Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendo msikilizaji, popote pale ulipo. Ikiwa hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika kati saa kumi na mbili, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni BMJ Mridhi. Tuna kukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, siku ya Alhamisi, tarehe 4 Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hii leo tunaripoti juu ya visa vya kutekwa nyara kwa watoto huko Tanzania, kulikoni? Lakini watoto hawa wanaibiwa kwa madhumuni tofauti tofauti. Wapo wakina mama ambao hawajajaliwa watoto, kwa hiyo mara nyingi huwa wanataka kuendelea kupata watoto kwa njia hizo ambazo kimsingi, eh, hazina baraka ya Mwenyezi Mungu. Wanataka wachukue watoto alafu waendelee kuonekana na wao walijaliwa. Ghasia na mauaji yachukua nafasi ya juu katika kampeni za mwisho za uchaguzi wa rais wa Brazil utakaofanyika siku ya Jumapili, na wachuuzi na wafanyabiashara wa mji wa Bukavu huko DRC watishia kutolipa kodi hadi usalama utakapopatikana mjini mwao. Wachuuzi walikuwa wanapenda na profita chote, napenda kuweza kuwambia wakuu viongozi, kama hizo pesa wanalipa, inabidi ile pesa ifanye kazi kwa kuweza kuwalindia usalama. Basi hizo, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu za ripoti za kuandalia alfajiri ya hii leo, kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Matumaini utakuwa pamoja nasi kwa dakika 30 zijazo. Matangazo pia yanasikika kupitia www v swahili.com, lakini kwanza hapa bmj, habari muhimu za alfajiri zasemaje? Na tunaanzia huko Mozambique ambako kesi ya watu 189 wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu ilianza kusikilizwa nchini Msumbiji hapo jana, ambapo wanashutumiwa kwa kuhusika katika mashambulizi dhidi ya maafisa wa polisi na raia katika jimbo la Cabo Delgado lililo kaskazini mwa nchi hiyo. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa ndani ya hema iliyotumika kama mahakama ya muda katika jela iliyo katika mji mkuu wa jimbo hilo Pemba. Kati ya washukiwa hao ni raia wa Msumbiji, Tanzania, Kongo, Somalia na Burundi arobaini na wawili kati yao ni wanawake. Na kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, washukiwa hao wanakabiliwa na mashtaka ya mauaji, umiliki haramu wa bunduki, utekelezaji wa, wa uhalifu dhidi ya vyombo vya usalama na kusababisha ghasia. E, katika kipindi cha mwaka mmoja kilichopita zaidi ya watu 80 wameuawa, e katika mashambulizi yanayoaminika kufanywa na Waislamu wenye itikadi kali, na wanamgambo wanaripotiwa kutaka kulazimisha sheria ya Kiislamu e katika jimbo hilo lenye waumini wengi wa Kiislamu. Afisa wa juu wa Sudani Kusini amesema kwamba serikali ya nchi hiyo inapinga kuundwa kwa mahakama ya uhalifu wa vita, ambapo moja ya vipengele muhimu eh, ni katika makubaliano ya amani yaliyofikiwa hivi karibuni na pande zote zinazozozana. Mahakama hiyo ina, uh, inatarajia kuundwa itakuwa Uh, ya mchanganyiko wa majaji wa Sudani Kusini na wataalamu wa uhalifu wa vita ambao watakuwa na jukumu la kusimamia kesi za washukiwa wanaotuhumiwa kutenda ukatili wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka mitano katika nchi hiyo. Mwanaharakati wa jamii za kiraia wanasema kwamba uh, kunudadhi wanaharakati wa asasi za kiraia wanasema mahakama mchanganyiko ni vyema iundwe, eh, bila kucheleweshwa ili kumaliza uh, hali ya watu kuto hofia kushtakiwa Sudani Kusini. Lakini akizungumza uh, na wanahabari mjini Juba hivi majuzi, waziri wa habari Michael Mckay aliitaja mahakama hiyo kuwa njama ya Marekani, Uingereza na Norway maarufu kama troika ya kutaka kubadilisha utawala katika nchi hiyo. Waziri huyo alisema kitu chochote ambacho kinasababisha uh, ni kikwazo uh, kwa mkataba wa amani na kwamba hakiruhusiwi kuendelea. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, uh, tukitangaza kutoka hapa Washington. Abdu Shakur Abud, unaona twende wapi sasa katika matangazo haya na uwezi. Tukiendelea na matangazo hivi sasa, tunaelekea huko Rwanda ambako mwenzetu Karemera ana ripoti juu ya sheria mpya. Kwa mujibu wa sheria hiyo, kuchora katuni na kuonyesha viongozi wa ngazi za juu serikalini akiwemo Rais wa Jamhuri kwa minajili ya kumchafulia jina litakuwa ni kosa la jinai. Ni hali ambayo imepokelewa kwa hisia tofauti na waandishi wa habari. Hata hivyo, waziri wa sheria na mwanasheria mkuu wa serikali Johnson Businje ameonekana kurahisisha lugha, huku akidai kwamba hilo halipaswi kuwapa wasiwasi wadau wa sekta ya habari. Defamation is no longer in our penal code. Kipengele kizima cha kashfa au kuchafua jina la mtu katika sheria zetu za jinai kimeondolewa. Nimesema tu, vimesalia vijisehemu viwili tu kuhusu uchoraji katuni na nimefafanua kwa undani kwamba navyo vinasubiri wakati wake na labda nimefanua zaidi, tangu nimekuwa kwenye sekta hii ya sheria kwa miaka hiyo yote, kamwe sijawahi kuona mtu aliyefikishwa kizimbani kwa shutuma za kuchora katuni. Mabadiliko mengine makubwa kwenye sheria hii ni kwamba, tofauti na hapo awali, sasa daktari atakuwa na mamlaka ya kuwavia mimba ikiwa kutabainika sababu za msingi zinazoonyesha mimba hiyo itaweza kuwa hatari kwa mbebaji wake. Silvano Scrimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Naam, shukran sana Silvanas Karemera hapo, mwandishi wetu wa Rwanda akielezea kuhusu jinsi ambavyo nchi hiyo imepokea kwa hisia tofauti mabadiliko ya sheria ya jinai katika nchi hiyo ambayo ilifanyiwa marekebisho hivi karibuni, na ni mabadiliko ambayo ni pamoja na marufuku kwa waandishi wa habari kuchora vibonzo uh, vinavyokashifu viongozi wa ngazi za juu. Na sasa tunaendelea na habari za dunia, ambapo maafisa wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wanaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi leo, huku uhasama ukiendelea kati ya serikali ya nchi hiyo na Umoja wa Mataifa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa kuzuka kwa ghasia za kisiasa kuelekea kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe 23 mwezi Desemba mwaka huu kati ya wale walio katika ujumbe huo ni wawakilishi kutoka Uholanzi, Marekani, Bolivia, Ufaransa na Equatorio Guine. Ujumbe huo unaelekea mjini Kinshasa kwa ziara ya siku tano na una matumaini ya kukutana na Rais Joseph Kabila, waziri mkuu na vilevile vile waziri wa mambo ya nje pamoja pia na maafisa wa tume ya uchaguzi seni. Eh, kati ya wadau wengine, balozi wa Uholanzi katika Umoja wa Mataifa Karel van Ostorem amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kwamba umoja huo unataka kuwe na uh, uchaguzi wa amani na huru katika nchi ya Kongo. DRC ni mwenyeji wa ujumbe mkubwa zaidi kwa kulinda amani wa MONUSCO ukiwa na wanajeshi na maafisa wa polisi wapatao elfu kumi na saba na mia tano. Na utawala wa Kabila umekuwa ukiushutumu Umoja wa Mataifa na kudai kwamba kuna njama za Munusco kuingilia mchakato wa uchaguzi nchini mwake. Wiki iliyopita, rais huyu aliambia mkutano wa baraza la Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba angetaka kuona umoja