hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu sana kwenye habari za dunia jina langu harrison kamau marekani imehakikishia ufaransa kwamba itapunguza msaada wake kwenye operesheni ya kijeshi inaoongozwa na, na taifa hilo dhidi ya wanamgambo nchini mali waziri wa ulinzi wa marekani james mattis amesema mapema leo mjini paris kwamba marekani itaendelea kutoa misaada ya kijasusi na kwamba inaunga mkono operesheni ya Ufaransa nchini Mali. Marekani imekuwa ikitathmini upya kuwepo kwake kiwa kijeshi barani Afrika baada ya kufumaniwa na kuuawa kwa wanajeshi wake wanne wakiwa wengine, wakiuawa wengine wanne kutoka Niger mwaka uliopita nchini Niger. Ufaransa, ambayo ina zaidi ya wanajeshi 1450 kwenye eneo hilo, imesema kuwa inakaribisha usaidizi zaidi kutoka Marekani barani Afrika wakati makundi ya wanamgambo ya Alqaida na Islamic State yakiendelea kupata ushindi wa kijeshi katika baadhi ya maeneo, Ufaransa imekuwa ikifadhili ikifadhiliwa kifedha na mataifa na Ufaransa kufanikisha operesheni zake nchini humo. Kampuni ya Kansai Plascon inayomilikiwa na kampuni ya rangi yenye makao yake makuu mjini Tokyo, Japan, ya Kansai imeanza kutengeneza rangi ya kwanza ulimwenguni inayopambana na mbu nchini Zambia ili kujaribu kufikia lengo la kuangamiza kabisa ugonjwa wa malaria kufikia mwaka wa 2021, kulingana na kampuni hiyo pamoja na maafisa wa serikali ya Japan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, malaria ni ugonjwa unaotibika iwapo utadhibitiwa kwa wakati, lakini katika siku za hivi karibuni dawa nyingi zimekuwa zifanyi kazi kutokana na vijidudu vya malaria kuzoea dawa. Serikali ya Zambia imesema kuwa inanuia kuangamiza ugonjwa wa malaria ambao unaongoza kwenye vifo nchini humo katika kipindi cha miaka mitatu baada ya idadi hiyo kupunguka kwa nusu mwaka uliopita, kutoka elfu mbili, mwaka, kutoka mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Utafiti uliofanyiwa rangi hiyo kwenye nyumba mia nne nchini Zambia umeonyesha kuwa inafukuza mbu na haina madhara kwa maisha ya binadamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mke wa rais wa Marekani Melania Trump amewasili nchini Ghana, ikiwa ziara yake ya kwanza ya kimataifa akiwa peke yake tangu mumewe Donald Trump kushika hatamu za uongozi. Ripoti kutoka ikulu ya Marekani zinasema kuwa ziara yake pia itampeleka Malawi, Kenya na Misri, ambapo ataangazia masuala ya afya ya wajawazito na watoto kwenye hospitali, elimu ya watoto, utamaduni na historia kubwa ya mataifa ya Afrika, pamoja na hatua ambazo Marekani inapiga kusaidia kila taifa kufikia malengo yake. Maslahi ya watoto yamepewa kipaumbele kwenye kampeni yake ya Be Best iliyobuniwa mapema mwaka huu. Haijabainika iwapo ziara ya Melania itaathiriwa na matamshi ya Trump ya hapo awali yaliyokuwa na maneno yenye matusi kwa mataifa ya Afrika. Joshua Meisava, ambaye ni mratibu mkuu wa sera barani Afrika kwenye taasisi ya Heritage, anasema kuwa anaamini kuwa matamshi ya Trump hayataadhiri kamwe ziara ya Melania. Maandamano yamekumba Uganda kuanzia mwaka uliopita hasa baada ya serikali kufanya marekebisho kwenye katiba ya kuondoa muda wa kuhudumu kwa rais na kwa hivyo kutoa nafasi kwa rais Yoweri Museveni kubaki madarakani hadi atakapo. Wanasiasa wa upinzani walijaribu kupinga, kupinga hatua hiyo bila mafanikio na badala yake wamekuwa wakiongoza maandamano. Wiki iliyopita maandamano hayo yalishuhudiwa pembezoni