Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa hivi sasa ni saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Harrison Kamau. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 8 Oktoba mwaka wa 2018. Katika Kumekucha Afrika hivi leo katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Dr Denis Mkwege, ambaye anasema huu ni ushindi wa waathirika wa kasia za ngono. Tumekubali hii tuzo kwa niaba ya wamama wote ambao wamepitia shida, wamepitia ubakaji, kuporewa. Kwa niaba yenu, ndiyo maana tuna tumekubali hii tuzo ambayo Mgombea kiti wa chama cha mrengo wa kulia huko Brazil apata ushindi mkubwa wa kupigania kiti cha rais, lakini ashindwa kwa idadi ndogo kuchukua ushindi wa moja kwa moja. Basi, na huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vijana wadini mbali mbali, wa dini mbalimbali waona umuhimu wa kushirikiana kutanzua migogoro kupitia majadiliano. Sisi kwa ngambo yetu tumeundwa na mataifa na dini na raia, kila raia wote ambaye anajua ya kwamba ameumbwa kwa mfano wa Mungu hana haja ya kumtesa mwenzake katika dunia. Nam hizo basi, ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Ni matarajio yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo ambayo yanasikika kupitia tovuti vile vile www.voaswahili.com, pamoja na mitambo ya FM katika sehemu mbalimbali Afrika Mashariki na Kati. Lakini kwanza Harrison anatusomea taarifa ya habari. Msako mkali unaendelea nchini Israel kumtafuta Mpalestina anayeshukiwa kufyatua risasi na kuua Waisraeli wawili huku akimjeruhi watatu katika mtaa wa viwandani kwenye ukanda wa Gaza. Maafisa wa polisi wamemtambulisha mshukiwa huyo kama Ashraf Nalwa, mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu na anayefanya kazi kwenye mtaa wa viwanda wa Barkan. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ametaja shambulizi iliyokuwa tendo la kigaidi hata hivyo, msemaji wa jeshi amesema huenda kuna sababu nyingine bila kufafanua zaidi, huku baadhi ya wa wafanyakazi kwenye viwanda wanasema kuwa ufyatuliaji risasi huenda ulichochewa na uhasama miongoni mwa wafanyakazi. Mtaa wa wafanya viwanda wa Bakan huko kati ya makazi ya Wayahudi na kijiji cha Wapalestina kwenye ukanda wa Gaza. Maelfu ya Wapalestina na Wayahudi hufanya kazi pamoja kwenye viwanda hivyo ambavyo serikali inajivunia kama ishara ya ushirikiano ya kiuchumi na amani. Maafisa wa serikali ya Sudan Kusini wamesema Jumapili kuwa zaidi ya darzeni moja ya wafungwa walipokonya silaha kutoka kwa walinzi wao na kuchukua udhibiti wa jela moja ya wahalifu mjini Juba, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Afisa kutoka kwa huduma ya usalama wa taifa aliyekuwa amezuiliwa kwa jina kapteni Kebirino Wall alipokonya silaha ya askari jela aliyekuwa kilinda lango la Angola jela hilo, maarufu kama Blue House, maafisa wamesema kupitia taarifa. Baada ya kufungua milango kwa kutumia risasi, kapteni aliongoza kundi la wafungwa wenzake 15 kuchukua udhibiti wa sehemu ya jela hiyo ambapo aliwatumia kama ngao ya kumlinda kutokana na maafisa wa usalama wa taifa, yani NSS. NSS wanasema kuwa wafungwa walichukua bunduki 32 pamoja na visu wakiongeza kuwa nia ya yao ni kuchukua silaha hizo kutoka kwa Keribino kwa njia ya amani. Na kumekuwepo na ghasia za hapa na pale katika majimbo yanayozungumza Kiingereza nchini Kamerun wakati wapiga kura walipokuwa wanashiriki katika uchaguzi wa rais kumchagua kiongozi mpya kati ya wagombea