Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Leo ikiwa ni Alhamisi, Oktoba 11 mwaka 2018, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vitongoji vyake na vilevile 98.1 Equator FM kule Kisumu, Kenya, na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22, karibu popote pale unapotusikiliza. katika matangazo yetu hivi sasa, kimbunga Michael kinachopiga huko maeneo ya Florida hapa Marekani bado ni tishio uh, ila kama asilimia 95 ya, ya watu katika hii sehemu hawana umeme uh, na miti mingi sana imedondoka ime asababu uh, tarahasi ambayo ina miti mingi mno. Na katika ripoti nyingine, raia wa Sudani kusini wanaoishi nchini Kenya pamoja na baadhi ya wakenya wameandamana hii leo kupinga vitendo vya rushwa na ubadilifu kati ya ambao unafanyika katika nchi hiyo ya Sudani Kusini. Pesa ambazo zinaibiwa South Sudani, wakubwa wa, wa jeshi huko wanaiba pesa, wanazileta Kenya na wananunua manyumba kubwa kubwa, nyumba za kifahari, ili hali watu wao wanakufa njaa huko na wanakufa juu ya vita ripoti zote hizi, msikilizaji, unazipata hapa ndani ya VOA Swahili katika dakika 30 za matangazo yetu ambayo yanasikika pia kupitia mtandao wa VOA Swahili.com. Kama kawaida, tunaanza na habari za dunia leo, zinasoma kwako na BMJ Muridhi. Sasa dakta, kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba bilionea mwenye umri wa chini zaidi barani ya Afrika alitekwa nyara hii leo asubuhi na watu waliojihami kwa bunduki mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na habari za hivi punde zinasema kwamba polisi bado wanaendelea kuwatafuta waliomteka nyara Muhamed Doji, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Mitel ambayo inafanya biashara katika takriban nchi kumi inch, duniani kote alitekwa nyara alipokuwa akiingia kwenye kituo cha kufanyia mazoezi katika hoteli moja mjini Dar es Salaam. Maafisa wa serikali ya Tanzania wamenukuliwa na shirika la habari la AFP wakisema kwamba mfanyabiashara huyo alitekwa na watu wa asili ya kizungu waliokuwa kwenye magari mawili. Kwa mujibu wa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, tukio kama hilo ni nadra kutokea katika eneo hilo. Duji alizaliwa nchini tajani, tanzania na kuhudhuria chuo cha georgetown hapa marekani na aliwahi kuhudumu kama mbunge nchini humo kutoka mwaka 2005 hadi mwaka 2015 na mnamo mwaka huo wa 2015 mfanyabiashara huyo aliorodheshwa kwenye jarida la forbes kama mtu mashuhuri zaidi barani afrika utapata habari zaidi kuhusu tukio hili baadaye katika matangazo haya. Mkurugenzi mkuu wa mashtaka nchini Kenya amemwagiza inspekta mkuu wa polisi katika nchi hiyo kuanzisha uchunguzi wa kina kuhusu ajali ya barabarani iliyotokea hapo jana na kuua watu wasiopungua hamsini na sita. Nurdin Haji ameagiza idara ya polisi kuchunguza idara zote ambazo zinahusika na usalama wa barabarani kubaini iwapo zilichangia kwa njia moja au nyingine katika ajali hiyo. Wakati huo huo mmiliki na meneja wa basi iliyohusika katika ajali hiyo Leo wamefikishwa mahakamani katika mji wa Molo ulio kaskazini mwa jiji la Nairobi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Royal Media Services, hakimu wa mahakama hiyo ameagiza kwamba wawili hao waendelee kuwekwa rumande ya polisi hadi kesho Ijumaa ilikuwapa polisi nafasi kukamilisha uchunguzi kuhusu ajali hiyo. Wavuvi wana na wanamazingira huko mkoa wa Kivu Kaskazini ulio mashariki mwa Kongo wamepinga hatua ya serikali ya kutaka uchimbaji wa petroli ufanyike katika ziwa Edward na vilevile katika mbuga ya wanyamapori ya Virunga. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu wa DRC Austol Malivika. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Goma, Josue Mukura, mmoja wa wavuvi katika ziwa la Edward eneo la Vichumbi upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwamba uchimbaji wa petroli ikiwa utafanyika katika eneo lao na katika mbuga la wanyamapori la Virunga, watashindwa kupata samaki na hata wanyamapori wanaopatikana katika mbuga la wanyamapori kukimbia, na wakulima kushindwa kuzalisha pembeni ya ziwa hilo. Tunapinga uchimbaji wa petroli ndani ya ziwa Edward. E, sisi tunahofia e, kuharibika kwa, kwa mazingira na hapo hatutapata tena e, pesa nyingi ni, kama mazingira ya samaki inaharibika e, samaki hazitakomaa na sisi wakati tutaenda kuvua tutakutana na samaki zinakuwa ndogo na hatutapata pato nyingi sana na hivyo maisha yetu itaharibika. Ziwa Edward liko katikati ya nchi ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sauti Amerika, Goma. Asante ah, sana ushomalivika Malivika, ukiwa uko Goma. Na basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa Washington, moja kwa moja kutoka studio nambari 15, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na ninaendelea na habari za dunia. Rais Donald Trump amesema hii leo kwamba Marekani inataka maelezo kutoka kwa Saudi Arabia kuhusu mahali alipo mwandishi wa habari maarufu wa Saudi Arabia na mkosoaji mkuu wa serikali ambaye Uturuki inadai kwamba aliuawa akiwa ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Trump ameambia waandishi wa habari kwamba hakuna anayejua kilichofanyika dhidi ya mwandishi Kasoki. Lakini akaeleza ele, imani kwamba huenda bado yuko hai. Ameongeza kwamba amezungumza na utawala wa Saudi Arabia kuhusiana na kile amekitaja kama hali mbaya, bila kutoa maelezo zaidi kuhusu mazungumzo waliokuwa nayo. Na habari za hivi punde zinaeleza kwamba Rais Trump ameongeza kwamba maafisa kutoka Marekani wametumwa katika ubalozi wa Marekani katika e nchi hiyo ili kusaidia katika uchunguzi e kujua ni nini hasa kilitokea kwa mwandishi huyo wa habari. Wakati huo huo, Marekani imesema kwamba itakataa msaada wowote wa, wa kujenga upya nchi ya Siria iwapo Iran itajihusisha, matamshi ambayo yanazua dhana kwamba ushiriki wa Marekani katika vita vya Siria bado unaendelea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, alizungumza katika mkutano uliohudhuriwa na wandani wa Israeli na kuapa kwamba Marekani itatumia nguvu dhidi ya Iran katika mashariki ya Kati, na vilevile vile kuongeza kwamba Siria ni uwanja wa vita. Pompeo amesema kwamba iwapo Siria haitahakikisha kwamba wanajeshi wake wote wanaungwa mkono na Irani hawaondoke nchini humo basi isitegemee hata dola moja kutoka Marekani kama msaada kwa ajili ya ujenzi mpya. Na Marekani vilevile, kunradhi. Baraza la katiba nchini Cameroon eh, linaendelea kuchunguza matokeo ya kura za uraisi uliofanyika siku tatu zilizopita, huku raia wa nchi hiyo wakiendelea kusubiri eh, kuona ni nani atakayeibuka mshindi eh, kufuatia uchaguzi huo. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Cameroon Renaissance Movement Maurice Kamto amejitangaza mshindi wa uchaguzi huo bila ya kutoa hesabu ya kura alizozipata, licha ya onyo ya tume ya uchaguzi kwamba ni baraza la katiba peke yake ambalo lina uwezo wa kutangaza matokeo ya urais. Hesabu za kura zilianza siku ya Jumapili na matokeo kamili yanatarajiwa kutangazwa Oktoba 22. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zetu, habari iliyopewa uzito wa juu kwenye matangazo usiku wa leo ni kuhusiana na kimbunga Michael kilichotokea huko katika jimbo la Florida hapa Marekani. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mkazi katika eneo la Talahase, Dorin Cobelo, na kwanza nikataka kujua hali iko vipi. Wakati huo niliokuwa nikizungumza naye katika eneo alilopo hivi. Uh, sasa hali ya hewa sio mbaya, upepo umeshapita. Uh, ila ni kama asilimia tisini na tano ya, ya watu katika hii sehemu hawana umeme uh, na miti mingi sana imedondoka ime, ime, ime kwa sababu uh, Tarahasi ni sehemu ambayo ina miti mingi mno, kwa hiyo sehemu nyingi ambazo zina uh, zina miti miti imedondoka na watu wengi wana nyumba kwa sababu ya upepo kuna tahadhari yoyote ambayo imetolewa na mamlaka kwa ajili ya wakazi waliopo kwenye eneo hilo na tahadhari hiyo kama ipo imetolewa kwa muda gani? Tangia Jumamosi tuna, wa, wanafuatilia kimbunga kwa hiyo watu wengi walikuwa wameondoka tangia Jumatatu. Aa, sisi hapa Tallahassee kwa sababu tuko mbali kidogo aa, na maeneo ambayo kimbunga kilikuwa kinaingia zaidi tumepata upepo ambao ulikopo wa pembeni mashariki ya ya kimbunga. Kwa hiyo hatari zaidi ilikuwa ni sehemu ambayo iko karibu na karibu na ufuko wa bahari alafu kwenda kuanzia um, Panama City ya Mexico Beach alafu kwenda mpaka Alabama na sasa hivi kinaelekea mpaka North Carolina. Sehemu hizo ndo zimekuwa zimeharibikiwa zaidi, lakini sehemu zetu sisi zaidi tukomba ni, ni upepo na umeme umekatika. Umezungumzia suala la umeme pekee kukatika. Je, kwa upande wa maji na huduma nyingine muhimu za kibinadamu hali um, iko vipi? zimeathiriwa maji kwa kiasi gani? maji yapo, maji zaidi ni kwamba umeme, kwa sababu se, uh, sehemu nyingi mabomba ma, kwa hiyo se, hizo sehemu ambazo ambazo tumepata sio upepo, hamna tatizo la maji, lakini sehemu ambazo kimbunga kimepita ile senta ya kimbunga kimepita, kuna matatizo sana. Sasa hivi kuna kuna kuna, um, kuna floods na maji sio mazuri, kwa hiyo watu hawawezi kunywa maji bombani, inabidi kunywa maji ya chupa kwao. Watu wengi waliambiwa waweke waweke, uh, chakula na maji kwa ajili ya siku at least tatu. Bila shaka kuna idadi kadhaa ya Watanzania katika eneo hilo. Je, mmeweza kuwasiliana na kujua nyote mpo katika hali salama, na pengine kujuliana hali? Kuna vifo pengine vimetokea? Umepata ripoti hizo? Au uh, sio Watanzania kwa sababu maeneo ya uh, ya Mexico Beach, sina sina Watanzania ambao nafahamu, lakini hapa talahasi, wote tuko salama zaidi. Watu hawana umeme, lakini kila mtu ambaye namfahamu talahasi ambao tuko kwenye kwenye jumuia moja hapa, wote wako salama. Mara nyingi uh, vimbunga kama hivi vinavyotokea katika majimbo mbalimbali mbali, ubalozi wa Tanzania hapa mjini Washington DC huwasiliana na baadhi ya wa Watanzania, uh, kujua ni namna gani wanaendelea kutokana na mkasa huu. Je, kati yenu nyinyi mmeshapata simu yoyote kutoka ubalozi wa Tanzania mjini Washington DC? Sijapata