Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ujambo, msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, ni saa tatu na nusu asubuhi hapa mjini Washington DC, ni saa kumi na nusu alasiri katika eneo la Afrika Mashariki, na kule Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu na nusu. Naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu mimi, jina langu ni Sandei Shomari nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele ndani ya nyumba. Msikilizaji Mkamiti, asubuhi subuhi, mpendeza kweli kwelikweli. Na mimi pia niko tayari, msikilizaji, kuletea vitu moto moto katika VOA Express, ikiwa leo eh, ni tarehe Oktoba 2 mwezi wangapi? mwaka mwezi wa kumi, mwaka 2018 sasa sanda unapoambiwa, wasikilizaji wa mkamiti mm. amependeza kweli kweli. Ushahidi uko wapi? wataona picha hamna. <laughs> shida siku nazula jekundu bwana, waangalia <laughs> Haya msikilizaji, ndiyo mambo yanavyoanza ndani ya VOA Express. Tuna habari nyingi ambazo tumekuandalia katika muda huu wa takriban dakika thelathini. Tutakwenda kule moja kwa moja katika mji wa Nairobi nchini Kenya, hali kadhalika tutatua kule Dar es Salaam nchini Tanzania. Leo siku ya Jumanne, tutakuletea maswala yale yanayohusiana na, na biashara, namna gani basi unaweza uka maswala yote yale yanayohusiana na, na fedha, jinsi ya kutumia fedha zako, ni katika mambo yote ya biashara, utakuwa naye Patrick Nduwimana, hali kadhalika tunakupatia habari muhimu za dunia tukigusa kila pembe ya dunia, hususan hivi sasa kama tunavyofahamu, first lady wa Marekani Melania Trump yupo barani Afrika, amekushatiwa kule nchini Ghana, mambo mazuri kwelikweli. Lakini usahau pia utakuambia kuhusu wizara ya afya ya Tanzania eh, sasa yatoa chanjo kwa mara ya pili ya kansa ya shingo ya kizazi Nini tunachagua mabinti wadogo? Kwa sababu imeonyesha kwamba tafiti zimeonyesha kwamba jinsi kadri mabinti wanavyoanza kujamiana wakiwa na umri mdogo, uwezekano wao kupata virusi am... saratani ni mkubwa. Haya, ni maelezo hayo kuhusu kansa ya shingo ya kizazi mapambano hayo. Eh, huyo naibu waziri wa afya wa Tanzania akielezea. Tutasikia taarifa hiyo kwa kina zaidi tukiungana na Dina Chahali kule Tanzania. Hali kadhalika kama huna kazi, Mkamiti, ukiwa huna kazi kuna mengi unaweza kufanya, lakini kila mtu anaangalia nini akifanya. Hebu tumsikilize. Nilipenda dobi kwa sababu moja, dobi hana stress, si mwenyewe, nilipenda na moyo wangu tuote. Jina langu la kazi ni inallah masabirina dobi, eh, ndo jina la kampuni yangu hiyo. Haya, sikia huyo dobi, utamsikia dobi vitu vyake amefanyaje mpaka ameingia hapo. Baada ya kuona ajira, mna kajitengenezea ajira yake anafanya vitu vyake. Lakini moja kwa moja tuelekee Tanzania. cha cha hali anatungana nasi akitueleza kuhusu hali ya kansa ya shingo ya kizazi. Chanjo ya saratani hii tayari inatolewa dini, wanasema kwa awamu ya pili, tueleze. Ndio, kama mlivyosikia, sande na mkamiti Eh, hapa Tanzania tayari kuanzia mwezi wa nne kulifanyika, uh, kampeni maalumu ya kuzuia saratani ya kizazi ya shingo ya kizazi, na walisema kwamba walianza kampeni hii kwa mabinti