Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, ni saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa 9:30 jioni kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa 3:30 asubuhi leo siku ya Jumanne, ikiwa ni Oktoba Tisa, mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane. Hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi langu jina naitwa Sunday Shomari nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, kama alivyosema Mkamiti, ni Jumanne, mambo ni mengi kweli kweli, mambo yanaelekea kuwa motomoto kwenye VU Express. Tukianzia moja kwa moja kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao tayari kuna habari mbaya za mashambulizi. Tutazungumza na mwenzetu Salihi Mwanamilongo moja kwa moja kutoka pale, na vilevile vile kutoka huko Congo tuelekea moja kwa moja hadi Tanzania ambako sakata lile la baadhi ya wanachama wa upinzani na viongozi wa upinzani kuhamia chama tawala limezidi kupamba moto, lakini yule kiongozi anayefahamika kama Lipumba kutoka chama cha CUF, wananchi analizungumziaje hilo swala? Hili ni kuwauliza wenzetu nyie, mnawapokeaje hawa watu hawa? Na ndio wanakuwa bora zaidi kuliko wanachama wenu wa kila siku, na ndio mnawateua kuwa wagombea? sekunde chache kutoka hivi sasa, basi utasikia mengi aliyozungumza Lipumba kuhusiana na viongozi wa upinzani au wafuasi wa upinzani kuhamia chama tawala cha CCM. Hali kadhalika leo tutakuletea maswala ya burudani, tutakuwa na ushauri vilevile, tutakuwa na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Lakini... bila kusahau mkamiti, leo tutakuwa pia na muziki, maana express bila muziki mambo yanakuwa si bamba, mambo haendi moja kwa moja. Tutapata burudani ya muziki, bila kusahau yanayotamba na, na kuvuma kwenye mitandao Haswa. Basi bila ya kupoteza wakati, kama ulivyosikia kutoka kwa mwenzangu Sande Shomari, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna habari ambazo si za kufurahisha. Mashambulizi yamefanyika kwenye mpaka wa DRC na Angola na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Kujua yanayoendelea, idadi ya vifo na hali iko vipi, tujiunge na mwenzetu Salemo na Milongo. Hebu tupashe kuhusiana na shambulizi hilo lililotokea huko. Ndio mkamiti. Um, ni taarifa ambayo kwa kweli haijathibitishwa na pande zote mbili, lakini eh, kiongozi wa mtaa wa Kahemba au huko kwenye mpaka wa Kongo, ni eneo la Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, amesema kwamba kumeripotiwa watu zaidi ya kumi na wane ambao wameuliwa kufakia machafuko yaliyotokea baina ya jiotokia, eh, jamii ya Wakongo waliokuwa wakiishi Angola wakati walipotimuliwa na polisi wa Angola ambao wamesema kwamba e, wameishi huku kinyume cha sheria, na watu hao kwa kweli, e, meya wa wa wa wa, mtaa huu wa Kaen wamesema kwamba ni maifu ambao wametimuliwa, na hivi sasa wamoja wamevuka mpaka na wengine bado wangali upande wa, wa, wa Angola wakisubiri kuvuka mpaka na pengine, sakata hili Salehe Mwana Milongo, lilitokana na nini hasa? Ni kwamba tu maafisa wa uhamiaji wanataka waondoke nje ya nchi, au kuna jambo ambalo lilifanyika kukatokea purukushani na mapigano? Nini hasa kilipelekea e, sakata hili kutokea? Purukushani hizo zinaelezewa kwamba ni wa, wa, raia wa Congo ambao wameishi kwenye jimbo la Lunda Norte ambao wamekuwa wakijihusisha na Uh, ma, ma, uchimbaji wa madini ya almasi. Kwa hiyo ndio wamesema kwamba wenyeji wamekuwa mara nyingi ha, hawafurahiki na kuona kwamba wao hawana