Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia kwenye redio na internet, www VOA swahili com, kwenye masafa ya 107.5 FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Radio Free Africa kote katika nchi za maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia simu za mkononi, andika voaswahili.com. Karibuni. Msikilizaji, kati ya yaleo utakaoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na muungano wa mawakili nchini Kenya wakimbilia mahakamani ukitaka ushuru kwa huduma za intaneti kutotekelezwa, huku mwanaharakati Ukio Mtata akitaka sheria ya fedha ya mwaka 2018 iliyosainiwa na Rais Uhuru Kenyatta kufutiliwa mbali. Ushuru ambao unatozwa Wakenya sasa imepita kipimo mada kuwa kama ni kuhujumu wa Kenya sasa, iliputa, kwa njia ambazo zinawazuia kuwa na haki ya kutetea mali yao na nchini Burundi, mashirika yasiyo ya kiserikali yamepewa masharti ya kujisajili upya, ikiwemo kufuata kanuni za nchi kuhusu makabila na ushirikiano wa kifedha na benki kuu ya taifa hilo. Basi msikilizaji, nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Mke wa rais wa Marekani Melania Trump amewasili nchini Ghana ikiwa ziara yake ya kwanza ya kimataifa akiwa peke yake tangu mumewe Donald Trump kushika hatamu za uongozi. Ripoti kutoka ikulu ya Marekani zinasema kuwa ziara yake pia itampeleka Malawi, Kenya na Misri, ambapo ataangazia masuala ya afya ya wajawazito na watoto kwenye hospitali, elimu ya watoto, utamaduni na historia kubwa ya mataifa ya Afrika, pamoja na hatua ambazo Marekani inapiga kusaidia kila taifa kufika malengo yake. Maslahi ya watoto yamepewa kipaumbele kwenye kampeni yake ya Be Best iliyobuniwa mapema mwaka huo. Haijabainika iwapo ziara ya Melania itaathiriwa na matamshi ya Trump hapo awali yaliyokuwa na maneno yenye matusi kwa mataifa ya Kiafrika. Joshua Meisava, ambaye ni mratibu mkuu wa sera barani Africa kwenye taasisi ya Heritage, anasema kuwa anaamini kuwa matamshi ya Trump hayataathiri kamwe ziara ya mkewe Melania. Kampuni ya Kansai Plascon inayomilikiwa na kampuni ya rangi yenye makao makuu mjini Tokyo, Japan, ya Kansai imeanza kutengeneza rangi ya kwanza ulimwenguni inayopambana na mbu nchini Zambia, ili kujaribu kufikia lengo la kuangamiza kabisa ugonjwa wa malaria kufikia mwaka wa 2021 kulingana na kampuni hiyo, pamoja na afisa wa serikali ya Japan, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Malaria ni ugonjwa unaotibika iwapo utadhibitiwa kwa wakati lakini katika siku za karibuni dawa nyingi zimekuwa hazifanyi kazi kutokana na vijidudu vya malaria kuzoea dawa serikali ya zambia imesema kuwa inanuia kuangamiza ugonjwa wa malaria ambao unaongoza kwenye vifo nchini humo katika kipindi cha miaka mitatu baada ya idadi hiyo kupunguka kwa nusu mwaka uliopita kutoka mwaka wa 2014 utafiti uliofanyiwa rangi hiyo kwenye nyumba mia nne nchini zambia umeonyesha kuwa unafukuza mbu na hauna madhara kwa binadamu. na rais Donald Trump wa Marekani anaendelea kusifu mkataba mpya wa biashara uliofikiwa miongoni mwa Marekani, Mexico na Canada, akisema utaongeza nafasi nyingi za kazi katika sekta za kilimo, teknolojia, fedha na utengenezaji bidhaa. Mkataba huu mpya unachukua nafasi ya mkataba wa zamani baina ya nchi hizo uliojulikana kama NAFTA. Patrick Nduimana anasoma ripoti kamili. Nchi hizo tatu zimefikia makubaliano ya mkataba huo ambapo Trump anasema ni mkataba wa biashara