Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ameonekana kuajibika na mauaji yaliyotekelezwa na maafisa wake wa usalama dhidi ya watu wanaodaiwa kuwa walanguzi wa dawa za kulevya. Watetezi wa haki za kibinadamu na wakosoaji wa Filipino wanasema kwamba serikali ya Duterte inahusika na mauaji ya maelfu ya watumiaji wa dawa za kulevya. Takwimu za maafisa wa polisi wa Ufilipino zinaonyesha kwamba watu 45 wameuawa katika misako ya maafisa wa usalama dhidi ya waraibu wa madawa ya kulevya. Polisi wanakana madai kwamba wamekuwa wakiwaua watumiaji wa dawa za kulevya, na kusema kwamba waliouawa walikuwa wale waliokataa kukamatwa. Katika hotuba kwa maafisa wa serikali Duterte amewakosoa ukosoaji wake na kuonekana kukiri kwamba aliamurisha mauaji dhidi ya walanguzi wa madawa ya kulevya. Shirika la kushughulikia maslahi ya wakimbizi katika Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeonya kwamba ongezeko la visa vya ghasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, linaendelea kusababisha watu wengi kutoroka makwao na kutatiza shughuli za kutoa msaada ikiwemo kutatiza juhudi za kupambana na ugonjwa wa Ebola. Ripoti ya UNHCR inasema kwamba zaidi ya watu ishirini wameuawa katika mashambulizi ya hivi karibuni katika maeneo ya Beni, Kivu Kaskazini na katika mkoa wa Ituri, mpakani na nchi ya Uganda. UNHCR inakadiria kwamba zaidi ya watu milioni moja hawana makao Kivu Kaskazini, na kwamba kaz watu wengi wanaendelea kutoroka makwao kutokana na mashambulizi ya makundi ya wapiganaji kundi la Allied Democratic Forces ADF limelaumiwa kwa idadi kubwa ya mashambulizi na vifo. Ripoti ya umoja ya pamoja ya mashirika matatu makuu ya Umoja wa Mataifa inaonya kwamba zaidi ya watu milioni sita nchini Sudan Kusini, ikiwa ni asilimia 60 ya idadi yote ya raia nchini humo wanakumbana na uhaba mkubwa chakula wa chakula, wengi wao wakiwa wanatishiwa na hali mbaya ya kiangazi. Ripoti hiyo inasema kwamba hali ni mbaya katika kaunti saba za Sudan Kusini zinazokabiliana na uhaba mkubwa wa chakula kiasi cha kutajwa kuwa janga la chakula. Kulingana na Umoja wa Mataifa, hali ya njaa katika kaunti hizi imefikia kiwango cha tano ambacho ni onyo la awali la kuwepo kiangazi. Ripoti hiyo inalaumu hali ya ghasia na ukosefu wa msaada wa kibinadamu katika majimbo ya Unity, Lakes, Jonglei, Upper Nile, Western Bahirel, Gazal Ler na Mayendid. Serikali ya Burundi imepiga marufuku huduma za mashirika yasiyo ya kiserikali kwa muda wa miezi mitatu kwa madai kwamba zimekiuka sheria na maadili ya nchi hiyo. Silas Nditugirirwa, katibu wa baraza la usalama nchini Burundi, ametoa tangazo la kufungwa kwa mashirika yasiyo ya kiserikali bila kusema idadi ya mashirika yaliyofungwa. Kuna jumla ya mashirika yasiyo ya kiserikali 130 nchini Burundi. Wachambuzi wanasema kwamba hatua hiyo ni mwendelezo wa juhudi za rais Pierre Nkurunziza kuwasaka wanasiasa wa upinzani. Mnamo mwezi Mei, serikali ya Burundi iliandaa kura ya maoni iliyowezesha kubadilishwa kwa katiba na kumruhusu Nkurunziza kuendelea kuitawala hadi mwaka 2034. Na mkuu wa sheria nchini Ethiopia amewafungulia mashtaka ya ugaidi washukiwa watano wanaodaiwa kutekeleza shambulizi la grenedi katika mkutano wa kisiasa uliokuwa unaongozwa na waziri mkuu Abiy wa Ahmed mwezi Juni. Watu wawili walikufa na wengine wengi kujeruhiwa wakati wa wa shambulizi la Juni 23 katika mji wa Addis Ababa, katibu, karibu na jukwaa alipokuwa Abiy akihutubia maelfu ya wafuasi