Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, pana wasikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya nusu saa, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki, popote pale ulipo. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud, saa tano za usiku na mimi jina langu ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kwa leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 9 Oktoba mwaka wa 2018 siku ya walemavu duniani. Karibuni katika Kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti juu ya baadhi ya wakazi wa Bukavu wakimtaka Rais Joseph Kabila kuhamia Beni pamoja na wakuu wa jeshi. Kulikoni? wakuwa yeye anakuwa na sekurite yote ya nchi, wale wakaaji wa Beni wataweza pia kubenefisia na hiye usalama ambayo anakuwa nayo. Ya pili, tunaomba eta major ya jeshi wakuu wote wa jeshi wao pia wahame kwenda Beni nam, bila shaka basi wahame kina rais na wakuu wa jeshi uhum. Na hali ya joto itasababisha maradhi makubwa duniani kwa binadamu, ikiwa serikali hazitachukua hatua za haraka, wanasayansi wa mabadiliko ya hali ya hewa wanaonya katika ripoti mpya kamao. Na basi, watu wenye ulemavu nao wa macho na vilevile vile masikio duniani wanaendelea kukabiliwa na changamoto za kuweza kupata elimu na kazi, kama ilivyo huko nchini Burundi. Kuna kuna siku ambazo hawasomi kwa sababu wanakosa wale walimu wa kuwasaidia zile mashini ambayo za kuandika ama zile zinakosekana hapa, kwa hiyo wanakuwa nyuma ya wengine, lakini tu kweli inawezekana kuwa wanaweza kusoma. Basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia tovuti anwani ya www voa swahili com. Basi ni matumaini utakuwa pamoja nasi na hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza hapa Harrison anatusomea taarifa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameambia mwenzake wa China hapo jana kuwa Marekani ina wasiwasi mkubwa kutokana na vitendo vya China kwenye masuala kadhaa na hasa haki za kibinadam na mzozo wa South China Sea. Kuna masuala kadhaa ambayo hatukubaliani, Pompeo ameambia waziri Wang Yi mjini Beijing walipokutana kwa mazungumzo hapo jana. Kwa upande wake, waziri Wang amelaumu Marekani kwa kuchochea uhasama wa kiuchumi na China akisema kuwa Washington inalinda Taiwan kwa njia inayoweza kuhujumu maslahi ya China. Beijing inachukulia kisiwa hicho kin, kinachojitawala kuwa sehemu yake wakati Marekani ikiwa na jukumu la kukilinda iwapo China itajaribu kukidhibiti kwa nguvu. Mkutano wa jana umefanyika siku chache tu baada ya makamu wa rais wa Marekani Mike Pence kutoa hotuba akilaumu China kwa uchokozi wa kijeshi, uwizi wa kibiashara, ukiukaji wa haki za binadam na kujaribu kuingilia uchaguzi wa Marekani wa katikati mwa muhula. Rais wa Palestina Mahmud Abbas jana Jumatatu ametangaza mpango wa kukutana na chama cha ukombozi wa Wapalestina yaani PLO pamoja na Fata baadaye mwaka huu ili kuzindua sera mpya kuelekea Israel, Marekani na Hamas, wakati hali ya taharuki ikiendelea kupanda baina ya Palestina na mataifa hayo. Mwezi Mei rais Donald Trump aliondoka kwenye sera isiyo rasmi ya miaka mingi kwa kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel pamoja na kutangaza mpango wa kuhamishia ubalozi wa Marekani mjini humo. Mwezi uliopita, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema kuwa inasitisha msaada kwa shirika la Umoja wa Mataifa linalosaidia wakimbizi wa Kipalestina, ikisema kuwa limekosa mwelekeo kabisa. Uhusiano kati ya kundi la Hamas lililoko kwenye ukanda wa Gaza na lile la Fatah lake Abbas umeendelea kuzorota katika siku za karibuni. Na ujumbe wa mabalozi wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa umemaliza ziara yake mjini Kinshasa bila kufikia makubaliano na serikali ya Kongo juu ya suala la kuwaondoa wanajeshi wa kulinda amani, yaani MONUSCO, wala mapendekezo ya kusaidia katika uchaguzi mkuu ujao. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwanamilongo, anayo maelezo zaidi. Mvutano umeendelea na a, bila shaka ziara hiyo ya mabalozi kumi na watano wa baraza la usalama la umoja wa Mataifa halikupata ufumbuzi wa mvutano huo ambao ni kwa miaka mitatu sasa. Rais Kabila amekuwa amesisitiza na kuomba kwamba wanajeshi hao waondoke nchini hapa na ziara hii wenyewe wamesema mabalozi hao kwamba wamekuja kwanza kuunga mkono tume ya umoja wa mataifa monisco Napili, na pili kutizama uwezekano wa kuweko na uchaguzi ulio huru na tulivu nchini hapa na kwa kweli wamerejea pasina kupewa majibu ama uh, mafanikio kwa yale mapendekezo yao ambayo walikuja nao kwa sababu Rais Kabila msimamo wake ni kwamba wanajeshi hao waondoke na pili uungwaji uh, mkono wa kiufundi serikali ya Kongo imesema yenyewe ndio itakaoweza hivi kuandaa uchaguzi huo. Kwa hiyo imesema haina haja kwa sasa na msaada kutoka nje. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Jaji mpya kwenye mahakama kuu ya Marekani aliyekuwa akikabiliwa na upinzani mkubwa wa kuidhinishwa kwenye baraza la Senate lililokuwa limegawanyika hatimaye ameapishwa kwenye sherehe katika ikulu hapo jana usiku, Brett Kavanaugh. Wakati wa hafla hiyo kwenye chumba cha mashariki cha Ikulu alisema, nitahakikisha kuwa kila Marekani nitahakikishia kuwa kila Marekani kuwa nitakuwa huru bila kuegemea upande wowote wakati wa maamuzi yangu. Majaji wengine wanane wa mahakama hiyo, maseneta kadhaa kutoka chama cha Republican pamoja na Rais Donald Trump walikuwepo wakati jaji mstaafu Anthony Kennedy alipokuwa akimwapisha Kavanaugh. Jaji huo mpya aliongeza kusema kuwa mahakama ya juu haiegemei upande wowote na kwamba sio chama cha kisiasa, akiahidi kushirikiana na wenzake kwenye maamuzi. Kavanaugh pia alitangaza kuwa wasaidizi wake wa kisheria ambao huwa wanne watakuwa wanawake ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya mahakama ya juu Marekani. Kabla ya sherehe hiyo, rais Trump alishambulia chama cha Democratic kutokana na upinzani wake mchafu dhidi ya jaji huo wa zamani wa mahakama ya serikali kuu kwa tuhuma za uongo za udhalilishaji wa kingono. Kimbunga Michael ambacho kiko kwenye kiwango cha kwanza kimeendelea kupata nguvu wakati kikipitia kwenye kuba ya Mexico na kutishia Cuba na Florida. Kimbunga hicho kinatarajiwa kufikia nguvu za kiwango cha tatu kitakapofika kwenye nchi kavu ya Florida kufikia hapo kesho. Kimbunga hicho huenda kikawa kibaya zaidi kukumba maeneo ya Florida, kulingana na ujumbe wa tweet uliotoka kwa mtaalamu wa vibunga kwenye mtandao unafuatilia hali ya hewa Rick Nab. Nab aliongeza kuwa wakazi walikuwa na siku ya jana na leo pekee kuondoka na kujitayarisha kwa shughuli za uokozi. Idara ya kitaifa ya kufuatilia vimbunga imesema kuwa kimbunga hicho kitakuwa chenye upepo wa kasi ya kilomita 175 kwa saa kufikia jioni ya leo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Baada ya habari hiyo, hivi sasa tunaangalia habari yenye uzito kwa alfajiri ya leo na tunakwenda moja kwa moja mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo serikali ya Kinshasa imetangaza siku tatu ya maombolezi