Swahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC, na mimi hapa studioni tunashirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu nalo likiwa ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumaa, Septemba 28 mwakanu wa 2018, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 98.1 Ikea FM Kisumu, nchini Kenya na kwenye masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, karibu popote unapotusikiliza, tunapoanza matangazo yetu. Katika matangazo yetu hivi leo, uchumi wa Kenya unasemekana kuimarika pakubwa katika robo ya pili ya mwaka huu ikilinganishwa na kipindi hicho mwaka uliopita, na vilevile katika live talk ikiwa leo ni Ijumaa kama ilivyo ada, tunaangalia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaofanyika na unaoendelea sasa hivi hapa mjini New York, Marekani. Masuala muhimu yaliyogonga afrika ikiwemo DRC tutayajadilia baada ya habari muhimu za dunia. Tunakubaliana na hiyo uamuzi wa raisi ni lazima wa Monisco waende, sababu hatujue kazi ambayo wamefanya ndani ya miaka karibu 23 18 ambayo wameishi huku Atuene kazi hata moja ambayo wanatufanyia. Ripoti zote hizi, msikilizaji, unazipata hapa VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo yetu ambayo yanasikika pia kupitia mtandao wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia, zinasomwa kwako na Harrison Kamau. Uchumi wa Kenya umeimarika haraka kwenye robo ya pili ya mwaka huu ikilinganishwa na wakati sawa na huo mwaka uliopita ikielezwa ni kutokana na kuimarika kwenye sekta za kilimo, viwanda, vyumba vya kulala na mikahawa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, idara ya kitaifa ya takwimu inasema kuwa uchumi umekuwa kwa asilimia 6.3 kutoka asilimia 4.7. Imesema kuwa idara ya ukulima, misitu na uvuvi zimekuwa kwa asilimia 5.6 kutoka kwa asilimia 8 kwenye robo ya pili ya mwaka huu kutokana na kuimarika kwa hali ya hewa. Hata hivyo, sekta ya fedha na bima ilishuka kutoka asilimia 3.5 hadi asilimia 2.3, huku sekta ya ujenzi ikishuhudia ukuaji mdogo kutoka asilimia 6.1 hadi asilimia 9.5. Serikali ya Kenya inakadiria kuwa uchumi utaimarika kwa asilimia sita nukta mbili kufikia mwaka ujao kutoka kwa makadirio ya mwaka huu ya asilimia sita. Askofu wa zamani wa Afrika Kusini na mpinzani mkubwa wa siasa za kibaguzi Desmond Tutu amelazwa katika hospitali moja mjini Cape Town kwa ajili ya vipimo kadhaa. Ofisi yake imesema mapema leo. Tutu, ambaye mwezi ujao atatimiza miaka 87, alitibiwa kutokana na dume, kitezi dume tezi dume miaka kadhaa iliyopita, na kwa miaka mingi amekuwa haonekani sana hadharani. Maafisa hata hivyo wanasema hayuko katika hatari yoyote ya kiafya. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mjumbe wa ngazi ya juu kwenye Umoja wa Mataifa jana mjini New York ametoa wito wa kuwa na uwazi wa silaha zinazopelekwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kutoka Russia, China na Marekani, akihimiza diplomasia itumike wakati Moscow ikiendelea kushinikiza jukumu lake kwenye taifa hilo lililokumbwa na mapigano. Wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la AFP, Pafiat Onanga Onyanga ambaye ni mjumbe maalum wa taifa hilo kwenye Umoja wa Mataifa nayeamaye muda wake unamalizika mwishoni mwa mwaka huu, amesema kuwa ana matumaini kwa kiasi fulani kuwa amani itarejeshwa licha kuwa makundi yenye silaha yanayochukua rasilimali yanaendelea kudhibiti baadhi ya maeneo nchini humo. Rais Faustin Achange Toudera anayetawala sehemu ya taifa hilo pekee kutokana na kuwa makundi yaliyojihami yanadhibiti maeneo mengine mengi kwa madai ya kulinda jamii za Kikristo na vilevile Kiislamu. Kamati ya maswala ya sheria ya baraza la Senate la hapa Marekani leo inatarajiwa kupiga kura kuidhinisha au kukataa uteuzi wa rais Donald Trump kwenye mahakama ya juu Brett Kavanaugh, baada ya yeye na mwanamke anayemshutumu kumnyanyasa kingono profesa Christine Blasey Ford kusikilizwa jana na kamati hiyo. Wa Republican 11 na wa Democrat kumi wanaunda baraza hilo, wataamua kama Kavanaugh apishwe kabla ya baraza nzima la Senate kukutana baadaye kumpasisha kwa kura hapo kesho. Hayo yalifikiriwa, hao, hao yaliafirifiwa na chama cha wanasheria wa Marekani, American Bar Association, jana kilipendekeza kamati ya seneti na masuala ya sheria na baraza law la Senate kuahirisha kikao cha kumpigia kura Kavanaugh ili, ili shirika la upelelezi FBI lifanyia uchunguzi madai ya profesa Christine Ford Blasley na wanawake wengine wawili wanaodai kuwa jaji Kavanaugh aliwanyanyasa kingono miaka 36 iliyopita wakiwa kwenye shule ya sekondari madai, madai ambayo Kavanaugh aliendelea kuyakanusha mbele ya kamati ya Senate. Haijulikani iwapo wa Republican watapata kura za kutosha kumpasisha Kavanaugh baada ya ushahidi uliotolewa jana na profesa Ford huku jaji Kavanaugh akionekana mwenye hasira wakati wa kujitetea. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mwanasheria mkuu wa Ethiopia mapema leo amefungulia mashtaka ya ugaidi washukiwa watano wanaotuhumiwa kurusha gruneti kwenye mkutano wa hadhara uliohudhuriwa na waziri mkuu Abi Ahmed mwezi Juni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watu wawili wawiwawa na baadhi kujeruhiwa mjini Addis Ababa Juni 23 karibu na jukwaa, muda mfupi tu baada ya Abi kuhutubia umati wa maelfu ya watu. Abi ambaye kwa mara ya kwanza ni kiongozi wa ngazi ya juu zaidi kutoka kwa kabila la Oromo ameongoza kwenye juhudi za kuleta maridhiano tangu alipochukua usukani mwezi Aprili. Mojawapo ni msamaha wa kundi la Oromo Liberation Front lililopigwa marufuku na ambalo lilishinikiza uhuru wa kabila la Oromo ambalo ni kubwa zaidi nchini Ethiopia. Mwaka wa 2015 ghasia zilizuka kwenye jimbo la Oromia kutokana na mivutano ya ardhi. Maandamano dhidi ya serikali yalifuata na kupelekea kuchaguliwa kwa Abiy kuwa waziri mkuu wa taifa hilo la Ethiopia. Mahakama moja ya Liberia leo imetoa waranti za kukamatwa kwa maafisa wa zamani 30 kwenye benki ya taifa wanaoshukiwa kuhusika katika ufisadi wa milioni mamilioni ya dola. Mkuu wa zamani wa benki ya taifa Milton Weeks na mwanawe rais wa zamani wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf, Charles Sirleaf ni miongoni mwa washukiwa waliokamatwa. Wicks amekana kuhusika kwa lolote katika ufisadi wa pesa hizo na