wake. Ndivyo yalivyo hadi sasa. Muda mfupi kwanzia sasa utakuwa na mwenzangu Idi Ligongo kukuletea kipindi cha kwa undani. Hadi wakati huo, jina langu ni Kenneth Bwire. Idi Ligongo tayari namwona, yupo tayari kabisa na makala hayo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunakuletea kipindi cha kwa undani kinachoangalia masuala muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tutaangalia hatua ya nchi ya Burundi ambayo imetangaza kuzipiga marufuku uh, mashirika ama asasi za kiraia uh, kadhaa nchini humo. Halikadhalika, tutaangalia suala la Burundi kutaka kujiondoa katika tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na vilevile vile kuangalia namna ambavyo uh, Umoja wa Mataifa ulivyoamua kuendeleza uh, kuongeza muda wa tume ya uchunguzi nchini Burundi. Katika sehemu ya pili katika kipindi hiki cha kwa undani, hii leo tutaangalia suala ambalo kwa hapa Marekani linaendelea na linaleta e, msisimko wa hali ya juu ni lile la kupitisha jina la jaji mteule, E, ambua katika mahakama kuu ya Marekani Brett Kavanaugh, ambapo mkutano wa Baraza la Seneti umekuwa ukiendelea nao. Tutaangalia suala hili kwa undani zaidi. Nayekaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Burundi, ambapo serikali ya nchi hiyo imetangaza kupiga marufuku huduma zote za mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yaani asasi za kiraia kwa muda wa miezi mitatu, eh, madai ikiwa ni kwamba zimekiuka sheria na maadili ya nchi hiyo. Uh, Silas Ntigurirwa ambaye ni katibu wa baraza la usalama katika nchi ya Burundi alitoa tangazo la kufungwa kwa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali e, bila kusema idadi kamili ya mashirika yaliyofungwa, lakini kwa ujumla kuna jumla ya mashirika yasiyo ya kiserikali mia moja na thelathini nchini Burundi, ambapo wachambuzi wanasema kwamba hatua wa hiyo ni mwendelezo wa juhudi za rais Pierre Nkurunziza kuwasaka wanasiasa wa upinzani. Lakini mnamo mwezi Mei, serikali ya Burundi iliandaa kura ya maoni ambayo iliwezesha kubadilisha katiba ambayo itamruhusu rais Pierre Nkurunziza kuendelea kutawala hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne licha ya taarifa za awali kutamka kwamba e, katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini yeye hato gombania e, lakini swala hilo bado liko katika uangalizi mkubwa wa je, kauli hii itatokea au la. Lakini wakati hayo yakiendelea, vilevile wiki hii Uh, Umoja wa Mataifa ulipiga kura kuongeza muda eh, wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi kuendelea kuwepo nchini humo, licha ya kwamba serikali ya nchi hiyo kutaka swala hilo liondolewe mbali na uh, tume hiyo iondoke nchini Burundi. Halikadhalika Burundi, vilevile vile uh, imetishia kujitoa katika ile tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kuna masuala mengi tu yanayoendelea nchini Burundi na kuyafahamu undani wake, mwanahabari wetu wa Bujumbura, Burundi, e Haidallah Hakizimana yupo tayari kabisa kutueleza swala hili sasa. Haidallah, tukianza kuliangalia swala hili la hizi asasi zisizo za kiserikali ama asasi za kiraia, hebu tueleze kulikoni ni nini hasa ambacho kipo ndani yake, kwa mujibu wa taarifa za hapo na kwa idadi yake, na mpaka hivi sasa. Sasa hizi nini ambacho imeeleza kuhusiana na swala hili? Naam, asante sana Idi Ligongo. Hadi sasa siku moja baada ya uamuzi huo w kutolewa ulikuwa umetolewa jana usiku eh, na katibu wa kudumu wa baraza la usalama la haki za la, baraza la kitaifa la usalama eh, jemedari Silas Nigurigwa alisema asasi hizo za kiraia zote shughuli zao eh, zimepigwa marufuku kwa miezi mitatu, lakini akasema kwamba ni kutokana na kwamba asasi hizo haziheshimishi sheria na bila kutoa Lezo, uh, zaidi hakika ni uamuzi ambao umeshtusha watu wengi hapa nchini, ukiangalia umuhimu wa asasi hizo za kiraia ama mashirika hayo ya kimataifa hadi sasa uh, kwa, ni uamuzi ni, ni, ni ambao umewachangaza wengi, na kulikuwa hamna dalili yoyote kwamba uamuzi kama huo uh, unaweza kuchukuliwa, kwa sababu ni uamuzi ambao kidiplomasia unaonekana kama Burundi inazidi kujitenga uh, na upande wa kiuchumi vile vile unaona kwamba haya um, mashirika ya kimataifa ndiyo njia pekee ambayo ilikuwa ikileta sarafu za kigeni ambazo zinatumiwa hapa. Sasa uamzi huu kuchukuliwa imewashtua watu wengi, na, na hadi sasa idadi ya mashirika ambayo yatafungwa bado kujulikana bado kujulikana, kwa sababu uh, uh, um, pengine itajulikana siku ya Jumatatu ijayo wakati wa uh, mkutano um, wa mashirika ya kimataifa na waziri wa Burundi wa mambo ya ndani ambaye ndiye anahusika na, na shughuli za mashirika ya, ya kimataifa na ya kiraia. Hadi sasa tujajua kwamba ni haya mashirika ya kimataifa, mfano haya zaidi ya mia na thelathini ambayo yapo hapa eh, baadhi yakifadhiliwa na umoja na, umoja, na nchi za Umoja wa Ulaya na zingine mashirika mengine yakifadhiliwa na, na Marekani kama vile shirika la USAID ambalo linafahamika kote. Shirika la International Rescue Committee ni shirika jingine la kimisaada. Hadi sasa hatujajua kama hayo yote yakutafungwa, ama yale ya Msalaba Mwekundu ambayo yalikuwa kisaidia sana kutoa huduma za dharura hapa, ama lile la waganga wasiokuwa na mipaka ambayo inafadhiliwa na nchi ya Ubelgiji, hayo yote kujua idadi na kujua kile ambacho wanatakiwa wajumbe wa mashirika haya kufanya kabla ya kufunguliwa. Uh, bila shaka kitajulikana siku ya Jumatatu wakati waziri wa Burundi wa mambo wa, ndi, wa mambo ya ndani ambayo anahusika na shughuli za mashika haya atakuwa akikutana eh, na wawakilishi wa mashika haya. Tayari eh, mwaliko umetolewa. Mkutano utaanza saa tatu asubuhi siku ya Jumatatu, uh, wiki ijayo. Sasa Haidallah, uh, kwenye hili swala la uh, hizi asasi umegusia kwamba serikali inasema zote zimekuwa hazifuati sheria za nchi uh, kulikoni? Ni nini hasa ambacho pengine kimefanyika uh, na utendaji wa hizi asasi? Inawezekana kweli zote kwa wakati mmoja zikawa haziwezi kufanya, hazifanyi kazi kwa kufuata sheria na zikafungwa zote kwa kipindi kimoja? Pundang. Uamuzi kabisa ambao umewashangaza ume wengi hapa nchini uh, suala hilo tumemuuliza msemaji wa rais wa jamhuri ambaye ni Jean-Claude Karegwa, alikuwa kwenye kikao mal, kwenye kika, kwenye mkutano Uh, uh, kwenye kipindi maalum ambacho kimepeperushwa moja kwa moja uh, kwenye redio zote za hapa nchini uh, wasemaji wa serikali na wasemaji wa taasisi mbalimbali wakijibu waki, uh, waki maswali ya waandishi wa habari na vile vile ya raia uh, na kusikika kwenye redio AME hilo swali je haya mashirika yote yalikiuka sheria akasema kwamba sio e, mashirika yote ambayo yatafungwa lakini amejizuia kutoa idadi ya mashirika hayo akasema kwamba e, kuna baadhi ya mashirika ambayo yamekuwa yakikiuka maadili ya Burundi na na na, na, na, na sheria mfano amesema haya mashirika hata kama yanasema kwamba yako huru e, yanashinikizwa na nchi ambazo zinawapa pesa mfano amesema kuna zile yale mashirika ambayo, uh, yana agenda zao za kimaajabu. Akis