wanane. Hata hivyo, inaaminika rais mkongwe mwenye umri wa miaka 86 Paul Biya anatarajiwa kuipata ushindi anapogombania kwa muhula wake wa saba akiongeza muda wa miaka 36 ambao amekuwa madarakani. Abdi Shakur Abud anatusomea ripoti ya Moki Edwin Kinzeka kutoka Yaunde. Mapigano kati ya wanaotaka kujitenga wenye silaha na wanajeshi katika majimbo yanayozungumza Kiingereza huko Kamerun yamesababisha vifo vya watu sita hapo jana na kadhaa kujeruhiwa. Usalama ulikuwa imemarishwa katika majimbo hayo yanayozungumza Kiingereza, na kuna wapigaji kura wengi hawakuweza kupiga kura kutokana na kwamba wamekimbia miji waliokuwa wanaishi na kujiandikisha, na hawakuweza kushiriki kupiga kura mjini Yaounde ambako wamepata hifadhi. Karibu watu laki mbili wamekimbia makazi yao kutokana na mapigano katika majimbo hayo yanayozungumza Kiingereza na hivyo kutoweza kushiriki katika uchaguzi. Na kutokana na wasiwasi wa usalama, idadi ya waliojitokeza kupiga kura katika majimbo hayo yanayozungumza Kiingereza ni ndogo sana. Akizungumza baada ya kupiga kura yake katika mji mkuu wa Yaunde, Rais Paul Biya hakutaja ghasia za wanaotaka kujitenga bali kusema kwamba kampeni za uchaguzi zimefanyika kwa amani na kuwahimiza wananchi kudhibiti usalama wakati matokeo yatakapotangazwa. Kiongozi mkuu wa upinzani Joshua Osia anatoa wito kwa uwazi katika kuhesabu kura. Matokeo kufuatana na sheria za Cameroon yanatazamiwa baada ya wiki mbili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka wa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo Jumapili wamekubaliana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuhusu kupanga mkutano wa pili kati yake na Rais Donald Trump kwa haraka iwezekanavyo, kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Kim na Pompeo walitathmini kuhusu ni wapi na ni lini mkutano huo utafanyika. Tangazo hilo lilitolewa jana Jumapili, muda mfupi tu baada ya Pompeo kuwasili mjini Seoul Korea Kusini, akitokea Korea Kaskazini alipokutana na Kim. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Heather Nauert, amesema kuwa rais Donald Trump anatazamia kuendelea kuimarishwa kwa uaminifu kati ya Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini nchini Singapore miezi kadhaa iliyopita. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amemshukuru pompeo kwa ziara yake na kusema kuwa anatazamia mkutano wenye fanaka kati ya viongozi hao wawili Na maafisa wa Haiti Jumapili wameomba watu kuwa watulivu baada ya tetemeko la ardhi lenye nguvu ya tano nukta tisa kwenye kipimo cha rikta kutikisa taifa hilo maskini. Tetemeko hilo la Jumamosi liliua takriban watu kumi na wawili na kujeruhi wengine zaidi ya mia moja themanini ripoti zinasema kuwa kitovu chake kilikuwa karibu na mji wa kaskazini wa Portepes, ingawa ilisababisha tetemeko katika taifa zima. Rais wa Haiti Jovenel Moise pamoja na Waziri Mkuu Jean Enly Sentois waliungana na wakazi wa mji huo Jumapili ili kushinikiza juhudi za utoaji misaada. Haiti bado haijulikani haijarudi kwenye hali yake ya kawaida baada ya tetemeko lingine lililotokea mwaka wa elfu mbili na kumi na kuua zaidi ya watu laki mbili huku likiacha takriban watu milioni moja bila makao, wengi wao wakiendelea kuishi kwenye mahema mijini. Rais Mois ametoa shukrani zake kwa watu wa Haiti kutokana na ushirikiano wao wakati huu wa mkasa. <music> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukiondoka katika habari za