Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Umoja wa Mataifa unasema kuwa unaomba dola milioni 50.5 kutoka kwa jamii ya kimataifa ili kutoa msaada kwa watu takriban 191 wa Indonesia walioathiriwa na tetemeko la ardhi pamoja na tsunami wiki iliyopita. Wito huo umetolewa mapema leo umoja huo ukisema kuwa programu zake zinafanyika kwa ushirikiano na serikali ya Indonesia. Vifo kutokana na mikasa hiyo vinaaminika kupita 1500 huku watu 2500 wakiripotiwa kujeruhiwa vibaya. Umoja wa Mataifa umesema kuwa watu 113 hawajulikani walipo huku 1700 wakikoseshwa makazi. Mratibu wa Umoja wa Mataifa nchini humo Anita Nidori Amesema makadirio ya hasara yaliyopatikana yameanza kujitokeza kutokana na kuwa wiki moja tayari imepita tangu janga hilo kutokea. Ameongeza kusema kuwa mpango ulioko si wa kutoa huduma za dharura pekee, mbali ni wa kufikisha misaada kwa wale wote wanaohitaji kwa muda mrefu. Mapema leo wakazi wa mji wa Palu ulioathiriwa zaidi na mkasa huo walifanya maombi ya kitamaduni. Bunge la Marekani lilipiga kura kwa tofauti dogo sana Jumaa juu ya jaji mteule wa rais Donald Trump kwenye mahakama ya juu Brett Kavanaugh na kupelekea jina lake kwenye uthibitisho wa mwisho ambao unaweza kufanyika kesho Jumamosi. Kura hiyo ya kutimiza taratibu, ambayo haihusiani na jinsi wa bunge watapiga kura yao ya mwisho juu ya uteuzi wa Kavanaugh, inaruhusu majadiliano kufikia hadi saa thelathini za majadiliano bungeni kabla ya kufanya upigaji kura wa mwisho kura zilizopigwa hapo jana zilikuwa hamsini na moja kwa arobaini na tisa zilikuwa ni wabunge kufuatana na matakwa ya vyama vyao kwa kiasi kikubwa unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc mtaalam wa magonjwa ya akina mama nchini congo denis mkwege ameshinda tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu wa 2018 kutokana na kazi yake ya kuwasaidia waathirika wa, wa manyanyaso ya ngono huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mkwege ameshinda tuzo hiyo pamoja na Nadia Murad, mwanaharakati wa haki za binadamu aliyenusurika utumwa wa ngono kutoka katika mikono ya Islamic State nchini Iraq. Kamati ya tuzo ya Nobel yenye makao yake nchini Norway imesema kwamba imewapa tuzo hiyo kwa kutambua mchango wao katika kumaliza matumizi ya manyanyaso ya ngono kama silaha katika vita. Mkwege ni mwanzilishi wa hospitali ya Panzi mjini Bukavu, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kusini. Hospitali hiyo inatoa tiba ya ushauri na saha na kimwili kwa mamia ya wanawake wanaobakwa kila mwaka katika eneo hilo. Idadi ya wanawake wanaobakwa kila mwaka nchini Kongo haijulikani, lakini wataalam wanasema kwamba huenda ni kubwa sana. Aliyekuwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kuhusu manyanyaso ya ngono kwenye maeneo yenye mizozo, Margot Wallstrom ameitaja Kongo kuwa jiji kuu la dunia kwenye upande wa ubakaji. Mke wa rais wa Marekani, Melania Trump, ameendelea na ziara yake barani Afrika hivi leo huko nchini Kenya, akiangalia juhudi za kulinda na kuhifadhi wanyama pori. Mke huyo wa rais wa Marekani alitembelea hifadhi ya taifa ya Nairobi ili kujionea hatua ambazo Kenya inachukua kuwalinda tembo na vifaru na kushiriki katika kumulisha tembo mtoto. Pia alitalii kwenye mbuga za wanyama hao. Ziara yake hiyo ya kwanza barani Afrika na ya kwanza akiwa peke yake kimataifa akiwa mke wa rais imemjumuisha pia katika nchi za Ghana, Malawi na hatimaye Misri. Aliyekuwa rais wa Korea Kusini Lee Myung-bak amehukumiwa miaka 15 gerezani kwa makosa kadhaa ya ufisadi. Lee pia amelaumiwa, ameamuriwa kulipa faini ya kiasi cha dola milioni 11.5. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Sekunde chache zijazo utaungana na mwenzangu Ed Ligongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine tena ambapo tunakualika na kukaribisha katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani, kipindi ambacho tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia mwendelezo wa sakata la kumuidhinisha uh, Jaji Brett Kavanaugh kuwa jaji wa mahakama ya juu ya hapa Marekani mara baada ya kutokea kashfa ambazo zilielekezwa kwake kwamba amemdhalilisha Dr Christine Blasey Ford ambaye alifika katika kamati ya sheria ya bunge la Marekani kueleza kile ambacho amekuwa akikishutumu kwa jaji huyo. Katika sehemu ya pili leo tutaangalia nayo vilevile shutuma zinazoelekezwa kwa mwanasoka mashuhuri kabisa duniani Cristiano Ronaldo kwamba alimbaka mwanamke mmoja katika jiji la Las Vegas hapa Marekani mwaka wa elfu mbili na tisa Ili kujua mengi juu ya swala hilo, tutakuwa nalo hilo katika sehemu ya pili, na tunakusihi uendelee kuwa nasi. Mimi ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo moja kwa moja tunaanza na swala la jaji Brett Kavanaugh, ambapo hii leo zilifanyika kura ambazo ziliwezesha uh, jaji huyo jina lake kupelekwa katika baraza la Senate kwa ajili ya kupigiwa kura. Kile ambacho kinaonekana seneta Lisa Murkowski wa chama cha Republican kutoka Alaska alikuwa ni mmoja kati ya wale maseneta ambao kura zao zilielezwa kuwa ni muhimu kabisa, ambapo alionekana kumpigia kura ya hapana kumwezesha uh, uh, jaji Brett Kavanaugh kusonga mbele jina lake katika baraza la Senate na kupigiwa kura za mwisho kwa ajili ya kuchukua wadhifa wa jaji wa mahakama ya juu ya Marekani. Senata Jeff Flake ambaye juma lililopita alionekana ku badilisha kidogo msimamo wake mara baada ya kukutana na wanawake wenye hasira waliomtaka apige uh, kura ya hapana, na kutaka kamati ya sheria kuacha wiki moja kwa ajili ya idara ya upelelezi wa makosa ya jinai ya hapa Marekani FBI kuweza kuchunguza shauri hilo. Susan Collins, Republican, senata huyu kutoka Maine, na senata Joe Manchin wa demokrat, kutoka West Virginia, wote walipiga kura kuwezesha jina, jina hilo kusonga mbele. Maseneta wote hao wanne niliowataja ndio walikuwa wanaonekana wangeweza kubadilisha mwelekeo wa kura za Jaji Brett Kavanaugh. Kwenye laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, jina limekwenda kwenye baraza la Senate kwa ajili ya kupigiwa kura za mwisho. Maana yake kwamba ni vipi? Na ukiangalia uh, kura hizi hamsini na moja kwa arobaini na tisa je, kuna chochote kile ambacho kinaweza kujitokeza kikawa tofauti au tafsiri yako inakuwa ni nini? Uh, kwanza tu niseme kwamba ukiangalia uh, kwa karibu zaidi jinsi uh, kura zilivyopigwa ni kwamba uh, seneta ambaye aliomba uh, kamati uh, iliyopewa uh, ya iliyopewa majukumu ya kuangalia hili jina la uh, aliyechaguliwa kwenda katika kuwa uh, katika uh, mahakama kuu ya hapa Marekani, uh, Senator Jeff Flake kwamba uchunguzi wa zaidi ufanyike kwa mwezi mmoja, mimi sidhani kwamba kupelekwa kwa jina lake katika baraza la Senate ni moja