Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Benki Kuu ya Sudan itaanza kuchapisha noti za paundi mia moja kwa mara ya kwanza ili kupunguza mzozo wa ukwasi ambao umechangiwa na kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Shirika rasmi la habari SUNA limesema hivi leo Jumapili. Uchumi wa Sudan umedorora kwa muda tangu kusini ijipatie uhuru wake mwaka elfu mbili kumi na moja na kuchukua takriban robo tatu ya vinu vya uzalishaji mafuta na kuinyima Khatum chanzo muhimu cha fedha za kigeni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, katika miezi ya karibuni ukwasi wa sarafu kwenye mabenki ya biashara ulikuwa mkubwa kiasi kwamba mistari mirefu ilionekana nje ya mabenki hayo kila siku, watu wakitoa fedha, na viwango vya utoaji wa fedha taslimu vilishuka hadi paundi mia tano za Sudan, sawa na dola 17 na senti 6, katika baadhi ya maeneo. Awali noti yenye thamani ya juu nchini Sudan ilikuwa ni paundi 50 kuchafisha noti ya paundi mia moja ni hatua kuelekea katika mwelekeo mzuri kwa sababu ya kupanda kwa mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya paundi hamsini, amesema Abdallah al Ramadi, mchumi wa Sudan. Chama tawala nchini Nigeria kimemteua Rais Muhammadu Buhari kwa mgombea wake kwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Februari mwaka 2019. Buhari ambaye anawania bila upinzani aliteuliwa katika uchaguzi wa awali wa chama hicho uliofanyika nchi nzima na hivyo atawania tena uraisi kwa tiketi ya chama cha All Progressive Congress, APC. Chama kikuu cha upinzani cha People's Democratic bado hakijachagua mgombea wake kupambana na Buhari. Chaguzi za awali za magavana kwa tiketi ya chama tawala cha APC zinafanyika katika majimbo karibu yote 36 ya Nigeria lakini ushindani mkubwa uko katika jimbo la Borno ambalo linakabiliwa na changamoto nyingi. Jimbo la Borno ambalo liko kaskazini mashariki mwa nchi limeharibiwa na uasi wa kundi la Kiislamu la Boko Haram, lakini wagombea wanajitokeza kuwania ugavana kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka ujao. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi na tsunami iliyotokea nchini Indonesia imeongezeka mara mbili na kufikia vifo 832 huku watu 540 wakiwa wamejeruhiwa, kwa mujibu wa maafisa wa Indonesia. Mamlaka zimesema kuwa zinatarajia kwa idadi ya vifo itazidi kuongezeka vifo vitaendelea kuongezeka, amesema msemaji wa idara ya taifa ya majanga Sutopo Purwo Nugroho, ambaye idara yake imetangaza kupanda kwa idadi ya vifo kutoka ile ya awali ya watu mia nne ishirini. Leo tutaanza kuwazika waliofariki kuepuka kusambaa kwa maradhi, ameongezea, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Rais wa Indonesia Joko Widodo amewasili hivi leo Jumapili katika mji wa Palu, moja ya maeneo ambayo yameathiriwa vibaya sana na tetemeko hilo ambalo lilifuatiwa na tsunami, ili kwenda kujionea mwenyewe viwango vya uharibifu. White House imesema hivi leo Jumapili kwamba haiingili kati uchunguzi mpya wa idara ya upelelezi kuhusiana na mteule wa kushika wadhifa wa ujaji katika mahakama ya juu ya Marekani, Brett Kavanaugh mwana sheria wa White House ameruhusu baraza la Senate kuweka misingi na upana wa uchunguzi huo, amesema msemaji wa ikulu Sarah Hakabi Sanders alipokuwa akiongea na Fox News akizungumzia uchunguzi wa FBI kuhusiana na shutuma za manyanyaso ya ngono dhidi ya jaji Cavano kwa Chris, Dr Christin Blasy Ford. Wote Caveno na Ford walitoa ushuhuda wao mbele ya kamati ya sheria ya baraza la Senate siku ya Alhamisi ford aliyambia kamati hiyo kuwa na uhakika kwa asli mia moja kwa cavano alimdhalilisha kingono