Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Patrick Nduwimana na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii ya Jumanne, Oktoba 9, 2018 pia tunasikia kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com kwenye 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika eneo zima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni katika yale tuliyokuandalia. Mahakama Kuu ya Kenya yasitisha kwa mara nyingine harakati za kusikiliza kesi ya ufisadi dhidi ya naibu jaji mkuu Filomena Mwiru. Je, wanasheria wanasema nini? Kwa vile yeye ni jaji mkuu bachuo hizo la ofisi kama jaji, kuna zile taratibu ambazo katiba yenyewe imetoa ili zifuatiliwe kuhusu majaji. Baadhi ya wanasiasa na wanajeshi wa ngazi ya juu katika serikali ya Sudani Kusini wadaiwa kunufaika na vita vinavyoendelea nchini humo, ripoti ya wanahabari wa pekuzi inaeleza. Kuna watu fulani ama watu binafsi ambao wanatumia pesa na nguvu Sudan. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Sunday Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Imekuwa ni heshima ya maisha, alisema Nikki Haley akiwa na Rais Donald Trump kwa White House hii leo alipotangaza kujiuzulu nafasi yake huku akiongeza kwamba sitaondoka mpaka mwisho wa mwaka. Tutakumbuka sana, Trump alimwambia Heli, umefanya kazi nzuri sana akimshukuru Heli kwa kazi yake. Trump alimwelezea mwanadiplomasia huyo kama mtu muhimu sana kwake na mtu ambaye ameshirikiana naye na kutatua matatizo mengi, akitoa mifano kama ya Iran na Korea ya Kaskazini ni matumaini kwamba utarudi katika wakati fulani, aliongeza Rais Trump akisema, unaweza kuchagua kazi nyingine katika utawala. sina chochote ndichojiandaa kwa sasa, alisema Niki Hili. Jaji mpya wa mahakama kuu nchini Marekani, Brett Kavanaugh ameapa kusikiliza kila kesi kwa heshima na kwa fikra zilizo wazi, kila Marekani awe na uhakika kwamba Itakuwa jaji asiyofungamana na upande wowote. Kavanaugh alisema hayo baada ya kuapishwa huko White House katika hafla, akitarajiwa kuanza kazi hii leo. Kabla ya kuapishwa, Rais Trump alimwomba Kavanaugh na familia yake radhi baada ya uchunguzi dhidi yake kuhusiana na shutuma za dhuluma za ngono wakati alipokuwa shule ya sekondari. Na mamlaka nchini Cameroon imeomba kuwepo na utulivu baada ya mamia ya vijana kuandamana mitaani mjini Yaunde wakisheherekea kile kilichoelezewa ushindi wa mgombea wao Maurice Kamto. Hakuna matokeo yaliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ambapo wagombea nane waliwania urais pamoja na rais aliyepo madarakani Paul Bia. Kenneth Bwire anayesoma ripoti kamili. Mamia ya vijana waliingia mitaani katika mji mkuu wakiimba nyimbo na kumsihi Rais Paul Bia kuachia madaraka. Walikuwa wakiimba wakiamini kwamba mgombea wao Maurice Kamto wa Cameroon Renaissance Movement alishinda uchaguzi wa urais siku ya Jumapili. Maandamano yalianza baada ya Kamto kujitangazia ushindi bila ya kutoa maelezo yoyote yanayohusu matokeo. Chama tawala cha Kamerun Peoples Democratic Movement kiliandaa mkutano na waandishi wa habari ambao ulionyesha moja kwa moja na televisheni ya taifa kukabiliana na tangazo hilo lililotolewa na Kamto. Katibu mkuu wa kamati kuu ya chama