Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni Jumatano, tarehe ni tano, mwezi ni wa kumi, mwaka wa elfu mbili kumi na nane Jina langu Harrison Kamau, jina langu ni Kenneth Bwire. Moja kwa moja kati ya yale ambao tutakuletea ni kuhusu ndoa za mapema. Msichana ambaye alipata ujauzito akiwa na umri mdogo, sasa anaelezea aliyomkumba na kutoa ushauri kwenzao. alivyosikia mjamzito akaondoka zake akapotea. Mi nilipata mimba nikiwa na umri wa miaka kumi na tano mpaka saa hivi, yaani nasema, yaani nawashauri mabinti wenzangu waangalie sana maisha, saa hivi yashakuwa magumu. Ok, na wakati ulimwengu ukisherehekea siku ya kumtambua mwalimu j yapi walimu wanayosema kuhusiana na kazi wanazoendelea au tajriba ya uwalimu? Katika hali yangu ya kufundisha, imebidi nibadilishe my methodoloji ya kufundisha kutoka kwa ile ya kutumia chaki. Siku hizi natumia dijitali ama kompyuta. Haya, karibu basi Express kwenye online www.voaswahili.com, kwenye facebook VOA Swahili. Tunasafiri moja kwa moja hadi Nairobi nchini Kenya. Kenneth Wandera kaka, karibu kwenye Express. Ziara ya mke wa rais wa Marekani Melania Trump inatufikisha wapi? Kweli tunazungumza kaka, tayari uh, uh, Melania Trump amefanya mazungumzo na mkewe Rais Kenyatta, Margaret Kenyatta, na mojawapo wa suala ambalo wameweza kulizungumzia katika mazungumzo hayo ni kuhusu ule mradi wa vikenyatta uh, kuhusu Beyond Zero campaign, mradi ambao amekuwa akiuendeleza ili kuakisha kwamba akina mama na watoto wanaopata uwezo wa kufanikiwa kukua kwa kupata manufaa ya, ya usaidizi wa afya na vile vile i hili, hili shirika au uh, wakfu wa Trump uh, uh, pia umeweza kuzungumziwa katika ikulu ya Nairobi, na yapo maafikiano ambayo waliweka kati yake na Margaret Kenyatta kuhakikisha kwamba kina mama wanapata uwezo wa kuweza kujinufaisha kutokana na usawa wa afya, huduma za afya nchini Kenya, Kennedy. Wakati Melania Trump anapotembelea Kenya, Bi Margaret Kenyatta na mpango wake wa beyond zero umefikia wapi? Uh, kwa kweli japo zimekuwepo changamoto kidogo katika mradi huo, lakini uh, Margaret kenyatta amekuwa uh, kila eneo la nchi akihimiza uh, umma kuweza kuendeleza uh, juhudi hizo za kutaka pawepo na usawa wa afya katika maeneo yote nchini Kenya na pia pamekuwepo magari ambayo ya bionzo kampeni ambayo yeye binafsi amekuwa akiiendeleza, na katika katika kila jimbo sasa, angalau kuna kuna magari yake ya bionzo kampeni. Magari haya yana uwezo wa kuweza kufanikisha kuharakisha shughuli zao kutoa huduma kwa watu wanaopatikana katika maeneo wa hayo, na pia nieleze kwamba kabla ya hayo ambayo yamezungumziwa katika Ikulu, kuna suala ambalo limejadiliwa sana hususan kuhusu sana huu uh, mradi wa kutoa usaidizi wa maendeleo, shirika la USAID ambalo limekuwa likishughulika na maswala ya afya, kwa kusaidia mikakati ya kuimarisha afya ya kinamama na watoto wachanga wa hapa Kenya na ametajia kwamba mradi huu umefaulu sana Kenya na hivyo basi pamekuwepo na umuhimu mkubwa sana. Hata ubalozi wa Marekani