Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Kama kawaida, siku ya Ijumaa ni kipindi Livetok, anayokaribisha katika Live Tok ya leo Oktoba 5, 2018. Mimi ni Patrick Nduimana, na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikia pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu, pamoja na 107.5 FM Nairobi, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mitabendi 19 na 22 na kwenye mtandao wetu www voa swahili.com karibuni Live Talk, leo tunamulika suala la huduma msingi zinazohitajika kwa wazee, na katika kitokezo hiki ushauri unatolewa kwa vijana, maanake Mwenyezi Mungu anasema kwamba wafate wazazi wako na wala asiwakemee wala sio mkali kwao, hata kama mzee amekosea au mama amekosea, ukiwa kama kijana hizo basi ni miongoni mwa yale tutakayomulika hii leo. Na katika habari nyingine, mtaalamu wa magonjwa ya kina nchini DRC daktari Denis Mukwege apata tuzo ya amani ya Nobeli kutokana na juhudi zake za kuwasaidia waathirika wa, wa manyanyaso ya ngono nchini mwake. Basi tunakuomba mpenzi msikilizaji ujiunge nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza mwenzangu Sandei Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Bunge la Marekani lilipiga kura kwa tofauti ndogo sana hii leo Ijumaa, juu ya jaji mteule wa rais Donald Trump kwenye mahakama ya juu, Brett Cavana, na kupeleka jina lake kwenye uthibitisho wa mwisho ambao unaweza kufanyika kesho Jumamosi. Kura hiyo ya kutimiza taratibu, ambayo haihusiani na jinsi wabunge bunge watapiga kura yao ya mwisho juu ya uteuzi wa Cavana, inaruhusu majadiliano kufikia hadi saa thelathini katika bunge kabla ya kufanyika upigaji kura wa mwisho. Kura zilizopigwa 51 kwa 49 zilikuwa ni wabunge kufuatana na matakwa ya vyama vyao kwa kiasi kikubwa, huku mbunge pekee wa chama cha Demokrat Jo Mancini akipiga kura ya kuunga mkono. Mtaalam wa magonjwa ya kina nchini Congo Denis Mukwege ameshinda tuzo ya amani ya Nobeli ya mwaka huu 2018 kutokana na kazi yake ya kuwasaidia ya, waathirika wa, wa manyanyaso ya ngono huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mkwege ameshinda tuzo hiyo pamoja na Nadia Murad, mwanaharakati wa haki za binadam na aliyenusurika utumwa wa ngono kutoka katika mikono ya kundi la kigaidi la Islamic State nchini Iraq. Kamati ya tuzo ya Nobel yenye makao yake nchini Norway imesema kwamba imewapa tuzo hiyo kwa kutambua mchango wao katika kumaliza matumizi ya manyanyaso ya ngono kama silaha katika vita. Mukwege ni mwanzilishi wa hospitali ya Panzi mjini Bukavu, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kusini. Hospitali hiyo inatoa tiba ya ushauri nasaha na kimwili kwa mamia ya wanawake wanaobakwa kila mwaka katika eneo hilo idadi ya wanawake wanaobakwa kila mwaka nchini Kongo haijulikani lakini wataalam wanasema ni kubwa sana alikuwa rais wa Korea Kusini Lee Myung-bak amehukumiwa miaka 15 gerezani kwa makosa kadhaa ya ufisadi Lee pia ameamriwa kulipa faini ya kiasi cha dola milioni kumi na moja nukta tano alishitakiwa kwa makosa ya kupokea hongo ya mamilioni ya dola kutoka kwa kampuni ya Samsung na kampuni nyinginezo wakati akiwa madarakani, na pia ubadhirifu wa karibu dola milioni 35 kutoka katika kampuni aliyoshirikiana nayo awali. Waendesha mashitaka walitaka apewe adhabu ya kifungo cha miaka ishirini jela kutokana na makosa yake. Lee amekana makosa yote na kusema kesi hiyo dhidi yake ni ulipizaji, ni ulipizaji kisasi wa kisiasa na amekuwa kizuizini tangu Machi ishirini na tatu. Lee ni kiongozi wa nne wa kuchaguliwa Korea Kusini kufungwa jela baada ya kutoka mamlakani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mke wa rais wa Marekani, Melania Trump ameendelea na ziara yake barani Afrika hii leo huko nchini Kenya, akiangalia juhudi za kulinda na kuhifadhi wanyamapori. Mke huyo wa rais wa Marekani alitembelea hifadhi ya taifa ya Nairobi ili kujionea hatua ambazo Kenya inachukua kuwalinda tembo na vifaru na kushiriki katika kumlisha tembo mtoto. Pia alitalii kwenye mbuga za wanyama hao Ziara yake ya hiyo ya kwanza barani Afrika na ya kwanza ikiwa peke yake kimataifa akiwa mke wa rais imejumuisha pia nchi za Ghana na Malawi. Utashi mkubwa wa Kenya ya kuwa na umeme unaotokana na nguvu za nyuklia bado upo na kuna matumaini ya kukamilisha hilo katika miaka kumi na mbili hadi kumi na tano ijayo. Afisa wa juu wa wizara ya nishati alieleza hayo hii leo nchini humo. Joseph Njoroge, katibu mkuu wa wizara ya nishati, aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba taifa hilo lina nia ya kuingia kwenye nishati hiyo ya nyuklia baada ya kutumia vyanzo vingine vyote vya uzalishaji wa nishati. Ujenzi wa mtambo wa nyuklia labda utakuwa katika miaka kumi na mbili au hata kumi na tano ijayo. Bodi ya taifa ya nishati ya nyuklia bado ni jambo tunalofikiria. Tunafanya kazi kujiandaa kwa nyuklia, aliongeza. Gabon inaandaa uchaguzi wa ubunge na manispaa kesho Jumamosi, baada ya uchaguzi huo kucheleweshwa kufuatia machafuko yaliyozuka baada ya uchaguzi wa rais miaka miwili iliyopita, machafuko yaliyozuka baada ya Ali Bongo kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Agosti 2016 kwa kupata ushindi mdogo. Kiongozi wa upinzani Jean Ping alisusia matokeo ya uchaguzi akidai kwamba chama cha Bongo kilifanya udanganyifu katika kuhesabu kura. Darizeni ya watu waliwawa wakati wa machafuko katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta. Na maafisa wa afya nchini Zimbabwe wameanza kutoa chanjo kwa watu wanaoishi kwenye miji mikuu, ikiwa ni juhudi ya kujaribu kudhibiti mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa kipindupindu ambao wamekushoa watu 49 na kuambukiza maelfu kadhaa. watu milioni moja nukta nne watapokea chanjo hiyo ili kukabiliana na, na kuzuia kipindupindu kusambaa. Mlipuko wa kipindupindu ni pigo kubwa kwa serikali ya Zimbabwe yenye kipaumbele kubwa cha kufufua wa uchumi wake ambao umedorora nchini humo chini ya utawala wa miongo minne wa rais Robert Mugabe. Raia wengi wa Zimbabwe wanahisi kwamba serikali haijachukua juhudi za kutosha kuweza kukabiliana na kipindupindu na kwamba chanjo hiyo ingetolewa pia kwa watu wanaoishi maeneo ya vijijini. Karibu tena mpenzi msikilizaji. Kama alivyosema, katika mjadala wetu wa leo tunaangazia suala la huduma za msingi kwa wazee Afrika Mashariki, zikiwemo huduma za afya, vituo vya kuwapatia matunzo na kadhalika. Wakati tarehe mosi mwezi huu wa