dunia, tukija habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Bukavu, ambako mshindi wa tunzo ya Nobel kwa mwaka elfu mbili kumi na nane kwa ajili ya amani, kiongozi wa hospitali ya Panzi mashariki mwa DRC, Dr Denis Mukwege, amewahutubia mwishoni mwa wiki wanawake wa hanga wa vurugu za kingono na ubakaji wanaopokea matibabu katika hospitali hiyo, pamoja na wafanyakazi wa hospitali yake, ili kuonyesha furaha zake. Mwandishi wetu Mitima de la Chance alikuwepo na ametuandalia ripoti ifuatayo. Ulikuwa ni muda wa shangwe na furaha, hasa kwa wanawake wanaopokea matibabu kwenye hospitali ya Panzi katika mtaa wa Ibanda alipoongea kwa mara ya kwanza mbele ya wanawake hawa na mbele ya watumishi wa hospitali ya Panzi baada ya kujulishwa tuzo hii, daktari Denis Mukwege amesema tu kwamba anafurahi kuipata kisha kuipigania tangu mwaka elfu mbili na kumi. Nataka niseme kama tumekubali hii tuzo kwa niaba ya wamama wote ambao wamepitia shida, wamepitia ubakaji, kuporewa, kwa niaba yenu, ndiyo maana tuna tumekubali hii tuzo ambayo Pri Nobel wametupatia leo, hii tuzo maana yake makubwa ni kusema dunia, ingawa imechukua muda, lakini dunia imeanza kuwasikia wamama, imeanza... Mkwege amesema pia kwamba ikiwa ulimwengu unaitambua kazi yake leo basi, inabidi wahanga wa vitendo vya ujeuri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo warudishwe katika haki yao, lakini kuielewa haitoshi, ni lazima pia, wakati unaelewa kama mtu ametendewa jambo lisilofaa, kwa kifransa wanaita reparasyon. Ile ambayo tunaomba zaidi ni kusema dunia ikubali kama wamama wote ambao wamepitia shida, ikiwa wanakubali kama walipitia shida, ni lazima wamama wapate pia reparasyon na reparasyoni ni kusema wakati mtu anakutendea kitu kibaya ni lazima akurudishe kwa nafasi ambayo utasikia roho yako inaridhika. Tangu miaka yapata ishirini sasa, daktari huyu anahudumia wahanga wa vurugu za kingono na ubakaji wanaopatiwa matibabu katika hospitali ya Panzi. Watumishi kwenye hospitali hii walisema kwamba hii tuzo ni heshima kwao. Ah, niko na cheka sana, niko nafurahi kuona leo tunafikia vyenye tulikuwa tunalota, tunaomba Mungu siku za kutosha. Tunafurahi leo kuona baba yetu Denis Mukwege anapata prix Nobel, tunasikia tunafurahi sana, tunaona kama monde mzima ilireconnaitre kazi yenye anafanyaka hapa kwa hospitali ya Panzi sio, uh, kwa hospitali ya Panzi tu, ni furaha sana kwa wakongomani wote, hasa zaidi kwao wamama ambao Dr. Mukwege anao anaotunza na kurudishia samani yao hapa nakula nalala bure ma, napata matunzo kwa bure manani opere na plenye, anapata taozii matuko nyuma yake. Daktari Denis Mukwege amesema kwamba hii tuzo ya amani anaitakia wanawake wote wanaosumbuka katika nchi mbalimbali mnamoripotiwa ujeuri ulimwenguni. mitima de la chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. <muchos> kucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa tuendelee na habari nyingine za dunia. Mwandishi habari maarufu wa televisheni kutoka Bulgaria aliyekuwa akifanya uchunguzi wa tuhuma za ufisadi dhidi ya wanasiasa kuhusiana na fedha za Umoja wa Ulaya amepatikana akiwa amekufa mwishoni mwa wiki. Waongoza mashtaka nchini humo wanasema mwili wa b Victoria Marinova mwenye umri wa miaka 30 ulipatikana Jumapili katika bustani kwenye mji wa kaskazini wa Rus. Simu yake, ufungu wa gari, miwani pamoja na nguo zake zikuwepo, huku polisi wakisema kuwa huenda alibakwa kabla ya kuuliwa. Waziri