kwamba anaendelea kushirikiana na maafisa wanaoendesha uchunguzi kuhusu kashfa hizo. Rais wa Macedonia George Ivanov ametoa wito kwa wananchi kususia kura ya maoni inayopangwa kufanyika Jumapili ili kujadili jina la nchi hiyo akisema itakuwa hatua mbaya ya kihistoria ya raia wa Macedonia Kujitia kitanzi. Rais Ivanov ametoa matamshi hayo kwenye kikao cha mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaofanyika mjini New York hapa Marekani. Ivanov amesema mbele ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kuna ushahidi wa kutosha na mamia ya kurasa za ripoti ambazo zimehifadhiwa kwenye Umoja wa Mataifa zinazoelezea mateso Ugiriki iliyowafanyia raia wa Macedonia nchini Ugiriki. Sasa Ugiriki inataka kuwatendea tena mateso wananchi wa Macedonia ndani ya nchi yao Rais Ivanov alipiga, alipinga kuunga mkono mkataba kati ya waziri mkuu wake Zoran Zaev na wenzake wa Ugiriki Alexis Tsipras, mkataba unaopendekeza kura ya maoni ifanyike ili Macedonia ibadili jina lake. na msikilizaji, karibu katika Live Talk, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mjini Washington DC. Ni kipindi ambacho huzungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii yanayoendelea hapa duniani. Lakini katika Live Talk hii ya leo tutaangalia kikao cha mkuta, kikao cha sabini na tatu, cha mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ambao unafanyika kila mwaka hapa nchini Marekani katika mwaka huu, kikao hicho kilianza tangu Septemba 18 na kitaisha Oktoba tano, lakini mikutano ya ngazi za juu ilianza Septemba 24. Basi tutaangalia kwa undani zaidi mambo gani ambayo yamejadiliwa katika bara la Afrika na nini ambacho uh, kimewagusa wa Afrika na maoni ya Waafrika kwa kuhusiana na mkutano huu unaofanyika hapa nchini Marekani. Kwa kuendesha ya kipindi cha Live Talk hii leo, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nitashirikiana naye Harizon. Kama na kama ulivyotaja, Mkamiti, kwa kweli najua wageni ni wengi ambao tutawakaribisha kwenye Live Talk siku ya leo, lakini kwanza pia wewe nakukaribisha hapa Washington kutoka New York ambapo ulikuwa kabisa kwenye mkutano huu wa sabini na tatu wa baraza la Umoja wa Mataifa. Kwanza kabisa, kabla tuende kwa wengine, ebu wasikilizaji wetu waelezee taswira ya New York. Mkutano wenyewe hali vipi, na wewe uliyashuhudia yapi wakati ukiwa New York. Mkutano uh, wa Umoja wa Mataifa kwa kweli, huwa unawashirikisha uh, viongozi wa mataifa mbalimbali mbali hapa duniani, na kama viongozi hao uh, marais wakishindwa kuhudhuria mkutano huu, basi huwa wanawatuma wana wawakilishi wao ili kuweza kuwakilisha uh, ajenda uh, wanazodhani ni muhimu kuzungumza na kujadiliwa uh, kimataifa na waandishi wa habari wanaoshiriki uh, mkutano huu wa uh, Umoja wa Mataifa, kuna hatua kadha wa kadha ambazo wanatakiwa kupitia ili yeah, kuweza kuruhusiwa kufika katika hilo jengo lenyewe la Umoja wa Mataifa kushuhudia uh, maraisi au wawakilishi kutoka nchi ambazo wametumwa na wakubwa wao wa nchi kuja kuelezea kinachoendelea katika nchi zao. Kwanza kabisa kuna uh, kuna kitengo katika Umoja wa Mataifa uh, kinachohusiana na maswala ya waandishi wa habari na maswala yote ya vyombo vya habari. Kitengo hichi kinaitwa Malu, unatakiwa una, unajiandikisha pale. Ukishajiandikisha uh, wanakupa muda wa saa kadhaa, ili waweze kukujibu. Na wakati unajiandikisha una, unaweka wewe unafanya kazi katika chombo gani, na kwa nini basi unataka uende katika mkutano huo, na unatokea katika nchi gani. Maswali yanakuwa mengi na mengine ni ya kibinafsi zaidi. Mm -hmm. Baada ya kujaza mambo yale yote ambayo wanayataka ndani ya saa ishirini na nne wanakuwa wanakujibu kwamba tumepokea maombi yako, tunayafanyia kazi na baada ya kuyafanyia kazi, wanakuwa wanakurudishia barua ambao kwamba wanakuambia sasa, tumekukubali uweze kuja kuhudhuria mkutano huu na mm -hmm, hapo sio kwamba ndio mambo yameisha, Harrison. Yeah, mambo yanakuwa yajaisha Ma, mara unapofika katika ofisi zao kule za umoja wa Mataifa, unaenda unawaona pale unaonyesha vile vitu vyote ambavyo umejaza katika, kama ni kutumia njia yoyote ya kimtandao uliotumia kujaza, unaonyesha vitu hivyo uso kwa macho kwa hiyo mnaonana kabisa pale. mimi ndio mkamiti vitu nilivyojaza vilikuwa abcd ndio hivi hapa na naviwakilisha kwenu, wanavyangalia tena, kisha unapatiwa kibali kile sasa cha kuweza kuingia a, katika jengo hilo kuanzia eneo mpaka jengo hilo la Umoja wa Mataifa, ambacho hicho kibali kinakuwa uh, cha takriban siku kama kumi na mbili hivi. Kwa hakika, mkabiti, inaonekana kuna mengi mazuri tunahitaji kuyajua kutokana na mkutano huo unaoendelea sasa hivi wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, lakini pia naona vizuri tuwakaribishe wageni tulionao nao kwenye Live Talk ili tuanzie kuzungumzia maswala yanavyoendelea. Tunaye nani kwenye laini mkamiti? Katika laini ya simu mpaka hivi sasa tunaye uh, William o. Mkanta, yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kentucky hapa nchini Marekani. Vilevile tutakuwa na mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi, ambaye naye atatueleza uh, mambo kadha wa kadha kutoka huko mjini Nairobi nchini Kenya, kuhusiana na hotuba ile ya Rais Uhuru Kenyatta ambayo aliitoa katika Umoja wa Mataifa, na tutajua basi ni Wakenya waliipokea vipi, maanake alizungumzia maswala mengi. Lakini Harrison, kabla uh, kabla ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kumkaribisha, kabla ya kumkaribisha uh, mshiriki wetu ambaye ni William Mkanta na vilevile Kennedy Wandera. Katika mikutano kama hii inavyofanyika, pamoja na yote yanayoendelea nje ya mikutano kama hii, huwa kuna maandamano kutoka mataifa mbalimbali mbali, ambayo wapo wanaunga mkono kile ambacho kinazungumzwa na wapo mm -hmm, wanaopinga kile ambacho kinazungumzwa na hao watu wote huwa wanafanya maandamano haya kwa njia ya amani kabisa. Ukilinganisha au kama sisi waandishi habari tunaona maandamano yanayotokea katika mataifa mbalimbali mbali, tunaona waandamanaji jinsi wanavyobugudhiwa na vyombo vya usalama no. lakini ukifika katika eneo la Umoja wa Mataifa, maandamano yanayounga mkono kile kinachozungumzwa au yanayopinga kile ambacho kinazungumzwa vyote hivi vinafanyika katika njia ya amani. Hebu tueleze kidogo hali ya ulinzi