Oktoba, ulimwengu uliadhimisha siku maalum kwa ajili ya wazee. Swala muhimu: je, wazee wanahudumiwa ipasavyo? Serikali, jamii, wanawajibika kwa kuwaenzi, kuwasimamia na kuwatunza wazee? Ili kupata hali halisi ya wazee katika mataifa ya Afrika Mashariki tumewashirikisha kwenye live talk wanaharakati wa haki za binadamu, na tukibahatika tutaungana pia na mbunge anayesimamia haki za wabunge za wazee huko Kenya. Lakini tayari katika laini ya simu tunaye waziri modl kastiko, eh, cast, ni waziri anayehusika na wazee wanawake na watoto huko Zanzibar. Waziri, karibu kwenye live talk. nam waziri katika, tunaukaribisha katika live talk. Sawa, shukran. Hatujambo vilevile, Sunday Shomari. Tunaye katika laini ya simu ni mzee Anzuruni kutoka huko Burundi. Mzee Anzuruni, umekaribishwa katika live talk. Asante. Naam, vile vilevile, bado tunajitahidi kuwatafuta wengine ambao tulitaka tuwashirikishe kwenye mjadala wa leo, lakini pia msikilizaji wetu unaweza kushiriki kipindi kwa kutumia, kwa kututumia maoni yako au kupiga simu kwenye nambari yetu ya simu plus moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Live talk hapa studio mkonaye Patrick Nduimana nikishirikiana na Sunday Shomari. Naam, uh, bila kukawia tuelekee huko Burundi uh, kwa mzee Anzuruni. Mzee Anzuruni, swali ambalo tunauliza leo hapa ni kujua iwapo wazee katika eneo letu la Afrika Mashariki wanapata huduma msingi ambazo wanazihitaji. Je, upande wenu huko Burundi mnazipata hizo huduma msingi, na kwa mnazipata ni huduma zipi ambazo mnapewa? Kiukweli ni kwamba kwa huku kwetu wazee hawapati hizo huduma msingi. Hampewi huduma msingi, hatupewi huduma msingi wazee huku kwetu. Yaani serikali hawasaidii ya lolote, haisaidii chochote, labda kutokana na hali pengine ya hali kichumi, ya kiuchumi au vipi, lakini huo utaratibu huku hakuna kabisa kuhusu huduma kwa wazee. Haya basi tutazidi kujua uh, uh -huh. Hali ikweje katika nchi zingine hasa huko Kenya lakini na Tanzania vilevile vile, eh, Sunday Nnam. Wakati wa maadhimisho ya siku hii eh, maksus kwa ajili ya wazee tulisikia wazee wakilalamika kwamba hawapewi huduma zile ambazo wanazihitaji mm. Waziri uh, huko kisiwani Zanzibar, haya malalamiko ya wazee kwamba hawapewi huduma msingi, je, yeah, yana msingi ao uh, hawasemi ukweli? Nadhani labda unaniambia kwamba unaposema huduma msingi unamaanisha ipi, msingi upi? Inawezekana wao wana, wanatafsiri wana, pana zaidi kuliko tuna huduma, huduma msingi ni afya, hiyo pensheni, kwamba pensheni yenyewe wanayopata inatosha, na kwenye vituo vya kuwahifadhi huko wanapata uh, matunzo bora, mambo kama hayo. Kwa kweli, okay, kama ni kwetu, tunaweza kusema ni watu moja wapo ambao tunaringia kabisa kwamba tunawatunza wazee vizuri na hili suala sio kwamba limeanza jana wala leo, ni jambo ambalo limeanza toka tumepanda uhuru mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne na rais wa kwanza Abedi Amani Karume, na imeendelea na marahis wote kuhakikisha kwamba wazee wanapata huduma za msingi ikiwa ni pamoja na kuwaweka katika vituo vya kulelea wazee, wakipata huduma za chakula, wakipata huduma za matibabu. Na hivi karibuni, mweshimiwa Rais wetu alioko madarakani sasa hivi, Dkt. Ali Mohamed Shein, alipitisha swala la pensheni kiwango cha kuwasaidia wa wazee licha ya huduma zingine wanazopewa na matibabu ni bure, na hivi sasa hivi tuko katika utaratibu wa kuwatafutia dirisha maalum watakapokwenda hospitalini wasipate kuhangaishwa kwa namna yoyote. Ame, tumekuwa tukiimba nyimbo popote pale kuona kwamba kama kuna shughuli yoyote inayofanyika ya kiserikali kama kujaandikisha kura au kufanya shughuli zote kwenye mstari wa aina yoyote ile, mzee, mwanamke na watoto lazima wapewe huduma za pamoja na walemavu. Kwa hiyo lazima kwa upande wa Zanzibar sisi tunashukuru kwamba sasa hivi ni watu wengi wanakuja kujifunza ni namna gani tunawahudumia watu wazee wetu vizuri. Inawezekana hatujawatosheleza ipasavyo, kwa sababu wangetegemea zaidi siku zote. Hata mtu ukimpa kidogo, bado atahitaji kingi zaidi, lakini mpaka sasa hivi tunasema kabisa kwa kuamini kabisa kwamba huduma tunazotoa huduma zinazoonyesha upendo na ushirikiano na kuwathamiti wazee, hatujawachagua wazee ambao walishawahi kufanya kazi. Hata yule ambaye hakuwahi kufanya kazi katika maisha yake amepewa kitu kinaitwa pensheni, pensheni ya wazee ambao wanapewa kiasi So kuwasaidia ili wajikimu na mahitaji yao. Shukrani. Taratibu so tunaofanya ni kuwapeleka uh -huh, kwenye vituo mbalimbali mbali, wanapewa keshi na wengine wanaokuinda kwa kutumia vibali na wametengenezewa kadi maalum za kuwasaidia ili waweze kuhudumiwa mapema iwezekanavyo. Shukrani. Shukran, waziri tunasikia kwamba huko Zanzibar mnajitahidi kufanya liwezekanalo ili kuweza kuwahudumia ipasavyo wazee tumeambiwa kwamba tunaye katika laini ya simu Ali Makame kutoka Tanzania, lakini kabla ya kujiunga naye Ali Makame, tumsikilize msikilizaji wetu ambaye yuko kwenye laini ya simu, anataka kuchangia. Tunamwomba mwomba ajitambulishe ni nani na anataka kutoa mchango upi. Ok, asante sana kunikaribisha. Kwa majina ni Patrick Amiani kutoka Turbo Kenya, nikiwa Kakamega kaunti. Ni kweli huduma za wazee hapa Kenya zimetiliwa maanani. Kwa mfano sasa, wale wazee zaidi ya miaka sabini, serikali imefanya mikakati na lazima walipwe. Ni hivi majuzi tu waliongeza ule mgao wa wazee kwa kila sehemu. Lakini kile kitu ningelipenda tu labda serikali ifanye ni wazee wengi wametimu huo umri wa miaka sabini na kwenda juu, labda kwa kiwango cha sub-location, ama location, hata division ni vizuri sana wachunguzi, kwa sababu wengine wanawachwa nje. Lakini kwa huduma, serikali imejaribu sana kutoa ule mgao, ili wazee wapate haki yao. Na mbali na wazee, kuna pia ile huduma za maternity kwa wamama, ni bure wakati huu. Kwa hivyo na, na, napongeza serikali kufanya hivyo, na hata zile huduma za watoto zile antinato na zile zingine. Kwa hivyo ombi langu tu kwa serikali hapa Kenya ichunguze ni wazee wengi wako halafu wanawachwa nje. Lazima waingie vijijini, alafu watambue wale wazee wa ambao wako na miaka zaidi ya sabini chini ya sub-chief na wengine, alafu wasaidike. Asanteni kunipa hiyo nafasi. Asante sana eh, Patrick amiane Tambo kule nchini Kenya. Huyu siku zote huwa anatupigia simu kutoa maoni yake, na kushukuru sana kwa kushiriki eh, na kutoa maoni mazuri kabisa kutoka huko eh, nchini Kenya. Lakini vilevile tunaye