wa miaka kumi na nne kwa vile wao ndio wako katika umri wa kujevuka. Uh, kansa ya shingo ya kizazi ni miongoni mwa magonjwa ambayo yanamaliza wanawake wengi Tanzania kwa, kwa maradhi hayo. Kwa hiyo serikali ikaja na mkakati huo kwamba waanzie kutoa chanjo kwa kwa kwa mabinti wadogo. Sasa tumsikilize Daktari Faustine Mzungulile, naibu waziri wa afya, akizungumza kwa kina kwa nini wameamua kuanza kutoa chanjo hiyo kwa mabinti wa miaka kumi na minne na sio vinginevyo. Kwa nini tunachagua mabinti wadogo? Kwa sababu imeonyesha kwamba, tafiti zimeonyesha kwamba jinsi, kadri mabinti wanavyoanza kujamiana wakiwa na umri mdogo, uwezekano wa wao kupata virusi ambavyo vinapelekea kwa sababu saratani hii ya shingo ya kizazi ina mahusiano na, na, na, na kirusi kinaitwa human papilloma virus. Sasa akiupata maambukizi haya akiwa mdogo, kwa sababu na viungo vyake bado havijakamaa, uwezekano wa yeye kuja kupata saratani ni mkubwa atakapokuwa mkubwa. Kwa hiyo sasa tunataka tuwa, tuwai ili tuweze kuvidhibiti hivi virusi, na sisi kama serikali tunataka tuanze kwanza na, na mabinti wote ambao wana miaka kumi na nne tukimaliza pale tutakwenda mabinti ambao wana miaka kumi na tatu mpaka tisa, na tukishamaliza pale sasa, tutaanza kuweka utaratibu wa kuwachanja mabinti wote Tanzania watakapokuwa wanafikia ma umri wa miaka tisa, na zitakuwa zinapatikana sasa katika vituo vyote vyote vya kutolea huduma za afya. Dina uh, awali yeah. Katika siku za karibuni kulikuwa kuna uvumi kutoka miongoni yeah, mwa wazazi kwamba chanjo hizi za kuzuia saratani ya shingo ya kizazi wanapopatiwa watoto wakiwa bado na umri mdogo, kuna uwezekano mkubwa wa watoto uh, kuwa wagumba, yaani kutoweza kuzaa katika siku za mbeleni. Je, yeah, huyu yeah, Dk Faustin Ndungulile aliweza kuelezea hilo pia? Ndio, alielezea hilo na alitoa hofu wananchi, kama walivyosema kwamba hata chanzo tu nyingine zinazotolewa kwa, kwa kwa magonjwa mengine kumekuwa na uvumi kwamba kuna hizi watu wa magharibi wa ya wa... Waafrika waendelee kuzaliana. Kwa hiyo naibu waziri aliwatoa hofu wananchi, akasema kwamba huo ni uvumi tu na, na kwamba hizo chanjo zimethibitishwa na shirika la afya duniani na ziko salama kabisa. Kwa hiyo amehamasisha hata kwenye mashule, maana chanjo hizi pia zinapita kwenye mashule, walimu, wazazi wahamasike kwa ajili ya kuzuia hiyo kuenea kwa kansa ya shingo ya kizazi. Kwa hiyo uvumi huo ameusema, lakini amesema ni wa kupuuza tu kwa sababu hiyo chanjo imethibitishwa na shirika la afya ulimwenguni. Shukran sana, Dina Chahali. Tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu ya mbeleni, kujua nini kinachoendelea, chanjo hiyo itamdumu kwa muda gani. Hivi sasa basi, kutoka Tanzania tunaingia nchi jirani ya, ya Kenya, Kenya. Nam, bila shaka pale nchini pale Nairobi, Kenya, tunaungana mwandishi wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu VOA Express, tueleze leo tunasikia mkurugenzi wa mashitaka ya umma amesajili ah, waendesha mashitaka wapatao tisini. Haya, Kisa na maana tueleze zaidi kuhusiana na swala hili saa. Asante Shomari na mkamiti. Ni kweli