ya kuonyesha kwamba atapita bila kupingwa. Lahasha, kuna uwezekano wa baadhi ya masenator ambao wamempigia kura ya ndio, wa wanaweza wakabadilisha maamuzi yao katika siku ya Jumamosi ambapo imewekwa tarehe ya kumpigia kura tena. Kwa nini unaamini wanaweza wakabadilisha uh, mwelekeo wakati kwa hivi sasa inaonekana kabisa kwamba jina hilo linaweza likaenda hapo mbele na pengine kusiwe na mabadiliko yoyote, na Brett Kavanaugh akafikiwa hatua ya kuwa jaji mkuu wa mahakama ya juu ya Marekani? Mimi tunaona tu ni kwamba kama tulivyoona jinsi seneta kutoka Delaware, Chris Coons, alivyoweza kumshawishi Jeff, Jeff Flake kubadili maamuzi yake katika kikao ambacho cha mwanzo kabisa ambacho kilikuwa kinaangalia uh, jinsi gani ya kulitatua uh, swala ambalo lililetwa mbele ya kamati hiyo kumshawishi Jeff Flake kuangalia zaidi kwa undani zaidi kuhusiana na Uh, tuhuma na shutuma ambazo zina mkabili judge uh, Kavanaugh, ni kwamba kuna uwezekano zaidi ya maendeleo na mazungumzo yakafanyika katika masaa machache yaliyobaki, ili kuweza kuwashawishi baadhi ya masenata ambao wanakabiliana na kupiga kura katika siku ya Jumamosi. Kwa hiyo hiyo tu ni moja ya sababu, na sababu ya pili ambayo anaweza nikasema ni kwamba ni kuongezeka kwa baadhi ya wananchi kuwapigia simu masenata na kuomba kuangalia suala hili kwa karibu zaidi, kwa sababu yule aliyewekwa mbele katika kupigiwa kura sidhani kama wanadhani anafaa kuwa jaji katika mahakama kuu hapa Marekani. Na tukiangalia hapa, uh, seneta Lisa Murkowski ameweka bayana kabisa kwamba yeye anadhani Brett Kavanaugh si mtu sahihi wa kuelekea katika mahakama kuu, wakati senata Susan Collins eh, wa Republican kutoka Maine naye ameweka wazi kwamba ah, bado hajawa na uamuzi. Lakini ah, senata Jeff Flake wa, ah, wa Arizona ameeleza kwamba kwa kipindi hiki yeye kura yake ni ndio, labda kitu kikubwa kijitokeze kwa muda huu uliobaki, kitu gani ambacho kinaweza kikajitokeza na kikabadilisha pengine mwelekeo mzima wa, wa wa wa kura hii? Maanake saa zilizobaki ni chache, japokuwa upinzani bado unaendelea uh, kuwa mkubwa na watu bado wanaendelea kuandamana kuonyesha uh, mapingamizi yao kwa senet, uh, kwa jaji huyu mteule uh, mimi, tuzidi tu, tu, tu, tu ku, uh, kuwa uh, wavumilivu katika masaa machache yaliyobaki, kwa sababu kama ulivyotaja, kuna baadhi ya masenator. Uh, kwa mfano senata kutoka Alaska Lisa, Lisa Murkowski, uh, John Manchin wa, uh, wa West Virginia pamoja na Jeff Flake. Tuwategemee maseneta hawa watatu, wanaweza kubadilisha upigaji wao wa kura na kulipeleka ili kutokukubaliana na pendekezo la jaji Kavanaugh uh, kuwa moja baadhi ya majaji katika mahakama kuu hapa Marekani lakini kwa uzoefu wako wa masuala ya mambo yanavyokwenda hapa Marekani kwa kipindi kirefu cha kufuatilia siasa, hasa mvutano katika teuzi mbalimbali ambazo zinafanywa na marais wa Demokrat wa marais wa Republican wa hili swala, ambavyo linaelekea kweli, kuna uwezekano wa kupita bila kuleta uh, athari yoyote hasa kwa Brett Kavanaugh na je, endapo atapita atafanikiwa kupita na kuingia katika mahakama uh, ya juu hiyo, ni nini hasa ambacho kinaonekana kinaweza kikageuka? Mimi tu nione kwamba uh, kama atapita itategemeana na jinsi senator, uh, wa Democrat wa Virginia uh, kama nilivyosema hapo mwanzoni, Joe Manchin akiweza uh, kupiga kura ya ndio pamoja na Jake