wakati walipokuwa wanafunzi wa shule ya sekondari mwaka 1981 wakati jaji huyo mteule wa mahakama ya juu amekanusha vikali shutuma hizo white house inasema haijapanga tarehe kwa mkutano ambao unasubiriwa kwa hamu kubwa kati ya rais donald trump na naibu mwanasheria mkuu Rod Rosenstein ambaye anasimamia uchunguzi maalum kuhusu uingiliaji kati wa Russia katika uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Ripoti ya karibuni ya gazeti la New York Times imesema kwamba Rosenstein alipendekeza kwa siri kumrekodi Trump ili kupata ushahidi wa kumwondoa mamlakani kwa sababu hana uwezo wa kuongoza. Rosenstein ametoa taarifa mara mbili kukanusha vikali shutuma hizo. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amekiambia kituo cha televisheni cha Fox News hivi leo Jumapili kwamba mkutano kati ya watu hao wawili huenda ukatokea wiki hii lakini pia unaweza kusukumwa mbele kwa wiki nyingine. Kuhusiana na uteuzi wa Trump wa jaji wa mahakama ya juu Brett Kavanaugh, wananchi wa Macedonia wamepiga kura hivi leo Jumapili iwapo nchi hiyo ibadili jina lake au la. Raiya hawa wa Macedonia unaulizwa kubadili jina la nchi na kuitwa North Macedonia ili kumaliza miongo kadhaa ya mzozo na nchi jirani ya Ugiriki na kufungua njia kwa nchi hiyo kuingizwa katika wanachama wa NATO na Umoja wa Ulaya. Athens inadai kwamba jina Macedonia ni la jimbo lake la kaskazini la Macedonia, na kutumia jina, jina hilo kunabainisha azma ya Scopie kulidai jimbo la Ugiriki. Ugiriki kwa miaka mingi limeishinikiza Skopje kuachana na jina hilo, kuilazimisha kutumia jina rasmi lilivyokuwa zamani, Jamhuri ya Yugoslavia ya Macedonia. Katika Umoja wa Mataifa, mara kwa mara wamezuia nchi hiyo jirani kupata wanachama wa NATO na EU kwa vile bado inatumia jina hilo la Macedonia. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika muziki na salam, salam na muziki. Hey, yote unaweza ukazungumza. Naitwa Idi Ligongo, basi ungana nami hii leo ambapo tumekuandalia mengi tu. Guanaye salamu na muziki hii leo si mwingine ni Galigota Magabe wa GGM unit Geita, Tanzania. Anasema salamu zake ziwafikie pacha wake Galigota Magabe, King Majuto, Side Musa, Masudi Chinga, Ismaili Togolani, Salum Nasoro Sanyungu, Bonifas Stephen, Fikiri Dario, Gakara Kashinje Mjomba, baadhi Elias Shiguta Katambi, James a James tano na baraka mganga mwanamichezo. Ujumbe ni kwamba e, basi tuwe tunafanya kazi ili kudumisha maendeleo ya nchi hivi sasa na kamata zake salam. Anajitambulisha kama Juma Michael mwanaharakati, anasema zake salam zimfikie Tamasha, Haruna Fikiri, Dario Gakara, Kashinje mjomba, Basila binti Kimario, Elias Shiguta, Mwalimu Kennedy Pemba, Katambi James, Masanja Kayanja, James Tano, Fredrik Kalimba, Mwalimu Stephen James Katia, Baraka Maganga, Bosco Mushi, Rose Malima bila kusahau ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo hivi sasa. Nakamata Haruna si mwingine Haruna Nshibiriwe, anasema anapatikana maeneo ya maziwa makuu, lakini hajafafanua wapi. Anasema zake salamu zimfikie ndugu yake aliyepo huko Burundi, Bujumbura. Salamu vilevile zimfikie rafiki yake anayefahamika kwa jina la Juma Samueli anasema anapatikana maeneo ya Kigali, Rwanda, bila kusahau ndugu jamaa na marafiki waliopo sehemu yoyote ile ya ulimwenguni, lakini angependa kumkumbuka zaidi rafiki yake Hemedi Jashio, anasema anapatikana pale katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Tukiendelea na salamu na muziki hivi sasa nakamata ujumbe wake simu. Mwingine huyu ni mwalimu Kennedy Mpemba, anasema zake salamu zimfikie Jafari Kopo, e, tamasha Aruna, neema Kimario, a, doto