ikoje, ikizingatiwa kwamba viongozi kutoka uh, kote ulimwenguni wanakusanyika pale New York. Hali ya ulinzi, wakati unaposema waandamanaji wa wako pale nje, wako karibu kiasi gani kwenye ukua, kukaribia ukumbi ambapo mkutano wenyewe unaendelea? Kwa kweli huwa wako mbali, ni inakuwa kama mitaa miwili hivi. Mm-hmm. Waandamanaji wanakuwa wako mbali kwa sababu uwa, uh, watu wa usalama wanafunga mitaa takriban miwili mpaka mitatu kuweza kufikia hilo mm -hmm. eneo la jengo la Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo waandamanaji wanakuepo katika mtaa wa tatu pale, ambapo watu raia yeyote ana anaweza tu akapita kama kama kawaida magari, kama kawaida magari, na wenyewe wanafanya maandamano hayo, wanaangaliwa, hakuna mtu ambaye anawabugudhi, wanazungumza kile wanachotaka, wanaonyesha mabango, kile ambacho wanaunga mkono au kile ambacho uh, wanakipinga kwa njia ya amani kabisa. Basi mmoja moja, kabla ya kuendelea kuongea mengi haya, uh, tunaye hivi sasa uh, William O. Mkanta. William O. Mkanta uh, hebu tueleze, mataifa yote hayo ya bara la Afrika na kwingineko huwa wanakuja hapa Marekani kutoa ajenda zao na kuchukua kile ambacho kinazungumzwa, nini ambacho mataifa haya ya bara la Afrika yanafaidika na mkutano huu wa Umoja wa Mataifa ambao unafanyika kila mwaka na pengine wanakuja na ajenda hizo hizo kila mwaka? Kwa kweli ukiangalia toka historia ya uh, Umoja wa Mataifa ilipoanza mpaka sasa hivi mataifa ya Afrika amekuwa ni mojawapo ya uh, eneo kubwa la dunia ambayo amenufaika na ajenda ya Umoja wa Mataifa katika maeneo mbalimbali mbali, pamoja na kubwa zaidi ambayo tumeliona katika miaka mingi, la amani na utulivu, haki za binadamu, mazingira na mambo ya afya. Lakini naweza kusema kwamba kadri miaka inavyoendelea ajenda zinabadilika, kwa sababu mazingira nayo yanabadilika, na pia nafikiri ni jambo la kutia moyo pale tunapoona kwamba kuna baadhi ya viongozi wa Afrika wanakuja kutoa ripoti za mafanikio ambayo yanatokana na jitihada za Umoja wa Mataifa. Kwa mfano uh, Rais wa Mali na Rais wa Liberia walipoongelea kwamba jitihada za Umoja wa Mataifa zimesaidia kwa kiasi kubwa kuleta amani katika nchi hizo. Na tunajua kwamba amani inapokuwepo, basi masuala mengine kama vile ya kiuchumi na maendeleo na hata afya, basi yanaweza kuzingatiwa na yakapelekewa nguvu zaidi, kwa sababu uh, nchi nzima inakuwa katika utulivu na uh, vitu kama afya na maendeleo mengine yanaweza akafanyika bila matatizo yote. Kwa hiyo inaonyesha na kutia moyo kwamba Umoja wa Mataifa umeweza kupiga hatua nzuri katika eneo la Afrika na kwamba ripoti zinatokea za mafanikio mbalimbali. Kwa kuwa tayari umeshaanza kuzungumzia swala la amani na afya, na Umoja wa Mataifa mwaka huu wenyewe ulikuwa umeandaa mkutano maalum kabisa kwa ajili ya masuala ya afya, ikiangazia uh, mapambano dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu yani TB. Lakini kabla Umoja wa Mataifa haujazungumzia swala hili la afya pia ilijadiliwa masuala ya amani uh, namna gani ambavyo mataifa yanayoshambuliwa yanayo hivi sasa au ambayo yameingia katika ukosefu wa usalama yanaweza kusaidiwa ili yaweze kuimarika. Nchi ya Tanzania iliwakilishwa na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Balozi Augustine Mahiga ambaye alihudhuria kikao cha usalama na katika mazungumzo ambayo alizungumza na sauti ya Amerika uh, moja ya swala mojawapo, nikamuuliza ni kwamba Tanzania imejifunza nini katika mkutano huu wa kimataifa ambao unajadili masuala ya kulinda amani pamoja na kusaidia nchi zile ambazo zinataambika katika swala la usalama. Hebu tumsikilize balozi Mahiga anavyozungumzia swala la Tanzania linavyofanya vyema katika masuala yake ya amani, hali kadhalika kusaidia ama kuongoza uletaji wa amani katika nchi zilizo jirani na Tanzania na mchango wake kwa mataifa mengine. Kwanza Tanzania sio tu imekuwa kisiwa cha amani cha kutoa hifadhi lakini tumekuwa tunashiriki katika kutafuta amani kwenye nchi za jirani, ama kwa kutoa nafasi ya mazungumzo kati ya nchi na nchi. Tanzania moja kwa moja inasaidia nchi hizo zipatane. Sasa hivi kwa mgogoro uliopo pale Burundi, Jumuiya ya Afrika Mashariki imemteua mwenyekiti wake wa sasa Rais Yoweri Museveni kuwa mpatanishi na Rais mstaafu Benjamin Mkapa um, kama mwezeshaji wa mazungumzo. Kwa hiyo hiyo ni njia mojawapo ya kutatua migogoro iliyopo, na hii sio mara ya kwanza. Tumewahi kama Tanzania kuwa mahali pa kusaidia mazungumzo ya amani huko Rwanda, huko nyuma zaidi ya miaka ishirini iliyopita pale Arusha, Burundi, hiyo tuseme Kongo na sehemu nyingine. Kwa hiyo sio tu ni mahali pa hifadhi lakini kutokana na hali yetu ya kuaminika na amani tumekuwa tunasaidia katika kutatua uh, migogoro. Ama sisi wenyewe moja kwa moja au kwa kushirikiana na majukwaa kama vile ya Afrika Mashariki au ya Umoja wa Nchi za Kiafrika. Lakini pia katika Umoja wa Mataifa. Tanzania imekuwa ikishiriki kwa kupeleka vikosi vya kulinda amani. Sasa hivi tuna vikosi vya kulinda amani katika nchi 6 mbalimbali na Tanzania peke yake ina askari 2678 ambao wanalinda amani kuanzia Lebanon kwenda Darfur, Afrika ya kati na Kongo, na pia katika eneo la, la Sudani Kusini kwa hivyo tunashiriki katika nyanja zote hizo. Mtu akiuliza mchango wa Tanzania kwa amani ninini? ni nini? Ni kwamba tunahifadhi wakimbizi, tunasaidia kutatua migogoro, na tatu tunashiriki katika kulinda amani pale kwenye amani. Hapa New York kulikuwa na mjadala wa jinsi ya kupambana na aina mpya ya matishio yanayotishia amani duniani kama vile kule Kongo ambapo Tanzania ilipoteza askari wake kumi na watano uh, mwanzoni mwa mwaka huu. Ni kwamba kuna aina fulani ya migogoro ambapo hulindi amani pasipo na amani, lakini lazima usaidie ku, kuleta amani, ikibidi kutumia nguvu na kupambana, kama tunavyofanya. Tumeleta dhana mpya kama Tanzania na Umoja wa Mataifa umetambua hilo. Tuna kikosi kinachoitwa Intervention Brigade kutoka Tanzania, Afrika Kusini na Malawi ambapo kule Kongo kinafanya kazi sio tu ya kulinda amani pale ambapo hakuna amani, lakini kuleta amani pale inapotakiwa amani iletwe. Na majeshi yetu yamekuwa mstari wa mbele katika kufanya hilo. Ni balozi uh, uh, Augustine Mahiga, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, mambo ya kigeni wa Tanzania, akizungumza na uh, Sauti