wa mam mambo ya ndani wa Bulgaria, Mladen Marinov, amesema hakuna dalili kwamba kifo hicho kinahusiana na kazi aliyokuwa akifanya Marinova kama mwanahabari wa uchunguzi kwenye kituo cha televisheni. Mfanyakazi mwenza wa Marinova amesema kuwa hakuna yeyote kwenye kituo hicho aliyekuwa ametishiwa maisha. Hata hivyo, mmiliki wa mtandao uliokuwa ukihusika kwenye uchunguzi dhidi ya ufisadi na ambaye wanahabari wake walifanya mahojiano na Marinova amesema kuwa walikuwa wamepata ripoti kuwa shida ingetokea. Rais wa Siria Bashar al Asad ametaja mkataba wa kutenga eneo lisilo na shughuli za kijeshi kwenye jimbo la Idlib kati ya Rusia na Uturuki ni hatua ya muda tu, kulingana na vyombo vya habari vya serikali. Asad ameambia mkutano wa chama tawala cha Baath jana Jumapili kwamba mkataba huo uliotiwa saini mwezi uliopita ulilenga kusitisha umwagikaji wa damu. Hata hivyo, Asad amesema kuwa uwezekano wa mashambulizi kufanyika katika siku za mbele, akisema lengo la Siria ni kurejesha udhibiti wa serikali kwenye taifa lote. Asad ametaja upinzani wa nchi za magharibi kuona kana kwamba kuna mashambulizi yaliyopangwa dhidi ya Idlib ni wasiwasi mtupu. Jimbo la Idlib lililoko kaskazini mwa Siria kwenye mpaka na Uturuki ni mojawapo ya maeneo yaliyobaki kwenye mikono ya waasi. Msemaji wa waasi amesema Jumapili kwamba wapiganaji na waasi wameanza kuondoa silaha zao nzito kwenye eneo hilo, lakini akaongeza kuwa watabaki katika hali ya tahadhari iwapo dharura itatokea. Na mgombania kiti cha rais wa mrengo mkali wa kulia nchini Brazil, Jair Bolsonaro amepungu, amepungukiwa na asilimia tatu tu kuweza kushinda moja kwa moja uchaguzi wa jana uliokuwa na ushindani mkubwa. Kulingana na maafisa wa uchaguzi, Bolsonaro alipata asilimia 47 za kura baada ya zaidi ya asilimia 95 za kura kuhesabiwa, na hivyo watapambana katika duru ya pili na mgombea wa chama tawala cha, cha mrengo wa kushoto. Abdi Shakur Abud anatusomea ripoti juu ya matokeo hayo. Ingawa uchunguzi wa maoni ulionyesha kwamba Bolsonaro, mwenye umri wa miaka 63, kapteni wa zamani wa jeshi mwenye siasa kali za kulia, alikuwa akiongoza kwa asilimia 37, lakini kutokana na kampeni yake kali ya kupambana na kashfa kubwa ya rushwa ambazo zinasemekana ndio kubwa huko Amerika ya Kusini katika historia, nusra angelichukua ushindi wa moja kwa moja. Wabrazil wengi walikuwa na wasiwasi ikiwa angelishinda, kwani amesifiwa utawala wa kimabavu wa kijeshi wa Brazil ulioondolewa miaka 30 iliyopita, amewatusi wanawake na watu wa jinsia moja wanaopendana yani mashoga pamoja na wakazi wenye asili ya kiafrika na wazawa. Msimamo wake huo umempatia jina la mzaha la Tropical Trump kutokana na kwamba anahisia sawa na Rais Donald Trump wa Marekani. Mpinzani wake wa karibu Fernando Haddad wa mrengo wa kushoto alipata asilimia 28 za kura. Kiongozi huyo alichukua nafasi ya rais wa zamani Luis Inesio de Silva aliye kizuizini kwa ajili ya rushwa mnamo wiki za mwisho za kampeni, na hana haiba kama kiongozi huyo, na hivyo ameshindwa kuwavutia wapiga kura vilivyo. Duru ya pili ya uchaguzi hivi sasa itafanyika Oktoba 28 nayesemekana itakuwa kali kati ya viongozi hawa wawili. Na huko mashariki ya DRC katika mji wa Goma tunaelekea ambako shirika moja la kimataifa ambalo limeundwa kwa ajili ya kushinikiza amani duniani kupitia majadiliano, shirika linalojulikana kama Muungano wa Kimataifa wa Dini yaomba migogoro duniani kutanzuliwa kwa