Shiguta, rose Malima, a, bila kusahau ndugu jamaa E, na marafiki popote pale wanapomsikiliza. Tukiendelea na salamu za muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hivi sasa kwenye laini ya simu kuna msikilizaji. Halo, halo, naitwa Kandunga Jean de Dieu. napenda kutuma salamu zangu kwa wapendao kupitia redio vyoe eh, Sauti ya Amerika. Kwanza namwona baba yangu akiitwa kwa jina na Kalunga Mweze Rikobe ungu naona jamaa kubwa na Kalunga Mweze pokote inapopatikana kichasa Goma na hata walungu pia nagine bao apatikana Kisangani. Namuona rafiki yangu ambayo anaipa Biringa paka napaaka pa ujumbura Kamenge. Naona tabisoka ambayo anakaa ujumbura pa Kamenge pia naona rafiki zangu ambao wamepatikana Uvira. Naona wale wanafunzi wote wa chuo kikuu cha MPP Bukavu, pia marafiki zangu ambao wanapatikana hapa kama vile Emmanuel Babakwile, namwona Grasien ya Konkwa, pia huyu rafiki yangu ambaye tulisoma naye chuo, yeye ni fundi seremala ambaye anaitwa Emmanuel Emmanuel Rubonga. Asante sana msikilizaji wetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa salamu hizo. E, si mwingine ni Kalunga Mweze. E, tukiendelea na salamu baada ya kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sasa hivi moja kwa moja tunaenda kupata uh, burudani ya muziki. Kibao hiki kilitamba kwelikweli, e, nchini Tanzania. Huyu e, anaita e, Darasa hapa anakuambia muziki rudi utotoni usipotembea kibebwa mgongoni tufafa champion boy nite bwana Samata alota <laughs> mapembe ongeze mkia na ukini tunakupigia. hey, let me make one thing clear Bra, bra, bra, staki kusikia so simba so chui so mamba kuziangu inatosha kujigamba, na sina maneno ya kwenye kanga, kazi juu ya kazi yanibamba tubamba. Msaa unaweza kuzaa kizaza, sisi yanafegi uchome kibanda, kalale wote ndoto zako za kitanda, bado tuko macho mida yawanga unga mkanda, kazana kamba ama ufuate nyayo, uchane msamba masuwa miamba masuwa anga, tunasemaga chambua kama karanga. Acha maneno weka muziki ukiwa sub, kiwa hap, kiwa juu kiwa juki, kiwa chini piga muziki. yeah, yeah. Safari na muziki. Acha maneno weka muziki imba unachopenda yeah, yeah. yeah, yeah. na ukitaka kucheza yeah, yeah. mchizi nshadata, shadata nataka ah, kukimbia na auna break tsije ukajikonfyuzi mzuko wa kuruka rege kwenye bluzi una mchuzi, no excuse. Maisha yetu ya kila siku kama vile muvi, vitu vingine vitakakikucuaje utajikuta unatandikia watu jamvi kusubiria embe chini ya mnazi kumwelewesha chizi utajipa kazi, funga mkanda, kazana kamba, ama ufate nyayo uchane msamba wasua wa myamba wasua wa anga tunasemaga chambua kama karanga hey! misha na muziki. na mara baada ya kusikiliza msanii huyo e, Darasa akikwambia muziki, moja kwa moja tunaelekea na salamu zetu hizi e, zikiambatana na burudani ya muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, e, jiji kuu la Marekani. Hapa ndio makao makuu ya nchi ama taifa hili la Marekani. Tukisonga mbele na kamata sasa ujumbe wake, si mwingine huyu, anafahamika kama Mabere Malale e, wa Nzega, Tanzania. Haya, Mtabora kule Tanzania, karibu kabisa <laughs> na maeneo ya nyumbani e, salam zake leo zimfikie mtangazaji wa zamu, shukran kabisa e, salam mimi nimezipokea hapa, idli gongo e, anasema wewe ungependa kumsalimia Samuel Kasembo, Solomoni Njiku, James tano ngas Sangwengwe Zafa Chinga, Masuri Chinga, King Sofa Zafa Chinga pamoja na mke wako Fatuma Jumanne na dada yako Sofia Msabaha wote eh, wakiwa uh, Mwamala, Igunga, Tanzania. Ujumbe salam ni nusu ya kuonana. Nashukuru kabisa eh, wasalimie ndugu zangu huko maeneo ya Tabora. Naamini kabisa kule Ntalali Mantonga