kutokana na vifo vilivyotokea wakati wa ajali ya lori ya mafuta mwishoni mwa wiki huko Mumba, katika jimbo la Congo Central. Lakini huko Bukavu, kundi moja la wapinzani limetumia fursa hiyo kuandaa kilio kwa ajili ya watu waliofariki tangu kuanza mauaji ya Beni na kumwomba rais wa jamhuri aanda ende apige kambi mjini humo hadi pale suluhisho la usalama litakapopatikana, kama anavyotueleza mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Chance. Kupitia mziki mtulivu wa kilio, moto uliowashwa kwa kuni, michezo ya karata, mangura na hema zilizosimikwa ajili ya kilio, wapinzani hao ambao baadhi yao wanamuunga mkono Vital Kamerhe walifanya maombolezo yao ndani ya kiwanja cha michezo cha Funu katika mtaa wa Kadutu hapa mjini Bukavu, wakichukua fursa hii ya kilio kilichotangazwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajili ya kuwaomboleza waliofariki katika ajali ya lori jimboni Kongo Central. Wapinzani hao waligeuza huo muda ili kuwalilia wahanga wa mauaji ya kila leo yanayoendeshwa dhidi ya raia wa Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa niaba yao Omer Bulakali anasoma pendekezo kubwa la maombolezo haya: tunamwomba baba wa taifa Rais Bwana Joseph Kabila Kabange aweze kuhama kutoka Kinshasa na kwenda kuketi Beni, kwa kuwa yeye anakuwa na sekurite yote ya nchi. Wale wakaaji wa Beni wataweza pia kubenefishia na iye usalama ambayo anakuwa nayo. Ya pili, tunaomba eta major ya jeshi wakuu wote wa jeshi wao pia wahame kwenda Beni ili nguvu zote za kiaskari zikiwa pale Beni mauaji yapate kukoma. Wakati wa haya maombolezo, kuna vikaratasi vilivyokuwa na maandishi kama vile tunalia ndugu zetu wa Beni, tunalaani mauaji huko Beni, wakaaji wa Beni wana haki ya ulinzi pia na kadhalika. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia pamoja na upinzani walioshiriki hapa wametaka kwamba kutokana na uwingi wa watu waliokwisha kuuliwa huko Beni tangu mwaka elfu mbili kumi na nne, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itangaze wiki mbili za kilio na kulipa fidia kwa wahanga wa ukosefu wa usalama huko Beni. Mara tena Omer Bulakali anaeleza: tunaomba tupewe siku kumi na tano ndani ya kalendari ya nchi, siku kumi na tano ya kilio, wakati tutakuwa tukikumbuka maelfu ya watu, mamilioni ya wakongomani ambao tayari wameuawa, kuweze kutolewa dolare miliarde mbili kwa raia wa Beni ili waweze kukuwa rehabilite, warudishiwe ndani ya hali nzuri kama ile ambao walikuwa ndani mbele ya mauaji kufanyika, sababu serikali haikuweza kuwalindia. Kati ya jumbe kadhaa zilizosomwa, wanawake pamoja na watu wenye ulemavu wamezidi kusisitiza kwamba wanaomba kukomeshwa kwa mauaji ya kila leo Beni. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam, kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa hebu tuendelee na habari za dunia. Kamati ya kimataifa ya Olimpiki yani IOC imechagua Senegal kuwa mwenyeji wa michezo ya vijana ya mwaka wa 2022 na kwa hiyo kuwa taifa la kwanza la Afrika kuandaa michezo hiyo. Rais wa Senegal Macky Sall alikuwepo wakati wa tangazo hilo likitangazwa jana Jumatatu nchini Argentina, ambako michezo ya vijana ya msimu wa joto inaendelea. Michezo hiyo itafanyika kwenye mji mkuu wa Dakar, mji mpya wa Diamniadio ulioko karibu na mji mkuu, pamoja na mji wa pwani wa mapumziko wa Sali. Mkurugenzi mtendaji wa IOC anayehusika na michezo ya Olimpiki, Christopher Dubi, amewambia wanahabari kuwa bajeti ya michezo hiyo inakadiriwa kuwa dola milioni mia moja hamsini. Rais