana na hiyo jambo, hata leo wanaweza wakaenda, hakuna shida hata moja. Komandema ine <coughs> kuna komandema ya CNDP ya M23 na ya guvernema na ya Monisco. Monisco haina kosa, tuonyeshe Monisco kwenye kuko adui. Adui iko mu guvernema inaificha Monisco. Monisco inakosa kama itusaidie saidi seba population na muna tanju adu ina gouvernement nele gouvernement imalize Monisco ina probleme. Una amani kanda ne inchi yana tuakuwa kama kama umbwa ngombe hivi na muna mbuzi na chinjwa. Sisi wananchi kama wana raia, serikali iko, jeshi iko, uongozi iko, tutasaidu na amani kwa. Serikali tudumia au serikali ambayo iko kwenye kiti itoke, twachie amani, watupatie amani. Ni hawa waduu wanatoka wanaingia mpaka ndani ya mjini mm. Utasema tuna amani au tuna tuna Umoja wa Mataifa? Hatuna amani mm. Si afadhali tufe tu, si wote ndio wakamate ichi basi. Alafu Ebola pia imekuja, haya tutaishia wapi? natusakaswa gisi moniso <cantilazio> yenje nasutenile vale warembele veviko kupori kila siku biko na tu violeva violeva mama violeva toto. Sasa basi, wanatutakia nini? Tutaishia wapi? Sisi tunaomba tu amani katika mji wetu wa Beni, kama tutabakia tu kunazifunga tu tu huku na basoda yetu sie ni yetu tu, monisko yenda, tunalia wandugu wetu wanakufa kama nyama, wakuu viongozi wajiuzulu. Tunataka Monisco wajiuzulu waende, hata eh, desoperasion osokola ye mbangu mashika yeye na watu wake wote watoke, waende, kwani hatuone kazi yenye wanatufanyizia, si si ii marsha tunafaa tumeteseka sana, watu wamekufa, watu wanakufa sana nene mugine yetu no, hatujue kazi ya Monisco kama ilikua kafanya nini, hatuyaionaka hata siko moya Wanaweza kukuua we raia na iko naona tu kazi yake ni kupita. Hatujue kazi ya MONISCO, hatuna wanatusaidia ke... nini? Hatuona kinyewe wanatusaidia tunakufa mm. Tuna saa vitu bure vita ilifika mmugini nafika mvile mm. hakukonekana hata dui moya no, manyare kufa ni mm. lazima wa MONISCO waende, sababu hatujue kazi ambayo wamefanya ndani ya miaka karibu ishirini na tatu wameishi wa huku hatuone kazi hata moja ambayo wanatufanyia. Siwezi kuona vibaya hiyo kauli, sababu nchi za kanda la maziwa makuu sharti zishirikiane na jeshi la taifa la Congofrdc kwa kukabiliana na kundi la kigaidi la ADF. sababu kundi hilo ni tishio kwa amani na usalama ya mataifa ya kanda hili la maziwa makuu. <tune> Hayo ni maoni ya wakazi wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakizungumzia swala la Rais Joseph Kabila kutaka jeshi la kulinda amani la Umoja Mataifa ya MONUSCO kuondoka nchini humo. Na punde basi, nampisha BMJ Muridhi kurudi hapa kusomea muktasari wa habari. Ilikuwa ni siku ya kukumbukwa ambayo ilishuhudia sarakasi, machozi na hata hasira katika bunge la Marekani hapa Washington jana Alhamisi, wakati wa kutoa ushahidi kwa watu wawili mbele ya kamati ya sheria ya baraza la Seneti. Vyama vikuu vya wafanyakazi nchini Nigeria vilianza mgomo jana Alhamisi kufuatia mzozo kuhusu malipo ya chini yanayopewa wafanyakazi wao. China imekanusha tuhuma za rais wa Marekani Donald Trump kwamba Beijing inaingilia kati uchaguzi ujao wa Marekani huku baadhi ya vyombo vya habari vya nchi hiyo ya bara Asia vikieleza hoja hiyo kama mazungumzo ya uenda wazimu. Asante sana BMJ Mridhi kwa muktasari wa habari tukikamilisha Kumekucha kwa wiki hii. Asante mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, na usikose kwa nasi tena siku ya Jumatatu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abudi nikisema wikendi njema, kwaherini.