kama tulivyosema kwenye ndani ya simu kutoka kule kule kisiwani Zanzibar, bwana Ali Makame ambaye pia ni mwana harakati wa haki za binadamu na hali kadhalika, pia wazee tueleze tu, pengine Bwana Ali Makame, kwa upande wako eh, tumekushasikia bengi kwamba kuna mengi yanafanyika kusaidia wazee Zanzibar. Eh, waziri ameeleza, lakini pia tunafahamu kuna changamoto. Labda wewe kama wanaharakati, utueleze ni yapi unayoona kama changamoto na inayofanyika, pengine ungependa kuona yakafanyika vipi zaidi, labda kuwasaidia wazee kule kisiwani Zanzibar? Oh, asante sana ndugu yangu, kiukweli ninamsikia mwisho mwisho tu mheshimiwa waziri, namna anavyozungumza ni jambo zuri ambalo kuwa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar toka wakati wa uhuru wamelifanya lakini changamoto ni moja kwamba gharama za maisha zimepanda sana, pamoja na kwamba amejitahidi kuweka kiwango hicho cha elfu ishirini. Hata kama mzee hakuwa mfanyakazi anapata pensheni, jambo zuri. Lakini vile vile wangeangalia sana huduma ambazo kuwa zipo, kwa sababu kama mzee tuseme anakaa kijijini mbali labda mkoa au wilaya nyingine kuliko kuja mjini upatikanaji wake ile pesa pengine wengine wana, wanaifuata gharama ya nauli shilingi elfu moja au elfu mbili au elfu tatu wakiangalia elfu ishirini anayoifuata anoy... kwa kweli inaonekana bado ni kiwango kidogo sana ambacho wamekiweka, licha ya kwamba wameonyesha wame thamani hiyo, lakini nasema ingekuwa ni mpango nzuri kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kati eh, au Jumuiya ya Afrika Mashariki waka ufanya, wakaifanya ni sera maalum kwa wazee kwa, waze, kwa sababu siku zote ki, u, sisi ni wazee watarajiwa. Kwa hivyo tunapojenga mazingira kwamba kuna sera maalum ya kuhakikisha wazee wanapata kitu stahiki kinachowatosheleza, kwa kweli kila mmoja atafurahia kwamba katika maisha yake aende vizuri, aende kwenye uzee akiwa katika hali ya, ya salama kabisa, kwa sababu wako baadhi ya wazee wanaokubali uzee, lakini kuna baadhi ya wazee hawakubali uzee, kwa sababu mzee ni mtu ambaye ana anatakiwa sana awe na busara, awe na hekima, na akiangalia kwamba kitu gani katika taifa kinahitajika akiwepo mbele. Naweza akasema kwamba unaweza ukakuta baadhi ya wazee baadala ya kuhamasisha amani, kuhamasisha umoja lakini matokeo yake wanatumia fursa ile kwenye vijiji, kwenye mitaa, kwa sababu ni wazee ambao kwa wanasikilizwa kuhamasisha fujo, mambo kama haya upande mmoja. Na nadhani mheshimiwa, unaenda nje ya laini ya suala zima la wazee, hatujaenda kwenye amani wala kuhamasisha. Kwanza, <laughs> nataka nikusahihishe tu kwamba hatuwapelekei, hawaji wenyewe kufuata hizo huduma za fedha, wala hawalipi nauli yao hata mmoja. Sisi tunaoshirika na una shughuli hizo tunawapelekea wenyewe mahali walipo kwa hiyo hawatoi pesa hata moja ya ziada si na mtu yoyote ambaye atakuwa hajajiandikisha. Mheshimiwa Waziri, Bwana Ali Makame, subiri tu waziri amalize, alafu utajibu, acha amalize. Eh, nadhani Makame sijui kama anafahamu vizuri hali halisi ya kwetu. Haya basi, hebu ha, tumpe hapana... Makame nafasi ya kuendelea. Endelea bwana Makame, na nafikiri na, mheshimiwa waziri, kama unapelekea vijijini, kwa sababu toka mwanzo alikuwa anapelekewa hivyo sikatai Simu yako imewekwa katika huduma ya kusubiri, tafadhali subiri. Your call has been put on hold. Haya, kuna laini hapo ya simu naona imetusitisha kidogo, ni laini ya nani tumsikilize? E, bwana Ali Makami natusikia hapo ulipo kama kwenye laini. Haya bwana Ali Makami, bahati nzuri ni kwamba sisi huku huduma yetu Zanzibar ni ndogo na uwezo wa kufika kila pahala ni rahisi, sio vijijini sana kiasi mm -hmm. ya kumfanya mtu ahangaike sana kwa kweli, nadhani jiografia yetu iko tofauti kabisa na maeneo mengine ambayo anaweza kufananisha Mheshimiwa Makame. Shukrani, shukrani waziri na Ali Makame. E, kabla ya kurejea kwenu, twende tena kwa anzuruni huko Burundi. Anzuruni, umesema kwamba hamnamimi kidogo nitawakimbieni kwenye lin kwa sababu nina dharura. bila shaka tuna, yeah. tunakushukuru sana tunakushukuru yeah. sana, eh, waziri wa kazi, uwezeshaji wa wazee, wanawake na watoto kutoka Zanzibar modlin Kasi, kushiriki kwa muda huu uliokuwepo. Nilikuwa nasema kwamba tunaelekea huku Burundi kwake Mzee Anzuruni. Anzuruni, Mzee Anzuruni, nakushukuru sana kwa Mzee Anzuruni. Mzee Anzuruni, aye, barikiwe sana. Shukrani sana waziri. Mzee Anzuruni, unanisikia? Nakusikia sana eh, unasema kwamba hampati huduma yoyote. Hebu unaweza kutuambia changamoto ambazo mnakutana nazo katika maisha yenu ya kila siku? Eh, kwa kweli changamoto ni nyingi, hasa kuhusiana na upande wa afya E, na matumizi ya hali ya kawaida kutokana na kwanza na hali ya ya, ya matatizo ambayo yamekumba nchi yetu, hali imekuwa ni nzito kimaisha. Sasa itakuwa kwamba zile huduma msingi waali e, ambao wasiokuwa tena na uwezo wa kujishughulisha hawazipati. Kwa kweli, mtihani ni changamoto kubwa ambayo tunazo hata na mimi pia nitakuwa inaiomba serikali yetu hii ya Burundi ijitahidi muda muhimu katika jumuiya ya jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja pamoja na baadhi ya serikali zingine zitahidi katika kuzindua au kuwazindua viongozi wetu. Pia wajue jukumu hili la wazee katika kuwapa huduma uh, azur... ana hizo mm. taratibu huo kwa iiwetu huu kuhusu wazee hakuna kabisa azuru nimesema kwamba serikali haifanyi lolote lakini, uh, tunaye sauti ya waziri wa haki za binadamu uh, bwana Marteni Biabandi akieleza zile hatua ambazo serikali imechukua ili kuweza kuwahudumia wazee. Tumsikilize alafu na uwo umsikilize, alafu baadaye utajibu katika mazingira ya kuhifadhi jamii. Hatua zifuatazo zimechukuliwa na serikali ya Burundi: kutiwa saini makubaliano ya kushirikiana na vituo na mashirika yanayofanya kazi kwa manufaa ya wazee, kama kupewa msaada wa kifedha kila mwaka, kulipa bili za maji na umeme, na msamaha wa ushuru kwa bidhaa na huduma kutoka nje kwa ajili ya kusaidia wazee, kutembelea na kugawa msaada wa chakula na vifaa muhimu kwa vituo na mashirika hayo, msaada wa matibabu kwa wazee walio katika hali duni, pensheni na kadi ya shirika la kuhudumia kiafya wafanyakazi wa serikali kutolewa kwa wastafu. Pia katika mwaka wa elfu mbili kumi na mbili serikali yetu imepitisha sera ya taifa kwa ajili ya ulinzi wa jamii na mkakati wa utekelezaji wake. Wa utekelezaji wake ni tayari katika mahali pamoja na mfuko wa msaada kwa ajili ya hifadhi