Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninaye kukaribisha hii leo, mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Brett Kavana ameapishwa kama jaji katika mahakama ya juu Marekani na kuongeza idadi ya wakonservative watano kwa wanne ndani ya kitengo hicho cha sheria chenye mamlaka ya juu Marekani. Jaji mkuu wa Marekani John Roberts alimwapisha Kavana mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu katika sherehe ya faragha saa chache Jumamosi baada ya baraza la seneti lilipopiga kura 50 dhidi ya 48 kuidhinisha uteuzi wake wa kuziba kiti cha milele katika jopo lenye wanachama tisa katika mahakama hiyo ya juu Marekani. Uteuzi wa Kavana ulikuwa wa aina yake katika historia ya Marekani kufuatia shutuma za ngono zilizomkabili kutoka kwa mwanamke mmoja aliyedai kushambuliwa kingono wakati wawili hao walipokuwa vijana katika shule ya sekondari zaidi ya miaka thelathini iliyopita, shutuma ambazo hatimaye hazikupata nafasi ya kusitisha utaratibu mzima kuhusu uteuzi wake kwenda kuhudumu katika mahakama ya juu Marekani wa Republican walio wengi katika baraza la Senate waliunga mkono uteuzi wake na kuwa jaji wa 114 katika mahakama ya juu Marekani. Wizara ya fedha huko Nigeria ilisema Jumapili kwamba ipo wazi kuzungumza na makampuni ya madini juu ya mipango ya serikali ya kuongeza kodi ya madini. Zambia ni nchi ya pili kwa ukubwa barani Afrika kuzalisha shaba, ilisema mwishoni mwa mwezi uliopita kwamba itatangaza majukumu mapya yanayohusu madini na kuongeza kodi ili kusaidia kupunguza kiwango cha deni kwa nchi hiyo kulingana na shirika la habari la Reuters. Wachimbaji wakubwa kama vile First Quantum, Glencore na Vedanta Resources mara kwa mara wanaikosoa wa serikali ya, ya Zambia ongeza gharama kwenye operesheni zao. Cameroon imeshuhudia matukio kadhaa ya ghasia Jumapili wakati upigaji kura ulipoanza katika uchaguzi uliotarajiwa kwa kiasi kikubwa kuongeza utawala wa rais Paul Biya, mmoja wa viongozi wa Afrika aliye madarakani kwa muda mrefu. Reuters inaeleza kwamba zoezi la upigaji kura lilifanyika salama kwa sehemu kubwa ya taifa hilo la Afrika ya kati lililopo katika mgawanyiko wa lugha uliopelekea baadhi ya vituo vya kupiga kura kutofunguliwa katika maeneo ya anglofon, na kuzusha ghasia. Watu takriban watatu wenye silaha kwenye eneo linalotaka kujitenga walifyatua risasi na kuuawa na vikosi vya usalama huko kaskazini mashariki, katika mji wa Bamenda unaozungumza lugha ya Kiingereza, chanzo kimoja cha usalama kilisema. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Makamu rais wa zamani huko Nigeria ambaye ni mpinzani Atiku Abubakar ameshinda takriban nusu ya kura zilizopigwa leo Jumapili katika kinyang'anyiro cha awali na kuwa mpinzani mkuu atakayempa changamoto rais wa Nigeria Muhammadu Buhari katika uchaguzi mkuu ujao. Maafisa katika chama cha PDP walisema Abubakar mwenye umri wa miaka 71 atasimama kama mgombea wa chama cha Peoples Democratic Party, PDP. Alipata kura 1532 na kuwashinda wagombea wengine katika kinyang'anyiro hicho, akiwemo gavana wa jimbo la Sokoto lililopo kaskazini mashariki, Aminu Tambuwal, na rais wa seneti huko Nigeria, Bukola Saraki, maafisa walitangaza. Abubakar aliandika katika Twitter nikimnukuu, huu ni ushindi wetu sote, jukumu la kuirejesha Nigeria kufanya kazi tena inaanza