Sar amesema kuwa matayarisho yatahusisha kujengwa kwa uwanja wa viwango vya olimpiki wenye viti elfu hamsini, njia ya reli pamoja na nyumba za wachezaji ambazo hatimaye zitatumika kama chuo kikuu baada ya michezo hiyo kumalizika. Naibu rais wa IOC Ugur Edne amesema sababu kubwa za uamuzi huo ni uchumi thabiti wa Senegal ambayo ilishinda Botswana, Nigeria na Tunisia. Na rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema hapo jana Jumatatu kuwa ushuru mpya uliowekewa bidhaa za kielektroniki ni mchungu, lakini muhimu wakati serikali inapojaribu kuimarisha uchumi wake. Hayo yalikuwa matamshi yake ya kwanza kuhusu hatua hiyo ya wiki iliyopita na ambayo ilipingwa vikali na wananchi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mnangagwa, aliyepata ushindi mdogo kwenye uchaguzi wa Julai, anajaribu kurejesha uchumi wa taifa hilo ulioanguka wakati wa uongozi wa karibu miongo minne chini ya aliyekuwa rais Robert Mugabe na kumalizika mwezi Novemba mwaka uliopita baada ya mapinduzi ya kijeshi. Oktoba mosi, waziri wa fedha Mdhuli Nkube alitangaza nyongeza ya asilimia mbili akisema kuwa fedha zitakazopatikana zitaelekea kujenga barabara, kuimarisha sekta ya afya na vilevile elimu vile Ushuru huo utatozwa kadi za benki pamoja na kubadilishana fedha zaidi ya dola kumi isipokuwa malipo ya kigeni na fedha za serikali. Wataalamu wa kifedha wanasema kuwa ushuru huo utaongeza karibu dola bilioni mbili kwenye uchumi wa taifa kila mwaka. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc tukiacha taarifa ya habari kamao tuelekee tena kwa waandishi wetu naam kweli kabisa kama unavyosema mwenzangu abdi shakur ni kwamba ripoti mpya ya jopo la ushirikiano wa serikali za dunia juu ya mabadiliko ya hali ya hewa linaonya kwamba joto linaongezeka kwa haraka sana duniani kuliko ilivyotabiriwa ikiwa kiasi cha ongezeko hilo uh, kitadhibitiwa na kupunguzwa kwa kiwango kikubwa, jopo linaeleza kwamba hatari zitakazotokana na hali hiyo basi kwa binadamu na pia kwenye mfumo wa mazingira na maendeleo endelevu zitaongezeka kwa kiwango kisichoweza kubadilishwa tena. Abdi Shakuru, hiyo ni hali ya kutisha kabisa. Nini la kufanywa sasa? Kwa hakika njia za kufuata zilielezwa wakati wa mkutano wa Paris juu ya kupunguza hali ya joto duniani, mkataba ambao Marekani imejiondoa. Lakini mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Geneva, Lisa Shlein, anaripoti kwamba wanasayansi wa jopo la kimataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa wanaripoti kwamba kuongezeka kwa joto duniani tangu mwanzoni mwa enzi ya viwanda imeongezeka kwa zaidi ya nyuzi mmoja sentigrade pekee yake, lakini katika kiwango cha sasa cha uchafuzi wa hewa kwa gesi za sumu za carbon maarufu kama greenhouse gases, wanasayansi wanasema kiwango cha joto kitafikia nyuzi 1.5 mnamo miongo kadhaa ijayo. Ripoti inaeleza kwamba inabidi kwa nchi za dunia kuzuia kabisa hadi sufuri uzalishaji wa gesi za carbon ili kuzuia kuongezeka kwa joto inaonya kwamba kuongezeka kwa, kwa nyuzi mbili zaidi kutaongeza kwa kiwango kikubwa majanga ya kiasili, kuharakisha kuyayuka kwa barafu katika bahari ya Arctic na kusababisha visiwa kutoweka chini ya bahari inayopanda, na kusababisha hali ambayo itakuwa vigumu kuzalisha chakula cha kutosha kulisha wakazi wanaoongezeka duniani. Katibu mkuu wa shirika la kimataifa la utabiri wa hali ya hewa Petiri Talas, anasema bado kuna muda kwa watu kubadili tabia, kuweka viwango vya uchafuzi wa mazingira kwa gesi za carbon kuwa