mwa mkutano wa baraza la Umoja wa Mataifa mjini New York ambapo zaidi ya watu mia moja kutoka Uganda waliungana kuitisha kusitishwa kwa utawala wa Museveni wakidai kuwa wanakandamizwa. Wakati wa maandamano hayo, wengi walibeba mabango wakimuunga mkono wa Bobi Wine ambaye ni mbunge na mwanamuziki ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa wa rais Museveni. Katika siku za hivi karibuni, mwezi Agosti, dreva wa mbunge huyo wa Chadondo alipigwa risasi na kufa huku yeye akiteswa kutokana na madai ya kushambulia msafara wa rais. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwa mwenzangu, Id Ligongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika kwa undani, tunaangalia tangazo la Benki ya Dunia kuzuia msaada wa fedha kwa Tanzania kutokana na mabadiliko ya sheria ya takwimu ya mwaka 2015 na katika sehemu ya pili tutaangazia asasi za kiraia nchini Burundi, mara baada ya kudaiwa serikali kuzisimamisha asasi hizo na kuzipa masharti. Ninayokukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Kwa undani, hii leo tunaanzia nchini Tanzania. Benki ya Dunia imezuia msaada wa dola milioni 50 za Marekani, kwa fedha za kitanzania ikiwa ni sawa na bilioni 112. Sababu kuu ni kwamba inataka majadiliano zaidi kuhusu mabadiliko yanayotarajiwa kufanywa kwenye sheria ya takwimu ya mwaka 2015. Fedha hizo zilikuwa msaada wa kusaidia serikali kuboresha mfumo wa kukusanya kuchakata na kutunza kumbukumbu za ofisi ya taifa ya takwimu NBS, lakini benki hiyo imedai kuwa inaamini kuna vifungu ambavyo havitoi fursa ya uhuru wa kukusanya takwimu. Katika taarifa iliyochapishwa Oktoba mosi na mtandao wa i on Global Transparency, inasema Benki ya Dunia ina wasiwasi na vipengele vilivyoainishwa katika namna ya ukusanyaji wa takwimu. Ofisa a habari wa Benki ya Dunia nchini Tanzania Loi Nabeta amethibitisha kuwepo kwa taarifa hiyo kama mtandao wa Jamii Forum wa Tanzania ulivyoripoti kuhusu taarifa hii. Muswada wa mabadiliko ya sheria ya takwimu ulipitishwa Septemba 10 na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambao pamoja na mambo mengine unakataza usambazaji wa takwimu zinazolenga kupinga, kupotosha au kukinzana na takwimu za serikali. Adhabu ya kufanya hivyo ni faini ya dola elfu sita au kwenda jela miaka mitatu. Vilevile, muswada huo unapendekeza kila mtu, taasisi, shirika au kampuni binafsi inayokusudia kukusanya takwimu Tanzania ni lazima ipate kibali cha serikali kabla ya kuchapishwa. Wakati wa kuwasilisha madhumuni ya sheria hii ambayo muswada wake umeshapitishwa na bunge la Tanzania, mwanasheria mkuu wa Tanzania Dr. Adelus Kilangi aligusia kifungu kipya cha 18 cha sheria hiyo ya takwimu ya mwaka 2015, ambapo alisema madhumuni yake ni haya. Kifungu kipya cha 18 kinapendekeza kuwa mtakwimu mkuu atakuwa na mamlaka ya kuanzisha, kurekebisha au kufuta takwimu rasmi zilizokusanywa kwa njia ya tafiti, yani survey au sensa, na kwamba mtu, taasisi ya serikali au wakala hautaruhusu ukusanyaji wa takwimu rasmi kufanyika pasipo kupata kwanza kibali cha mtakwimu mkuu. Lengo la marekebisho haya ni kumwezesha mtakwimu mkuu kusimamia ipasavyo ukusanyaji wa takwimu. Huyo basi ni mwanasheria mkuu wa Tanzania Dkt. Adelus Kilangi akigusia kifungu cha 18 cha sheria hiyo ya takwimu ya mwaka 2015, alipowasilisha mapendekezo hayo katika bunge la jamhuri Muungano wa Tanzania. Toka bunge la Tanzania lipitisha muswada huu, ukosoaji mkubwa