ajira na ni watu kutoka Kongo ambao wamekuwa wametafuta ajira huko, ndio mara nyingi eh, machafuko kama haya yamekuwa yakitokea, na msako wa aina hiyo sio mara ya kwanza, lakini kinacholalamikiwa uh, hapa ni hali ambayo uh, polisi wa Angola wamekuwa wakiwasumbua na kuwatesa uh, waraia hao kuwanyang'anya kila kitu kama vile alivyosema meya uh, wa, wa, wa mji huo wa Kaemba kwenye mpaka wa Kongo na na, na, na, na, na, na na Angola. Kwa hiyo ndio uh, jambo ambalo kwa kweli limekuwa i lime uh, yapa wasiwasi mashirika ya kutetea haki za binadamu ambayo yameiomba serikali ya Kongo kuendesha juhudi za kidiplomasia ili misako ya aina hiyo ibadilike na kuweza kuwapa hifadhi bora uh, raia wake ambao wamezingiwa kutoka huko Angola. Sasa kwa sababu Salehe, kama ulivyosema, hii si jambo lililotokea mara moja, limekushatokea mara nyingine tena. Je, pamoja na kwamba hujawasikia maafisa, je, raia katika maeneo hayo na raia walioko Kongo, nini ambacho e, wanazungumza kutokana na hali hiyo? Ma, sio mara ya kwanza kama jinsi unatoka kusema, ni kila m, tuseme, miaka ya hivi karibuni, takriban kila mwaka kumekuwa na wimbi la kuwafukuza raia wa Kongo kutoka huko kwenye eh, majimbo ya um, utajiri wa almasi na ambao wengi wamekuwa wakiingia huko ku, kwenda ku, kuchimba madini ya almasi kwa hiyo polisi wamekuwa wamefanya msako na kuwatimua katika marimoma. Hali ngumu kwa kweli, kumekuwa matatizo ya kimpaka ambayo mwaka elfu mbili na, na, na saba elfu mbili na nane yaliweka uhusiano mbaya kabisa baina ya Kongo Mangola na Angola na maswala hayo yote lakini bado imekuwa ni mshangao kuona kwamba upande uh, wa Kongo bado hakujakuwa na ulipizaji wa kisasi wa aina hiyo, na Angola inaendelea tu kutekelezaimachima uh, hizo bila kuheshimu haki za Salehe, muda wa wetu unakimbia. Naomba ni kushukuru sana kwa kutueleza taarifa hiyo, tutaendelea kufuatilia zaidi kinachoendelea Mkamiti. Haya basi, kutoka huko DRC hivi sasa tunaelekea kule Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo Sande tunafahamu aa, ni mwishoni mwa wiki tu, kuna mbunge huyu mwingine kutoka aa, chama cha CHADEMA James Milia alijivua ubunge katika jimbo la Simanjiro na kuingia chama cha CCM, lakini sasa, aa, idadi ya wabunge au viongozi na wafuasi wa CHADEMA kuingia CCM inazidi kuongezeka, na leo hii basi, yule mwenyekiti Chama cha wananchi CUF, uh, Profesa Ibrahim Lipumba amezungumza na wanahabari na kueleza uh, shutuma zake dhidi ya chama tawala na kuona kwamba ni kwa nini basi wanachama wa, wa, wa au wafuasi wa vyama vya upinzani wanaingia huko chama tawala, na wakifika huko wanapewa umuhimu mkubwa zaidi. Kama huku ulihama kutoka upinzani ukiwa mbunge, basi ukifika kule unapokelewa na bado wanakupa nafasi ileile ili uweze kwenda kugombea katika kiti hicho hicho cha ubunge. Muda mfupi nimezungumza na George Njogopa na kutaka kujua kulikoni, na Mkamiti kama anavyofahamika, kwamba weekendi hii au mwishoni mwa juma kutoka na uchaguzi wa marejeo huko jimbo la Liwale, kusini mwa Tanzania. Jimbo hili linafuatia aliyekuwa mbunge wake like, Uroka kafu kujiondoa katika chama chake na kujiunga na chama tawala, hivyo sasa uchaguzi unafanyika, lakini kuna vyama viwili. Chama cha Chadema kilitangaza tangu mapema kusisia uchaguzi kwa madai kwamba chaguzi nyingi ndogo zinakuwa zinatija zina, zina, kwa sababu kumekuwa na michezo michafu mwenyekiti wa chama cha kafu anayetambuliwa na msajili wa vyama vya siasa Profesa Lipumba, katika