hapa Nairobi umekuwa ukieleza kwamba mradi huu umekuwa wenye maana. Naam, kabla hapo uh, Kennedy kidogo muda unatupa kisogo uh, Melania Trump anakuja na Be Best uh, mke wa Kenyatta anasema beyond zero k kuna uwezekano wa ushirikiano wowote katika siku zijazo kwa sababu sera hizi mbili zinakaribiana, karibu zinafanana na unapoangalia ni campaign mbili ambazo zina uhusiano kwa karibu muno. Kwa hivyo tunataraji kwamba huenda pakawa na uhusiano mkubwa sana maanake, alipokuwa iku, uh, kule White House, Margaret Kenyatta alieleza kwamba tayari uh, Melania Trump alifurahia sana mradi huu. Kwa hivyo tunataraji kwamba sasa, kutoka sasa, baada ya mazungumzo haya, patakuwepo na mikakati thabiti ya kufanikisha shughuli za Beyond Zero campaign, na huenda Wakenya wengi kina mama na watoto wataweza zaidi. Asante sana kaka. Asante. Kweli kabisa yao, ni mambo yanayoendelea ziara yake Melania Trump, mke wa Donald Trump, ambaye ni Afrika, ya Afrika baadhi ya nchi ikiwa ni Malawi, Kenya, Misri na Ghana na tutaendelea kukueleza kadri ziara hiyo inavyoendelea. Na sasa tuelekee nchini DRC. Unajua, wiki kama hii tuliyoko na wiki iliyopita tuzo zimekuwa zikitolewa, tuzo za Nobel, na wakati huu inaonekana uh, DRC haijasahaulika kisa na sababu kuna daktari wa DRC ambaye ametambuliwa na kupewa ya, ya, ya, Nobel, ya, ya amani ya, <laughs> Tuzeman, ya mwaka, mwaka huu hu. Na ninamzungumzia Denis Mkwenge ambaye ameshinda tuzo hiyo ya mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane kutokana na kazi yake ya kuwasaidia waathiriwa wa dhuluma za nyumbani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. A, daktari huyu ameshinda tuzo ya Nobel pamoja na Nadia Murad, mtetezi wa haki za binadamu na aliyenusurika yeye mwenyewe dhuluma za kingono kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State nchini mm -hmm. Iraq. Basi, kamati ya tuzo ya Nobel yenye makao yake huko nchini Norway imesema kwamba imewatuza wawili hao kwa kutambua mchango wao katika kumaliza matumizi ya manyanyaso ya kingono kama silaha katika vita mm -hmm. Mm -hmm. na Mkwenge ni mwanzilishi wa hospitali ya Panzi mjini Bukavu ko DRC, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kusini, inayotoa tiba ya fikra na ya kimwili kwa mamia ya wanawake wanaonajisiwa kwenye mapigano na katika hali tofauti nchini DRC. Basi idadi ya wanawake wanaonajisiwa kila mwaka nchini Kongo haijulikani, lakini wataalam wanasema kwamba ni kubwa, kwa kuwa sio wote wanaotangazwa, na pia maeneo mambo haya yanayofanyikia pia ina, yanakuwa mengine yako ndani sana. Basi aliyekuwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kuhusu dhuluma za ngono Margot Wallstrom ametaja Kongo kuwa jiji kuu la dunia kwa unajisi he? kwa hivyo e, hivu... yeah, kote duniani. Kote duniani. Kwa hivyo wakati tuzo kama hii inatolewa inaangazia tatizo ambalo linaendelea na kwa hivyo ni kama uh, changamoto kwa ulimwengu, mashirika ya ulimwengu mm, mashirika ya kimataifa kutazama kwa kina swala hili la