ya jamii FAPS. Mkakati huu na mfuko vinatilia manani makundi wasiojiweza kwa ujumla na hasa wazee. Ijulikane kwamba nchi yetu ina mpango wa maendeleo wa taifa kutoka mwaka 2018 hadi mwaka 2027, ilizinduliwa tarehe 22 Agosti mwaka huyu na Mheshimiwa wa Rais wa Jamhuri katika mkoa wa Kitega na mapendekezo maalum ametolewa kwa taasisi zinawapa mhuduma mbalimbali mbali, watu wazee mbali na utafiti wa upunguzi kwa ajili ya kutoa huduma bure ya afya kwa faida ya wazee wote imegharamiwa na serikali ya Burundi. Pia ilipendekeza kwamba taasisi zinajishughulika na mambo ya ustafu kutafuta njia ya kuboresha kiwango cha kiinua mgongo. Zaidi ya hayo, shirika la Brothers Bene Yosef limefanya utafiti juu ya mahitaji ya wazee katika baadhi ya matalafa na tunatarajia kuona matokeo ya hii kazi. Licha ya hatua hizi zote zilizopigwa na serikali, ingali kazi kubwa sababu kuna watu wazee ambao bado wako katika hali mbaya sana, na wengine kuwa wameondolewa hivi karibuni barabarani. Kwa matatizo yote wazee wanakabiliwa nayo, serikali ya Burundi ina utashi wa kufanya kila juhudi kulingana na uwezo wake ili ihudumie wazee. Tunauhakika kwamba hakuna njia nyingine ya kufaulu bila kupitia mfumo wa mshikamano vijijini, mfumo ambao umezinduliwa Julai mwaka huu. Hatimaye tunachukua hii fursa kutoa shukurani za dhati kwa vituo, mashirika na mtu yeyote kwa kuchangia katika kuhifadhi wazee na kukaribisha kila mtu kufanya hivyo na na kuwa mfadhili. Umemsikia waziri wa haki za binadamu Martin Vyabandi, sijui unasema nini? Mimi nimemsikia, lakini nadhani baadhi ya nchi zetu nyingi za Jumuia ya Afrika Mashariki au nchi zetu nyingi za Kiafrika, masuala mengi huyatumia kisiasa. Lugha ya kisiasa hutumika kinyume na matendo. Hivyo labda yapo hiyo mashirika labda kwa kuhudumia huko vijijini, lakini kwa hapa mijini kwetu hakuna amesema tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili kuna mfuko maalum wa kuweza kuwahudumia wazee. Haya basi, unakuomba usalia katika line ya simu Sunday. Uh, Ali Ali Makame huko Zanzibar, kulikuwa na mjadala kati yake na waziri bila shaka, maana mm -hmm, kama ulivyosema uh, waziri ameeleza kule Zanzibar kwamba mengi wamekuwa wakiyafanya Eh, kuwasaidia hawa wazee na pengine wao wawe mfano wa kuigwa. Sasa Ali makama umezungumza mengi, lakini laini yako ya simu ilipotea wakati ukijaribu kujibu na kueleza baadhi ya zile changamoto ambazo, eh, ulikuwa ukielezwa na waziri kwamba hazipo. Hebu tueleze zaidi, endelea hapo. Kwa kweli kama nilivyosema, waziri memsikia, licha ya kwamba alikuwa na wasiwasi kwamba, uh, alikuwa anazungumza kwamba wa, wanapelekewa hela ile kijijini, si vibaya pengine labda kuna baadhi ya wengine huwa wanazifata wizara ya fedha, lakini wengine, wana, wana, wanapelekewa vijijini. Unasema ni mpango mzuri, lakini ile pesa ambayo kuwa wanapewa kutokana na kupanda kwa bei ya vitu, chakula imekuwa ni bei juu, kila kitu ni bei juu, ile pesa haitoshi. Kwa hivyo nadhani kungekuwa na mpango ma, maalum, ikiwa serikali uwezo wao ni mdogo kukawa kuna michango maalumu, aidha kila unapolipia ushuru wa jambo lolote kuwa kuna pasenti fulani pesa ile iingie katika mfuko wa wazee, kwa sababu waweze kupata pesa ambayo kuwa inaweza ikajikimwa. Mpango huu unaweza ukaanzishwa kwa jumuia nzima ya Afrika Mashariki, kwamba na kila mmoja, kwa sababu msingi wa mzee kuwa na mtoto ni kwamba ajamhudumia wakati hana uwezo wa kuweza kufanya kazi na serikali, kwa sababu hilo jambo amelitoa kwa nia njema, hakuna mtu ambaye kuwa atakataa kwamba chochote ambacho kuwa analipia au ananunua kuna mchango wa, wa, wa wazee ili waweze kupata hela nzuri ya kutosha. Naamini kwa sababu wasikilizaji wa, wa, wa, wa, wa wote ambao kuwa tunazungumza nchi hizi za jumuiya ya, ya Afrika Mashariki wana nia nzuri na wazee kama ambavyo kuwa tunawasikia. Kwa hivyo ingekuwa ni jambo la busara kwamba ukawa na sera maalumu ya Afrika Mashariki, sio ya Zanzibar tu na wanapata wa, kiwango ambacho kuwa kinaridhisha na yule mzee ajisikie kwamba kwa kweli taifa lake linamjali, kwa sababu unapompa mtu kitu lakini hatuwezi kukamtosheleza kwa mahitaji hata siku tatu. Wakati mwingine ni kwamba unataka ujipatie sifa tu, naona. Kwa hivyo tuandaeni mkakati ambao kuwa ni mzuri tu, hata watu wote watakuwa wako tayari kuchangia ili kuhakikisha wale wazee tuna waenzi katika hali ambayo kuwa inastahiki. Asante uh, sana hapo Bwana Ali Makame. Nakushukuru Bwana Kati kwa kueleza, kama alivyosema Ali kuwepo na mambo ambayo yanaonekana, lakini zaidi pia mjadala huu umekuwa mkali sana kwenye Facebook, nafikiri umeona hayo mm -hmm. Ingawa tutaenda kwenye sehemu ya pili muda si mrefu, lakini nafikiri si vibaya tukasoma machache kutoka kwa hawa watu kwenye Facebook. Kwa mfano Swale, Swale, kule Singida, Tanzania, anasema: Bwana, huduma kwa wazee bado ni changamoto, wengi wao hawatibiwi bure kama sera ya afya inavyoelekeza. Swala msingi ni kwamba sera nyingi za Afrika zinabaki kwenye makaratasi na kwenye hotuba za viongozi, lakini vitendo hakuna. Naye elikia seba ni kutoka huko Geita anasema uh, wawe na huruma kwa, wawe na huruma kwa wazee kwa sababu wazee wengine hawapati pesa za kununua dawa. Sasa kwa mchango wangu, alikuwa naomba wazee watibiwe bure kwa sababu ni kama kama ya anasema uh, ni kama mayatima. Hmm. haya Huyu mwingine ni Edward Mayenga, yuko Bariadi. Edward anasema, binafsi mi sijaona kabisa kama wazee kwa kweli wanapatiwa heshima yao ambayo walikuwa wanastahili kupatiwa. Kwa mfano tiba, hili swala limegusa wengi. Tiba kwa wazee bado ni changamoto kubwa, wapatiwe tiba. Nafikiri hili kila mmoja analiona kwa upande wake. Na ndio hivyo tena, muda unakamilika kwa hii sehemu ya kwanza ya tunamaliza sehemu ya kwanza ya Live Talk, lakini tunaomba washiriki wetu wasalie katika laini ya simu. Basi muda mchache tu tunarejea hapa studio, tukiingia katika awamu ya pili ya Live Talk. Awamu ya pili ya livetalk hewani, tunaendelea na mjadala wetu Sunday amba, ambao unazungumzia au tunamulika kuhusu swala la wazee, hasa kujua kwamba wazee wanapewa zile huduma msingi ambazo wanazihitaji. Eh, unajua mzee anapofika kwenye umri fulani huwa anakabiliwa na, na changamoto nyingi, lakini vilevile vile, eh, katika livetalk leo tumeweza kupata maoni ya wazee kutoka huko Mombasa. Hapa tunao wazee wawili. Kuna mzee Mabruk Salim na bi Salma Huseni. Hebo tusikie wanazungumza nini kuhusu masuala haya