mkutano wake na waandishi wa habari leo ametumwa kile anachokiita kwamba mwenendo mchafu ambao unataka kuvuruga matokeo ya uchaguzi na kukipa ushindi chama tawala. Lipumba anasema ngome ya Liwale ni ngome yake, hivyo atashangazwa sana kama matokeo yakitangaza yatapelekwa kuwa chama cha CCM kwamba ni mshindi. Udanganyifu na wizi wa kura unatokea kwanza kwa kuzuia mawakala wasiwemo kwenye vituo vya kupigia kura vinapofunguliwa. Kukataliwa mawakala kuwepo kwenye vituo vya kupigia kura kabla zoezi la kupiga kura kuanza, itakuwa ishara ya wizi wa kura na wa kutangaza matokeo ya kupanga. Tunatoa wito kwa tume ya uchaguzi kuhakikisha mawakala wetu ambao wote kwenye vituo vyote, tumeweka mawakala na tayari wameshakula viapo. Utaratibu mwingine wa wizi wa kura ni kuwafukuza mawakala kabla ya kutangaza matokeo na kuwanyima nakala ya fomu za matokeo mkamiti. Pia kama haya haitoshi, kumekuwa na wimbi la wanasiasa kutoka upinzani kujiunga na chama tawala, lakini Lipumba anasema kwamba wale wote wanaojiunga na chama tawala wana ajenda binafsi, sio ajenda inayotajwa pale wanapojitokeza wanasiasa hao. Alisema inachoshangaza kuona kwa kwamba wanasiasa wapinzani wakijengua vyama vyao wanapewa nafasi ili kugombea katika chama tawala. Jambo hili lilimshtua sana Profesa Lipumba. Swala hili ni kuwauliza wenzetu, nyie, mnawapokeaje hawa watu hawa? Na ndio wanakuwa bora zaidi kuliko wanachama wenu wa kila siku, na ndio mnawateua kuwa wagombea? Hilo ndo swala ambalo la kwenda kuwauliza wao. Sisi hamna mantiki make mtu mbunge unaacha ubunge halafu unaenda kugombea nafasi ile ya ubunge ya jimbo hilo hilo. Akilini naingia lazima, pana siri imejificha huko, kati ya wewe unaigombea na wale ambao wamekuteua ugombee kwenye chama chamacha. Je, kwa upande wa Chadema, kuna maelezo yote ambayo umeweza kuyapata kwa njia moja au nyingine, kuhusiana na wanachama wanaohama chama hicho kuingia chama tawala cha CCM, netuma zile zile zinazotolewa mara zote kwamba hawa wapinzani wananunuliwa na chama tawala, ili kutimiza malengo yao binafsi. Ndo maana wameamua hata kujitoa katika chaguzi ndogo za marejeo, wakisema kwamba hazina tija. Na mpaka hivi sasa tunavyozungumza, je, uh, Mboe ambaye ndio anaongoza chama cha Chadema amezungumza lolote kwamba kuondoka kwa wanachama hao kuna athiri chama au chama bado kipo imara cha Chadema? anapodai mara zote kwamba chama chake kiko imara, lakini wanasema wao wanaondoka, wana ajenda binafsi. Kwa hivyo anavyosisitiza kwamba wananunuliwa kuwa luka upande fulani, kwa hivyo anavyosisitiza kwamba chama bado kiko imara, na wale wanye mapenzi mema wataendelea kukipenda chama chao. Shukran sana Georgi Njogopa, tutaendelea kuwasiliana nawe katika matangazo yajayo. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. <tune> Katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, mitandao ya kihalifu inaitumia Iran kama kituo cha muda kwa mauzo haramu ya mkaa kutoka Somalia, ambayo inaliingizia kundi la wanamgambo la al Shababu mamilioni ya dola kila mwaka, wafuatiliaji wa vikwazo vya umoja Mataifa wameeleza katika ripoti ambayo shirika la habari la Reuters limeipata. Katika ripoti hiyo ya mwaka ambayo haijachapishwa kwa baraza la usalama la umoja mataifa wafuatiliaji hao wameongeza kwamba mapato ya ndani yanayotengenezwa na Al-Shabab, kundi lenye uhusiano na Al-Qaida, yanatokea maeneo mbalimbali -mbali kuliko ilivyo kwa serikali kuu ya Somalia. Ripoti hiyo