Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Patrick Ndwimana. Marekani na Canada mwishowe zimefikia makubaliano ya biashara Jumapili, baada ya majadiliano mazito ya dakika za mwisho kabla ya muda wa mwisho uliotolewa na Rais Donald Trump. Makubaliano hayo yanabadili mkataba wa zamani wa biashara huru kati ya Meksiko, Marekani na Canada, maarufu kama NAFTA. Huu, mkataba huo wa biashara wenye thamani ya dola trilioni 1.2 kila mwaka unatarajiwa kusainiwa na rais Trump pamoja na viongozi wenzake wa Kanada na Mexico mnamo siku 60 zijazo ili uanze kutekelezwa. Trump amepongeza makubaliano hayo leo Jumatatu na kusema kuwa ni makubaliano mapya mazuri ya kibiashara na kusema ni makubaliano mazuri sana kwa nchi zote tatu na yanaondoa mapungufu na makosa yaliyofanyika katika NAFTA. Waziri mkuu wa Macedonia Zoran Zaev amesema ataliomba bunge kupiga kura ya kubadili jina la Macedonia ili kumaliza mgogoro wa miaka 27 na nchi jirani ya Ugiriki na hivyo kuiwezesha Macedonia kujiunga na NATO. Jumapili thulusi moja ya wapiga kura milioni moja na laki nane walioorodheshwa kushiriki zoezi la kura ya maoni na kuamua jina la Macedonia libadilike na lijulikane kama North Macedonia. Raisi wa Macedonia, raia wa Macedonia wamefanya maamuzi mazuri kwa kukubali mustakabali wa taifa letu. Wakati umewadia kwa wabunge kuunga mkono maamuzi ya raia, amesema waziri mkuu Zayev. Marekani na Umoja Ulaya, wa Ulaya wamewasihi wabunge wa Macedonia kuunga mkono mabadiliko hayo, tukisema wapiga kura wamedhihirisha kuunga mkono Macedonia kuwa mwanachama wa NATO na Umoja wa Ulaya. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Namibia leo ametoa wito wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi ili serikali iweze kuchukua ardhi na kuigawa tena kwa raia wengi weusi nchini humo. Rais Hage Geingob ametoa pendekezo hilo katika uzinduzi wa mkutano wa kitaifa kuhusu ardhi mjini Windhoek. Namibia inapanga kugawa asilimia 43 ya hekari milioni 15 za ardhi ya kilimo kwa wananchi wake weusi wasiokuwa na ardhi ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Rais Gengob amesema hilo litamaliza kuto kuwepo usawa kihaki kati ya wananchi wa Namibia. Mlipuaji bomu wa kujitoa mohanga alivurumisha gari yake iliyojaa milipuko kwenye msafara wa jeshi la Umoja wa Ulaya na kuwaua raia wawili na kuwajeruhi wengine wa wanne mjini Mogadisho. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Ulaya, ambapo walilenga magari yaliyokuwa yamewabeba wanajeshi wa Kitaliani katika taarifa iliyotolewa kwenye tovuti inayoliunga kundi hilo la Al-Shabab. Afisa wa polisi Ahmed Ibrahim ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kuwa msafara ulioshambuliwa ulikuwa unatokea Wizara ya Ulinzi. Gari la jeshi katika msafara huo liliharibiwa vibaya sana. Jeshi la Itali limesema katika taarifa yake kwamba magari matano ya Itali yalikuwa kwenye msafara huo, na gari lililokuwa na wanajeshi wanne lilipata uharibifu mdogo na liliweza kurejea kambini. Tunzo ya Nobel mwaka 2018 kwa fiziolojia na afya imetolewa kwa James Allison muhadhiri Mmarekani katika chuo kikuu cha Texas na Tasuku Honjo, muhadhiri Mjapani wa chuo kikuu cha Tokyo, kutokana na utafiti waliofanya wa tiba ya saratani. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa kupitia redio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia maadhimisho ya siku ya wazee, na katika sehemu ya pili tutaangazia kesi ya mauaji ya Monika Kimani nchini Kenya, ambayo sasa imepata umaarufu mkubwa baada ya mwanahabari wa kituo cha televisheni cha Citizen Jaki Maribe kuhojiwa mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani tunaiangalia siku ya wazee duniani inayoangazia changamoto mbalimbali ambazo mbali wazee wanakabiliana nazo. Wazee kudhulumiwa inaelezwa kuwa ni tatizo la kidunia linaloathiri mamilioni ya wazee kote duniani na jambo ambalo linahitaji uangalizi wa jumuia ya kimataifa. Hapo Desemba 14 mwaka 1990, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio kwa kura 45 za hapana na 106 za ndio kuadhimisha siku ya wazee kila inapofika Oktoba mosi ya kila mwaka. Takribani watu milioni mia saba duniani kwa sasa wapo katika umri wa miaka sitini. Itakapofika mwaka wa alfu mbili na hamsini, watu bilioni mbili, ikiwa ni asilimia ishirini ya watu duniani watakuwa na umri wa, watakuwa na umri wa miaka sitini, ambapo vilevile inaelezwa kwamba kuongezeka kwa idadi ya wazee kutakuwa kukubwa na kwa haraka hasa katika bara la Asia likiwa na idadi kubwa ya wazee, na Afrika ikikabiliwa na ongezeko kubwa na uwiano wa idadi ya wazee itakayoongezeka. Kutokana na hili, kumeongezeka mahitaji ya kuwepo sera zitakazoshughulikia mahitaji ya wazee na kukabiliana na changamoto za wazee ambao wanatarajia kufikia bilioni 1.4 itakapofika mwaka wa 2030. Wazee wanakabiliwa na changamoto nyingi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kuangalia undani wa hili, nipo na Smart Daniel ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Help Age International kanda ya Tanzania. Sasa, kwa upande wa Afrika Mashariki hasa hali ikoje? Kwa upande wa Afrika ya Mashariki, hali ya wazee hazitofautiani sana. Moja ya changamoto kubwa ambayo wazee wanayo ni tatizo la kipato. Kipato ni tatizo kubwa sana. Nikitolea mfano, kwa mfano kwa upande wa Tanzania, asilimia kubwa ya wazee kwa kweli vipato vyao ni changamoto na takwimu ambazo zimefanyika huko nyuma zinatuonyesha kwamba umaskini katika kaya zilizo na wazee pamoja na watoto uko juu kwa asilimia ishirini na mbili pointi nne ya umaskini wa kawaida tulionao katika nchi zetu, na moja ya vitu ambavyo vinachangia kwa kiwango kikubwa tatizo la kipato ni mfumo wetu wa hifadhi ya jamii. Kwa bahati mbaya, ni asilimia chache sana ya wazee kwa upande wa Tanzania tunazungumzia chini ya asilimia Uh, nne pointi tano ya wazee waliokuwa kwenye sekta rasmi ndio pekee yao ambao wanapata mfumo, wanapata uh, pension pes uh, ina maana wazee asilimia tisini karibu na, na, na, na, tisini na tano pointi tano mpaka sasa hivi hawako katika mfumo wo wowote wa hifadhi ya jamii tunashukuru kwamba sasa nchi zetu zimeanza kuliona hii. Upande wa Zanzibar mwaka miaka miwili iliyopita, wameanza kutoa pensheni kwa wazee wote kwa kuanzia miaka sabini. Kila inapofika tarehe kumi na tano, serikali inawapatia wazee wote wa Zanzibar shilingi elfu ishirini na bahati nzuri upande wa Kenya nao wameanza aa, nao kwa miaka sabini wameanza kutoa pensheni kwa wazee wote wenye miaka sabini na kuendelea kuanzia mwaka huu nadhani mwezi wa tano. Upande wa Uganda kuna wilaya ambazo zinanufaika kwa wazee kupata pensheni, pensheni jamii. Hiyo tunasema pensheni jamii, lakini kwa kweli katika ujumla