kwamba mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji ametambua kwamba ana mzigo mzito wa kesi ambazo ana zimefikishwa mbele ya afisi yake, na anasema kwamba huu ni mrundiko ambao sasa unahitaji maafisa zaidi wa kuweza kumsaidia na kuinua juhudi zake za kupambana na visa, anavyoeleza kwamba sasa vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara na visa hivi, kesi hizi ambazo zimefika mbele yake ni kesi zinazohusu mauaji, kesi zinazohusu ubadhirifu uh, uh, wa fedha za umma na, na maafisa wa serikali na pamoja na katika taasisi kati mbalimbali kama vile NY Uh, sasa anaeleza kwamba na wasajili wa uh, maafisa zaidi katika afisi yake ili kuhakikisha kwamba kwa wataweza kuinua juhudi zake za kupunguza mrundiko huo. Hebu tumsikilize alivyoeleza mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji. Uh, hapa tu tuna tisini, afisa tisini tumewaleta, tume, nafikiri karibu sabini uh, watakuwa watu wa mashtaka, prosecutors na wale wengine ni administrators ambayo watasaidia kwa kazi hizi za uh, prosecutors na vilevile anasisitiza kwamba huu ni mwendelezo tu wa shughuli ambazo wamekuwa wakizifanya ili kuhakikisha kwamba wanakuwa na maafisa zaidi, na akaeleza kwamba wa, wa, bado wapo wengine ambao, uh, wanasaidia kuimarisha juhudi hizi, lakini akaeleza nao pia wataendelea kupata mafunzo ili waweze kuongeza juhudi za kufanikisha hilo. Hivyo tumsikilize tena. Pia tuna mipangilio kuwafundisha pia wale walioko na wale ambao labda walichukuliwa hivi karibuni na hawana zile vipawa vipaa <coughs> no. Na hmm. Kwa hivyo huu ni mwendelezo tu wa shughuli anazozifanya mkurugenzi wa mashtaka ya umma, na ameonekana sana ku, uh, ku, ku, ku, ku, ku, ku kuelekeza zile juhudi za Rais Kenyatta kupambana na watu ambao anaeleza uh, Kenyatta ameeleza kwamba ndio wale wanaoendelea kulemaza juhudi zake kupambana na ufisadi. Na hivyo basi pamoja na, na mkurugenzi wa idara ya upelelezi uh, George Kinoti wanaendeleza, wanaendeleza juhudi hizi na nitaje tu kidogo kwamba kwa baadhi kwa ya kesi zimefika katika uh, mbele ya ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma ni kesi zinazohusu magavana na vile vile kesi zinazohusu maafisa wa taasisi mbalimbali ambazo zimejihusisha na ufisadi nchini Kenya. Lakini uh, Wandera, baada ya kusajiliwa hawa waendesha mashtaka, ni lini imeelezwa wataanza uh, kusimamia na kushughulikia kesi zote hizo zinazohusu swala so la mauaji, rushwa na mengineyo yanayohusiana na matatizo kama hayo? Anaeleza kwamba kile anachokifanya kwanza, kwa awamu ya kwanza ni kuwasajili, kisha baada ya kuwasajili atawapa mafunzo, na baadaye, baada ya kuwapa haya mafunzo, sasa maafisa hao watatakiwa kuhakikisha kwamba chini ya miezi mitatu au minne hivi watahitajika sasa kuanza kazi zao rasmi, na hawatawekwa tu katika idara hii hapa jijini Nairobi. Watapelekwa katika baadhi ya mahakama ma, mahakama mbalimbali nchini Kenya ili kuhakikisha kwamba wanaendeleza juhudi zake za ku, ku, ku, ku, ku, ku, kupunguza mrundiko huu wa kesi katika maeneo Ah, shukrani sana Kennedy Wandera tunakutakia shughuli njema. Tunaendelea