umezuka ndani na nje ya Tanzania, ikielezwa kwamba nia yake ni kuuminya uhuru wa kukusanya na kutumia takwimu ambazo watafiti wengi wamekuwa wakitegemea. Taasisi mbalimbali za Tanzania zimepiga kelele, zimepinga kelele kuhusu suala hili. Licha ya hayo, kumekuwa na mkanganyiko wa ukweli wa namna sheria hiyo inavyoainisha madhumuni na mipaka yake katika matumizi ya takwimu kwa watafiti. Kuna wakati wanazuoni walihoji nafasi ya tafiti zinazofanyika katika taasisi za elimu ya juu ambapo wahadhiri na wanafunzi hufanya, taasisi hufanya tafiti kwa ajili ya masuala ya taaluma na hata utafutaji wa ufumbuzi wa masuala ya kijamii. Mkurugenzi wa takwimu ya taifa la Tanzania, Dr. Albina Chua anasemaje kuhusu hili? Sheria hii inahusu taarifa gani hasa? Na hapa anaeleza haya. Taarifa zote zile zinazohusu takwimu kwa maana ya tafiti zote za kitakwimu ambazo mtu binafsi au taasisi itapenda kukusanya na kusambaza, lakini kama utasambaza basi kwa umma, itabidi basi upate kibali kutoka kwa mtakwimu mkuu au statistician general, na hii tu ni kwa sababu ya kuhakikisha kwamba utaratibu wa taarifa za kitakwimu zinafuata basi eh, ile mikanuni, kanuni na misingi ya utoaji wa taarifa za kitakwimu e, kuna swala zima ambalo tunalisema kwamba ni lazima utoe, tunatoa una, e, taarifa za kitakwimu kwa umma zikiwa na lengo e, la kutaka kwamba sasa umma uweze kutumia zile taarifa zako za kitaalam za kita katika kupanga e, mipango ya maendeleo ya wananchi e, vinginevyo basi kama utakusanya tafiti ta, ta zako za, za kitakwimu kwa matumizi yako wewe mwenyewe binafsi au kwa taasisi yako wewe mwenyewe binafsi bila kuzitangaza kwa umma, basi huna haja ya kuzileta kwa mtakwimu mkuu. Hilo ndio, ndio, ndio jambo la msingi kabisa. Ninaomba niondoe niondoe dhana ambayo imejikita sana, wanazungumza sana wahadhiri wa vyuo vikuu. Sheria hii ya takwimu haihusiki kabisa na vyuo vikuu, haihusiki na research ya aina yoyote, inahusika na tafiti za kitakwimu na takwimu hizi, tafiti hizi ni zile zinazohusu masuala ya, ya, ya kijamii, masuala ya kiuchumi, masuala ya mazingira. Tunasema social science eh, eh, surveys ndizo tunazoshughulika nazo sisi ni mkurugenzi wa ofisi ya takwimu ya taifa la Tanzania, Dr Albina Chua, ambaye akitoa ufafanuzi juu ya mabadiliko ya sheria hiyo. Mjadala bado unaendelea nchini Tanzania na ndani na nje ya Tanzania kuhusu hili, lakini kupata undani wake tunaye hapa mwanaharakati na mwanasheria ambaye vile vilevile ni mkurugenzi mstaafu wa kituo cha sheria na haki za binadamu cha Tanzania, Dr Helen kijo Bisimba. Dr Bisimba, labda tuanze na swali muhimu hapa, maana tayari nyinyi kama wanaharakati mmeshapiga kelele mabadiliko ya sheria ya takwimu. Je, kiini cha tatizo liko wapi mpaka tunaona Benki ya Dunia inataka kuona mazungumzo yanafanyika, ikiwezekana e, vipengele vibadilishwe kuleta uhuru wa ukusanyaji na utumiaji wa takwimu hapo Tanzania? ya kiini cha tatizo kusema kweli ni ile hali ya kuonyesha kwamba kunakuwa na kama kuminywa jinsi ambavyo watu, watu wanaweza kuwa wanachukua takwimu wanatafuta takwimu, jinsi ambavyo watu wanaweza kuwa wanatumia takwimu ambazo zimetolewa hasa hizo zinazosemekana kwamba ni za umma, itakuwa kuna ugumu sana. Na unajua e, katika nchi kama hii ya kwetu kuna mambo mengi ambayo tukisema tutategemea mtakwimu mkuu hatutaweza kuyapata, na kama hatuwezi kuyapata, hatuwezi kuleta mabadiliko chanya hapa nchini kama unafahamu