Jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na internet VOA Swahilicom, vilevile katika masafa ya 107.5 VOAFM Nairobi, Kenya, na redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Redio Free Africa katika nchi za Maziwa Makuu. Karibu sana. Kati ya yale utakayowasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na ahadi ya serikali ya Tanzania kuimarisha utekelezaji wa sheria zinazomlinda mtoto msichana ili kumsaidia kutimiza ndoto na malengo yake maishani. Na serikali itaendelea kuwajengea uwezo wa watoto wa kike waweze kujitambua, kujitathmini na kujilinda, pia kusimamia sheria namba 16 ya kanuni za adhabu ambayo inatoa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu mpaka 15 kwa kosa la ukeketaji. Na huko nchini Kenya, raia afika mahakamani akitaka naibu wa jaji mkuu Filomena Mwilu kuachishwa kazi kutokana na shutuma za ufisadi. Basi, msikilizaji, nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari kuu za dunia. Katika habari za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alimweleza mwenzake wa China kwamba Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu hatua za China katika mkutano ambao unatilia mkazo mahusiano mabaya kati ya Washington na Beijing. Waziri Pompeo alimwambia waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi leo Jumatatu kwamba tuna tofauti za msingi ambazo zilionekana kwa pande zote kutumia lugha kali Wang aliishutumu Marekani kuongeza mivutano ya biashara kwa China, na alisema Washington ilishirikiana na Taiwan katika njia ambayo inaumiza masilahi muhimu ya China. Beijing inatambua kisiwa hicho kinachojitawala ni cha kwake. Mkutano umekuja siku kadhaa baada ya makamu rais wa Marekani Mike Pence alipotoa hotuba inayoshutumu uvamizi wa jeshi la China, wizi wa biashara, ongezeko la ukiukaji wa haki za binadamu na uingiliaji wa uchaguzi dhidi ya Trump. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa leo kufanya sherehe ya kuapishwa kwa, kwa jaji wa mahakama ya juu Brett Kavanaugh huko White House, ambaye alithibitishwa na baraza la Senate. Kavana, mteuliwa wa Trump, aliapishwa saa chache baada ya kuthibitishwa kuchukua kiti cha jaji wa mahakama ya juu Marekani. Lakini Trump na wa Republican pia wana matumaini kuwa kuthibitishwa kwa Cavana mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu mconservative atahamasisha kura za warepublican katika uchaguzi wa mwezi ujao wa katikati ya awamu wakati udhibiti wa kisiasa katika bungi ni muhimu. Alipowania urais mwaka elfu mbili kumi na sita Trump aliahidi kuwa atateua majaji wa conservative kwenye mahakama ya juu na kutaja orodha yake kupitishwa kwa Kavana katika mahakama hiyo yenye wanachama tisa, Trump hivi sasa amejaza nafasi mbili katika orodha yake, akiwemo jaji Nio Gosich mwaka jana. Shirika la afya duniani na maafisa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanaripoti ongezeko la idadi ya kesi za Ebola katika muda wa siku chache zilizopita. Mwenzangu Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. WHO inaripoti kuwa kuna kiasi cha kesi zipatazo 177 za Ebola ambazo zimethibitishwa au zinaonyesha dalili za mlipuko wa Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC. Hii imebainika mwishoni mwa wiki, ikiwa ni ongezeko la kesi 11 kutoka kesi 162 ambazo ziliripotiwa Jumanne iliyopita. Takriban watu wapatao 113 wa wamefariki dunia kutokana na mlipuko wa mashariki mwa DRC. Vifo vya karibuni ambavyo vimeripotiwa vimetokea nje ya hospitali, hali ambayo