kufuatilia swala hilo. Basi moja kwa moja mkamiti tuelekee kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, hali ya kuvunjika moyo pamoja na kukosa matumaini imeendelea kushuhudiwa kwenye kisiwa cha Indonesia cha Sulawesi ambapo zaidi ya watu elfu moja na mia mbili waliwawa mwishoni mwa wiki kutokana na tetemeko la ardhi likiandamana na tsunami. Ripoti kutoka eneo la na tukio zinasema kuwa wakazi wa mji wa Palu ulioathiriwa wa zaidi wanapora maduka yaliyoachwa wakitafuta chakula na maji, huku hali ikiendelea kudorora kutokana na kasi ndogo ya upelekaji wa misaada kutoka kwa serikali, timu za uokozi zimeendelea kuchimbua kwenye vifusi, ingawa matumaini ya kupata walionusurika yameendelea kudidimia kutokana na ukosefu wa vifaa vinavyofaa kwa shughuli hiyo. Inaaminika kuwa takriban watu wapatao 50 wamekwama kwenye vifusi vya hoteli moja kwa jina la Roaroa iliyoko mjini humo. Mke wa rais wa Marekani Melania Trump amewasili nchini Ghana, ikiwa ziara yake ya kwanza kima taifa, ya kimataifa akiwa peke yake tangu mumewe Donald Trump kushika hatamu za uongozi. White House inasema ziara yake pia itamfikisha nchini Kenya Malawi na Misri ambapo wataangazia masuala ya afya ya waja wazito na watoto kwenye mahospitali, elimu ya watoto, utamaduni na historia kubwa ya mataifa ya Afrika pamoja na hatua ambazo Marekani inapiga kusaidia kila taifa kufikia malengo yake. Masilahi ya watoto yamepewa kipaumbele kwenye kampeni yake ya Be Best iliyobuniwa mapema mwaka huu. Mlipuko wa bomu wa mapema hii leo kwenye mkutano wa hadhara mashariki wa Afghanistan umeuawa takriban watu 14 na kujeruhi wengine 30. Msemaji wa serikali ya jimbo la Nangarhar, Ataula Kogiani, ameiambia Sauti Amerika kwamba mjitoa mhanga alilipua mlipuko iliokuwa mwilini mwake wakati wa mkutano wa siasa ukiendelea. Shambulizi hilo limekuja wakati kundi la uangalizi nchini humo likilaumu mashambulizi ya anga inayotekelezwa na vikosi vinavyounga mkono serikali kwa kusababisha vifo vingi vipatavyo 262 nchini humo vilivyotokea mwezi Septemba. Afghanistani inatarajiwa kufanya uchaguzi wa bunge tarehe 20 mwezi huu. Na tuzo ya Nobel ya mwaka huu ya fizikia wametunukiwa Arthur Ashkin wa Marekani, Gerard Moreau wa Ufaransa na Donna Strickland kutoka Canada kutokana na ubunifu wao kwenye fizikia ya miale. Taasisi inayotoa tuzo hiyo ya Royal Swedish Academy of Sciences inatoa dola milioni moja kwa Ashkin, huku watafiti wenzake wawili wakigawana nusu iliyobaki. Ashkin ametambuliwa kutokana na kubuni teknolojia inayotumia nguvu ya miale ya radiation pamoja na mwangaza kuendesha vifaa huko Monroe na Stickland wakitambuliwa kutokana na teknolojia kutumia ya kutumia miale ya leza kwenye matibabu ya macho. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Hali kadhalika unaweza ukatufuatilia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Haya basi, moja kwa moja tukiendelea na masuala haya, kama alivyosema Mkamiti, tunaelekea kwenye masuala ya biashara, ambapo leo tunaangalia kampuni ya Marekani yauza bidhaa kupitia kwenye mtandao ya Amazon ambayo ni maarufu, hatimaye imetangaza leo kuongeza malipo kwa wafanyakazi wake. Lakini hii haikuja hivi hivi, ni baada ya kupata ukosoaji kutoka kwa wanasheria na vyama vya wafanyakazi kwamba kampuni hiyo inatengeneza au inawapa wafanyakazi kiwango cha chini. Hai basi, kusikia haya zaidi, Mkamiti tumkamate, tuungane naye mwenzetu aliyejaa tele ndani ya nyumba kama pishi la ubwabwa, anaitwa nani? Patrick Ndwimana. Shukrani sana Sunday na Mkamiti kunikaribisha katika studio. Uh, ni kweli nafikiri kampuni ya Amazon ni kampuni ambayo inajulikana ulimwenguni. Bila shaka wewe au Mkamiti umekusha agiza mara nyingi cheni au saa vito, au sijui simu ya mkononi kwenye Amazon, na hivyo wanakuletea Ndiyo business wanafanya wa Amazon. Asa, kampuni hii imeahidi ime kwamba itapandisha malipo kwa wafanyakazi wake hadi dola 15 kwa saa moja ya kazi kwa siku. Mm -hmm. Na hatua hiyo itaanza kutekelezwa tangu mwezi ujao wa Novemba. M, kama ilivyosema Sunday, Amazon imekuwa ikituhumiwa na wanasheria na vyama vya wafanyakazi eh, kuwalipa pesa ndogo wafanyakazi wake au no. Kuwalipa baadhi pesa nyingi wengine kuwalipa malipo ya chini jambo ambalo lilifanya chama cha wafanyakazi wa Amazon kuanzisha kampeni nchini Marekani kote, kampeni ambayo waliipa jina la 5415 ikimaanisha kupigania malipo ya dola 15 kwa saa moja. Na kulingana na shirika la habari la Reuters, Amazon ilikuwa kampuni ya pili Marekani kuuza bidhaa zenye thamani ya, da, ya zaidi ya dola trilioni moja mwezi Septemba, lakini wakati wastani wa malipo wafanyakazi wa Amazon ilikuwa ni dala 28446 mwaka jana. Unapata sijui trilioni moja, lakini unawalipa wafanyakazi pesa ndogo sana. Amazon inamilikiwa na Jeff Bezos ambaye ni tajiri wa pili duniani, ambaye thamani ya utajiri wake ni sawa na dola bilioni 150. Na, na Bezos amesema alisikiliza hizi tuhuma, ukosoaji na hivyo akaamua kupandisha malipo kwa wafanyakazi wake na ameomba makampuni mengine hapa Marekani ambayo analipa pesa iliyo chini, mm, waweze kuiga mfano huo. Bezos amesema kufurahishwa na mabadiliko hayo, kama alivyosema, ameomba makampuni mengine kufata mfano huo. Wafanyakazi laki mbili na nusu wa Amazon ndio watanufaika na hatua hii ya kupandisha malipo, wakiwemo pia wafanyakazi laki moja ambao Amazon itawaajiri kabla ya sikukuu za Krismas eh, na mwaka mpya. Unajua, wakati wa sikukuu hizo biashara inatengenezwa, pesa zinatengenezwa kwa, hmm. Kwa hiyo Amazon nao mradi wa kuajiri wafanyakazi laki moja wale ambao wanafanya kazi kwa muda hmm. Eh, lakini hapa Marekani sio Amazon tu ambayo inatuhumiwa tu, makampuni mengi Marikani, ya Marekani bado yanalipa kiwango cha chini ya dola kumi kwa saa moja. Mfano ni kampuni kubwa ya Walmart; mwaka jana tu ndipo ilipandisha malipo hadi kwenye dola kumi na moja kwa saa hmm. Wafanyakazi wa mgahawa mkubwa hapa Marekani, McDonald, unajua inatengeneza sana pesa no. McDonald ni kampuni ambayo inajulikana ulimwenguni kote. Hawa wanalalamika kupandishiwa malipo tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini na, hadi pandishu. Sasa mm. haijakamilika hii wanazidi kulalamika. mm -hmm. Basi ni hayo tu kuhusu habari