information yoyote kutoka Washington DC, lakini natumia kwa sababu sijaweza kuangalia hata e emails lakini huwa wanatozama kama tuko okay. lakini kwa sasa hivi akijapata kutoka Washington DC ni Doreen Kobelo mkazi wa Talahasi katika jimbo la Florida hapa Marekani akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Naam. Na kufuatia mazungumzo hayo au mahojiano hayo, gavana wa jimbo la Florida hapa Marekani ambalo limekumbwa na kimbunga hicho chenye nguvu kilichopewa jina la Michael ameahidi kwamba utawala wake utatoa msaada mkubwa kwa waathirika. Gavana Scott Rick Scott amesema kwamba shughuli za uokoaji zitaendelea katika kipindi cha siku kadhaa zijazo kufuatia uharibifu mkubwa uliosababishwa na kimbunga hicho ambacho ndicho kikubwa zaidi kuwahi kukumba eneo hilo la penhandle katika historia na cha tatu kwa ukubwa kuwahi kutokea hapa Marekani. Gavana huyo amewatahadharisha wakazi wa maeneo yaliyoathirika na kimbunga hicho kutotoka manyumbani eh, ili kutoa nafasi kwa wafanyakazi wa dharura kuendelea na shughuli zao. Mkuu wa shirika la dharura la FEMA William Brock Long amesema kwamba watatoa watakipa kipaumbele jumba au manyumba na majengo ya biashara yapatayo laki nane ambayo yamebaki bila umeme katika majimbo ya Florida, Alabama, Georgia na south Carolina. Uh, utapata mengi zaidi kuhusu hali halisi ya athari za kimbunga hiki Michael katika kipindi chetu cha kwa Undani saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Maafisa wa polisi nchini Peru wamemkamata kiongozi wa upinzani Keiko Fujimori kwa tuhuma za biashara haramu ya pesa inayohusisha kampuni kubwa ya ujenzi ya Brazil iitwayo Odebrecht. Fujimori mwenye umri wa miaka 43 amekamatwa kwa amri ya waendesha mashtaka wanaochunguza shughuli zake za kampeni ya urais ya mwaka wa 2011. Kukamatwa kwake kunajiri wiki moja baada ya babake Albato Fujimori, aliyekuwa amepata msamaha wa rais kuhusiana na makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu, kurejeshwa gerezani baada ya mahakama ya juu kufutilia mbali msamaha huo. Wakati huo huo, maelfu ya raia wa Brazil wameandamana katika mji wa Sao Paulo dhidi ya wagombea wa uraisi Jair Bolsonaro na ambaye anadhaniwa atashinda awamu ya pili kwa kura za uraisi, kutokana na msimamo wake duni kuhusiana na visa vya unajisi na kutetea pengo lililopo kuhusu malipo kati ya wanawake na wanaume. Bolsonaro Alishinda, kupata, alishindwa kupata ushindi wa moja kwa moja katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa Jumapili tarehe 7 mwezi huu wa Oktoba. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko Uganda ambapo idadi isiyojulikana ya watu wamefariki kufuatia maporomoko ya matope katika wilaya ya Bududa mashariki mwa Uganda, karibu na mlima Elgon, katika kile maafisa wanataja kuwa ni maporomoko makubwa na hatari kuwahi kushuhudiwa. Miili ya watu kumi na saba imepatikana hadi hivi sasa, matope yaliyoandamana na maji kutoka juu ya milima yakiwa imefunika kijiji kizima na kituo cha kibiashara kutoka chumba cha habari hapa Washington DC, Kenneth Bwire anayeripoti hiyo. Kulingana na wakazi wa wilaya ya Bududa, kata ndogo ya Bukalasi yenye milima mingi, maporomoko ya matope yameanza kushuhudiwa sanane mchana, maji, matope na miti vikiporomoka kutoka juu ya mlima kufunika makao ya watu hadi sehemu tambarare