E, matovola <laughs> yatakuwa na matovola yatakuwa anaenda vizuri kwelikweli. E, basi tukisonga mbele na salamu zile na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake James C. tano anasema zake salamu zimfikie Uh, Rutahiwa Busisi Maiko Nongo Masanja Ngasa Galigota Mugabe Mwandu John Solomoni Njiku Ngasa Ngwegwe Anslet Fredinand Victor B. Mselumbe. Ujumbe anasema maneno meneno huvunja moyo kabisa. Hivyo sasa, anakamata salamu zake George Otieno, anasema anapatikana maeneo ya Tarbo nchini Kenya anasema zake salamu zingemfikia rafiki yake Odhiambo j Odhiambo, bila kumsahau uh, fikiri Busisi. Salamu vilevile anamsalimia Abraham Kilunga akiwa anapatikana maeneo ya Mombasa nchini Kenya, bila kumsahau uh, Frederiki mwanginye e, anasema huyu salamu zake zimfikie popote pale alipo, lakini anajua kabisa yuko maeneo fulani fulani nchini Kenya. Zake salamu vilevile angependa zimfikie uh, Fredrik Omondi, anasema anapatikana katika jiji lile la Nairobi. Anasema foleni za Nairobi zimezidi kwelikweli. E, haya basi, ndiyo mambo anavyokwenda hivyo. Haya basi, msikilizaji wa salamu na muziki, hivi sasa tunaenda kwake moja kwa moja. Msikilizaji uko kwenye laini ya simu. Halo. Halo. Habari, nani mwenzangu na unapiga simu kutoka wapi? Chani, wa kutoka wapi huyu, ni Reina mzee wa wa maadili wa Sound Media Team kutoka Mabogini, Moshi, Tanzania. habari ya Washington DC hapa, tumetulia vilivyo, kibaridi kinaanza taratibu kama kile kibaridi kinachopatikana hapo uh, maeneo ya Moshi, naamini kabisa nyama choma eh, mambo yanakwenda vizuri kabisa, mji msafi. Moja kwa moja twende kwenye salamu zako nani? Na ni kweli kabisa hapa kumechangamka na Reina siku ya leo. Kuna toka asubuhi kumekucha hapa Kilimanjaro, ni ni baridi kali sana, mawingu manyunyu, mvua kwa, kwa mbali, lakini manyunyu hayakati toka asubuhi. Haya basi, Reina, moja kwa moja tuende kwenye salamu zako. Aya, asante sana ndugu mtangazaji. Kwanza kabisa salamu zangu ziende kwa, kwa babangu Zefania Shani na mamangu Neema Mkumbo, au wapo Ulemo Singida. Zingine ziende kwa Sayenda Mabula Magesha anapatikana Shinyanga kuna Jonathan Filibert Keshambi Eric Masawe Magembise Jafari Kopo, Alima Mamuhiga, bila kumsahau rafiki yangu Abel Mialuko wa Mwanza, wa Sengrema Mwanza. Ujumbe, nawatakia siku njema na Mungu awe nao, asante sana. Basi hapo naamini kile kibaridi kile cha moshi hapo kitakuwa mambo E, mambo barabara bara kabisa, maanake kuna kipindi fulani nilikuwepo hapo, ni kala nyama choma tamu sana nyama <laughs> <laughs> zipo nyingi sana hapa Kilimanjaro, yani hatunaga shida kabisa, nyama choma ndo kwetu hapa. Naam, mara baada ya kusikiliza salamu zake, si mwingine huyu ni Reina Zefania Shani, Mzee wa maadili Sound Media Team kutoka Moshi, Tanzania. E, moja kwa moja anakamata salamu zake si mwingine, anajulikana kwa jina la Nyanda Pastori. Nyanda Pastori anasema angependa kupeleka zile zake salam kwa Nyanda Mayala, e, bila kumsahau Baraka Mganga, mwana michezo Filbert Jonathan, Kenshambi, Elizabeth Daniel, Mrs Nyanda Mayala wa Ilula Majengo, Magu, Mwanza, bila kumsahau mtangazaji wa VOA Kiswahili, peleka salamu zangu vilevile. Anawapa pole sana wafiwa na majeruhi wote wa ajali ya MV Nyerere. Naamini kabisa salamu hizi na eh, pole hii itakuwa imefika salama kabisa. Basi tupate burudani ya muziki hivi sasa, anaitwa Jose Camilion anakuambia badilisha. Naamini kabisa na wewe ukiona kuna yale mambo unayafanya yanakuleta e, katika hali ya kuwa katika na mashaka fulani fulani ya maisha yako, ni vizuri ukabadilisha. Sikiliza kitu hiko Iveuita utakisendina walome shinda