Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA, ikitangaza kutoka Washington, DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, hivi sasa ni saa 11, saa za Afrika ya kati, saa 12, saa za Afrika mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni siku ya Jumatano tarehe tatu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na nane. E, katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo tunaripoti kwamba mashirika ya kiraia na wanaharakati wa Burundi walaani hatua ya serikali kusimamisha kazi za mashirika yasiyo ya, ya kiserikali. Serikali inataka kugawanya Warundi kwa kikabila ili iendelee kutawala. Serikali inababaika kugawanya Warundi wakati tatizo ipo sasa ni tatizo ya kabila Kampeni za uchaguzi wa kati kati ya muhula Marekani zimepamba moto pale Democrats na Republican watoa silaha zao kali kuhamasisha wapiga kura kujitokeza hapo Novemba 6. Na leo katika jukwaa la vijana tutazungumza na mjasiriamali wa tekno hama huko Mombasa na namna anavyofunza vijana wenzake teknolojia hiyo mpya shida ikitokea ni nchi zote ambazo zinaweza kuja na kuangalia gisi ya kutatua shida. Kwa nini Kongo? Kwa nini hapo Beni watu wanafariki sadeke, wanakaa wanakwenda kwenye vikao hawaongelee shida ya Beni? Nam, hayo wanazungumzia wa vijana wa lucha huko DRC wakisema kwamba hawataki suluhisho kutoka nje. Hizo ni baadhi ya ripoti tutakuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yanasikika kupitia tovuti anwani ya www VOA swahilicom, lakini kwanza BMJ anatusomea taarifa ya habari oh. Nam, kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema iko tayari kusaidia katika juhudi za uokozi nchini Indonesia, kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililoandamana na tsunami, janga ambalo limesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja mia mbili kufikia sasa katika kisiwa cha Sulawesi. Katika taarifa iliyotolewa jana Jumanne, Marekani imesema itatoa msaada wa awali na kuendelea kushirikiana na serikali ya nchi hiyo kupitia ubalozi wake ili kufahamu jinsi ya kutoa usaidizi wa ziada. Marekani ilitangaza kwamba imetuma msaada wa dola 1 wa awali kupitia afisi ya kushughulikia majanga chini ya shirika la maendeleo ya kimataifa USAID. Habari hizo zimetolewa wakati hali ya ku, uh, ku kata tamaa na wasiwasi inazidi kuongezeka e, katika kisiwa hicho cha Sulawesi, pale waokozi wakisema hawana matumaini ya kuwapata watu wengine hai, na wananchi wakikabiliwa na upungufu mkubwa wa maji na chakula. Ripoti kutoka mji mkuu wa kisiwa hicho wa Palu ni kwamba wizi wa maduka yaliyoharibika unaendelea, watu wakitafuta chakula na hasira zimeanza kupanda kutokana na juhudi za polepole za serikali kuwasilisha msaada wa dharura. Italia itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa kuhusu Libya mwezi ujao ambao unakusudiwa kuleta amani katika nchi hiyo ya Afrika kaskazini iliyogawanyika na kuwa na serikali mbili zinazoasimiana. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Italia, Enzo Moavero Milanesi, ambaye alitangaza hapo jana kwamba mkutano huo utafanyika tarehe kumi na mbili na kumi na tatu mwezi ujao katika mji mkuu wa kisiwa cha Sisili, Palermo. Utawala wa Trump unaunga mkono kufanyika kwa mkutano huo nchini Italia na Libya imekuwa ikishuhudia mfululizo wa migogoro ya kisiasa na kijamii tangu kung'olewa mamlakani kwa na kuuawa kwa kiongozi wake wa muda mrefu Muammar Gaddafi mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Serikali mbili zinazozozana zinang'ang'ania udhibiti wa mafuta, kati ya mambo mengine. Mwaver amesema mkutano huo hautajadili masharti ya tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi licha ya viongozi wa Libya kukubaliana nchini Ufaransa kwamba uchaguzi ungefanyika tarehe kumi mwezi Desemba. Vilevile amesema kwamba atakutana na waziri wa mambo ya nje wa Russia siku ya Jumatatu wiki kesho ya kujadili mzozo wa Siria. Hakujajulikana mara moja au haikujulikana mara moja iwapo viongozi wa pande zote zinazozozana wamekubali kuhudhuria mkutano huo wa mwezi ujao, na waziri wa mambo ya nje wa Marekani uh, Kunrathi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis yuko Paris, Ufaransa, kwa mazungumzo na waziri mwenzake Florence Parley juu ya juhudi za pamoja za kijeshi kote duniani. Mawaziri hao walianza majadiliano hapo jana juu ya juhudi za kupambana na ugaidi katika pembe mbalimbali mbali za dunia pamoja na juhudi za kumaliza vita vya Siria. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi juu ya mazungumzo hayo. Matis pamoja na mwenzake Parley walizungumzia pia juu ya haja ya kuwa na umoja wenye nguvu miongoni mwa washirika wa Ulaya. Wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwepo Parley, Matis aliulizwa juu ya uungaji mkono wa Marekani kwa operesheni za Ufaransa huko Mali, ambako wanamgambo wamekuwa wakiwalenga wanajeshi wa Mali na Wafaransa pamoja na watu mashuhuri. Matis alisema Marekani haitobadili msaada wake wa kijasusi na uchukuzi kwa operesheni hiyo barani Afrika. Anasema wamesaidia juhudi hizo za Ufaransa na hawana nia ya kupunguza msaada wao. Wizara ya ulinzi ya Marekani imekuwa ikitafakari juu ya kuwepo kwake barani Afrika baada ya shambulio la kushtukiza mwaka jana nchini Niger, ambako wanajeshi wane wa Marekani waliuliwa pamoja na wanajeshi wane wa Niger. Mattis alimhakikishia Pearly na washirika wengine wa NATO kwamba dhamira ya dhati ya Marekani kwa ushirika huo na Ulaya unaendelea kuwa thabiti. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na ikiwa gazeti la New York Times, kuniradhi msikilizaji, linaripoti kwamba rais wa Marekani Donald Trump alitumia ujanja kukwepa kulipa kodi, ikiwa ni ubadhirifu e, ili kuongeza kwa kiasi kikubwa utajiri wake ulioanza na mali kutoka kwa wazazi wake. Mara kwa mara Trump amekuwa akijigamba kwamba ni bidii yake iliyomfanya kupata utajiri mkubwa baada ya kupata mkopo wa awali wa dola milioni mia moja Uh, milioni moja kutoka kwa babake, lakini sasa ripoti hii ya kina inasema kwamba alipokea takriban dola milioni mia nne na kumi na tatu kutoka kwa babake Fred Trump, ambaye alikuwa mwekezaji na mfanyabiashara mkubwa mjini New York. Ripoti hiyo ndefu ya takriban maneno elfu arobaini inaeleza kwamba Trump alimsaidia baba yake kukwepa ulipaji kodi kwa njia za hila, hatua ambayo ilichangia kuongezeka pakubwa kwa utajiri wake. Inasema Donald Trump alitoa habari za uongo kuhusu utajiri wake ili kukwepa kulipa kodi. Ripoti hiyo imefuatia uchunguzi wa takriban nyaraka elfu mia moja na mahojiano na wafanyakazi wa zamani wa Trump wakati huo ambapo hakuwa rais wa Marekani. Lakini wakili wa Trump Charles Harder ametoa taarifa ya kukanusha yaliyomo kwenye ripoti hiyo ya New York Times na kudai kwamba nia ya yake ni kumchafulia jina mteja wake, rais Trump. Bahasha iliyopelekwa kwa rais Donald