inaongeza hatari ya kusambaa kwa ugonjwa. Jamii nyingi zina taratibu za mazishi ambapo waombolezaji wanaogusa mwili wa mpendwa wao, na hivyo hivyo kuwa hatari ya kukumbwa na virusi vya Ebola. Juhudi za kudhibiti mlipuko zimekuwa zikiingiliwa na vitisho vya usalama ambavyo vinasababishwa na makundi ya wa wanamgambo, jamii kutowaamini madaktari, na hivyo kuchangia kusambaa kwa virusi hivyo. WHO ina wasiwasi mkubwa kuwa virusi huenda vikasambaa katika nchi jirani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika mjini Washington DC. Jopo la Umoja wa Mataifa limetoa ripoti mbaya kuhusu hali ya baadaye ya dunia kama suala la hali ya jotojoto ulimwenguni -joto haitashughulikiwa na kuiweka katika kiwango cha chini. Jopo la taasisi hiyo ya dunia kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa limeorodhesha katika ripoti jinsi hali ya hewa, ardhini, afya na mifumo ya ekolojia inaweza kuwa bora zaidi kama viongozi wa kibuni jinsi ya kuweka viwango ambavyo vinasababisha hali ya jotojoto joto duniani kwa nusu digrii ya Celsius kati ya mwaka 2030 na 2053 badala ya kiwango kilichokubaliwa cha digrii moja ya Celsius. Jopo lilikutana Korea Kusini hivi karibuni kukamilisha ripoti. Serikali duniani zimeomba ripoti mwaka elfu mbili kumi na tano wakati makubaliano yalipofikiwa ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Mgombea wa upinzani nchini Cameroon Maurice Kamto amejitangazia ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika jana Jumapili, akisema amefanikisha lengo lake na kumtaka kiongozi wa muda mrefu madarakani Paul Biya kukabidhi madaraka kwa amani. ninamkaribisha rais anayeondoka mamlakani kuandaa kwa njia ya amani makabidhiano ya madaraka. Kamto ambaye anaongoza Movement for the Rebirth of Cameroon, MRC aliueleza mkutano wa wanahabari katika mji mkuu Yaunde hivi leo Jumatatu. Uchaguzi wa kiasi kikubwa ulitarajiwa kuongeza muda wa utawala wa Biya, mmoja wa viongozi wa muda mrefu Afrika ambaye alishikilia madaraka kwa takriban miaka thelathini na sita. Ama yangu ni kupiga penalti, nimefanya hivyo na nimepata goli. Kamto Amesema huku kukiwa na kelele za uhuru kutoka kwa wafuasi wake waliokuwa na hamasa kubwa. Hakutoa ushahidi wowote kuhalalisha madai yake kuwa ameshinda. Maafisa wa Uturuki wanaeleza kwamba mwandishi mmoja wa Saudi Arabia ambaye alikuwa akiishi uhamishoni nchini Marekani aliuawa wiki iliyopita katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul wakati alipokwenda huko kuchukua hati kwa ajili ya maandalizi ya ndoa yake. Maafisa wa Saudi Arabia wanasema shutuma zinazotolewa hazina msingi, japokuwa mwandishi huyo wa habari Jamal Kashogi mwenye umri wa miaka 59 hajaonekana kwa siku kadhaa. Mchumba wa Kashogi Hati Sengiz, ambaye alikuwa akimsubiri mpenzi wake nje ya ubalozi huo siku ya Jumanne, anasema mchumba wake hakutokea tena nje ya jengo hilo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliwaambia waandishi wa habari Jumapili, nikimnukuu, ninafuatilia tukio hili na nitaiarifu dunia matokeo yoyote ya uchunguzi rasmi. Mungu asaidie, hatutahusishwa na hatua yeyote ambayo hatutaki kuwepo huko. Erdogan alisema polisi wanaangalia kamera ya usalama kwa njia ya video iliyokuwepo kwenye mlango wa kuingilia na kutoka pamoja na uwanja wa ndege wa Istanbul. Awali polisi walisema takriban raia wa Saudi Arabia 15 waliowasili Istanbul kwenye ndege mbili tofauti siku ya Jumanne walikuwepo kwenye ubalozi mdogo, wakati huo huo ambapo Kashogi alikuwepo. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Serikali ya Tanzania imesema itaendelea kumjengea uwezo mtoto wa kike aweze kujitambua na kujilinda na ukatili unaomkosesha kufikia ndoto za maendeleo maishani, ikiwemo kukabiliana na matendo ya ukeketaji, mimba na ndoa za utotoni. Kutoka Dar es Salaam anaripoti Dina Chahali. Akizungumza jijini Dar es Salaam leo kuelekea maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto, Dkt. Faustin Ndungulile amesema bado kuna changamoto kubwa ya unyanyasaji wa mtoto wa kike katika baadhi ya mikoa kutokana na baadhi ya mila potofu na ukosefu wa elimu. Amesema licha ya takwimu za tafiti ya idadi ya watu na afya ya mwaka elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na kumi na sita kuonyesha kuwa kiwango cha ukeketaji kwa mtoto kwa watoto na wanawake katika umri wa miaka 15 hadi 49 kimepungua kutoka asilimia kumi na nane mwaka 1996 hadi kufikia asilimia kumi. Ipo mikoa kumi inayoongoza kwa vitendo hivyo vya unyanyasaji wa mtoto wa kike. Amesema mikoa ambayo bado inaongoza kwa vitendo hivyo vya ukeketaji ni pamoja na Manyara wenye asilimia 58 na Dodoma asilimia 47 Arusha asilimia 41, Mara asilimia 32, Singida asilimia 31 na Tanga asilimia 14. Serikali itaendelea kufanyia kazi kwa kushirikiana na wazazi walezi, washirika wa maendeleo na wadau mbalimbali kuhakikisha kwamba changamoto ya kukeketa, mimba za utotoni na ndoa za utotoni zinapungua kwa asilimia 50 ifikapo mwaka 2021/22 na serikali itaendelea kuwajengea uwezo wa watoto wa kike waweze kujitambua, kujitathmini na kujilinda, pia kusimamia sheria namba 16 ya kanuni za adhabu ambayo inatoa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu mpaka 15 kwa kosa la ukeketaji na kutoa elimu ya afya uzazi na stadi ya maisha. Hali kadhalika, serikali imazitaka mamlaka husika kusimamia sheria ya elimu sura mia tatu hamsini na tatu kama ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2002 ili kuwachukulia hatua wa stahiki wale wote watakaothibitika kuwapatia mimba mwanafunzi wa kike chini ya marekebisho ya sasa, ambayo adhabu inatolewa kwa aliyempa mimba mwanafunzi wa kike ni miaka isiyopungua thelathini. Mbali na ukeketaji wa mtoto wa kike, katika kipindi cha hivi karibuni, ndoa za utotoni imekuwa pia mojawapo ya changamoto inayokiuka haki ya mtoto wa kike kujiendeleza, suala kubwa likiwa ni mila na desturi, ambapo mkoa unaoongoza ni Shinyanga ukifuatiwa na Tabora mara Dodoma na mikoa mingine yenye mila hizo potofu. Kiwango cha ndoa za utotoni kwa mujibu wa serikali kiko kwa kiasi kikubwa kwa wasichana wenye elimu ndogo wanaotoka katika familia masikini na wanaoishi maeneo ya vijijini, ambapo imeelezwa kwamba asilimia 61 ya wanawake wenye umri kati ya miaka 20 na 24 ambao hawakusoma na asilimia 39 wenye umri kati ya miaka hiyo wenye elimu ya msingi tu waliolewa wakiwa na umri wa chini ya miaka 18 ukilinganisha na wanawake wenye umri kama huo ambao wana elimu ya sekondari au zaidi. Ni kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kundi la Taliban limewaamuru wapiganaji wake kushambulia maafisa wa vikosi vya usalama ambavyo vinasaidia kupanga uchaguzi wa bunge mwezi huu huko Afghanistan, wakitangaza hadharani utaratibu kuwa ni wa uongo na wakipuuzi. Kundi hilo la waasi wa Kiislamu, katika taarifa iliyotolewa Jumatatu, walitoa wito kwa wagombea na wapiga kura kususia upigaji kura huku ikiwajibu Taliban kitisho cha kwanza cha moja kwa moja cha kuvuruga uchaguzi. Msemaji wa jeshi la Marekani alieleza utaratibu ujao wa kidemokrasia Afghanistan unasonga mbele licha ya kuwepo na changamoto maadui wa Afghanistan wanaahidi kuua watu ambao wanataka kushiriki katika demokrasia, wakihamasisha kuona kazi inavyofanyika ya kuweka usalama pamoja na upigaji kura unaofuata utaratibu. Licha ya kuwepo na changamoto zote hizi, alitwit Kanali Dei Batler. Mgombea kiti cha rais wa mrengo wa kulia huko Brazil, Jair Bolsonaro alishinda mzunguko wa kwanza uchaguzi kwa asilimia 46 ya kura huko, ambapo zaidi ya asilimia 99 ya kura ikiwa zimehesabiwa. Ushindi huo usiotarajiwa haukuweza kumpatia kura za kutosha ili kuzuia kuwepo duru ya pili ya uchaguzi Oktoba 28. Bolsonaro mwenye umri wa miaka sitini na mitatu hakutarajiwa kuongoza katika uchaguzi wa Jumaapili na alishindwa kufikia pointi chache ili kupata ushindi wa asilimia 50 ya kura zilizohitajika kushinda kiti cha urais yeye ni mgombea wa mrengo wa kulia na pia kapteni wa zamani wa jeshi ambaye anasifia udikteta wa zamani wa jeshi nchini humo, na anawakebehi wanawake pamoja na mashoga na watu weusi wa na wazawa nchini Brazil. Na watafiti wawili raia wa marekani wameshinda tuzo ya Nobel mwaka huu kwa upande wa uchumi william kutoka chuo kikuu cha Yale na paul roma wa chuo kikuu cha new york hapa marekani watagawana tuzo ya dola milioni 1.01 taarifa kutoka royal swedish academy of sciences ilisema tuzo za washindi wa mwaka huu zimelenga kwa mapana uchambuzi wa kiuchumi unaonyambulishwa na wahusika ambao wanaelezea namna soko la uchumi linavyoingiliana na mazingira halisia na ufahamu juu ya hali iliyopo Nchini DRC, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa mwito wa kufanyika mazungumzo zaidi baina ya wanasiasa wa Kongo kuhusu matumizi ya mfumo wa elektroniki kwenye uchaguzi wa Desemba. Wakihitimisha ziara yao mjini Kinshasa, mabalozi 15 wa nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wamesema wameunga mkono kazi ya kikosi cha MONUSCO nchini humo. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwana Milongo. François Delattre balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa ambaye ni mmoja ya walioongoza ujumbe huo amesema kwamba baraza la usalama limeunga mkono kazi ya kikosi cha MONUSCO. alors que la situation sécuritaire reste difficile on le sait dans plusieurs parties du pays huku hali ya kiusalama ikiwa bado ni tete katika maeneo kadhaa ya nchi. Tumeunga mkono kabisa kikosi cha MONUSCO, kiongozi wake Leila Zerugi na timu yake yote, kwa kazi nzuri wanayofanya katika mazingira magumu. Msimamo huo wa Umoja wa Mataifa umekuja wakati ambapo Rais Kabila amekuwa akiomba kuondoka kwa kikosi cha MONUSCO. Ujumbe huo wa mabalozi 15 wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ulikutana na Rais Kabila, viongozi wa upinzani na wale wa chama tawala, mashirika ya kiraia, viongozi wa kidini na wajumbe wa tume huru ya uchaguzi. Baraza la usalama limeelezea kwamba MONUSCO iko tayari kutoa msaada wa kiufundi kwa tume ya uchaguzi katika maandalizi ya uchaguzi mkuu. Suala so lingine muhimu katika muhula wa MONUSCO ni maandalizi ya uchaguzi nchini Kongo. Kwa pamoja, wajumbe wote wa baraza la usalama walielezea kuwa MONUSCO iko tayari kutoa msaada wa kiufundi ikiwa utahitajika kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi. Serikali ya Kongo imeelezea kwamba haina haja ya msaada kutoka nje kwa sasa katika maandalizi ya uchaguzi wa Desemba. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi amewaambia waandishi habari kwamba hakujakuwa na hitilafu yoyote katika utekelezwaji wa kalenda ya uchaguzi. Serikali ilichukua msimamo wa kugharamia peke yake uchaguzi na kuhusu msaada wa kiufundi. Toka kutangazwa kalenda ya uchaguzi mpaka sasa, kalenda yetu inaheshimika, inaashiria kwamba uchaguzi utafanyika Desemba 23. Upinzani ulisisitiza kuhusu kuweko na msaada wa kiufundi wa Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADC. Kwenye barua yao kwa Umoja wa Mataifa, viongozi wa upinzani wameelezea kwamba maandalizi ya uchaguzi yametekwa nyara na utawala wa Rais Kabila, madai ambayo yalitupiliwa mbali na Nehemi Mulanya, kiongozi wa ofisi ya Rais Kabila, ambaye amesema kwamba upinzani hauna nia ya kwenda kwenye uchaguzi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni saleh Mwanamilongo. Tuelekee Kenya, ambapo raia wa nchi hiyo amewasilisha ombi mbele ya tume ya huduma kwa mahakama maha akitaka naibu wa jaji mkuu Filomena Mwilu kuachishwa kazi kwa madai kwamba anatajwa katika sakata ya ufisadi. Mkenya huyu amewasilisha ombi lake siku moja kabla ya kikao cha kusikiliza kesi iliyowasilishwa mahakamani jijini Nairobi na naibu jaji mkuu Filomena Mwilu kutaka kudhibiti harakati zozote za kufunguliwa mashtaka ya ufisadi. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Bwana Mogire Mogaka, kupitia hati za viapo zilizowasilishwa mbele ya tume ya huduma ya mahakama, JSC, anaeleza kuwa kujihusisha kwa naibu jaji huyo katika harakati ambazo zinatiliwa shaka na mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji ni ishara kuwa haafiki viwango vya maadili jaji anavyotakiwa kuafikia. Aidha, bwana Mogaka kupitia nyaraka hizo anaeleza kuwa naibu jaji mkuu Filomena Mwilu kujihusisha na masuala yanayokisiwa kusababisha benki ya Imperio kuwekwa katika urasimu na vilevile vile kukumbana na madai ya kukwepa kulipa kodi na kudaiwa kugushi muhuri kwenye stakabadhi ni kukiuka sheria za nchi ambazo maafisa wakuu wanatakiwa kuzifuata na japo naibu jaji mkuu Mwilu amesisitiza kuwa yale yanayomkumba ni mwendelezo wa matukio yanayofungamana na matamshi aliyoyatoa rais Uhuru Kenyatta wakati ushindi wake wa urais katika uchaguzi wa Agosti 8 ulipotupiliwa mbali kuwa atafuatilia uamuzi wa majaji hao. Mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nuruddin Haji anasisitiza kuwa upo ushahidi wa kutosha kumshitaki jaji huyo kutumia madaraka yake visivyo na kujihusisha katika mienendo isiyofaa. Akiandamana na mawakili wake John Haminwa, James Orengo Juliso Weto, Daniel Manzo na Okongo Mogeni. Jaji Filomena Mwilu anatarajiwa kufika Jumanne mbele ya jaji wa mahakama kuu Chacha Mwita kueleza sababu za kutaka mahakama hiyo kudhibiti harakati za kushtakiwa kwake. Jaji Mwilu anadaiwa kuwa kati ya Julai 31 mwaka 2015 na, na Desemba 16 mwaka 2016, akiwa katika jimbo la Nairobi alikataa kulipa ushuru, ushuru KRA, tatu, sita, kwa halmashauri ya ukusanyaji ushuru shilingi milioni 3.6 kwa ununuzi wa kipande cha ardhi katika jimbo la Nairobi na Agosti 15 mwaka 2013 na Oktoba 23 mwaka 2014 katika makao makuu ya benki ya Imperial ambayo kwa sasa ipo chini ya urasimu mtaani Westlands jijini Nairobi, wakati akiwa jaji wa mahakama ya rufaa, alitumia madaraka yake visivyo kujizawadi shilingi milioni 12 kwa njia isiyofaa, na vilevile kupokea hati za kiusalama za benki hiyo kwa njia tatanishi. Aidha, jaji Mwilu pia anadaiwa kuwa kati ya Juni 8 na 27 mwaka 2016 alishindwa kulipa ushuru kwa halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA shilingi milioni 2.4 kwa ununuzi wa ardhi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Itakapotimia saa tatu saa moja tu na dakika ke, ke, ke, chache tu hivi zijazo utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani, akiangazia swala la kwanza mtoto wa kike na swala la pili kuhusu wanajeshi wa MONUSCO nchini DRC. Na sasa tuungane na Mwamoyo Hamza atupeleke viwanjani kwa habari za michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tunaangalia kiwingu kinene kilichotanda katika ligi ya kandanda ya Uingereza, Premier League, ambako baada ya mechi za wikend iliyopita wakubwa watatu wamebanana katika nafasi za tatu juu, wote wakiwa na pointi 20 na kupishana kwa idadi ya magoli walio nayo. Hao ni Man City, Chelsea na Liverpool. Arsenal na Tottenham nao wamebana katika nafasi za nne na tano wakiwa na pointi 18. Kwa hiyo wakubwa wanaendelea kujikusanya pale juu, isipokuwa uh, ya kusemwa yasemwe. Jamani, mzee Morinho aliipatia ushindi wa nne wikiendi iliyopita na kufikisha pointi 13, lakini hali bado ni tete pale Old Trafford na wakirudi dimbani baada ya wiki moja itakuwa ngoma ile ile dhidi ya Chelsea. Basi sasa, tuende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, ambako timu za taifa zinaingia uwanjani wiki hii katika mechi za kuwania tiketi katika fainali ya kombe la mataifa Afrika, AFCON mwakani. Kenya watakuwa ugenini Ethiopia siku ya Jumatano, Tanzania itakuwa ugenini Cape Verde Ijumaa. Rwanda itakuwa ugenini Guine, Burundi watakuwa Mali na Uganda Cranes watakuwa nyumbani dhidi ya Lesoto, wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watakuwa nyumbani kupambana na Zimbabwe Jumamosi. Huko Dar es Salaam kuna shauku kubwa, wakati timu yake ya taifa inatazamiwa kuondoka kesho kuelekea Cape Verde. George Njogopa anaripoti. Kikosi cha timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars kinaondoka hapo kesho kuelekea huko Cap Vede katika mchezo muhimu utakaofanyika mwishoni mwa wiki wa kusaka tikiti ya kuchomoza katika fainali za Afrika zitakazofanyika mwakani, kwa mujibu wa kaimu wa rais wa shirikisho la kabumbu nchini TFF Othman Nyamlani, maandalizi safari ya safari hii yamekamilika na pia mashabiki wa kandanda wamealikwa kuelekea huko Cape Verde kuweza kuipa nguvu timu ya taifa ambayo inaanza harakati yake ya kutaka kuchomoza katika michuano kimataifa. Mbona Watanzania wote ambao watakwenda kuishangilia timu ya taifa wanapata tiketi za kuingilia uwanjani, jambo hilo linashughulikiwa na TFF na halitokuwa na gharama kubwa sana kama alivyosema mkurugenzi advance timu yetu ipo kule inafanya kazi kwa karibu na sisi tuliokuwepo hapa Dar es Salaam kuhakikisha tupati usumbufu yote. Ayewa, kiveda, Islam, Zazibari, Mikisiwa, hada, kwa wa aina yoyote. Hali ya hewa kiveda ina tofauti sana na Dar es Salaam aswa Zanzibar ni kisiwa. Jitihada zingine zinaendelea. Tunaendelea kuwaomba Watanzania kwamba safari ipo kesho. Wale ambao bado hawajatuma michango yao, kuna wale ambao wanachangia hawaendi waendelee kuchangia katika account namba hizo ambazo zinatangazwa. Na kwa wale wanaosafiri, basi muda ulobaki mchache na nafasi ni chache, kwa sababu mitikio ni mkubwa sana. Timu hizi zitarejeana tena wiki ijayo katika mchezo utakaofanyika jijini Dar es Salaam. Mpaka wakati mwingine, mara nyingine. kutoka Dar es Salaam ni Joo Chenjogopa wa Sauti ya Amerika. na nchini Kenya nako, Denis Wanyonyi, unasemaje kuhusu maandalizi ya Harambee Stars dhidi ya Ethiopia Jumatano? Aliyekuwa mshambulizi