akasema kwamba kuna mashirika ambayo yanawafundisha wananchi wa Burundi, hasa vijana, ndoa za jinsia moja. Akasema hilo ni kinyume na mila na desturi za Warundi, na akasema kwamba kuna yandi mashirika mengine ambayo Uh, yamekuwa yakijihusisha na kuanzisha vita katika nchi mbalimbali na hivyo kuwapa fursa wale makampuni makubwa makubwa ya kutengeneza silaha kupata soko na mengine. Akasema kwamba kuna mashirika ambayo hata yanasema kwamba ni ya kiraia, ya kusaidia kutoa misaada, lakini yamekuwa yakisambaza magonjwa miongoni mwa wananchi na hivyo yale makampuni makubwa makubwa ya kutengeneza madawa yakawa yamepata namna ya kuweza kuuzisha bidhaa zao. Kwa hiyo akasema eh, mashirika yote hayatafungwa, lakini amejizuia kusema idadi kamili na kutaja majina. Eh, tunasubiri kabisa eh, kile ambacho pengine kilikuwa ki, kama shinikizo kwenye mashirika haya ya kimataifa. Wiki mbili zilizopita eh, Baraza la Seneti limekaa na kuzungumzia harakati za mashirika haya na kusema kwamba eh, eh, tuhuma moja tu mashirika haya Uh, uh, kabila zote haziwakilishwi, yalikuwa yanatumiwa kwamba pengine yana kabila moja ambayo yanawapa, uh, yanatoa ajira kuliko kabila zingine uh, uh, na hivyo uh, kusema kwamba watafanyisha uchunguzi waangalie kama usawa wa kikabila ambao unaagizwa na katiba ya Burundi umeheshimishwa, lakini huo uchunguzi wa kufanyika moja kwa moja, tukasikia baraza la kitaifa la usalama limesimamisha shughuli hizo kwa miezi mitatu. Kwa hiyo Uh, ni vigumu kusema kwamba haya mashirika yote yanakiuka sheria au yanafanya hivyo vitu ambavyo ni kinyume na maadili ya Burundi na sheria. Eh, kwa jumla tunasubiri tuangalie. Eh, pengine waziri wa mambo ya ndani atatoa maelezo zaidi katika mkutano huu na kutaja mshirika baada ya jingine, tuhuma dhidi yake na kila ambacho yanatakiwa kuboresha, ili yaweze kuruhusiwa tena kufanya kazi hapa nchini. Sasa tukigeukia hili swala la uh, Burundi na Umoja wa Mataifa, ni uh, nini hasa kinachoelezwa msimamo wa Burundi? Maanake Umoja wa Mataifa umepiga kura tume ya maswala ya Burundi ya Umoja wa Mataifa iendelee kuwepo hapo. Ni nini hasa serikali inachoendelea kusema? huo umetokea mapema leo kama mida ya alasiri za huku hapa nchini, kuna kwamba eh, baraza hilo la usalama la haki za binadamu tayari eh, utume ya uchunguzi imepewa mda wazianda, utunguzi, wa ziada wa kuendelea kufanya uchunguzi hapa nchini. Ningewafahamisha wasikilizaji kwamba eh, ni uamuzi ambao umekuja baada ya wataalamu watatu wa umoja huo wa Mataifa, wa baraza hilo la kimataifa la, ki la haki za binadamu kufanya uchunguzi hapa nchini na kuonyesha kwamba katika kipindi cha miaka miwili iliyopita visa vya ukiukwaji vya haki za binadamu vilizidi kuripotiwa hapa nchini, na kuwatuhumu baadhi ya viongozi kwamba walihusika katika visa hivyo e, hata na rais kutuhumiwa kwamba alikuwa maneno yake ni ya chuki na hivyo kuongeza uhasama. E, uamuzi ripoti hiyo ililaniwa na umoja na serikali ya Burundi. Eh, hadi kufanya kwamba hawa wachunguzi watatu ambao walichapisha ripoti hii wawe wapigwe marufuku wasiingie tena hapa nchini, na kufanya maandamano makubwa wiki moja baada ya ripoti hiyo kuwasilishwa kwenye baraza hilo la haki za binadamu, na ambapo uh, hapo sauti zikaanza kutoka kwa mashirika yale ya kiraia ambayo yako karibu na, na, na serikali pamoja na kulani ripoti hiyo na ambayo waliyoichapisha tayari, serikali imechukua uamuzi wa kuwapiga marufuku wasiingie hapa nchini, na vile vile, baada