Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni BMJ Mridhi. Tunawakaribisha kwa matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, mwanzo wa wikendi, tarehe tano 5 mwezi Oktoba mwaka 2018 na katika kumekucha Afrika hivi leo tuna ripoti kuhusu kiongozi wa upinzani wa Kenya akitaka mabadiliko ya katiba. Je, mabadiliko gani muhimu yanayopendekezwa? mojawapo ya, Moja ya maeneo ambayo yanahitajika yabadilike ni yale ambayo yatafanya bunge liwe ya na nguvu na baadaye tuwe na vyeo kwa mfano vya waziri mkuu ambaye atakuwa mkuu wa serikali na rais awe ni mkuu wa nchi na tuna ripoti juu ya mradi wa kueneza umeme Afrika kwa msaada wa Marekani. Power Africa unaripotiwa unaendelea kama ulivyopangwa. Na katika VOA Mitaani hivi leo tutashuka mpaka kule Dar es Salaam, ambako wazazi wanasimulia baadhi ya changamoto za kuweka mji kuwa msafi. Sababu nyingine ambayo nafikiri pia inachangia ni ku, idadi kubwa ya watu walioko jijini Dar es Salam yani, jiji ni kama limezidiwa na watu. Watu ni wengi kuliko mipango ya mwanzo ya idadi ya watu ambayo ilitakiwa kuwepo. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni ripoti za kuandalia leo. Ijumaa ya heri katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti, anwani yetu ni ya www voaswahili com, lakini kwanza BMJ anatusomea taarifa ya habari namna kutufungulia taarifa hii, ni kama mlivyosikia katika vidokezo vyetu, ni huko nchini Kenya ambako kufuatia kiongozi wa upinzani wa Kenya Raila Odinga kusema kwamba mabadiliko ya katiba katika nchi hiyo hayawezi kuepukika kwa namna yoyote ile. E, wadau mbalimbali mbali wanatoa hisia mseto kuhusiana na, na vile ambavyo ameeleza. Raila Odinga alisema kwamba hata walio katika madaraka hawawezi kuzuia kupiga kura ya maoni kuhusu katiba. Kiongozi huyo wa upinzani alisema hiyo ndio njia pekee ya kuzulu, kusuluhisha matatizo yanayokabili nchi hiyo na kuongeza kwamba, a, a, kuongeza kwamba kuna haja ya kuibadilisha katiba ya Kenya ili kuwapunguzia raia mzigo na kupambana na gharama ya maisha na kwamba imeridhika kwamba imedhihirika wazi kwamba katiba ina hitilafu. Akizungumza hapo jana katika mkutano wa hadhara magharibi mwa Kenya, Odinga alisema kwamba kamati iliyoteuliwa kukusanya maoni jinsi ya kuwaunganisha Wakenya wote bado bado haijawasilisha ripoti yake, lakini baada ya mkutano kati ya Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga kamati hiyo hii ilianza kazi na kwamba ripoti yake itatumika kumaliza matatizo yanayokabili raia wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Kati ya masuala mengine, baadhi ya Wakenya wanapendekeza mabadiliko ya katiba ili kupunguza idadi ya magavana, maseneta wa bunge na wawakilishi wa bunge la kaun la kaunti, miongoni mwa maafisa wengine wa kisiasa, kwa msingi kwamba mzigo wa kuwalipa mishahara ni mzito. Wanachama wa chama kinachotawala hata hivyo, wamekuwa wakipinga kura ya maoni kufanyika kabla ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili, wakati ambapo inatarajiwa uchaguzi mkuu katika nchi hiyo utafanyika. Kundi la mwisho la wanamgambo walokuwa uhamishoni katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limeondoa baadhi au limeondoka baadhi yao wakirejea Sudani Kusini na wengine wakihamia katika nchi zingine. Haya ni kwa mujibu wa msemaji mmoja wa makundi hayo pamoja na Umoja wa Mataifa. Wengi wa waasi hao walitorokea kuelekea Congo kutoka Juba kufuatia kuanza tena mapigano mwaka wa 2016 kati ya Rais Salva Kiir na wa Sudani Kusini na aliyekuwa makamu wake Riek Machar. Kufuatia makubaliano ya hivi karibuni kati ya viongozi hao wawili, inatarajiwa kwamba hali ya utulivu itarejea kwa kasi kwa kiasi kikubwa katika taifa hilo changa zaidi duniani. Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba katika miezi ya hivi karibuni waasi hao wamekuwa wakirejea makwao, huku wengine wakihamishwa katika nchi jirani kama vile Kenya, Uganda, Ethiopia na Sudan. Waasi hao walikuwa wanaishi katika makambi katika mji wa Goma huko DRC. Vilevile vile tuna ripoti hapa inayoeleza kwamba chama tawala cha Cameroon kimefanya kampeni kadhaa za uchaguzi wa rais wa Oktoba 7 katika majimbo yenye kuzungumza lugha ya Kiingereza, licha ya vitisho kutoka kwa wanaotaka kujitenga. Maafisa wa usalama wamesema wanaotaka kujitenga wamewateka takriban maafisa wanane wa chama hicho na kuwashambulia baadhi ya maafisa wa kampeni, na licha ya hayo, wanaharakati wa chama hicho wanaendelea kufanya mikutano ya kampeni katika majimbo eh, kama anavyoeleza hapa Abdu Shakur Abud. Wanaharakati wa chama tawala cha CPDM walisema jana kwamba hawaogopi vitisho vya wale wanaotaka kujitenga na wako tayari kwa uchaguzi wa Jumapili kumchagua tena rais Paul Bia aliye madarakani tangu mwaka 1982 akiwa mmojawapo wa kiongozi wa zamani kabisa barani Afrika. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 85 anayegombania mhula wake wa saba amehudhuria mkutano mmoja pekee wa kampeni katika majimbo yanayozungumza Kiingereza, na alikwenda huko siku ya Jumapili chini ya ulinzi mkali, na wafuasi wake wanaridhika na jambo hilo. Zaidi ya raia 400 na maafisa wa usalama 170 na idadi isiyojulikana wanaotaka kujitenga wameuawa tangu mzozo huo kuanza mwaka mmoja uliopita. Wagombea wanane wa upinzani hawakufanya kampeni katika majimbo hayo, au baadhi waliothubutu kwenda walifukuzwa katika majimbo mawili yanayozungumza Kiingereza. Kiongozi mmoja wa upinzani anasema chama tawala kinaweza kufanya kampeni zake huko kwa vile kina ulinzi wa jeshi. Wachambuzi wanasema njia pekee ya kutanzua mzozo huo ni kwa viongozi wa chama tawala kuanzisha majadiliano yatakaohusisha pande zote. Rais Paul Bia anatarajiwa kupata ushindi kulingana na uchunguzi wa maoni. Ni matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumekucha Afrika tukitangaza kutoka studio nambari 15 hapa Washington mke wa rais wa Marekani Melania Trump aliwasili nchini Kenya jana jioni katika siku yake ya nne ya ziara ya nchi nne barani Afrika, ambayo ndio safari yake ya kwanza kubwa ya nchi za nje, e, bila kuandamana na mumewe Rais Donald Trump. E, Bi Trump alilakiwa na mke wa rais wa Kenya Margaret Kenyatta, na leo anatarajiwa kutembelea hifadhi ya ndovu yatima ya David Shedrick kabla ya kufanya mikutano katika eh, Ikulu mjini Nairobi. Melania Trump aidha anatarajiwa kuhudhuria maonyesho ya kitamaduni katika eh, ukumbi wa kitaifa wa sanaa, Kenya National Theatre, jijini Nairobi. Shirika la habari la Associated Press AP linaripoti kwamba licha ya B Trump kuipigia upatu kazi inayofanywa na idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, katika eh, bara la Afrika, utawala wa mumewe umeeleza nia yake ya kupunguza ufadhili wa idara hiyo kwa asilimia thelathini. Hata hivyo wabunge wa pande zote mbili wamepinga hatua hiyo. Mke huyo wa rais alianza ziara ya bara hilo siku ya Jumanne alipowasili nchini Ghana, baadaye alizuru Malawi