sasa. Kwenye mkutano wa chama Jumamosi, chama tawala huko Nigeria cha All Progressive Congress APC kilimteua Rais Buhari ambaye alichukua madaraka ya kuongoza nchi mwaka 2015 kuendelea kuwania tena nafasi hiyo katika upigaji kura unaotarajiwa kufanyika Februari mwakani. Na mapigano katika eneo la kati na mashariki mwa Afghanistan yameua takriban watu ishirini, nusu yao ni raia na kuchochea wasiwasi wa usalama miongoni mwa wapiga kura Kabla uchaguzi wa wabunge utakaofanyika mwezi huu, maafisa katika jimbo la Maidan Wardak walithibitisha leo Jumapili kwamba kundi la Taliban usiku kucha lilifanya shambulizi kubwa kwenye makao makuu ya wilaya Sayid Abad. Waasi kwa muda mfupi walishikilia maeneo ya serikali huko Sayid Abad na kumuua mkuu wa polisi katika wilaya hiyo pamoja na polisi wengine takriban tisa. Kundi la Taliban pia lilichoma moto baadhi ya majengo ya serikali baada ya kuondoka eneo la mji wa wilaya hiyo, ambayo ni mkakati wa waasi. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha Salamu na Muziki. haya kipindi ni salamu na mziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika salamu umezituma kwa wingi nimezibeba kwa wingi nazipakua kwa wingi lakini kabla ya hapo nitakupatia kibao kizuri sana hapa kibao yani cha vijana wa jana vijana ambao kwa sasa tunawaita akina yahe vijana ambao wamejaza busara vijana wanaofahamu dunia vijana wanaojua njia sisi vijana tunafata njia yao, vijana waliopita. Kibao poste yakomakante, Simaro Masia Lutumba, huko Zela Top. Ni kibao kinatufungulia salamu na muziki. Mimi naitwa Kenneth Bwire kadi matala balingi kokunda ngai mobesu nazalina nukopemanano na tufike ah. Foste yakomekante Simaro Masia Lutumba Okozela Topa. Mabere Malale wa Nzega, Tanzania, unapenda kupeperusha salamu zako kwa Sombi Mtembi, Samuel Kasembo, Solomon Njiku, Ngasa Ngwegwe, James Tano, Zafa Chinga, Simon Museti, Toru Mnyama, Kennedy Mpemba, mwalimu Stephen Mbatia, Kulwa Mahona, bila kusahau familia yako ikiongozwa na mama mzazi Teresia Shigela, au mama Mabere Malale, pamoja na watoto wako Doi Mabere, Telezia Mabere, Zuhula Mabere, Malale Mabere, Shabani Mabere, pamoja na mke wako Fatuma Jumanne, na dada yako Sofia Mamsaba, wote wakiwa Mwamala, Igunza, Tanzania. Ujumbe unasema salamu Member of the Power Family Group parokia ya Olele Rambo Mashati ni Papa Eric Mzee wa Pesa Madafu. Salamu zako unataka zimwendee mke wako Emma Shirima, Judith Spara, Malisa, Amina Mlacha, Basila binti Kimario, Philbert Jonathan Chen Shambi, Dorika Tadeo, Devota Daniel, Magembise, Fikiri Dario Gakala, Paul Msalaba, Franco Robert Ibinga Anaktet Feruz Jafar Kopo Niko Mugavilwa, Raymond Masawe, DJ Vumila Lata, baba yako Victas Masawe, mama yako mzazi Yulia Masawe, mdogo wako Yonas Masawe, pamoja na ukoo wote wa Masawe uliopo Rombo Mashati. Ujumbe unasema ukiona mwenye pengo usidanie ni ajali tu, hata usiposafisha kinywa chako kwa muda mrefu, meno yanang'oka yenyewe. <laughs> James tano Wanzega, Tanzania, salamu kwa wazazi wako tano Ndali na Raheli tangu ujumbe unasema unawapenda sana. Kwenye laini ya simu naona zinawakawaka waka. hapa inabidi uh, upande wa pili nao watu wakajitumia salamu wao wenyewe, wale ambao hawakuweza wa kuziandika. Kuna wale wanapenda sauti zao zikasikike kwenye laini ya simu. E, naitwa Mukebezi mtoka kutoka