huo ukianza mikakati madhubuti ya kuwaondoa wanajeshi na maafisa wa Munusco kutoka Kongo na maafisa wa usalama hapa Marekani wamemkamata mtu mmoja kuhusiana na barua zenye sumu zilizotumwa kwa ikulu na wizara ya ulinzi. William Clyde Allen mkazi wa mji wa Logan, jimbo la Utah, alikamatwa jana Jumatano kwa shutuma kwamba alituma barua hizo zilizokuwa na sumu hatari ya raisen. Barua mbili zilitumwa kwa makao makuu ya wizara ya ulinzi, Pentagon, juzi Jumanne, moja ikiwa imeandikiwa waziri wa ulinzi Jim Mattis na nyingine kwa mkuu wa operesheni za jeshi la majini Admiral John Richardson. Maafisa wa idara ya ulinzi wa rais Secret Service walieleza kupitia taarifa kwamba ingawa barua moja ilikusudiwa kumfikia rais, haikuingizwa kwenye ikulu White House. Sumu hiyo ya rais ni nikali mno, na kwa mujibu wa kituo cha magonjwa CDC hapa Marekani, inaweza kumuua mtu katika muda wa takriban saa 48 iwapo ataivuta, kuila au kudungwa nayo, na athari zinazosababishwa nayo kwa mwili wa mwanadamu hazina tiba. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na habari zenye uzito hapa alfajiri kwetu, hivi tunaelekea huko Tanzania ambapo wimbi jipya la utekaji nyara watoto katika mazingira ya kutatanisha limeibuka upya huko Tanzania huku, katika kipindi cha wiki mbili watoto zaidi ya wanne wametekwa katika mji mkuu wa Dar es Salaam, jiji la Dar es Salaam, mji mkuu wa, wa biashara, hali ambayo imezidisha wasiwasi wasi kwa wananchi. George Njogopa ana anatuarifu zaidi. Wizio ambao wa umewalenga watoto wenye wa umri kati ya mwaka mmoja hadi minne umelifanya jeshi la polisi nchini kujitokeza hadharani na kutahadharisha juu ya magenge ya watu walio nyuma ya biashara hiyo. Katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, watoto zaidi ya wanne walitekwa na watu wasiojulikana na baadaye kukutwa katika mazingira ya kutatanisha. Mtoto mmoja aliyekadiriwa kuwa na mwaka mmoja alitekwa wiki iliyopita wakati akiwa na watoto wenzake wakijifunza masomo ya jumapili kanisani. Kama hiyo haitoshi, taarifa za kuibiwa mtoto mwingine zimeripotiwa majuzi. Kabla ya taarifa hizo kushika kasi katika maeneo mengine ya jiji ikiwemo tukio la hivi karibuni la jaribio la kutaka kutekwa kwa mwanafunzi wa shule ya msingi ya Mzizima eneo la Upanga, jaribio ambalo lilitibuliwa baada ya mwanafunzi huyo kushtuka. Ingawa hadi sasa bado hajafahamika moja kwa moja juu ya mtandao ulionyuma ya vitendo hivyo, lakini kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Lazalo Mambo sasa amewatilia shaka kina mama na hata kina baba ambao maishani mwao hawakubahatika kujaliwa mtoto vikaribuni kulijitokeza, uh, vitendo hivyo vya wizi wa watoto, lakini watoto hawa wanaibiwa kwa madhumuni tofauti, tofauti. Wapo wakina mama ambao hawajajaliwa watoto, kwa hiyo mara nyingi huwa wanataka kuendelea kupata watoto kwa njia hizo ambazo kimsingi eh, hazina baraka ya Mwenyezi Mungu. Wanataka wachukue watoto alafu waendelee kuonekana na wao walijaliwa. Vitendo hivi vinasukumwa na nia hiyo hovu ya kutaka kupata mtoto, lakini anachukua mtoto asiye wa kwake na anamchukua kumpeleka nyumbani. Wimbi hilo awali lilikumba zaidi mikoa ya kaskazini mwa Tanzania, ikiwemo mkoani Arusha, ambako matukio ya utekaji watoto yalishamiri kwa kiwango kikubwa. Kundi la watu wenye hasira hivi karibuni lilisababisha kifo cha raia mmoja mjini Arusha baada ya kutuhumiwa kuwa katika jaribio la kutaka kumteka mtoto mmoja. Jeshi la polisi, mbali ya kudai kuanzisha uchunguzi dhidi ya