Ejeni Nikwete amesema Kamto ametumia utiifu wa vijana na kuwaingiza mitaani katika juhudi ya kushinda madaraka kwa gharama yoyote ile. Nikwete amemshutumu Kamto kwa kuvunja sheria kwa kujitangazia ushindi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Polisi nchini Zimbabwe watazuia maandamano yaliyopangwa kufanywa na wanaharakati wa wafanyakazi dhidi ya kodi mpya inayohusu utumaji wa fedha. Hivi sasa kuna amri ambayo inapiga marufuku mikusanyiko ya umma katika mji mkuu kufuatia mlipuko wa kipindupindu. Msemaji wa polisi alisema Upinzani mwashutumu maafisa wa polisi kwa kuamua ni shughuli gani zitahusika na marufuku hayo, wakisema wafuasi wa rais Emerson Mnangagwa wameruhusiwa kufanya maandamano katika mji mkuu wakati wapinzani wamezuiliwa. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba ingawaji harakati za wafanyakazi zimedhoofishwa kwa miaka kadhaa kutokana na ukosefu mkubwa wa ajira, bado harakati hizo zina nguvu na uhusiano mzito na upinzani wa Movement for Democratic Change ambao wafuasi wake huenda wakashiriki katika maandamano. Papa Francis atatembelea kisiwa cha Madagaskar barani Afrika mwaka ujao. Kardinali wa dayosis ya Toa Masina ametoa tangazo hilo hii leo katika mkutano na waandishi wa habari kuhusu mkutano wa maaskofu kote duniani unaojulikana kama Sinod, ambapo Baba Mtakatifu watashiriki. Hakusema lini ziara hiyo itafanyika, lakini msemaji wa Vatican amesema matayarisho yamekusha anza. Papa aliliambia shirika la habari la Reuters mwezi Juni kwamba Madagascar ilikuwa miongoni mwa nchi ambazo alikuwa anataka kuzitembelea kwa mwaka wa 2019. Vyanzo vya vi Vatican vimesema ziara hiyo ni sehemu ya kutembelea mataifa kadhaa ya Afrika. Baba Mtakatifu John Paul alitembelea Madagaskar mwaka 1989. Mitandao ya kihalifu inayotumia Iran kama kituo cha muda kwa mauzo haramu ya mkaa kutoka Somalia, ambayo yanaliingizia ya kundi la wanamgambo la al Shabab mamilioni ya dola kila mwaka wafuatiliaji wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa wameeleza katika ripoti ambayo shirika la habari la Reuters imeipata. Katika ripoti ya mwaka ambayo haijachapishwa kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, wafuatiliaji hao wameongeza kwamba mapato ya ndani yanayotengenezwa na Al Shabab, kundi lenye uhusiano na Alqaida, yanatokea maeneo mbalimbali mbali kuliko ilivyo kwa serikali kuu ya Somalia. Ripoti inasema kwamba tangu mwezi Machi kituo kikuu cha shehena wakitumia hati za uongo kutoka Komoro Nagana, na Ghana na bandarini nchini Iran ambako mkaa unapakiwa katika mifuko meupe kama bidhaa kutoka Iran. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa tuelekee huko Kenya. Siku moja tu baada ya raia mmoja wa Kenya kuwasilisha ombi mbele ya tume ya huduma kwa mahakama kutaka naibu jaji mkuu Filomena Mwilu kuondolewa wadhifa huo kwa madai kuwa jaji huyo ametajwa katika sakata ya ufisadi, mahakama kuu nchini humo kwa mara nyingine imesitisha kwa harakati za kusikiliza kesi ya ufisadi dhidi ya jaji huyo. Katika uamuzi uliotolewa na hakimu Chacha Mwita, jaji huyo Filomena Mwilu atafahamu iwapo mashtaka dhidi yake yatafunguliwa au jaji mkuu David Maraga atahitajika kuunda