unajisi na dhuluma za kingono nchini Kongo. Lakini hongera kwake, uh, Denis Mukwege kutoka DRC kutokana na kupata tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu. Utashi mkubwa wa Kenya kuwa na umeme unaotokana na nguvu za nyuklia bado uko na matumaini ya kukamilisha hilo katika miaka kumi na miwili hadi kumi na mitano ijao. Afisa wa juu wa wizara ya nishati ameyasema hayo mapema leo. Joseph Joroge, katibu mkuu wa wizara ya nishati, ameambia shirika la habari la Reuters kwamba taifa hilo lina nia ya kuingia kwenye nishati hiyo ya nyuklia baada ya kutumia vyanzo vingine vyote vya uzalishaji wa nishati. Ujenzi wa mtambo wa nyuklia labda utakuwa katika miaka kumi na miwili au hata kumi na mitano ijayo. Bodi ya Taifa ya Nishati ya Nyuklia bado ni jambo tunalofikiria na tunafanya kazi kujiandaa kwa nyuklia, ameongeza. Maafisa wa afya nchini Zimbabwe wameanza kutoa chanjo kwa watu wanaoishi miji mikuu, ikiwa ni juhudi za kujaribu kudhibiti mlipuko mkubwa wa kipindupindu ambao umeua watu 49 na, na kuambukiza maelfu. Watu milioni 1.4 watapokea chanjo hiyo ili kubadili kipindupindu ama kukabidhi kipindupindu kusambaa. Mlipuko wa kipindupindu ni pigo kubwa kwa serikali ya Zimbabwe yenye kibarua kigumu cha kufufua uchumi wake ambao umedorora chini ya utawala wa miongo minne wa Rais Robert Mugabe. Raia wengi wa Zimbabwe wanahisi kwamba serikali haijachukua juhudi za kutosha kukabiliana na kipindupindu na kwamba chanjo hiyo ingetolewa pia kwa watu wanaoishi vijijini. Aliyekuwa rais wa Korea Kusini limimbak amehukumiwa miaka 15 gerezani kwa makosa kadhaa ya ufisadi. Lipi pia ameamuriwa kulipa faini ya kiasi cha dola milioni 11.5. Lee alishtakiwa kwa makosa ya kupokea hongo ya mamilioni ya dola kutoka kwa kampuni ya kielektroniki ya Samsung na kampuni nyinginezo wakati akiwa madarakani, na pia ubadhilifu wa karibu dola milioni 35 kutoka katika kampuni iliyoshirikiana nayo awali. Waendesha mashtaka walitaka apewe adhabu ya kifo cha miaka cha kifungo cha miaka 20 jela kutokana na makosa yake. li amesemekana kwamba makosa yote na ameyakana makosa hayo yote na kusema kesi hiyo dhidi yake ni ulipizaji kisasi wa kisiasa, na amekuwa kizuizini tangu Machi 23. Na Gaboni inaandaa uchaguzi wa ubunge na manispaa kesho Jumamosi, baada ya uchaguzi huo kucheleweshwa kufuatia machafuko yaliyozuka baada ya uchaguzi wa rais miaka miwili iliyopita. Machafuko yalizuka baada ya rais Ali Bongo kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Agosti mwaka 2016 kwa kupata ushindi mdogo. Kiongozi wa upinzani Jean Ping alisusia matokeo ya uchaguzi akidai kwamba chama chake Bongo kilifanya udanganyifu katika hesabu ya kura. Darzeni ya watu waliuawa wakati wa machafuko katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta. Takriban dakika 19 hivi itimie saa 11 saa za Afrika Mashariki, saa kumi saa za Afrika ya Kati. Hapa Washington itimie saa nne asubuhi. VOA Express, mtambo mkubwa wa sauti Amerika. Kenneth Bwire, nashirikiana na