na kutoka Kenya ataelekea Misri kabla ya kurejea hapa Marekani. Na Ufaransa imefanya mashambulizi ya angani kaskazini mwa Bukina Faso baada ya wanamgambo wa Kiislamu kushambulia kituo cha polisi na mgodi wa dhahabu nchini humo, likiwa tukio jipya kabisa linaloashiria ongezeko la visa vya uasi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Ufaransa ambayo ilikuwa inatawaliwa na Bukina Faso ilipeleka wanajeshi wake wapatao 45 nchini Mali mnamo mwaka 2013 katika juhudi za kuwaondoa wanamgambo wa kiislamu waliokuwa wamekalia eneo hilo la kaskazini. Maafisa wa Ufaransa wamenukuliwa na shirika la habari la Reuters wakisema kwamba wanajeshi wake huenda wakaendelea kuwa katika eneo hilo kwa miaka kadhaa, wakishiriki katika operesheni ya kupambana na visa vya ugaidi. Eneo la kaskazini mwa Burkina Faso linalopakana na Mali na Niger limeshuhudia msururu wa mashambulizi ya wanajihadi tangu mwaka wa 2015. Kumekucha Afrika, masuala ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari, hivi sasa tuangalie ripoti za waandishi wetu, lakini kwanza tuangalie habari yenye uzito. Kama ulivyosikia kwenye taarifa habari, ni kwamba kiongozi wa upinzani Raila Odinga wa Kenya amesema katiba inabidi kufanyiwa mabadiliko. Mapendekezo haya amekuwa akisema kwa muda mrefu sasa. Ni yepi mapendekezo anayotoa? Idi Ligongo mwenzangu amezungumza na Chacha Nyagoti Chacha huko Nairobi, mchambuzi na kumuuliza ni masuala gani hasa yanayozungumziwa baadhi ya vipengele ambavyo anataka vibadilike ni vile vya kugeuza mfumo wa namna ambavyo utawala uh, wa hii nchi unachukuliwa kwa sasa hivi. Utawala ni ule wa kiraisi, kwamba rais anapokuwa ameshinda, yule aliyeshinda anakuwa na nguvu mno. Kwa hivyo mojawapo ya maeneo ya ya ambayo yanahitajika yabadilike ni yale ambayo yatafanya bunge liwe na nguvu na baadaye tuwe na vyeo kwa mfano vya waziri mkuu ambaye atakuwa mkuu wa serikali na rais awe ni mkuu wa nchi. Baadhi ya mat matamshi yao, wale ambao wanaanza kuzungumza juu ya mabadiliko ambayo yangetakikana ni pia kuonyesha kwamba hali ilivyo kwa sasa hivi ni kama imeweka gharama nyingi sana katika vyeo hivyo vya utawala, na ni vizuri wangefikiria mfumo ambao unaweza kupunguza gharama ambazo zimetumika katika kulipa mishahara na marupurupu ya wale ambao wameshika nyakwa mbalimbali za uongozi. Kwa kuangalia hiyo nguvu ya rais ambayo inaona kwamba ni vyema ikapunguzwa, ni vitu gani hasa ambavyo rais hatakuwa na uwezo wa kuvisimamia, na ni vitu gani ambavyo waziri mkuu atakuwa na uwezo wa kuvisimamia endapo mapendekezo hayo yatakubalika na kupitishwa? Waziri mkuu atakuwa ndiye anapendekeza baraza la mawaziri, alafu linateuliwa na rais, na kwa hali hiyo atakuwa ana uwezo ya kutafakari hasa maeneo mbalimbali ambapo mawaziri watatoka, lakini zaidi pia ni kwamba nguvu za raisi sasa hazitakuwa zile za uh, umoja. Kwa sasa hivi raisi ana nguvu nyingi ambazo maamuzi ambayo ya eh, ofisi yake inafanya ni kama ndiyo yanashika kani na kutawala nchi kwa ujumla. Na wakati mwingine maamuzi hayo watu wanayaona ni kama mengine huwa hayazingatii uwiano na umoja wa nchi, kwa sababu tungependa nchi iwe na na na na utangamano watu waweze kuwa na umoja, na waweze pia kuhisi kwamba haki zao na maslahi yao yanatambulika. Kwani kuna hali yoyote ambayo inaonyesha hivi sasa kwamba kuna haja ya rais kupunguziwa aa, madaraka kupunguziwa nguvu yake? Nafikiri ni baadhi ya, ya fikira zile ambazo zinatolewa ma, na