Malampaka, Maswa, Simiyu, Tanzania, e, kwenye salamu na mziki. Salamu zangu za kwanza zimfikie Leonard Silvestre Ndelembi akiwa pale Nyasho, Msoma, Tanzania, Lenga Chapati akiwa Bariadi, Tanzania na Fikiri Dalio akiwa hapa hapa Tanzania, Ilibet Jonathan Kianshambi akiwa Mleba, Bukoba, Tanzania. Salamu zangu kwa leo ni hizo hizo, ndugu yangu mtangazaji. Aya, salamu za uh, kwako mimi Meri Kutino kutoka huku zetuzi za Mizori. Ningependa kutuma salamu zangu kwa Kuakoleetino kwenda akiwa Mizori, Utino kidi wa Mizori, Bala Clinton akiwa Mizori, mamangu akiwa nyumbani, Mary na Rkiso, babangu Narkiso, Simion mjombaangu Auno Simion, kakangu Felix, kakangu Nicolas Narkiso na watu wote wa Nyatike sub County ndani ya Mzozi kaunti huku Kenya. Asante, asante sana mkuu. Kinanda kinatupeleka DRC, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. kati jama hao wanajitayarisha kwa uchaguzi, basi inabidi kila mmoja tumpe dedication. Wanakuya tena kutudanganya. E, jo wale Seme tu wacha kue, bata tufanyiaka bata tutengenezeaka aya aya aya aya. Wanakuya tena, Wanakuya ni wapole sana sababu wana lazima yetu, eh, wakishapita, Wanatusau na kusema kwamba ni pesa zao ndio ziliwapitisha kazi yao ni kuikala na kutafuta pesa. Wakiulizwa maswali kisopuru kisokontra zao zinamwangika, lakini aliyewachagua anateseka yoyoyo yoyo. Wamejifanya wenye akili, wamejifanya werevu sana, lakini ituru na tumakayabo na tuvitenge na tumarakwe, kongomani fungu wa macho ujue ile ni yakale kale, bona mbali jua utamtagua nani anaifana naistahili. Eh, kumbuka watu ngapi walikufa masisi juli chagua kavitenge. Kumbuka watu ngapi walikufa beni juli chaguaka makayabo. Hawa watu hawa wasema wongo sana, wa maadi hawa ingekuwa kuna masomo ya ahadi kama hawa ni walimu, ingekuwa kuna masomo ya uongo kama hawa ni waprofesa wa no no no, no no no no. Kumbuka wamamangapi wa wamepakwa, kumbuka yatimangapi wamongezeka, kumbuka kumbuka Najua zile siku za chama kimoja kule kwetu mm, kule kwetu. Naposema kule kwetu, utafahamu tu kule kwetu, namaanisha kwetu mimi na wewe, ndio hapo hapo, ndio hapo kwetu. Siku za chama kimoja, wimbo kama huo haungeweza kucheza. Ati nini? wanakuja na nini <gulia> ungecheza huo, ingekuwa wangeutafsiri ni kwamba ni mapinduzi, yaani moja kwa moja, unawekwa mahala palipo salama, unawekwa yani, kwenye benki, unapata tabu kwa muda, ndipo waachiliwe huru. Ni lakini ni rekodi ambayo kwa kweli imejaa, imejaa, imejaa, imejaa, imejaa na imejaa ujumbe wa kuelimisha, imejaa busara Goligota Magabe, mkono wa jiji m unit Geita, Tanzania, unapeperusha salamu zako kwa rafiki yako King Majuto, Victo B Msalabuye wa Geita, Yusuf Magasha, Mbudu Hibos, Rebeka Mlesi na Mkunyi Emmanuel. Naenda kwake Baraka Mganga, mwanamichezo wa Nairobi, Kenya. Unaanza na salamu zako kwa kuuliza habari za hapo studio. Kennes Bwire, najibu hamna neno, tumetulia tuli tu, kazi ni kupeperusha salamu za kwako, na unasema salamu zako nataka ziwafikie Saenda Mabula, Mabele Malale, Nyanda Mayara, Robert Kutabwa, Oscar Didas, Samueli Kombe, Brandina Msekalile, Amos Mutwarane, Amos tano, Robert Kalemeti, Masuke Madoshi, Swalehe Shabani, Getruda Mashaka, Agnes Zanziba, Yusufu Mabuga, Mwalimu Pole Rule Sililo, John Sililo, Role Sililo, Samueli Lupemba, Himba Lupemba, James Kafuna na mwisho unasema salamu zimfikie