kuna e, mashirika mbalimbali yanafanya tafiti, yanatafuta takwimu kuhusiana na mambo yanayotuhusu kama jamii, na zile tafiti mara nyingi zimekuwa zikisaidia hata serikali yenyewe kufahamu vitu ambavyo saa nyingine wao hawakuweza kuviona, lakini vinaonekana na haya mashirika na watu binafsi wanaofanya hizo e, tafiti mbalimbali na takwimu. Kwa hiyo kwa kuweka vipengele kama hicho, hasa hicho cha kumi na nane kinachosemekana na jinsi ambavyo e, imeelezwa hapo, ni kwamba itakuwa ni ngumu kila kitu kiende kwa mtakwimu mkuu. Kwanza huo uwezo atautoa wapi? nchi ilivyo kubwa, mambo yalivyo mengi, atatoa wapi na saa ngapi? kutokuwa ni kwamba ukienda kuomba sasa kibali, unaweza akakuchukua saa mwaka kabla hujakipata. Vitu kama hivyo itakuwa ni ngumu sana. Lakini Dkta Bisimba, labda tukiangalia upande mwingine, ni kweli Tanzania kumewahi kuwa na tatizo la watu katika upotoshaji wa takwimu eh, kwa kutoa takwimu ambazo eh, namlea, si za kweli. Mambo ya namna hiyo naweza akawepo, si ajabu, wakati mwingine si kuwania ovu, labda watu tu hawakufanya kazi yao vizuri. Lakini takwimu ikiwa si ya kweli, inatafuta takwimu ya kweli inatolewa, na kama mtu amejulikana kwamba amefanya hivyo kwa makosa kwa makusudi, hiyo inaweza ikawa ni kosa kama makosa mengine ambayo mtu anaweza akachukuliwa hatua za kisheria, lakini sio kuzuia kabisa watu wakifanye tafiti mpaka wapate vibali, na wakitaka kutoa tafiti hizo eh, kutoa hizo takwimu waweze kuenda kupata vibali. Na kama hivyo ni kwamba, itakuwa inazuia kabisa hali ya watu kuweza kutoa taarifa ambazo sanyingini ni za muhimu zinazoweza kusaidia nchi. Sasa mpaka hivi sasa bado rais wa Tanzania hajaweka saini mswada ambao tayari umeshapitishwa katika bunge la Tanzania, na tunaona hapa benki ya dunia imeweka rungu lake. Je, kwa uzoefu wako wa hali ya mambo yanavyokwenda hapo Tanzania, kwamba huu mswada utaenda kuwa sheria ama pengine tunaeza kwa tukaona kwamba kuna mabadiliko mengine yakafanyika, mswada huu ukarejeshwa tena bungeni kwa ajili ya kufanyia mabadiliko? E, kawaida kama umekuwa na utata namna hiyo, kabla hujatia saini, rais anaweza akaurudisha ukaenda kafanyia marekebisho, lakini kama akiamua vipi, anaweza akaupeleka akautia saini, halafu baada ya hapo ndio wengine wakaanza kuomba sasa ubadilishwe. Lakini watu, watu ambao wanafuatilia e, sheria kama hizi mbovu, huwa anaweza pia wengine wakaenda mahakamani uitaka mahakama iutamke kwamba huo m, hiyo sheria ni mbovu iweze kurudishwa bungeni kurekebishwa. Lakini mpaka hivi sasa, nyinyi kama wanaharakati, ama ukiangalia kiujumla, kuna harakati gani ambazo uh, zinafanyika hapo ndani ya Tanzania kuhakikisha kwamba sheria hii ambayo uh, imepigiwa sana kelele iweze kurekebishwa? E, kusema ukweli E, kama wanafahamu, mimi nimestaafu kidogo, kwa hiyo ya, sija- sijapo kwenye harakati kabisa, angaji na wasiliana na wenzangu, ni, ninafahamu kwamba kuna harakati pia za kufikiria sheria kama hii, jinsi ilivyo, jinsi inavyoweza kuwa e, Waingereza wakiita non-starter, yaani kwamba inaweza isi, isiweze kuanza kufanya kazi vizuri, ni bora ikafikishwa mahakamani, na nadhani kuna wanaofikiria kuifikisha mahakamani kwenda kuisema kwamba ni mbovu lakini hasa e, kwa vile rais hajatia saini naweza kukuta watu wanasubiri, na huenda ikarudishwa bungeni kabla haijasainiwa. Lakini kabla haya hayajajitokeza haya, nafahamu kwamba hata nyinyi kuna wakati mmekuwa mkifanya tafiti za hapa na pale, ama ukusanyaji wa maoni juu ya maswala mengine tu ya hapo ya Tanzania, utaratibu ulikuwa uko vipi kabla ya kuwepo kwa sheria hii? Ah, utaratibu ni kwamba mradi watu wana wanafahamika wapo kisheria, na moja ya kazi zao ni tafiti, basi tulikuwa tunaweza kwenda kufanya tafiti kutafuta habari, na tukishazipata tunaamua jinsi ya kuzisambaza kuzi, wakati mwingine tunazisambaza moja kwa moja kwa wahusika, wakati mwingine tunasambaza kupitia vyombo vya habari walikuwa hakuna mambo ya kwenda kwa mtakwimu na kama unafahamu hata e, mashirika mengine tu yamekuwa akipata taarifa hizo ambazo zimetolewa takwimi zilizotolewa na serikali mbalimbali, wakazichambua. Baada wa ya kuzichambua wakazifanyia kazi sasa ya, ya, ya kuzisambaza. Kwa mfano, kuna takwimi zimetolewa kuhusiana na vifo vya watoto wajawazito, na zimetolewa kwa miezi fulani au kwa miaka fulani, watu wanazifanyia uchambuzi hapo, anazisambaza ilikuwa inafanyika tu, mradi shirika imeandikishwa na lina moja ya kazi zake ni hizo, basi tulikuwa tunazifanya tu, hapakuwa na shida. Asante sana kwa zile tafiti rasmi ndo zilikuwa zinafuata taratibu za kwenda kuomba kibali COSTECH. Asante sana uh, Dr. Helen Kijo Bisimba eh, kwa kutueleza hayo, na tutaendelea kuliangalia swala hili kwa undani zaidi ko na mwisho wake. Na hapa basi, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tulikuwa tukiangalia ripoti iliyotolewa ikidai kwamba benki ya Dunia imesitisha msaada kwa serikali ya Tanzania kwenda katika uh, idara ya takwimu, msaada wa dola za Kimarekani milioni 50 sawa na bilioni 112 za Tanzania. Tunakamisha sehemu hii ya kwanza, na tukirejea tutaelekea nchini Burundi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaelekea nchini Burundi, ambapo tunaangalia hatua ambapo serikali ya Burundi kupitia waziri wake wa mambo ya ndani, uh, Pascal Barandagie ametoa taarifa ambayo imeweka bayana masharti yanayotakiwa kufuatwa na mashirika yasiyo ya kiserikali yale ya, ya kimataifa ili yafunguliwe. Tukumbuke kwamba serikali ya Burundi ilitoa tangazo la kuyafungia mashirika yote juma lililopita, na tulifanya mahojiano na mwanahabari wetu wa uh, Bujumbura, Burundi, Haidala Kizimana. Lakini hii ni baada ya serikali kusimamisha mashirika hayo kwa kipindi cha miezi mitatu. Tangazo hilo la masharti, hata hivyo, halihusu shule na hospitali zinazomilikiwa na mashirika hayo na zitaendelea kufanya kazi kama kawaida. Waziri wa mambo ya ndani Pascal Barandagie, katika mkutano na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa yaani NGOs, ametoa masharti ya kufuatwa ili mashirika hayo yaliyosimamishwa kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia jana yafunguliwe. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Bujumbura, Burundi, Haidallah Hakizimana. Haidallah, hebu tueleze hayo masharti ambayo serikali imeyatoa hii leo kwenda kwa mashirika hayo yasiyo ya, ya kiserikali. Ni masharti yapi hayo? Naam, asante na sana Idi Ligongo. Ni masharti ya kuheshimisha sheria Uh, kuna sheria mpya, uh, ya ni kwanza ni masharti kama vile mane eh, lakini kwa sehemu kubwa ni kuheshimisha kile ambacho anasema ni sheria inayohusu E, mashirika haya ya kimataifa, yani NGOs. E, sharti la kwanza amesema, kwanza ni kuwa na mkataba, e, ni kuonyesha mkataba wa ushirikiano wa shirika hilo la kimataifa na Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ambayo ndiyo inaruhusu mashirika ya kimataifa kuja kufanya kazi hapa Burundi. Uh, sharti la pili ni kuheshimisha uh, mkataba yani mkakati wa kitaifa uh, wa maendeleo uh, Hayo amesema kwamba baadhi ya mashirika kima ya kimataifa ambayo yanafanyia kazi hapa nchini, uh, shughuli zao zinakwenda kinyume na kile ambacho serikali nasema ni mkakati wa kitaifa wa maendeleo, na hivyo kuvuruga maendeleo ya wananchi, anasema. Sasa uh, haya mashirika lazima kwanza yaonyeshe kwamba yataheshimu huo uh, uh, mkakati wa kitaifa wa kuheshimisha eh, yani wa maendeleo ya kitaifa eh. Sharti jingine ni mashirika ya kiraia ah, mashirika ya kimataifa haya eh, kuheshimisha sheria kwa jumla, ambayo inahusu eh, mashirika eh, inahusu mashirika haya ya kimataifa. Mfano ah, akitoa maelezo, waziri wa mambo ya ndani amesema kuhusiana na hili la sheria kwamba eh, kuna baadhi ya mashirika kima eh, ya kimataifa ambayo yako hapa nchini, lakini eh, hayajaheshimisha sheria mfano, eh, sheria hii ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ilikuwa inatoa eh, miezi sita ili e, mashirika hayo yawezi kujiheshimisha, lakini amesema e, cha maajabu na cha kusikitisha ni kwamba hadi sasa e, e, mashirika hayo yalikuwa e, bado hayajaheshimisha sheria hiyo. Na sheria hii inaagiza nini? Inaagiza kwamba e, haya mashirika ya kimataifa ni lazima yaajiri watu kwa kuangalia kama katiba imeheshimishwa, yani e, waajiri wafanyakazi e, makabila yote, asilimia arobaine ya lile kabila la Batusi ambalo ni kabila la walio wa chache hapa nchini na wafanyakazi wao wa wakilisho kwa asilimia sitini ya kabila la Bahutu ambalo liko uh, na watu wengi. Na sharti jingine kuhusiana na sheria hiyo ni kwamba uh, sheria inasema kwamba uh, mfanyakazi wa kigeni ataajiriwa iwapo uh, mfanyakazi wa hapa ndani amekosekana. Maana yake yule ambaye anatimiza vigezo ambavyo vinatakiwa kama yuko hapa nchini, waajiri wa Burundi kama wamemkosa basi ndo uangalie nje ya nchi. Na sharti jingine ambalo amesema ni li, li, eh, lazima liheshimishwe ni hili la kuheshimu utaratibu ambao umewekwa na serikali kuhusiana na mzunguko wa pesa yao. Maanake sheria hii amesema kulingana na sheria mpya ya ma NGOs ni kwamba Eh, makampuni, ah, mashirika haya ya kimataifa ili eh, mzunguko wa pesa yao ambayo inakuja kwa kigeni lazima upitie katika benki ambayo ya kibiashara iliyo akaunti iliyofunguliwa hapa, ili mzunguko basi uweze kwenda hapa nchini. Lakini amekuwa akisema, ah, kwamba eh, la kusikitisha ni kwamba kuna mashirika kadhaa mengi ambayo hajaheshimisha sheria hiyo, maanake pesa zao hawajui zinapitia wapi, na hakuna akaunti ambayo imefunguliwa hasa kuhusiana na kubali. Pesa. Manake, pesa yao inakuja kwa franga za kimataifa kama dola ama euro na uh, hapa nchini hawajui zinapitia wapi. Sasa anataka wafungue akaunti kwenye benki moja ya kibiashara hapa nchini, na mzunguko wa pesa yao yote ambayo wanatumia uh, iweze kuwa hapa kwa jumla. Masharti ni kama hayo ambayo ameyagusia ame ame Nam, asante sana, sana uh, Haidallah ya Kizimana. Lakini kile ambacho kipo mashirika na wanaharakati wanaotetea haki za binadamu bado wanaendelea uh, kuzungumza, kuona kwamba masharti hayo na kufungiwa kwa asasi uh, hizo hizo za kiraia si jambo jema. Tumezungumza na Diodon Bashirahi Shize ambaye amezungumza na mwanahabari mwenzangu hapa e, Patrick Nduwimana juu ya kile ambacho anakiona si sahihi kwa serikali kuyafungia mashirika hayo, mmojawapo akibainisha uvunjwaji wa sheria hatua hiyo. Uh, mtu akitizama sheria eh, inaongoza mashirika yasiyokuwa ya kitaifa kitizama, article 35, 36 na 37 wanasema kwamba waziri wa mahusiano ya nje ndiye akishapata ripoti kutoka kwa watu ambayo wanafuatilia kwa karibu kazi ya mashirika hayo, yeye ndiye anaweza chukua hatua akishapata hizo ripoti, lakini hatu imechukuliwa sasa, imechukuliwa kwa mashirika yote, na wakati hiyo e, uwezo ilikuwa imepatiwa waziri mwenyewe eh, na hawakusema, hebu hizi shirika zimehusiana na ukosefu wa wa amani. Kwa juu baraza la usalama la taifa inahusika na mambo hayo, tumelaumu pia hiyo hatua kwa juu hapakukuwa mazungumzo yoyote hii uh, mazungumzo ambaye wametayarisha leo ingekuwa vizuri ikiwa ingetayarishwa mbele. E, ni kitu kinaonyesha wazi kama e, hatua hii umechukuliwa kiharaka haraka na bila kufuatisha sheria yoyote. Ukisoma kabisa sheria ambaye inaongoza mashirika haya utaona wazi kwamba hii baraza haikukuwa na uwezo kwa juu sheria imependekeza tofauti na kwa gisi imeendeka, na pia uh, kwa procedure ambayo wamefanyisha kwa haraka haraka kuchukua bila kuambia, hebu tunachukua hii hatua kwa sababu hii na hii na hii. Vilevile vile, katika masharti yaliyopewa mashirika hayo ya kimataifa yasiyokuwa ya, ya kiserikali ni kusajili uh, wakiheshimu uh, utaratibu wa ukabila kwa wafanyakazi lakini katika taarifa yenu mnalaani jambo hilo, mnasema hamkubaliani nalo kwa nini? Wakati warundi wamepokwenda kwenye meza ya majadiliano mwaka wa elfu mbili kwenye huko Arusha, uh, palikuwa tatizo ya kisiasa, na walikuwa wamekubaliana kwamba makabila watayatumikisha ikiwa ni kwenye serikali, kwenye bunge, kwenye jeshi na kwenye ngazi za juu ya mashirika ya serikali. Lakini hizi shirika hakuna politiks yoyote ambayo wanahusika nayo, wenyewe wanatafuta watu wa kutumka wakitizama uwezo wa kila mtu. Lakini hii haifai, ni hatua yenye iko kinyuma na sheria. Ni kweli mashirika haya kima ya kimataifa yaliyosimamishwa mengi ni kutoka mataifa ya magharibi, hususan Umoja wa Ulaya na hata Marekani. Na katika taarifa yenu mnaomba serikali za mataifa hayo ya magharibi kuweza kufanya majadiliano na serikali ya Burundi. Kwa nini mmetoa wito huo? Tunatoa wito huo kwa sababu tangu nchi hizo zichukulia hatua serikali ya Burundi, e, msaada ambao ulikuwa unapewa serikali kwa hivi sasa unapitishwa kwenye hizo shirika ili wasaidie wa raia, na sasa kwa hivi wakisimamisha vyote, tunaona raia watakuja kupata tatizo mkubwa na ndio maana tunasema vizuri, e, wazungumze waende kwenye meza ya majadiliano ili suluhu iweze kupatikana. E, tunasema hata e, Jumuiya ya Afrika Mashariki na Muungano wa Afrika wafuatilie kwa karibu, hii mambo inaweza kurudisha mbali, ambaye tunalomba ili tusirudi nyuma, bada tuendelelee, lakini kwa hiyo tunahitaji usaidizi wa majirani, nchi majirani ambayo wako wanatayarisha majadiliano katika Warundi na wangine wote, ikiwa ni umoja wa kimataifa na wangine wapati na mbalimbali, ili hii e, yi mambo isije kuturudisha nyuma mbali ya pale tulipo sasa. Shukran kabisa. Basi huyo ni Diodon Bashirahishize, eh, ambaye ni mmoja kati ya mtetezi wa mashirika ya kiraia akizungumza nasi kutokea Kigali nchini Rwanda juu ya hatua ya masharti yaliyowekwa na serikali ya Burundi eh, katika kusimamia na kuendeshwa utekelezaji wa mashirika ya isiyo ya ya kiraia. Tunakamilisha sehemu hii ya pili na ya mwisho ya kipindi hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.