mbali na hayo maandamano ya Qurani, wakasema kwamba serikali inaweza sasa kujiondoa kwenye baraza hilo kuonyesha kwamba imekuwa huru baraza hilo lilikuwa likituhumiwa kwamba linaendeshwa na nchi tajiri na nimekuwa chombo cha kukandamiza nchi masikini. Na leo katika kipindi maalum cha wasemaji wa taasisi za serikali, swala hilo vile vile limegusiwa limegusiwa uh, na uandishi wa habari mm-hmm, wakiuliza sasa serikali ombi hilo italifanyia kazi? Msemaji wa rais Jean Claude Karegwa ye yeah, amesema kwamba ni kweli eh, serikali inapokea maombi yote lakini serikali kama serikali, wanakaa na wanatathmini, wanaangalia umuhimu wake, wanaangalia faida na hasara, na uh, kusema kwamba moja kwa moja wataj, watajiondoa. Lakini hiyo ni hapa nchini. Upande wa nje napo tukasikia kwamba e, ujumbe ukaanza kuja, habari zikaanza kuja kwamba e, tume ya iliyofanya uchunguzi ya baraza la haki za binadamu limechukua uamuzi wa kuongeza muda wa kuendelea kuchunguza Burundi, kuendelea kuwa kwenye darubini ya baraza hilo la haki za binadamu. Uh, Aidallah Kizimana, shukran sana kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo Bujumbura, Burundi. Naamini kabisa tumefahamu, uh, kile kinachoendelea hivi sasa Burundi juu ya tangazo hili la kuzipiga marufuku kwa miezi mitatu asasi za kiraia, halikadhalika nafasi ya Burundi katika Umoja wa Mataifa hasa katika yale maswala ya haki za binadamu. Eh, kwa hiyo tutaendelea tu, tupia jicho swala hili kutuia eh, hapo uh, Bujumbura. Shukran na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki Kurejea tena tutakuwa hapa Marekani, ambapo siasa za Marekani zimepamba moto kweli kweli. Nam hapa Marekani basi, kinachoendelea hivi sasa ni mchakato wa kumpitisha jaji wa mahakama kuu ya Marekani uh, Brett Kavanaugh ambaye kwa kweli wiki uh, anaweza nikasema mwezi huu mzima imekuwa ni uh, vuta ni kuvute ya mashauri mbalimbali mbali, ambapo uh, aliyehojiwa na baraza la Senate hasa katika ile kamati ya sheria eh, na ikajitokeza kwamba mwanamke Dr. Christine Blasey Ford, uh, Ford kutangaza kwamba alinyanyaswa kingono uh, na jaji huyu mteule, akaombwa afike katika kamati hiyo kujieleza. Hapo jana amejieleza na mjadala umeendelea kuwa mkubwa kwelikweli, na siku ya leo ilikuwa inatarajiwa kamati hiyo iweze kupiga kura kupeleka jina la jaji huyo kwenda kwenye baraza kamili la Senate kwa ajili ya kupigiwa kura na ku, kufikia hatua hiyo ya mwisho kabisa ya kuwa jaji e, wa mahakama kuu. Ninaye Sande Shomari hapa studio. Uh, Sande Shomari, hivi sasa mambo yamekuwa yakibadilika sana toka jana e, juu ya suala hili mpaka hivi tunavyozungumza, ni nini hasa kinaendelea? Namidi, mambo yamekuwa akibadilika sana toka jana, kama ulivyozungumza tayari. Hivi sasa tunavyoona ni kwamba ile kura ambayo ilikuwa ifanyike hii leo tayari imekwisha ahirishwa. Eh, kura ambayo ilikuwa ipigwe kupeleka shauri hili kwenye baraza la seneti e, eh, kutoka kwenye hii kamati ya sheria ya bunge hivi sasa ikiwa na wa Republican kumi na moja na wademokrati kumi, kamati hiyo ndio imepiga eh, imetoa maamuzi kwamba sasa watasubiri kwa walau wiki moja. Na kwa kusema tu, kwa kutaka haraka haraka kuwafanya watu waelewe, ni kwamba kwenye hii kamati, hii ni kamati ya sheria ya bunge ambayo ndio inayoamua sasa tupige kura kupeleka swala hili au shauri hili kwenye baraza la seneti. Baraza la seneti tayari linao wa maseneta wa Republican hamsini na moja dhidi ya wenzao wa Demokrat arobaini na tisa. Kwa hiyo