inasema kwamba tangu mwezi Machi kituo kikuu cha shehena wakitumia hati za uongo kutoka visio vya Komoro na Ghana na bandari nchini Iran ambako mkaa unapakiwa katika mifuko meupe kama bidhaa kutoka Iran. Jaji mpya wa mahakama kuu nchini Marekani, Brett Kavanaugh ameapa kusikiliza kila kesi kwa heshima na kwa mawazo yaliyo wazi. Kila Marekani ni vyema awe na uhakika kwamba nitakuwa jaji asiyefungamana na upande wowote. Kavanaugh alisema hayo baada ya kuapishwa huko White House, baada ya hafla ya kuapishwa akitarajiwa kuanza kazi, kazi rasmi leo Jumanne. Kabla ya kuapishwa, rais Trump amemwomba Kavanaugh na familia yake msamaha kufuatia uchunguzi dhidi yake kuhusiana na kutangazwa kwa, kwa, kwa jasusi wa pili wa Rusia anayeshukiwa kwa kuhusika na shambulizi la sumu nchini Uingereza mapema mwaka huu, kupelekea mvutano mkubwa wa chini kwa chini huko Kremlin, ambayo huenda wakajibu kwa kuwaondoa wa maafisa wa juu wa kitengo cha ujasusi katika jeshi la Rusia GRU. Vyombo vya habari vya Rusia vinaeleza siku ya Jumatatu mtandao wa habari za uchunguzi hujulikanao kama Bellingcat Ulimtaja mshukiwa wa pili aliyehusika na shambulizi hilo la sumu kwa jasusi wa zamani wa Russia, Sergei Skripal na mtoto wake Julia, kwamba ni Alexander Mishkin, daktari anayefanya kazi na kikosi cha GRU cha Russia. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki inasema maafisa watafanya msako katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul kuhusiana na kupotea kwa mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi. Taarifa ya wizara hiyo imesema Saudi Arabia imeashiria kuwa iko wazi kwa ushirikiano. Hakuna maelezo zaidi lini msako huo utaanza. Kashogi hajaonekana tangu aingia ubalozini hapo wiki iliyopita. Maafisa wa Uturuki wanasema aliuawa ubalozini hapo, wakati Saudi Arabia wanasema aliondoka salama salmini ubalozini hapo. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka moja kwa moja studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com, na kumbuka, VOA Express inakujia kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa mjini Washington DC. Unaweza pia ukatufuatilia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Sawa sawa kabisa. Basi moja kwa moja baada ya kupata hayo, msikilizaji, tunaangalia katika makala ya ushauri, ambao leo tunaangalia kuhusu mahusiano ya ndoa yanayovunjika kutokana na sababu mbalimbali katika nchi zetu za Afrika ya Mashariki. Mwandishi wetu Salma Muhamed amezungumza na, na mshauri wa masuala ya ndoa Salma Marashid kuhusu ripoti hiyo, na alikuwa na ushauri kwa walio na ndoa na wanaotazamia pia kuingia katika ndoa. Hebu tumsikilize. Kwa kweli kwa mtizamo wangu kwa ndoa za sasa, watoto wanakuwa hawajafundishwa. Kuna mafundisho ambayo yale ya kutoka kwenye nyumba, ambapo nyumbani unamlea mtoto wako bado mdogo, unamfundisha mtoto wangu, binti yangu, ukawe hivi, ukawe hivi. Yale mafundisho kwa sasa yamepotea, kwa hiyo yanapelekea uvumilivu wa ndoa unakuwa dhaifu. Pia maadili yamepungua. Dini pia haipo sasa hivi, tofauti na zamani. Watoto zamani walikuwa wakilelewa kidini sana, sasa hivi hakuna hayo mambo. Unakuta mama anavaa vitu vya ajabu, mtoto naye anataka kufuata, baba naye ni vile vile. Pia subra imekuwa ndogo sana. Wazazi sisi wa zamani tulivumilia mengi sana lakini watoto wa sasa mambo yao wanakwenda kuyaanika kwenye ma Instagram kwenye ma Facebook, shida zao zote wanazielezea kwenye Instagram na Facebook. Hili ni