Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tarehe ikiwa ni tarehe mosi, mwezi ni wa Oktoba, mwaka wa 2018, ambapo hapa tumechangamka. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu Kenneth Bwire. Nimeona Kamau akivuta kidogo, hakuwa uhakika kwamba ni tarehe moja, hakuwa na uhakika kwamba ni Oktoba. Ndio hivyo Siku zinakwenda, siku zinakimbia, wa, wa mtaa huu anasema siku zinasonga, siku zina eh? vijana wanasema siku zinamegeka, kweli kabisa, na mwenzangu Nduima anasema muda nao umerepa. <laughs> Lakini sasa yote hayo tayo, ndio mambo yalivyo. Ikiwa ni Jumatatu, imani yangu ni kwamba popote ulipo, umefurahi siku yako imekuwa ni sawa barabara kabisa, hasa katika eneo la Afrika Mashariki. Najua ni mida ya jioni, jioni watu wanamalizia malizia Jumatatu. Hapa Washington hatuna neno, ila tumekuandalia mengi ndani ya VOA Express, kuanzia siasa nchini Kenya na singine tutakuwepo pia na masuala ya mziki, tutakuarifu yanayozungumziwa, pamoja na kwamba leo ni siku ya wazee duniani. Na Harrison ni kwamba ikiwa ni siku ya wazee duniani, kuna wazee ambao wanasema kweli maslahi yao hayaatiliwi maanani, licha ya mchango wao katika jamii, na hilo ndio tutazungumzia katika masuala yanayohusiana na siku ya wazee wazee. Je, wazee wenyewe wanalipi wanalozungumzia? katika kuenziwa. Hamna lot market hapo. Nilikuwa katika miaka ya thelathini, arobaini, na mpaka sasa niko sabini na tano. Yaani hata zawadi yoyote, kwa hayo yote uliofanya. Vijana wamekuja wamekula, siku zote wanakuambia vijana wanatembea kwa haraka, wazee wanajua njia mambo mengi vilevile, tutasikia vile safari ambayo ni ya mke wa rais wa Marekani, Donald Trump Melania, kuelekea nchini Kenya, pamoja na mengine mengi yote ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vilevile, katika hoja kwa hoja, tunaarifiwa kwamba Wakenya tena wameanza gumzo, kuanza kujadili, je, katiba ibadilishwe ili kuondoa mzigo punda kachoka? Kenya wanasemaje? Sina maoni, Kenya imenichokesha. <laughs> Ningekuwa na uwezo ningeambia inji jirani, wache wafanye vile wanataka, wenye uwezo huko juu. Ukiangalia wewe, ushuru, ukiangalia bidhaa zinaendelea kupanda. Mhm, mm, sina maoni. <laughs> Sasa sisemi chochote, yule ni maoni yake. Lakini uh, kwenye laini ya simu tunaye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu sana VOA Express. Siasa za hali ya vuta ni kuvute zimeanza kati ya Naib Rais na kinara wa NASA. Je, mambo yako vipi? Naam, asante Harrison, akweli Uh, ilivyo ni kwamba sasa kuna utofauti unaoanza kujidhihirisha kati ya na naibu rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Hii ni kutokana na matamshi aliyoyatoa hapo jana akiwa Mombasa, naibu rais akisema kwamba alidhulumiwa ali akiwa katika, katika, kwenye chama cha Odinga kile cha Orange Democratic Movement. Na hivyo basi anahisi kwamba uh, ile handshake yake ya Bwana Odinga na Rais Kenyatta ni kama mpango wa kuweza kumu, kuonekana kumwondoa katika katika chama cha Jubilii. Hebu tumesikilize alivyoeleza naibu rais William Ruto. Unajua, mimi nilikuwa ODM na nikafukuzwa ODM, nikapelekwa kotini, vile hawa kina Aisha na Dori wameandikiwa barua, hata na mimi niliandi, niliandikiwa barua. Sasa wale nataka niwaambie, hamuwezi kunifukuza ODM ati mkanifuata, ati mnanifukuza