viongozi, hasa viongozi ambao wako katika vyama vya upinzani kwamba labda sauti zao hasa, umeshashuhudia katika nchi hii wakati wanapiga kura, kwa mfano, bunge kile ambacho kimependekezwa na upande wa urais ndicho kinachotekelezwa na wabunge. Wakati mwingine wanaonekana ni kama wanatiliwa upondo na ofisi ya rais, kwa namna ambavyo mapendekezo yanayochukuliwa maanani katika bunge huwa ni yale mapendekezo ambayo yamewasilishwa na rais. Kwa kuangalia kwako na uchambuzi wako wa hivi vipengele ambavyo vinataka kubadilishwa na hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa ya utawala na nafasi hizo ambazo umeziainisha, je, ni kweli ni jambo ambalo linatakikana hasa kufanyika, na kweli wananchi wa Kenya, mahitaji ya Kenya yanaona kuna haja ya kubadilisha hivyo? nafikiri zile zile kwa sababu nchi ya Kenya kama nchi nyingi za Afrika ni nchi ambayo ina makabila. Kwa hivyo baadhi ya uh, vyama za kisiasa zimeshindwa kuondoa mipaka ya kikabila. Unakuta kwamba chama cha kisiasa ni kama kina wafuasi wengi kutoka makabila fulani au kundi la kabila moja, na mojawapo ya njia ambazo zinaweza kuleta mafarakano ni wakati ambapo lile kundi la yule ambaye amefika ni nafasi za urais linatenga wale wengine ambao hawajapata zile nafasi za uongozi kama huo. Chacha na Goti Chacha kutoka Nairobi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti Amerika. Na hivi sasa basi, tutaendelea na habari za dunia. Sauti ya Amerika imewaachisha kazi au imependekeza kuwaondoa kazini wafanyakazi kumi na watano katika idhaa ya Hausa inayopeperusha matangazo yake hususan katika nchi za Afrika Magharibi, kufuatia shutuma za vitendo visivyo stahili, ikiwemo kupokea malipo kwa maafisa ama kutoka kwa maafisa wa nchi za kigeni. Mkurugenzi wa VOA Amanda Bennett amesema katika barua pepe kwa wafanyakazi Alhamisi kwamba uongozi wa, ida, wa shirika hilo la kutangaza ulipewa taarifa juu ya shutuma hizo miezi ya hivi karibuni na kuanzisha uchunguzi kadhaa. Mkurugenzi huyo hata hivyo, ameeleza kwamba sheria za kulinda faragha ya mtu zinamzuia kutoa ufafanuzi zaidi juu ya wafanyakazi hao, na akaongeza kwamba ni baada ya kumalizika uchunguzi huo ambapo hatua hiyo ya kuachisha kazi na pendekezo la kuwaondoa kazini limefanyika. Idhaa ya Hausa VOA inatangaza nchini Nigeria na Niger na uangaza zaidi kwa kina matukio ya eneo hilo la Afrika. Benet amesema malipo yasiyo halali yalifanywa na afisa mmoja wa eneo ambako matangazo yanapeperushwa, na akaongeza kwamba uchunguzi tofauti umeanzishwa ili kubaini iwapo matangazo yoyote ya VOA yalishawishiwa kwa njia isiyo kubalika na, kuong, na kuongeza pia kwamba iwapo ushawishi huo utagundulika, shirika hilo litachukua hatua za uwazi. Na maseneta wa chama cha Republican hapa Marekani wanaonyesha uchu wa kutaka kumuidhinisha au kuuidhinisha uteuzi wa Jaji Brett Kavanaugh uh, kujaza kiti kilichocho wazi kwenye mahakama kuu na wanasema kwamba ripoti iliyotolewa na idara ya upelelezi ya makosa ya jinai FBI, haikupata uh, ushahidi wa kuthibitisha tuhuma za udhalilishaji wa kingono dhidi ya jaji huyo mnamo miaka ya 80. Naam, wapenzi wasikilizaji, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu tunaelekea hapa Marekani ambapo mradi wa Power Africa wenye lengo la kueneza umeme katika nchi za Afrika kusini mwa janga la Sahara umeleta mabadiliko makubwa barani humo kwa kuwasilisha umeme kwa idadi kubwa ya watu mnamo miaka mitano iliyopita. Mratibu wa mradi huu anasema wako katika njia waliopanga kufikia lengo lao la kuwasilisha umeme kwa nyumba milioni 16 ifikapo mwaka elfu mbili thalathini. Hadija Riami anasomea ripoti ya Mariam Dialo. Ni habari njema kutoka Benki ya Dunia. Nyumba barani Afrika chini ya jangwa la Sahara zimekuwa na viwango vidogo vya umeme unaofanya kazi hapa duniani. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama aliapa kubadili hilo na kuzindua Power Africa Initiative miaka mitano iliyopita: tutaanza kuwekeza dola bilioni saba za rasilimali za Marekani. Matokeo ya hivi leo, mratibu wa Power Africa Andrew Heskowitz amesema wamepata maendeleo mengi makubwa. Tumesaidia reach... kufikia mikataba itakayoleta megawatt 9500 umeme huko Afrika. Zaidi ya watu milioni 50, hivi sasa wanaweza kupata umeme kwa mara ya kwanza. Akiongea katika chuo cha John Hopkins kwa masuala ya mataifa, Heskowitz anasema Power Africa iko kwenye mwelekeo sahihi wa kuunganisha umeme katika nyumba na biashara milioni 16. Hili litafanikiwa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Juhudi hizi zina zaidi wa ya washiriki mia moja, ikiwemo makampuni kadhaa ya Marekani ambayo inajipatia fedha nyingi kwa kusaidia upatikanaji wa umeme barani Afrika. Johannes Urpelainen, mkurugenzi wa masuala ya sera nishati endelevu, ISP, katika chuo cha Johns Hopkins, amemkaribisha Hescowits kuzungumza hapo chuoni. Urpelainen anasema, Afrika ina njia za kwenda sambamba na dunia. So, kama ukiangalia India, kiwango cha uzalishaji umeme kiko katika asilimia 90, na kiwango hicho kinazidi kupanda, lakini ukiangalia bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara, utaona na mwenendo tofauti. Anaamini kuwa maendeleo barani Afrika hayatokei haraka vya kutosha, kitu ambacho mfanyi biashara wa Marekani Thomas ambaye ana biashara ya nishati ya sola nyumbani kwake nchini Eritrea anafanya kazi kuleta mabadiliko hayo. Start with small solar, you know, small lights for inaanza families. Kwa taa ndogo zinazotumia nishati ya jua kwa familia, halafu kuongezeka na kupanuka na hivi sasa wanataka mitambo mikubwa. Kwa hivyo Afrika itapata nuru ya kuwa na umeme kila mahala. Hilo tunafahamu, jambo muhimu ni jinsi utakavyolishughulikia kwa njia nzuri na yenye busara. Lakini Heskowitz anasema urasimu, siasa na serikali ambazo kuna baadhi ya nyakati hazitaki kubadilika zinadumaza za juhudi za Power Africa. The biggest challenge is when a government changes the rules of the game. Changamoto kubwa ni wakati serikali zinapobadili kanuni za mchezo. Hivyo makampuni yanalazimika kujadili kwa miaka kadhaa kwa ajili ya mkataba halafu, serikali inasikia juu ya kitu kingine tofauti na hapo, kinataka kitu hicho tofauti, na inataka kujadili upya mkataba huo, anasema. Kwa hiyo inawakatisha moyo wawekezaji watarajiwa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Usisahau kusikiliza Vio Express saa kumi na nusu. Sasa tukielekea huko DRC, tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo Seni ilikutana na wagombea wote 17 wa kiti cha rais hapo jana kuzungumzia utaratibu wa uchaguzi, lakini inavyoonekana hawakuweza kukubaliana kama anavyoeleza Salehe Mwanamilongo kutoka Kinshasa. Kwa pamoja tume ya uchaguzi na wagombea 21 wa kiti cha urais wamekubaliana kuweko na tume ya pamoja ya kiufundi kwa ajili ya kutafuta ufumbuzi wa masuala nyeti yanazotofautisha kuhusu uchaguzi wa Desemba 23. Mojawapo ni uchaguzi wa elektroniki. Upinzani umesema