kubadilisha pete ya urusi ninayo kidole, nilikupenda baby sorry, utapata mwingine don't you worry, watoto tumeza tuna oti yale tulipanga mimi na wewe milele Shukran kabisa, Jose Camillion e, kwa kitu hiko badilisha. Unasikiliza salamu na muziki e, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC hivi sasa na kamata salamu zake nani huyu ni Chilolo Dennis Chilolo Dennis anapenda kumsalimia Dr. Furaha Dr. Kashari Dr. Edward Chilolo Dr. Yared Dr. Butoto Dr. Patrick Bwimba. E, bwana Chilolo, vipi rafiki yangu, usipokuwa dokta usalimiwi. Haya <laughs> basi, tunazonga mbele na burudani e, ya salam vilevile na muziki. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine e, mwendo wa Nzombe, anasema anapatikana maeneo ya pale Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, salamu zake zifike kwa Kasongo wa Kasongo Blazi, eh, Sumbeye, bila kumsahau Pato wa Pato. Eh, salamu vile vile ziwafikie mashabiki wote wa timu ya TP Mazembe eh, naamini kabisa E, eh, kile kikosi cha TP Mazembe, moja kati ya timu bora kabisa barani Afrika hii e, eh, lakini vilevile anawasalimia vile si wengine Nail Nshobela, DJ Vumi Letalta eh, Isaac Petro Hango, Noah Kapindo e, eh, na wengine wote ambao Uh, huwa anasalimiana nao ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na eneo zima la maziwa makuu. Muda unakimbia kwelikweli kweli, tukamilishe salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakamilisha eh, kipindi hiki kwa burudani ya muziki. Hapa namuona Aslay akimshirikisha ah, ama ah, wakishirikiana na Nandi eh, wanakuambia Subalheri. Inabidi utulie unavyosema, ili jina Subalheri kibao kitamu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran sana kwa kuwa nami. Tukutane tena siku nyingine katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. <tune> Benzi waona je hali yako sabaha nuri lazizi hali yangu kama yako waona je wazazi nyumbani utoke akawanusuru mwenyezi ya juu yako ebu nitoe majozi unijuze shida yako shida yangu sijiwezi Na mfuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Benki Kuu ya Sudan itaanza kuchapisha noti za paundi mia moja kwa mara ya kwanza ili kupunguza mzozo wa ukwasi ambao umechangiwa na kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Shirika rasmi la habari la serikali Sunna limesema hivi leo Jumapili. Chama tawala nchini Nigeria kimemteua Rais Muhammadu Buhari kuwa mgombea wake kwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Februari mwaka elfu mbili kumi na tisa. Buhari ambaye anawania bila upinzani aliteuliwa katika uchaguzi wa awali wa chama uliofanyika nchi nzima na hivyo atawania tena uraisi kwa tiketi ya chama tawala cha All Progressive Party Congress. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi na tsunami iliyotokea nchini Indonesia imeongezeka mara mbili na kufikia vifo 832 huku watu 540 wakiwa wamejeruhiwa kwa mujibu wa maafisa wa Indonesia. Mamlaka zimesema kuwa zinatarajiwa idadi ya vifo kuongezeka zaidi. White House inasema bado haijapanga tarehe kwa mkutano ambao unasubiriwa kwa hamu kubwa kati ya rais Donald Trump na naibu mwanasheria mkuu Rod Rosenstein ambaye anasimamia uchunguzi maalum kuhusu uingiliaji kati wa Russia katika uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka 2016. Ripoti ya karibuni ya gazeti la New York Times imesema kwamba Rosenstein alipendekeza kwa siri kumrekodi Trump ili kupata ushahidi wa kumwondoa mamlakani kwa sababu hana uwezo wa kuongoza. Rosenstein ametoa taarifa mara mbili kukanusha vikali shutuma hizo. Huo basi, mpenzi msikilizaji, ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA.