kutoka studio 15 hii ni VOA Express karibu mpenzi msikilizaji kwenye VOA Express tayari leo ikiwa ni siku ya Jumatatu mambo ni mazuri kwelikweli ndani ya studio nimekwisha ja tele kama pishi la mchele msikilizaji, inaitwa Sunday Shomari, au kama kitumbua cha mchele <laughs> na mimi ni Patrick Nduimana. Basi ni furaha kubwa kuwa tumeamka salama salimin Sunday, na kuweza kusafiri katika Express na wasikilizaji wetu kutoka pembe nne za dunia na kuwajuza tu mengi ambayo najiri kwenye maktaba yetu bila kusahau maktaba yetu jumatatu ya leo oktoba 8 msikilizaji kule nchini kenya mambo ni mengi yanaendelea hii leo Patrick, na wasikilizaji e, kule nchini kenya tayari kuna mwanasheria ameenda kupeleka ombi kutaka naibu mwanasheria mkuu aondolewe nini kinachoendelea tutasikia hapo baadaye juu ya hilo lakini vilevile vile, kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo eneo la mashariki la rubaya watu ishirini wameuawa ni habari za kusikitisha lakini je serikali upande huo inasemaje Yenye metuletea hofu ni kuona hata mtoto wa miaka nne wamempiga mpanga kabisa. Na angalio, unasema kweli, awa si watu ambao wanafanya hivi, wamekuwa wanyama. Katika Express pia Sunday kutakuwa na kero huko Kenya, watu wanakerwa na huu wizi mdogo mdogo ambao unafanyika kwenye haya mabasi ambayo yanaitwa matatu, wale ambao wanaitwa pickpocket. Eh, tajua kinachoendelea lakini vilevile vile kuna masuala ya mitindo Lifestyle, ambapo tutajua mengi kuhusu wanawake waliowahi kuugua saratani nchini Kenya na huduma wanazotoa kwa jamii nzima. Sawa kabisa, bila kusahau habari za dunia zitarindima hapo baadaye kutoka chumba chetu cha habari eh. Lakini moja kwa moja basi tuelekee huko mashariki mwa Congo eh, tupate taarifa ya kile ambacho kinazungumzwa kwamba huko Masisi Rubaya, watu ishirini na mbili wameuawa na wengine zaidi ya ishirini kujeruhiwa kwa mapanga, shoka na visu na wengine kwa risasi na watu wasiojulikana. Sasa basi, hebu tupate taarifa hii kabisa kamili kutoka kwa mwandishi wetu aliyeko huko, Austeri Malivika watu hao 22 wameuliwa katika maeneo ya Rubaya wilaya ya Masisi hapa Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wengine kujirihiwa kwa mapanga, visu pamoja na risasi, na hata wengine kwa shoka. Shembishimbo rubunga ja Bosco, mbunge hapa Kivu Kaskazini, anasema watu 21 wote wamezikwa baada ya kuuliwa na watu wasiojulikana kwa saa za usiku na wengine kupata majeraha makubwa. Watu makumi mbili na moja wamekufa na wa, watu mingi wameweza kujaruhiwa. Wale wamekufa ni wanawake, ni watoto, ni watu gani? Yenye imetuletea hofu ni kuona hata mtoto wa miaka nne wamempiga mpanga kabisa. Naangalia unasema kweli, hawa si watu ambao wanafanya hivi, wamekuwa wanyama. Shebishimbu ameongeza kwamba miongoni mwao kumekuweko watoto pamoja na wanawake. Kuna watoto pia na wanawake, na wanawake wengi wamefariki na wanaume. Donc, ni kusema walikuwa wakiingia kwenye nyumba bila kuchagua, iwe ni mama ambaye wanafikia mbele, wanapiga wanaua, iwe ni baba wanafikia mbele, wanaua <mulia> Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wao inasema kwamba uchunguzi wa makini utafanyika hadi kufahamu ni nani anayetekeleza mauaji hayo katika eneo hili la Rubaya Masisi, ikiwa eneo la madini pamoja na ufugo wa ng'ombe. Aselme Kitakya ni waziri wa madini hapa Kivu Kaskazini, ni kusema wakati wa msiba sawa, huyu hatuna hatuna hotuba ya mrefu isipokuwa tu tutarejelea neno moya ni pole, tena pole sana. Tuna hii mambo ambayo imefika hapa, tunailaumu vikali sana, na neno ambayo tunaweza kuwahaidia kutokea serikali ni kusema, tutafanya uchunguzi wa ndani, tuweze kujua kama hii hali inatokea kutoka wapi, na tuweze kuikomesha kusudi usalama urudie hapa baadhi Kasura, Kasura, ya wananchi wasema kilichofanyika katika wilaya hii ni kama maeneo ya Beni ambako watu huchinjwa kila mara. Hapa Kasura Rubaya benye vilipitikana juu jinsi waliua, inawezekani kuwe mema adui mwenye ika naua kule Beni, adui inaonekana kama inaweza kuwa njoo mutu moya Kivu Kaskazini inashuhudia machafuko kwa zaidi ya miaka 20, hadi sasa kukiwa kikosi cha Umoja wa Mataifa ambacho kilikuja Congo kulinda wananji wa Congo. Oster Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Oster Malivika, habari ni ya kusikitisha sana. Mauaji ya kikatili kabisa huko DRC hasa mashariki, yani imekuwa ni kama jambo la kawaida. Basi ndio hivyo, mambo yanatokea sana haya. Basi tukielekea huko nchini Kenya, tunaambiwa kwamba wakili mmoja Mogire Magoka amepeleka maombi mbele ya tume ya sheria kutaka naibu jaji mkuu Filomena Mwilu aondolewe madarakani. Haya basi, kisa na maana, tutaungana na mwenzetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tueleze yanayojiri hapo nchini Kenya. Nini kulikoni, taarifa hizi? Kennedy Wandera, unatupata? na shida ya mawasiliano knandera, uh, lakini Sunday, kwa taarifa tu kwa, no, kwa wasikilizaji wetu, unajua hapa Marekani kuna likizo, ni siku ya mapumziko hapa inaitwa public holiday. Naam, ikiwa hasa kwa wafanyakazi wa serikali, wafanyakazi wa serikali maanake, no, uh, leo tu wamepata likizo na ni historia tu ya siku hii ambayo inaitwa Columbus Day, ni siku ambayo uh, wanakumbuka wakati mm -hmm. huyu aliyegundua kwa mara ya kwanza ardhi ya Amerika mm -hmm. anaitwa Christophe Christopher Colomb huyu ni ah. raia wa uh, Italy yeah. history inasema kwamba ni asili yake ni mtu wa Italy basi aligundua ardhi ya Marekani mwaka wa elfu moja mia nne tisini na mbili Eh, na hii historia ya Columbus Day ni kwamba inasherekewa Jumatatu ya pili ya mwezi Oktoba ndio tarehe 8 leo. Safi kabisa. Na imetangazwa rasmi kuwa siku ya mapumziko hapo mwaka 1937. Asante sana. Hiyo habari nzuri kabisa. Baada ya kusikia hayo basi tuli kwake Kennedy Wandera yuko tayari nembo kwa jalani ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera tueleze yale ambayo yanajiri e, taarifa hizi za kutaka naibu mwanasheria naibu jaji mkuu eh, Filomena Filo Mwilo ondolewe madarakani. mahaya maha madai ya wakili ni yapi hasa? nam Huyu uh, bwana ambaye ni Mkenya anajiita Mogere Mogaka amefika mbele ya tume ya huduma za mahakama inaitwa Judicial Service Commission akisema kwamba naibu jaji mkuu Filomena Mwilu, kwa kutajwa tu kwamba amehusika katika kule kuanguka au kufilisika kwa benki ya Imperial ni thibati tosha kwamba amejihusisha katika biashara ambayo haijulikani na inaendana kinyume na sheria za nchi, na hivyo basi, anasisitiza kwamba hiyo ndiyo mikakati ambayo anaitafuta kupitia kwa huduma hii ya mahakama ili aweze kuondolewa Oh, yeah. Tuna shida kabisa ya mawasiliano lakini tukiendelea na hii habari ya, ya yasini Columbus yasini. Day uh, Sunday No. Ni Marekani kweli wanasherekea hii uh, siku ya kukumbuka wakati ardhi la Marekani liligunduliwa kwa mara ya kwanza na Christopher Columbus, lakini sio majimbo yote ya Marekani ambayo yanasherekea siku hii. Majimbo hayo ni Alaska, Hawaii, Oregon na South Dakota. Pia na Vermont hawaitambui siku hii kama hawai siku ya siku mapumziko ma, lakini kwa njia moja ama nyingine, mm -hmm, wanaisherekea. Sawa so, kabisa kwa namna moja ama nyingine wanaisherekea mm. Basi bila shaka tutafuatilia taarifa zaidi na Kennedy Wandera habari hii hapo baadaye e, lakini hivi sasa basi moja kwa moja tuendelee kuelekea kwenye habari za dunia. Maafisa wa Uturuki wanaeleza kwamba mwandishi mmoja wa Saudi Arabia ambaye alikuwa akiishi uhamishoni nchini Marekani aliuawa wiki iliyopita katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul wakati alipokwenda huko kuchukua hati kwa ajili ya maandalizi ya ndoa yake. Maafisa wa Saudi Arabia wanasema shutuma zinazotolewa hazina msingi, japokuwa mwandishi huyo wa habari Jamal Kashogi mwenye umri wa miaka 59 hajaonekana kwa siku kadhaa. Mchumba wa Kashogi Hatice Cengiz ambaye alikuwa akimsubiri mpenzi wake nje ubalozi huo Jumanne, anasema mchumba wake hakutoka tena nje ya jengo hilo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliwaambia waandishi wa habari Jumapili nikimnukuu, ninafuatilia tukio hili na nitaarifu dunia matokeo yote ya uchunguzi rasmi. Mungu asaidie, hatutahusishwa na hali yoyote ambayo hatutaki kuwepo huko watafiti wawili raia wa, wa marekani wameshinda tuzo ya nobeli mwaka huu kwa upande wa uchumi william nordhaus kutoka chuo kikuu cha yale na paul roma wa chuo kikuu cha new york watagawana tuzo hiyo ya dola milioni 1.1 taarifa kutoka Royal Swedish Academy of Sciences ilisema tuzo za washindi wa mwaka huu zimelenga kama pana uchambuzi wa kiuchumi unaonyambulishwa na wahusika ambao wanaelezea namna soko la uchumi linavyoingiliana mazingira asilia naufahamu juu ya hali iliyopo. Na kundi la Talibani limewaamuru wapiganaji wake kushambulia maafisa na vikosi vya usalama ambavyo vinasaidia kupanga uchaguzi wa bunge mwezi huu huko Afghanistan, wakitangaza hadharani utaratibu kuwa ni wa uongo na wa kipuuzi. Kundi hilo la waasi wa Kiislamu katika taarifa iliyotolewa Jumatatu walitoa wa wito kwa wagombea na wapiga kura kususia upigaji kura huku kiwajibu Taliban kitisho cha kwanza cha moja kwa moja cha kuvuruga uchaguzi. Msemaji wa jeshi la Marekani alieleza utaratibu ujao wa kidemokrasia Afghanistan unasonga mbele licha ya kuwepo na changamoto. Maadui wa Afghanistan wanaahidi kuwa watu ambao wanataka kushiriki katika demokrasia, wakihamasisha kuona kazi inavyofanyika ya kuweka usalama na upigaji kura unaofuata utaratibu, licha ya kuwepo na changamoto zote hizi. Ali tweet kanal Day. Jopo la Umoja wa Mataifa limetoa ripoti mbaya kuhusu hali ya baadaye ya dunia kama swala la hali joto joto ya jotojoto ulimwenguni alitashughulikiwa na kuiweka katika kiwango cha chini. Jopo la taasisi hiyo ya dunia kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa limeorodhesha katika taarifa jinsi hali ya hewa ardhini, afya na mifumo ya ekolojia inaweza kuwa bora zaidi kama viongozi wa kibuni jinsi ya kuweka viwango ambavyo ilisababisha hali joto duniani kwa nusu digri ya Celsius kati ya mwaka 2030 