wake, kwa upande wa Uganda hawajaweza kuwafikia watu wote, na lazima tuzungumze kwamba programu ya, ya kule kwa kiasi kikubwa bado hiko funded na dona, lakini kwa upande wa, wa wa wa Kenya na upande wa Zanzibar serikali moja kwa moja inatoa fedha kuwasaidia wale wazee. Na upande wa Tanzania bara kumekuwepo na juhudi kubwa za kuhakikisha kwamba nao wanaanza kupata pensheni. Mpango wa miaka mitano umeweka kutoa pensheni kwa wazee wote, na tumekuwa tukisikia michakato mbalimbali, tumeshirikishwa na serikali ya Jamhuri ya Muungano ya katika mchakato huo. Kwa hiyo tunaamini kwamba kama Mungu atapenda basi na upande wa Tanzania bara nao wanaweza kuanza kutoa pensheni jamii kwa wazee wote kama ambavyo upande wa Zanzibar wanafanya sasa. Ukiacha tatizo la kipato kwa wazee ambalo sasa linaonekana kushughulikiwa na hizi serikali za mataifa ya Afrika ya Mashariki, iko changamoto nyingine kwa wazee, hasa katika uswa, upande wa masuala ya kijamii changamoto nyingine ambayo inajitokeza kwa kiasi kikubwa ni upande wa matibabu, na lazima niseme kwamba Uh, tumeona juhudi mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikifika, kwa sababu mtu anapozeeka kuna kuwepo na changamoto kubwa, kwa sababu ya matibabu, magonjwa mengi yanayowakabili wazee, pamoja na kwamba wanapata hizi communicable disease, lakini nani communicable diseases zinawaathiri zaidi wazee na matibabu yake ni gari sana. Sasa bahati nzuri, karibu nchi zote hizi, nikiwa na maana ya upande wa Uganda, upande wa Kenya, na wameanza kuangania upande wa Tanzania bara Tanzania katika ujumla wake ni kwamba sera zilizopo zinaanza sasa kuangalia jinsi wazee wanavyotakiwa kupata huduma za matibabu bure. Nikizungumzia Tanzania, hili jambo limekuwepo kwa kipindi kirefu, lakini tumeanza kuona juhudi mbalimbali mbali ambazo serikali sasa inafanya kuhakikisha kwamba vitambulisho vinatoka ili usumbufu waliokuwa wanaupata uweze uh, kuondoka kwa sababu moja ya tatizo kubwa lililokuwepo ni kwamba wazee walipokuwa wanaenda kwenye vituo vya serikali pamoja na kwamba serikali imeishasema bure kulikuwepo na changamoto kwamba utambuaji wao unakuwaje. Lakini bahati nzuri, mheshimiwa Jafo waziri wetu e, wa Tamisemi pamoja na mama uh, waziri wa afya mama yetu Humi wamekuwa wakisisitiza, na leo bahati nzuri imesisitizwa sana katika siku ya leo kwamba utaratibu huo uweze kumalizwa, ili wazee waweze kupata vitambulisho, watambuliwa, waweze kupata hizo huduma wanazozistahili. Jambo jingine ambayo imekuwa ni changamoto kubwa hata kwa upande wa Tanzania na nchi hizi za jirani tunazopakana nazo, limekuwa ni changamoto ya ya mauaji. Wazee wengi walikuwa wakiuawa e, miaka ya nyuma, kwa kweli hali ilikuwa inatisha sana mauaji kwa kiwango kikubwa yameanza kupungua kutoka kwenye zaidi ya mia tano na kitu miaka karibu minne mitano iliyopita. Mpaka sasa hivi kwa taarifa tulizopata jana kutoka kwenye jeshi la polisi kwa mwaka huu kuanzia Januari vifo havizidi uh, sitini. Tunaanza kuona kwamba juhudi kubwa inafanyika pia kukabiliana na mauaji haya ya wazee Naam, basi na tukiendelea zaidi kuangalia swala lingine, uh, sasa bwana Smart Daniel kwamba uh, je, vipi kuhusu swala la ushirikishwaji wa wazee katika vyombo vya maamuzi maanake, ni moja kati eh, ya maswala ambayo kwa kipindi kirefu imekuwa yakielezwa kwamba uh, inakuwaje wazee