Amazon. Nafikiri ni habari njema kwa wale ambao watakuwa wanataka kupata kazi upande wa wa huku Marekani <laughs> <laughs> yeah, bila shaka, bila shaka habari njema sana hiyo, na mfano wa kuigwa katika mm -hmm. makampuni mengine Wendini. kama walivyosema McDonald's na yale ambayo Walmart najua mm -hmm. Walmart na wenyewe wanatengeneza pesa mm -hmm. sana, ni supermarket kubwa sana, lakini malipo ndio hivyo tena. Ni kweli kabisa Patrick Ndwimana. Tunakushukuru sana kwa kutupa vitu vya biashara. Eh, basi kutoka hayo makala biashara mkamiti, tunaelekea kwenye mambo ya nini? muziki. Uh-huh. maanake Vio Express bila muziki bado kwenda kwe maneno yako <laughs> gurudumu bado halijafika kule linapotakiwa kwenda. Ni Diamond huyu akishirikishwa na watu wanaitwa Nevi Kenzo, unajua Nevi Kenzo, mtu na mkewe wamemshirikisha Diamond kwenye hicho kitu, akisema katika, katika, eh, katika wewe Mwiba ukizama, na hisi mateso, haya haya haya, haya, unasikia vitu hivyo, msikilizaji unasikiza vitu vikali kweli kweli hivyo. Diamond akishirikiana mm -hmm. uh, na Navy Kenzo, msikilizaji mambo mazito kweli kweli. Hasa ndivyo inavyokwenda ndani ya VOA Express. Basi tukitoka katika burudani ya muziki tunakuja katika ile maswala, kama huna kazi nini unatakiwa kufanya. Kijana huyu mnajituma um, kimaisha kwa kufanya kazi ya ufuaji, yani dobi mm-hmm. Ukosefu wa kazi umewafanya vijana wengi kubuni ajira kutumia talanta walizo nazo. Basi ungana na VOA Express hivi sasa kumsikiliza kijana huyu kazi anazozifanya za udobi. Nilipenda Dobi kwa sababu moja. Dobi hana stress. Si mwenyewe nilipenda na moyo wangu tu wote. Jina langu la kazi ni Ina Allah Maaswabirina Dobi. Eh, uh, ndio jina la kampuni yangu hiyo. Siko na kazi nyingine ya kufanya bali ndio nayo Dobi ndio kazi yangu. Fikiria nitafanya kazi gani? Nakumbuka sasa hii maisha sasa ya, ya kusota sasa hii. Nuumie, upate. Usifikirie tu kila siku. Kwanza kwa kila siku, nungangane, upate. Nishawahi kuajiriwa, ikiendelea hivyo, nilikuja nikasimamisha kusimamishwa kazi. Baada ya kusimamishwa kazi, gawa sina namna tena. Nikaamua kufungua kazi ya dobi. Mimi mpaka sasa niendelee na kazi ya dobi kwa namka. Saa tisa usiku naanza kufua nguo mpaka saa moja vile kuna kazi zile nguo ambazo ziko kama ziko kidogo, nitajua nitamka vipi kujipanga na kazi yangu. Watu ambao wanaofulia mimi ni watu ambao wana uwezo wao wengine hata wana mabibi wana watoto wao wakubwa wakubwa, lakini ni ile tu kama kupromote, yani kwa sababu ni mahali ambapo nimezoeleka. Nilinunua pasi, nanua beseni na sabuni kawaida, nguo paka ufa na sabuni na ufuaji wa nguo ya mtu ifue, kama vile unapofua nguo yako ndio kastama atavutiwa kuja kwako, kwa sababu ukufua tu vibaya vibaya, uongo kastama asirudi kwako. Na kazi yoyote usidharau kazi kabisa, ukipenda ile kazi nayo itakupenda, ukidharau nayo itakudharau. Siku za mwanzo mwanzo nilipata tabu sana kulingana na hali ya kazi, nilikuwa sijajulikana, watu wanaleta nguo mbili tatu ndio. Japokuwa ni pesa kidogo, lakini tunafanyaje? Su ni mwanzo wa kazi. Wakawa wengi, nashukuru alhamdulilahi, Mwenyezi