tatizo kubwa sana. Lakini kama mama, naomba watoto wangu wazuri, ambao wote wananisikiliza, muwe na subra. Watoto wangu dini, kama huna dini huna kitu chochote, na kama huna subra, basi wewe sio mtu wowote. Ushauri wangu kwao, waliokuwa ndani ya ndoa na watakaoingia ndani ya ndoa wawe wanajua mwenzangu anataka nini, mwenzangu hapendi nini. Kabla ya ndoa, umsome mtu unayemuoa au anayekuoa, umjue mapema, huyu yuko hivi na hivi na hivi, kwa hiyo mimi nitakwenda kuishi naye hivi na hivi. Unaweza kuwaulizia kwa wazazi, kwa majirani, huyu yuko vipi, ana tabia gani? Pale unapata kuwa ushajua, nitakwenda kuishi naye vipi. Lakini pale mnapokuwa mmekutana tu mara moja kwa mwezi mmoja au miezi miwili mitatu, halafu mmekwenda kuoana, inakuwa tatizo kubwa. Hamjasomana, hamjaelewana, yani jinsi gani nyinyi, muishi vipi? Walio katika ndoa wanapitia misukosuko, pengine utawaambia vipi? Walio katika ndoa misukosuko wanayopata, misukosuko ni kawaida, ni changamoto za maisha katika ndoa. Kama wewe huna misukosuko, kwa mfano una mtu wako, mume wako ana uwezo ana kila kitu, lakini mapenzi hana. Kwa hiyo, wewe utamfanya vipi? Inabidi umsogeze kwako mpaka asogee. Wapo ambao hawajui jinsi ya kumsogeza mume karibu, hawajui wakusogeza hata ndugu karibu, wana midomo michafu, wana tabia mbaya, kwa hiyo wanakuwa hawawi na watu karibu. Nama, ni Salma Marashidi huyo msikilizaji akitoa wa ushauri E, kwa wanandoa na wale watarajia kuingia katika ndoa. Maana e, imezungumzwa huko katika mjini Mombasa, Kenya. Kuna kiongozi wa ngazi za juu serikali, Sheikh Ahmed Muhadhir alizungumza na kunukuliwa na gazeti moja kishauri kwamba wanandoa, ndoa ni bora wapate mafunzo ili kuzuia talaka. Sasa basi tuelekee kwenye nyimbo, muziki, bila muziki express ayen tukutana ya kodhi kule nchini Kenya anakuja na kilo chake loto <laughs> Mambo hayo yako huyo. Kumbe unajua kuimba? Ah, sio mimi naimba mchezo, <laughs> mchezo ni Mkamiti. <laughs> mambo atikisika kule kule, kule. Mkamiti na atikisa kichwa. Basi hii nyimbo na wili loto niacha mambo mazito kule kwenda ndani ya studio. Hapa msikilizaji, mambo yote ya mazuri unapata katika VOA Express, kutoka sauti ya America pekee hapa mjini Washington DC. Bila shaka sasa, Mkamiti, hebu tuambie wewe, ndio mtaalamu mambo ya burudani, mambo ya ZJ, mambo ya entertainment nini umeandaa leo katika masuala hayo yanayotamba kwenye huko kwenye maburudani? Moja kwa moja, basi tunaelekea kule katika mji wa Joburg, Johannesburg nchini Afrika Kusini, ambapo mwishoni mwa juma kumemalizika lile tamasha la fasheni la nguo au mavazi ya Kiafrika ambayo leo lilianzia Oktoba 4 mpaka saba. Mambo ilikuwa motomoto -moto huko Sande, ambapo wabunifu wana mitindo chipukizi na wale mahiri kutoka bara la Afrika na king kwingineko walionyesha mavazi ya Kiafrika ambayo yametamba kwelikweli. Ukiangalia matirio zile kutoka nchini Nigeria, kutoka Ghana na kutoka kule Rwanda, ndiyo yalikuwa yanatamba katika hilo tamasha la Afrika la fasheni huko Joburg. Basi tukiachana na huko, uh, tunarudi hapa katika um, Marekani Naam, ni kwamba urafiki wa Beyonce mumewe Jay-Z wakishirikiana na Kanye West pamoja na mkewe Kim Kardashian. Sasa unaelezwa kwamba urafiki wao umefika kikomo, haupo tena. Kisa na maana, kulingana na huu mtandao wa rada unaeleza kwamba Beyonce na Jay-Z wameona kwamba mm, vitendo anavyovifanya kanye Kanye West si vya kistaarabu, hususan kwa watu wausi. Kama utakumbuka vyema mm, Ka Beyonce