mwenzangu Harrison Kamao. Kweli kabisa, mwenzangu Kenneth Bwire, kama ulivyosema, sasa leo ni siku ya kuwakumbuka ama kuwaenzi walimu. Kwa hakika wewe mwenyewe kuna kumbukumbu unazokumbuka na katika walimu wengi ambao umepitia mikononi mwako, mm. kuna mmoja labda unakumbuka kitu fulani ambacho hautasahau. Labda kidogo utudokezee, wewe una muenzi mwalimu fulani kwa njia gani? Kuna aina tatu ya walimu mm -hmm. kuna mwalimu anayekupenda zaidi mm -hmm. anakuwa na achekechea. Kuna mwalimu atakuchapa viboko zaidi mm -hmm. ili ufanye vyema no. na kuna mwalimu mm -hmm ambaye atakutunza zaidi ya walimu wote, awe karibu zaidi. Kila mwalimu ana mchango wake, na kila mwalimu lazima umuenzi. Inapokuja kumtangaza kwenye kituo cha redio kama hiki, sitamtaja mmoja, lakini <laughs> aliyekuwa wangu wa kidato cha kwanza <laughs> alituambia kwamba, sasa mjue kwamba nyinyi ni watu wakubwa sana na masomo yamebadilika. Ndio pale akasema kuna fizia sasa, kuna biolojia mm -hmm. kuna... sasa nyinyi na kubwa sana mnasoma sayansi ya ndege. Anyway, leo ni siku ya kuwakumbuka walimu duniani, na kwa njia fulani wanakumbukwa na wengie. Walimu pia wanasema changamoto wanazozipitia katika ma maisha ya sasa, na Salma Muhamed amezungumza na baadhi yao huko Mombasa, na hebu tuwasikie wanavyosema katika siku hii ya kuwa enzi na kuwakumbuka walimu ulimwenguni. Wanafunzi ninawafundisha katika hiyo shule ya Changamwe kwa sasa wanapitia changamoto nyingi. Kwanza, wanatoka katika hii mitaa ya mabanda ya Bokole, Bangladesh, kuna Ganahola. Wengi wao wamelazimika kuingilia mihadarati, wengi wao hata wasichana, kuna wale wanajihusisha kwa ngono ili kujilipia, kama ni kununua uniform, ama kununua hii sodo ya kutumia wakati wa hedhi. Kwanza, katika hali yangu ya kufundisha imebidi nibadilishe my kufundisha kutoka kwa ile ya kutumia chaki, siku hizi natumia dijitali ama kompyuta. Natumia vifaa kama pale shuleni tuko na projekta. Tunashukuru Mungu, tulipata laptops kutoka kwa wahifadhi tofauti. Tunatumia different applications hapo kwa kompyuta, kama kuna games, natumia kama Kahoot inawasisimua watoto na kuwafanya waendelee kutaka kusoma zaidi. Kando na hayo pia nilianzisha kikundi cha muziki. Mi hutumia fursa hii kuweza kuwa karibu sana na wanafunzi hawa, na napofanya hivyo, wanajifunua zaidi na kuweza kunielezea changamoto ambazo wanapitia mara nyingi. Saa zingine inanihitaji nigaramike, kwa sababu kama kukiwa na programu ya kupeleka watoto pahali, utapata ukiwaitisha watoto ao wa watoe pesa, famili zao tayari wako na changamoto nyingi za kifedha, so wana inagaramika kuhakikisha nimapeleka kwa such programs, the exchange programs. kama mwalimu inaamini ina kuwa kazi ya mwalimu hakuna mtu ambaye anaweza kulipa mwalimu. Ninajivunia kuwa mwalimu, kwa sababu ninapoangalia wale watu ambao walipitia kwa mikono yangu wakifaulu katika maisha yao, ninaridhishwa moyoni. Madam Lina na walimu wengine inaweza mtofautisha, tena tofauti kubwa sana. Jambo la kwanza ni mwalimu