Trump ikiwa na unga inaaminika ni sumu ya aina ya ricin, inayoonekana huenda ikawa ni pamoja na barua mbili nyingine zilizopatikana katika wizara ya ulinzi Pentagon. Idara ya ulinzi wa rais imethibitisha ya kupatikana kwa barua hiyo iliyoandikwa kwa rais Trump hapo Oktoba mosi na haikuwasili White House. Idara ya upelelezi wa jinai ya Marekani FBI imezichukua barua mbili zilizotumwa Pentagon na ambazo zilithibitishwa kuwa na sumu hatari aina ya, ya ricin. Kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya ulinzi Kanali Rob Manning, FBI itafanya uchunguzi wa ziada kwa barua hizo ambazo yamkini, moja yake ilikuwa imeandikiwa waziri wa ulinzi Jenerali Jim Mattis. Sumu hiyo ya raisin ni kali mno, na ni kwa mujibu wa kituo cha udhibiti wa magonjwa CDC, inaweza kumuua mtu mnamo takriban saa 48 iwapo ataivuta, kuila, au kudungwa nayo. Athari zinazosababishwa na raisin kwa mwili wa mwanadamu hazina tiba. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wapenda w wasikilizaji msikose kusikiliza matangazo yetu ya saa kumi nusu voa express na duniani leo kwenye televisheni basi hapa studio leo kuna mengi hapa marekani yanayotokea lakini yele uzito alfajiri ya leo bmj Nam Shakur, ni kwamba imebaki wiki tano kabla ya Wamarekani kuenda kupiga kura katika uchaguzi wa katikati ya muhula ili kuchagua baraza jipya la wawakilishi na theluthi moja ya baraza la Senati, pamoja pia na uchaguzi wa serikali za majimbo na mitaa. Matokeo ya uchaguzi huo yatakuwa na athari au umuhimu mkubwa kwa miaka miwili iliyobaki ya Rais Trump. Abdu Shakur, inaonekana kampeni zimepamba moto, hasa upande wa wapinzani wa Demokrat wanaojaribu kuchukua tena udhibiti wa baraza la wawakilishi. Je, kuna dalili za zipi za wao kuweza kutekeleza lengo hilo lao? Kwa hakika BMJ, wachambuzi wa mambo ya kisiasa hapa Marekani wanasema kuna dalili nzuri kwamba wademokrats ambao wanahitaji viti 23 tu wataweza kuchukua tena udhibiti wa baraza la wawakilishi, na wengine wa wanasema hata baraza la Senate wanaweza kuichukua. Hata hivyo, mwandishi wa Sauti America Jim Malone anaripoti kwamba kuna kazi kubwa kwa Republicans nao hawajalala na wametoa silaha yao kubwa, Rais Donald Trump ambaye anahamasisha wafuasi wake kuwachagua wagombea wa chama cha Republican na akiwa huko West Virginia wiki hii, alianza kwa kuwataka wafuasi wake wa munge mkono mtu aliyemteua kuchukua nafasi katika mahakama kuu Brett Kavanaugh anayekabiliwa na changamoto katika baraza la Senate. Mimi sigombania kiti chochote, lakini kwa hakika ninapigania uchaguzi huu, na ndiyo maana niko kila mahali nikiwapigania wagombea wetu hodari. Munakiona hicho kikundi cha itikadi kali cha wademokrati waovu, waovu kabisa. Akizungumzia kadhia hiyo inayomkumba Kavanaugh anayekabiliwa na tuhuma kutoka Christine Blasey Ford ya kuwa amemdhalilisha kingono zaidi ya miaka 30 iliyopita amesema anataka upelelezi wa kina ufanywe na FBI ili waweze kujua ukweli wa mambo. Mbali na msukosuko huo wa Kavanaugh, Trump anazunguka kote nchini kujaribu kuwasaidia wa Republicans wanaokabiliwa na ushindani mkubwa kutoka wagombea wa Democrats hasa katika baraza la Senate. Me, the... be... Nataka mwahidi kwamba mutatoka kushiriki katika uchaguzi wa katikati ya muhula, msibaki nyuma. Mnabidi kujitokeza kushiriki katika uchaguzi huu, ni lazima mpige kura. Lakini wademokrats nao wametoa silaha zao kali. Rais aliyemtangulia