Amerika wakati akiwa katika kikao hicho uh, cha Umoja wa Mataifa, baro, uh, Baraza la Umoja wa Mataifa mjini New York. Tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Utataja jina lako na mahali ulipo na utoe wa mchango wako kwenye Live Talk. Karibu okay, asante. Mimi kwa majina ni Patrick Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Mimi maoni yangu, Umoja wa Mataifa umefanya vizuri na kongamano ambalo mnazungumzia pale New York nafikiri ni mzuri zaidi kwa sababu ya amani, lakini labda nina maswali mawili. Swali la kwanza, kwa nini mashariki ya kati mwaka nenda mwaka rudi huwa ripoti zinapelekwa kwa uh, moja mataifa kongamano kama lile, lakini hakuna suluhisho ambalo huwa linafanyika. Halafu labda swali la pili, ikiwa, ikiwa viongozi wa Afrika wanakongamana kule na kupeleka ripoti ya amani, kwa nini tunaona nchi zingine bado kuna kuna udikteta kidogo, wapinzani wanasumbuliwa hapa alafu, na pale halafu na hakuna ripoti ambayo inachukuliwa kimanani ki halafu, labda mwisho nakumbuka kulikuwako na mkutano, sijui ilikuwa wapi, ya Umoja wa Mataifa na ikawa inasaidia kukwamua Greece wakati ilikuwa inafilisika na ripoti ikapelekwa, lakini sasa mambo ni mazuri. Asanteni kwa kunisikiliza. As Sh shukrani sana basi uh, pengine swali hilo tunaweza tukamtupia mchambuzi wetu uh, William o. Mkanta, aegemee uh, zaidi katika mataifa ya bara la Afrika, ambapo ameeleza kwamba uh, kwa nini nchi nyingi za Kiafrika bado zina udiktekta uh, William o. Mkanta, kama upo tayari, kwa mtazamo wako unaweza ukalifafanua vipi swali hili la msikilizaji wetu? Asante sana. Nafikiri msikilizaji ameongelea masuala mawili, kwamba kuna suala la kwamba baadhi ya nchi amani inakuwa ngumu kupatikana, na na pia u, namna ya uongozi katika hizo nchi inaonekana kwamba kuna udikteta. Kwa hiyo nachoweza kusema ni kwamba uh, umoja wa mataifa kama chombo uh, kinafanya kazi ambayo bila kuwa na ushirikiano na nchi husika kazi yake haiwezi ya kukamilika. Uh, kama ambavyo tumemsikia waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania alivyosema kwamba kuna namna tofauti za kulinda na kuleta amani. Kwa hiyo, kama wananchi wa nchi husika na namna ya uongozi uliopo hautaweka mazingira ambayo amani inaweza kuletwa. basi Umoja Mataifa au vyombo vingine vyote hata vikifanya kazi mnagani, kwa namna gani, itakuwa ni ngumu sana kuleta amani ambayo inaweza kudumu. Kwa hiyo mazingira ya ndani ya nchi ikiwa ni pamoja na wito wa uongozi, wito wa wananchi na kuangalia maeneo yanayoleta mgawanyiko ambao unasababisha kutokuwa na amani, kama visipofanyika kwa matakwa ya wananchi wa nchi yenyewe iliyopo uh, nchi husika, basi vyombo vya nje uh, msaada wake unaweza kuwa usiwe wa asilimia mia moja katika kuleta amani inayotakiwa. Kwa hiyo mimi ndounavyoona ni tatizo lilopo katika baadhi ya nchi ambazo zimeendelea kuwa na migogoro na vita kwa muda mrefu katika bara letu la Afrika. Nashukuru sana uh, William Mkanta kwa maelezo yako. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Hali kadhalika msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa, tunakukumbusha kwamba laini za simu ziko wazi. Karibu utupigie simu ili uweze kutoa maoni yako na mchango wako uweze kusikika kwa wale ambao pengine wafahamu swala moja au nyingine kuhusiana na mkutano wa Umoja wa Mataifa unaojadili maswala yake. Tumsikilize msikilizaji mwingine. Karibu msikilizaji Sali Bunzali Sali, utoe mchango wako. Naam, asante sana, asante sana mkamiti kibaasi. Eh, ni kweli, mimi mimi <coughs> kwanza ni niseme kwamba ni, ni, nipongeze, nipongeze huu mkutano niupongeze, kwa sababu kuna kitu ambacho nimejifunza, eh, baadhi ambapo nimeona nimeona, isipokuwa masuala makubwa ambayo nilikuwa nayategemea sana sana nilikuwa na, na hamu sana ya kuona e, mkutano huu ukizungumzia sasa ni masuala ya kiusalama zaidi kupitia za vyombo na nini kupitia vyama mbalimbali mbali. Tunaona vurugu nyingi zikiwa zinatokea kwa upande labda tuchukulie upande wa vyama vya upinzani kwa nchi zetu za Afrika lakini sasa kauli ambayo ilikuwa naitegemea labda itazungumziwa hususani katika kuleta swala la usawa na kuviunganisha hicho nanii hivyo vyama viweze kuwa na umoja, kwa sababu tunajua wazi kwamba chama kama chama huwa ni, ni, ni, ni vyanzo vya kuweza mm-hmm Haya, Sali Bunzali, Sali, naona umetoweka kidogo. Uh, pengine utapata fursa ya kurudi tena. Msikilizaji, nakamilisha dakika thelathini za kwanza za Live Talk kupitia njia ya redio, hali kadhalika kupitia njia ya mtandao. Na sekunde chache hivi sasa tutaendelea na Live Talk, lakini itakuwa ikisikika kwa njia ya mtandao pekee. Msikilizaji, endelea kusikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukutane sekunde chache zijazo. Unaendelea msikilizaji kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika Live Talk tuna jadili na kuzungumzia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaofanyika kila mwaka hapa nchini Marekani. Katika kikao chake cha 73 kimezungumzia masuala mengi, kimeangalia masuala ya usalama, afya, hali ya mazingira pamoja na masuala ya kutokomeza silaha za nyuklia. Katika laini ya simu tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa William O. Mkanta kutoka kule Kentaki hapa nchini Marekani. Vilevile tunaye mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera uh, kutoka mjini Nairobi, Kenya. Kwa kuendeshea mjadala mzima, bado upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Nam basi, hebu turudi katika swala zima, ambapo dakika chache zilizopita msikilizaji ambayo uliweza kuungana na sisi tangu mwanzo, umemsikia waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Balozi Agustin Mahiga akizungumzia namna ambavyo Tanzania inavyoshirikiana ama inavyoongoza swala la usalama, kusaidia amani katika maeneo ya nchi jirani na hapo, lakini katika mkutano huu unao fanyika hivi sasa, tunafahamu kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa ina ipo katika hali mbaya ya kisiasa mm -hmm. Hali ya usalama imekuwa ni tete, huku ikielekea kwenye uchaguzi haswa so, uchaguzi mkuu unaotakiwa kufanyika uh, mwishoni mwa mwaka huu mm -hmm. katika hotuba yake uh, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, uh, Joseph Kabila alieleza masuala mengi akithibitishia dunia kwamba