jopo la majaji watatu kusikiliza kesi hiyo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amekuwa akifuatilia matukio hayo na hii hapa taarifa yake. Kwa mara nyingine mahakama kuu nchini Kenya imeshindwa kuamuru iwapo naibu jaji mkuu Philomena Mwilu atasomewa mashtaka ya ufisadi dhidi yake. Hakimu Chacha Mwita ametoa maagizo kwa Oktoba 17 atatoa maamuzi mengine kubaini iwapo jaji huyo atafikishwa kizimbani kusomewa mashtaka ya ufisadi jinsi mkurugenzi wa mashtaka Nurdin Haji anavyopendekeza au iwapo jaji mkuu David Maraga atashauriwa kuunda jopo la majaji tatu kusikiliza iwapo naibu jaji huyo anakinga kikatiba dhidi ya kesi ya jinai. Agosti 29, saa chache tu kabla ya naibu jaji mkuu kushtakiwa, hakimu Chacha Mwita wa mahakama ya kikatiba alitoa maagizo ya kusimamisha kwa dharura mchakato wa kumfungulia jaji huyo mashtaka ya jinai ili kuweka uwazi kuhusu utaratibu wa kikatiba. Upo mzozano wa kisheria wa kubaini iwapo katiba ya Kenya inatoa maelezo au utaratibu wa jaji au naibu jaji kufikishwa kizimbani kujibu mashtaka yanayofungamana na jinai. Pia upo mzozano unaojikita katika utata unaoendelea kujitokeza kuhusu mamlaka ya tume ya huduma kwa mahakama JSC na iwapo tume hiyo ndiyo iliyotuikwa majukumu ya kumweka mizani jaji yeyote yule, kubaini iwapo mashtaka ya jinai dhidi yake yanaweza kusikilizwa, kumweka lawama au kumwondolewa lawama jaji yeyote. Wanasheria wanaendelea kuzozania utaratibu huo na huku naibu jaji mkuu Mwilu akitaka mashtaka dhidi yake yadhibitiwe kwa kile anachokiita kuwa mwendelezo wa mchakato wa siasa duni kuhusu uamuzi wake na baadhi ya majaji mwaka jana dhidi ya ushindi wa rais Uhuru Kenyatta. Mkurugenzi wa mashtaka ya umma anasisitiza kuwa upo ushahidi wa kutosha kumshtaki jaji huyo na kwamba asitumie vigezo vya utaratibu wa kikatiba kujinasua katika mtego wa ufisadi. Mwanasheria Jackson Naweli anaeleza kuwa JSC inatambulika katika katiba ya Kenya, na hivyo basi mchakato wowote unafaa kufuata mkondo unaotolewa na tume hiyo. Jaji ambaye ako afisini, ili kulinda integrity ya judiciary kama one of the key arms of government, ni ya kwamba kwanza lazima afikishwe mbele ya judicial service commission ili judicial service commission iweze ku ua mbichi na mbivu na ili kwamba tusi encourage uh, watu tu kutoa frivolous allegations against a sitting judge, kisha baadaye patikana ya kwamba hazikuwa na uh, any merit na uh, jina la jaji limeharibika kupitia hati za viapo mbele ya mahakama hiyo. Nuruddin Haji anaeleza kuwa kuundwa jopo hilo kutaweka njia rahisi ya kubaini iwapo jaji, naibu jaji mkuu au hata jaji mkuu anakinga dhidi ya mashtaka yoyote yale. Kauli ambayo imepingwa na mawakili wanaomwakilisha jaji Mwilu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki inasema maafisa wake watafanya msako katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul kuhusiana na kupotea kwa mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi. Taarifa ya wizara hiyo imesema, Saudi Arabia imeashiria kuwa iko wazi kwa ushirikiano. Hakuna maelezo zaidi ni lini msako huo utaanza. Kashogi hajaonekana tangu aingia balozini hapo wiki iliyopita. Na maafisa wa Uturuki wanasema aliuawa ubalozini