Trump, Barack Obama, naye yuko kila mahali na wanadhamira ya kujitokeza kwa wingi kupiga kura. Kuna watakaosema nitasubiri hadi uchaguzi wa rais ili kupiga kura. La hasha! Huu kwa hakika ndio uchaguzi muhimu zaidi. Huu ni muhimu zaidi kuliko uchaguzi mwingine wowote ule ambao tumeshuhudia katika miaka ya karibuni. Hii ni kwa sababu viongozi wa Demokrats wanataka kumnyima Trump uwezo wa kupitisha sheria zake bungeni miaka miwili iliyombakia, na wachambuzi wanasema Trump ndiye mtu muhimu katika uchaguzi huu. John Fortier anasema huenda akawahamasisha wapiga kura wa pande zote. Amekuwa uwanjani akiwaunga mkono wagombea kwa njia moja au nyingine. Wengi walidhani baada ya kuchaguliwa hatajishughulisha tena na chama cha Republican, lakini amejizatiti na yuko kila mahali huenda ikawa vizuri au vibaya, inategemea ni wagombea gani anawaunga mkono. Hadi sasa, wademokrat wamekuwa wakijitokeza kwa wingi katika uchaguzi maalum na uchaguzi wa awali, ikiwa ni ishara nzuri kwa uchaguzi wa Novemba 6, wanasema wachambuzi. Jim Kessler anasema anatarajia wademokrat watachukua udhibiti wa baraza la wawakilishi, na hivi sasa pia nadhani wanaweza kuchukua udhibiti wa baraza la Senate. Wademokrat nao wamekuwa wakiwachagua wagombea wa mrengo mkali wa kushoto wa Wakiashiria wanataka mageuzi makubwa ya msingi katika chama chao na nchi kwa ujumla. Nam, kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC, na mwana BMJ. Basi tuendelee na habari zaidi. Saa chache tu baada ya kuchaguliwa kama rais wa Iraq mwanasiasa mkongwe wa Kikurdi Barham Salih amemteua uh, mwanasiasa wa dhehebu la Kishia Abdel, Abdul Mahdi eh, kama waziri mkuu na kumwagiza aunde serikali mpya. Nafasi ya uraisi ilichukuliwa ama uraisi usio na majukumu mengi nchini Iraq eh, imekuwa ikitengewa Wakurdi tangu uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi vya kisiasa wa mwaka wa elfu mbili na tano miaka miwili baada ya muungano ulioongozwa na Marekani kuwaondoa uh, madarakani baadhi ya viongozi kuwa ni pamoja na dikteta wa taifa hilo wa zamani Sadam Hussein. Iraki ilifanya uchaguzi wa wabunge mwezi Mei ambao ulikuwa wa kwanza tangu kushindwa kwa kundi la kigaidi la ISIS lakini matokeo yake hayakutangazwa hadi mwezi uliopita kutokana na malalamishi yaliyotokea kuhusu mchakato wa zoezi hilo. Waziri Mkuu Mahadi amepewa siku thelathini kuunda baraza la mawaziri na kupeleka orodha hiyo mbele ya bunge ili iidhinishwe. Naam, tukiacha taarifa hiyo ya habari, hivi sasa tuelekee katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba mashirika ya kiraia ya wanaharakati wanaotetea haki za kibinadamu huko Burundi yametoa taarifa ya kilani hatua ya serikali ya nchi hiyo kuzuia mashirika yasiyo ya kiserikali yanayosimamiwa na shirika za nje kuzuia kwa miezi sita, miezi mitatu, na wanaeleza kwamba serikali inapinga hali hiyo katika kujaribu kugawanya wananchi. Kwa maelezo zaidi huyu hapa Deodone Bashirazisa, anayezungumza kwa niaba ya wanaharakati hao mashirika ya kiraia amelaumu kwa umarishaji mkubwa zaidi hatua hiyo, kwa sababu imechukuliwa kinyume na sheria. Tumesema kwamba baraza la usalama la taifa haina uwezo wa kuchukua hatua hiyo. Mtu akitizama sheria inaongoza mashirika yasiyokuwa ya kitaifa. Ukitizama article 35, 36 na 37, wanasema kwamba waziri wa mahusiano ya nje ndiye, akishapata ripoti kutoka kwa watu ambayo wanafuatilia kwa karibu kazi ya mashirika hayo, yeye