chini kabisa. Anasema kupunguza joto la dunia kupanda kwa hata nusu nyuzi kutaleta mabadiliko makubwa. One of the major 420 milioni moja kati ya swala kuu ni kwamba kutakuwepo na watu milioni mia nne ambao hawatataabika kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa tutaweza kudhibiti kiwango cha joto kubaki chini ya nyuzi moja nukta tano, na tuna maeneo kadhaa ya dunia ambayo yako hatarini sana: visiwa vidogo, kanda ya Mediterranean na nchi za Afrika kusini mwa janga la Sahara, ambayo tayari yanataabika na yatadhurika zaidi siku za mbele. Talas anapendekeza hatua kadhaa za kuchukuliwa na serikali na watu binafsi ili kupunguza kiwango cha joto duniani. Anasema mafuta ghafi inayopatikana chini ya ardhi, ambayo ndio inayosababisha uchafuzi mkubwa, yanabidi kusitishwa utumiaji wake. Anasema nishati ya jua, umeme kutokana na maji, nishati kutokana na upepo na aina nyingine za nishati mbadala zinabidi kutumika na kukidhi mahitaji ya nishati ya watu. Anasema inabidi pia kuhimiza utumiaji wa magari na mabasi ya umma yanayotumia nishati ya umeme. Anasema serikali zina mwanya wa miaka 30 kusitisha utumiaji kabisa wa mafuta machafu na kupunguza joto kuongezeka kwa nyuzi moja nukta tano centigrade. Basi tunapomaliza mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa, moja kwa moja tuelekee nchini Burundi, hasa tukiangalia kwamba leo ni siku ya walemavu duniani. Basi nchini Burundi wanafunzi wenye ulemavu wanakabiliwa na changamoto nyingi wakati wa safari yao ya kutafuta elimu. Wale wenye matatizo ya macho, yaani yasiyoona, na masikio yasiyosikia, yaani viziwi na vipofu, wanakabiliwa na ukosefu wa vifaa maalum vitakavyowawezesha kusoma. Leo ikiwa tarehe 9 Oktoba ni siku ya kimataifa ya walemavu, na ni fursa ya kuangazia changamoto zinazowakabili watu wenye ulemavu ili kushinikiza serikali na kuhamasisha serikali kuwajali watu hao. Basi mwandishi wetu wa Bujumbura, Haida la Hakizimana, ametuandalia taarifa ifuatayo. Mimi Ianiwagira ni, ni Daniel, kuwa na matatizo ya, ya ulemavu macho Haone. Nisoma, eh, kwenye shule ya Kabezi, eh, sekondari. Ni mwanafunzi wa kwanza hapa nchini Burundi mwenye ulemavu wa kutoona aliyeweza kumaliza shule ya sekondari hapa nchini. Kazi ya kusoma ilikuwa si rahisi kwake, lakini bidii yake ndio ilimwezesha kufikia lengo hili. Alikuwa akitumia rikoda na kuchukua sauti ya mwalimu wakati akitoa visomo na kisha anapofika nyumbani anasikiliza sauti ya mwalimu kwa ajili ya kurudia visomo au kuhifadhi ndani ya kompyuta ambayo ina programu maalum ya kumwelekeza kwa sauti kile anachofanya kwenye keyboard ya kompyuta yake. nkubu ndaguhaye nkakarorero nkaha Mfano ni sauti ya mwalimu nilio rekodi, ninasikiliza, halafu ninaandika na tarakilishi yangu. Hapa nasema, ndoto yake ni kuendelea na elimu ya chuo kikuu, lakini kupata chuo ambako ataweza kupata visomo na kufanya utafiti ndani ya maktaba ambazo zilipangiwa watu wanaoona ni changamoto kubwa. Wengine kama Daniel wanaelekea kumaliza sekondari katika shule moja mkoani Gitega, katikati mwa Burundi. Shule ya Lise Notre Dame ilichaguliwa na serikali kupokea wanafunzi wenye ulemavu na wasiokuwa na ulemavu wakichanganyika katika darasa moja. Kundi la walemavu wenye matatizo ya kutoona na kusikia ndiyo wenye matatizo mengi ya kusoma. Mwanafunzi huyu anapenda kuwa karibu yao, kuwasaidia. Kuna siku ambazo hawasomi wa kwa sababu wanakosa wale walimu kuwasaidia wa wakuwasaidia zile mashini za mbao za kuandika ama zile zinakosekana hapa, kwa