bora na wa kisasa katika historia ya Marekani. Trump anatazamiwa kutia saini mkataba huo mwezi Novemba. Trump anasema mkataba huo utawapa wakulima wa Marekani uwezo mkubwa zaidi katika kuuza nje ngano, bidhaa za nyama ya kuku, mayai na maziwa, na pia kulifanya bara la Amerika Kaskazini kuwa lenye nguvu ya utengenezaji bidhaa. Vilevile anasema wafanyakazi wa viwanda vya magari watapata mishahara mikubwa zaidi. Trump anasema mabadiliko kidogo katika mkataba wa NAFTA yasingewezekana bila kodi ya juu na kwamba ingawa ushuru wa sasa utaipa nguvu Marekani, nchi hiyo haitatumia ushuru huo. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau Jumatatu alielezea makubaliano katika mkataba huo mpya, akisema kwamba alikuwa na mazungumzo mazuri ya simu na Rais Trump baada ya mkataba huo kutangazwa. Viongozi hao wawili wamekuwa katika mivutano kadhaa tangu Trump aingie madarakani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Marekani imehakikishia Ufaransa kwamba haitapunguza msaada wake kwenye operesheni ya kijeshi inayoongozwa na, na taifa hilo dhidi ya wanamgambo nchini Mali. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis amesema mapema leo mjini Paris kwamba Marekani itaendelea kutoa misaada ya kijasusi na kwamba inaunga mkono operesheni ya Ufaransa nchini Mali. Marekani imekuwa ikitathmini upya kuwepo kwake kijeshi barani Afrika baada ya kufumaniwa na kuuawa kwa wanajeshi wake wanne wakiwa na wengine wanne kutoka Niger mwaka uliopita nchini Niger. Ufaransa ambao ina zaidi ya wanajeshi 5 kwenye eneo hilo imesema kuwa inakaribisha usaidizi zaidi kutoka Marekani barani Afrika Wakati makundi ya wanamgambo ya Alqaida na Islamic State yakiendelea kupata ushindi wa kijeshi katika baadhi ya maeneo, Ufaransa imekuwa ikipata ufadhili wa kifedha ili kufanikisha operesheni hiyo. Hali ya kuvunjika moyo pamoja na kukosa matumaini imeendelea kushuhudiwa kwenye kisiwa cha Indonesia cha Sulawesi, ambapo zaidi ya watu elfu moja mia mbili waliuawa mwishoni mwa wiki kutokana na tetemeko la ardhi pamoja na tsunami. Ripoti kutoka eneo la tukio zinasema kuwa wakazi wa mji wa Palu ulioathiriwa zaidi wanapora maduka yaliyoachwa wakitafuta chakula na maji safi huku hali ikiendelea kudorora kutokana na kasi ndogo ya upelekaji wa misaada kutoka kwa serikali. Timu ya uokozi imeendelea kuchimbua kwenye vifusi, ingawa matumaini ya kupata manusura yameendelea kudidimia kutokana na ukosefu wa mashini zinazofaa. Inaaminika takriban watu 50 wamekwama kwenye vifusi vya vi hoteli moja kwa jina Roaroa iliyoko mjini humo. Halmashauri ya kitaifa ya dharura ya Indonesia imetangaza mapema leo kuwa idadi ya vifo sasa imefikia zaidi ya watu 1234 Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Serikali ya Burundi kupitia kwa waziri wake wa mambo ya ndani imetoa masharti yanayotakiwa kutimizwa na mashirika ya kimataifa yasiyo ya kiserikali ndipo yafunguliwe tena. Hii ni baada ya serikali kusimamisha huduma za mashirika hayo kwa kipindi cha miezi mitatu. Kati ya masharti mapya ni kuheshimu sheria zinazohusu mashirika ya kimataifa kama kuwaajiri wafanyakazi kutoka makabila yote kwa viwango vinavyoagizwa na katiba ya Burundi, anavyoripoti mwandishi wetu wa Burundi, Haidala Hakizimana. Waziri wa mambo ya ndani Pascal Barandagiye, katika mkutano huo na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa NGOs kwa Kiingereza, ametoa