mwenye upendo, huwa anapenda sana akifundisha, kama mwanafunzi wake awe naye karibu, na ule ukaribu wake umenifanya kwanza mimi, yani masomo yangu akakuwa ya juu sana si mara nyingi mkuta ameingia klasi, ana fimbo mara ana asira. Sasa wakifundisha vile nikimwona nafurahi vile basi, pia anapenda. Jina langu ni Silvia Mwikali, nasoma katika shule ya upili ya Changamo. Kwangu shuleni mwalimu ni mzazi wangu wa pili, kwa sababu nyumbani saa zingine mamangu anaenda kazini, nikitoka shuleni namwona jioni, kupishana asubuhi, yaenda anarauka. Mamangu aga anarauka sana. Sasa for example shuleni nina ile shida nikinanbanaga mamangu napishana na yeye siwezi kuongea naye sana, sababu amechoka. Sasa zingnaga niendea mwalimu namwambia ile shida niko nayo, maybe anaweza ku confront mamangu, alafu wakasolve shida yangu. Haya, mwalimu lina na wanfunza na wafunza huko Mombasa anaonekana anapendwa zaidi kulingana na anavyofanya kazi yake. Mpaka anakuambia ameacha mbinu za kufunza za awali, anatumia dijitali kuwavutia wa, wa, wa, wanafunzi. Na nafikiri mm -hmm. Ndivyo mambo yanavyokwenda kwa sababu sasa ukishaguza vifaa vya kidijitali nafikiri, watoto utakuwa umewavutia kwa kweli, wanafunzi wale watakupenda, na pia kuna jambo ambalo limesikia kwamba wanazungumza zaidi na kuelewana, inakuwa kwamba sio tu mwalimu lakini ni rafiki ya wale wanafunzi. Kwa hivyo ndivyo mambo yalivyo, na sisi tunasema hongera kwa wale wote ambao ni walimu siku ya leo kwa kazi nzuri wanaoifanya. Haya, twende sasa, tujivinjari, tusikilize mziki, tupige dansi. Naona kama wameanza rekodi. Ni ya Juliana Kanyamozi Kamoji. anasema wakajanja, yani yeye ni mjeuri, lakini kwa njia nyingine nzuri. Twende. De Shomari, kuja uchukue mtu wako hapa, anaitwa Kamoa anachezesha tumbo tu. Ndivyo mambo yanavyokwenda wakati ikiwa ni Friday, na mambo yanaendelea kule Uganda. Ninapenda sana miondoko ya Uganda. Yani kwanza nikikumbuka Juvila na Kanyomozi, napenda nyimbo zake sana. Na ndivyo mambo yanavyokwenda, ujipe raha, wanasema ujipe raha mwenyewe. Na wewe kweli unajua kujipatia raha. Lazima ujipe raha sasa, usipojipa raha sasa utakuwaje? Wewe hauna raha na unataka msikilizaji awe na raha. Karemera <laughs> ukiwa kule tunapata, tunapata <laughs> raha hapa kweli kweli kweli, Karemela. <laughs> <laughs> Shukrani. Na ninasikia kwamba kuna ripoti ambayo ni, ni kuna hatua ya kisiasa ambayo imetokea katika nchi ya Rwanda. Hebu tueleze kuhusiana na yule uh, kiongozi ama uh, dayani ambaye amekuwa ndani kwa muda mrefu Habari ambazo zimetufikia zinasemekana kwamba ametoka nje kwa dhamana. Hebu tueleze zaidi kuhusu uh, taarifa hiyo. Ni kweli kama ulivyosema, wala hujajidanganya, ni kwamba taarifa za kutolewa nje zimepatikana mishale ya saa nne saa tano asubuhi ya leo. Mm -hmm. Kwamba atatoka nje la waandishi wa habari vale ufika pale wakashuhudia kweli wa jopo la majaji likisoma ripoti kwamba Uh, ha, hata yeye mwenyewe alikuwepo pamoja na mama yake ambaye vile vile walikuwa wanazuru