Jubilii, haiwezekani hiyo iyo, iyo haiwezekani bwana. Ati wanajipanga huko porojo fitina. Oh, tutavunja Jubili watavunja Jubilia nani? Hiyo ni ndoto ya mchana nani? Hiyo msahau kabisa, mutafute kazi ingine ya kufanya. Hiyo haiwezekani. Aha. Sasa pale imekuwa ni mambo ya fulani yanaota, mwingine haoti ya <laughs> na viongozi wote wale sasa wanaonekana wako upande mmoja, uh, wa Ndera, kwa sababu baada ya salamu walizofanya kati ya rais na na Raila Odinga, basi sasa unaona kama hatua hii italeta uhasama katika juhudi za kuendeleza ajenda ya rais. Na sasa kutokana na matamshi haya wengi wamekuwa wakieleza, wachanganuzi wa siasa wamekuwa wakieleza kwamba naibu rais haridhii makubaliano kati ya Rais Kenyatta na Bwana Odinga, na sasa hii inaonekana kwamba inaonekana inaanza kujitokeza. Maanake uh, naibu rais hakuwa amelizungumzia hili, lakini wandani wa Odinga akiwemo huyu gavana Mombasa ambaye ni naibu mwenyekiti na naibu kiongozi kuradhi, naibu kiongozi wa chama hicho cha Mahicho, cha Orange Democratic Movement, Naye anaeleza kwamba naibu rais huenda amejikuta pasipo katika chama cha Jubilii, na hivyo basi anabeba yale masaibu yanayomkumba katika chama hicho na kuyaletea bwana Odinga. Hebu tumsikilize naye anavyoeleza. Uh, uh, uh, uh, siasa with William Ruto you can't William Ruto, tuko huku tuko sisi hapa hivi level hii. Na nyinyi mtaona ile vumbi ambayo tutamuweka saa hii, wacha atangatanga, lakini time ikifika, vumbi ambayo ataona jawai ona before. Sisi sio wale watu wengine wa, wa, wa zamani hmm? Kwamba unaenda and you you think because eh, you hold a position of power na uko na mapeni machache unaweza kuita watu na patia kama vile unapatanga kuku eh. We're, we're different breed of politics Hazo, ha ha nyingi kumaanisha kwamba na, naibu rais anasema kwamba Odinga ametumia nafasi hii ya kusalimiana na Rais Kenyatta kwamba sasa kwa ee, hivyo hatujui jinsi itakavyokuwa, lakini huo ndio mkondo wa kisiasa nchini. Haya, hivyo mambo yalivyo pale. Sasa wanasiasa wa ah, Kenya wakipanda <laughs> <laughs> <laughs> jukwaa <laughs> kuzungumza maneno E, ni mapema kweli kweli, ni mapema kweli kweli, uchaguzi bado ungali mbali. Kwa Dar es Salaam George Njogopa, kaka hujambo? Karibu. Nashukuru, habari za jioni. Tupo wazima, yes. huku ni asubuhi kwako, huko ndio jioni sisi. Hata kiamsha kinywa hatujaona, tunapiga miayo tu. Aha, wazee wanasemaje? Poleni na wakati. Ya leo ni Oktoba mosi, duniani tunawakumbuka na kwa enzi wazee kutokana na mchango wao waliotoa katika majukumu yao hapa kwetu nchini, kumekuwa na maoni tofauti, lakini baadhi ya kundi la wazee linalalama kwamba limetupa mkono, alijazingatiwa licha kwamba limetoa mchango mkubwa katika nyakati mbalimbali hapa mbali nchini. Mathalani Muhamed Raza ambaye ni msanii wa muda mrefu, anaotimiza miaka sabini na kenda sasa analalamika kwamba licha ya kutoa mchango mkubwa katika kuchangia maeneo mbalimbali ya taifa, lakini hadi wakati wa sasa hajatambulika. Lakini kwanza, anasema mchango wake katika maeneo mbalimbali kama anavyotukumbusha namna alivyoshiriki katika kujenga taifa hili, tuka nishani za vita e, na mpaka hivi navyosema iko zinaonekana hizo nishani za vita. Ukenda katika Museum of Arusha Declaration Arusha utazikuta hizo