hiyo wanakuwa nyuma ya wengine. Lakini tu kweli inawezekana kuwa wanaweza kusoma, na wakisaidia wanaweza tena kufanya kazi kuliko ambao hawana ulemavu. Jean Claude Savimana ni mmoja wao, anaomba jamii siendelee kuwabagua walemavu kwa jumla na watu wenye matatizo ya kuona kama yeye. Jean Claude Savimana: sioni, sioni. Kwa mimi nawambia wasiendelee ku, uh, kufikiri kwamba uh, mutu aliyekutana na shida ya kutoona ni shida ya, ya macho tu alafu kichwa kinaendelea kutumika mzuri uh, kama kile cha, we, cha wengine haina noma kwanu. Ni wewe Mungu wangu ni Mungu unayeweza hii ni wakati leo, tarehe tisa Oktoba, ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya ulemavu, fursa ya kuangazia changamoto zinazowakabili watu wenye matatizo ya ulemavu mbalimbali mbali, na kuamsha serikali kuwajali watu wanaotembea na ulemavu kwa kuandalia mustakabali mzuri kupitia sera. Haidala Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura na tukitoka hapo tunaenda Utaliana ambapo imeeleza kwamba haitaruhusu ndege zilizobeba wahamiaji kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya kutua nchini huko. Serikali mpya ya Utaliana imetoa tamko hilo ikisema bayana kwamba Umoja wa Ulaya unahitaji kushirikiana katika kubeba mzigo wa wahamiaji. Mwandishi wetu wa South America, Sabina Castel Franco, ametuletea ripoti inayosoma hapa na Sandey Shomari. Waziri wa mambo ya ndani wa Italia Matteo Salvini amesema bayana kuwa hakutatolewa ruhusa ya kutua Italia kwa watu wanaotaka hifadhi ya kisiasa kama vile ilivyofungwa bandari kwa mashua za wahamiaji. Wa Italia itafunga viwanja vya ndege kwa ndege zinazobeba wahamiaji. Katika taarifa, Salvini alisema, ikiwa mtu yoyote kutoka Berlin au Brussels anafikiria kututupia dazeni ya wahamiaji kwa njia ya ndege ambazo hazijapata ruhusa hapa Italia, wafahamu ya kwamba hakuna wala hakutakuwa na uwanja wa ndege wa kutua. Waziri wa kazi Luigi Dimayo, ambaye pia ni naibu waziri mkuu pamoja na Salvini, alikubaliana na kauli hiyo mara moja. Dimayo alisema hafahamu nani aliruhusu ndege hizo za kukodi kwa sababu hilo, katika swala hilo ambalo lilikuwa katika mazungumzo, makubaliano yalikuwa hayajatiwa saini. Dimayo anasema makubaliano kama hayo lazima yafanyike kabla ndege hizo hazijaruka. Italia na Ujerumani wamekuwa wakifanyia kazi makubaliano ambayo Ujerumani itakuwa inarudisha wahamiaji Italia ambao tayari wameomba hifadhi Italia, lakini mkataba huo bado haujasainiwa kufuatia maelekezo ya mawaziri hao wawili wa Italia. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Ujerumani, Soren Schmidt, amesema hakuna ndege zozote ambazo zimepangwa kupelekwa wahamiaji Italia, na hakuna wasiwasi wowote juu ya ushirikiano na Roma. Msemaji wa kansa wa Ujerumani, Angela Marco, Martina Fietz, amesema makubaliano yamefikiwa na Ujerumani inatumaini yatasainiwa hivi karibuni, kama vile mikataba ya Ugiriki na Spein ambayo inafanana. Kwa mujibu wa taratibu za Umoja Ulaya wa Ulaya waomba hifadhi wanatakiwa kuomba hifadhi kwenye nchi ya kwanza ya Umoja wa Ulaya wanayowasili, na hiyo itakuwa kwa kiasi kikubwa ni Italia kutokana na ukaribu uliopo kati yake na pwani ya Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Ah, kipindi ni Kumekucha Afrika. Basi huku, wapiga kura wa ukanda wa magharibi katimwa Marekani wakielekea kwenye uchaguzi wa katikati ya awamu mwezi ujao. Basi madai ya Rais Donald Trump kwamba amefufua uchumi na kurejesha kazi za viwandani katika eneo hilo yanadadisiwa vilivyo, lakini swali