uchaguzi utafanyika, utafanyika kwa amani na kwa huru na vilevile vile, alieleza kwamba uh, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo haitaki mataifa ya kigeni yaingilie swala la Kongo au swala lolote lile si uchaguzi tu, mm -hmm. masuala mengine yote yanahusiana na Kongo, kwani Kongo inaweza ikajiendesha yenyewe na shughuli zake kupitia rasilimali zao za asili walizokuwa nazo. Na kidogo Mkamiti, hebu tueleze ama ufafanue kidogo alipotaja ama Kongo iliposema kwamba hawahitaji tena wale walinda amani wa MONUSCO walikuwa mm -hmm. na maana gani? Hebu tumsikilize msemaji wa mshauri wa Rais Kabila mm -hmm. huyu anaitwa Kajubi bin Karubi, ambaye alielezea kwa kina kuhusiana na swala hili. Kongo tulikamata decision ya kufanya uchaguzi sisi wenyewe, hatuna lazima ya mtu wowote kutusaidia kufuatana na maneno ya MONUSCO. Tunasema kama walifika, walitusaidia kweli, walifanya kazi, lakini saa yao kuondoka inatimu, inaenea na ni hivi Uh, mwezi wa tatu mwaka kesho tutakuja hapa kusimulia pamoja na ONU ili tusikilizane namna gani wanaanza, wanaweza kuanza kuondoka Kongo polepole polepolepolepole pole. Ni, ninavyodadisi ama kuona ni kwamba mataifa mengi katika mkutano huu wa Umoja wa Mataifa yanasema yapewe nafasi ya kujitawala, yaani kuwa yakifanya maamuzi bila mwingilio mkubwa sana. Mataifa mengi yalikuwa akiomba hebu mtu ache tufanye mambo yetu. Wengi wanasema tulipata uhuru wetu, tunataka kujitawala. uh, lakini sijui hasa swala hili la DRC, wakazi wenyewe, wakazi wa kawaida wanaliangalia vipi na wanalionelea vipi? Tukiangazia katika swala so zima uh, kuhusiana na uchaguzi, hali kadhalika uh -huh. hiki kikosi cha kuwalinda amani cha MONUSCO uh -huh. Wakongo wenyewe wanazungumzaje? no, hatujue kazi ya MONUSCO kama ilikuya kafanya nini, hatuyaionaka hata siku moya. Wanaweza kukuua wewe raia, naiko naona tu kazi akinikupita Atujue kazi ya Monisco. Sasa mnadhani ibakie siku chachao? Baende tu, baende hata leo, baende havana kazi. Musiye mm. Mm. tubaki sivenye kama tutaona venye vitakuya tena. Wale vya kunyeba nafikaka kwa kwake salama. Hey, barudie kabisa hatutaki hatutaki hatutaki. Sio juu mm. hakuna amani nyetu tulishakaona. Mm -hmm. Tunateseka mm. tu. Mm. Hakuna kitu kinye tunaona. Sasa sasa, kwa nini mnasema baendi bana? Tusaidia, tunakufa sawa, vitu bure vita ilifika mmugini nafika mvile mm. Hakukonekana kukonekana, manyale kufa mm. Tunakubaliana na hiyo uamuzi wa Rais. Ni lazima wa Monusco waende, sababu hatujui kazi ambayo wamefanya ndani ya miaka karibu ishirini na tatu kumi na nane ambayo wameishi huku, hatuone kazi hata moja ambayo wanatufanyia Sababu, sababu watu wanaendelea wakiuawa kama nyama na wako lakini, hakuna usaidizi hata moja ambao wanaleta bali, tunakubaliana na hiyo jambo. Hata leo wanaweza wakaenda hakuna shida hata moja. Hayo ni maoni ya Wakongo kuhusiana na, na uh, kikosi cha usalama cha Umoja wa Mataifa, MONUSCO ambacho kimekuwepo nchini humo kwa, uh, kwa muda mrefu kulinda amani ya nchi hiyo lakini kwa maoni yao wanaona bado uh, kikosi hicho akijazaa matunda ya kuleta hali ya amani nchini humo. Basi uh, Harison mm -hmm. Na msikilizaji yote unayenisikiliza hivi sasa, hiyo um, ilikuwa ni changamoto au mada ambayo ilikuwa ikizungumziwa sana katika mkutano wa Umoja wa Mataifa huko New York kuhusiana na swala la MONUSCO ambapo DRC inasema MONUSCO ianze kufanya taratibu za kuondoka na vile vile hotuba ambayo pia ilikuwa ina, imemgusa kila mmoja, hususan watu wa Afrika Mashariki ilikuwa ni hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ambaye alizungumzia uh, suala la uh, kukosa imani kwa serikali yake, yaani kwa kifupi, alizungumzia rushwa, ambapo alisema kwamba Wakenya wenyewe wamekosa imani na serikali yao kutokana na rushwa iliyokithiri, rushwa ambayo imekuwa wazi kabisa, si katika sekta ya umma peke yake bali hata sekta binafsi ambapo wachache wanajifaidisha wenyewe na kumdidimiza mwananchi wa kipato cha chini ambaye maisha yake siku hadi siku yamekuwa yakiwa maisha ya fukara, na pengine hata kuijengea chuki serikali yake, na kuona kwamba kwa nini tuna serikali, kwa nini hatufaidiki kile ambacho tunatarajia, tuna wananchi tu gumzia suala la amani kama Harrison anavyosema, amani ilikuwa ni mojawapo ya ajenda katika mkutano huu wa no. Umoja wa Mataifa, ambapo ye Rais uh, Kenyatta alieleza kwamba Kenya na Umoja wa Mataifa una uhusiano mzuri kama ambavyo mataifa mengine yalivyokuwa na uhusiano mzuri, lakini alisisitiza kwamba mataifa inabidi kushirikiana na na kuleta amani katika nchi zile ambazo haziko thabiti katika swala la amani, akitolea mfano nchi ya Kenya, imekuwa mstari wa mbele uh, kujishirikisha katika swala la kuleta amani kule Sudani Kusini upatikanaji wa amani na Sudani Kusini. No. Tunafahamu nayo pia uh -huh. Bado inakimbizana ina katika kutafuta amani. Vikao vya kuleta amani bado vinafanyika kati ya Rais Salva Kiir pamoja na mpinzani wake Riek Machar. Umemtaja Rais eh, Uhuru Kenyatta kutoka Kenya na kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu kutoka Nairobi. Wakati huu Kenya kuna mengi yanaendelea. Kuna wananchi wanalalamika kuhusiana na ongezeko la kodi, kuna pia madeni ya China na vilevile sasa rais amekuja katika mkutano huu wa umoja wa Mataifa. Kennedy Wandera, hebu tuambie hali ya Wakenya na Wakenya wanasemaje wakati huu ambapo malalamishi ni mengi ya kiuchumi, naye rais yuko hapa kuzungumza na kwenye umoja wa Mataifa? Wanasemaje wananchi? Kauli aliyoizungumzia rais Kenyatta ni kauli ambayo ni uhalisia nchini Kenya, maanake ya yale anayagusia katika mkutano wa huko uh, wa, uh, mjini New York, yale yanayoeleza ndiyo yanayoakisi hali halisi uh, nchini Kenya na aliyosema rais Kenyatta aliweza pia alikuwa anafuatiliwa uka kenya kwa ukaribu mno, wakenya wakisema kwamba wanatagusana nayo. Lakini mojawapo wa sala ambalo wakenya wanalizungumzia sana ni kwamba rais Kenyatta amekuwa akiyatajia haya wakati anapozuru nchi za nje amekuwa akiyatajia sana, na wakati anapokuja nyumbani pia kuyatajia. Lakini Wakenya wengi wa, kuna wale wanaoeleza kwamba juhudi hazija kuwepo kabisa, japo eh, ni siku za hivi um, majuzi tu tumeona kwamba mkurugenzi wa mashtaka ya umma amekuwa akikaza kamba pamoja na mkurugenzi wa idara ya upelelezi uh, unga juhudi