ya wazee. Nam, tunalazimishwa hasa kuwa mnyenyekevu kwa wazazi, wako inabidi wafuate, maanake Mwenyezi Mungu anasema kwamba wafuate wazazi wako na wala wasiwakemee wala sio mkali kwao hata kama mzee amekosea au mama amekosea, ukiwa kama kijana, kijana nimepata msaada nikasaidiwa kusoma mpaka nikafikia nime university na kazi nzuri kama, kama hakukuangalia vizuri, lakini bado ni baba yako, bado ni mzazi wako na lazima umtunze katika maisha yake. Na kuna wazee wengine pia ambao wazazi wamejitolea sana kwa wao. Wanapata kila kitu, wanajinyima lakini watu wengi watu wengi watu wao waone hiyo, lakini baadaye sasa, mikoa mzima ndio naona la, kumbe wazee wangu walikuwa na jinyima sana, ndio mimi ni na ndugu zangu tuweze kupata. Na usingojee baba yako au mama yako aje kuombe, kama una mshahara wako unapata kila mwezi, usingojee mpaka aje kulilia yeye na shida fulani, yeye mwanangu, nisaidie. Hiyo maana yake ndio kitu kijasa katika kuangalia habari ya wazazi wazee, lazima katika mali yako kuna fungu maalum. Maana kama Mungu atumia hiyo jina zinakuwa na kwa wazazi bila wao kuomba. Mimi nikiwa mzee sina wasiwasi, najua kwamba ah mwanangu na, na anaendelea vizuri. Na ndio maana yake unakuta hapo iko tofauti kubwa sana kati ya watu wa aina mbili: kwanza, kijana ambaye kwamba anaangalia wazazi wake na angalia ndugu zake, na yule ambaye asiyofanya hivyo anakuwa na kinyume cha hivyo. Huyu ambaye anaangalia wazazi wake anapata baraka za wazazi wake, basi mambo yake ambayo anafanya yote yanakwenda vizuri sana. Alafu na pia hii mambo ya kupatia wazee malipo elfu mbili, na ni kubwa sana kwa mzee ile. Hiyo pia mwanzo wake ni mzuri sana. Niliambia hizo pesa zitukuliwazo ni za chakula. Nikaketi hata nilipokwenda tena nikaambiwa sasa pesa za chakula hakuna tena. Tukarudi sina maguu, sina mato. Serikali niangalie kwa makini. Mara mwisho ninapokea elfu kumi, zile za mwanzo kabisa zilizoanza kuja. Huku kuja kuambiwa sasa ni za wazee, basi sijapokea tena. Naam, huyu ni mzee ni Bi Salma Hussein na mzee Mabruk Salim kutoka huko Mombasa. Sunday, tunapoangazia hili swala la huduma kwa wazee, huwa tunaangalia upande wa serikali tu uh -huh, lakini vilevile vile katika jamii kuna kitu ambacho watu wanatakiwa kufanya, hasa upande wa watoto ha. Watoto wanapo, sababu wanakuwa wamehudumiwa na wazazi wao lazima na, we, na, wa, na wao uh, kwa muda fulani waweze kuhudumia wazazi. Bila shaka nzuri, Mzee Anzuruni. Nimemsikia Mzee Mabruk Salimu kutoka huko Mombasa akitoa ushauri kwa vijana hasa kuwatunza wazazi wao wanapofikia kwenye umri fulani. Sijui huko Burundi watoto wanawajibika kwa kuweza kuwatunza na kuwasaidia wazazi wao wanapofikia umri mkubwa wa miaka ndio, kuna baadhi wa wa wa ya watoto ambao hu waka kuwahudumia wazazi wao, wanaisema na kuwahudumia, na kuna wengine ambao hawajali kabisa watoto zao, hiyo ipo. Hai, naomba mzee uangalie hapo, kae mbali kidogo na simu yako, kuna mtoto anapiga analia hapo. Kidogo naingilia matangazo yetu, tafadhali. Ndio <laughs> ndio, wameisha mtoa. Sawa, haya, endelee basi. Eh, ni kweli wako baadhi ya watoto ambao wanawatizama wana, wana, wazazi wao kwa jicho la huruma na kuwahudumia wapo, na wako baadhi ya wengi pia hawawatizami watoto wa wazazi wao Waka waku wakati ingiwo wanawapuuza. Unakuta mzee anaangaika napata shida wakati ana mtoto mwenye uwezo, na mtoto hamhudumii wala hamjali mzazi wake, na kuna baadhi ya watoto wanawafukuza waza, hata ya, wazazi wao kwamba labda wanakuja kuwakera wake zao au kuwakera namna gani watoto na kadhalika. Wapo hizo hali mbili hmm, zote zipo. Haya, ndiyo ndiyo mzee Anzuluni su, uh, salia kwenye laini ya simu uh, tumeambiwa kwamba tuna msikilizaji ha kutoka huko DRC tunamkaribisha na tunamuomba mgaguzi eh. Hey. Pascal karibu kwenye live talk sawa sawa. Eh, hey, mchango wako basi. Kuhusu habari za wazee nchini Afrika. Mm -hmm. Shida shida inayoonekana mu nchi za Afrika ni sababu wazee wengi hawashughulikie. Wengi wanaonekana njiani wakiombaomba, wengine wanalala hata katika njia za maji, wengine wana shida ambazo haziwaruhusu hata kuishi. Shida ni kwamba serikali za Afrika hazihangaikii wazee ni wakati wengi wanaonekana katika ile maisha ya kuzoofika sana. Mfano huko kwenu DRC, hali ikweje katika nchi ya DRC? Sawa vile muprovinsi ya Nord Kivu mahali tunaishi, mm -hmm. Hata mbele ya meri ya ya, ya, ya nani ya vile, utakutana wengi wanaikala nje wakilombalomba wale wa kupita, wengine wanapita hata kwenye milango ya maduka waki wakilomba hata kitu ili wapate cha kukula magharibi. Nam, haya, changamoto hizo ambazo tunazisikia. Kusikitisha hiyo mzee mpaka anakuwa omba omba ni hali ya kusikitisha. Naona tuelekee kwake tena Bwana Ali Makame kule Zanzibar. Ali Makame, umesikia hali ilivyo huko DRC? Ni hali ya kusikitisha, hali ya kusikitisha. Hali. Kufikia hadi mzee anakuwa ombaomba wakati ana watoto, wakati kuna serikali, kuna mashirika ambayo anaweza kusaidia hali hii unaita, unaita, unaitathmini vipi kama mtu ambaye ni mwanaharakati anatetea haki za binadamu? Kiukweli kuna wazee wa aina mbili. Kuna wazee wanaweza kawa suala la kuomba kama ni mpango, ni, ni mchakato wao maalum wa kutafuta pesa, sio kwa sababu ya shida ambayo ukako nazo huo ni mpango ambao kuwa unajulikana, lakini kuna wazee wengine ambao kuwa wana wana wanakwenda kwenye ombaomba, ni kwamba hawana mahitaji kweli, hawana watoto na serikali bado haijawatupia haija jicho, kwa sababu hata huu mpango wa kuwakusanya hawa ambao kuwa wanalipwa, mfano kama hapa Zanzibar wanaolipwa elfu ishirini ishirini ambao kuwa wanatakiwa wajisajili kwa sheha bado kuna wengine hiyo huduma haijawafikia kwa sababu unakaa urasimu rasimu, ili kuweza kuwaorodhesha watu wote kama wanaotakiwa. Lakini tukiangalia kama Tanzania bara, Tanzania bara pia kuna changamoto kubwa sana ya wazee, mpaka wengine wanauliwa kama vikongwe, wanaambua huyu mchawi na nini na bado, na jambo hili limedumu kwa muda mrefu sana. Kwa hivyo serikali bado haijakuwa makini kuwalinda wazee. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo kuwa linaonyesha kwamba pamoja na kwamba tunazungumza vizuri kuhusu masuala ya kuhakikisha huduma za wazee zinaboreshwa, zina, zina, lakini bado serikali haijakuwa na umakini mkubwa kuweza kulisimamia hili hapa Tanzania, licha ya kwamba, licha ya kwamba wanaendelea Zanzibar, wanaonyesha mfano mkubwa, lakini Tanzania bara bado hawajaonyesha mfano mkubwa, na hata waumbaji wengi, wengi wanaoingia Zanzibar huwa wanatoka Tanzania bara. Lakini jengine ambalo kuwa linaweza likatusaidia lika, lika, lika, lika kwamba imefika wakati dunia ijue mm -hmm. kwamba wazee Si, siwa kuachia kama vile ambavyo kuwa kuna watoto wanashirikiwa kidunia watoto nani, akina mama, kuna sera maalumu ya dunia, na vile vile sasa hivi wazee inatakiwa iwekwa sera hiyo kwa ajili ya wazee. Lakini jambo jingine, namalizia kitu kimoja naam. tunataka kwa sababu sisi tunaambiwa badala ya kumtii Mwenyezi Mungu mm -hmm. unatakiwa umtii mzazi wako kwa sababu mzazi siku zote ana fungu kubwa na yoyote ambaye kuwa hata watendea wema wazazi wake basi kuipata pepo ya Mwenyezi Mungu ni vigumu sana. Hilo amelisema hata mzee Mabruk Salimu kutoka kwa Mombasa. Tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu, uh, tunamkaribisha katika live talk, ajitambulishe na aweze kutoa mchango wake. <coughs> Tuna shida ya kungazi ya chini huku kwenye jamii. Jamii bado haijatambua mchango wa wazee. Tumegundua kwamba wazee walio wengi wanaishi i kabisa. Kwa mfano, kuja huku utakuta mzee amezaa, sawa, Mungu amemjalia uzao, lakini wazee wamenanigi tuna shida ya kuweza kuwasiliana vizuri na msikilizaji wetu uh, uh, Kenneth kutoka kule Bukoba Tanzania. Tanzania. Tuelekee tena kwa mzee Anzuruni huko Burundi. Mzee Anzuruni, umesikia hali uh, huko uh, Kivu Kaskazini DRC kwamba kuna wazee ombaomba pia Tanzania Bara, swala hilo la wazee ombaomba uh, lipo sijui mjini Bujumbura na vitongoji vyake, hali kweje? Kuombaomba wazee wako wengi? Ndio, waombaji wazee ni wengi sana, wa wakiwa wa wa katika hali ya ombaomba, na wakati fulani hata serikali ilibidi kuchukua hatua kuwa kuwakusanya wazee na baadhi ya vijana waliokuwa katika hali ya kuombaomba kuwarudisha vijijini, lakini pamoja na kurudisha vijijini hakuna huduma yoyote ambayo waliofanyiwa mpaka leo. Wakifika vijijini huko, baada ya muda ta wanateremka huku mijini kuja kuomba, kwa sababu ndio hali inakaa naisha hivyo. So, jiko, na kuna wengine baadhi ya wazee kwa kutokana na hali ya uzito wa maisha uyatumia hata watoto wadogo, anakwenda mjini au mbele ya maduka anakaa, anatuma mtoto, anakaa kando, namwona ki mtoto anakuja saidia maskini, saidia maskini, kwa ile huruma unaonampa mtoto, kumbe katumwa na wazazi wake. Haya anapatikana sana kutokana na hali ya uzito wa maisha. Mzee kula lingine niliona li wakati nilikuwa huko Burundi. Ikifika siku ya Jumaa, unawakuta wazee wako mbele ya maduka, hasa maduka hawa wafanyabiashara wa kutoka nchi za, za Waarabu, wanaombaomba. Alafu ukiwaangalia hao wazee wanao watoto ambao watoto wao wanajiweza, watoto wao ni wafanyabiashara, lakini ule mzee ikifika Ijumaa anaweka kanzu yake hiyo ya Kiislamu anakwenda kuomba pesa uh, dukani. Ndio, nadhani kuna baadhi ya wazee kweli wamekuwa na, na tabia hiyo ya, ya kuomba ya kuombaomba ya wao binafsi, lakini kuna baadhi ya wazee kama nilivyofahamisha, kuna wazee ambao watoto wao na uwezo lakini watoto hawahudumii. Sasa wa anaona njia nyingine hakuna, anakwenda anafanya mbinu za kuombaomba, labda mwanaye anaweza kaona aidu ili amuweze kumhudumia, na unakuta tena ndio kabisa anajitenga, labda unaniaidisha hivi e, e, e, e, hivi wakati yeye kupeleka huduma kwa wazazi wake hakuna tunayaona vile vile asante sana mzee anzuruni kutoka pale bujumbura burundi endelea kubaki kwenye laini ya simu msikilizaji kipindi ni live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la marekani hapa washington mm. dc kama ndio mm. unaungana nasi tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu masanja kanone karibu live talk ya sauti amerika utupe maoni yako asante sana ndugu mtangazaji kwanza naitwa masanja deusi kanone iko igate geita Uh, kuhusiana na hili swala la huduma kwa wazee kwamba, je, linazingatiwa inazingatiwa, uh, lakini ningependa kusema tu kwamba halizingatiwi wala halitekelezwi, unaona no. Yani hapa naona no, ni kama vile limetekelezwa yani limetelekezwa moja kwa moja, kwa sababu so, tukiangalia asilimia kubwa, yani asilimia tisini na tano, mzee akienda hospitalini akisema kwamba tumeahidiwa matibabu bure kwa, matiba kwa wazee Yani ni kama vile, yani anawekwa kando, akija mtu mwenye pesa ndiyo anahudumiwa. yeah, sasa ni ombi langu kama e, ombi langu nilikuwa naomba yani serikali ilizingatia hili swala unaona, ili kusudi wazee wapewe staiki zao sawa kabisa, na kushukuru Bwana Masanja Kanoni kutoka Geita, Tanzania. Natumaini ujumbe wako, uswali lako au ombi lako limefika, tukirudi kwake. hmm, bwana asante sana. Bwana Ali Makame, Zanzibar kule, umesikia mengi yamezungumzwa ya kuwepo ombaomba wazee wakitumia watoto kwenye maeneo mbalimbali, lakini kama inavyosemekana, upande wa Zanzibar kidogo kuna hayo maswala ya kuwasaidia hawa wazee, lakini bado kuna changamoto. Labda swala ambalo wewe ungelipendekeza unaliona kwamba linafaa kuwapa hawa wazee zaidi misaada, kwa mfano hiyo ya kifedha inayotoka pengine, ungeona kiwango ki gani kingewasaidia wazee zaidi? Na pengine mipango gani ingekuwa mwafaka zaidi ambayo pengine ingesaidia hata maeneo mengine e, ya Afrika Mashariki ambako tunasikia hizi changamoto zikiendelea kuonekana. Aa, kama tunavyojua katika nchi zetu tunajua kwamba kima cha chini cha mshahara kilivyo, basi ingekuwa jambo la busara kwamba mzee akapata angalau asilimia ishirini na tano ya kima cha chini cha mshahara wa nchi ile ambayo kuwa unatolewa hiyo, kwa sababu mzee mahitaji yake sio makubwa kama kijana. Hiyo inaweza kusaidia. Sasa vipi wanaweza wakaipata hii pesa, yani asilimia ishirini na tano ya kima cha yani chini au hamsini ya kima cha chini, sinu, ya kima cha cha chini cha nchi ile. Kuna mpango maalum kama ambavyo kawa nimezungumza mwanzo kwamba, kuna, kuna kuchangia kwa watu wote kwamba kiasi hichi ni kwa ajili ya wazee na wale wazee wote wajulikane, kwa sababu kwa mfano sasa hivi Zanzibar tunarudia tuna kwenye usajili wa vitambulisho na mambo ya sasa hivi, ukiingia katika database unajua tu kwamba sasa hivi Tanzania au Zanzibar tuko na wazee wangapi, kutokana mwaka ujao tutakuwa na wazee wangapi kwa mujibu wa age ambazo kuwa inatakiwa. Kwa hivyo inakuwa ni mipango mizuri tu, kukiwa na mipango mikakati na sera ambayo kuwa inatekelezeka katika serikali, naamini wazee wote watakuwa ikifika muda wake hana ile ya kuuliza nani kwa moja kwa moja kwa tu nani kwenye ukiingia