vitendo hivyo, lakini limeonya kuwashughulikia wale wote watakaobainika kuwa nyuma ya vitendo hivyo. Eh, niseme tu kwamba jeshi la polisi linaendelea kufuatilia kwa karibu sana, na mara kadhaa tumeendelea eh, kuwapata watoto, kuwakamata wahusika walioiba watoto. Tunachukua hatua kwa kuwahoji na mwisho kuwapeleka mahakamani. Niendelee kutoa kutoa onyo kwa uh, akina mama akina baba wanaoweza kutokea kufanya hivyo, wajiepushe na vitendo hivyo. Ni uhalifu kama uhalifu mwingine, na unapofanya hivyo ujue tu una, unafungua mwenyewe eh, malango yale ya jela kwa sababu uhalifu huo hauwezi kuvumilika. Mama amesota na mimba ya miezi tisa, unakuja kumpora mtoto, abaki anaangaika na mtoto, wewe unabeba mtoto kama vile umetoka kununua kitu sokoni, ni jambo ambalo halikubaliki. Matukio ya utekaji wa watoto ni sehemu ya matukio yaliyowahi kuikumba Tanzania yakihusisha zaidi watu wazima wanaonekana kuwa na ushawishi katika maeneo fulani. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Jo Chinjogopa kwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, msikose kushiriki katika live talk siku ya Ijumaa saa moja unusu za usiku. Maswala motomoto mnaweza -moto kuyapromosha hapo, na matangazo yetu ya saa kumi unusu VOA Express yatawajieni baadaye hii leo, lakini hapa studio BMJ Murithi anatusomea taarifa habari zaidi. Marekani imefutilia mbali mkataba wa urafiki na Iran wa mwaka wa 1955 baada ya mahakama ya sheria ya Umoja wa Mataifa kuagiza Marekani kuondoa baadhi ya vikwazo ilivyoviwekea Iran. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo alisema Iran imekuwa ikiupuzilia iki mbali mkataba huo kwa muda mrefu na kuongeza kwamba ni heri Marekani ingejitoa kwake miaka mingi iliyopita. Marekani na Iran ambazo katika miaka ya hamsini zilikuwa washirika wa karibu zilitia saini mkataba huo kama njia mojawapo ya kusimamia, uh, kusimama kwa pamoja dhidi ya umaarufu wa Urusi katika eh, kanda ya Mashariki ya Kati wakati wa kipindi cha vita baridi lakini katika siku za karibuni kufuatia Marekani kuvunja mkataba wake na Iran kuhusu silaha za nyuklia, Iran iliwasilisha mashtaka dhidi ya Marekani katika Mahakama ya Kimataifa ya Sheria kwa madai kwamba ilikiuka mkataba huo wa urafiki. Mahakama hiyo iliyobuniwa na Umoja wa Mataifa iliagiza Marekani kutumia ama kutotumia vikwazo ilivyoviwekea Iraq Iran kama kizingiti cha kufikisha huduma za dawa, chakula na vifaa muhimu kwa usafiri wa angani nchini Iran. Na rais wa Iraq, Barman Salih, rais mpya huyu alichukua madaraka kamili jana kutoka kwa rais anayeondoka Fuad Masum Kufuatia hafla rasmi iliyofanyika kwenye ikulu mjini Baghdad, rais Salhi inamwonyesha ama inamwezesha hivi sasa kuunda serikali yake. Mwanasiasa huyo mkongwe wa dhehebu la Wakurdi, ambaye hana majukumu mengi ya kiutawala alichaguliwa, takriban miezi mitano iliyopita kwa kura 329 dhidi ya mpinzani wake wa karibu aliyepata kura 291 na jana Jumanne, Sali alimteua mwanasiasa wa dhehebu la Kishia Abdel Abdumadi kama waziri mkuu na kumwagiza aunde serikali mpya. Iraki ilifanya uchaguzi wa wabunge mwezi Mei ambao ulikuwa wa kwanza tangu kushindwa kwa kundi la kigaidi la ISIS lakini matokeo yake hayakutangazwa hadi mwezi uliopita kutokana na malalamishi yaliyotokea kuhusu mchakato wa zoezi hilo. Waziri Mkuu Madi amepewa siku thelathini kuunda baraza la mawaziri na kupeleka orodha hiyo mbele ya bunge ili iidhinishwe. umekucha afrika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu tunaelekea ethiopia ambapo