madukani. David Wachikona, aliyekuwa mbunge wa kaunti ya Manjia ameambia Sauti ya Amerika kwenye mahojiano ya simu kwamba maporomoko ya matope yalianza baada ya maji yenye msukumo wa kasi sana kutoka kwenye chemichemi juu ya mlima. Maiti kumi na saba wamepatikana hadi sasa. Mvua ilikuwa si nyingi, si kama kawaida, lakini maji ilianza tu kutoka hapo mlimani, halafu ikaanza kuharibu vitu chini huku watu ku cover the people, na wale na sandi, na soil, na water sasa hivi maji imeharibu kama mabriji hivi, ile yote imekwenda, lakini sasa maji inaanza kutupatupa watu wale ilichukua huko juu mjiani huku. E, sasa tumepata kama maiti kumi na saba hivi, lakini wengi hatujajua kwamba ni we, we, we, wengapi wamekufa chini huku. Hadi tukiandaa taarifa hii, maafisa wa uokoaji walikuwa hawajafika eneo la tukio. Wakazi wa eneo hilo wenye ujasiri wakijitwika jukumu la kuwaokoa wenzao. Maji ilikuwa na kuja, lakini miti imekatika na udongo imefata. Sasa ile ndiye imekava ile manyumba ilikuwa small trading center hapo, hata huwezi jua kama ilikuwa hapo. Imeenda ni vijiji vingapi, ama ni kama ukubwa gani ambao unaonekana. Unajua, maji bado iko na fosi nyingi wa, wa, sasa tunaogopa ogopa kupita pita huku sijui una, unajua inaweza inaweza kuanzia mahali ngine hata sisi tunaenda sasa. Tuna, tum, tum, tumengojea mpaka tujue kabisa kama fosi imekuwa chini kidogo, ndio tuanze kuona. Sijui watu wamekufa ngapi ngapi hivi. Taarifa fupi ya msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini Uganda Airi na Kasita, imethibitisha tukio hilo na kusema kwamba huenda idadi ya vifo ikawa kubwa sana ikiongezea kwamba kuna hali ya wasiwasi mkubwa katika wilaya nzima ya Bududa wakati huu wa mvua. Juhudi zetu za kumpata waziri wa majanga wa Uganda Msechweru hazikufaulu. Lakini mahali makubwa sana, unajua ina, kutoka milima maji imeenda mpaka huko chini na rwanza, na rwanza iko mbali sana kutoka mahali hii ilitokea. Sasa watu watatu tulipata huko na rwanza chini huko na wengine wawili katikati hapo na sasa kutoka milimani auko mpaka na rwanza ni hektas mingi sana huko. Zaidi ya watu mia moja walikufa baada ya kutokea maporomoko ya ardhi katika wilaya hiyo ya Bududa mwaka elfu mbili na kumi. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nam siku chache tu baada ya shirika la Africa Uncensored huko Kenya kuweka wazi ripoti ya uchunguzi inayoonyesha jinsi mabenki ya Kenya na Uganda yanavyoshirikiana na viongozi wa ngazi za juu katika serikali ya Sudani Kusini kulipora na kufilisi taifa hilo changa duniani, raia wa Sudani Kusini, wanaharakati, pamoja na Wakenya wameandamana jijini Nairobi kuitaka serikali ya Kenya kuyachunguza mabenki hayo na pia kuwakamata maafisa wa Sudani kusini wanaosemekana kupewa hifadhi nchini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amefuatilia matukio hayo na hii ni ripoti yake. For over 200 years, the South Sudanese have known two words: war and plunder. Ripoti hii pana ya uchunguzi inafuatilia msururu wa mseto wa matukio yanayotekelezwa na maafisa ya wa ngazi ya juu wa serikali ya Sudani Kusini, wanajeshi na hata wanasiasa, jinsi walivyolipora taifa lao changa, huku vita vikiendelea kuwaathiri maelfu. Jijini Juba, Sudani Kusini. I lose So all... uchunguzi huo wa African Sentry ni mtandao wa wanahabari wa upekuzi, unaonyesha