Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu alasiri e, ikiwa ni tarehe tatu siku ya tatu toka mwezi wa kumi kwa mwaka huu 2018 imeshasogea ama kugota, tunaokaribisha katika matangazo ya VOA Express. Sipo peke yangu hapa, sauti hii ni yake Idi Mwana wa Ligongo, nikishirikiana naye Mwana wa Ligongo. Mimi ni Patrick Ndwimana, Idi kwa kuongeza tu unaposema saa kumi na nusu alasiri ni majira ya Afrika Mashariki naam. Hapa Marekani ni saa tatu nusu za asubuhi na Afrika kati ni saa tisa na nusu. na nusu. alasiri. Au, alasiri. Alasiri huwa kunakuwa mtu anachanganyika kujua mchana na alasiri. mm -hmm. <laughs> haya basi Hidi. Naam. tunayo tu mengi ya kuwajuza wasikilizaji wetu ambao wako katika hilo eneo la Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na pembe nne za dunia zote. Tukianza na habari, huko DRC mjadala kuhusu kutumia mfumo wa elektronik wakati wa uchaguzi umewiva, yaani joto limepanda. Tutapata mengi kujua na mwenzetu Sale Mwana Milongo. Lakini vilevile swala la Burundi bado linaendelea kushika hatamu, hasa hizi asasi zisizo za kiserikali ama asasi za kiraia ambazo zimesimamishwa kazi. Sasa athari zimeanza uh, zime zime kujitokeza. Tutasikiliza naye mwandishi wa Sauti ya Amerika, idhaa ya Kirundi huko Burundi, atatupa mengi zaidi kuhusu athari hizo ambazo zimeanza kujitokeza, lakini vilevile tuna mambo ya lifestyle. Mm huko -hmm. Kenya sasa hili la lifestyle, unajua sasa hivi watu wameanza kufanya mazoezi wwa hasa wanawake, Asa wanawake. Uhum. Uhum. Wengine wanasema kwamba bwana uh, mara nyingine tulikuwa tukienda hospitali tunaambiwa tuna matatizo haya na haya, lakini kumbe tiba yenyewe ni mazoezi tu mwanangu anizungusha kila hospitali, mimi mi nkijifikiria sijui na ugonjwa gani, lakini kila nitakapokwenda hospitali daktari anaambia tafuta zoezi, ndo nkampata kocha huyu na dawa nkaiona. Nilikuwa na mia moja sijui na arobaini na ngapi kilo, sasa nina mia moja na kumi na mi namshukuru Mwenyezi Mungu hayo basi. Haya ni mambo ya lifestyle. Dawa ni mazoezi ili uweze kupunguza kilo ya mwili tutakuwa pia na teknolojia na mambo kadhaa. Naam, basi katika matangazo eh, ya VOA Express hivi sasa eh, moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi kufahamu kile kinachoendelea, eh, Fidel, mwandishi wa Sauti ya Amerika katika maeneo ya Mashariki mwa Burundi ndio tunaye kwenye line ya simu, tumkaribishe. ah, Fidel, kwanza utueleze kwanza, maana tunafahamu kwamba hizi asasi za kiraia zimesimamishwa ah, kufanya kazi baadhi yao, hebu tueleze ni nini hasa ambacho kinaonekana kama athari kwa hivi sasa hapo? Athari mojawapo unaweza kuambia ni kwamba ule, ule kurejeshwa kwa warundi walikuwa uhamishoni uh, uh, Tanzania ilikuwa ni zoezi lilikuwa limeanzishwa rasmi tangia Uh, mwaka ulioisha wa elfu mbili na kumi na tisa, na tisa na saba elfu kumi na, na saba, mbili na saba lakini hivi sasa hiyo zoezi kesho jana ili- ya hakuwezekana kwa sababu wa wakimbizi walikuwa wanaishi kambini Mtendeli, hapo ni kwenye eh, uh, wilaya ya ya Kakonko walikuwa wamekuwa tayari na kujipanga ndani ya maro, ya magari ya basi ya kuwapeleka kuwarudisha Burundi. Walikuwa kama e, mia tatu na ishirini hao, hakuweza kurudia Burundi kwa sababu a, mashirika yanayowasaidia kule