waziri mkuu anafanya mabadiliko makubwa na anaendelea kufanya bmj bila shaka abdu shakur unajua huyu uh, abi ahmed uh, amewaambia wajumbe wa muungano wa vyama vinavyotawala kwamba shambulio dhidi ya mmoja ni shambulio dhidi ya wote akiwa katika juhudi za kutafuta umoja uh, nchini mwake kama ulivyoeleza baada ya miezi kadhaa ya mivutano na mapigano ya kikabila lakini sasa Abdu Shakur, inaonekana kiongozi huyo aliyechukua madaraka mwaka huu mapema mwaka huu anataka kuleta amani na umoja nchini mwake baada ya kumaliza uhasama na majirani zake. Ni kweli kabisa bmj Abi ameongoza mageuzi muhimu ya kisiasa na kiuchumi nchini mwake tangu kuchukua madaraka mwezi Aprili, akifikia makubaliano ya amani na adui mkubwa wa Ethiopia, Eritrea, akiwachilia huru wafungwa wa kisiasa, akiahidi kufungua uchumi wa taifa unaodhibitiwa na serikali na kuahidi kufanya mageuzi kamili ya idara za usalama. Lakini wachambuzi wanasema mageuzi haya yote hayajaweza kusitisha ghasia za kabila ambazo zimeongezeka tangu kuteuliwa waziri mkuu, ghasia hizo zimeendelea pia katika jimbo aliyokotoka yeye la Oromia ambako waandamanaji walianza malalamiko mwaka 2015 wakidai juu ya hali ya kutengwa kitaifa. Akizungumza jana mbele ya wajumbe elfu moja wanaohudhuria mkutano mkuu wa muungano unaotawala wa Ethiopia People's Revolutionary Democratic Front EPRDF katika mji wa kusini wa Hawassa, Abi amesema na ninamnukuu, ikiwa mnataka kuishuhudia Ethiopia iliyoendelea basi haijabidi tujihusishe katika ghasia kwa misingi ya kikabila au kidini. Aliendelea kueleza kwamba shambulio dhidi ya mmoja ni shambulio dhidi ya sote, kulazimishwa kwa mtu mmoja kuhama ni kutulazimisha sote kuhama, kifo cha mtu mmoja ni kifo cha wote. Kiongozi huyo mpenda mageuzi ameahidi kuendeleza juhudi za upatanishi na kuruhusu viongozi wa chama cha wanaotaka kujitenga cha Oromo Liberation Front OLF kilichopigwa marufuku, pamoja na kundi la upinzani la Gimbot Saba kurudi kutoka uhamishoni. Hata hivyo, kulingana na maafisa wa serikali, mapigano karibu kilomita 150 kutoka hapo Hawassa yameendelea kati ya makabila mawili ya Oromo na Wagedos na kuwalazimisha zaidi ya watu milioni moja kukimbia makazi yao. Wiki iliyopita zaidi ya watu elfu sabini, wengi wao wa Oromo, walishambuliwa na watu wa makabila mengine katika jimbo la magharibi la Benishagul Gumuz. Abi, kiongozi wa kwanza kutoka kabila la Oromio katika historia mpya ya Ethiopia kuongoza nchi hiyo, alitumia hotuba yake kuwasifu viongozi waliopita na kujaribu kuwahakikishia wajumbe wa muungano juu ya hatua zake za mageuzi alizochukua. Kuna ishara kwamba mageuzi yake haijawafurahisha baadhi ya wanachama wa muungano huo. Hata hivyo anaamini kwamba mageuzi yataleta maendeleo nchini Ethiopia. Barabara kabisa. Kitambulisho hicho ni ishara kwamba tunaendelea kusikiliza au unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Na sasa tuangalie kwingineko. Uh, tunakwenda moja kwa moja mpaka kule DRC ambako asasi za kiraia mjini Bukavu uh, zinatangaza mwanzo wa vitendo vikubwa vikubwa ili kulazimisha mamlaka kuhakikisha kwamba usalama wa watu na mali zao zinalindwa, na hii leo Alhamisi Oktoba 4 asasi hizo zinatangaza siku ya kutolipa kodi au ushuru katika jiji hilo, na zinasema kwamba zitaendelea na mapigano mengine na vitendo kadhaa ili kuonyesha kutoridhishwa kwao ikiwa hakutokuwa na mabadiliko. Mwanahabari wetu Mitima De La Chanse anaeleza zaidi kutoka Bukavu. Eneo mji wa Bukavu, wana memba wa hasasi za kiraia upande huu