kwenye, kwenye mtandao inajulikana kwamba mwaka huu wazee wangapi tuta wataongezeka, mwaka huu wangapi wamefariki. Hiyo itakuwa ni nzuri, na mpango huu unaweza uka, ukafanywa kwa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki, kwa sababu tunakwenda mambo yetu tunakwenda kwa kwa kwa pamoja. Naamini tukiwa na utaratibu kama huo wazee watafurahi na kila anayechangia atajua kwamba mchango wake unafika pale ambapo kuwa unatakiwa. Asante sana Bwana Ali Makame kule Zanzibar. Subiri hapa kwenye laini ya simu, tayari kuna msikilizaji mwingine hapa, Patrick anaitwa Sali Bunzali kutoka nchini Tanzania. Sali Bunzali, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Nam, asante sana Bana Shonde Samai, ni kwamba mjadala wetu ni kweli tena, nimefurahi sana kuweka mezani huku tukiwa tunaangazia sasa ni jinsi gani wazee wetu wanapata huduma ipasavyo. Mimi mimi ni nianze ni, ni kwa kushukuru kwanza kuongea na mawaziri ambao ndio wanamzama na unaohusiana na, na wazee, lakini sana, sana sana hapo mimi nilikuwa nataka nitoe kama kama maoni ya kwamba tunapowaona wazee katika maeneo yetu hutakutana naye mzee ambaye anaonekana kwamba labda serikali inamjali kwa kile ambacho inakitamka kikiwa kinamlenga kama mzee. Sasa unapokuja kufuatilia hayo, ndio unakuja kuchukulia sasa hatua kwamba inawezekana serikali huwa inafikia hatua tu ya kutoa matamko, lakini sasa unajikuta kwenye utekelezaji unakuwa uko huko chini na kuwa natoa kama pendekezo la kwamba tunapoadhimisha maadhimisho kama kama haya ambayo tuliadhimisha tulia tarehe moja, sawa, tulikuwa tunatakiwa sasa tuwe tunatoa mifano kwa, kwa, kwa mfano kama hapa nilipo, unatoa mifano kwa wazee baadhi ambao sasa kwamba hawa wazee wanachukulia historia ya kuelezea kwamba je, serikali ilikuwa inatujali vipi mpaka kuja kufikia hatua ya leo maadhimisho haya yanafanyika. Lakini kwa kusema ukweli kabisa, una, hata kama waziri ananisikiliza haya, mambo ya kusema kwamba lauda wazee wanapata haki stahiki penyewe tuseme ukweli kabisa, hilo halipo kabisa, waziri. Mimi niseme hilo halipo kabisa, labda kwa wazee waliomo mjini, lakini kwa wazee tunaowaona wan, wanashinda wanakauka mdomo bila kabisa kuchukulia kwamba wazee wanajai. Mimi niseme tu wazi kwamba hebu wafanye labda kama ni, ni tasmio ya kuzungukia labda kwenye kwenye, kwenye wilaya zilizoko vijijini walinganishe na wilaya zilizoko mjini penyewe, labda haa, tunaweza tukavumbua kwa haraka, tuna waziri, tukamsaidia kwenye mzangu. Ndio Bwana Sali Bonzali Sunday, ili sababu tumesikia malalamiko mengi, wazee wanalalamika kwamba haya, kama mfano ni katika nikar nchi zetu zote, ikiwa ni Afrika Mashariki, ikiwa ni maziwa makuu. Uh, lakini mimi nafikiri lazima wazee wajiunge kwenye vyama au kwenye mashirika ambayo anaweza kuwa anawasilisha maombi yao. Uh, mzee Anzuruni uh, huko Burundi Je, yeah, mna chama ambacho kinawajumuisha wazee ili waweze kuwa wanafikisha madai yao au malalamiko yao kwa wahusika? Mzee wa Busara ambalo malengo ni kutaka kufuatilia masuala ya wazee popote pale nchini mwetu Burundi, lakini bahati mbaya bado hakijasajiliwa lakini chama au uh, mpango wa kuwa na chama hicho upo, upo na na kila kitu, tumeisha katiba tumeisha andaa na kila kitu, umebaki tu kwamba usajili katika wizara ka ya mambo ya ndani. Umesema ni chama cha wazee wa, wa busara, busara i wazee e, wa busara kinajumui, malengo yake ni hata kumshauri serikali kama watu wazima ambao tumewatangulia tumeona mengi, huo mm huo -hmm. Uhuru umetafutwa na hao wazee leo, wakati na wao bado walivyokuwa vijana wamepambana na changamoto nyingi. Kwa hiyo vile vile ipo haja ya kuwakumbusha vijana wetu ambao leo ndio watawala wajue wajibu wao kwa wazee. Hiki chama kinawajumuisha wazee kutoka maeneo yote ya Burundi au ni katika maeneo hayo ya uswahilini tu? Kwanza tupo maeneo hayo ya uswahilini kwa sababu sasa itakapokuwa kumesajiliwa, sasa ndio itaanzisha matawi mci yote i nime. Sawa kabisa. Ee, nakushukuru sana ee, mzee Anzuruni ukiwa hapo Burundi. Lakini vile vile swala hili e, kama unavyosema limegusa, uh, watu wengi wakizungumzia jinsi ya kuwatoa hawa wazee kwenye hii shida, wawe na kitu ambacho kimesimama mbadala cha kuwapa ma, mapato au kuwapa matumizi au kuwapa uwezo. Hebu tupate kidogo kusikia kutoka kwa bwana Ali Makame. mm -hmm. Nyumba ambazo ziko Zanzibar ni za namna gani, na wazee hawa wanapata huduma gani za kimsingi? Na je, ukiacha malipo ambayo amesema wanayafuata kila wakati, je, wana nyumba ambazo zinawapa mazoezi E, zinawapa michezo, zinawapa vitu mbalimbali mbali vya kufanya kueza wakati kwa... wamekaa kwenye, wameka wameka kwenye haya ndi... maeneo. Je, ni kama nyumba tunaziona kwenye nchi zingine zilizoendelea hapa hapa Marekani ni nyumba kama hizi au ni za namna gani hasa? Ehe, na je, na wanachangia vipi? Wanatoa pia wale watoto wao au kuna kiwango tu, kila kitu ni serikali kinategemea au kuna baadhi ya mashirika ambayo wanasaidia kuendesha vitu hivi au watu binafsi wanachangia kuendesha vitu hivi, Bwana Ali Makame. Makama, nanisikia kwenye laini ya simu hapo na-, nakusikia nakusikia vizuri tu kwa kweli. Tukiachana tuki na elfu ishirini na tano elfu ishirini ambazo, ambazo kuwa wanapewa kama pensheni, wanapata matibabu bure. Naona kwa sababu kama unavyojua sera ya afya Zanzibar, ukienda hospitali matibabu ni bure lakini jengine kwa wale ambao kuwa hawana watoto kabisa, wamekuwa nyumba wanakaa na baadhi ya watu wanakwenda kuwadumia, lakini hakuna sehemu ya mazoezi, hakuna sehemu ya tamasha na nini, labda kwenda kupata burudani na nini. Mambo hayo bado hatujafikia hatua hiyo, wala sijayaona mimi mpaka sasa hivi, shukran. Tunakuomba tu usalie katika laini ya simu tukielekea tu. Uh, bado tuna muda kidogo, lakini tutakuwa tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi ili tuweze kujua ni kipi kinahitajika, ili uh, huduma za wazee ziweze kutolewa au tusikie tu wazee wenyewe wana wanasema, wanasema nini, uh, maombi yao ni yapi. Naona tuendelee kusoma, uh, maoni ya wasikilizaji ambao wameweza kutoa mchango wao kwenye kipindi hiki cha Live Talk tukiwa naye huyu Elisha Nazareti akiwa huko Arusha, anasema swala la wazee hapa Afrika Mashariki kupewa stahiki yao bado ni hafifu sana. Ningependa kama kuna uwezekano serikali za Kiafrika ziwatazame wazee kwa jicho la huruma, maana hawana mtu wa kuwafariji katika uzee wao, haipendezi kwa kweli. Mdanga Samueli yuko Njombe