hapo, wakati wale maafisa wa Saudi Arabia wanasema aliondoka salama salimini ubalozini hapo. Shambulizi la bomu la kujitoa muhanga kusini mwa Afghanistan lilimlenga mgombea wa ubunge pamoja na wafuasi wengine tisa, siku moja baada ya wanamgambo wa Taliban kutangaza kuwa watavuruga uchaguzi ujao kwa mashambulizi, maafisa wamesema. Washambuliaji walivamia ofisi ya kampeni huko Lashkagar, mji mkuu wa jimbo la Helmand. Msemaji wa polisi Abdul Salam Al Afwan ameambia Sauti ya Amerika kwamba shambulizi hilo limeua watu wapatao kumi na tano. Ameelezea kuwa mgombea aliyewawa ni Saleh Muhamed Achakzai, aliyekuwa anagombea kiti katika bunge Wales Jirga. Mashahidi wanatarajia idadi iliyoathirika wa kuongezeka kwa sababu wanasema ofisi ya kampeni ya ilikuwa na mrundikano mkubwa wa watu wakati shambulizi linatokea. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anamkaribisha rasmi Papa Francis kuitembelea Pyongyang. Kim Ui-kyeom, msemaji wa rais wa Korea Kusini Moon Jae-in, aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba Rais Moon atawasilisha ujumbe wa mwaliko wa kiongozi wa Korea Kaskazini wakati atakapotembelea kiongozi huyo wa kanisa Katoliki Oktoba 17 mwaka huu. Wakati mkutano wa mkutano wao huko Pyongyang mwezi uliopita, Kim Jong Un alimwambia rais Moon matamanio yake ya kumwalika Papa Francis kutembelea Korea Kaskazini. Mkutano wa Moon na Papa Francis utafanyika wakati wa ziara ya siku tisa ya barani Ulaya ambayo itajumuisha kupitia nchi za Denmark, Ufaransa na Italia. Mwaliki wa Kim Jong Un kwa baba ya Mtakatifu ambaye pia ni askofu mkuu wa Roma ni moja ya mfululizo wa hatua alizochukua mwaka huu za kutaka kuondoa taifa hilo katika hali ya kujitenga, ikiwa ni pamoja na mkutano na rais Moon na mkutano wake wa kihistoria mwezi Juni na rais wa Marekani Donald Trump. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kimbunga kilichopewa jina Michael kimeongezeka nguvu na kufikia kiwango cha pili kikivuma kuelekea kusini mashariki mwa Marekani, katika jimbo la Florida. Gavana wa Florida, Rick Scott, amesema kwamba wakazi wa jimbo hilo watarajie kwamba kimbunga Michael kinaweza kufikia kiwango cha tatu kwa uharibifu kitakapopiga nchi kavu siku ya Jumanne au Jumatano, na kusema kinaweza kuleta uharibifu mkubwa hasa katika eneo la mpaka wa ufukwe ikizingatiwa kiwango cha uharibifu ambao amewai kutokea wakati vimbunga vya awali vimetokea maeneo mengine ya nchi kama vile ama. Kimbunga Michael kimepiga ghuba ya Mexico na Cuba na kusababisha uharibifu mkubwa, wakati kinaelekea kanda ya kaskazini magharibi mwa Florida. Wataalamu wa hali ya hewa wanasema kwamba kimbunga hicho kipo kilomita 635 kusini mwa mji wa Panama kilicho na upepo wa mwendo kasi wa kilomita zipatazo 155 kwa saa. Gavana wa Florida Rick Scott ametangaza hali ya tahadhari katika kaunti 35. Na sasa baada ya kuzifuata habari za dunia tuelekee huko DRC. Siku moja baada ya kutokea mauaji ya watu zaidi ya ishirini eneo la Masisi, mashariki mwa DRC, watu wengine sita wakiwemo wanawake wanne wameuawa leo katika kijiji cha Mai Moya, kaskazini mwa mji wa Beni, wakati wa mapigano kati ya jeshi la DRC na waasi wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa chama cha ADF. Mwandishi wa VOA mjini Goma, Oster Malevika, anakuja na ripoti ifuatayo. Mmoja wa wananchi hapa anayeshuhudia mashambulizi kila mara kati ya jeshi na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF aomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi katika pori za Beni kuliko waasi kuja kusaka jeshi na kusababisha vifo vya wananchi wasiokuwa na hatia vile na vilevile, akiomba MONUSCO kuwajibika adui. Ar, nini adui kwa hapa? Karibu hapa walimfukuza tu, kumsogeza, hatuona alama ya kumufata huko nasikia mlia msisi, wa masasi wapi? alafu pengine nyinyi wananchi, kama hapa Beni Paida, mnadhani kipi kinaweza kufanyika? nafaa adui wanamfataka mpaka kumkimbiza atoke kabisa mbali na, mbali na watu fa kumukimbiza. pana alikuwa nafukuza adui kama mweku fukuza bunga kuku kuku ukubunga ku. basi iko mambo ya kusangaza kwa kwazii, tuko na jesi tuko na viongozi vyote tunakosa chaku, chakusema basi Wananchi wasema hayo kufuatia mauaji na mashambulizi inayozidishwa siku hizi dhidi ya askari jeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hata wananchi wasiokuwa na hatia. Kwa mara nyingine, watu sita wameuliwa katika eneo la Maimoya, ikiwa ni kaskazini mwa muji wa Beni, baada ya mashambulizi yaliyotokea kwa saa za asubuhi. Tunaomba serikali tukazanie sana, sina nguvu ya kusema, ule ndio alikuwa baba natuwatia watutu. Katika mwezi mmoja, mji wa Beni na wilaya zake umeshambuliwa kwa mara kadhaa na watu wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF, siku hizi wakija na silaha na kusababisha vifo vya watu wananchi, kama vile askari jeshi tifu kwa serikali. Serikali ikishutumu waasi wa ADF kutoka Uganda. John Banyene Balingene, kiongozi wa mashirika ya kiraia hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwamba wanachokihitaji ni amani, hawahitaji tena matamko mengi kutoka kwa serikali. Ni haki kwetu, government yetu iweze kutupatia security, na hiyo ndiyo tuko tunalomba watupatie security kwani hata waliye wafanye kilio tena, kesho kilio ingine haiko. Mambo wakati unafisha kila siku, sio mambo ya ya raha kwetu. Ni kusema waweze kutusaidia, waturudishie amani. Wakati huohuo, mashirika ya kirahia imesema kwamba haitaunga mkono hatua ya rais Joseph Kabila kuitisha siku tatu za maombolezo kwa wale watu waliokufa Kongo Sandral kwa ajali ya gari kwa sababu wengi wanaendelea kufariki mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikifatia na njaa kubwa. Haitawezekana sisi wakazi wa Kivu ya Kaskazini tuweze kuheshimu hizo siku tatu za kilio kwani tunakuwa na matatizo mengi. Osar Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Baada ya taarifa hiyo kutoka huko DRC, sasa tuangalie yanayojiri Sudani Kusini. Baadhi ya wanasiasa na wanajeshi wa ngazi ya juu katika serikali ya Sudani Kusini wanadaiwa wananufaika kwa kuendeleza vita vinavyosababisha maafa mengi nchini humo. Wanasiasa na wanajeshi hao wanapora mali za Sudani Kusini na kuweka pesa za uporaji huo katika benki za Kenya na Uganda. Hayo ni matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa na mtandao wanahabari wa pekuzi ujulikanao kama African Center. Makala ya video kuhusu uchunguzi huo imeonyeshwa leo mjini Nairobi kwa lengo la kuhamasisha jamii na serikali za Kenya na Uganda kuhusu madhara ya vita vya Sudani Kusini. John Allan Namu ni mwanahabari wa Kenya aliyeendesha upekuzi huo, hapa anatoa maelezo. Kuna watu fulani ama watu binafsi ambao wanatumia pesa na nguvu kudhulumu wananchi wa Sudani Kusini, alafu pia huwa wanaiba pesa za umma, mali ya umma toka Sudan Kusini na wanaipitisha kwa nchi kama Kenya na Uganda, na hizo pesa ndizo tulikuwa tunazifuata, na tumepata pia kwamba benki zinatumika kupitisha hizo pesa, alafu pia hawa watu binafsi ambao walikuwa wanazitumia hizi benki na pia walikuwa wanaendeleza vita ni wenye nchi wa wananchi wa South Sudan ambao wako na viwango ama walikuwa na viwango vikubwa katika serikali ya uh, Sudan Kusini. Nikielewa vizuri ni watu binafsi wa huko Sudani Kusini ambao wanashirikiana na watu wa Kenya na Uganda katika ndiyo haya mambo ya kuendeleza vita kivipi? Kitu ya kwanza, wacha nikupatie an example eh. Kuna the former chief of staff of the south sudanese army SPLA anaitwa Paul Malong. Paul Malong ni mtu mwenye ashatajwa na the United Nations kama mtu mwenye aliendeleza vita na alisababisha kupitia kiwango chake ama his, his post as a, a, a chief of general staff alisababisha vifo na uhamiaji ya watu wengi sana katika South Sudan. Mm -hmm. Lakini huku Kenya huwa anaishi akiwa huru, hana hana shida yoyote. Kuna wengine ambao washatumia cheo chao kuiba pesa na na kujenga manyumba eh, Uganda na pia Kenya na hiyo ndio tunajaribu kuonyesha, na hasa biashara ambayo wanafanya zaidi. Katika uchunguzi wenu mnasema inachangia kuendeleza vita huko Sudani Kusini, ni biashara ipi? Si, si, ni biashara si siwezi sema ni biashara moja ama nyingine, lakini kupitisha pesa em, katika benki za Kenya na kufanya hizo pesa zitumike katika nchi za Kenya na nchi yetu jirani ya Uganda na kuonyesha ya kwamba hawana interest ya kufanya em, vita iishe Sudan kusini na hawa watu ni, ni raia wa kawaida? ni wanajeshi? ni afisa na, kwenye serikali? ni wanajeshi na, na pia ni wanasiasa? ni wanajeshi, ni wanasiasa wakubwa wakubwa, watu wenye wako na cheo na pia nguvu ya kufanya wizi wa mali ya umma iwe rahisi. Labda wewe, kama vile mwanahabari, ulipofanya uchunguzi huu, lengo lako kuu hasa ilikuwa ni nini, au madhumuni yako yalikuwa, yalikuwa yapi? Maono yangu ni, ni yalikuwa ya kuona vita vya South Sudan viishe, wahamiaji ama wakimbizi e, wenye wako, wako ndani ya kambi kama refugee camp warudi nyumbani, na pia haki ipatikane kwa wananchi wa kawaida wa South Sudan. Hilo ni lengo letu kama e, shirika la African Center. Na serikali ya Sudani Kusini na viongozi wa Kenya na Uganda hawajatoa tamko lolote kuhusu upekuzi huo. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ziara ya mke wa rais wa Marekani, Melania Trump, barani Afrika. Bi Trump, katika ziara yake ya kwanza ya kimataifa akiwa hajafuatana na mmewe Rais Donald Trump, aliyetembelea mataifa ya Ghana, Malawi, Kenya na Misri. ziara ke... ziara yake hiyo barani Afrika imekuja baada ya Rais Trump kutoa matamshi ya kukebehi kuhusu mataifa ya Kiafrika. Mwandishi wa VOA Patsi Wida Kuswara anaripoti na Hadija Rihami anaisoma ripoti kamili. Melania Trump amekwenda barani Afrika kuhamasisha kampeni ya b be Best, ambayo inalenga kuhusu hisia za kijamii na afya ya mwili kwa mtoto. Asante sana kwa ukaribisho mzuri. Ni vizuri mimi kuwa hapa na nyinyi. Nina kitabu ambacho nitawasomea cha Simba na Panya. Mmewahi kusikia kuhusu kitabu hiki? Ndiyo, ni ujumbe ambao unaweza kufanana na Afrika ambako afya ya mtoto na mama ni jambo la kutia wasiwasi mkubwa sana, ikiwa ni pamoja na mke wa rais wa Kenya Margaret Kenyatta ambaye naye kampeni yake analenga kuhusu kutokomeza vifo vya kinamama waja wazito. Wenyeji wameiona ziara ya btrump kuwa ni dalili ya kupata msaada zaidi kutoka Marekani. Richard Kimeli, mkazi wa Nairobi, alikuwa na matumaini makubwa kutokana na ziara ya btrump. So ni fursa uh, Kenya, uh, um, nzuri ya kuimarisha uhusiano uh, kati ya Kenya and, uh, na Marekani, hasa tangu mke wa rais wa Kenya, Bi Margaret Kenyatta, atuletee programu nzuri sana zinazohusiana na huduma ya afya ya wajawazito, na nadhani ni kitu ambacho Melania anakifanya kuhusu elimu ya mapema lakini baadhi ya mashaka na azma yake ilizungumziwa zaidi na Vivoronika Mwale, mkazi wa Lilongwe nchini Malawi, ambaye alikuwa na maoni tofauti. Nadhani ziara hii inahusu zaidi in kurekebisha kile ambacho mume wake amekifanya kwa kutoa matamshi yasiyo mazuri kuhusu Afrika. Kwa hiyo pengine wanajaribu kupata njia polepole pole ya kuaminiwa au kupata upendeleo wa viongozi wa Kiafrika. Ziara ya Bi Trump ililenga juhudi za hifadhi, hayakuwa matarajio kuwa atalenga matamshi ya mume wake, amesema mchambuzi Vincent Kondowe. well, Ndiyo dhana ya jumla na ni kwamba Donald Trump there, hana mtizamo wa dhahiri like kuwa ni kitu gani Afrika inasimamia. Unakumbuka kuwa or, kuna wakati mmoja alizungumzia kuhusu taifa la Namibia au inaonekana ana mtizamo mpana kwamba Afrika inasimamia kitu gani au Afrika inahusu nini. Nadhani si Melania Trump wala Donald Trump ambao wamewahi kufika barani Afrika. Kwa hiyo hii ni ziara ya kwanza ya mke wa rais. Kwangu mimi huu ni ujumbe wenye nia njema. Wakati ziara ya Trump kwa jumla ilipata maoni mazuri, kulikuwa na vyombo vya habari vya ndani hapa Marekani vilikuwa na habari chache kuhusu sehemu alizotembelea kwa kiasi kikubwa, kwa sababu White House ilitoa maelezo machache kuhusu ziara hiyo. Asante kharijeriani ufuata hu. Sasa ni muktasari wa habari. Nikki Haley ambaye amechukua ame nafasi, imekuwa ni heshma ya maisha alisema Nikihali akiwa na rais Donald Trump hii leo kwa White House alipotangaza kujiuzuru nafasi yake, huku akiongeza kwamba haondoki mpaka mwisho wa mwaka. Jaji mpya wa mahakama kuu nchini Marekani Brett Kavanaugh ameapa kusikiliza kila kesi kwa heshima na kwa fikra zilizo wazi. Polisi nchini Zimbabwe watazuia maandamano yaliopangwa kufanywa na wanaharakati na wafanyakazi dhidi ya kodi mpya inayohusu utumiaji wa fedha. Papa Francis atatembelea kisiwa cha Madagaskar barani Afrika mwaka ujao. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo hadi Jariami, mwelekezi wetu Daniel Brown kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Nduimana na mimi ni Sandey Shomari twawageni tukiwatakia usiku mwema.