Flake. Kwa hiyo wao tu wategemee ya kwamba kuna chaguzi za usenate katika kiti ya usenate ambazo zitakuja katika siku za baadaye. Kwa hiyo watajiweka katika hali ambayo itakuwa ni ya utata katika chaguzi zinazokuja za, za baadaye. Uh, ukiangalia senata Lisa Markowski kitu ambacho amebawanyisha, ameeleza ni kwamba si mtu sahihi kwa Judge Brett Kavanaugh kwenda mahakama kuu. Hoja yake hii unadhani ni nini make anazungumzia sana katika kipindi kama hiki, uh, kwa, kwa kuangalia kwa karibu zaidi jinsi ambavyo amezungumzia huyu senata kutoka Alaska, ni kwamba katika hali iliyokuwepo sasa hivi katika taifa hili la Marekani, kuna tuhuma nyingi sana ambazo zinakabiliwana na watu badhaa, watu mbalimbali, kutokana na tuhuma za kuhusiana na mahusiano ya wanawake hapa Marekani. Kwa hiyo, huu si wakati muhafaka tu niseme kwamba kwa, kwa kumchagua jaji huyu aliyependekezwa ni kwamba kunaleta utata zaidi kuhusiana na masuala ya, ya kuangalia kwa karibu wale ambao wametuhumiwa, kwa sababu kuna baadhi ya wale waliotuhumiwa wamekwisha hukumiwa kutokana kutuka, na tuhuma za kuhusiana na mahusiano yasiyo ya kawaida dhidi ya wanawake hapa Marekani. Kwa maana hiyo, endapo uh, Jaji Brett Kavanaugh akiteuliwa uh, akipitishwa moja kwa moja na kura ambazo zitapigwa Uh, kuingia mahakama ya juu nadhani itapunguza uzito wa makosa yale ambayo wanawake wengi wamekuwa wakijitokeza kushutumiwa uh, watu mbalimbali mashuhuri kuwashutumu watu mbalimbali mashuhuri kwamba wamewanyanyasa iwe kingono ama kuwadhililisha. Manake ukiangalia utaona kwamba kwa kipindi hiki, miaka miwili mitatu iliyopita, kuna shutuma nyingi ambazo zimewagusa uh, moja kwa moja wale ambao ni watu mashuhuri, na tumeona makampuni mbalimbali yakijitoa E, ama wale ambao walikuwa wakifanya nao biashara wakisitisha biashara zao. Sasa kwa kutokea hilo, maana yake ni kwamba uh, zile shutuma ambazo zinatoka kwa wanawake kwenda kwa watu wenye nguvu hapa Marekani zitakuwa hazina msingi tena. Mimi tu uh, niseme tu kwa maoni yangu ninavyoangalia kuhusiana na, na, na, na suala hili, hii itapunguza uzito wa tuhuma ambazo bado hatujazisikia ambazo zinaletwa mbele ya vyombo vya kisheria kutokuchukuliwa maanani. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba hii itaonyesha dhuruma dhidi ya wakina mama na, na kinadada mbalimbali ambao bado hawajajitokeza katika kupeleka malalamiko yao dhidi ya tuhuma ambazo zinawakabili baadhi ya watu ambao wengine hatuwafahamu kwa leo. Kwa uteuzi huu unadhani ndio uteuzi ambao umekuwa na mzozo umekuwa na kashfa za kutia aibu kuliko kipindi cha nyuma, ama wakati kipindi cha nyuma imeisha kutokea hali kama hii? Aa, ukiangalia kwa karibu zaidi ni kwamba hii ni moja ya historia ambayo imejitokeza. Ni tuhuma moja ambazo ni nzito sana, ni tofauti na ile ina ali ambayo iliyomkabili ambaye sasa hivi bado ni jaji katika mahakama kuu hapa Marekani, Clarence Thomas. Hii imevuka kipatiki, imevuka ile hali ambayo ilikuwa ilimkabili wakati alivyokuwa akikabiliwa na tuhuma dhidi ya kitu, maswala uh, yasiohusiana maswala yanahusiana ya, ya ya na kina mama hapa Marekani. Asante uh, sana uh, Dkta Patrick Nigula kwa kuwa nasi eh, katika kipindi hiki cha kwa undani ambapo tumeangalia eh, kura ambazo zimepigwa muda mfupi uliopita hii leo ambazo zimepeleka jina la jaji Brett Kavanaugh kwenye kura ya mwisho kwa ajili ya kupata ama kuendeleza ule uteuzi na hatimaye kuapishwa kuwa jaji wa mahakama ya juu ya hapa Marekani, kura ambazo zinatarajiwa kufanyika hapo kesho. Na tunaamini kabisa tutaendelea kufuatilia swala hili na kujua kile ambacho kitatokea. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, endelea kwa nasi kwa ajili ya sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu hii leo hii tunazungumzia michezo lakini bado e, tupo katika kashfa ile ile ya shutuma juu ya unyanyasaji wa kingono, lakini kwa sasa hivi zinamkabili mkabili e, mwanasoka bora wa dunia mara tano kutoka Ureno, Cristiano Ronaldo. Jumatatu wiki hii tuliripoti taarifa ambayo mwanamke mmoja e, wa hapa Marekani alidai kwamba alidhalilishwa kingono na Cristiano Ronaldo mwaka elfu mbili na tisa ambapo shutuma hizo zimezidi kupamba moto mpaka kufikia kampuni ya Nike na inayotengeneza video games ya Electronic Arts zenyewe kusema kuwa na wasiwasi wa shutuma za nguli huyo wa soka Cristiano Ronaldo kwamba alimbaka mwanamke mmoja wa Kimarekani. Ronaldo hivi sasa ana umri wa miaka thelathini na mitatu. Uh, ambapo vilevile ameendelea kupinga shutuma hizo za bwanamke aliyetangaza kumshitaki eh, katika mahakama ya Nevada hapa Marekani. Nike kwa upande wao imekuwa ikimdhamini Cristiano Ronaldo toka mwaka elfu mbili na tatu na mwaka elfu mbili kumi na sita ilitangaza udhamini wa maisha na mwanasoka huyo mwenye um, uh, mkataba wenye thamani inayodaiwa kufikia dola bilioni moja kwa mujibu wa jarida la Forbes kampuni yenyewe ya Electronic Arts inamtumia Ronaldo kwenye makasha yake ya CD za game za FIFA kwa kipindi cha miaka miwili sasa. Mwanadada Catherine Mayorga yeye alimfungua mashitaka ya kubakwa na Ronaldo mwaka elfu mbili na tisa katika hoteli moja mjini Las Vegas. Mkamiti Kibayasi yupo hapa, unaweza ukashangaa, si swala tu la zulia jekundu, lakini vilevile vile hata maswala ya michezo na kuangalia hili Mkamiti, moja kwa moja, hebu tupeleke, tueleze hili sakata limeanzaanza vipi, tumefikia wapi? Hapa kwanza kabisa ni vyema tumweleze msikilizaji wetu historia ya Cristiano Ronaldo, ambapo jina lake halisi ni Cristiano Ronaldo dos Santos Aveiro. Yeye ni mzaliwa kutoka Portuguese na ni mchezaji soka maarufu duniani ambaye kwa sasa anachezea timu ya Juventus ya Italy na pia timu ya taifa ya Portuguese. Alishachezea uh, timu ya Real Madrid pamoja na Manchester siku za nyuma alizaliwa februari tano mwaka 1985 ana urefu wa futi sita na inchi mbili mshahara wake idi ligongo kijana huyu ni yuro milioni 30 hii ni kwa mwaka huu wa 2018 cristiano ronaldo ana watoto alana martina do santos aveiro cristiano ronaldo jr vilevile anao mapacha wa kike hawa ni eva maria do santos na mateo ronaldo Aa, ni kwa mujibu wa mtandao wa metro. Kaka huyu hivi sasa ana rafiki yake wa kike girlfriend ambaye anaitwa Jojina ndio amekuwa naye kwa takriban miaka miwili sasa ambapo Jojina yeye ana watoto naye wa kike huyu Alana ambaye ana umri wa miezi kumi hivi sasa. Basi, sasa, tuje sakata lipoanzia mwishoni mwa mwezi uliopita hii ninazungumzia ilikuwa ni Septemba 30 leo tuko Oktoba tano Kupitia mtandao wa Irish Times, Sky pamoja na mitandao mingine, Cristiano Ronaldo alikanusha shutuma za madai kwamba alimbaka mwanamitindo wa zamani hapa nchini Marekani anaitwa Catherine Mayoga wakati walipokutana kwenye hoteli