mahiri wa timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars, na vilevile klabu ya Yanga ya Tanzania Boniface Ambani, anasema kwamba licha ya kuwepo kwa msukosuko wa usafiri katika kikosi cha timu ya taifa Harambee Stars, vijana wa mkufunzi Sebastien Minye watafanya vyema kwenye mechi ya kufuzu dimba la Afcon mwakani. Kwenye mahojiano ya kipekee na kituo cha VOA michezo jijini Nairobi, Ambani anahisi kwamba kujumuishwa kwa mshambulizi mzoefu Allan Otende Wanga katika kikosi hicho kutamfaidi pakubwa mkufunzi Minye, ikizingatiwa kuwa kwenye mechi tangulizi kati Kenya dhidi ya Ghana ugani Kasaradi, vijana wa nyumbani walikosa makali katika safu ya ushambulizi, na nimeona pia wamemjumuisha kikosini mshambulizi wa zamani Alan Wetende Wanga, sijui unahisi vipi unapozungumzia swala la uzoefu? Yeah, ya uzoefu, amekuwa mzoefu, amekuwa pale katika timu ya taifa, si mara ya kwanza, amekuwa pale. Kwa hivyo uzoefu pia unahitaji, kuna upungufu naam eh, katika safu ya ushambulizi. Kwa hivyo nadhani aliamua kuleta Wanga at least aone kama anaweza boost safu yake ya ushambulizi, kwa sababu ukiangalia sahizi wanategemea ulunga peke yake. Siku ya Jumatano vijana wa nyumbani ambao wamo kileleni makundi F kwa alama tatu watashuka dimbani ugenini dhidi ya wenyeji Ethiopia ambao wamo katika nafasi ya tatu kundini humo katika pambano la aina yake. Kutoka Nairobi nchini Kenya kwa niaba ya sauti ya Amerika, jina langu naitwa Denis Wanyonyi na mwisho basi, msikilizaji, tuungane na wapenzi wa mpira kule nchini Tanzania kutoa salamu za rambirambi kwa familia ya mtangazaji mkongwe na hodari sana wa kandanda Ahmed Jongo aliyefariki Jumapili na kuzikwa leo Mbagala, Dar es Salaam. Ahmed Jongo maarufu kama Mzee wa maguu kumi na mawili alikuwa mtangazaji aliyependwa sana wakati akifanya kazi na Redio Tanzania au TBC, baadaye kwa kutangaza mpira katika hali kama vile anakuwekea televishen kichwani mwako Huyu ndiyo yule alikuwa anasema, anaweka kwenye gamba la kifua, anazima na guu la kushoto, anapiga na guu la kulia. Mola amlaze pema Ahmed Jongo. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alimweleza mwenzake wa China kwamba Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu hatua za China katika mkutano ambao unatilia mkazo mahusiano mabaya kati ya Washington na Beijing. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa leo kufanya sherehe ya kuapishwa kwa, kwa jaji wa mahakama ya juu Brett Kavanaugh huko White House ambaye alithibitishwa na baraza la Senate. Jopo la Umoja wa Mataifa limetoa ripoti mbaya kuhusu hali ya baadaye ya dunia kama suala la hali ya jotojoto ulimwenguni joto haitashughulikiwa na kuiweka katika kiwango cha chini. Mgombea wa upinzani nchini Cameron Maurice Kamto amejitangazia ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika jana Jumaapili akisema amefanikisha lengo lake na kumtaka kiongozi wa muda mrefu madarakani Paul Bia kukabidhi madaraka kwa amani. Maafisa wa Uturuki wanaeleza kwamba mwandishi mmoja wa Saudi Arabia ambaye alikuwa akiishi uhamishoni nchini Marekani aliuawa wiki iliyopita katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, wakati alipokwenda huko kuchukua hati kwa ajili ya maandalizi ya ndoa yake. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo ya leo amekuwa Hadija Riyami, mwelekezi Aida Issa. Mimi ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Asante sana msikilizaji, kwa muda wako kutusikiliza, na niruhusu nikutakie usiku mwema.