na 2053. Matangazo ya Express jaendelea kukujia, mpenzi msikilizaji, kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Sunday, kama tulivyodokeza, kuna kero Nnam. Kenya, kuna wizi mdogo ndani ya feri, yaani kivukoni, au ndani ya mabasi matatu. Hukla hiyo ya kera watu wengi, na hapa unasikia jinsi pia wanawake wajanja walivyoingilia katika. Wanawake nao wametumbukia katika haya mambo kabisa, wanafanya haya mambo ya pickpocket, maana vitu vikao vinaonekana mara nyingi fanyika na jinsia moja tu. Sasa na wanawake nao, sasa havina jinsia tena, kaka kidogo hivi umezuba hivi. Kwa hiyo inabidi mtu ajiangalie kwa chilako hivi, ninaguswa kidogo na pesa, kama yupo karibu mwanamke au mwanamume, inabidi ajiangalie. Haya, tusikilize hilo kero langu hili, tukianza na ndani ya feri. Unakuta unabanwa kabisa mahali kwa watu kusongeshana, ile watu wasongee wengie kwa feri ama data ndani ya feri, wewe unaona unabanwa mpaka kipumo, una watu wawili watatu, kumbe wao ndio waizi. Wewe ukibanwa huko, ndio pesa nayo inangolewa au walet, unajikuta huko hali mbaya hiyo, na pesa ndio inakwenda, au kile ulicho nacho kinakwenda. Kama mfano tu, mama mmoja tu juzijuzi katika feri hapo, katika kivuko cha feri, mama anaenda ana kibeti, ameweka kwa, kwa, hapa kwa pani, ilibidi katwe kibeti akaenda na ukanda peke yake, yajui ya Anafikiria ambeba kibeti kumbe ashikilia kanda ya kibeti, kibeti kimeenda. Hiyo ni kero wizi, hiyo ni kero. Ukienda kwenye basi, umepanda mabasi haya yetu, hizi sheria za watu kukaa kwenye siti hizi zinatumika huku town, lakini huko sehemu za bara watu hujazana, wanasimama kabisa, wamelingania katika watu, wamepangwa atu wameshika chuma, unapata mwanamke huko mbele anakuekea makalio wewe unasikia raha huku, unachomolewa pesa na mwingine huko. Ukishuka hauna pesa. Wewe umewekelewa tu kule. Kuna mwingine atakupa joto mwanamke, wewe ndio unasikia joto sasa. Wewe kwa ujinga matia tunaenda, unaibiwa. Na siku hizi hata imeingia kwa bodaboda, boda wewe ukipanda tu kwenda, umekondisho upande, unasikia kuna mwanamke mwana, anakuambia na mimi, mimi pia nataka kwenda, nitanieka hapo mbele. Sasa unasikia boda boda anakuambia, vipi, una nafuta tumbebe huyu naye bwana kwa sababu wao mambo yao wasema hatwende hata wanasema nitamlipia. Sasa wewe unakwenda ikimaliza yeye wakati wao anaenda kushuka na kuacha hapo hapo washachomoza na kuacha moyepikipiki na. Kwa hivyo si kwamba wizi una wanaume hata wake. Ndani ya banda wajua kule pale feri kuna watu wanapangwa banda la wanaume kando la wanawake kando. Mpaka siku mane wakikatazwa wasikie atakumba na lengo huko huko. Ndio unabanwa. Pindua unaona unakwenda bila ya kitu kwa hivyo wizi, wizi si wanaume peke yake, hata wanawake wamekuwa waizi. Unasikia ujanja huo wanawake. Lakini hii nanikumbusha mwaka wa 1999 tuko huko Uganda kama wanafunzi wa chuo kikuu cha Burundi, tumekwenda huko Makerere kuperform mambo ya training, uh, uh, uh, visomo vya Kiingereza. Tuliambiwa unapokwenda kwenye klabu hmm. Tahadhari na hawa wanawake ambao wanakuja eti mdensi nao, mm. Wewe katikati yao, yani mtafikiri mnafurahi, mnadensi na nini. e. Sasa wanakuweka pale katikati <laughs> e. mnadensi, mna densi sasa, kumbe huyu wa nyuma eh, e. anavizia pochilako <laughs> na wo simekwenda kwenye adili e. jamaa mmoja basi akainjoy <laughs> kufika huko <laughs> kwenye boarding nimeibiwa pesa sasa. Unasikia hili <laughs> sio la jana, <laughs> la juzi, la jana au juzi, tangu kitambo. Basi mambo mambo ya muziki, express. Mambo ya muziki express, muziki express, muziki muziki express, express kama gurudumu alija kwenda hivi, na kibao kipya kabisa kabisa, hiki kimetoka jikoni. Ni kijana machachari wa Tanzania huyu, anaitwa Rich Mavoko, anakuja na kitu navumilia ko moyo haujasema kama penzi lako kwangu sinema nikakuvisha pete chanda chema nilikutunza uku wa mwema mapenzi siyo bavu useme nilazimishe tatizo pendo na niumiza mimi o macho yanakuona una niumiza mimi kiacha pengo kitabaki nini? mii wako nimeshika makali umevuta mpini. umsiba wako nipa nini? wa na kupenda sana, tukibishana utake kugombana Basi, maridhawa sauti iliyotulia, sauti kali na muziki mororo kabisa. Rich Mavoko huyo, kutoka Tanzania anakuambia anavumilia anavumilia. So, kibao murua kabisa, safi kabisa eh, aya. Baada ya kupata muziki Sunday, tunaingia katika maswala ya mitindo ya, hmm. ya maisha lifestyle, mitindo ya maisha kwa wanawake waliowahi kuugua saratani nchini Kenya na huduma wanazotoa kwa jamii nzima. Naam shukran sana. Kumbuka mwezi huu wa Oktoba ni mwezi wa hamasa kuhusu saratani ya matiti ambayo inasababisha idadi kubwa ya vifo vinavyotokana na saratani miongoni mwa wanawake kote duniani. Kati ya sababu ambazo zinachangia maradhi haya ni pamoja na mitindo ya maisha. Ni hapa ni Bi Jane Irungu mwenye umri wa miaka sabini na moja ambaye alipoteza matiti yake mawili kutokana na saratani ya matiti. Kwa miaka kumi na minne sasa yeye ni kati ya manusura wa saratani ya matiti. Anieleza kile ambacho amebadilisha katika maisha yake. Baada ya kujua mimi nimeugua saratani na nikajua chakula kile kinasababisha niliwacha. Nilikuwa na nyama choma, nilikuwa na na viazi, karai, nilikuwa... Kwa na ramkate karai, vitu kama hivyo niliwacha kabisa, hata sitamani. Hata vile vitu vingine vina preservatives niliwacha, lakini mara moja kwa moja kama sasa nimekunywa hapa sona, maana yake nina kiu, lakini sio ati. Nyumbani kwangu huwezi kupata hata mkate Ata situmii idha, nitumie duduma au viazi vitamu. Na kuna vitu vingi sana vya vya vyakula niliwacha tangu hapo. Hata chakula kingi changu nikuchemsha. Kwa mfano, nikipika githeri sikaangi, wakati huo kikomoto naekachumvi nakatakatiya tomato na kitunguu na na maji, nachanganya na kula hivyo. Kwa hivyo kuna vitu vingi sana mimi niliwacha tangu hapo, na sukari situmii, huwa natumia asali asali asili kwa chai yangu na ninakunywa kikombe kimoja tu asubuhi mpaka asubuhi ile nyingine. Nilisikia uchungu kwa sababu vingine vile nilikuwa napenda sana kula, lakini sasa sina la kufanya, ni lazima niwache kama nataka uhai wangu. Mbali na kubadilisha chakula, tangu kujifahamu kuwa yeye ni manusura wa saratani, anatumia muda wake mwingi kusaidia wale ambao wana matatizo sawia na yeye. Naye An Nyambura, aliye na umri wa miaka 44, akiwa manusura wa miaka mitatu, alikatwa titi moja Nyumbani kwake mapishi yamebadilika. Mimi yale nimebadilisha kwa maisha yangu malaji, venye ninavyokula vyakula na vile vitu ninavyotumia wakati ninatengeza chakula. Na pia ninaangalia sana kufanya maexercise na control sana diet, kwa sababu hata huu mwili wangu, ndio niko karibu na nutritionist