ndiye anaweza chukua hatua akishapata hizo ripoti lakini hatu imechukuliwa sasa, imechukuliwa kwa mashirika yote, na wakati hiyo e, uwezo ilikuwa imepatiwa waziri mwenyewe eh, na hawakusema ebu hizi shirika zimehusiana na ukosefu wa, wa amani kwa juu. Baraza la Usalama la Taifa inahusika na mambo hayo. Vilevile vile, katika masharti yaliyopewa mashirika hayo ya kimataifa yasiyokuwa ya, ya kiserikali ni kusajili eh, wakiheshimu uh, utaratibu wa ukabila kwa wafanyakazi. Lakini katika taarifa yenu mnalaani jambo hilo, mnasema hamkubaliani nalo kwa nini? Wakati warundi wamepokwenda kwenye meza ya majadiliano mwaka wa elfu mbili kwenye huko Arusha, uh, palikuwa tatizo ya kisiasa na walikuwa wamekubaliana kwamba makabila watayatumikisha, ikiwa ni kwenye serikali, kwenye bunge, kwenye jeshi na kwenye ngazi za juu ya mashirika ya serikali, lakini hizi shirika hakuna politics yoyote ambayo wanahusika nayo wenyewe wanatafuta watu wa kutumka wakitizama uwezo wa kila mtu kabisa. Tunaona kwamba serikali inataka kugawanya warundi wa kwa kikabila ili iendelee kutawala. Wanataka kuonyesha pande ya, ya wananchi kwamba mimi, sisi tunawapenda, tuko tunawasaidia kwa njia hii na hii, lakini hii haifai, ni hatua yenye iko kinyume na sheria. Uh, tunajua kama watu wenye kuwa na akili wako katika kabila zote. Hatuoni nini serikali na babaika kugawanya Warundi wakati tatizo ipo sasa, si tatizo ya kabila, ni tatizo ya kisiasa. Huyo ni Deodone Bashira Hiza akizungumza na Sauti Amerika, hasa baada ya mashirika ya kiraia kukutana na waziri wa mambo ya ndani wa Burundi na kulaani hatua hiyo. Tukitoka huko Burundi, tunaelekea huko DRC ambako kundi la LUCHA kundi la vijana waliandamana hadi ofisi za MONUSCO Beni kuomba kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa kufanya kazi zaidi ya kulinda na vilevile vile kutokomeza waasi wa ASO ADF ambao wanashutumiwa kwa mauaji ya Beni kwa miaka minne hadi sasa, watu zaidi ya elfu moja mia tano wameuliwa. Oster Malivika na ripoti kamili akizungumza na Sauti Amerika. Mmoja wa vijana wa kundi la Lucha katika muji wa Beni anasema kwamba kuandamana kwa kwao hadi ofisi za Umoja wa Mataifa MONUSCO ni kuonyesha hasira yao kwa Umoja wa Mataifa na Africa Union yani AU, ili wachukue hatua ya haraka kwa kulinda wananchi wa Beni, kwa sababu ADF imekuwa tishio kubwa katika kanda, na lazima Umoja wa Mataifa utazame hali mpya ya maisha, ikiwemo mauaji ya wananchi wasiokuwa na hatia. Ezailiko ni mmoja wa vijana wa Lucha ambao waliandamana. Watu wanafariki kama nyama, wao wanabaki kwenye kambi zao, government wanabaki kwenye nyumba zao wakikunya ama wakivuta masigara wakinywa mapombe injini pengine shida ikitokea ni inji zote ambazo zinaweza kuja na kuangalia gisi ya kutatua shida. Kwa nini Kongo? Kwa nini hapo Beni watu wanafariki? Sadeke wanakaa, wanakwenda kwenye vikao, hawaongelee shida ya Beni. Beni kuna nini hapo? Giza inafichama wapi? Ni nani anaficha hiyo? Anateleta hiyo giza atupate suluhisho kwa shida. Watu wanachinjwa kama nyama. Hayapitiki injini popote. Raia wamekuwa wakiuliwa kwa mapanga, visu na hata wengine kwa risasi katika mji wa Beni kwa katika mji wa Beni huku kukiwa kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa MONISCO ambacho kiko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka 19 sasa, kikiwa na lengo la kulinda raia, lakini wakiendelea kuuliwa. Kiongozi wa MONISCO katika mji wa Beni anasema kwamba swala lao litatendewa kazi na ripoti yao itapelekwa hadi New York, huku wananchi wengi wakiomba nguvu zaidi ya kikanda, kwani ADF ni uwasi wa kikanda unaotumia rahia wa nchi nyingi kutoka bara la Afrika, hasa maziwa makuu, wakitaja Uganda, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Tanzania pamoja na Burundi na hata wengine kutoka Malawi. Omari Kavota yuko kwenye laini ya simu. katika mapendekezo ambayo binafsi nilikuwa nimefanya ilikuwa kuonyesha kuwa nchi za kanda la maziwa makuu sharti zishirikiane na jeshi la taifa la Kongo FRDC kwa kukabiliana na kundi la kigaidi la ADF, sababu kundi hilo ni tishio kwa amani na usalama ya mataifa ya kanda hili la maziwa makuu. FRDC kwa peke yake ama FRDC kwa muundo wake monisko wa sasa na MONUSCO haviwezi kufanikiwa peke yao, hivyo kuweza kukabiliana na kundi la kigaidi. Mwanzoni mwa wiki, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia msemaji wake Kivu Kaskazini, Meja Njike, alisikika akisema kwamba sasa hivi watu wanaohusika na mauaji ya watu mashariki mwa Kongo ikiwemo Kivu Kaskazini, Ituri pamoja na Kivu Kusini wamejulikana. Oser Malevika, Sauti Amerika, Goma <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Naam, katika jukwaa hili basi, Sande Shomari anazungumza na mjasirimali Paul Akwabi ambaye ni mwakilishi wa... Tech Kids Africa huko Mombasa, Kenya, uh, ambaye yuko katika Technical University of Mombasa na ameanzisha shule ya watoto Tech Kids Africa. Vipi na nini kimpelekea kuanzisha hilo? Nikakutana na wa Norway ambao walini introduce kwa mtoto wa miaka tisa ambaye alikuwa alikuwao anaelewa teknolojia hata sana, aka advice kulingana na zile software ambazo limetengeneza. So nikaanza kufikiria mbona mtoto wa miaka tisa kule Europe anaelewa teknolojia hizi kuliko mtoto wa miaka tisa Afrika. Mi mwenyewe niko na kumbukumbu zangu kama niko miaka kumi na moja, niliadhibiwa kwa sababu ya teknolojia maidiaji wangu. So nikaanza kujaribu kumuoji kumuuliza, uh, ni vipi anaelewa teknolojia sana? Akaniambia kule Europe wako na hizo technology club, technology academy uh, nikaanza kuresearch kuhusu technology club na technology academy kule Europe vile zinafanya kazi uh, nikapata huko wanaanzisha watoto kama wangali wa changa kuelewa vile teknolojia inafanya kazi, na unapata ndo kwa maana hata kuna tofauti kubwa sana ya Afrika na kule Europe vile teknolojia inachukuliwa, na pia vile mtu ambaye amegraduate kutoka university kule. Hapa tuko na graduate ambaye amepata ako na first class ya teknoloji hata electrical engineering, lakini inatafuta kazi bado. Watoto mnaowachukua wanakuwa ni kuanzia umri gani? yeah na pengine mnawachukua kwa muda gani? Tunachukua watoto kuanzia miaka saba mpaka kumi na saba, watoto wa miaka saba mpaka miaka tisa, miaka kumi mpaka miaka kumi na nne, alafu kumi na tano mpaka kumi na saba na tunakaa nao tuko na introductory level, mid level and level. Kila level inachukua mwaka mmoja. Sasa tunakaa na mtoto kwa miaka mitatu, kwa sababu akiufunzi mtoto teknolojia isi hapo, tunamfunza ile creative design aweze kukuja na project fulani ambayo kuna suluhisho fulani ambayo anajaribu kuleta katika jamii kulingana na zile challenges ambazo anapitia kumaisha. Tunakutana nao kwa masaa manne kila Jumamosi kama wako shuleni lakini wakishafunga skuli kama wako holiday, tunakutana nao wiki tatu mfululizo e, na lakini wanakuja kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, Jumatatu mpaka Ijumaa, kwa wiki eh, tatu kama wamefunga skuli. Labda tueleze tu kwa wewe kwa mfano hmm, umekusha tengeneza app nyingi na tofauti, labda app ambazo wanafahamu ulizitengeneza na zimepata umaarufu na kusaidia waptu, unaweza kutajia baadhi app ambazo nimetengeneza? Kuna app moja ambayo ilitengeneza kwanza uh, kama ni ngali chuo kikuu ukiangalia Play Store Technical University of mombasa itakupatia digital student academic student handbook kwa sababu kulikuwa na hiyo uh, booklet ambayo shule iko na ilikuwa na wanafunzi uh, karibu elfu uh, ishirini na lazima wakuwa na elfu ishirini copy nikawambia tunaweza tengeneza mobile application ili kila mwanafunzi anaweza download kwanza tukaseve hiyo hiyo, mtu yoyote popote hy ilipo, iki type Technical University of Mombasa utapata hio application inaweza download uangalie. Ni ya kwanza ilikuwa anasaidia shule yangu, kama niko first year in university. Ya pili nilitengeneza ilikuwa naita self order and dispatch sii nini, hata huyo mwana huyo kijana wa miaka tisa Ujerumani alinisaidia sana kuweza kuitengeneza. Inatumika na kampuni mbili za kumanufacture na kuuza majani chai hapa hivi Kenya na, na pia Ulaya. Ingine ilikuwa ya kutrack meli kwa ocean uh, ilikuwa inaitwa, alafu si ya bahari vilevile. Hiyo ni private kidogo, kwa sababu ya ile ku meli, si kila mtu ambaye anapewa hiyo dini ya kuweza kutrack, lakini ni pilot hapa hivi Mombasa na Tanzania na sahizi, kwanza inatumika Tanzania na Maritime Authority yao na hapi yako yeah, nyingine ambayo uh, imekumbana na changamoto za kodi. Hebu tueleze zaidi, kuna hapo ambao ulitengeneza, lakini ukasema kwamba mauzo yamekuwa yamekumbana na changamoto za kodi, ni ipi hii na nini kilitokea hapa? Ni kwa sababu kuna kuna corruption mingi sana, si kenya pekee na kila sehemu bara la Afrika wanaelewa na, na, na, na unapata wewe umewekwa kama mtu wa kufanya sales, unaenda unapatiwa order ya kusupply pengine kari jumia elfu moja lakini unaenda kwa kampuni unawambia mimi ni, nimepata mteja ambaye anataka gumia mia tano alafu kampuni imepeleka mia tano kule. Unaenda we unatafuta counter sukari kwingine, unaongeza juu ya ile mia tano unaweza kusupply, kwa sababu unataka kukula pesa mingi. So hii inasaidia unapata mteja uh, anaweza kuoda chini anataka ama, huyu anaenda anaweka pale zake ana oda na mteja, anaweza weka signature kupitia kidole chake kwa hiyo hiyo application, kwa hiyo simu halafu, anatuma na kila kitu ambacho ameoda, imeenda directly kwa kampuni, na kufikia hapo hakuna contact ya huyu sales representative pamoja na mteja tena. Mteja anaanza kudeal directly na kampuni. Sasa ni kampuni ambayo itahakikisha imepata mteja penye yupo, na ilipatie bidhaa yake, kwa sababu sazaina, ukiweka huyu mwenye ana kuja kukuzia ndo anakuletea hiyo product, anaweza kuletea ile counterfeit product. Hata hivyo ndio inafanya kazi, na hiyo ndiyo application ambayo nilishinda nayo award mara mbili kwa universities and colleges hapa hivi Kenya. Nam huyo alikuwa Mwanzilishi wa Tech Kids Africa, Paul Akwabi, akizungumza na Sauti Amerika katika jukwaa la vijana. Ndio tunakamilisha matangazo ya leo Kumekucha Afrika, wapenda wasikilizaji, asanteni kuungana nasi na msikose kwa nasi hapo kesho. Mimi kwa niaba wenzangu wote ni Abdu Shakur Abud ni kutakieni asubuhi njema, kwaherini.