wanazidi kulaumu hali ya ukosefu wa usalama inayotatiza wakaaji kila leo, mara kwa mara miili ya watu isiyokuwa na uhai inakutwa nafasi kadhaa ndani ya mji huu, kama vile katika mifereji, porini, na pia ndani ya ziwa Kivu. Ni hasa mtaa wa Kadutu unaokuwa na shughuli nyingi za kiuchumi unaolengwa na hatua hii ya siku bila kodi au ushuru, anavyoeleza kiongozi wa asasi ya kiraia mtaani humo, Hipokrat Marume. wachuuzi walikuwa wanapenda na populacote, napenda huweza kuwaambia wakuu viongozi, kama hizo pesa wanalipa inabidi ile pesa ifanye kazi kwa kuweza kuwalindia usalama. Ndio kwa maana wamesema kule, ili siku ni kuonyesha kama mchango wanakuwa wakipana, inabidi waweze kuipatia orientation ya kuweza kuwasaidia, ili ilinde usalama wao. Mtaa wote wa Kadutu kazi itafanyika, wachuuzi watakuwa msoko, lakini hawataliti. Katika barua hiyo waliomwandikia meya wa Bukavu, wanaharakati wa asasi za kiraia wanatishia pia kuanzisha mashtaka dhidi ya viongozi fulani fulani mjini Bukavu mkiwemo meya mwenyewe iwapo hali hii ya ukosefu wa usalama haitatokomezwa. Zozo Sakali ni mwanasheria na pia kiongozi wa hasasi za kiraia Bukavu. Haiwezekane mwingine iendelee kubakia ndani ya usalama mdogo hii siku zote, na wa viongozi wa nyamaze mpaka kwa hii nivo mamwili bila uhai zinakuwa nyingi, na kila siku tunasikia ndani ya manyumba majamaa zinaingiliwa, wakubwa hawaseme kitu, alafu hiyo tunasema haitaendelea vile. Meya ya mji wa Bukavu, Meshak Birubi, amekutana na hasasi hizi Jumatano na kuomba wanaharakati wasitishe mipango yao, sababu suluhisho linatafutwa. Meshak Birubi amekumbusha tu kwamba mikakati ya usalama inazidi kutekelezwa, sababu kuna watu wanaoshukiwa mauaji na uhalifu ambao waliwahi kushikwa na polisi hivi majuzi na watajibu mbele ya vyombo vya sheria hivi karibuni. Bienfe Golombe ni naibu mratibu husika na mawasiliano kwenye ofisi ya meya wa Bukavu, anaonya wanaharakati hawa kusitisha mipango yao. Anasema kama kontribisyon yavo ni nini, urke kuwe sekirite mwingine hawata wakija tujuru kupiga vakubwa majio ikulu ya mea inakuwa na haja umwen ya mchango ya kila mtu na shauri ya kila mtu na implikasyon ya kila mtu urke tuboreshe hali ya usalama mwe nchi yetu. Na wakati yenye watu wanabatia kusema, ile naangalia gufernema, ile naangalia meri de la ville, so mustak haiko yu solution. Hali hii inazidi kuvuma, ijapokuwa mwanzo wa mwaka huu viongozi wametangaza kwamba kuna bajeti ya dola za Kimarekani laki moja zilizopangwa kwa kupambana na ukosefu wa usalama hapa Kivu Kusini. Ila hadi sasa wadadisi wengi wa mambo wanahisi kwamba ahadi hii ya viongozi imegonga mwamba. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Uhalifu na ghasia ni maswala yanayojitokeza mnamo siku za mwisho za kampeni za uchaguzi mkuu wa Brazil kabla ya wapiga kura kushiriki katika uchaguzi huo siku ya Jumapili, uchaguzi ambao umeligawa taifa hilo la Amerika ya Kusini katika hali ambayo haijawahi kutokea tangu kuanguka kwa utawala wa kijeshi wa miaka thelathini iliyopita. Mgombea kiti cha rais wa msimamo mkali wa kulia anaongoza katika uchunguzi wa maoni kutokana na msimamo wake wa kupambana na rushwa na uhalifu unaoongezeka nchini humo. Sasa Abdu Shakur Abud, kuna dalili ataweza kushinda moja kwa moja katika uchaguzi huu? Mgombea huyo Jair Bolsonaro anasema atashinda katika duru ya kwanza, ingawa atahitaji asilimia 50 za kura. Lakini uchunguzi wa maoni uliotolewa na taasisi ya Data Fola jana, siku nne kabla ya uchaguzi, unaonyesha Bolsonaro akiongoza kwa asilimia 32 peke yake. Sasa kama ulivyosema hapo juu, BMJ, uchaguzi huu wa Brazil umejitokeza kwa mvutano mkubwa kuwahi kutokea tangu kurudi kwa utawala wa kiraia mwaka 98 na ni kati ya mrengo wa kulia dhidi ya mrengo wa kushoto, na kati ya matajiri na maskini. Na kulingana na uchunguzi wa maoni uliotolewa hiyo jana, hakuna atakayepata ushindi katika duru ya kwanza hapo Oktoba 7 na hivyo kutakuwepo na duru ya pili hapo Oktoba 8 na inaonekana kutokana na maoni hayo, Bolsonaro anaweza kushinda akipata 44 asilimia, mwenzake akipata 42. Kwa hivyo ushindani ni mkali. Ghasia imekuwa swala kuu kutokana na kwamba Brazil imeshuhudia kiwango kikubwa cha mauaji kikiongezeka kwa asilimia 3.5 mwaka huu na kufikia watu 63,880 waliouliwa, kulingana na utafiti uliotolewa mwezi Agasti. Mgombea kiti cha rais wa msimamo mkali wa mrengo wa kulia Bolsonaro, kapteni wa zamani wa jeshi, alipanda mara moja na kuwa mashuhuri miongoni mwa wa Brazil matajiri wenye hasira kutokana na rushwa miongoni mwa wanasiasa hasa wa mrengo wa kushoto. Bolsonaro mwenyewe alikuwa mwathiri wa ghasia aliposhambuliwa kwa kisu mwezi uliopita, na akizungumza akiwa kitandani ya hospitali, amesema tentativa de homicidio o seja eto vivo por milagre hilo lilikuwa jaribio la kuniua kwa maajabu, ni ngali hai na mshukuru Mungu. Tutabadilisha hali hiyo na sheria za kupambana na ghasia zitapitishwa tukipata ushindi kutokana na kupanda sana umaarufu wa kiongozi huyo wa itikadi kali za kulia akipingwa na wanawake wengi kutokana na msimamo wake dhidi ya utoaji mimba na matamshi ya ubaguzi, kumewasababisha wagombea wa mrengo wa kushoto kuungana na mgombea aliyechaguliwa na rais wa zamani Inancio Lula de Silva aliye kizuizini hivi sasa kwa kupokea mrungura, Fernando Haddad ambaye amepanda mara moja na anashika nafasi ya pili akiwa anaungwa mkono na asilimia 21 wapiga kura. Mais tafanya mageuzi katika mfumo wa kodi kwa sababu matajiri wakuu wa Brazil hawalipi kodi, wanaolipa kodi ni watu maskini. Hiyo ikiwa pia ni mojawapo ya masuala makuu ya uchaguzi ambapo matajiri wanahisi wametengwa kwa zaidi ya miaka 15 na utawala wa mrengo wa kushoto. Wafuasi wa pande zote wamekuwa wakiandamana katika miji mikubwa ya Brazil, hasa wanawake, kutokana na matamshi ya udhalilishaji yaliyotolewa na mgombea anayeongoza mrengo wa kulia namna. Kabla ya kutamatisha matangazo haya, basi nakuletea muhtasari wa habari. Kesi ya watu 189 wanaoshukiwa kwamba ni wanamgambo wa Kiislamu ilianza kusikilizwa nchini Msumbiji hapo jana. Watu hao wanashutumiwa kuhusika katika mashambulizi dhidi ya maafisa wa polisi na raia katika jimbo la Cabo Delgado lililo kaskazini mwa nchi hiyo. Maafisa wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wanaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi leo, huku uhasama ukiendelea kati ya serikali ya nchi hiyo na Umoja huo wa Mataifa, na wasiwasi kuhusu uwezekano wa kuzuka kwa ghasia za kisiasa kuelekea kwa uchaguzi wa Desemba mwaka huu. Maafisa wa usalama hapa Marekani wamemkamata mtu mmoja kuhusiana na barua zenye sumu zilizotumwa kwa ikulu na kwa wizara ya ulinzi. Asante sana, BMJ Mridhi, kwa muhtasari huo, naunakamilisha matangazo yetu ya leo, siku ya Alhamisi. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi jioni baadaye, saa kumi unusu na saa moja nusu kwa matangazo mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozo wa matangazo Diodene Shibahiro, mimi ni Abdu Shakur Abud tukisema kwa aherini.