anisaidie kuweza kupunguza, kwa sababu zaidi nikikuwa nazidi kunenepa ita ita pia itahatarisha mwili wangu na afya yangu. Ni hayo tu kwa sasa kutoka Mombasa. Asante ah, sana ambina chombo kwa taarifa hiyo, safi kabisa na muhimu sana katika maswala ya kulakula kula, kula. unajua tena katika mm -hmm. maswala haya ya kula, kulakula mm -hmm. yanaendana sana na afya zetu, nafikiri ni yeah. jambo kusikia na manusura wakieleza mm -hmm. vitu vizuri vya kuacha na vizuri vya kuendelea kula, sio bila shaka basi tukitoka huko moja kwa moja, msikilizaji kipindi Express, tunataka kuangalia sasa maswala ya lile swali ambalo tulikutupia jana kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com, vilevile Instagram, tuna maswali ambayo tunaweka pale halafu tusikie majibu yake. Swali lilikuwa linasema kwamba mwalimu gani aliyegusa maisha yako? Nikianza naye huyu Hamaro Jovin anasema, kwanza namshukuru mwalimu wangu aliyenifundisha utotoni, yaani kwenye shule la vidudu, maana alifanya kazi kubwa na wengine wamenielekeza, anasema mwalimu Judith, asante sana. Sawa kabisa. <laughs> Lukrasia Masoko, huyu anasema yeye anamkumbuka mwalimu wake wa physics, wa kidato cha pili, anasema huyu alikuwa kiboko, alikuwa anabaki baki na wanafunzi kumi tu darasani, wengine wote walikuwa wanasonga huyu. <laughs> <laughs> Anaitwa Happy Mark Adrian, anasema Joram Eli ndio jina la mwalimu huyu. Joram Eli. The best teacher of my life, alinikuta ukubwani ila amenifikisha hapa. May Almighty, Almighty God bless him forever. Haya, Balgazari Lewanga Junior anasema namkumbuka sana mwalimu wangu, namshukuru mwalimu wangu Makule na Elias Mlutwa. Hawa ni walimu wa chemistry wainisaidia sana mi kuendelea kwenda shule ya sekondari ya juu ya Kahururu. Naye Jackson Gabriel anasema mwalimu Jumanne Rajab, darasa la kwanza, shule ya msingi Utemini, Singida mjini. Heshima kwa walimu wote wanaofundisha elimu ya awali, hutujengea misingi iliyo imara. Haya, nakamilisha. Naye Eva Joseph anasema huyu mama yangu, mwalimu Claris Ogenga wa Mwembeni Primary, anasema yeye, bila yeye nisingejua kusoma wala kuandika, maana alinipiga vidole na ubao <laughs> hadi nikawa mwandishi bora na mchoraji bora shuleni. Unajua <laughs> kupigwa na ubao, ubaosha. <laughs> Yeah, kupigwa na ubao, kumbe kibogo kilimsaidia kwa. <laughs> Yeye anasema kibogo kimemsaidia sana. Yeah, sio mchezo kweli. Uh, uh, eh, basi namwona BMJ mlii amekusha ja tele humu ndani kama pishi la mchele. Anasema fry, ni na vitu fry, vingi sana, sana kusikia na anakusikia mambo ya fimbo yalivyoendelea kwenye yeah, nam, ya wanafunzi walivyopata uh, mambo i uh, uh, uh, wengi wanaeleza uh, jinsi walivyoweza kusaidika na wengine pia hawakufaidika sana na hivyo vipo <laughs> <vipu, laughs> lakini sasa tuangalie yale yanayotanda yanayovuma kwenye mitandao kila bahali, nimekuwa nikipekuapekua sandi no, na nimeona kitu ambacho kinatanda sana mm, sio jambo lingine. Kuna huyu bwana anajulikana kama Denis Mukwege, labda mmemsikia, atokea DRC, ni huyu ambaye ameshinda mm, tuzo ya amani ya Nobel kwa juhudi zake za kukabiliana na udalilishaji wa kingono katika nchi hiyo ya DRC mm, na sasa ni jinsi watu wanavyozungumza baada ya yeye kupewa tuzo ile. <coughs> He, hebu tumsikie kwanza kabisa tusikie tu kwa kifupi jinsi ambavyo ameripoti mwandishi wetu kule DRC Mitima um, Deleshanze. ni muda wa ni muda wa shangwe na furaha hasa kwa wanawake wanaopokea matibabu kwenye hospitali ya Panzi katika mtaa wa Ibanda. Alipoongea kwa mara ya kwanza mbele ya wanawake hawa na mbele ya watumishi wa hospitali ya Panzi baada ya kujulishwa tuzo hii, daktari denis Mukwege amesema tu kwamba anafurahi kuipata kisha kuipigania tangu mwaka elfu mbili na kumi. Nataka niseme kama tumekubali hii tuzo kwa niaba ya wamama wote ambao wamepitia shida, wamepitia ubakaji, kuporewa, kwa niaba yenu, ndiyo maana tuna tumekubali. Hii tuzo ambayo Prix Nobel wametupatia leo, hii tuzo maana yake makubwa ni kusema, dunia ingawa imechukua muda, lakini dunia imeanza kuwasikia wamama, imeanza... Mkwege amesema pia kwamba ikiwa ulimwengu unaitambua kazi yake leo basi, inabidi wahanga wa vitendo vya ujeuri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo warudishwe katika haki yao lakini kuielewa haitoshi. Ni lazima pia, wakati unaelewa kama mtu ametendewa jambo lisilofaa, kwa kifransa wanaita reparasyon. Ile ambayo tunaomba zaidi ni kusema dunia ikubali kama wamama wote ambao wamepitia shida, ikiwa wanakubali kama walipitia shida, ni lazima wamama wapate pia reparasyon na reparasyon ni kusema wakati mtu anakutendea kitu kibaya ni lazima akurudishe kwa nafasi ambayo utasikia roho yako inaridhika. Tangu miaka yapata ishirini sasa, daktari huyu anahudumia wahanga wa vurugu za kingono na ubakaji wanaopatiwa matibabu katika hospitali ya Panzi. Watumishi kwenye hospitali hii walisema kwamba hii tuzo ni heshima kwao. Ah, niko nacheka sana, niko nafurahi kuona leo tunafikia vyenye tulikuwa tunalota, tunaomba Mungu siku za kutosha. Tunafurahi leo kuona baba yetu Denis Mukwege anapata prix Nobel, tunasikia tunafurahi sana, tunaona kama monde mzima ilirekonetre kazi yenye anafanyaka hapa kwa hopitali ya Panzi sio, uh, kwa hopitali ya Panzi tu, ni furaha sana kwa wakongomani wote, hasa zaidi kwa wamama ambao dok Mukwege anaotunza na kurudishia samani yao, hapa nakula nalala bure ma, napata matunzo kwa bure, manani opere na hata hivi niko mzima. Yingine anapata anatongezesha mama na siba matuko nyuma yake. Daktari Denis Mukwege amesema kwamba hii tuzo ya amani anaitakia wanawake wote wanaosumbuka katika nchi mbalimbali mnamoripotiwa ujeuri ulimwenguni. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Shukran sana Mitima, huyu mwandishi wetu asikia bana, mm -hmm, alivyoeleza tuna jinsi watu walivyofurahi, na sasa ni hapo tu kwenye labda kijiji anakotokea, lakini barani kote. Kama huyu John Kanga anasema kwenye Instagram kwamba ameipatia huyu Denis Mukwege, ameipatia hadhi kubwa bara, amelipatia bara kubwa, uh, bara la Afrika hadhi kubwa, mm -hmm. Na ni kweli kwa sababu, mm -hmm, si wengi ambao wanatoka Afrika wanapata tuzo hili, na tusisahau kwamba hakupata peke yake, bali pia walipata na mwanamke mmoja anaitwa Bimradi yule, kwa sababu pia uh, alitekelezwa uh, alitelekezwa kule na hawa wana ISIS. Naona una muda unakimbia, lakini huyu Mkwege kwa hakika anaendelea uh, kutanda, labda tutamzungumzia hata kesho. Bila shaka, nakushukuru sana BMJ Muridhi kwa yale yanayotanda kwenye mitandao na magazeti na majarida mbalimbali duniani. Basi kutoka hapa View Express inabudi kukamilisha nanga, muda unakimbia, kutoka hapa studio