masharti yanayotakiwa kuheshimishwa na mashirika hayo yaliyosimamishwa kwa kipindi cha miezi mitatu, ili kuanza tena kufanya kazi. Anasema e, e, dike... masharti RG, hayo RG. ni manne, na kwanza kuonyesha makubaliano ya ushirikiano kati ya shirika moja na wizara ya nchi za nje. Bili kukubali kuheshimisha sheria inayohusu utendaji kazi wa mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali ambayo inaagiza makabila yote yaajiriwe kwa viwango vinavyoagizwa na katiba ya Burundi: asilimia 40 ya wafanyakazi watusi kabila la walio wachache hapa nchini, na asilimia 60 ya wahutu. Lakini hilo amesema litasahihishwa kwa kipindi cha miaka mitatu, hatua kwa hatua. Pia amewaomba kukubali kuwa mipango yao itakwenda sambamba na mpango wa kitaifa maendeleo na wakubali kuheshimu utaratibu kuhusu njia inayoagizwa na serikali ya kupitisha pesa zao kutoka nje hapa. Ah, anasema shirika ambalo litaonyesha karatasi tulizoomba hata kesho linaweza kufungua milango yake kesho asubuhi. Waziri Pascal Barandagia amejibu kuwa hospitali na shule zinazomilikiwa na mashirika ya misaada zitaendelea kufanya kazi. Leta y'Uburundi nta na rimwe yigeze ivuga ngo hugagwe, ishuri canke ibitaro, nababwiye yuko, uyugara, Serikali ya Burundi haijasema kamwe shule na hospitali za mashirika ya kimataifa zifungwe. Ambaye atafunga hospitali halafu wagonjwa wa kafariki dunia yanamuhusu mwenyewe, siyo serikali. Hii ni wakati kumekuwa na wasiwasi kwamba hospitali ya madaktari wasiokuwa na mpaka MSF hapa Bujumbura itafungwa huku ikiwa na mchango mkubwa katika kuwahudumia wakazi wa jiji la Bujumbura wasiokuwa na uwezo ambao wamepata ajali mbalimbali mbali. Kwa jumla mashirika yaliyofungwa ni takriban mia na thelathini na inakadiriwa kuwa yalikuwa na wafanyakazi wasiopungua elfu arobaini ambao wamepokea shingo upande hatua hii. Mashirika kima ya kimataifa yamekuwa yakichangia ya pakubwa katika maendeleo ya taifa kwa kuajali wananchi wasiokuwa na uwezo, huku mengine yakigharamia ya miradi mikubwa mikubwa ya maendeleo ya kilimo na ufugaji, uti wa mgongo wa uchumi wa taifa la Burundi. Aidala Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia www voa swahili com na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa Facebook, yaani VOA swahili Facebook, bila kusahau Instagram na vilevile vile kwenye Twitter. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia tuzo la mwaka huu la fizia limetunukiwa Arthur Ashkin wa Marekani, Gerard Mourou wa Ufaransa na vilevile Donna Strickland kutoka Canada, kutokana na ubunifu wao kwenye fizia ya miale. Taasisi inayotoa tuzo hiyo ya Royal Swedish Academy of Sciences imetoa dola milioni moja kwa Ashkin, huku watafiti wenzake wawili wakigawana nusu iliyobaki. Ashkin ametambuliwa kutokana na kubuni teknolojia inayotumia nguvu ya miale, yani radiation, pamoja na mwangazo wa kuendesha vifaa, huku Mourou na Stickland wakitambuliwa kutokana na teknolojia ya kutumia miale ya lesa kwenye matibabu ya macho. Tuzo mbili zilizobaki, ile ya kemia na amani, zitatangazwa hapo kesho na Ijumaa mtawalia tuzo la fasihi halijatolewa mwaka huu kutokana na madai ya unyenyesaji wa kingono kwenye taasisi ya Swedish Academy ambayo hufanya maamuzi ya tuzo hizo. Na mlipuko wa bomu wa mapema leo kwenye mkutano wa hadhara mashariki mwa Afghanistan umeua watu karibia ishirini na kujeruhi wengine thelathini. Msemaji wa serikali