pamoja kwa takriban miezi tisa. Sasa kwa hivyo akasema kwamba <coughs> jaji alipokuwa akisoma ripoti yake akisema kwamba uh, taarifa zilizotolewa na upande wa mashtaka uh, kwamba hazijawa na uzito wa kuweza kum, kum, kum, kumsababisha yeye kuendelea kukaa ndani. Kwa hivyo akawa amesema kwamba kuanzia leo ametoa ame, amepewa dhamana ama beili kwamba anatoka nje. Uh, lakini a, uh, hataruhusiwa kuondoka nje ya mipaka ya jiji kuu la Rwanda Kigali. Uh, kwa hivyo ikawa imekuwa me, ni shamba shamba kwa kweli, kwa upande wa kwa upande wake na upande wa familia yake ambao walikuwa wanasubiria kwa takriban miezi tisa hivi kumi hivi. Uh, kwa hivyo taarifa ambayo inaendelea kuzungumzwa kama nilivyokueleza ni kwamba ameachiwa ameachiwa uh, uhuru kwa kwa, kwa, kwa ujumla uh, kwa dhamana, lakini kwa hivyo sasa hivi yuko nje, hayuko tena jela pamoja na mama yake na wakati ambapo ameachiliwa kwa dhamana, masharti gani mengine kando natuna kwamba hawezi ondoka ndani ya jiji la Kigali? Uh, kusema ukweli ni kwamba kwanza hata kubaliwa ku, ku, ku, kutoka nje ya, ya jiji la Kigali na hakuna masharti zaidi ambayo imetolewa, lakini wakasema kwamba ataendelea kufuatilia kesi yake ambayo itaitishwa tena mwezi Novemba katika tarehe ambayo haikutangazwa, labda tutakuja kuijua baadaye. uh -huh. Lakini kwamba hata ruhusiwa kutoka nje ya jiji la Kigali, ataendelea kukaa ndani ya jiji la Kigali, lakini hata ruhusiwa kutoka nje ya jiji la Kigali, ingawaje kesi yake sasa ndio hivyo tena, atakuwa inafatiliwa akiwa nje ya jela. Asanti sana Silvanas Karemera ukiwa Kigali Rwanda. Tunazungumzia kuhusu Dean Rwigara ambaye amekuwa uh, kwa muda mrefu akionekana kama mpinzani mkubwa wa Rais Paul Kagame na wakati wa uchaguzi kukawa kuna hali ya kukamatwa, na sasa leo amepata dhamana na yuko nje Japokuwa kwa masharti fulani. Asanti sana Karemera, tutaendelea kuangalia swala hilo kwa kina na tunahakika kwamba utatueleza zaidi kama kuna mengine ambayo yataendelea. Jicho letu tunaangazia mimba za utotoni. Kijana msichana ambaye amepata ujauzito, kajifungua, changamoto ni zipi na je, ushauri wake ni upi? Naam, tayari ni wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, tuwe pamoja hapa hadi mwisho. Na leo tunaye binti hapa ambaye anaeleza athari za kupata mimba katika umri mdogo. Yeye yu miongoni mwa hao waathiriwa na kwa sasa amekwisha achishwa shule na ana mtoto wa miaka miwili. Jina langu linaitwa Martha Matayo Martin. Nikiwa na miaka miwili, babangu na mamangu waliachana, walitengana, babangu akaondoka, mamangu akabaki Mwanza, na kwa sababu alikuwa hana uwezo wetu wa kujiendeleza ikabidi atoke kule Mwanza hajedaa mimi nikachukuliwa nikapelekwa kwa bibi yangu Shinyanga Usure. Nikakaa kwa bibi yangu mpaka nilivyoanza shule ya msingi mpaka nikafikia kumaliza darasa la saba nikafaulu kwenda fomwani. Nilivyoanza fomwani, nyumbani kule, maisha tuliokuwa tunaishi na bibi kijijini, ilikuwa ni tulime au mi niende nikauze biashara, biashara ndo tupate kula tupate