hawapatiwi nafasi yao rasmi kabisa katika kuhakikisha kwamba yale maamuzi ambayo yanafanyika katika vyombo rasmi eh, vya kutunga sheria na mabaraza mengine pengine, eh, wanakuwa hawapatiwi eh, sauti moja kwa moja. Hili kwa upande wa haya mataifa ya Afrika ya Mashariki, bwana Smart Daniel, likoje? Bado liko tatizo la ushirikishaji wa wazee katika vyombo vya maamuzi. Kwa upande wa ushirikishaji wa wazee katika vyombo vya maamuzi, Uganda wamepiga hatua kwa kiasi kikubwa, kwa sababu tayari wamekwisha tambua uingizaji wa wazee katika mifumo yao ya kiserikali, uwakilishi kwa maana ya kwamba katika katika mifumo yao ya local government wazee ni kundi maalum linalowakilishwa moja kwa moja katika katika vyombo vya maamuzi, lakini hawajafikia katika levo ya Bunge na lakini, kwa upande wa Tanzania, wakati ambapo sera hiyo ya, ya wazee inazungumza uanzishaji wa mabaraza ya wazee, jambo hili limefanyika kwa kiasi kikubwa katika baadhi ya wilaya, lakini kwa bahati mbaya mabaraza haya yametamkwa katika sera, lakini haya jatambulika kisheria. Kwa hiyo wale wazee wanaochaguliwa kwa uhisani wa wakurugenzi wa halmashauri wanaweza kuitwa kwenye full council, kwa uhisani wa viongozi wetu wa vijiji wanaweza kuitwa kwenye vijiji kushauri, lakini hakuna mfumo wa kisheria unaowapa nafasi maalum ya kuweza kushiriki kama wajumbe. Watatoa mawazo yao kwa sasa utaratibu ulivyo, lakini hawawezi kupiga kura, kwa sababu hawatambuliwi na mifumo rasmi ya kisheria. Na wazee ni moja ya kitu wanachokililia sana, kuwa na wawakilishi katika Bunge ili shughuli zao au matakwa yao yaweze kujadiliwa vizuri katika Bunge. Na moja, kwa nini watu wengi wanasema, moja ya kitu ambacho tumekuwa tukikabiliana nacho katika nchi hizi zote za ni kwamba kumekuwepo na dhana kwamba wanaona wabunge wengi walioko bungeni ni, ni wanaumri mkubwa, lakini ukweli ni kwamba tulipofanya mazungumzo na karibu wabunge wa sehemu zote hizi kwa nchi hizi zote za Afrika ya Mashariki ilikuwa ni walijieleza vizuri kwamba anapewa dakika kumi na Mheshimiwa Spika ana mambo mengi azungumzie, kugawa dakika kumi akaweza kujikita inavyotakiwa katika ishu za wazee, imekuwa ni changamoto. Kwa hiyo kama kungekuwepo na mbunge anaye wawakilisha wazee angeweza kudedicate muda wake wote anaopewa kama ni dakika kumi, kama ni dakika tano kwa ajili ya kupushi masuala ya wazee katika vyombo vyetu vya kisheria, na hili ni moja ya gepu kubwa tulionayo. Lakini la mwisho ambalo labda ningependa kulizungumza ni kwamba swala la kuwepo kwa sheria ya wazee ni jambo ambalo linahitajika karibu katika katika nchi hizi zote za Afrika Mashariki, na tunajua iko michakato mbalimbali mbali ambayo inaendelea. Kwa mfano Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar wamekuwa ishaanza kwa taarifa tulizopata kutoka kwa waziri mhusika, ni kwamba wameanza proses ya kutengeneza sheria ya wazee. Kwa upande wa Tanzania bara tumemsikiliza waziri akisema wanareview sera ili mara moja utaratibu wa kutengeneza sheria uanze, na hivyo hivyo kwa Uganda. Uganda wamekwishatengeneza wa, wako mahali fulani ambapo ni pazuri. Tunadhani kwamba iwapo nchi zetu hizi zote zitakuwa zimekamilika kuwa na sheria inayolinda uh, masilahi ya wazee ili jambo litakuwa ni jambo la maana sana. Lakini tunapata changamoto moja kimataifa, ambayo nadhani ni jambo muhimu sana, kwamba