za kupambana na watu ambao wa wanaendeleza rushwa lakini suala lipo kwamba sasa rais Kenyatta anatajia kwamba hili suala lipo na bado linatendeka nchini Kenya. Sasa wanaeleza iweje kwamba rais Kenyatta anazungumzia haya katika mataifa ya ugenini na nyumbani, bado juhudi hizo zinaonekana kuwa ni finyu, japo wamejaribu na hawa wakurugenzi wenye taasisi muhimu nao wanaendeleza juhudi hizo, lakini wengi bado wana, wana, wanaeleza kwamba mifumo ambayo ipo katika serikali ndiyo mifumo inayoonekana kuwa ni dhaifu sana na kul jitolea kwa viongozi ambao wamechukua nyadhifa kubwa katika serikali yake, wanaonekana kwamba nao ni watu ambao hawajajitolea kikamilifu kupambana na swala la rushwa. Japo rais Kenyatta yeye binafsi kama kiongozi wa nchi anawezajitolea waziwazi uh -huh. na kusema kwamba hili ni janga, lakini wale ambao ni wandani wake wanaonekana wadhaifu sana, na mifumo iliyopo pia mpumo, kwa kwa hivu, wakenye, mba, ni mifumo ambayo inaonekana kuwa ni dhaifu. Kwa hivyo Wakenya wanaeleza kwamba ni vizuri amelizungumzia kinaganaga, jinsi anavyolizungumzia akiwa chini, mm -hmm. lakini bado wanamkosoa kwamba mifumo iliyopo kwa ni mifumo dhaifu. Kennedy, unajua rais Kenyatta ameteuliwa kuwa kuongoza maswala ya elimu na Umoja wa Mataifa na pia maswala ya ajira. Hili nalo sijui kama umesikia Wakenya wamelichukuliaje kwamba yeye ameonekana nafaa kuwa katika mstari wa mbele kuongoza kwenye maswala ya elimu na Umoja wa Mataifa. Kwanza swala moja ambalo Wakenya wanalifurahia sana ni kwamba ulimwengu uh, umempa u-umeweza kutambua umuhimu wake, na Kenya ni kiungo muhimu sana katika maendeleo ya uh, Afrika na vilevile ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa hivyo kumtambua Rais Kenyatta na kumpa jukumu kama hilo, Wakenya wanaeleza kwamba ni nafasi nzuri sana ya kuweza kuiweka nchi katika kuwa kituo kizuri au kituo bora zaidi katika kufanikisha ndoto ya kuwepo ufanisi mkubwa katika ukanda huu lakini pia yeah, wanaeleza kwamba nafasi hiyo ni nzuri kwake, lakini sasa uhalisia nyumbani ni kwamba, uh, serikali yake bado inaweka ushuru kwa wananchi na wananchi wanaeleza kwamba huu ni mzigo mzito kwao. Uchumi uh, ni, ni, ni, ni juzi jana tu ambavyo wameweka wame, makadirio ya ya bidhaa za, za, za, bidhaa muhimu ambazo Wakenya wanatumia wana, wana na vilevile kueleza kwa kwamba uchumi wa nchi uh, hali imekuwa ngumu zaidi kwa Wakenya kwa hivyo ni, n, hali halisi ni kwamba Wakenya wa wanaeleza kwamba wa, wa, sasa hivi hawezi kufurahia sana kwa sababu hali ya kwa, na, kwa, kwa, kwa, uh, maisha imekuwa nzito kwao, kujikimu kimaisha kwa sababu bidhaa ambazo ni muhimu kwao, wanahisi kwamba ea, ushuru ushuru ambao sasa wanatokomeza matumaini yao ya kuweza kujikimu namna na Wandera, sijui kama labda swala hili la Rais Kenyatta kuteuliwa kuongoza maswala ya elimu linahusiana ama Wakenya wanaliunganisha na swala la kwamba mke wa Rais Donald Trump anatarajiwa nchini Kenya, Melania Trump. Sasa unaona, labda ni heshima ambazo Rais Kenyatta alipewa zimefanya uh, Kenya iwe mojawapo ya mataifa aliyochagua kuyazuru wakati akifanya ziara nchi barani Afrika. Ni ni ukweli sana maanake, uh, mojawapo wa swala ambalo wakenya sana wamempongeza me, wa rais Kenyatta kulifanya ni kwamba amekuwa akionyesha kuwepo mabadiliko muhimu sana katika sekta ya elimu, na hii ilidhihirika wakati alipokuwepo waziri Fred Matiang'i katika sekta ya elimu. Katika wizara ya elimu palikuwepo na mageuzi muhimu sana, pamoja pa na kuwepo vile vipakatalishi na mageuzi muhimu muhimu sana matumizi ya vitabu vinavyotolewa na serikali na mifumo kubadilishwa, hususan hu sasa ile uh, ile silabasi mpya na kuwekwa kwa mfumo wa, mazungumzo wa wa, wa, wa, wa elimu ile curriculum. So, kwa hivyo Kenya imepata mabadiliko muhimu sana katika uh, katika sekta ya elimu. Kwa hivyo Rais Kenyatta kupewa nafasi hiyo nadhani ni ku uh, Wakenya wengi wanaeleza kwamba huenda ni kule kuashiria kwamba serikali yake imekuwa ikijitoa sana kuhakikisha kwamba panakuwepo na mifumo thabiti katika sekta ya elimu. Lakini sasa kuja kwa uh, mkewe uh, uh, rais wa Marekani Donald Trump uh, Melania hii uh, ni afueni sana manake Uh, wanahisi kwamba mkewe rais Kenyatta Margaret Kenyatta amekuwa akijitoa kimasomaso kuhakikisha kwamba anaweka mabadiliko katika sekta ya afya. Kwa hivyo wanahisi kwamba sasa kuja kwake, nadhani hata yeye binafsi alilitajia wakati rais Kenyatta alipozuru ikulu alipo uh, uh, zuru White House Marekani, alitajia uh, kwamba uh, Margaret Kenyatta amekuwa akiendeleza juhudi za kuimarisha maisha ya watu na mama na watoto. Kwa hivyo, kuja kwake nadhani kuja kunapigia kunapigia pondo matumaini yake na juhudi zake za kufanikisha sekta ya afya nchini. Asante sana Kened Wandera, endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani bado tunakuhitaji. Msikilizaji unayetusikiliza hivi sasa, tunazungumzia Live Talk kuhusiana na mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Harison, unafahamu mkutano huu wa Umoja wa Mataifa, viongozi wanavyohutubia, hali kadhalika huwa kuna mikutano midogo midogo inayoendelea pembeni ya mkutano huu wa Umoja wa Mataifa, ambapo rais wa Nigeria Muhammad Buhari yeye katika mikutano ile midogo inayoendelea ndani ya mkutano huo wa Umoja wa Mataifa, naye pia alizungumzia suala la amani, hali kadhalika uh, juhudi za kupambana na rushwa, ambapo aliwataka viongozi wa dunia kushirikiana kikamilifu ili kuweza kutokomeza suala hili la rushwa na kuleta amani, ambapo yeye nchi yake alikiri kwamba, uh, ni changamoto hivi sasa, wakati ambapo lile kundi la waasi la Boko Haram li po nchini mle na bado linafanya shughuli zake za, za kigaidi katika ardhi ya Nigeria. Vilevile vile alizungumzia kundi la Al Shabab ambalo lenyewe lina makao yake nchini Somalia, ambao limekuwa tishio katika eneo la Afrika Mashariki, limekuwa likifanya mashambulizi mara kwa mara katika, katika nchi ya Kenya na kuleta maafa na kuleta kudumaza uh, uchumi kwa njia moja au nyingine na wakati ambapo tunaendelea basi, uh, kuna kuna maoni hapa kutoka kwa msikilizaji ambao maoni haya ningependa pengine, uh, mchambuzi wetu uh, William Mkanta, ungetujibia msikilizaji huyu. Ameandika kwamba lugha katika Umoja wa Mataifa ni Kiingereza, Kifaransa, Kihispanyola, Kichina, Kirasha