Mungu alinijalia, nashukuru ni wengi vizuri, nawahudumia vizuri, bila wasiwasi. Wote huduma askari, walinipenda kulingana ili kazi yangu na vile navyo zile huduma zangu ambazo nawapa mpaka sasa, kuanzia kwanzia spekta Eh, sergenti koplo mpaka askari wote, alhamdulillah nashukuru. Askari kunijua, kulikuja askari mmoja tu Msomali, ndiye ambaye alinianzishia hiyo kunivutia kwa wale wenzake. Nilipompa zile huduma, nikabidi sasa anipeleke kule kwa kule ofisini. Sasa akaenda nitangaza kule kwa basi, ndio dobi wangu huyu ambaye anifulia nguo zangu anipigia pasi hivi, Mungu naona nimeng'ara, basi ni huyu dobi huyu kijana huyu. Basi wale wenzake na wakavutiwa na mimi mpaka leo, kwa nguo ambazo nazifua mimi sieki alama kabisa lakini ukija tu ukigusa, tunishakwambia mwenyewe hapo. Yeye ana shukrani, alhamdulillah, shukuru hapo. Kila nguo inajua mwenyewe, hata kama siko jina langu. La kazi ni inallahu maasabirina dobi, yaani kila mwenye kusubiri yupo pamoja na Mwenyezi Mungu, ndio jina la kampuni yangu hiyo. Haya, unasikia, kila mwenye, mwenye, mwenye kusubiri yupo pamoja na Mwenyezi mwenye Mungu, mmh -hmm. Huyu kijana yeye anasubira ndio hivyo eh, eh. ameipa jina lake mm. hiyo eh, mambo yake yanakwenda vizuri kabisa, akiwa hakungoja huyu kwamba niajiriwe, sijui nifanyeje, kaingia mwenyewe kaanza shughuli zake. Kwa hiyo jamani, unavuta subira unavuta subira, na mambo yanawezekana eh. Kwa hiyo vijana tusiogope, au hata wale watu wazima tusiogope, inawezekana mradi tuwe na subira. Basi moja kwa moja baada ya kupita kwenye kama huna kazi mkamiti mm -hmm. kuna yale mambo tunayaangalia kuhusiana na swali. Tunajua tunaulizaga swali kwenye mtandao wetu kupitia Facebook, na ambapo tulibandika swali linalo pia na Instagram, ambapo tulibandika swali lililokuwa um, likisomeka serikali za Afrika Mashariki zinawahudumia ipasavyo wazee? mm -hmm. Basi mi nianze moja kwa moja na aliyejibu swali hili anaitwa, mm -hmm. Solomon Njiku yuko kule Nzega, Tanzania. Solomon Njiku anasema hamna kitu tunaona wazee wanapata tabu tu katika matibabu mara nyingi sana. Hassan Salum anasema, wazee tuko na problem nyingi sana tunatumika kujenga maisha nchi zetu, nguvu zinaisha, hatubakiwi na chochote cha kuweza kutunufaisha baadaye, ukienda hospitali hakuna dawa. Victor, mseda bwi anasema yuko Geita kule, anasema hapana bwana, wazee wengi wanakwenda kando sana katika kusaidiwa lakini kwa sasa ndo naona serikali inawapatia pesa anasaajulikana kama TASAF. Haya, Barnaba Mahuvi zungu la mjini Ilula, Iringa, Tanzania anasema hapana, bado wazee wanapata shida sana katika huduma mbalimbali mbali, kama vile huduma za afya pamoja na chakula. Haya basi wengi wamezungumza, lakini tumalizie hapo na tuangalie mkamiti katika yale mengine ambayo yanatanda kwenye mitandao ya kijamii hii leo. E, ni mengi yamezungumza hapa kuhusiana na wazee, lakini endelea kuchuma maoni yako na maswali yako hali kadhalika. Usisahau kuingia kwenye mtandao wetu wa www vo swahili com vilevile vile kwenye Facebook vilevile vile kwenye Instagram uweze kuandika maoni yako ili uweze kusikika. Wanakwambia