wakati ambapo sasa hivi tunazungumzia dunia kuwa na wazee e, milioni mia tisa na moja ambayo ni asilimia kumi na mbili pointi tatu projection zikituonyesha kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini tutakuwa na wazee bilioni mbili na milioni ni tisini na mbili ambayo itakuwa ni asilimia ishirini na moja pointi tano bado katika dunia hatujawa na convention ya kulinda haki za wazee katika level ya UN hili ni jambo ambalo tunalipigania sana katika level ya kimataifa inafanya juhudi mbalimbali mbali za kutetea masilahi ya wazee katika nchi mbalimbali hasa za nchi zinazoendelea kuwa ngumu sana huyo ni Smart Daniel ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Age International kanda ya Tanzania ambalo lenyewe limejikita katika kusaidia watu walio katika mahitaji maalum akiangazia masuala ya wazee, ikiwa ni kuadhimisha siku ya kimataifa ya wazee, na amezungumzia mengi tu kwa ukanda mzima wa Afrika Mashariki, namna ambavyo wazee wanahudumiwa katika nyanja mbalimbali, katika sekta ya afya, pension, halikadhalika katika eneo la maamuzi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea moja kwa moja nchini Kenya. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia kesi ya mauaji ya Monika Kimani ambayo sasa imemjumuisha mwanahabari wa Kenya Jackie Maribe katika uchunguzi wa mauaji hayo. Kesi hii sasa imepata umaarufu kwa kutokana kwamba inamhusisha vilevile mwanahabari huyo, ambapo hivi sasa tunajiunga na mwenzangu Huba Abdi kuangalia undani wa hili. Huba, kesi sasa imefikia wapi na tumefika vipi hapa? Asante sana ukiwa Washington kule Marekani. Hapa nchini Kenya, visa vya mauaji vimekuwa vikigonga vichwa vya habari, na majuma mawili yaliyopita uh, kuwawa kwa mfanyabiashara Monica Kimani kumezua hisia kali miongoni mwa Wakenya, na hii leo mwanahabari wa shirika la Royal Media Services aliweza kufika mahakamani na mahakama iliweza kutoa uamuzi huo na uamuzi wake ni kuwa atasalia kwa siku kumi na moja katika kituo cha polisi cha Jigiri kufuatia mauaji ya mwanadada huyo. Na vilevile, mahakama katika uamuzi wake ilisema kuwa um, kuzuiliwa kwake kumetokana na yeye kutoa ripoti ambazo zilikanganyana, yaani ripoti zake hazikuwiana na zile ambazo alikuwa anazitoa awali, ndiposa maafisa wa upelelezi wanasema ataendelea ta, kuzuiliwa sasa, uh, kwa sababu iwapo watawachiliwa wende wakatatiza uchunguzi ambao unaendelea kwa sasa. Sasa, kwa kile ambacho kinaelezwa hivi sasa, ushiriki wake ama imekuwaje yeye akajumuishwa katika suala hili la, la, la kesi hii, kwa nini mpaka akafikia hatua ya yeye kuhojiwa? Nam, tunafaa kufahamu kuwa mshukiwa mkuu wa mauaji haya ni Joseph Irungu maarufu na jina Joi, ambaye anadaiwa kuwa ni mpenzi wake Jaki Maridi ambaye ni mwanahabari. Na kuhusishwa kwake kwa Jaki, inasemekana kuwa gari lake iliweza kupita katika sehemu ambayo mauaji hayo yalifanyika na nguo ambazo Uh, Joseph Irungu Joi alizozitumia alizoonekana alizo nazo katika maeneo ambayo mwanadada huyo ambaye mesika sasa ni mwenda zake, uh, ilichomwa katika sehemu ambayo ni nyumba ya mwanahabari huyu Jaki Maribu. Ni sasa uh, maafisa wa polisi wanajaribu kusema kuwa uh, mwanadada huyu ambaye ni mwanahabari maarufu sana hapo nchini Kenya daiya kuhusika kwa njia moja au nyingine katika kufumbua suala hili la mauaji ya mwanadada huyu ambaye ni