moja huko Las Vegas Juni 13 mwaka elfu mbili na tisa. Na kwa mujibu wa mtandao wa sana ambao wenyewe uliandika kichwa cha habari ambacho ukiangalia kwa haraka haraka idi ligongo utadhani kwamba Ronaldo anaomba radhi kwa kitendo alichokifanya, uh, kwamba pengine hakikuwa cha kiungwana chakiungwana uh, uh, Cristian Ronaldo uh, gazeti hilo lilieleza kwamba shutuma za ubakaji za Cristiano Ronaldo uh, hati za mahakama zinadai Juventus alimwambia Catherine Mayoga kwamba, samahani, mimi sio mwanamume wa namna hiyo, usinidhanie kwamba ni mtu wa namna hiyo kutokana na tukio lililotokea huko Las Vegas. Magazeti mengine yalikuwa kama Washington Post uh, uh, African com yalikuwa yanaelezea tu moja kwa moja kwamba Cristiano Ronaldo anakanusha uh, shutuma za ubakaji akiziita ni za uongo. Kwa hiyo kichwa cha habari hicho kilikuwa moja kwa moja kwa kinakueleza kwamba nini kinaendelea na kuhuku, kisoma, sun, kwa huku ukisoma kutoka kwenye The Sun unaona kwamba labda ni kitu ambacho kweli amekifanya, sasa anaomba samahani. Basi sasa tukiendelea na stori zaidi, ni kwamba Mayoga yeye ana miaka thelathini na nne alidai kwamba nyota huyu Ah, katika soka alimshambulia ndani ya hoteli mwaka huo ndio sema wa 2009, ikiwa ni miaka tisa iliyopita, ambapo Ronaldo anakanusha vikali madai hayo, akiita ni fake news, habari za uongo, na pia anasema mapenzi hayo yalikuwa ya makubaliano baina ya hao wawili, kati ya Mayoga na Ronaldo. Na kama itoshi, basi inasemekana awali alikubali uh, Ronaldo kumlipa Mayoga paundi 287 ili asiendelee kufungua mashtaka uhalifu ambayo yataweza kupelekea Ronaldo kuajela maisha na kutoonekana hadharani tena. Hii ni kwa mujibu wa gazeti la Sun, lakini mawakili wa Mayoga hivi sasa wanajaribu kugeuza makubaliano hayo ya fedha, na Mayoga amezungumza kwa mara ya kwanza hadharani lakini hawajaeleza ni kitu gani ambacho amezungumza wa, lakini wanasema tayari ametoka hadharani, amezungumza. Hati za mahakama zilizowasilishwa na wanasheria wa Mayoga zinasema Cristian Ronaldo alimvuta mlalamikaji ndani ya chumba cha Ronaldo hadi kitandani na alijaribu kumwingilia kimapenzi. Hati hiyo inaeleza kusema kwamba mlalamikaji alikataa na alijaribu kujifunika nguo na kupiga makelele akiashiria kwamba hapana, ili tukio silitaki, sitaki liendelee. Sasa basi, baada ya kusoma taarifa hii kwa kina, ndio unakumbuka kwamba ni kwa nini gazeti au mtandao wa The Sun ulikuja na kichwa cha habari kile, ambapo mwishowe Ronaldo baada ya kumaliza haja yake alimwomba samahani yule msichana. Sasa kile kitendo cha kuomba samahani uandishi unakuja katika engo tofauti. Wao ndio wameanza kueleza kwamba Ronaldo ameomba samahani kutokana na lile swala, na mitandao mingine inaanza kusema Ronaldo anakataa shutuma za ubakaji. Sasa uh, mkamiti, kwa kuangalia hi, hili swala jinsi linavyoelekea uh, makampuni haya ya ufadhili, katika utangulizi wangu nimegusia kwamba uh, yapo na wasiwasi kidogo. Ni nini hasa ambacho kinaelezwa ndani zaidi lile ambalo nimeeleza? Uh, mpaka hivi sasa tunavyozungumza, kama ulivyoelezea, kampuni ya Nike haijasema moja kwa moja kama itasitisha uh, mkataba wa biashara na Cristiano uh, Ronaldo ila imesema ina wasiwasi ina mashaka na inafuatilia swala hili kwa karibu sana. Hivyo basi kama unavyofahamu, Nike wao wapo katika uh, maeneo mengi, wana nguo, wana viatu, mambo