video ya mwanawe Paul Malong Awan, aliyekuwa wakati huo amri jeshi wa kikosi cha jeshi Sudani Kusini SPLA, Lawrence Malong, anavyojipiga kifua huku akiwa ameanika peupe mabunda ya fedha noti za dola. Aidha, uchunguzi huo unamulika jinsi mabenki ya Kenya yalivyotumiwa na maafisa hawa wa Sudani Kusini, wale walioko serikalini na upinzani kuhamisha fedha za wizi na kuzificha Kenya na Uganda, wakati huo Sudani Kusini ikifuka moshi wa vita, a country where one out of 10 people is a refugee. Kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maafisa hawa ambao wengine wanadaiwa kuishi Kenya na familia zao, wametumia fedha hizi za wizi kujizolea mali, kununua majumba na magari ya kifahari, na kuwekeza Nairobi, Kampala na Adisababa. Mwanahabari wa shirika la habari la pekuzi Africa Uncensored, John Allan Namu, akizungumza na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wiki hii, amesema kuwa baadhi ya maafisa hawa wapo mafichoni nchini Kenya. Kuna the former chief of staff of the south sudanese army um, SPLA, anaitwa Paul Malong. Paul Malong ni mtu mwenye ashatajwa na United Nations kama mtu mwenye aliendeleza vita huku Kenya huwa anaishi akiwa huru. Na kufuatia haya yaliyopekuliwa, raia wa Sudani kusini wa Kenya na wanaharakati Alhamisi wameandamana jijini Nairobi, kuitaka serikali ya Kenya kuwatia nguvuni maafisa hao walio mafichoni Nairobi. Vilevile raia wa Sudani kusini wanaitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuyachunguza mabenki yaliyotajwa katika uporaji huu <tipos> tunataka hizi pesa zirudi huko. Sisi tumeteseka kama wananchi wa uh, Sudan Kusini, itakuwa it tikitu ya furaha kuishi kwa nchi ya kuishi nchi ya wenyewe when you have your own country. Hesbon Nyakundi, afisa wa muungano wa mabenki nchini Kenya, anaeleza kuwa muungano huo utafuatilia uchunguzi huo ili kubaini yaliyofiche. Tunaendelea kufanya juhudi kuhakikisha kwamba mipango yote ya malipo katika benki na kadhalika imefanywa kulingana na sheria. Darubini sasa inaangazia serikali ya Kenya, Uganda na Ethiopia kubaini iwapo zitaridhia kutekeleza mapendekezo yaliyonakiliwa katika ripoti hii na nyingine kama vile The Sentry, kuwakamata na kuwafurusha maafisa hawa wa Sudani Kusini wanaoaminika kuipora nchi yao. Ken Edwanera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia idadi kubwa ya vifo ambavyo vimetokea katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudani Kusini, inakaribia watu laki nne nusu ya hivyo vimetokana na ghasia na kuufanya mzozo unaoendelea nchini humo kuwa ni mbaya sana duniani kuwahi kuonekana katika miaka karibuni, kwa mujibu wa uchambuzi mpya uliofanywa na utafiti kwenye chuo cha afya na magonjwa ya tropic huko London. Watafiti wana matumaini kuwa utafiti huu mpya ambao unavuka makadirio ya awali ya idadi ya vifo ambaye anabainisha gharama kubwa na mbaya kwa maisha ya binadamu katika vita na kutoa msukumo wa mazungumzo mapya ya amani na ufadhili wa kibinadamu. Mwandishi wa VOA Henry Ridgwell anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vilizuka Sudan Kusini mwaka 2013 pale waasi waliposhika silaha dhidi ya serikali. Mkataba wa amani uliotiwa saini miaka miwili baadaye ulivunjika na mzozo kusambaa, mapigano yaliyoendelea licha ya makubaliano mengine ya sitisho la mapigano kutiwa saini mwezi