mfanyabiashara sasa uh, uhusiano wa huyu mwanahabari na mshukiwa nambari moja wa mauaji haya, uhusiano wao uko vipi? Na imekuwaje kwamba wote wanajumuishwa nam? Kulingana na, na maafisa wa polisi wanasema kuwa Joseph Irungu ambaye ndiye mshukiwa mkuu aliweza kufika pale, na kulingana na kamera za CCTV zilionyesha na gari ambalo lilitumika katika kufika katika sehemu hiyo ya mwanadada huyu. Ndiposa maafisa wa usalama hapa nchini Kenya wanasema huenda mwanadada huyu anaelewa ni kipi ambacho kilikuwa kinaendelea, japo mawakili wake wamejaribu kila wezazo kuiomba mahakama iweze kumwachilia huru angalau masiku siku kadhaa, uh, lakini mahakama imedinda kufanya hivyo nasema, uh, kwa sababu anasema kuzuiliwa kwake huenda kukapata ufumbuzi kwa yale ambayo yanaendelea kwa sasa. Na sio tu maridi ambaye amekamatwa, pia jirani wake ambaye anaishi katika eneo la Lang'ata hapa jimbo la Nairobi pia ameweza kutiwa mbaroni, na wiki hii uh, wanatarajiwa uh, yeye pamoja na mshukio mkuu Joseph Irungu wanatarajiwa kufikishwa mahakamani. Sasa kuna taarifa kwamba uh, Jaki alikuwa na mahusiano na huyu mshukiwa nambari moja. Wakati huo huo, huyu mshukiwa nambari moja, inadaiwa kwamba mauaji aliyoyafanya ni ya mpenzi wake. Hili swala nao liko vipi hapa katikati? Na ni wazi kuwa Jaki na mshukiwa huyu Joseph Uh, ni wapenzi kwa sababu ni kitu ambacho walikiweka wazi katika mitandao ya kijamii na kuweza kuonyesha hafla ambapo waliweza kuvishana pete kwenyewe, kuwa huenda wakati wowote wakawa wanafanya harusi, na vilevile inadaiwa kuwa huenda alikuwa na uhusiano vilevile wa kimapenzi pamoja na mwanadada ambaye alifariki. Kwa hivyo nipoka wote wanajumuishwa katika kisa hiki ambacho ki, kimekosa kabisa ile ufumbuzi, lakini uh, wakati wa kuzikwa kwa Monika siku ya Ijumaa, wazazi wake waliweza kuililia sana serikali kuweza kuwapata wote ambao walihusika katika mauaji ya mwana wao ambaye alikuwa ni kama tegemeo kwa familia. Na wengine wanasema kuwa huenda labda uh, Jackie alijaribu ile kupitia mpenzi wake, ndio maana huenda uh, ripoti yake ikawa inakanganyana kila wakati, na kwa hali jinsi ilivyo mpaka hivi sasa. Uh, tunavyozungumza Maki umegusia kwamba Jaki yuko ndani mahakama, ama polisi imesema inabidi akae humu ndani kwa uh, takribani siku kumi na moja, lakini kwa mfululizo wa hii kesi inavyokwenda toka ilipoanza kusikilizwa, uh, mwelekeo wake unakwenda vipi? Na mwelekeo wake sasa utajulikana hapo kesho, uh, wiki hii ambapo mshukiwa mkuu atakuwa anafikishwa mahakamani na vilevile tuweze kusikia jaji atatoa uamuzi gani na idara pelelezi imefikia wapi? Kwa sababu uh, gari ya mwanadada Maribe iliweza kuchukuliwa na idara ya upelelezi ambapo uchunguzi bado unaendelea. Vilevile nyumbani kwa Jackie e, Maribe vilevile uchunguzi umeweza kufanywa, ambapo vilevile maafisa wa polisi wanasema kulikuwa na bastola ambayo imefichwa pale. Kwa hivyo bado uchunguzi unaendelea na watu wengi wanatarajia kuwa uh, suala hili litaweza kupata ukindizi kwa sababu, si mara ya kwanza mauaji yamekuwa yakifanyika hapa nchini Kenya. Mwezi wa Septemba tumeshuhudia mauaji mengi sana, na kila wakati idara ya upelelezi inaokaribia kutupatia jibu, jambo lingine linatokea nchini Kenya. Kwa hivyo wengi wana matumaini ya kupata jawabu ya ni kipi ambacho kinaendelea. Na kwa tukiangalia uh, uhusiano baina ya marehemu na huyu mwanahabari kuna taarifa zozote za kueleza za kwamba walifahamiana kabla au ni watu ambao hawajawahi ku, ku, kutambuana hata mara moja? Naam, kulingana na madai ambayo yamekuwa katika mitandao ya kijamii pamoja na na marafiki zake, wanadai kuwa wadau hawa wawili hawafahamiani, na itakumbukwa kuwa majuma mawili yaliyopita Aki katika utangazaji wake wa habari katika shirika la Royal Media. Alikuwa ndiye wa kwanza kuvunja ile taarifa kuwa kuna mwanadada mmoja amepatikana ameuawa katika njia ya kutatanisha katika uh, mtaa wa kifahari hapa jijini Nairobi. Kwa hivyo wengi wanaamini kuwa, na marafiki zake wanaamini kuwa watu hawa wawili walikuwa hawajuani, ila aliye katikati yao ndiye alikuwa anawajua wote wawili. Na kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa, jamii yenyewe inazungumza nini juu ya swala hili? Naam, kumekuwa na, na shutuma za kila aina uh, ni vipi? Yaani ile mambo ya kijamii mbona kawa unampenda mtu lakini wengine wanasema mapenzi ni yale yale, hawezi yakafichika, na wengine wanajaribu ile kumshutumu kwa kuhusika au kumficha mpenzi wake, kumfichia mpenzi wake, na wengine wanasema labda hajui kile ambacho tunaendelea. Kwa hivyo kuna hisia kinzani yenye mlima wa Kenya kwa saa kisa hiki ambacho kinaendelea na kinawahusu wanadada wawili na kijana mmoja, ambayo inadaiwa wote wawili walikuwa wanampenda. Kwa hivyo ikifika masuala ya mapenzi, sasa inakuwa hakuna mtu anaelewa ni kipi ambacho kinaendelea. Ila tungoje sasa idara ya upelelezi itueleze sasa baada ya kukamilisha uchunguzi wao, na kwa mujibu wa mahakama, kesi hiyo labda inaendelea kusikilizwa lini tena na kile ambacho kinatarajiwa kutoka hapo mahakamani, pengine kumsikiliza Jaki mwenyewe ama huyo mshukiwa nambari moja. Naam, wiki hii kama nilivyosema awali, Joseph Irungu pamoja na jirani wa Jaki Maribe anatarajiwa kusikilizwa mahakamani, na Maribe atasalia kwa siku kumi. Inamaanisha kuwa uh, kesi yake itasikizwa tena tarehe kumi na moja mwezi huu wa Oktoba na Kwanzia sasa hapo ndo tutaweza kujua ni kipi ambacho kimeendelea. Asante uh, sana uh, uba Abdi kwa kutueleza hayo, na uh, pengine naamini kabisa uh, wanahabari wote mtakuwa mkiendelea kuliangalia swala hili kwa undani uh, kabisa. Lakini uh, je, mwajiri wa huyu mwanahabari ameshazungumza chochote? Naam, kufikia sasa hatujapata taarifa yoyote, lakini kumekuwa na madai kuwa huenda takiwa kufika pia wao ama kuzungumza na idara ya upelelezi, kwa sababu wengi wanauliza ni vipi mwanadada aliweza kutangaza taarifa hizi na iwapo ilikuwa ni wakati wa kutangaza taarifa hizo. Kwa hivyo ni mambo mengi pia ambayo yanagusia pia marafiki zake ambao wanafanya naye katika shirika hilo, lakini tayari baadhi ya marafiki zake wameweza kuweka katika mitandao ya jamii kuwa kufikia sasa idara ya upelelezi haijawahitaji uh, iwapo haija uh, wahitaji kuhusiana na mauaji hayo, na ambapo rafiki yao yuko uh, anashukiwa katika taarifa hizo, na vilevile wameweza kutoa hakikisho kuwa iwapo idara ya upelelezi itawahitaji basi, wako huru kuenda kufika na kueleza wanachojua. Asante sana Uba Abdi kwa kutueleza hayo, na basi hapo tutakuwa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na tukutane tena hapo kesho siku ya Jumanne katika wasaa mwingine tena wa kipindi cha kwa undani. Alamsik kama hapo ulipo ni usiku, na mchana mwema.