kambini yamewambia hakuna watu wa kuweza kuwapokea upande wa Burundi. Sasa ilikuwa ni huzuni kubwa, kwa sababu wamekuwa wamejiandaa waka Wakahuzisha waka baadhi yaya ya mali yao walikuwa huko Tanzania wakifahamu kwamba wanaweza kurudia kwao. Sasa hivi ilikuwa ni huzuni hiyo. Aa, naweza nikasema kwamba ni moja baadhi ya matukio yanaanza kujitokeza kufuatana na hatua iliyoshikwa na serikali ya kusimamisha maenjio tofauti kutoka Ulaya lakini katika taarifa za jana zilieleza kwamba kuna yale mashirika ambayo moja kwa moja yanajikita katika utoaji wa huduma wa masuala e, ya kibinadamu kama vile afya, masuala ya elimu, yenyewe yataendelea kufanya kazi. Hili nalo limekuwa vipi? Hilo ndo lilisababisha hata na kurejeshwa kwa Warundi hii jana hakuwezekana kwa sababu kuna huduma inaitwa DVC e, ni kutoka uh, Utaliano. Kuna huduma pia inaitwa IRC, International Rescue Committee kutoka Marekani. Hizo ndo zinahusika haswa uh, katika hizo hayo maswali ya kurejesha Warundi, kwa sababu GVC inahusika na mambo ya magonjwa, kutunza waliorudia Uh, na IRC inatumika katika haswa uh, mambo ya kupeleka watu wakimbizi uh, na mizigo yao. Sasa kwa hiyo kama hiyo yote haiko tayari uh, UNCR upande wa Tanzania umesema mambo hayako tayari. Hatuwezi kwenda kukabidhi uh, wakimbizi bila utaratibu wote yani unao uh, unaotakika na UN. Sasa kwa hiyo Eh, ilikuwa tabu sana na UNHCR inasema kwamba eh, itatabika sana kuweza kupata wengine washirika ambao wana uzoefu pia na uwezo wa kuweza kufanya kazi hiyo asante hiyo asante sana Fidel upande wa warundi wakongomani wa, wa walio Uh, amia huko Burundi itakuwa pia shida kwa sababu shirika hizo ni hizo hizo zinazohusika uh, na kazi ya kuhudumia wakimbizi hapa walipokimbilia Burundi kambi tofauti. Asante sana Fidel kwa kutupasha hayo na eh, kama ulivyosikia eh, Patrick Nduimana. Hali ndio hivyo eh, na tutaendelea kuliangazia swala hili, sasa moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Mm, kama nilivyodokeza uh, idi ni kwamba mjadala um, kuhusu kutumia hu mfumo wa electronic wa kupiga kura aa, kwenye uchaguzi ambao anatarajiwa kufanyika mwezi Desemba, sasa umetanda na unazidi yani joto linazidi ku, kuja juu, na hasa ni baada ya matamshi ya kiongozi wa tume ya kitaifa ya uchaguzi kuzungumza kwamba wagombea wakongomani kama hawataki mfumo wa electronic basi hakuna uchaguzi. Tumeungana na Salema na Milongo ili aweze kutupa mengi zaidi. Uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Corneille Nangaa amesema kwamba, uh, kwa sasa mfumo uh, huo wa mashine ya kupigia kura ndio njia pekee ya kwenda kwenye uchaguzi, na ikiwa haitotumiwa kama jinsi wanavyokataa wapinzani, basi wasitegemee kuweko na uchaguzi Desemba ishirini na tatu. Kwa hiyo ni msimamo ambao umegawanya uh, wanasiasa hivi sasa, wale wa upinzani ambao wametupilia mbali mashine hiyo na vile vile tume huru ya uchaguzi ambayo imeunga e, e, mkono mashine kwamba ndio njia pekee kwa kuelekea peke kwenye uchaguzi huo. Unafikiri mjadala huu ukiendelea, kila pande ikiwa na msimamo ambao ni wao, wanaunga mkono, wangine waungi mkono, inaweza ikapelekea uh, chaguzi kuahirishwa? Kwa kweli, bila shaka, kwa sababu uh, kwa mujibu wa uh, tume huru ya uchaguzi ni kwamba Uh, vifaa hivyo ama uh, mfumo huo