kwamba ni lazima kuweko na uchaguzi wa makaratasi ya kura, kinyume na uchaguzi wa kielektroniki kama inavyopendekeza tume huru ya uchaguzi. Theodore Ngoy ni mgombea wa uraisi kutoka upinzani. La machine a voter est hors la loi. Et si la machine, eh, le, le vote electronique etait admis, il y a des conditions, des prealables. Uchaguzi wa elektroniki ni kinyume cha sheria ya uchaguzi, na ikiwa mfumo huo wa uchaguzi utatumiwa, basi inaomba makubaliano ya awali baina ya pande husika, jambo ambalo tume huru ya uchaguzi haijalifanya. Kwa hiyo hatukubaliane na mfumo huo wa uchaguzi. Suala jingine ambalo wapinzani wamesema kwamba hawakupewa maelezo ya undani ni kufadhiliwa kwa uchaguzi na maandalizi yake. Wagombea wamesema mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Corneille Nangaa amewaambia waziwazi kwamba ni bunge pekee ambayo inaweza kumuhoji kuhusu gharama ya uchaguzi, huku akisema hadi kufikia sasa hakujakuwa na kasoro zozote kutokana na ukosefu wa fedha. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Cornely Nanga amewahakikishia wageni wake kwamba uchaguzi utafanyika Desemba 23, kama ilivyopangwa na kusema iko tayari kushirikiana na wagombea wote ili kuwekwa na uchaguzi uliotulivu. Wagombea na tume huru ya uchaguzi seni wamekubaliana kuhusu kuundwa kwa tume ya kiufundi ya pamoja ambayo ina majukumu ya kujadili kwa undani masuala yanayotofautisha na kuleta suluhisho kwa ajili ya uchaguzi uliotulivu ifikapo Desemba 23. Wagombea wa urais 17 miongoni mwa 21 walihudhuria wenyewe kikao hicho akiwemo Ramazani Shadari, mgombea wa chama tawala na Vital Kamerhe mgombea wa upinzani kwenye chama cha UNC. Kwa upande wao wagombea wane waliwakilishwa kwenye mkutano huo akiwemo Felix Tshisekedi kiongozi wa chama cha UDPS. Wakati huo huo, ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutoka New York umetarajiwa kuwasili hapo kesho Ijumaa hapa mjini Kinshasa. Lengo la ziara hiyo ni kutathmini kwa pamoja na viongozi wa Kongo pamoja na mashirika ya kiraia, taratibu ya uchaguzi nchini. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam na hivi sasa, wapendwa wasikilizaji, tunakuleteni makala yetu ya ijumaa vyoe mitaani na hii leo basi, tunashuka huko Dar es Salaam ambapo wakazi wa jiji hilo wanazungumzia changamoto zopo kuweza kuweka jiji hilo kuwa safi licha ya juhudi za mamlaka husika kufanya kila wawezalo kuhakikisha kuna usafi katika jiji hilo, na hata kuanzisha mipango ya kusafisha mji huo mara moja kwa wiki, kwa mfano siku ya Jumamosi. Dina Chahali alitembelea baadhi ya maeneo na kuzungumza na watu, na wanasema mi, nafikiri jiji la Dar es Salaam ni chafu kwa sababu watendaji ni wazembe. Kuna maeneo ambayo tunafahamu, sasa hivi kuna uh, hatua nyingi ambazo zinachukuliwa. Serikali imeweka utaratibu wa watu kufanya usafi kila Jumamosi kuna maeneo mengine kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi, lakini tunashuhudia zile takataka ambazo zinakusanywa baada ya watu kufanya usafi zinaweza zikakaa barabarani. Watu wanazikusanya barabarani kwa ajili ya kuja kuzolewa na magari ya manispaa, lakini utakuta yanakaa muda mrefu bila kuchukuliwa. Kwa hiyo nafikiri kuna uzembe kwa watendaji ambao wanahusika katika kuhakikisha kwamba jiji linakuwa safi. Sababu nyingine pia ni kukosekana kwa miundombinu inayohitajika ya kufanya jiji liwe safi, kwa mfano unaweza ukatembea umbali mrefu sana ukiwa Dar es Salaam, hasa katikati ya jiji. Kwa