na Kiarabu. Lugha zote za Afrika hazijapewa nafasi. Ni njia zipi zinazotumika ili Afrika na yenyewe pengine lugha yake iweze kupewa kipaumbele. Pengine unaweza ukamjibu msikilizaji kutokana na swali lake hili. Yeah, asante sana. Ni kwamba kuna maendeleo ambayo yametokea katika lugha mbalimbali, hata lugha hizo ambazo umezitaja ambazo zinakaribia saba, sasa hivi zinazotumika Ukirudi miaka kadhaa nyuma utakuta kwamba sio zote zilikuwa zinatumika, lakini wa baada ya vigezo fulani kutimia, basi lugha hizo zimeweza kutumika kwenye Umoja wa Mataifa, na kigezo kikubwa kinachotumika ni idadi ya watu wanaotumia ile lugha na eneo ambao wanawakilisha la dunia. Kwa mfano, ukiangalia lugha kama ya Kiingereza utaona tu mara moja kwamba lugha hii inatumika na mataifa mengi na watu wengi na imesambaa karibu dunia nzima, kwamba hata kwenye mataifa ambayo yanatumia lugha ingine kwa mfano, hata mataifa kama Tanzania ambapo tunatumia lugha ya Kiswahili kuta kwamba lugha maalum au lugha rasmi ambayo inatumika kwa mawasiliano ya, ya, ya kimataifa ni Kiingereza. Kwa hiyo, uh, lugha kama kitu kingine katika jamii ni kitu ambacho kinakuwa na kinafuata mfumo fulani wa kimaisha. Kwa hiyo kadri ambavyo lugha zinakuwa zitafikia mahali ambapo uh, baadhi ya lugha zetu ambazo ziko Afrika. Na kwa sasa hivi, nikiangalia kwa idadi ya watu ambao wanatumia lugha ya Kiswahili, inaweza kusema kwamba katika lugha ambazo zinatumika Afrika, Kiswahili inaweza kuwa lugha ya karibu sana ambayo inaweza ikaingia katika kutumika katika Umoja wa Mataifa, kwa kuangalia nchi ambazo zinatumia lugha hiyo na idadi ya watu ambao wanatumia lugha hiyo kwa hiyo tutafika pale lakini, uh, ni mapinduzi ya kilugha ambayo yanachukua muda, na kadri ambavyo watu wengi wanatumia lugha fulani ambayo inaonekana kwamba inapaswa ile eneo au watu wale wahudumiwe kwa kutumia lugha yao, basi na sisi katika Afrika tunaweza tukapata lugha mojawapo ambayo itatumika katika Umoja wa Mataifa na hari sana wanahitaji Endele. Ni kweli kabisa kama anavyosema Bwana Mkanta, mambo ya lugha ni safari ndefu, ijapokuwa anaona kwenye mitandao, wengi kabisa swala hilo linawasumbua, wanasema mwanzoni Afrika haina lugha ambayo inaonekana kwenye mkutano huu, kwa hivyo ina maana kwamba mashauri na pia mapendekezo kutoka mataifa ya Afrika bado yatachukua kiti cha nyuma. Ndivyo wengi wanalalamika, kwa hivyo wakisema kwamba inaonekana Afrika bado, ingawaji inasemekana kwamba ni mmoja wa wanachama kwenye Umoja wa Mataifa. Lugha ni kitu muhimu ambacho wengi wanataka kusema na pia watu wengi, kama Afrika Mashariki na Kati, labda pengine kama kukuwa na Kiswahili katika mkutano ule wangefurahi zaidi, ili kuelewa moja kwa moja mambo yanavyoendelea. Na kidogo umezungumzia swala la Kiswahili, hivi tunavyozungumza tuli, siku kadhaa zilizopita, Afrika Kusini, vyuo kadhaa vimeanza kutumia lugha ya Kiswahili na kufunza Kiswahili pia wakisema mm -hmm, kwamba siku za karibuni Kiswahili kitakuwa ni mojawapo wa lugha zitakazokubalika Afrika Kusini, vilevile kule Sudan Kusini baadhi ya mashule wanafunza Kiswahili, kwa hivyo kinapanuka, kama alivyosema Mkanta kinaendelea. Ni jambo ambalo itachukua muda lakini tunaelekea hatua kuelekea mafanikio. Um, uh, kidogo labda nieleze kuhusu baraza hili la Umoja wa Mataifa ambalo lina wanachama mia moja tisini na tatu na baraza hili la Umoja mataifa ndilo pekee linaruhusu kila taifa kuwa na kura moja katika maamuzi. Na wakati huu, wengi wanauliza ni viongozi wagani wa Afrika walihudhuria kikao hiki? Kidogo tu nitawataja baadhi ya waliokuwa kule. Kuna uh, Julius Maada Bio wa Sierra Leon, rais wa Sierra Leon alikuwa katika ama, yuko kwenye kikao hicho cha New York. George mm. Weah wa Liberia, Joao Lourenco wa Angola, Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Amason Mnangagwa wa Zimbabwe na mkokweti Masisi wa Botswana, vilevile vile Uhuru Kenyatta wa Kenya ni miongoni mwa viongozi wa Afrika ambao wamejifikisha New York na Rais Muhammad Buhari wa Nigeria. Nigeria ni miongoni mwa, mwa viongozi wa Afrika ambao wewe unauliza uh, ambao hawajatajwa. Na sasa nafikiri umejua kwamba kuna viongozi wa Afrika walioko New York ambao walifika kuelezea ajenda zao vilevile vile. Kuna msikilizaji mwingine hapa ambaye ametoa maoni yake, anasema kupitia mkutano wa Umoja wa Mataifa ambao unafanyika New York Marekani, kila mwaka ningependa kuzungumzia namna na ya kuzikomboa nchi ambazo zimekumbwa na janga la machafuko ya kivita na mauaji kama Somalia, Yemen Syria na nchi nyingine nyingi ambazo si rahisi zote kuziandika ndani ya muda huu mfupi ndiokuwa nao, maana ni nchi hizi zimekuwa katika machafuko kwa muda mrefu, na sijui lini zitaweza kupatiwa ufumbuzi A, sijui kama Bwana William Kanta bado yuko kwenye laini. Ya, nipo nipo. Aya, sasa kuna swali hapa, labda unajibu ama maoni yako. Kuna swala la hali ya vuta ni kuvute kati ya mataifa yale yenye nguvu ya Ulaya ambayo yamebaki na, na Iran huku Marekani ikijiondoa, na swala hili linaonekana kwamba Iran a, ni kama mwamko mpya wa kiuchumi Marekani imejiondoa na kusisitiza kwamba vikwazo viendelee kuhusiana na nyuklia ya Iran. Naye mataifa ya Iran ya, ya, ya Ulaya yanasema yataendelea kufanya biashara kwa kiasi fulani na Iran. Sasa hapa unaona mwelekeo ukiwa upi? Marekani ina, itajipata imetengwa au vipi? Uh, kwa kweli ni suala ambalo ni changamoto katika utawala wa Rais Trump um, na kama walivyosema kwamba mataifa ya Ulaya yameungana kwa pamoja, nafikiri hicho ndo ki, kigezo kikubwa anachoweza kutumia kwamba neno kuungana, kwa sababu pamoja na kwamba Marekani ni taifa kubwa, lakini muungano wa nchi za Ulaya kwa namna yote ambao wanaweza kusababisha mataifa kadhaa yakawa pamoja, ni pia ni kitu ambacho chenye nguvu. Kwa hiyo tukiangalia uh, kila nchi, Marekani na zile nchi za Umoja wa Ulaya nini ambacho kinapata kama maslahi katika uchumi wake kutoka katika nchi ya Iran, basi chochote ambacho kitakuwa kama ni muungano wa Ulaya dhidi ya Marekani katika kuhusiana na nchi ya Iran inaweza kuwa ni tishio kwa Marekani. Kwa hiyo huu uh, mgogoro sio wa muda mfupi, na utahitaji suluhisho ambalo uh, nafikiri ni la muda mrefu na sijajua nani anaweza kuwa amefanikiwa zaidi, lakini kwa kuangalia kwamba kuna mataifa makubwa