uliopita. Vita vimesababisha idadi kubwa ya vifo. Watafiti wanasema vita vimepelekea vifo takriban laki nne na nusu. Kati ya hivyo wanaelezewa wamefariki kutokana na ghasia za moja kwa moja, wengi wao wakiwa watu wazima wanaume. Daktari wa masuala ya afya na magonjwa ya tropiki Francesco Keki anazungumzia hali iliyoko nchini Sudan kusini. Nadhani uh, hii inaweka Sudani uh, kusini like Syria, katika yeah, hali iliyo sawa na mataifa kama Siria okay, na Iraq okay, tofauti okay, na mizozo mingine iliyopo barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ambayo tumeiona katika siku zilizopita. Uchambuzi uliongozwa na Profesa Keki ulifadhiliwa na taasisi ya amani ya Marekani. Watafiti walitumia ukusanyaji takwimu kwa makadirio ya idadi ya watu pamoja na data zinazohusu vifo katika nyumba ambazo zimefanyiwa utafiti. Pia walipata data kuhusu utabiri mbalimbali mbali wa vifo kama vile ukubwa wa mzozo, ukosefu wa makazi na usalama wa chakula. Mfano wa takwimu uliotumiwa ulikadiria idadi ya vifo kwenye vita, na siyo tu vifo vilivyotokana na ghasia, lakini pia vilivyosababishwa na ukosefu wa huduma za afya, uhaba wa chakula au magonjwa, ikiwa ni matokeo yasiyo ya moja kwa moja katika mzozo. Kwa hakika, wameonyesha katika mizozo tofauti ya silaha, mara nyingine, idadi kubwa ya vifo inahusishwa na vita watafiti wanasema ugunduzi huo unasisitiza uharaka wa kusuluhisha mzozo pia walikuwa na matumaini kwa uchambuzi unaoweza kutoa majibu ya kibinadamu nchini sudan kusini moja ya eneo lenye mzozo mkubwa sana duniani ni ufadhili wa jumla unaohitajika kwa mwaka huu wa 2018 na gharama yake ni dola bilioni 1.7 nusu tu ya fedha hizo zimetolewa kwa mujibu wa umoja mataifa Keki yana matumaini kuwa takwimu zitatumika kwenye mizozo mingine ya Afrika, kuanzia Nigeria na vita dhidi ya wanamgambo wa kiislamu wa Boko Haram. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa BMJ Muridhi atakusomea muktasari wa habari. Polisi nchini Tanzania wanaendelea kuwatafuta watu wanaoshukiwa kumteka nyara mfanyabiashara bilionea Muhamed Deuji, aliyetekwa nyara leo asubuhi na watu waliojihami na bunduki mjini Dar es Salaam. Maafisa wa serikali ya Tanzania wamenukuliwa na shirika la habari la AFP wakisema kwamba mfanyabiashara huyo alitekwa nyara na watu wa asili ya kizungu waliokuwa kwenye magari mawili. Gavana wa jimbo la Florida hapa Marekani, ambalo limekumbwa na kimbunga chenye nguvu kilichopewa jina la Michael ameahidi kwamba utawala wake utatoa msaada wa kutosha kwa waathiriwa. Mkurugenzi mkuu wa mashtaka nchini Kenya amemwagiza inspekta mkuu wa polisi wa nchi hiyo kuanzisha uchunguzi wa kina kuhusu ajali ya barabarani iliyotokea hapo jana na kuua watu wasiopungua 56 na Marekani imesema kwamba itakataa msaada wowote wa kujenga upya Siria iwapo Irani itahusishwa. Matamshi ambayo yanazua dhana kwamba ushirika wa Marekani katika vita vya Siria unaendelea. Mpaka hapa ndiyo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Saa tatu kamili usiku wa leo tutakuletea matangazo mengine ya kipindi cha kwa Undani. Ukiwa naye Id Ligongo kwa niaba ya wote waliofanikisha kukamilika matangazo haya, msimamizi alikuwa Mery Mgawe hapa studio, naye mwenzangu BMJ Muridhi. Mwongozi wa matangazo ni Aida Isa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usiku mwema.