mazungumzo kuliko kutumia silaha, kwani silaha huleta balaa zaidi na chuki baina ya watu. Oster Marivika ana ripoti zaidi. Akizungumza na Sauti ya Amerika Kumekucha hapa katika mji wa Goma, kunako mkutano wa kwanza wa shirika hilo ambalo linaunganisha madini na makanisa yote duniani, Katembo Kipasa cha Paul anasema kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa kutekeleza amani duniani, kwani unatumia silaha na hata wamesahau kushirikisha wadau wengi katika miradi yao ya utafiti wa amani tangu vita vya dunia silaha haiwezi kulinda maisha ya mtu, lakini silaha inaleta chuki zaidi na inaua. Mtu haiwezi leta amani, lakini naona kwamba utashindwa kwa sababu duniani sio kila mtu Mkristo na sio kila mtu anamfahamu Mungu. Sisi madini si Wakristo tu, tuna dini kubwa kubwa tano katika shirika letu, pembeni ya nini? Pembeni ya mataifa. Tuna dini ya Waislamu, tuna dini ya Waindia, tuna dini ya Wayahudi, tuna dini ya Wakristo na tuna dini ya Wabuda. Tofauti gani kati ya Umoja wa Mataifa na shirika hilo linalokuwa na bendera na nembo moja na Umoja wa Mataifa? Tofauti ni nyingi zaidi, ajapokuwa sisi wote tunatumika katika amani. E, tofauti ya kwanza, Umoja wa Mataifa umeundwa na mataifa fulani fulani na sisi, lakini sisi kwa ngambo yetu tumeundwa na mataifa na dini na raia kila raia wote ambaye anajua ya kwamba ameumbwa kwa mfano wa Mungu hana haja ya kumtesa mwenzake katika dunia. Shirika hili linasema kwamba umoja wa mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeshindwa kazi yake na hata kupelekea makundi ya waasi kuongezeka kuliko kupungua. Auguste Kambale mate yuko katika muungano wa shirika hili. Umoja wa mataifa umeshindwa leo, tunasema jua nini siku na solzini aliweza kufika nchini Kongo, alikuja ku kuleta amani. Tumeona hiyo amani haiko. Jua jua nini, vile vikosi vyenye kuweka masilaha kunako pori za Kongo zilikuwa ndogo, mekwa leo tumekuya kutana, zinaongezeka zaidi, ikiwa ni vigumu kuleta amani bila wanawake. Wengi wanasema mchakato wa amani lazima wanawake washirikishwe, kama anavyosema Aline kia kimwa. Mimi ninasema ya kwamba hakuna amani ya kweli bila mwanamke. Kuna jambo fulani fulani ambazo hazikuwekwa ndani ya makatiba, inabidi kumbe kushirikisha madini katika utafiti wa amani. Muungano huo unasema kwamba lengo lake ni kusaidia Umoja wa Mataifa sehemu wameshindwa, na kutumia mazungumzo kutatua migogoro duniani kuliko kutumia silaha. Osman Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Na shirika la mpango wa chakula duniani WFP la Umoja wa Mataifa lina ripoti kwamba serikali ya Kenya itaanza tena jukumu kamili la kuandaa na kutekeleza programu ya chakula cha mchana shuleni iliyoanza nchini humo miaka 40 iliyopita. Mwandishi wa Sauti ya America Research Line, ana anaripoti kutoka Jeniva. Ripoti inasoma hapa na mkamiti Kibayasi. Zaidi ya miongo minne iliyopita, programu ya chakula duniani imekuwa ikitoa chakula cha mchana kwa watoto wa shule milioni 1.6 katika maeneo yenye ukame na yasiyo na ukame huko Kenya. Kwa watoto wengi, chakula hicho cha mchana wanachopewa shuleni ndio mlo pekee wa siku wanaokula. WFP inasema chakula cha mchana mashuleni kwa watoto maskini ni muhimu kwa lishe bora wanayoihitaji ili kusaidia kuwajengea afya njema. Inasema mlo huu pia unatoa motisha kwa wazazi kuwapeleka watoto shuleni. Shirika hilo linaeleza kwamba watoto ambao wanapata elimu wana fursa nzuri katika ukuaji wao na kuwa watu