ya jimbo la Nangahar, Ataula Kiongeani, ameambia VOA kuwa mjitoa muhanga aliyetegua mlipuko iliyokuwa mwilini mwake wakati wa mkutano wa kisiasa ukiendelea. Shambulizi hilo limekuja wakati kundi la uangalizi nchini humo likilaumu mashambulizi ya anga yanayotekelezwa na vikosi vinavyoungwa mkono na serikali kwa kusababisha vingi vya vifo 262 vilivyotokea nchini humo mwezi Septemba. Afghanistan inatarajiwa kufanya uchaguzi wa bunge tarehe 20 mwezi huu. Hata hivyo Makundi ya kigaidi ya Taliban na Islamic State yameapa kuvuruga shughuli hiyo, ingawa hakuna lililodai kuhusika kwenye shambulizi la leo. Tuelekee nchini Tanzania ambapo Benki ya Dunia imezuia msaada wa dola milioni 50 za Marekani ikiwa ni zaidi ya shilingi bilioni 112 za Tanzania ikitaka majadiliano zaidi kuhusu mabadiliko yanayotarajiwa kufanywa kwenye sheria ya takwimu iliyopitishwa hivi karibuni na Bunge la nchi hiyo. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa na taarifa zaidi. Fedha hizo zilikuwa msaada wa kuisaidia serikali ya Tanzania kuboresha mfumo wa kukusanya, kuchakata na kutunza kumbukumbu kumbu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu, lakini Benki ya Dunia inaamini kwamba kuna vifungu vinavyokandamiza uhuru wa kujieleza taarifa iliyochapishwa na Eye on Global Transparency na, na kisha kuthibitishwa na ofisa habari ya Benki ya Dunia Loy Nabeta, imesema Benki ya Dunia inasikitishwa na ukandamizaji wa uhuru wa kujieleza na mwenendo wa demokrasia. Mswada wa mabadiliko ya sheria ya takwimu ulipitishwa Septemba 10 mwaka huu na bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambao pamoja na mambo mengine unakataza usambazaji wa takwimu zinazolenga kupinga kupotosha au kukinzana na takwimu za serikali. Sheria hii inatoa adhabu ya kwenda jela ya miaka mitatu au faini ya dola elfu sita kwa yeyote atakakwenda kinyume na misingi iliyowekwa katika sheria hiyo. Tangu kupitishwa kwake, sheria hiyo imekuwa ikikosoliwa vikali na baadhi ya wachunguzi wa mambo, ikiwemo taasisi zinazojishughulisha na masuala ya utafiti. Mbali ya kuikosoa sheria hiyo, baadhi ya watafiti hao, ikiwemo taasisi ya Twaweza, ambayo hivi karibuni iliwahi kuingia katika mzozo kutokana na utafiti wake imetaka kuwepo kwa meza majadiliano ili kuondoa hali ya sintofahamu inayojitokeza. Ina maana sasa majukumu ya COSTEC yataendelea kutofahamika na majukumu ya NBS yataendelea kuwa mapana yasiyokuwa na wigo ambao unaeleweka au codified, kwa lugha nyingine tuseme. Kwa hiyo, hiyo ndio changamoto ambayo itatukabili, na ingekuwa vizuri sana NBS, COSTEC na wadau ambao tunafanya tafiti kuketi pamoja katika meza ya majadiliano ili tuweze kujua ni kwa namna gani tuweze kutoka hapa tulipo ili tuendelee kupata takwimu au tafiti ambazo zinatija kwa taifa. Akinukuliwa na chombo kimoja cha habari baada ya taarifa hiyo ya Benki ya Dunia, rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika, Fatima Karume, amesema uamuzi wa Benki ya Dunia kuzuia dola milioni 50 inatokana na sheria hiyo kuwa mbaya. Akiwasilisha mswada uliozaa sheria hiyo hivi karibuni huko bungeni mwanasheria mkuu wa serikali Dr Adolas Kilangi alisema sheria hiyo mpya imelenga kuanzisha mamlaka yanayofahamika kama mtakwimu mkuu wa serikali atakayekuwa na mamlaka yote kuhusu takwimu za nchi. Kifungu kipya cha kumi na nane kinapendekeza kuwa mtakwimu mkuu atakuwa na mamlaka ya kuanzisha, kurekebisha