Lude wa Tanzania anasema huduma hizi kwa wazee hawapati ipasavyo. Kwa mfano huku vijijini kwetu ndio kabisa, unakuta unafika hospitali, mzee amefika tangu asubuhi, anakuja kutibiwa jioni, na wakati mwingine siku yote inakwisha bila ya yeye kupata matibabu ya aina yoyote. mm -hmm. Naye Ibrahim Seti Nimroni ni wa kutoka huko Nzega, Tabora, Tanzania, anasema wengi wa wazee wetu hapa Tanzania hususan zaidi ya Afrika Mashariki huwa hawapati huduma hizi za msingi kama inavyotakiwa toka serikalini. Ningependa kuziomba serikali zote za kila nchi hapa Afrika Mashariki kuongeza mikakati zaidi ya matunzo kwa wazee wetu kwa kuhakikisha kuwa wanapata huduma safi za afya, usafiri na hata maradhi kwa jumla. Haya. Ismail Sanki Singida anasema kuhusu huduma kwa wazee bado hazijaanza rasmi kutekelezwa kwa sababu haki zao za msingi, na kwa sasa ndio itakuwa ngumu kabisa, maana hata Umoja wa Mataifa umesema kwa kila aliyena mzee awajibike kumlea sasa pengine tukigusia tu swala hili la kulisogeza mbele kidogo, ametoa bwana Ali Makayo maelezo mazuri kuhusu yale ambayo yanapatikana pengine kuhusu hizi baadhi ya hizi huduma za matibabu kwa upande wa Tanzania. Upande wa Zanzibar kule, anasema ni matibabu ya bure mm -hmm. Naye matibabu ya bure yanawafata kwenye hivi vituo ambapo wapo au matibabu ya bure haya yanakwenda tu kwenye hospitali? Kama mmoja wao amezungumza hapa, mzee naeza kuta amekaa asubuhi, huyo anasubiri hadi jioni, hajapata huduma, hamna huduma yoyote, huduma yoyote. Pengine hii huduma yenu ya matibabu upande wa Zanzibar ikoje kwa ah, wazee kiukweli? Kama wale ambao kuwa wanaishi kwenye nyumba maalum ambazo kuwa wametengewa, sehemu nyingine kuna kuwa na vituo vya afya. Ikiwa ma, matatizo ya maradhi yamekuwa makubwa, wanahamishiwa wanapelekwa hospitali ya rufaa. Kwa hivyo kwa kiasi fulani wale ambao kuwa wako kwenye kambi maalum, huduma ya afya huwa inawafuata, lakini hao wengine huwa wanaifata pale ambapo kuwa ipo kama zahanati au kwenye hospitali kubwa nyingine ambazo kuwa wanastahiki kwenda, lakini wanapokwenda, huduma zote za za, za vipimo na vingine vyote wanakuwa wanafanyiwa bure. Kwa hiyo mpaka sasa hivi kwa hilo serikali ya mapinduzi ya Zanzibar inajitahidi kuweza kufikia malengo, pengine wamejipangia malengo zaidi, na tunapopata changamoto kama hizi wanaweza wakazichukua kuhakikisha kwamba wanakuwa ni mfano kwa, kwa Afrika mashariki na kati na pengine wito wako wewe kwa waziri na kwa serikali ni upi, hasa hasa kwa sababu wao wamekushaona nini wanafanya na wewe pengine unaona tofauti. Wito wako? Ah, wito wangu kwanza, kwa serikali ni kuhakikisha kwamba wanakuwa na takwimu sahihi ya kila mwaka, kwamba ni watu aina gani ambao kuwa wamefikia, yaani wakati wa kuitwa wazee, waweze kuwafahamu. Lakini vile vile kwa sababu pesa ambayo kuwa wanaitoa nasema wameitoa kwa nia nzuri, lakini bado mchango huu ni mdogo kwa kuwasaidia wazee kwa, wazee. Kwa hivyo kuwe na mkakati maalum ambao kuwa utawajumuisha watu wote kuhakikisha wazee wote ambao kuwa tumewaita katika kundi la wazee angalau waweze kupata asilimia ishirini na tano au thelathini ya kima cha chini cha mishahara ambao kuwa inatolewa katika taifa lile. Lakini jengine la mwisho ambayo kuwa anasema kwamba sasa hivi katika dunia kumekuwa watu wanapigana wana kuhusu masuala ya mazingira kuhakikisha watu hawaharibu mazingira wanapigana wana kuhusu masuala kwa mfano ya wanyama pori, kuna mambo ya shababi. Sasa hivi imefika pahala dunia ipigane kuhusu wazee, ili waweze kupata mahitaji ma, ma, ma, ma mazuri, kwa sababu pesa nyingi zinakwenda kwa mahitaji ya kumnusuru tembo. Lakini kwa nini pesa hii iende kwa kumnusuru mzazi? Haya ni mambo ambayo ingefikia ingefikia pahala kwamba uh, katika nchi zetu tunapokaa katika mikutano ya kimataifa hili tulifanya kama, kama ni janga, kwa sababu ikiwa wao hawawezi kuwahudumia kutokana na wingi wao, basi wapate misaada kama wanavyopata misaada kuhudumia tembo wasi, wasi, wasi, wasi, wasi, wasiuliwe, wanapohudumia wanapo, wanapo miti sikatwe, basi na wazee. Shukrani, shukran sana bwana uh, Ali Makame. Sasa tuelekee huko Burundi kwa mzee Anzuruni. Kwa kumalizia tu, mzee Anzuruni, unapendekeza nini uh, ili madai yenu yaweze kupewa jawabu uh, mimi nadhani mnaungana na ndugu bwana Ali Makamu kutoka Zanzibar. mm -hmm. Kwa kweli maoni yake na fikira zake ni chanya sana kwa serikali zetu zote za jumuiya ya Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla, kwa sababu unakuta baadhi ya viongozi hutumia baadhi ya masuala kwamba huduma kwa wazee au masuala mbalimbali katika lugha ya kisiasa, lakini huduma kamili au matendo kamili hakuna Hivyo tulipenda kuomba serikali zetu zitizame hali ya wazee, kama vile vile alivyozungumza ndugu yangu bwana Ali Makame kwamba kuliko utakuta kwamba viongozi wanachukua majukumu kama vile kuhusiana hali ya mazingira na kadhalika, mbuga, kuhifadhi mbuga za wanyama zinapoteza mapesa chungu nzima, alafu wazee wanashindwa kuhudumiwa. Bora ingekuwa kuna bajeti ya kila mwaka, kuwe kuna bajeti ya inayohusiana na masala ya wazee vile vile wajioni kwamba na wao wajioni mpaka ni kwamba wanakaminiwa na serikali zao na vijana wao ambao walikuwa madarakani. Maoni yangu ni hayo tu, shukrani sana. Mzee Anzuruni kutoka huko Burundi. Sandey Shomari, naona uh, ni kama tunafikia kwenye kikomo cha Live Talk leo. Mmesikia maoni ya wasikilizaji, mmeweza kusikia wito uh, kutoka kwa Ali Makame vilevile na Mzee Anzuruni kutoka huko Burundi. Basi bila shaka, nafikiri serikali au wawakilishi wa serikali ambazo wameweza kufuata Live Talk na kuweza kufuata malalamiko, ikiwa ni ya wasikilizaji, ikiwa ni hawa wazee, ikiwa ni wanaharakati wa haki za binadamu, bila shaka nafikiri watazingatia, sababu wazee bila shaka wanahitaji msaada, bila shaka kwa sababu hilo liko wazi kabisa, kama tunavyoona kwamba maeneo mengi ya Afrika ya mashariki, bado, bado, mengi, bado, bado changamoto nyingi, ni nyingi sana, ambazo wazee wanakutana nazo kila siku. Mm -hmm. <laughs> Sure. Tuwashukuru <laughs> wa wote washiriki wetu kwenye kipindi, wale ambao wameweza kuchangia kwa kupiga simu au kutuma maoni yao kupitia Facebook. Vile vile tumshukuru mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wa kipindi uh, Hadija Riami kwa pamoja, Patrick Nduimana na mimi naitwa Sunday Shomari. Tuna wageni tukiwatakia waza vizuri wikend na uwe na usiku wa amani na utulivu.