mahitaji muhimu ya nyumbani mahudhurio yangu ya shule nilikuwa siendi kwa wakati, shule inaweza kupita hata miezi mitatu minne sijaenda shule, kutokana na hali ya nyumbani. Muda mwingi nakuwa nauza, tembeza tembeza biashara. Basi mwisho wa siku nilivyofika form two, wenzangu walivyoingia form two na mimi nikaingia form two, nika soma form two kama miezi miwili. Kulikuwa na kijana nyumbani ambaye alikuwa ukaribu na bibi yangu, kumbe yule kijana alikuwa na kuja pale nyumbani, alikuwa ananihitaji mimi kimapenzi, kwa alikuwa anatumia njia kama kuja kwa bibi yangu kwamba anampenda, anampa hivi hela, anampa vinini. Mwisho wa siku yule kijana akaja kunishawishi mimi, kunitaka kimapenzi, na mimi nikashindwa kukataa, kutokana na hali tulio tunayopitia nyumbani, na bibi naye akaniambia kubali tu, nikakubali kuwa naye, nikaenda nikalala naye. Mwisho wa siku nikapata mimba. Nilivyopata ujauzito, hali ya maisha ngumu nyumbani sina mtu wa kunisaidia. Na yule kijana sasa, si alikuwa anawapa msaada, ikawaje ulipokuwa mja mzito? Alivyosikia mjamzito, akaondoka zake akapotea. Mi nilipata mimba nikiwa na umri wa miaka kumi na tano mpaka sahivi. Yani nasema yaani nawashauri mabinti wenzangu waangalie sana maisha sahivi ashakuwa magumu, wasijiingize kwenye mahusiano Yani wasome kwa bidii, ili waje kutimiza ndoto zao, kwa sababu maisha sasa hivi yashabadilika, na mwanamke sasa hivi, mwanamke wa sasa hivi na wa zamani tofauti. Mwanamke sasa hivi lazima uwe jasiri, uwe na confidence, uwe na akili ya kuweza kupambana na maendeleo, ili uje nawe kuja kuwa na maendeleo makubwa, hata kwenda huko mbali, kufikiza matarajio yako. Pole Martha kwa changamoto hizo, lakini pia shukrani kwa ujumbe na ushauri ambao umeutoa kwa mabinti wengine hadi hapo jicho ndio limetia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Umesikia? Okay. mm -hmm. Mtoto msichana Kweli kabisa, lakini anasema confidence yani kuwa na ujasiri wa kuweza kupambana na maisha ya kisasa ni nguzo muhimu. Aa, lakini moja kwa moja, mm, kulingana na muda anaona pia unatukimbiza sana, lakini ikiwa Ijumaa ni vizuri tuangalie mambo ya ya nabu, burudani. Kwenye mambo ya burudani tuungane naye George Njogopa, akiwa da George, kuna yapi kuhusiana na burudani, yapi yanaelekea katika weekend? Kama kumekuwa na shamra shamra hapa Dar es Salaam. Msanii mkongwe wa mziki wa kizazi kipya uh, Diamond, tunapozungumza ameelekea eneo la Tandale, ambako huko alikulia na amezaliwa na amesoma. Anachokifanya ni kuadhimisha siku yake ya kuzaliwa kwa kutoa misaada mbalimbali. Uh, anatoa misa... upendelea uh -huh. Anatoa misaada, misaada imegawika katika maeneo mbalimbali, makundi ya wanawake, makundi wa vijana, anawakopesha mitaji kuanzia laki moja mpaka laki mbili, kina mama kama mia moja pia mm -hmm. anatoa bima za afya. Lakini kama haitoshi amesema kwamba atajenga, ataweka matanki ya maji kwa shule zote zilizoko katika eneo la Tandale ambako yeye alikulia huko. Kwa hivyo kumekuwa na shamrashamra