au kufuta takwimu rasmi zilizokusanywa kwa njia ya tafiti, yani survey au sensa, na kwamba mtu, taasisi ya serikali au wakala hautaruhusu ukusanyaji wa takwimu rasmi kufanyika pasipo kupata kwanza kibali cha mtakwimu mkuu. Lengo la marekebisho haya ni kumwezesha mtakwimu mkuu kusimamia ipasavyo ukusanyaji wa takwimu. Mbali ya sheria hiyo mpya, pia baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wamekuwa wa wakilalamikia sheria inahusu maudhui mtandaoni na ile inahusu vyombo vya habari. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Kwake Njogopa. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya ambapo muungano wa mawakili nchini humo umeshtaki serikali mahakamani kwa kuweka ushuru mpya kwa matumizi ya internet. Mawakili wanasema kwamba ushuru huo unakiuka haki za kimsingi za binadamu na pia uhuru, uhuru wa kujieleza. Basi mwenzetu Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Muungano wa mawakili nchini Kenya unapinga kile wanasema kodi ya intaneti ya asilimia 15 ni hatua ya kubana uhuru wa kujieleza na haki ya kupata habari, mambo ambayo ni haki za kimsingi za binadamu, na kwamba sheria nzima ya fedha ya mwaka 2015 ilipitishwa na bunge bila kufuata sheria zilizopo. Mawakili wanasema kwamba Rais Uhuru Kenyatta alikiuka sheria kulingana na kifungu cha sheria namba 115 Ibara ya kwanza sehemu ya b aliposaini sheria ya fedha ya mwaka 2018. Mawakili wanataka mahakama kufutilia mbali sheria hiyo na kuizuia serikali kuitekeleza, wakisema kwamba ushuru wa asilimia 15 kwa huduma za simu na intanet utawanyima wakenya wengi haki ya kupata huduma hizo, jambo litakalochangia wao kutengwa na ulimwengu. Gharama ya kupiga simu nayo itapanda kutokana na ushuru huo. Wakili George Kithi hata hivyo, anasema kwamba huenda maombi ya muungano wa mawakili yasitiliwe maanani. Mahakama inaonekana pia haina uharaka wa kusitisha ushuru huo, kwa sababu zile kesi za kwanza kwanza ambazo zilienda, hususan zikifuatilia, ama sana, kutaka kuharamisha ushuru ule wa viti, mahakama haikupeana amri. Mkuu wa sheria, bunge na mkuu wa idara ya kukusanya ushuru Kenya KRA wanatakiwa mahakamani kujibu kesi hiyo ambapo sasa mwanaharakati Ukio Mtata anataka ijumulishwe pamoja na kesi aliyowasilisha kupinga mapendekezo yote ya nyongeza ya ushuru yalivyosainiwa na Rais Uhuru Kenyatta. Kulingana na mwanaharakati Ukio Mtata, huduma nyingi za serikali zinapatikana kwa mtandao na kwamba hatua ya kuongeza ushuru wa internet itawanyima Wakenya wengi haki ya kupata huduma hiyo kutokana na gharama. Umtata badala yake anapendekeza serikali kuongeza ushuru kwa vitu vya starehe kama vile pombe na magari. Ushuru ambao unatozwa Wakenya sasa umepita kipimo na umeanza kuwa kama ni kuhujumu wa Kenya kwa njia ambazo zinawazuia kuwa na haki ya kutetea mali yao, kwa sababu ushuru ni kunyang'anya watu mali yao. Mimi kwa kesi yangu inataka kwamba hiyo finance act yote ipigwe marufuku, iharamishwe na iweze mambo ya ushuru yaweze kuzingatiwa kwa misingi ya kikatiba. Serikali ya Kenya imekosolewa sana na raia wake kutokana na ushuru mpya ambao wengi wanasema utachangia pakubwa katika kuongezeka kwa gharama ya maisha. Serikali wake, kwa upendo wake imejitetea kwamba ushuru huo utasaidia katika ujenzi wa taifa. Nyongeza ya ushuru imepelekea baadhi ya Wakenya kutaka kura ya maoni ili kufanyia katiba marekebisho kwa lengo la kupunguza mzigo wa kuwalipa viongozi wa kisiasa na kubana matumizi ya fedha. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ukosefu wa maji safi katika eneo la Fizi, kwenye kijiji cha Kasaka, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wanawake katika maeneo hayo wanalalamika kutumia maji machafu, ambayo hutumia maji hayo pamoja na mifugo kama vile ng'ombe na mbuzi, hali ambayo wanasema wana wasiwasi mkubwa inachangia katika mlipuko wa magonjwa miongoni mwa wanakijiji. Wakazi wanaisihi serikali ya DRC kuwapatia maji safi ya kunywa, hasa kutokana na kukithiri kwa magonjwa yatokanayo na maji machafu. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Yenyewe mtoni yenyewe ikishajaa vile, tuko na kunywa ni matope tu, sababu ya mtoni siyo sawa. Fasi ya kutekea sunapajuona pako vilima tu kuanguka vile Hawa ni wanawake hapa katika kijiji cha Kasaka, wilaya ya Fizi, Kivu Kusini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Hapa anakutana naye Amina Abdala, anasema kwamba iwapo watapata maji safi watarizika, kwani kwa sasa wana maradhi mengi hata vile vile watoto kutokana na maji machafu wanayochangia na mifugo yaani ng'ombe. Wakati ya kolela ikiingia, watu wasebele wanakuaa wanakuja fua mablangeti na sisi tunashota hapa chini hivi. Diare ya kolela inakuaga inatuingilia sana hapa kijiji ya Kasaka. Ndo hali yenyewe tuko naye. Ukianza kunywa maji masafi, endelea kuwa vizuri, kwa sababu watoto hapa wanaumwa sana kuhusu hayo maji yanaharibika. Akina mama hapa wanaendelea kusema kwamba wao uchangia maji pamoja na ngombe tunaishi ajili ya neema ya Mungu fatana ile ya maji ni machafu maji, watu wanashota, nyama zinakuja kunywa mwa ile maji ni machafu tu. Maji ni uzima, ile maji mazuri ndo uzima. Basi machafu siku hivi tunakuja tega, saa ingine ngombe zitakunywa ile maji. Unaona ni maji mazuri, hii maji tunashota tu na tunakunywa kupiga kumoto, hapana, nakunywa ya baridi vile tu, tunaishi tu, tutafanyaje sasa? <laughs> Na hapa tulikutana naye Dorote Alinote ambaye anasema kwamba wapatwa na ugonjwa wa kuhara kila mara, ng'ombe zinachezea maji. Sasa hayo maji, sisi wahuku chini tunateremka kushote maji, tunakunywa hayo maji, yanakuwa machafu. Msaada utatusaidia kwa sababu sisi tukianza kunywa maji masafi Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema kwamba eneo hili limekumbwa kwa muda mrefu na ukosefu wa usalama na ndipo chanjo cha ukosefu wa miradi ya maendeleo kama maji, barabara pamoja na hospitali. Bukumba Wilonja ni kutoka shirika la Saf Energy wanaotengeneza visiwa vya maji na ambao kwa sasa wanatazama namna ya kutengeneza maji kwenye vijiji mbalimbali mbali, eneo la Kivu kusini, hasa wakianja eneo la Fizi. Yaani, maji kweli ni jibu ya raia. Raia wote wanafurahia maji na wanafurahia mradi wa project ya maji. Kwa kweli, usalama ikikuwa mdogo, kazi haweza endeleka kwa sababu hakuna mradi inaweza endelea kama msalama tu. Shirika moja la serikali limeanja mradi wa kuchimba visima, yani lengo natuleta hapa ni kuleta maji vijijini kufuatana na lengo ya rais mradi ya kusema kama watapeana maji na moto kwa vijiji vyote vya Kongo, na hii ndio mwanzo tunaanza, tumeanza Uvira na hapa, wanawake wanafurahishwa na mradi huo na kusema kwamba hii itaweza kuwasaidia na vile wasambaze kwenye vijiji vingine. Tunashukuru sana kwa kupata maji ya usafi, kwa sababu ile maji ya kasantai ilikuwa na uchafu sana