wazima wenye hekima. Msemaji wa WFP Heve Vehuzel anasema mpango wa usambazaji chakula shuleni umeandaliwa kwa pamoja na serikali ya Kenya kwa miaka kadhaa iliyopita. Heve anaiambia VOA mchakato wa kuihusisha WFP ulianza taratibu miaka michache iliyopita. the wakati huo serikali ilianza hatua kwa hatua kuchukua majukumu zaidi na zaidi. Ilikuwa njia sahihi kufanya hivyo ili kuhakikisha walikuwa na uwezo wa kutekeleza hilo. Tulihitaji kuhakikisha kwamba serikali ilikuwa na uwezo wa kuendeleza programu kama hiyo, na hilo ndilo suala la kuangalia kwa makini huko Kenya. Dola milioni 24 kwa shule elfu nne na watoto milioni 1.6. Hii ni bajeti kubwa kwa Kenya. Heve anasema mkakati wa kuandaa programu kubwa kama hii na kusaidia fedha zinazohitajika kuendesha programu nzima ni changamoto na inaweza kuwa shida. Anasema WFP inakaribisha uamuzi wa serikali ya Kenya kuendelea na programu hii muhimu. Anasema shirika lake linatumai mataifa mengine ya Afrika pamoja na nchi nyingine duniani siku moja wataweza kufanya jambo kama hili ambalo Kenya inaifanya hivi sasa. Mwaka uliopita shirika hili katika Umoja wa Mataifa ilitekeleza na kusaidia programu za chakula shuleni katika nchi sabini na moja. WFP pia ilisaidia chakula moja kwa moja kwenda mashuleni kwa watoto milioni kumi na nane nukta tatu katika nchi sitini endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wakati umefika kukuleteni jamii na maendeleo na leo tunaangazia maswala ya kuvumiliana na kushirikiana kati ya vijana wa dini tofauti ili kuchangia pamoja katika maendeleo ya nchi zao msimamo mkali ya kidini na kisiasa inaweza kuwa chanzo cha kukwamisha maendeleo shirika moja nchini burundi liligundua hayo na kujipa lengo la kurekebisha maswala hayo mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Haikizimana anatusimulia zaidi katika makala yafuatayo. Mashirika ya vijana yamekuwa yakirani kuwa vijana, mbali na kuwa waathiriwa nambari moja wa machafuko wako pia katika hatari ya kutumiwa na wanasiasa na viongozi wa dini kuleta vurugu katika jamii zao kwa maslahi yasiyokuwa ya vijana moja kwa moja na hivyo kukwamisha maendeleo ya nchi zao. Imamu Bukuru Al Kalfani, kiongozi wa shirika la maimamu wanaodai kushughulikia masuala ya jamii na imani, anasema wana nia ya kubadilisha hali hiyo. Shirika hilo limekuwa katika harakati za kuwakutanisha vijana kutoka dini tofauti na kuwapa mafunzo ili waweze kushiriki katika kutetea amani na maendeleo ya nchi. Ujumbe maalum ambao tunawapa hapa wa vijana wa Kiislamu wasiokuwa Waislamu wale wa vijana wa Kikristo, kama Muislamu aone aliyekuwa si Muislamu kama ndugu yake na kama aliyekuwa si Muislamu aone kama Muislamu kama ndugu yake. Kuna kitu ambao tunaita interfaith, hilo ni jambo ambayo tumeleta aa, watu tuwaunganishe, tuwa wawe kitu kimoja, wawe na msimamo mmoja katika kuleta maendeleo ndani ya nchi yetu na kama unavyofahamu nchi yetu ya Burundi ni nchi ambayo inakubali dizi, dini zote na kama inakubali dini zote ina, inabidi sisi wa sisi Waislamu na Wakristo tutafute namna sisi sote kwa jumla tunaweza tukaleta maendeleo. Ya baadhi ya vijana kutoka dini mbalimbali mbali wanasema wameanza kuwa makini na mafunzo wanaopewa na viongozi wao. E, mimi kwa jina naitwa Mani Rakiza Ramadan. E, mara nyingi huwa kuna, kuna baadhi ya ya ya fasi ambapo nakuta wanafundisha vijana wao katika vile ambavyo wanavyoamini wao kuwa na uadui kati yao kama hamchangii