kubwa, umati mkubwa watu umefurika katika viwanja vya magunia na sasa Njogopa, hayo yanapofanyika, nini kimechochea? Ni wakati wa sherehe fulani yake labda birthday, birthday hivi ama kuna nini haswa birthday yake? Kwa sababu juzi ndo ilikuwa sherehe yake birthday yake. Sasa kama sehemu ya kushekea siku yake, ano, ya kuzaliwa ameona ni vyema basi akashiriki na wale anaoita ndugu na jamaa ambao wameishi nao katika eneo hilo la Tandale kwa hivyo amekusanya umati huu na amekuwa akifanya haya na yale kama shughuli za kijamii, kama sehemu hiyo ya kuadhimisha siku yake ya kuzaliwa. Hebu Njogopa, kuna taarifa pia kwamba Taifa Stars itakuwa inamenyana na Cape Verde. Hebu maandalizi vipi katika spoti, spoti kwa haraka haraka, kwamba maandalizi yamepamba moto, timu hii inataraji kuondoka wakati wote kuelekea huko Cape Verde, lakini gumzo kubwa ni kiasi kikubwa cha nauli ambacho Uh, kimetangazwa kiasi cha safari moja ya ndege, kiasi cha milioni tatu mpaka milioni nne kimezua gumzo. Watu wanasema kwamba ni kikubwa mno, kwa raia wa kawaida wa mtanzania kukimudu, kwenda huku itakuwa kidogo ni changamoto. Kwa hivyo, huenda labda waandaaji hawa wataweza kuzingatia kilio cha mashabiki wengi wa kandanda. Jogopa ni kiari, huwa anasema ni kiarifu kutoka Dar es Salaam mimi ni o jo... <laughs> <Jogopa. Jogopa. laughs> Asante kaka, shukuru wikendi njema. ah, wewe pia <laughs> kuna swali ambalo tumeuliza, nini kinakufurahisha nchini kwako? Hilo ndio swali na majibu naona ni mengi sana. Namuona Eric Michael Mugele anasema rais wa Tanzania kuwaambia wanaume nchini humo kuoa wanawake zaidi ya mmoja, kwa sababu wanawake ni wengi na inaweza kusaidia kupunguza ukahaba. Yeye hilo ndio jambo ambalo linamfurahisha Eric Michael Mugele. Donald John Allen anasema utapeli umezidi, kuna, kuna SMS nyingi zinakuja ile hela tuma kwenye namba hii. Jina linatoka Ayubu Kunda Mbada: namba yangu inasumbua upande wa Mpesa, nipo kwa wakala, fanya haraka haraka. Hilo linamfurahisha sana nchini mwake. Aya, kuna jamaa anaitwa Faru Kabola anasema kununua wabunge na madiwani wa upinzani, wakati kuna shule hazina nyumba za walimu. Shila M. Ernest anasema kitu kinachonifurahisha nchini kwangu ni watu wengi kuishi bila kufanya kazi, alafu maisha yanakuwa ya kulaumiana tu, kwamba wewe ndiyo chanzo cha ugumu maishani mwangu. Haya, Bob Shaka wa Tabora, Tanzania, anasema kwangu mimi nafurahia sana kuona nchi yetu ina rasilimali nyingi sana na ardhi yenye rutuba, nguvu kazi za kutosha, na maziwa na bahari na mito na amani ya kutosha nchini, lakini wananchi wa Tanzania bado tunapambana na changamoto nyingi sana za maradhi, elimu, maendeleo Mungu atupe neema zake zaidi, tuwe na furaha yenye uhakika. Ni baadhi ya majibu mliotoa baada ya kuuliza nini kinachokufurahisha popote wewe ulipo. Basi naona muda hapa na unatupa kisogo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu ni Kennes Mbwire. Tukiwatakia wikendi njema kutoka hapa VOA Washington DC. Kwa heri ya kuonana.