Pascal Upemba. Ujumbe unasema kila kitu unasikiliza VOA na kila siku hauondoki VOA. Ni salamu zake Baraka Mganga Mwanamchezo, akiwa Nairobi, Kenya. Ngeukia tena upande wa pili ni zichukue hizi zinazowakawaka, namaanisha simu unazozipiga zinazoingia, na mimi nazichukua na kukupa nafasi wewe msikilizaji ukaweze kuzipeperusha salamu na mziki kwa majina. Ni Kitakariotu, ningetaka kutuma salamu kwa marafiki zangu nikiwa hapa Mwezikale. Kuna duo ni wengi Takuro, Kosgei, Arek, hawa ni wale tunafanya kazi na wao hapa, tunafanya kazi ya madereva. Ningetaka kuwasalimia sana hii wakati, hata wewe pia sbile bila kutumia salamu, ninakusalimia sana asante sana mkuu. Nasalimia tu watu wa kazini, nyumbani hamna hata. Pia ningetaka kusalimia bibi yangu wakiwa Moisbridge na watoto wangu wote, Njeri, Samina, Deno, wote nawasalimia wote. Unafanya nini kaka? Kakaakidogo ah, kidogo ya kuvuna mahindi hapa hapa kwetu. Naitwa Fadhili Faringa, napatikana mtaa wa Mji Mwema, halmashauri ya mji ya Tunduma, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. Salamu zangu za kwanza, namsalimia Livingstone Mabrambo akiwa Tunduma, mtaa wa Tazara. Salamu zangu za pili, namsalimia mtoto wangu anaitwa Fadhila Faringa, napatikana Tunduma, mtaa wa Mji Mwema. Salamu zangu za tatu na msalimia mzee Paulo Mwasimba anapatikana Tunduma Migombani. Salamu zangu za nne namsalimia meya wa mji wa Tunduma anaitwa Mwafongo, Ruben Mwafongo. Salamu zangu za sita na msalimia mwenyekiti wa mtaa wa Migombani anaitwa Osia Antoni Kibwana. Salamu zangu za saba namsalimia mzee Christopher Johni Mwakalonge anapatikana Tunduma mtaa wa Tazara Madukani. Salamu zangu za nane namsalimia mke wangu anaitwa Ana Dora Monganiza, akiwa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, Tanzania. Salamu zangu za tisa namsalimia Emanuel Marukasa wa diwani wangu wakati ya Mpande, akiwa halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa wa mpya Songwe, Tanzania. Salamu zangu za kumi namsalimia, salamu zangu za, za kumi namsalimia mchungaji Pasta Nzunda akiwa Migombani, namwambia atumie asikilize VOA Swahili. Asante Hey, naona kweli zilikuwa zimemalizika mpaka umeanza kukumbuka wale ulisahau. Miaka kuenda, a, miaka kwenda miaka rudi Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na Kenneth Bwire. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Brett Kavanaugh ameapishwa kama jaji katika mahakama ya juu Marekani, na kuongeza idadi ya waconservative watano dhidi ya wanne ndani ya kitengo hicho cha sheria chenye mamlaka ya juu Marekani. Jaji mkuu wa Marekani John Roberts alimwapisha Kavana mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu katika sherehe ya faragha saa chache jana baada ya baraza la Senate lilipopiga kura 50 dhidi ya 48 kuidhinisha uteuzi wake wa kuziba kiti cha milele katika jopo lenye wanachama tisa katika mahakama hiyo ya juu Marekani. Wizara ya fedha huko Zambia ilisema Jumapili kwamba ipo wazi kuzungumza na makampuni ya madini juu ya mipango ya serikali ya kuongeza kodi ya madini. Na Kamerun imeshuhudia matukio kadhaa ya ghasia leo wakati upigaji kura ulipoanza katika uchaguzi uliotarajiwa kwa kiasi kikubwa kuongeza utawala wa rais Paul Bia, mmoja wa viongozi wa afrika aliye madarakani kwa muda mrefu. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.