ya michezo, kwa hiyo wanafuatilia swala hili. Ukiachana na Nike, pia ipo kampuni ya EA Sport ambao pia nao wana mkataba na Ronaldo, nao pia wamesema wamesikitishwa na kadhia hii iliyotokea kwa Ronaldo na wanaangalia swala hili kwa undani zaidi, na idi uh, tunavyozungumzia swala hili uh, kuna kundi lile linalojiita uh, hashtag me too, pamoja na wanawake wengine ambao walikumbwa na visa vya ngono, nao wamemuunga mkono Catherine Mayoga. Wanasema kwamba wapo naye watampa ushirikiano, na visa kama hivi inabidi vikomeshwe, si Marekani tu, duniani kote. Hivi tunavyozungumza, si kwamba wanasoka pekee ndio wanaokumbwa na maswala haya, pia wanasiasa tumeona kwamba hapa Marekani kuna uteuzi wa jaji katika mahakama kuu ya Marekani, Brett Kavanaugh alishutumiwa kuhusiana na swala kama hili la ngono kutoka kwa huyu dada anaitwa Christine Blasey Ford. Ni tukio ambalo lilitokea miaka kadhaa iliyopita, lakini sasa watu wanajitokeza. Si huyo tu, tumemwona pia gwiji ndani ya Hollywood, huyu ni Harvey Weinstein ambaye pia naye alipoteza ajira yake. Alikumbwa na kashfa ya kuwadhulumu kipenzi, kina dada waliokuwa wanaingia katika fani hiyo ili waweze kuibukia. Si huyo tu, pia tumemwona Bill Cosby ambaye juzi juzi tu hapa akiwa na umri wa miaka themanini na moja amejikuta akiwa matatani kuhusiana na kadhia hizi hizi za ngono. Sasa kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa kuna ishara zozote ambazo zinaonyesha kumwelemea Ronaldo? Manake Ronaldo si raia wa Marekani na tukio hili limetokea hapa Marekani, na kwa nguvu ya Cristiano Ronaldo uh, kibiashara eh, nafasi aliyokuwa nayo ulimwenguni, namna uh, jamii ulimwengu wa soko unavyomchukulia, je, unaona kuna mazingira ambayo yanaonyesha kwamba swala hili linaweza likamshusha chini uh, Ronaldo? Uh, mpaka hivi tunavyozungumza kupitia mtandao wa Twitter wa Ronaldo mwenyewe, anaendelea kukataa shutuma hizi, anasema kwamba ni za uongo. Lakini sasa ukija katika swala la kisheria, kwa sababu uh, mashtaka bado ndio yamewasilishwa katika mahakama yanaendelea, uwezi ukajua ni kitu gani kitatokea. Kumbuka Ronaldo, japokuwa hayupo hapa Marekani, amezungumza na gazeti la moja la Ujerumani kuelezea shutuma hizi kwamba ni za uongo. Sasa uwezi kujua sheria pengine inaweza ikamfata huko alipo, kwa sababu tukio hile amelifanyia huko Palm Casino Resort hapa Las Vegas nchini Marekani. Kwa hiyo anaweza akaitwa pengine aje atoe ushahidi akiwa hapa Marekani au kama sheria itamfata kule kule. Katika swala hilo bado hatujaliangalia kwa undani zaidi, lakini kumbuka kwamba visa hivi vya kadhia za ngono kwa wanawake kwa kweli ni kitu ambacho kinaweza kukamgusa mtu akiwa popote pale sheria ikitumika. Asante sana mkamiti kibayasi kwa uh, kuwa nasi na kutueleza shutuma hizo ambazo zimeelekezwa kwa gwiji la soka Cristiano Ronaldo kwamba alimdhalilisha kingono eh, mwanadada mmoja wa hapa Marekani, mwanadada ambaye ametambulika kwa jina la Kathlin Mayoga eh, na tutaendelea kulifuatilia swala hili tuone kwamba je, Cristiano Ronaldo ataingia matatani. E, wakati kipindi hiki ambako ligi za soka Ulaya hali kadhalika ile ya klabu bingwa barani Ulaya ikipamba moto, mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na nakutakia kila la heri katika mwisho wa juma. Tukutane tena Jumatatu katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.