nishani, utakuta cheti alichonitunikia Mwalimu Nyerere na nishani zenye hapo na hapo, imeandikwa kwamba huyu ndio aliobuni na kudesign nishani za vita. Na pia kitu kingine, mchango mwingine ni katika uchangiaji wa nyumba ya sanaa. Nafikiri hiyo ina, watu wengi wanajua ilikuwa, kulikuwa na nyumba ya sanaa hapa mjini katika miaka sabini. Hiyo vingine ni kwamba mimi mpaka sasa ninavyosema hapa ni, ni memba wa kamati ya sanani mwanachama wa kamati ya sanaa ya Ikulu. Eh, hiyo toka wakati wa rais mstaafu nani Benjamin Kapa Kikwete tukuwa tukiendesha uh, mikutano ya kuhusu uh, sanaa za Ikulu na state lodge zote hapa nchini Tanzania uh, na baadhi ya picha zetu au zangu zimo ndani ya ndani ya ya ndani, uh, state house yenyewe. Ndio. mm -hmm. Muhammad Raza anasema baadhi ya picha zake ukienda ikulu utazikuta kwa sababu alitoa mchango mkubwa katika ujenzi wa taifa. Ametaja uh, mengi ambayo muda haturuhusu kuweza kuyasikia, lakini pia baada ya kusema hayo, analalamika kwamba pamoja so, na mchango wake mkubwa, hadi sasa anasema serikali imemtupa mkono, imemtambui mchango wake kama anavyosisitiza kwa kweli mpaka sasa hamna, hamna lilo kubwa sana lilofanya maanake, katika kuenziwa hamna lote. Maake hapo nilikuwa katika, katika miaka ya thelathini, arobaini, na mpaka sasa niko sabini na tano, sijaona nani lolote, hata yaani, hata zawadi yoyote kwa hayo yote uliofanya. Kwa hiyo upande mwingine nilikuwa nasikitika sana, lakini jogopa tukielekea katika nchi za nchi ya Kenya kwa mfano, kuna zile pesa zinatolewa kwa wazee ambao wametimiza umri wa miaka sabini kwenda juu. Mpango kama huo upo Uganda, upo Rwanda. Je, hapo Tanzania je, wazee wanapewa nini kama, kama zawadi ama kushukuru? Unam... un... Hapa pengine hali ni tofauti, kwa sababu licha kwamba wafanyakazi waliokuwa wameajiriwa, baada ya kustafu wanapata pensheni ambayo hata hivyo inalalamikiwa, lakini ule mkono wa shukurani ambao unashuhudiwa katika baadhi ya taasisi kama jeshini, baada ya mtu kung'atuka akitimiza wajibu wake. Na pia mkono wa shukurani mkubwa hapa kwetu kidogo umekuwa mdogo sana, licha kwamba hivi karibuni pia serikali ilianzisha utaratibu kwa wazee wasiokuwa na uwezo wa kupata matibabu bure, lakini matibabu haya yamekuwa na changamoto kubwa katika utekelezaji wake, hivyo bado wazee wanalalamika kutotunza ipasavyo kutokana na mchango waliotoa hapo siku za nyuma. Njogopa muda, naona ume ume umese umerepa ni tamko laki... la <laughs> <laughs> hapa, mwenzetu ndo natumia nakushukuru sana. <laughs> Imana, asante asante, ni ndumi mwana ndio anasema sana asante sana Njogopa. <laughs> Najua Harrison, siku zote wanakuambia kwamba kijana anajua anatembea kwa haraka sana Nam, lakini mzee anajua njia Nam, kijana Nam, anatembea haraka, mzee anajua, anajua, anajua njia. Haya basi yao ni ya kutafakari, lakini kwanza tupate habari zingine za dunia. Watu watatu wameuawa katika shambulizi la kigaidi nchini Somalia. Msafara wa magari ya umoja Ulaya wa Ulaya umeshambuliwa mjini Mogadishu na mshambuliaji wa kujitoa muhanga aliyekuwa ndani ya gari moja bila pamoja na hiyo kusababisha hasara kubwa, polisi imesema. Gari moja limeharibika. Kundi la Al-Shababu limekiri kufanya shambulio hilo. Rais wa Indonesia Joko Widodo amekubali msaada wa kimataifa kufuatia tetemeko kubwa la ardhi na kimbunga cha tsunami vilivyokumba kisiwa cha katikati mwa nchi hiyo cha Sulawesi na kusababisha vifo vya mamia ya watu. Mwenyekiti wa bodi ya uratibu na uwekezaji Thomas Lembong alitoa tangazo hilo kupitia Twitter mapema leo. Hadi sasa vifo 844 vimethibitishwa huku mji wa Palu katika eneo la Sulawesi ukiwa umepigwa vibaya na janga hilo. Maafisa wa Indonesia wanasema wanahofia huenda idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi la Ijumaa pamoja na kimbunga cha tsunami ikapanda hata zaidi. Mke wa rais wa marekani Melania Trump anasafiri hivi leo kwenda barani Afrika, ikiwa ni ziara yake ya kwanza ya kimataifa akisafiri peke yake mume wake tangu ashike wadhifa wa urais. White House inasema ziara yake itampeleka katika mataifa manne ya Afrika, ambayo ni Kenya, Malawi, Ghana na Misri, ambapo atalenga kuhusu huduma kwa kina mama na watoto wachanga katika hospitali elimu kwa watoto utamaduni na historia katika kila nchi ya afrika atakayoitembelea na jinsi marekani inavyozisaidia nchi hizi katika safari yake ya kujitegemea suala la ustawi wa mtoto limekuwa ni lengo kuu la trump na kampeni yake ya Be Best ambayo ilizindua ama alizindua mapema mwaka huu trump anaofuata nyayo za wake wa marais waliomtangulia ambao walitembelea bara la afrika hillary clinton laura bush na michelle obama walisafiri kwenda afrika mara kadhaa na tuzo za Nobel mwaka huu wa 2018 kwa fiziolojia au afya imetolewa ka James Allison mhadhiri katika chuo kikuu cha Texas na Tasuku Honjo mhadhiri mjapani wa chuo kikuu cha Tokyo kutokana na utafiti waliofanya wa tiba ya saratani. Washindi wa tuzo hizo kwenye sekta ya ugunduzi wa dawa za tiba hupewa pia zawadi ya dola milioni 1.1. unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakienda safi sana, na imani yangu ni kwamba mambo yako ya poa kwa upande wako. Sasa tuelekee wapi Bwire? Uh, wa Kenya katika hii siku za hivi karibuni wamekuwa wakilalamika kwamba mzigo unaonekana umewazidi na wengine kutumia neno kwamba punda amechoka kiasi kwamba kiwango cha maisha kimepanda mm -hmm. Ukiwa na shilingi mia moja za kula azifanyi kazi, elfu moja kama aliniambia alipokuwa kule, kwenda tu kuwanunulia watu vinywaji viwili zimeenda, kapiga nduru sana aliporudi. <laughs> <laughs> Sasa kuna kampeni ambayo imeanzishwa kwamba katiba ibadilishwe ili kupunguza idadi ya magavana, idadi ya wabunge, idadi ya wabunge wawakilishi wa maeneo bunge na MCA ikiwa ni mojawapo ya mbinu ya kupunguza mzigo. Je, Wakenya wenyewe wanasemaje? Amewatembelea mwenzetu wa Mombasa Kioko na kuweza kukusanya maoni yao. Je, maoni ya Wakenya ni api? Kwa majina anaitwa <laughs> la Abraham Boske. Kwa upande wangu, unaona kama haina maana kwa saizi, kwa kuwa saizi tumetoka kwa uchaguzi hivi juzi, tungepewa muda atlist kufanya kazi. Tukimaliza hata kama miaka tano, tunaweza fikiria kwenda hiyo mdino mwingine. Sina maoni, Kenya imenichokesha. <laughs> Ningekuwa na uwezo ningeambia inji, inji jirani ni waje wafanye vile wanataka wenye uwezo huko juu. So, ukiangalia we ushuru, ukiangalia bidhaa zinaendelea kupanda ukiangalia, mtu mwenye tunategemea kama Prime Minister William Ruto. William Ruto anasema ya kwamba ng'ombe haikunywi mafuta kwa sababu nyama so ya bucha imepanda bei, na anakosa kujua ya kwamba huyo ng'ombe ndi aende atafutwe, ni lazima utumie minis ya transport ndio uende utafute huyo ng'ombe ucho chinje ndi awe nyama. Sasa unaona ya kwamba unaona kiongozi ambaye tumewachagua tumewaweka mbele ndio wametufanya tumechoka kama sisi wananchi wa chini. Ibadilike tena. At least walegezelegeze viungu na sisi wananchi wa chini tupate nafuu afueni katika maisha. E, na tunaomba huyu huyu president wetu aangalie wananchi wa chini tunasikia kuumia tunaendelea kudidimia. Wakitumaliza watapigiwa na wakina nana sisi ndio wenye kura. Ni kama unajua, si mbaya yenyewe yenyewe, si mzuri, si mbaya kwa kuwa mambo ya vivyo, unajua inaenda kulingana na county sama oh, nini oo, si kama itabadilishwa nawezasaidia wakati wengine wale wenye waona nini, idadi ya nzuri ya kupigiwa kura wanaweza pata hiyo uongozi vizuri. Mi naitwa Evan Somarba, mi naona sio wakati mwafaka mambo kama hayo, anataka wakati wake. Maana saahii tulisema kwamba tuanze mambo ya pdam, itakuwa si vizuri Unajua itategemea kama watakuwa wengi, si tutafuata tu yeah. Wakiwa wengi, wanawakubaliane si tutafuata sahii. Kwa Kenya hii kupiga kura maoni itahitaji watu wafanye kampeni kama miezi sita tena, ambapo itakuwa ni gharama, na maisha ya sahii ya mafuta vile imepanda, kila kitu imepanda. Wafadhali tulia kwanza, sio wakati huo. Hiyo ndio changamoto kubwa, kwa sababu tunaenda tena tena tunarudi ziro. Maana Kenya tunapopiga kura tunarudi ziro tena, ndio naanza wani. Ikifika miaka mitano hii, miwili wani ya kuathirika Haya, hii mitatu unaenda unataka ku catch up mambo tena yanarudi tena, unarudi pale siri. Alafu pia tunaomba huyu uh, president wetu asichi akachukua madeni mengi, tukakuja tumeuzwa na wachina na sisi tunaendelea kuishi. Atuambie mapema kama tumeuzwa, tujiandae, kama tunaweza kukimbilia Tanzania au Uganda tukapata usalama <laughs> Nakwambia, kuna mambo ni mengi, ambapo eh, ana matatizo. Umesikia jama moja anasema kwamba eh, hasemi chochote, amechoka mwingine ni... anasema kama wameuzwa wajulishwa kwa mapema, wanafikiri watorokee Tanzania <laughs> lakini sasa uh, nilicho shangaa, kuna nini swala la ng'ombe kutokunywa mafuta labda bei, nini kimetokea? Maanake jamaa anasema nilivyomsikia, kuna... naibu wa Rais William Ruto kwamba baada ya mafuta kupandishwa bei watu walikimbilia kupandisha bidhaa zao hata mm -hmm. Wale wakuuza nyama wakapandisha bei ya nyama. Sasa William Ruto akasema, huyu anayepandisha nyama anafanya makosa kwa sababu ng'ombe huo hanywi <laughs> <laughs> hanywi mafuta, <kapa laughs> hanywi mafuta. <laughs> mafuta, kwa hiyo hakuna sababu ya kupandisha bei <laughs> Hebu tupate kibao, hebu tupate kibao, wacha tupate wisl na radio wanasema ovude ndani ya VOA Express <laughs> Washington <laughs> DC. Vile siku zinasonga, ndio masaya yanakwenda. Usichezee muda, kwamba muda hautawai rudi, na siku zote ukianza kufukuzana na muda, jua umekuacha na kuupata itakuwa ni shida zaidi. Anavyoimba wizo na Mozee, mm -hmm. Sakamwacha really. Mwenzake peke yake, ndio muda unapokuja, na mingine akiamuliwa kwamba uondoke duniani, hata uwezi pingana nayo unasikiliza ndani ya VOA Express, dakika takriban saba hivi, msikilizaji, tuweze kutamatisha kipindi Harrison. Baada anacheka ananiambia pembezoni hapa kwamba wanasiasa wa Kenya wakipanda jukwaa ni maneno ya ajabu tu, utacheka. Ukimwambia raia toa maoni, mwanasiasa amesema nini, utasikia ajabu tu. Hivyo ndivyo mambo yalivyo, hali ilivyo na kwa kweli tunatazama tu kwa umbali siasa zinapoanza tena, lakini tunatumai kwamba kando na siasa, pia maendeleo na ahadi nyingi za wanasiasa zitatimia na maisha yao yafueni kwa Wanakenya. Amina amerejea kutoka likizo ya muda na ametuandalia makala ya barazani hii leo, anakutana wazee wanazungumzia changamoto wanazokumbana nazo katika jamii. Barazani. Naam, shukran sana. Kutoka Mombasa, Kenya. Leo siku ya wazee duniani, niko na wazee wa mtaa, maeneo ya Kisauni, Mombasa, maeneo ambayo yanatambulika sana na utovu wa usalama kutokana na magenge ya vijana. Wazee hao wana majukumu makubwa katika kuhakikisha kwamba usalama upo katika kila sehemu wanayowakilisha. Lakini je, wanaitambua siku hii? Kwa kusema ukweli, leo ndio mara ya kwanza kuweza kuisikia hii siku. Mimi sitambui maanake sijaijua kivipi. Katika barazani, wazee hawa wanaelezea majukumu yao na changamoto ambazo wanapitia katika kufanya kazi zao kila siku. Kwanza serikali ilituweka sisi wazee ili kuweza waze, kutizama mambo ya welfare ya mitaani yanakwenda vipi, usalama unakwenda vipi, na kuwekwa sisi wazee ni kuondosha zile balaa za kotini, kwa sababu koti zikiwa na kesi nyingi na kesi nyingine ni ndogo ndogo hazifai kwenda kotini. Kwa hiyo kesi zile ziliambiwa zipelekwe kwetu sisi wazee tusuluhishe, ili kuweza kuondoa msongamano wa kule kotini. Ah, katika usalama wetu, kusema kweli, twajitahidi wenyewe lakini hatutarudi nyuma mpaka tuhakikishe kuwa sisi wenyewe tumezatiti kabisa kuhusu usalama. Na kama kumetokea shida yoyote, sisi ndio tunampa ripoti chifu, na chifu ndio anaeneza kwa wale wakubwa zake. Changamoto tunayo kubwa, sisi tumekuwa maadui mbele za umma, hasa hawa kinamama wanatuona kama sisi ni maadui, jinsi tunavyo waelekeza wale vijana wao na kuwaonyesha njia ambayo, hiyo itakuwa ni njia ya manufaa kwa wao pamoja na wazazi wao, lakini kina mama wanatuona kama sisi ni maadui. Sisi tunafanya kazi ya kujitolea, lakini serikali haituangalii kwa usalama wala haituangalii kwa malipo kututia nguvu, ili kuona kwamba tumejaribu kusuluhisha tatizo hili la kutokana na matatizo ya vijana, kwa sababu vijana ni wengi kuliko wazee. Kwa hiyo sisi ni wachache tunapigana na watu wengi ambao ni vijana, wako na nguvu, wako na mbio, wako na nini, lakini sasa serikali imetuacha. Kwa hiyo tunaomba serikali ituunge mkono ili kupitia njia ya malipo tuone kwamba hata imetutia nguvu kuhusu kupigana na janga hili la vijana ambao hivi sasa wako katika hali mbaya sana hasa kuhusu sehemu ya Kisauni. Okay, sasa shukran sana kwa wakati wenu. Bila shaka umewasikia uh, baadhi ya wazee wakizungumzia mchango wao na pia jinsi gani wangependa serikali kuweza kuwatambua katika yale ambayo wanafanya kwenye studio haya Shukrani Amina. Na huko uko huko pwani ya Kenya, miaka miaka michache iliyopita, sijui ni Kwale ama Kilifi, kwa hayo mawili wangenieleza Amina, kulikuwa na ile wazee wanatafutwa na kuuawa kwa imani za kishirikina. Hayo mm -hmm, tuyaweke kando mm -hmm. Katika swali tumeuliza Simba Yanga, mechi ilikwenda jana, lakini maoni yako siku zote lukuki mengi sana ya, likuwa unajua, swali hili liliulizwa Ijumaa mm -hmm. watu wakitabiria na kubashiri itakavyotokea mechi, lakini kuna baadhi ya maoni yaliyotolewa hata kabla ya mchezo huo kuchezwa na matokeo yanajulikana, kweli yalitokea mm -hmm. lakini baadhi yao walitoa maoni wakasema, kama huyu Paul Samuel, watoto wangu anasema um, watoto wangu he hey, hey, mimi, mimi baba yenu hey, hey, sina nguvu tena hey, hey, ya kuumwa Simba he hey, hey, Simba ni mkali hata uwa mama he hata uwa baba he mambo makali sana okay. Salimu Ibrahim anasema hawa jamaa game zao zote ni ndo Simba moja Yanga moja, sema mashabiki tunakwenda kutazama dro zao zipoje, basi hakuna mbambe Jumapili ndivyo huyu jamani kama kweli alikuwa mm -hmm. ame tabii mambo yatakavyokuwa. Ah, mwingine naye anasema, Chadrik anasema ni sha cha kushabikia timu hizi nilikuwa yangu baada ya kufulia na wakati walikuwa wanajiita matajiri, sina hamu nao tena. Ni baadhi tu ya maoni kati ya Simba au Yanga, lakini unajua mambo yalivyotokea moja wana. moja mm -hmm. draw. watoto wangu we, we, Simba alimuuma mama ye ndo hivyo sufuri sufuri. Jamaa wa Simba katwambia hapa Jamaa wa sande no. Simba umenyamaza <laughs> sana. Unajua Ijumaa tulikuwa hapa na wewe ukajidai sana, ukainua misuli kumbe <laughs> kanyamaza. Karibu tupe trending, karibu tuambie mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Asante sana, mitandao ni mengi sana sana sana yanayovuma, naona mmekusha jaa tele kama mapishi mawili ya mchele na kisamvu na maharage, mmependeza sana <laughs> <Asante>. draw, draw. <laughs> Ya kama wanavyozungumza kipute cha kule Tanzania siku ya Jumapili, wanaita Kariakoo Derby, hiyo Simba na Yanga ilikuwa ni moto mm. Kweli kweli, ambapo washabiki wamekuwa wakipigana, zile wanaita tambo, walikuwa kitwambia hapa mm -hmm. Eh, njogopa kutoka Tanzania, lakini wengi wamezungumza kama wanavyosema, hilo ni moja mambo yanatamba kwenye mitandao e, eh, na wengi wamekuwa kizungumza, hasa washabiki wa Yanga wanasema kwamba pamoja na kama amechoka sare bila bila mm. Lakini sisi tunaongoza ligi, yani wanatamba <laughs> kwamba ligi wako juu <laughs> lakini simeona mwingine wa chini anapocheza o, mechi nyingine anaweza kumpikwa aliye juu. mashabiki wa Simba nao wanapiga kelele huku, wanasema tumeshambulia sana, tumetengeneza hmm, nafasi nyingi sana lakini magoli hayajapatikana. Kwa hiyo kila mmoja amekuwa akizungumza lake, wakipigiana tambo mbalimbali, wengine wakisema kama wewe bir unavyozungumza. Mmoja wapo anasema mimi sasa hivi sifuatilii mechi za Tanzania ah, nafuatilia kule zizoko kwenye ligi kuu ya Uingereza uh. na huyu mmoja upuluku, mba, wa upuluku anasema kwamba kwenye mtandao anasema hivi, Yanga mnaona kawaida kule nyuma wamejaa Simba, halafu ajibu anabutua nje. Kweli mwingine anasema hapana, kataa imani za kishirikina zipo. <laughs> <laughs> anakwambia <laughs> hapo ni mambo mawili tu, unazifuata au uzifuati. Maana anasema hizo imani za kishirikina zimetoka Sumbawanga hizo. Haya, nimewaga mimi, Kenneth Bwire, sina la ziada <laughs> kweli. Jina langu Harrison kama, unashukuru sana kwa muda uliotupa, kutoka hapa Washington. Kesho sana wakati kama huu tuonane, nikikutakia jioni njema popote ulipo. Asante.