mfano, katikati kabisa ya jiji unaweza ukatembea umbali mrefu bila kukuta pipa la taka. Sasa hiyo ni changamoto nyingine. Pia tunafahamu ni rahisi zaidi kwa takataka taka kukusanywa kama zikiwa zimewekwa katika sehemu moja. Kwa hiyo, mamlaka husika pia zinapaswa kuchukua hatua kuhakikisha kwamba watu wanakuwa na sehemu maalum za kutupa takataka taka zao. Sasa wale watu wanao wanaopewa hilo jukumu au wanaopewa hiyo tenda ya kuzoataka katikati ya mji, unakuta kwamba mapipa wanayoweka hayatoshi, magari walionayo hayatoshi. Uh, hawajui hata idadi ya tanaji inayozalishwa kila siku katikati ya mji ili iweze kuendana na vyombo vya kuzoataka walivyo navyo. Lakini ukija katika nje ya mji, yani pembezoni mwa mji, maanake tunaposema katikati ya mji ni kuanzia Ubungo mpaka hapa Askari Monument na, na Kigamboni ndo katikati ya mji. Huko kungire kote ni nje ya mji, kitunda wapi huko kote nje ya mji. Sasa huko kunakoitwa nje ya mji wamegaa kwa serikali za mitaa ziingie mikataba na watu binafsi na ile mitaa, watu wawe wanalipa fi ya shilingi mia tano mia tano Sasa huko ndo kuna upishi na ndo kunakozalishwa taka nyingi kuliko hapa mjini. Naweza nikazungumzia vitu viwili au vitatu. Moja, sistimu yetu bado haijakaa vizuri katika mazingira ya kuweka usafi. Maana yake ni kwamba vitu, e, vitu vya, ku, vya kutupia taka e, mazingira tulioyaweka, majengo yamejengwa ovyo e, nyumba zimejengwa ovyo bila mpangilio, majalala yajalikani yapi ya, ya, ya, ya kufanyia hiyo kazi. Lakini kubwa ni tabia za sisi wenyewe kufata sheria na vilevile kuweka mazingira taka kwetu, kwanza kuwe kusafi usafi unaanzia nyumbani kwa mtu. Changamoto ni zipo, yaani jiji la Dar es Salaam ni bado kuwa chafu na itachukua muda. Kwa sababu gani? Madastibini kwa mfano, kutoka Posta mpaka Mnazi Mmoja mwenza, ukatembea kutoka Posta Mnazi Mmoja ambapo dastibini hata mmoja, utakuta wageni wanakuja, wanapita, anza mtu akala indi huko, labda akala pela, anatembea kuangalia dastibini, hakuna kwaoza uchafu akaushika, pakutupia ana mwisho wake. Sasa amechoka, nabidi autupe pembeni. Kuna wanaodai jiji la Dar es Salaam limezidiwa na idadi ya watu na ni sababu ya kukosa mipango madhubuti ya kuhudumia idadi hii inayokwamisha ufikishaji wa huduma muhimu kwa jamii ikiwemo uzoaji wa taka. Sababu nyingine ambayo nafikiri pia inachangia ni idadi kubwa ya watu walioko jijini Dar es Salaam, yaani jiji ni kama limezidiwa na watu, watu ni wengi kuliko mipango ya mwanzo ya idadi ya watu ambayo ilitakiwa kuwepo. Kwa hiyo kama kukiwa na mpango wa kusambaza huduma pembeni ya mji inaweza ikasaidia kupunguza watu katikati, na matokeo yake tukawa na jiji ambayo ni safi. Takataka na vyombo vya kuzolea taka, kusafisha Dar es Salaam haina mwenyewe. Kila siku wanaingia watu mia nane, wanaotoka, wanaotoka, hata mia nane wanaotoka wanaotoka hata mia hawazidi, wanaotoka nje na wanatoka kila mahali pembe ya nchi, na, na kwa maana hiyo ni kwamba kila mtu anasema sio. Kwa mfano Moshi nasifika kwamba ni safi, lakini Moshi ina wakazi wa aina moja, kwao ni kwao. Kwa hiyo wakielewana jambo, wanaelewana wote da... mwaprasaji... <laughs> kipindi chetu cha VOA Mitaani tukikamilisha matangazo yetu ya hii leo, siku ya Ijumaa. Ni matumaini kwamba utakuwa pamoja nasi wiki ijao, Jumatatu hadi Ijumaa kwa Kumekucha Afrika, lakini jioni ya leo usikose kusikiliza VOA Express na matangazo mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema, kwaherini.