ukiangalia kwa ujumla ni kwamba kule kuna nafasi kubwa zaidi kwa upande wa, wa Republican. Huku nako, wako kumi na moja wa Republican, wa Demokrat wapo kumi. Sasa baada ya kukaa seneta wa Arizona Jeff Flake amekuwa ndio kura kubwa ya kufanya maamuzi katika suala hili. Yeye kama unavyokumbuka, ilitokea E, mvutano mkubwa leo akiwa anaelekea kupiga kura leo asubuhi nam akiwa anasema kwamba kura yake ataipiga kumpaunga mkono huyu judge Brett Kavanaugh, lakini wakati huo wanawake wale waliokutana nao kule akiwa anaelekea wamekuwa wakimshutumu na kumlaumu jua, kuhuso, kwa hali ya juu, wakiongea naye uso kwa uso, kwa nini anaamua kufanya kitu kama kile. Lakini sasa baada ya maelezo haya kwenye kamati akazungumza kwamba ameamua sasa anakubaliana eh, na wenzake wa Republican kwamba kura hii ya kupeleka hili shauri kwenye baraza la Senate isubiri kwa walau wiki moja, ili kuruhusu ta FBI waingie hapa na kufanya uchunguzi wao. Kwa hiyo ni kwamba shauri hili sasa litasubiri kwamba FBI waingie waweze kufanya ushauri wao na amehojiwa e, baada ya shauri hili. Hali kadhalika Senator Coons naye amezungumza, ambaye yeye ni sasa kwa upande wa chama cha demokrat, akisema kwamba anashukuru sana kwa uamuzi Jeff Flake, na kwamba hivi sasa yeye anasema yuko tayari kushirikiana Jeff Flake kufanya kazi kwa pamoja kusubiri uchunguzi kamili wa FBI. Lakini sande uh, tukiangalia uh, Jeff Flake Eh, uh, seneta huyo alibadilisha mtazamo wake baada ya kukutana na wale wanawake ama ni nini? Kwa sababu ukiangalia idadi ya wanawake na vile walivyokuwa wanazungumza naye asubuhi uh, ni dhahiri kwamba kulikuwa kuna hali fulani ambayo ingeweza kubadilisha huu mwelekeo mpaka hivi sasa, kuna hili limeelezwa kwamba kubadilisha kwake mtazamo wake ni uh, kitendo cha wale wakina mama kumweleza kwamba je, ina maana kwamba ana dharau kelele za wanawake? Wanawake wanapolalamika kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji, basi maana yake ni kwamba anawambia kaeni kimya. Unajua, siasa za Marekani zimekushaelekea kwenye mvutano mkubwa, hali kadhalika zina upana mkubwa sana wa kisiasa. Na unapokuwa unapiga kura yako kama senator, unaangalia kabisa kwamba kura yako wewe, jimbo lako linakutazama, wananchi wanakutazama, na nchi nzima inakuona. Kwa hiyo, ukiangalia kwa upande mmoja, yeye alikushasema kwamba atamuunga mkono Judge Brett Kavanaugh, lakini swala lile sasa tayari li kwa upande wa baadhi ya wanawake limewatia hamasa moja kubwa ya kukasirishwa na kitendo kama kile, kwamba kwa nini wewe waamue tu kufanya hivi bila hata kutoa nafasi ya uchunguzi, bila hata kuamua kuona kama huyu mama amekwenda mbele ya seneti, amejieleza, amejidhalilisha, ametangazwa, amezungumzwa, ameshambuliwa kwenye mtandao, ameshambuliwa kuuawa na vitu chungu mzima. Huoni kweli kama hivyo vitu vinaweza kuwa na umuhimu? Kwa hiyo nafikiri hatuwezi kusema, wachambuzi hawajazungumza moja kwa moja kwamba hilo ndo lilomfanya Jeff Lake abadilishe lakini kwa hakika unaweza ukaona e, kwa mtazamo tu kwamba kwa namna moja ama nyingine swala hili limechangia pengine, e, angalau huku yeye kufikiria kwamba kuna umuhimu e, wa kutoa nafasi au fursa ya FBI kufanya uchunguzi wa kina e, juu ya maisha ya jiji huyu kutokana na yale shutuma lizotolewa na Ford. Sasa nafikiri hili ni swala ambalo lina msingi na ni muhimu, na Jeff Flake kwa upande wake ameweza kutoa hiyo nafasi. Nafikiri hili sande twa... na. san, shumari ni kwamba hapa kitu kilichopo