na Jay-Z hawa, kwa njia moja au nyingine wanaonekana kama ni wafuasi wa, wa chama cha demo Democrat na walishaunga mkono uh, Barack Obama hali no. kadhalika Hillary Clinton, lakini uh, Kanye West hivi karibuni amekuwa um, anaonekana hata katika kile kipindi cha Saturday Night isho kile cha SNL, SNL, kwamba akizungumza na kumuunga mkono rais Trump, na, na vilevile akazungumzia maswala ya ubaguzi. Sasa kwa upande wao wanaona kwamba Kanye West uh, kama haitendei vyema jamii ya watu weusi, wa hivyo basi wanaona kwamba uhusiano wao hautakuwa mzuri, kwani hapo tayari wamegawanyika. Kanye West ni kama haelewi maswala ambayo watu weusi wa wanakabiliana nayo hivi sasa na historia yao iliko West Kim Kardashian uh, miezi kadhaa iliyopita alifunga safari kuja hapa mjini Washington, na kwenda White House kuzungumza na Rais uh, Donald Trump kuhusiana na swala la mageuzi ya swala la jela uh-huh kitu ambacho kwa upande mmoja au kingine kilizungumziwa kwenye mitandao kwamba okay, si mambo mazuri hivi na hivi mambo yalikuwa mengi basi. Uh, uh, habari hii ya Beyonce Jay-Z Kanye West na Kim Kardashian ni ndefu, msikilizaji, hatuwezi kuimaliza kwa muda huu tuliokuwa nao. Hali kadhalika kile no, kibao cha takitaki ambacho kiliumbwa na DJ Snake akishirikiana na Selena Gomez, Cardi B, kibao hicho hivi sasa kimeshika namba moja katika nyimbo moto kali sana za latini na wimbo huu ume inasikilizwa mara milioni 17 hapa Marekani. Tabi ukitafuta hicho kibao, haswa na hii uh, mara milioni 17 ni katika wiki iliyoishia Oktoba 4, ni kulingana na Nielsen Music. Basi msikilizaji, ni hayo niliyokuwa nayo kwa hivi sasa, lakini ukitaka kusikia habari zaidi kuhusiana na masuala ya burudani na maselebrity hakikisha unaangalia zulia jekundu la VOA Swahili. Bila shaka, bila shaka, na kama ulivyosema Kamiti tena pia leo hapa Washington Kanye West anatarajiwa tena kukutana na Rais Trump vivyo, atakuja tena baada ya mkewe. Yeye mwenyewe sasa anakuja. Yatakayozungumziwa ni yapi? Nafikiri tutayafuatilia zaidi tuweze kueleza wasikilizaji wetu haswa basi moja kwa moja hivi sasa ya, naona ya, tuna, ya, tuna lile swali ambalo huwa tunamtumia msikilizaji kupitia mtandao wetu wa Facebook ambapo na, tuliuliza je, mtoto wa kike yupo salama eneo lako? Sawa sa kabisa, nianze naye basi, alianzia na kufungua ni anaitwa Peter Button web Peter Button. Sasa mimi nipo kibaka kwa sasa, anasema ni salama kwa kiasi kidogo, kwa sababu watoto wa kike wanakabiliwa na swala ya kubakwa, kunyanyaswa kijinsia, mimba za utotoni, wanarubuniwa kwa fedha ili watumiwe kingono. kumbuka mtoto ni yule chini ya miaka 18. Huyu Moses Hospita anasema jamani, wanaume pia tupo, lakini tupo wachache, msitusahau. Kama mimi pia ni mwanaume, hivyo basi pia muwe mnatuuliza wanaume tupo salama. Haya. <laughs> <laughs> Huyu mwingine anaitwa Nasuru Namuchi, yuko ni wala Mtwara, anasema wengi wao hawako salama, na hii kutokana na hali za kifamilia, haswa anasema umasikini na uhaba wa elimu kwa wazazi pamoja na kitu kingine anasema tamaa za watoto wenyewe. Athmani Shaban Ngoda kutoka Ubungo Msewi anasema mtoto wa kiafrika hawezi kuwa salama na kwingineko. Kule kwenye njaa, shida ya maisha ni hatari sana, umaskini umekithiri. Haya, huyu naye Masonga Lulela anasema sisi Morogoro kwa kweli, mpaka sasa tunaona tu wako salama tu, bila shaka. Basi naona tusisome yote, muda nao pia haututoshi, kwani tunamwona mwenzetu Kenneth Bwire yupo tayari kabisa kukujuza wewe, msikilizaji, yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, akichambua kuanzia Facebook, Twitter, Snapchat na kadhalika. Haya, karibu sana Kenneth Odongo wa Bwire Kodongo, ndani ya nyumba. Msikilizaji anataka kutoa vitu vizito kweli kweli. Mimi si jambo, wewe vipi, ujambo? <laughs> kwa sababu. <laughs> najua kuna methali kwamba sheria ni msumeno hukata mbele na nyuma. Wengine uh-huh, hupendelea kusema kwamba sheria ni msumeno hukata huku na huku, mm, na kuna wale ambao wanapendelea kwamba sheria kama msumeno hukata pande zote. Mwana mm, mwanahabari ambaye anafahamika sana nchini Kenya, Jackie Maribe amefikishwa mahakamani pamoja na mpenzi wake Joseph Irungu jina la utani Jowi na hawa wanaandamwa na mashtaka ya mauaji ya kumua Monica Kimani mnamo tarehe kumi na tisa. Sasa mahakama imeamua kwamba hawa waendelee kuzuiliwa, Jaki akizuiliwa katika gereza la Lang'ata la wanawake la Lang'ata, huko akifanyiwa vipimo vya akili kabla kesi kuanza rasmi, na huyu Josef Irungu naye vilevile akiwa anayezuiliwa. Lakini lila ambalo limepiga mkondo ni kwamba rafiki wa karibu sana wa Josef Irungu Brian Kasiana anasemekana atakuwa mmoja wa shahidi upande wa serikali kumbana rafikie, kuhusiana na mauaji hayo. adabu adabu adabu yake yake, hmm. ni maisha jela. Yani, ila adabu ya kifo iliondolewa. Sasa adabu yake ukipatikana makosa ni maisha jela. Hii ni taarifa ambayo inatamba zaidi kwenye mitandao yote Instagram. Ndiyo. Facebook pamoja na katika makundi ya WhatsApp, taarifa ambayo inakaribiana na hiyo kuna habari ambayo imefanywa na mpekuzi nchini Kenya anaitwa John Allan na imepewa jina Profiteers ambayo imewekwa sana kwenye mtandao wa YouTube. Hii inapekua kwamba viongozi wa juu wa serikali ya Sudan wanajinufaisha na vita katika kupata rasilimali za nchi ile na kujinufaisha katika taifa la Kenya na taifa la Uganda. Taarifa hii nayo imepata eh, kuzungumziwa zaidi na zaidi kwenye mitandao yote inahusiana vile, humo ndani inaingiza kifo cha huyu ya mo, e, cha Monica Kimani, lakini hayo tisa kumi, mm -hmm. Kuna mwanadada nchini Uganda ameamua kuji, niseme kujioa, kujioa. Ametangaza kwamba anajioa kujioa, amejifanyia harusi baada ya wazazi wake kumshinikiza kila mara kwamba tunataka kukuona na bwana, kila mara kila mara. Mwanafunzi wa masomo ya uandishi wa habari miaka thelathini na mbili Lulu Jemaima ama Jemima, wengine wanapenda hivyo, kamua kuitisha harusi, watu wakajitokeza, akavaa eh, nguo ya unga unga. Harusi naitwaje buibui jamani, ha, ah, shela shela, waswahili wamesema, kajitokeza yeye eh, kafanya harusi, akaambia wazazi, nimetimiza yale ambayo mlihitaji mimi nifanye, nimeshajioa. Kwani wazazi wake ndi walikuwa wanamsukuma fanya hivyo. Aye, miaka thelathini na mbili, wanasema mwanetu vipi? Masomo unayo, umepata kusoma chuo ambacho kinaheshimika duniani cha Oxford, nini umesubiri? Hai, basi <laughs> shukran <ni> kwa <laughs> ripoti hizo <zaya. laughs> ya Kilesaji, kwa za yanayovuma katika mitandao ya kijamii msikilizaji, shukran kwa kuwa nasi kwa takriban dakika thelathini za VOA Express. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni BMJ Moridhi, kiongozi wa matangazo alikuwa ni Saida Hamdun, hapa studio anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa jina langu ni Sandey Shomari, nikikutakia lasiri njema kutoka hapa VOA Express. Naendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili yakijia motomoto kutoka hapa Washington DC.