sema, uweze kufanya nini kusikika? Bila shaka. Haya, tuangalie sasa huku kwenye mitandao mengi yanaendelea, yanayotamba na kugonga mm -hmm. Vichwa vya habari mkamiti, moja kwa moja, tunaanzia hapa nchini Marekani ambapo tunafahamu kwamba mke wa rais wa Marekani, Melania Trump, ameshatua katika ardhi ya Akra Ghana no. kwa ziara ya kwanza kabisa barani Afrika, ambapo atagusa nchi kadha wa kadha ikiwemo Kenya katika eneo la Afrika Mashariki, vilevile no. ataenda Malawi pamoja na Misri. Lakini sasa kinachozungumzwa kwenye mm -hmm. mitandao ya kijamii, huyu Moli anasema ujio wa Melania utatusaidia vipi sisi wa Afrika? Monase anasema afadhali aje tumwone, tumuulize kama hayo masuala ya kina mama. Je, kina mama na watoto tutakuwa miongoni mwa watu watakaofaidika na ziara ya Melania barani Afrika? Joshua anasema mimi nimependa hilo jina linalokwenda kwa hashtag b best, kwani tutajifunza mengi ukizingatia huyu mama anaonekana ni mtu mwenye huruma. Yameelezwa mengi sande, lakini sitaki sawa, kutumia muda wote kwa ajili ya hili tu kabisa. Hebu tuangalie kgina kwa kwenye mitandao, ni filamu ya Wema Sepetu, mwigizaji wa Tanzania, dad to hiyo au day after death ambayo amezindua wikendi iliyopita. Sasa wanazungumza kwenye mitandao na platform, wanasema kwamba hii filamu hivi sasa, alikuwa akizungumza na waandishi wa habari nchini Tanzania e, kwamba inapatikana kwenye mtandao na vile vile kwenye app ya MP ya kutoka nchini Zambia. Alikuwa akiojiwa na waandishi wa habari akisema kwamba yeye kwenye movie hii aliigiza akiwa na yule mwigizaji maarufu wa Ghana Van Vika, kwa akaigiza kama mke wa Van Vika movie ambayo basi kule nchini Tanzania na nchini Ghana ndio hivyo wanaisubiria kwa hamu. Direkta wake ni van Vika eh, na kampuni ya moja kubwa ya production nchini Ghana eh, ndio walishirika pamoja kutengeneza ap hiyo, na kuta, nafikiri ndio namna mpya hivi wanaanza kusambaza filamu zao. Basi wasikilizaji mm -hmm. na watazamaji na washabiki kwenye mtandao wanazungumza kwa hamu kuisubiri eh, filamu hiyo mengineyo vile vile, mkamiti rapa na produsa unamfahamu Kanye West, ambaye ana mengi ya kuzungumza ametoa tena mpya eh, ambapo amesema kwamba pengine anafikiria eh, albamu yake ya tisa itaitwa jina la Yandhi eh, anasema atazuru bara la Afrika eh, rapa huyu anadai kwamba akizuru bara la Afrika atakwenda kutoa hiyo hicho eh, kibao chake au hiyo nyimbo yake albamu yake ya tisa itaitwa Yandhi na wakati wa huo unafahamu, uh, mrapa huyo amesema kwamba anabadilisha jina lake hey, <laughs> anabadiliji kila siku, anakuja na jipya eh? Aliongea na TMZ anasema sasa hivi anasema yeye atakuwa anaitwa jina la y <laughs> yani, mba, yani herufi mbili tu herufi mbili, na, i. na i, ambazo zote zinaenda katika herufi kubwa si herufi ndogo. Haya, Kanyao jamani mambo makubwa haya Kanya, mengi yanatanda, lakini muda haututoshi. Tunaomba tuwashukuru kutusikiliza. Ungana nasi tena kesho bila kukosa, na matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Jina langu ni Sandei Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Alasiri njema <muchasimu>