ambacho kinaonekana ni kwamba a, tayari kamati hii ya sheria imeshapiga kura kwa kumi na moja kwa kumi na kumi na moja za Republican kumi za Democrat, ambapo wamepitisha jina hili kwenda kwenye a, baraza kamili la Senate e, la hapa Marekani e, kwa ajili ya kufanya uchunguzi, licha ya kwamba a, Senator Jeff, Jeff Fleck akitaka kuona kwamba uchunguzi unafanyika eh, kabla ya watu kuweza kupiga kura hizi. Ndio jambo ambalo ah, lipo mpaka hivi sasa. Sasa ah, kwa hali jinsi ilivyo ah, kule inapokwenda kwenye baraza la Seneti, umegusia hili eh, kwamba wa Republican wako wengi eh, kuliko wa Democrat Je, licha ya ya, ya, ya ya wingi wao kizungumkuti kinachotawala ukungu ambao unatawala kwenye kwenye swala hili bado, uh, jaji Brett Kavanaugh ana nafasi ya kupitishwa ama kuna uwezekano wa baadhi ya wa Republican wakabadilisha mtazamo wao? Kama anavyokwambia eh, siasa za hapa eh, zina um, maendeleo makubwa na ni tofauti sana sehemu zingine duniani. Pamoja na kwamba kule kwenye baraza lile kuna wademokrati wachache kuliko warepublican, haimaanishi kwamba waziwazi basi itakuwa rahisi tu kwa yule mteule kupita. Kuna uwezo wa kupita, lakini pia kuna uwezo wa kuto kupita, kutegemea na kwamba kuna baadhi ya maseneta kwa mfano ambao wanatoka majimbo ya warepublican, lakini ukiangalia kule kwenye majimbo yao pia kuna sauti wengi ambao wengi wao wamekuwa wakipinga uteuzi huu wa Demokrat ambazo pia zinataka kusikika. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, siasa za kutegemea tu kwamba basi mi nimetoka jimbo hili lazima nipige kura kufuatana na jimbo langu, kwa hiyo kuna uwezekano kwa baadhi ya maseneta ikawa sio rahisi, kwa sababu kuna baadhi ambao tayari wako kule, lakini hawajaweka e, msimamo wao waziwazi. Ntakupa mfano Seneta Manchin au Joe Manchin, yuko hapa West Virginia, yeye pale alipo ni mdemokrati, lakini miaka mingi eneo la wesi vijini limekuwa na Wademokrat mpaka alipokuja kugombea rais Trump, ndio wakampa kura zao rais Trump bila kujali kwamba wao ni jimbo la Wademokrat, lakini walibadilisha kibao, wakaamua kupeleka kura zao kwa rais Donald Trump. Sasa senata kama yule ni mdemokrat, lakini pamoja na kwamba yuko pale, lakini bado anaangalia wale wapiga kura wake, wako katika njia mbili tofauti. Kuna wa Republican, wale wamua kupigia wa Republican pamoja na kwamba na Wademokrat na kuna wademokrat wengine. kwa hiyo yeye mpaka hivi sasa kura yake haijaiweka bayana kwamba inaenda upande gani. Kwa hiyo swala hilo e, ni mchakato ambao bado utaangaliwa kwa sura ambayo hatuwezi kujua nini hasa kitaweza kutokea likifika kwenye baraza la seneti. Naam, asante sana Sande Shomari, kwa kujumuika nasi e, kwa siku hii ya leo. Hili swala bado ni tete, ni gumu, kuna mambo mengi yanaweza yakajitokeza. Wiki ijayo tutaendelea kuangalia e, hapa kwa undani, ili kufahamu kile ambacho kitatokea, kuona kwamba je, e, jaji Brett Kavanaugh ataweza kufanikiwa kuwa miongoni mwa wale majaji tisa wa mahakama kuu ya hapa Marekani. Kufika hapa, msikilizaji wetu, tunakabilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo, na mimi ni kushukuru wewe kwa kuwa nami wiki nzima, Jumatatu mpaka leo Ijumaa, katika wasaa huu wa kusikiliza kipindi hiki cha Kwa Undani, na ninakusihi vilevile uwe nami juma linalokuja yani Jumatatu, kwa ajili ya kujua yale ambayo yanaendelea ndani ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo kwa niaba ya Sande Shomari Aida Isa upande wa pili. Shukran kwa kuwa nasi.