wa elektroniki ndio unaotumiwa kwa kurahisisha kutoagiza kura zenyewe. Yaani itakuwa vigumu kuagiza kura hivi sasa, wakati ambapo kumekuwa na wagombea zaidi ya uh, elfu kumi na tisa kwa ajili ya uchaguzi wa majimbo wa bunge za majimbo, wagombeaji wa elfu kumi na tano kwa ajili ya ucha, uchaguzi wa bunge wa taifa na wagombea ishirini na moja kwenye kiti cha urais, kwa hiyo wamesema kwamba haitowezekana kuweko na kura ambazo zitachapishwa sura za wagombea hao zaidi ya thelathini elfu kwenye chaguzi hizo tatu zitakazofanyika kwenye eh, siku moja. Kwa hiyo wamesema kwamba ikiwa haitowezekana, basi uchaguzi unaweza ukaahirishwa, na wamekataa kuhusia jambo la kuahirishwa, lakini wamesema hakuto kuwepo na uchaguzi ikiwa mashine hiyo ya kupigia kura haitokuwepo. Pia kuna ripoti nimesoma inasema mjadala huu sio upande tu wa wanasiasa au upande wa watu wa mashirika ya kiraia, pia umeingia hadi upande wa wasanii. Wanaandika kwamba huyu msanii mwimbaji maarufu Koffi Olomide naye amesema hakubaliani na kupiga kura kwa kutumia hizi mashine za elektroni, ndiyo, kwenye mahojiano na baadhi ya vyombo vya habari hapa vya kipekee, Kofi Olomide amesema kwamba kwa kweli ameona kwamba kuingiza mfumo huu ambao ni kwa mara ya kwanza nchini Kongo itakuwa ni jambo ambalo linaweza kusababisha kuweko na vurugu na machafuko, na kwa hiyo ameonya tume huru ya uchaguzi kwamba ni lazima iweze kuacha kando vifaa hivyo vya kielektroniki kwa ajili ya uchaguzi. Unafikiri msimamo huu wa Koffi Olomide unaweza kuwa na ushawishi wowote hadi tume ya taifa ya uchaguzi seni ikabadili msimamo? Nafikiri uh, wana, wao ni wanamziki, wana, wana, lakini wana ushawishi kwenye wananchi na sio wa kisiasa, kwa hiyo sidhani kwamba kutakuwa na uzito wote, na ikiwa uh, mashini hizo hazitatumiwa. Kulikuwa na kibarua kimoja kiliaminika kuwa cha siri kinaelezea kwamba uchaguzi huenda ukafanyika Julai elfu mbili na kumi na tisa ikiwa hakutokuweko tena na um, mashini hiyo ya kupigia kura. Naam, basi, huyo ni Saleh Mwana Milongo akitueleza juu ya kile kinachoendelea uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelekea katika uchaguzi wa mwezi Desemba. Moja kwa moja hivi sasa tuelekea katika habari za dunia. Makundi ya misaada yamelalamikia uamuzi wa, wa Burundi wa kuyasimamisha mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo kufanya shughuli zake, huku wasiwasi ukiendelea kusambaa kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu nchini humo. Hatua iliyochukuliwa na baraza la taifa la usalama la Burundi imesimamisha e, kazi za makundi kama vile madaktari wasio na mipaka na kundi la hisani la kanisa Katoliki, yote mawili yanatoa muhimu za afya kwa baadhi ya watu walio katika mazingira hatari nchini humo. Mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanatoa huduma kwa watu na kujaza mianya ya huduma ambazo zinatolewa na serikali katika sekta ya elimu na afya ambazo hawakidhi mahitaji yote ya wananchi, amesema Nicolas Agostini mwakilishi wa shirika lisilo la kiserikali la Uganda ambalo linajishughulisha kutetea haki za binadamu kote katika eneo la Afrika Mashariki. Na Benki ya Dunia yamepunguza matarajio ya ukuaji wa uchumi kwa bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara mwaka huu mpaka asilimia 2.7 baada ya makadirio ya awali ya ukuaji wa asilimia 3.1 kwa kiasi kikubwa kutokana na kasi ya polepole pole ya ukuaji wa uchumi barani humo, benki hiyo imesema hivi leo Jumatano. Eneo hilo ambalo awali lilikuwa na ukuaji wa wastani katika miaka kadhaa kuelekea mwaka 2015 lilipata hasara ya uchumi wake kudorora baada ya bei za bidhaa kushuka kwa kiasi kikubwa mwaka 2015 na 2016, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mwezi Aprili mwaka huu, benki ya Dunia ilitabiri kwamba kasi ya kufufuka kwa uchumi mwaka huu itakuwa kwa wastani wa asilimia 3.1 kutoka asilimia 2.3 kwa mwaka uliopita. Mke wa rais wa Marekani Melania Trump anaendelea na ziara yake ya wiki nzima, kuanza ziara yake ya wiki nzima ya kwanza kabisa barani Afrika. Leo hii mke wa rais Trump aligawa mablanketi na wanasesere kwa watoto wachanga na mama zao katika hospitali ya mji mkuu wa Ghana, Akra, muda mfupi baada ya kuwasili hapo jana. Ziara yake hiyo ya mke wa rais inajumuisha kutembelea mataifa ya Kenya, Malawi, Ghana na Misri ikiwa na madhumuni ya kuitangaza kampeni yake ya be best inayoangalia hali nzuri ya afya kiujumla kwa watoto. Ziara yake imekuja baada ya kuwepo ukosoaji mkubwa kwa rais Donald Trump baada ya kushutumiwa kutumia lugha ya udhalilishaji akilibeza bara la Afrika, jambo ambalo lipo pia limesababisha shutuma za ubaguzi wa rangi. Naendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tunaendelea hivi sasa, Patrick na masuala ya teknolojia nam. Katika maswala ya teknolojia, maswala teknolojia ni kwamba wiki hii tuzo za Nobel za mwaka 2018 zimekuwa zikitolewa kwa washindi, ambapo kwa mara ya kwanza kwa miongo kadhaa mmoja wa washindi wa tuzo ya sayansi ya fizikia ni mwanamke. Tupate mengi zaidi kutoka kwa meza ya teknolojia na sayansi kama anavyoripoti BMJ Murithi. Mmarekani mmoja, Mkanada na Mfaransa ndio watu watatu walioshinda tuzo ya Nobel ya sayansi ya fisikia ya mwaka wa 2018 kwa uvumbuzi wao ulioleta mafanikio katika teknolojia ya kutumia miale ya lesa ambayo umaarufu wake wa kimatibabu umeendelea kuongezeka. Teknolojia hiyo ya miale mikali ya umeme hutumika kufanya upasuaji kama vile wa macho na ugeuza miale hiyo na kuwa kama vifaa vidogo zaidi vya kufanyia upasuaji. Adha Ashkin, raia wa Marekani, amekuwa mtu mzee zaidi kushinda tuzo ya Nobel akiwa na umri wa miaka 96. Alitangazwa mshindi wa nusu ya tuzo hiyo, huku Mfaransa Gerard Moru, ambaye pia ana uraia wa Marekani, akishirikiana na raia wa Canada Donna Strickland, ambaye ni mwanamke wa kwanza kwa miaka mingi kupata ushindi huo, wamechukua nusu ya pili ya tuzo hiyo kwa kazi yao ya kuimarisha teknolojia hiyo ya laser beam. Uvumbuzi wa teknolojia hiyo kwa mara ya kwanza ulifanyika mnamo miaka ya 80 lakini wanasayansi hao watatu wameendelea kutoa mchango mkubwa wa kitaaluma kuimarisha na kupelekea umaarufu wake kuongezeka, hususan katika njia za kisasa za kutoa matibabu. Tuzo ya Nobel kuhusu matibabu ilitolewa Jumatatu wiki hii kutambua uvumbuzi wa namna ya kutibu saratani. Hata hivyo, kwa mara ya kwanza kwa miongo kadhaa, tuzo ya fasihi haikutolewa kufuatia kashfa ya shutuma ya ngono iliyowakumba baadhi ya wanachama wa, wa bodi inayotoa tuzo hiyo na kupelekea wengi wao kuondoka kwa taasisi hiyo yenye ya makao yake nchini Sweden. Tuzo ya Nobel ilitolewa kwa mara ya kwanza mwaka 1901 kwa heshima ya mwanasayansi tajiri raia wa Sweden Alfred Nobel, ambaye alikuwa amevumbua baruti. Kwingineko, makampuni ya kutengeneza magari ya Ulaya yanaendelea kuunda magari yanayotumia umeme kama yanavyoonekana katika maonyesho ya magari ya Paris ya mwaka huu na kutoa ushi ndani mkubwa kwa kampuni ya Tesla ya Marekani ambayo imepata umaarufu kwa kuimarisha teknolojia ya magari yasiyotumia mafuta ya petroli. Na pamoja na azima ya makampuni hayo kushindana na kampuni ya Tesla. Kanuni za biashara za Umoja wa Ulaya pia zinayashinikiza na kuyapa masharti ya moja kwa moja ya kuunda magari kama hayo yanayotumia umeme kwa kipindi kilichowekwa. Haya yanajiri huku kampuni ya Tesla ikiendelea kuwa na matatizo kufuatia mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji Elon Musk kushtakiwa na wakuu wa soko la hisa la New York kwa kuwapotezea mali waweka hisa alipotangaza kwamba kampuni itajiondoa kwa soko hilo la hisa. Hapana shaka hali hiyo imeathiri kasi yake ya utengenezaji wa idadi kubwa ya magari hayo. Wachambuzi wanasema huenda Ulaya ikaishinda Marekani kwa utengenezaji wa magari yanayotumia umeme, hususan kwa sababu ya kanuni zinazodhibiti gesi inayotoka kwa mafuta ya petroli. Masharti hayo huenda yakaongeza idadi ya magari yanayotumia nishati ya umeme kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka mitano au sita kutoka sasa. BMJ Mridhi, Sauti ya America, Washington. Haya, uh, e, basi shukran BMJ kwa kutupasha hayo yanayoendelea katika mambo ya teknolojia. Sasa bwana, uh, tunakutana na hapa na huyu anaitwa Rayvanny. Haya ni mambo ya muziki. ehe, anakuambia zezeta, sikiliza mashairi hayo kwa makini kabisa, nakuambia alafu eh, tukirejea tutazungumza mawili matatu juu ya mashairi nifanye bigiji unitafune, ama niwe sindano na wewe uwe huzi nguonifume, ama niwe noo no, uwe maji yangu na wanume nifanye kucha, kama ukiwashwa mini kukune, sema mama iwe duka la vipodozi unataka ati nyumba ya baba yangu, kifaranga ni bebe kama mwewe, ze shika funguo gari ya bosi wangu kwa basi unaambiwa mashila wadu wana bambia migongo mashairi yeah. ma haya <laughs> Yeah. Yani, utapewa mke bila kulipa mahari sana, na umesikiliza watu jinsi wanavyoandika mambo haya. Basi eh, ndio mambo ya VOA Express. Ni rayvani kutoka katika ile lebo ya wasafi eh, classic akiwa chini ya Nasib Abdul maarufu kabisa kama Diamond. Hapa anakuambia zezeta, kwa hiyo kuwa makini ndugu yangu mm -hmm. Lakini ni vizuri ukawa zezeta kwa mkeo unampenda <laughs> Naam. Sasa moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya mitindo ya kimaisha ama lifestyle, ambapo tunakutana na Bifatuma ambaye ni mwenyeji wa Mombasa nchini Kenya. Yeye amemweleza mwanahabari wetu Josephat Kioko kuwa mazoezi ya viungo vya mwili ni dawa na kocha wake wa mazoezi ni bora kuliko daktari wa hospitali kwa kumsaidia kupunguza uzani wake kutoka kilo 140 mpaka kilo mia moja na kumi. Sikiliza. Nashukuru sana kupata tiba kama hino. Mwanzo alikuwa ni mgonjwa, sijui na ugu ugonjwa gani. Mwanangu anizungusha kila hospitali. Mimi nikijifikiria sijui na ugonjwa gani. Lakini kila nitakapokwenda hospitali, daktari anambia tafuta zoezi. Kila ninapokwenda hospitali, anambia daktari tafuta zoezi. Ndio nikampata kocha huyu na dawa nikaiona. Nilikuwa na 100 sijui na 40 na ngapi kilo. Sasa nina 110. Nzima ninazikata. Na mimi namshukuru na na Mwenyezi Mungu. Tangu nianze sasa, nafikiri mwaka wa tano sasa. Na nilipomshika kocha huyu, hakuwa na uvivu kunipata tiba yangu. Paka saizi najisikia niko sawa, paka saizi najisikia najiweza. Zamani wakati wakenda chamani, paka pikipiki piki. Lakini sasa napasua paka changamwe na maguu. Nafurahi kumpata kocha huyu ambaye ni daktari wangu wa mwili. Daktari wangu huyu anshinda yule hospitali. Nawambia, kina mama waje wajiunge na zoezi. Zoezi ni dawa. Hata mwisho dadangu huyu ambaye ni mdogo wangu nilimwambia, ingia zoezi utapoa, lakini nashukuru sasa. Fanya moja tuone hapo, fanya ipi, picha 1 2 3 na alikuwa siwezi, nafanya hapo mwanzo na nikikutilia sit ups hizi, nashukuru. Ah, basi nazoea siku hizi, kitambo kocha paka andukisha hivi, lakini sasa nainuka kinuma kila ninavyofanya sasa, naweza najisikia kweli. Sasa na mimi ni mtu alikuwa siwezi hata, nkampa mwezi huyo, nasema kama angalieni, mje mnambie <laughs> <laughs> lakini nashukuru <laughs> kwa sababu unajua ni mwezi huu ambao watu wanaangazia hili swala la, la saratani ya matiti na wasikilizaji wetu ambao uwatufuata katika ukurasa wetu wa Facebook wametujibu, nikianza naye Carlos Samora anasema, ni moja kati ya magonjwa hatari kwa mama zetu au mtu yoyote hospitali madaktari wapo wanaweza kukupima vizuri, na ni vyema unapoenda hospitali ukajaribu kuangalia hili tatizo lakini. Ibrahim Set Nimrod yeye anasema anapatikana maeneo ya Nzega, Tabora, Tanzania. Anasema kwamba bwana, mimi nahitaji elimu ya kutosha juu ya swala hili, yaani ni swali ambalo <coughs> wengi hawajui, na hata hao ni wanaume. Nafikiri hata upande wanamke wa wanawake bado kuna matatizo lakini suluhu ni kwenda hospitali tu, kwenda hospitali na kucheki ama kuangalia afya e, na kuangalia kuona kwamba je, tatizo hilo lipo mwilini mwako ama vipi? Sasa hivi tumkaribishe Harrison wa Kamau e, tunamwona amejaa tele, lakini si kama pishi la mchele e, kwa mujibu wa Sande Shomari, maana yake asije akanidai kama ugali wa, wa, mahindi asije akanifunga kwa hati naitwa hati, hati miliki ama hati hati miliki. <laughs> Asanteni uh, sana asanteni uh, sana Idi Ligongo na jamaa wa nguvu kutoka <laughs> maeneo fulani fulani yanajulikana kama <laughs> Patrick Ndwimana uh, tutazame baadhi ya mambo yanayovumwa kwenye mitandao ya kijamii na ni mengi kwa kweli lakini mm -hmm. kwanza tuanzie hapa Marekani, tumpate rapa maarufu Kanye West Napomzungumzia Kanye West, ina maana kwamba Kanye West itakumbuka kwamba siku zisizo mbali sana, kuna wakati alisema kwamba utumwa inaonekana kwamba ni chaguo lenyu, akidai ah, kwamba watumwa, nyinyi mmekubali kukaa kwa utumwa kwa zaidi ya miaka na miaka, miaka zaidi ya mia nne, na kwa akafokewa sana na ulimwengu na hasa hilo lime, eh, lime, lime, limezusha hasira kubwa, kubwa sana hasa kutoka kwa waafrika na, na watu weusi pia mm -hmm. Lakini hata hivyo licha hayo yote rapa huyo amesema kwamba albam yake ya mwisho ameipanga kuimalizia ama kuirekodia Afrika. Mm-hmm. Sasa, baada ya kuandika kwenye mtandao wa kijamii kwamba nimeamua nitamalizia ile rekodi yangu ama album Afrika, basi wengi wa Afrika wamempata pale kwenye mtandao wa kijamii Deni Nsokolo anamkosoa Uh, Kanye West anamwambia kwanza, kitu cha kwanza kabisa uelewe, Afrika sio nchi. Afrika ni kontinenti yenye mataifa zaidi ya hamsini. Hebu eleza vizuri ni wapi. Um, nataka kuenda kumalizia hiyo rekodi yako, jipange kidogo. Haya, Kinoti wa Mwigiri anajachelewa yuko Kenya, anasema basi mimi kwangu na niaba ya Wakenya anasema no, hasha, usije Kenya. Kenya hapa hatukutaki. Uh, tuna mambo mengi sana yanayoendelea, na hatutaki mtu ambaye kidogo anaonekana kama hayuko laini kwenye <laughs> Basi ni mengi sana na kuna huyu jamaa pia, si, inaonekana matamu sana, mambo aliyojibu, naona karibu, eh, lakini hawezi akasemeka yote. Kaemo Molokoa akiwa Afrika Kusini anasema sisi tuna matatizo ya kutosha, tunajaribu kufagia mambo ama matatizo tuliachio na Zuma. Kwa hivyo, kwa hivyo sasa wewe tayari kumpokea. E, naye sasa huyu jamaa mwingine hapa kutoka Zambia anasema matatizo ya Zambia yamezidi. Tunangangana na wa China, wewe usituongezeshe matatizo, ni mambo ya Kanye West na Afrika. Lakini labda bora wa Afrika wampe msamaha na waambie jamaa <laughs> Umalizie albamu yako hapa Afrika. Tukirudi, tukiwa bado katika Afrika, tuende nchini Kenya. Pesa zinaonekana, nazo zimeleta, uh, shida, fedha. Mm-hmm. Kuna jamaa kule hidi. Mm-hmm. Hidi jamaa kule si wamechapa, wamekuwa ni kama Central Bank. Wamechapa madola vibaya sana, dola feki. Mm-hmm. Wamekuwa na dola yani ju jumla ya shilingi bilioni moja za Kenya zikiwa dola, zikiwa pauni, zikiwa nini. Sasa wanachofanya ni hivi. Mm -hmm. Wanatengeneza hela feki nyingi sana, wanakuita hidi, wanakuambia sasa, fanya hivi, lete laki moja, laki mbili ama milioni moja ambayo ni h he, sisi wenyewe tunaipiga maradufu. Sasa we uondoke ukiwa tajiri, ukabahatishe na na Harison, hata jana uhu, gazeti la Mwananchi lilichapisha moja ya habari ikidai kwamba kuna raia mmoja wa Kenya naye amekamatwa nchini Tanzania akiwa na fedha nyingi tu ambazo si halali. Sasa mambo ya fedha ndio haya, unaona. Lakini sasa wanasema kwamba wanatapeli watu wengi, lakini swali ibuka, ni wewe tayari ulikuwa na laki mbili za kweli kabisa ama milioni moja ama mbili ama kumi, mbona uchukue zako upeleke ambazo kabisa una uhakika ni nzuri ili upewe mara mbili tatu nne ya fedha ambazo hauna uhakika tena. Nani huyu? Na ndio swali watu wengi wanauliza hapa, nani huyu anayekupenda hivi ya kutajirisha kabla yeye mwenyewe kutajirika? inaonekana ni mkarimu sana haya. Tuachane na hayo, naona muda unakimbia mm -hmm. Wabunge nao wa Kenya wakosi hawakomi vituko. Unajua kuna mbunge mmoja ambaye ni mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Kiambu anaitwa Wagadhoni wa, wa Mshomba na alikuwa mwanahabari huyu, naye anasema kwamba alishuhudia wabunge wakihongwa na fedha kama shilingi elfu kumi ndani ya choo kwenye bunge ya Kenya. Sasa kwa kifupi Spika amesema watapanga wakati kwamba wabunge wataenda, sijui kikao kitakuwa ndani ya choo, waangalie hongo, ah, lilitokea wapi? ni baadhi ya mambo kwenye mitandao ya kijamii. Shukran kabisa, Harison Kamau, na tunakamilisha matangazo ya VOA Express kwa leo. Mimi naitwa Idi Ligongo na mimi ni Patrick Nduimana.