dini, lakini nakuwa sio vizuri yani. Na hapo sasa, pale kijana unapaswa kuwa makini sana na na kusikiliza kile ambacho kina wanachofundisha wale ambao wana, wana kuhukumu kwanza, kama una una upendo nadhani kama hauwezi ukavuruga amani. Mimi Mkristo sione kama kuna tatizo lolote, kwanza sisi wote ni binadamu Pingine anaweza kusema yeye ana vitabu vyake anavyoamini, na mimi na korani yangu nayoamini, lakini mbele ya yote tuko binadamu sisi yote tuko Warundi na uh, mimi nasema ya kwamba kila mmoja ana haki ya, ya kuamini kile ambacho anakiamini. Uh, hakuna kulazimisha mtu kuingia katika dini fulani. Uh, uh, hata nyumbani tunaweza tukaishi na watu ambao hatuchangie ambayo, ha, ha, ha, ha, ha, tu, ha, dini na hakuna tatizo lolote inabidi, uh, naweza nikakosa chumvi nikaenda kumwambia akanisaidia, hata mimi ya, hata yeye akikosa akaja kwangu nikamsaidia. Mafunzo kama haya ambayo yanatolewa katika mashika haya ya kuvumiliana <coughs> kwa watu ambao hawachangii dini, unaona, yana umuhimu kabisa, yana muhimu kabisa kwa sababu hata, uh, kuna wavijana ambao wanakuja wana mawazo tofauti na wak labda wakisikia yani ya mafunzo hayo wanaweza wakabadilisha fikira, uh, yale makari walikuwa nayo wa, zamani, wanaweza wa, wa, wa, wa, wa, wa wakabadilisha na wakaenda kwa, kwa njia nzuri. Haya ni wakati hali ya kutovumiliana inakuwa chanzo cha kukwamisha maendeleo. Vijana kutokana na imani zao kali za kidini wamekuwa katika hatari ya kujiunga na makundi yanayotajwa kuwa ya kigaidi, huku visa vya kutovumiliana na kushambuliana kwa maneno makali ya kati ya vijana wa dini tofauti vikishuhudiwa katika maeneo kadhaa ya vijana hapa nchini. ah, idara Kizimana, jamii na maendeleo, Bujumbura, Burundi. Namu huyo ni Haidala Hakizimana katika makala yetu ya jamii na maendeleo. Na tunakaribisha kutamatisha matangazo yetu ya kumekucha kwa leo Jumatatu, lakini hatuwezi kuondoka bila ya kumpisha Harrison Kamao kutusomea muktasar wa habari. Msako mkali unaendelea nchini Israeli kumtafuta Mpalestina anayeshukiwa kufyatua risasi na kuua Waisraeli wawili huku wakimjeruhi watatu katika mtaa wa viwandani kwenye ukanda wa Gaza. Maafisa wa serikali ya Sudan kusini wamesema Jumapili kuwa zaidi ya darzeni moja ya wafungwa walipokenya silaha kutoka kwa walinzi wao na kuchukua udhibiti wa jela moja ya uhalifu mjini Juba. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo Jumapili wamekubaliana na kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un kuhusu kupanga mkutano wa pili kati yake na rais Donald Trump kwa haraka iwezekanavyo. Kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Kim na Pompeo walitathmini kuhusu ni wapi na ni lini mkutano huo utafanyika. Maafisa wa Haiti Jumapili wameomba watu kuwa watulivu baada ya tetemeko la ardhi lenye nguvu ya 5.9 kwenye kipimo cha Rikta kutikisa taifa hilo maskini. Tetemeko hilo la Jumamosi liliuwa takriban watu kumi na wawili na kujeruhi wengine zaidi ya mia moja na themanini mwandishi habari maarufu wa televisheni kutoka Bulgaria aliyekuwa akifanya uchunguzi wa tuhuma za ufisadi dhidi ya wanasiasa kuhusiana na fedha za umoja wa Ulaya amepatikana akiwa amekufa mwishoni mwa wiki. Naam, asante sana Harrison, kwa muktasari wa habari. Ndo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kwa leo Jumatatu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo upande wa pili Shibairo na mimi hapa Abdu Shakur Abud tukisema kwaherini.