na magonjwa ilikuwa mingi sana ilikuwa na tuuti sana ku magonjwa uchafu uko mingi, na hivi tunashukuru Mungu kwa kupata maji ya usafi. Tunashukuru Mungu sana. Nashukuru sana kwa kuona maji yameingia Mkasaka. Tulikuwa tunajua kama tutapata maji, lakini kwa uwezo wa Mungu nashukurani sana, tumeona maji yameingia Mkasaka. Kwa sasa hivi sijui kama nitashukuru namna gani. Nashukuru sana tena sana. Eneo hili la Kasaka lipo Kivu Kusini, mbali kidogo na Ziwa Tanganyika linaloigawa Kongo na Tanzania. Mimi nilipoona maji nilifurahia sana. Tulishukuru zaidi kwa kuona kwamba tulikuwa tunateseka na maji na tutafikiria kwamba mateso yamekwisha. Maeneo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yakumbwa na matatizo kama haya kwa miaka kadhaa. Mimi ni Oser Malivika wa Sauti ya Amerika kutoka Goma. na msikilizaji, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nikikumbushe tu kwamba siku ya Ijumaa utasikiliza matangazo ya saa nzima ya mjadala Live Talk. Alhamisi ni makala ya matukio ya Afrika na Hadija Riami. Kesho Jumatano ni makala ya afya naye Meri Mgawe saa moja kuanzia sasa. Saa tatu kamili utakuwa na Idi Ligongo katika nusu saa ya matangazo ya kipindi cha Kwa Undani. Namkaribisha Harrison Kamau Akusomee muhutasari wa habari. Mke wa rais wa Marekani Melania Trump amewasili nchini Ghana ikiwa ziara yake ya kwanza ya kimataifa akiwa peke yake tangu mmewe Donald Trump kushika hatamu za uongozi. Ripoti kutoka ikulu ya Marekani inasema kuwa ziara yake pia itampeleka Malawi, Kenya na Misri, ambapo ataangazia masuala ya afya ya wajawazito na watoto kwenye hospitali, elimu ya watoto, utamaduni na historia kubwa ya mataifa ya Afrika pamoja na hatua ambazo Marekani inapiga kusaidia kila taifa kufikia malengo yake. Kampuni ya Kansai Plascon inayomilikiwa na kampuni ya rangi yenye makao yake makuu mjini Tokyo, Japan ya Kansai imeanza kutengeneza rangi ya kwanza ulimwenguni inayopambana na mbu nchini Zambia, ili kujaribu kufikia lengo la kuangamiza kabisa ugonjwa wa malaria kufikia mwaka wa 2021, kulingana na kampuni hiyo pamoja na afisa wa serikali ya Japan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, malaria ni ugonjwa unaotibika iwapo utadhibitiwa kwa wakati, lakini katika siku za karibuni dawa nyingi zimekuwa hazifanyi kazi kutokana na vijidudu vya malaria kuzoea dawa. Marekani imehakikishia Ufaransa kwamba itapunguza msaada wake kwenye operesheni ya kijeshi inaongozwa na taifa hilo dhidi ya wanamgambo nchini Mali. Waziri wa Ulinzi wa Marekani James Mattis amesema mapema leo mjini Paris kwamba Marekani itaendelea kutoa misaada ya kijasusi na kwamba inaunga mkono operesheni ya Ufaransa nchini Mali. Marekani imekuwa ikitathmini upya kuwepo kwake kwa kijeshi barani Afrika baada ya kufumaniwa na kuuawa kwa wanajeshi wake wanne wakiwa na wengine wanne kutoka nchini Niger. Hali ya kuvunjika moyo pamoja na kukosa matumaini imeendelea kushuhudiwa kwenye kisiwa cha Indonesia cha Indonesia cha Sulawesi ambapo zaidi ya watu elfu moja mia mbili waliuawa mwishoni mwa wiki kutokana na tetemeko la ardhi pamoja na tsunami. Muhtasari wa habari umetufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo ya leo amekuwa Meri Mugawe, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Kenneth Bwire na mwenzangu Harrison Kamau. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza, niruhusu nikutakie usiku mwema.