yanavutana dhidi ya taifa lingine ambalo si kwamba ni taifa masikini sana, lakini ni taifa ambalo liko katika daraja la kati, basi inawezekana Iran ikafanikiwa sana endapo mvutano utaendelea kuwa kati ya Marekani na muungano wa nchi za Ulaya na kwa kuwa tunazungumzia suala hili la Marekani na mataifa mengine ya Ulaya, hebu tusikilize hotuba ambayo alitoa Rais Trump katika mkutano huu wa Umoja wa Mataifa, kisha tutarudi kwako William Mkanta kwa mtazamo na maoni yako. OPEC and OPEC nations are as usual ripping off the rest of the world and I don't like it. Nobody should like it. OPEC na mataifa wanachama wa OPEC kama kawaida wanaionya dunia. Sipendi hili na hakuna anayetakiwa kulipenda hili. Tunayainda mataifa haya kwa kitu gani? Halafu yanachukua fursa hiyo kwa kutupa bei kubwa za mafuta. Si vizuri. Tunataka waache kupandisha bei za mafuta, tunataka waanze kushusha bei, na lazima wafanye hivi kuanzia sasa. Wachangie kwa kiasi kikubwa katika ulinzi wa kijeshi. Haya, bwana Mkanta, umesikia. Sasa hapa Rais alikifokea mataifa ma, ma yanayotoa mafuta gafi ya OPEC, akisema kwamba lazima mara moja yateremshe bei ya mafuta. Sasa pale kuna swali liliibuka, je, rais wa Marekani uh, alikuwa anawaeleza watakavyofanya wale wanao OPEC ama haya ni mambo ya kiuchumi? Sasa hapa ni mwelekeo upi? Maanake pia alisema Marekani ina mafuta yake mengi ambayo anaweza akatosheleza mahitaji ya, ya ulimwengu. Nini hapa kinaonekana ama kinajitokeza? Ile ile kampeni ya Rais Trump kwamba analeta utaifa wa Marekani kwanza kabla ya kitu kingine. Kwa hiyo pamoja na kwamba anaongelea kwamba nchi za OPEC zinaweza kuwa zinaleta unyonyaji kwa kutumia bidhaa yake ambayo inapatikana kule, ambayo ni mafuta, lakini kwa namna hiyo hiyo anafanya kitu ambacho kitaonekana kwamba anatetea Uh, ile ile kampeni yake aliyoitangaza kwamba atakwenda na kuhakikisha kwamba nchi zote ambazo zina uh, nyonya Marekani au na mataifa mengine kwa namna moja au nyingine, basi zitaacha kufanya tabia kama hiyo. Kwa hiyo ana analeta kitu ambacho kinagusa watu zaidi wa Marekani kuliko wanavyotetea watu wa nchi zingine na naamini kwamba nchi za OPEC, nchi ambazo zinategemewa na mataifa mengi sana, zitaendelea kuwa na nguvu ya namna fulani. Na naamini na, na kuna vyombo vya kimataifa ambavyo vinapitia vina, vina bei na vinapitia uh, masuala yote ambayo ya, ya usambazaji wa mafuta vinaweza vikafanya kazi ambayo inatakiwa. Kwa hiyo uh, naweza kusema kwamba Rais Trump anatetea sera zake za ndani ya Marekani zaidi anapokuwa anapambana na OPEC kulingana na, na Kutetea dunia nzima kwa mara moja. Na si hicho tu. Katika hotuba yake uh, rais Trump alizungumzia pia suala la ICC. ICC ni mahakama ya kimataifa inayoshughulika na uhalifu, ambapo uh, mataifa mengi ya bara la Afrika yamekuwa yakikosoa mahakama hii kwamba inawashutumu ama inawafungulia mashtaka viongozi wa Afrika pekee, lakini mataifa mengine ya Ulaya hawaoni kupelekwa kule ICC. Hebu tumsikilize, uh, Rais Trump alivyosema kuhusiana na swala la ICC na kisha tutarudi kwako William Mkanta. Marekani haitatoa msaada wowote na kuitambua mahakama ya ICC. Marekani inavyofahamu ni kwamba ICC haina uhalali wala mamlaka, ingawaje ICC ina dai na dina mamlaka na uhalali kote ulimwenguni kwa raia kwa kila nchi na kukiuka misingi ya haki na usawa. Kamwe hatutaachia utaifa wa Marekani kwa chombo ambacho ulimwengu haujakichagua na kisichowajibika, chenye urasimu mkubwa. Tunarudi kwako William Mkata. Naweza na, na, kusema kwamba kama ambavyo Umoja wa Mataifa ni chombo ambacho kinazingatia maendeleo, haki na vitu vyote vingine ambavyo vinahusiana na binadamu hapa duniani, ICC nayo ilikuwa ni chombo ambacho kimeundwa kwa ajili ya kuangalia sheria na kuangalia uh, kwamba katika mataifa ambapo labda wananchi uh, kwa nguvu zao wenyewe au jumuiya iliyozunguka nchi fulani haiwezi kutatua tatizo ambalo ni la kisheria basi kuwe na chombo ambacho ni uh, kinawakilisha dunia nzima na ambacho hakina mfungamano na upande wowote kwa ajili ya kutetea haki za nchi au wananchi sehemu mbali mbali duniani. Kwa hiyo uh, pamoja na kwamba Rais Trump anasema kwamba chombo hiki hakina mamlaka juu ya Marekani, lakini uh, pia ukiangalia mtazamo wa nchi nyingine ambapo kumekuwa na uongozi ambao haukutenda haki kwa wana wananchi wake au katika maeneo ambapo kumekuwa na unyanyasaji wa kijinsia wa haki za binadamu, chombo hichi kinahitajika. Kwa hiyo uh, kinaweza kisiwe chombo ambacho ni cha muhimu kwa nchi kama Marekani, lakini ni chombo ambacho nafikiri kinahitajika ili kutetea haki za binadamu katika maeneo mengine ya dunia. Shukran, endelea kuwepo hapo, lakini tuna msikilizaji katika laini ya simu. Karibu tena, ujitambulishe na tunakupa takriban dakika moja na nusu utoe mchango wako. E, mi kwa majina naitwa Sari Bunzari niko Kahama Shinyanga Tanzania. E, nilitaka kugusia kidogo kwamba nani, kikao cha Umoja wa Mataifa hapa, kuna kitu ambacho mimi nilitegemea sana kwamba kitazungumzia labda nchi za Afrika zinazongwa sana na matatizo mbalimbali, hususan katika masuala ya siasa na vyama mbalimbali mbali. Sasa hapo nilitekelewa kuwekwa sawa na kuona ni jinsi gani sasa nini hizi vyama vitawekwa katika kundi moja, namna ya kuweza kuwa na ushiriki ili kuondoa labda vuguvugu zitakazokuwa zinaleta hasa labda kwa mataifa. Alafu na kingine, kuna kuna kiongozi mfano kama kiongozi wa mamlaka ya Palestina bwana Mohamed Abbas, yeye alisema, alisema kwamba Marekani haiwezi <coughs> tena kuwa msuluhishi katika mzozo wa washiriki ina maana, na akasema kwamba utawala, akamtaja Rais Donald Trump, kwamba utawala wake umeharibu ume hadhi ya nchi hiyo eh, na kuweza eh, kutazamwa kama kama mpasai Haya, salibu nzali sali, shukran sana kwa maoni na mchango wako ndani ya live talk hii ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Ninakushukuru William O. Mkanta, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kentaki hapa Marekani, kuwa nasi. Hali kadhalika mwandishi wetu uh... Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi, Kenya, kuwa nasi katika live talk hii leo. Nilishirikiana naye Harrison Kamau, naitwa Mkamiti Kibayasi. Msimamizi aliyekuwa ni Mary Mgawe, mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Tunakutakia usiku mwema popote pale ulipo.