muhimu ni je, Wamarekani walioadhiriwa na mabadiliko ya uchumi watajitokeza kupiga kura? Vo imetembelea jimbo la Ohio ambalo ni muhimu mno katika uchaguzi wa mwaka huu. Abdi Shakur anatueleza zaidi. Jimbo la Ohio ambalo ni miongoni mwa majimbo yaliyokumbwa na hali mbaya ya uchumi katika miaka ya elfu mbili ni jimbo ambalo limeunga mkono kwa dhati rais wa sasa Donald Trump aliowania kiti hicho mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Tangu wakati huo nafasi za kazi viwandani zimeongezeka Anasema Marcus Odomosni uchumi unaokua, hata kama hali hii ilianza miaka minne au minane iliyopita imechukua mwelekeo ufaao. Marcus Odomos Alihitimu hivi karibuni na shahada ya ukarabati wa mashini za viwanda kutoka chuo cha ufundi cha Northwest State Community College. Taaluma kama aliyosoma inakusudiwa kutoa nafasi zaidi za kazi katika mazingira yanayopanuka ya viwanda vinavyotumia mashini or... Tammy Norris mratibu wa kusomesha katika chuo hicho anasema na namnukuu kwa sababu wazazi wako walifanya kazi viwandani, haimaanishi kwamba wewe pia utapata kazi huko. Wafanyakazi wasio na mafunzo rasmi wamepungua sana. Viwanda vinatumia uhandisi wa roboti na vifaa vya kisasa vya teknolojia, kwa hivyo utahitaji ujuzi ili kupata nafasi za kazi huko. Hapana shaka, hii inadhibiti fursa za kazi kwa wafanyakazi wa zamani hali ya ukosefu wa nafasi za kazi iko juu katika mji wa Toledo kuliko kiwango cha wastani cha kitaifa. skills, um, hapo Wendi Grasma anasema na mnukuu, ni kupata ujuzi na kutumia talanta hizo mpya. Na tunapokuwa na asilimia tano au chini ya hapo kwa viwango vya ukosefu wa nafasi za kazi, tunahisi kana kwamba kila mtu ana kazi. Iwapo hawana kazi, labda ni kwa sababu wana mipango mbadala. Mji wa Tolido likipigia kura chama cha Demokrati katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili kumi na sita huku kaunti za mbali katika eneo la kaskazini mwa jimbo la Ohio waliwachagua wanachama wa Republican. Kuna uwezekano mkubwa wa wapiga kura wanomsifu Trump kwa kufufuka kwa uchumi kuwachagua wagombea wa Republican kwenye uchaguzi wa katikati ya mhula mwezi ujao. Lakini wengine wana wasiwasi kuhusu ukuaji wa uchumi kwa kipindi kipana, kwa sababu ya kutokuwa na uhakika kuhusu ushuru katika bidhaa za kutoka China na athari ambayo ya upungufu la kodi na athari inayosababishwa na upungufu wa kodi kwa nakisi ya kitaifa. Baadhi hawajaridhika kwamba kujitokeza kupiga kura kutatosha. What is my one vote going to do? Kura yangu moja itasaidia nini? Brandi Cowen anaamini kwamba marais wawili Obama na Trump walichangia ufufuaji wa uchumi wa Marekani, lakini anasema mazingira duni ya kisiasa yamemfanya asiwe na nia ya kupiga kura. Sasa, sasa tupate muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, ameambia mwenzake wa China hapo jana kuwa Marekani ina wasiwasi mkubwa kutokana na vitendo vya China kwenye maswala kadhaa na hasa katika hali ya ukiukaji wa haki za binadamu. Rais wa Palestina Mahmud Abbas jana Jumatatu ametangaza mpango wa kukutana na chama cha ukombozi cha Palestina PLO pamoja na Fatah baadaye mwaka huu ili kuzindua sera mpya kuelekea Israel, Marekani na Hamas. Jaji mpya kwenye mahakama kuu ya Marekani aliyekuwa akikabiliwa na upinzani hatimaye ameapishwa. Asante sana Harison Kamau kwa muhtasari wa habari. Ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kwa alfajiri ya hii leo. Asante kuungana nasi, msikose kuwa nasi baadaye. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwaherini.