Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Oktoba 12 mwaka 2018. Karibuni katika matangazo yetu asubuhi ya, ya leo ya Kumekucha, wana mazingira na wavuvi walioko Kivu Kaskazini nchini DRC wanasemaje kuhusiana na hatua ya serikali ya kuanza uchimbaji wa mafuta ghafi kwenye eneo lao? na kwenye taarifa nyingine, wakimbizi walio nchini Rwanda sasa wataweza kusafiri kwenye mataifa ya kigeni wakitumia vibali vipya vilivyozinduliwa na serikali. Baadhi ya matatizo yaliyokuwa yakiwakumba awali ni yapi? Basi ni vidokezo tu vya baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia kwenye Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, nikitumai kwamba popote ulipo umejiandaa vilivyo kujijuza na kuungana nasi tunapoendelea katika habari muhimu za dunia ambazo zitasomwa na mwenzangu hapa Abdi Shakur Abud. E, sisi tunahofia e, kuharibika kwa mazingira na hapo hatutapata tena e, pesa nyingi kwani, kama mazingira ya samaki inaharibika e, samaki hazitakomaa na sisi, wakati tutaenda kuvua, tutakutana samaki zinakuwa ndogo na hatutapata pato nyingi sana. Basi ni wakazi wa Kivu Kaskazini niliyokutokezea kwamba wanalalamika mafuta gafi yakianza kuchimbwa katika eneo lao la Kivu Kaskazini, basi labda pengine huenda uzalishaji wa samaki ukapungua. Lakini kabla ya kusikia taarifa hiyo kwa undani hata zaidi kwenye matangazo yetu baadaye, tupate habari za dunia, msomaji wako Abdi Shakur Abud. Gazeti la Washington Post linaripoti jana jioni kwamba maafisa wa Marekani wamearifiwa na serikali ya Uturuki kwamba serikali ya Ankara ina sauti na picha za video zinazodhihirisha kwamba mwandishi habari wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi aliyeuliwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Maafisa wa Marekani na Uturuki wameliambia gazeti hilo kwamba sauti na picha za video zinaonyesha kwamba Khashogi alikamatwa Oktoba pili baada ya kuingia ndani ya ofisi hiyo, akateswa, halafu kuuliwa na kukatwakatwa. Washington Post inaripoti kwamba sauti iliyo nasa inatoa maelezo ya ushahidi wa kikatili juu ya hatma ya Khashogi. Mapema jana, Rais Donald Trump alisema Marekani imepeleka wapelelezi Uturuki ili kujaribu kuchunguza kile kilichomfika. Mwandishi habari huyo alikuwa mpinzani mkuu wa mwanamfalme Muhammad wa Saudi Arabia ambaye amekuwa akifanya mageuzi muhimu katika serikali na anapingwa na baadhi, na wengine wanakubaliana na mabadiliko yake. Sauti ya Amerika kupitia mkurugenzi mkuu wake Amanda Bennett imetoa taarifa inayoeleza usikitifu wake kutokana na kadhia hiyo ikieleza kwamba ikiwa ripoti za mauaji yake ni kweli, basi hiyo ni ishara ya kuzorota kwa mwelekeo wa kimataifa wa kubughudhiwa kuteswa, na kutekwa na kuuliwa kwa waandishi habari kote duniani, na Sauti ya Amerika kutoa wito kwa wote kulaani vitendo kama hivyo na kulindwa kwa haki za waandishi habari. Kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es salam Lazaro Mambosasa, amesema kuwa watuhumiwa wanaoshikiliwa kwa ajili ya kuhojiwa kutokana na tukio la kutekwa kwa mfanyabiashara tajiri Muhamed Dauji wamefikia kumi na wawili. Bwana Dauji bado hajulikani alipo baada ya kutekwa mapema jana asubuhi jijini Dar es Salaam. Polisi inaeleza kwamba usalama umeimarishwa katika jiji la Dar es salam kuingia na kutoka, huku uchunguzi ukiendelea. Mkuu wa polisi Mambo Sasa anasema Mo Deuji mwenye umri wa miaka arobaini na tatu alitekwa jana asubuhi na watu wawili waliofunika nyuso zao alipokuwa anaingia ndani ya hoteli ya Colosium kwa mazoezi yake ya kawaida, huko Oster Bay. Mkuu wa polisi anasema washambulizi walifyatua risasi hewani kabla ya kumsukuma Deuji ndani ya gari na kutoroka anasema polisi wanawatafuta wazungu wawili wanaodhaniwa ni watuhumiwa wakuu. Mataifa yaliyotia saini mkataba mpya wa kimataifa wa kupambana na biashara haramu ya bidhaa za tumbaku yamechukua hatua za kwanza za kupambana na biashara hiyo ya mabilioni ya dola baada ya siku tatu za majadiliano huko Geneva, pamoja na shirika la afya duniani WHO na washirika hao wamekubaliana mpango wa kufunga biashara kabisa hiyo haramu yenye faida kubwa. Harrison Kamau anatusomea ripoti ya Lisa Shlein kutoka Geneva ambako mkutano ulimalizika jana. Mkataba huo wa kimataifa wa tumbako ulianza kufanya kazi Septemba 25 ambapo mataifa 48 yalijiunga na itifaki hiyo mpya ambayo ni sehemu ya mpango wa mkataba wa WHO unaolenga kudhibiti utumizi wa tumbaku yaani FCTC. Tayari thuluthi mbili ya mataifa yaliyoutia saini mkataba huo yamefanya marekebisho ya kuimarisha sheria za kitaifa zinazolenga kudhibiti uuzaji haramu wa bidhaa za tumbaku. Washikadau waliohudhuria mkutano huo tayari wamebuni kundi litakalofuatilia usafirishaji wa bidhaa haramu za tumbaku matumaini yao ni kwamba mfumo huo wa kupashana habari utakuwa unaanza kufanya kazi ifikapo mwaka wa 2023 mkuu wa fctc vera da costa e. silva anasema kuwa biashara haramu inahusika kwenye uuzaji wa sigara moja kwa kila kumi zinazouzwa anasema kuwa sigara hizo ambazo zinauzwa kwa bei ya chini zinanunuliwa na vijana na watu maskini anasema kutokana na hilo wamekuwa na ongezeko kubwa la watumizi wa bidhaa hiyo hatari kwa makundi hayo Silva ameambia VOA kuwa soko haramu la bidhaa za tubako linaendelea kwenye nchi tajiri na vilevile vile maskini, lakini tatizo hilo limekita mizizi zaidi kwenye mataifa yanayoendelea. Dakosta anasema biashara hiyo haramu inayonawili inahujumu sera za kudhibiti utumiaji sigara na afya ya umma kwa ujumla. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Watu watatu wameuawa baada ya tetemeko jingine kubwa lenye kipimo cha sita kwenye Richter kutokea baharini kati ya visiwa vya Java na Bali huko Indonesia, wiki moja baada ya maafa makubwa kutokea katika kisiwa cha Sulawesi. Maelfu ya wageni kwenye kisiwa cha Bali ambako mikutano ya mwaka wa Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa IMF inaendelea walitoka nje ya hoteli zao pale majengo yalipotikisika jana asubuhi. Hakuna habari za hasara huko Bali zilizopatikana wakati waokozi walikuwa wakiendelea na kazi za kutafuta mili ya watu waliopotea huko Sulawesi. Zaidi ya watu elfu mbili sasa wamefariki kutokana na tetemeko kubwa la ardhi mwezi uliopita na tsunami. Uharibifu mkubwa umetokea pia katika mji wa Palau ambako majengo mengi yameharibika na wengi kuzikwa chini ya vifusi na juhudi zinaendelea kuwatafuta watu katika miji ya mbali. Marais na wakuu wa mataifa 26 kutoka nchi zinazozungumza Kifaransa pamoja na wajumbe elfu tatu mia tano wameanza mkutano wa kilele wa 17 wa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa OIF huko Armenia. Mkutano huo unatarajiwa kumchagua katibu mkuu mpya hii leo, ambaye anatarajiwa kuwa ni waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Bilwis Mushikiwabo kiwabo na hivyo kuongeza nguvu za nchi za Afrika katika jumuiya hiyo. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau walifungua rasmi mkutano huo hiyo jana, wakitoa wito wa kuimarisha ushirikiano kati ya wanachama wa jumuiya hiyo na hasa nchi za Afrika ambazo zinaonekana kuwa na nguvu na ushawishi mkubwa katika jumuiya hiyo ya nchi zinazozungumza Kifaransa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele, tuelekee moja kwa moja Afrika Mashariki, hasa nchini Kenya ambapo uagizaji wa bidhaa kwa njia za njia haramu ni tatizo ambalo linaathiri uchumi wa nchi mbalimbali, hasa barani Afrika. Basi Kenya ambayo inamiliki bandari kubwa zaidi ya Afrika mashariki na kati hupoteza zaidi ya shilingi bilioni 30 kila mwaka kutokana na bidhaa zinazokwepa kodi. Taasisi ya kukabili biashara haramu nchini humo kwa sasa imeanzisha kampeni inawashirikisha wadau mbalimbali mbali kujaribu kumaliza tatizo hilo. Basi mwenzetu Salma Muhamed ana taarifa zaidi kutoka Mombasa. Kenya kama mataifa mengine ya kia kiafrika yanayoagiza bidhaa kutoka mataifa ya kigeni imekumbwa na janga kubwa la uagizaji na usambazaji wa bidhaa bandia au zile zinazokwepa kulipa kodi. Mbali na kuwa tabia hii inazorotesha uchumi wa taifa, baadhi ya bidhaa hizi ambazo hazijakaguliwa huwa hatari kwa afya ya watumizi. Wanaoendesha biashara hii haramu ni wafanyabiashara matapeli wanaotumia njia za mkato. Tunataka hii sukari yote isanywe kisimsima kwa sababu hatutaki kukufa. Hawa ni wananchi wa Kenya wakitoa hisia zao kuhusu sukari iliyodaiwa kuwa na madini hatari. Wananchi wamekuwa wakitumia bidhaa mbalimbali wanazonunua kila siku dukani lakini kama mwananchi wengi hawana ufahamu wa kutofautisha bidhaa hizi. Kuhusu hiyo mambo ya sukari, ni kitu mbaya, inaumiza ekonomi ya Kenya. Kama serikali ingekuwa inaweza saidia hii kitu kwanza, wangezana kama supermarket because utapata wako na sukari imeandikwa chopis na hujui hii sukari faktori yake iko wapi. Kenya kama taifa hupoteza bilioni thelathini kila mwaka kutokana na biashara za kimagendo, hii ikiwa ni sawa na dola milioni mia tatu za Kimarekani. Taasisi ya kukabili biashara za kimagendo nchini, Anti-Counterfeit Agency inasema imegundua maeneo mawili makuu yanayohusika na biashara hii haramu: bandari ya Mombasa ambayo ndiyo kubwa zaidi ya Afrika Mashariki, pamoja na bandari ndogo ya lungalunga katika mpaka wa Kenya na Tanzania. Elema Halake ni mkurugenzi mkuu wa taasisi hiyo nchini, anasema hali hii imeathiri sio tu Kenya, bali eneo zima la Afrika Mashariki na kati. Ni ukweli ya kwamba bandari ya Mombasa inahudumia sio nchi ya Kenya peke yake, lakini pia kwa ujumla hii region, na hatari ni ya kwamba kama bidhaa gushi itatumika kupitia bandari yetu, kwanza tutapoteza ile tunaita competitiveness biashara yetu ile ambayo tunapata kupitia hii bandari inaweza kutatizika, sio kwa nchi yetu peke yake, na pia kwa hii region. Kuhakikisha ya kwamba bandari hii itatumika kwa shughuli ambayo itakuwa ni ya faida, taasisi hii kwa sasa inaendeleza kampeni maalum kwa ushirikiano na wadau mbalimbali ili kutafuta suluhu ya kudumu katika swala hilo. Tuko hapa kuwaelezea ya kwamba bidhaa gushi hauna faida kwa serikali, hauna faida kwa mwananchi. Kwa hivyo sisi tuko hapa kuelimisha wananchi na watumiaji kwa ujumla, wale ambao wanahusika na kulinda sheria. Hata hivyo, serikali inasema hatua yake ya kukamata na kuharibu baadhi ya bidhaa zinazoagizwa kimagendo imeanza kuleta mafanikio. Bernard Lepar Marai ni kamanda mkuu wa polisi pwani ya Kenya. You've seen what we did when we, when we uh, we say the sugar. We said no. Mliona wakati tulikamata sukari iliyokuwa imeingizwa nchini, tulisema hapana. Tuliharibu bidhaa hizo, imepita zaidi ya miezi mitano sasa, na ni wazi kuwa bidhaa hizo kwa sasa haziingizwi tena. Ndio maana saa hii tumekuja na mikakati ya kushirikisha wadau mbalimbali, wakiwemo wafanyabiashara watengezaji bidhaa na kadhalika, ili kujitengezea bidhaa zetu wenyewe. Na ndio maana hapa leo unaona tuko na maafisa wa polisi, mamlaka ya bandari na pia mamlaka ya utozaji ushuru. Kazi kubwa iliyopo ni kwa serikali kuhakikisha kuwa inaweka sheria kali dhidi ya matapeli wanaohusika na biashara hizi haramu. Vilevile, kwa mwananchi wa kawaida ambaye ndiye mwathirika mkuu bado elimu inahitajika ili kuweza kutofautisha bidhaa hizi na pia kufahamu sheria zilizopo. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Moja kwa moja kutoka Washington DC, kumekucha Afrika. Kumbuka yote haya pia yanafuatiliwa kupitia www voa swahilicom. Abdi Shakuru anaendelea nazo habari za dunia. Kimbunga kikali cha Michael kilichosababisha hasara kubwa katika miji ya pwani ya magharibi ya jimbo la Florida hivi sasa limegeuka kuwa dharuba inayoendelea katika miji kadhaa ya kusini mashariki ya Marekani na kufikia asubuhi ya hii leo inatarajiwa kuingia baharini katika Atlantic. Watu sita wanaripotiwa wameuawa kutokana na kimbunga hicho, wakati maafisa wanaeleza kwamba idadi inaweza kuongezeka, na timu za uokozi hivi sasa zimeingia katika miji iliyoharibiwa kabisa na dharuba hiyo. Gavana wa Florida Rick Scott ameahidi kuwasilisha msaada wa dharura kwa haraka iwezekanavyo, akizungumza siku moja tu baada ya kimbunga Michael kuharibu miji kadhaa. Mji ulioharibika zaidi ni Mexico Beach pamoja na Palm City katika eneo hilo la magharibi mwa Florida. Na watu themanini na moja waliofungwa na kupewa msamaha siku ya Jumatano na Rais Teodor Obiang Ngwem wa Equatorial Guini bado hawajaachiliwa huru kufikia hii leo. Karibu wafungwa thelathini wa upinzani vilevile vile wamepewa samaha kutokana na amri ya rais ambaye alisema anataka kuhakikisha kwamba anarudisha utulivu nchini mwake, na ameahidi kutoa samaha kamili ifikapo Julai, lakini hadi hivi leo hakuna hata mmoja ameachiliwa huru. usikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunapoendelea na taarifa kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu basi wavuvi na wanamazingira huko kivu kaskazini mashariki mwa congo wanapinga hatua ya serikali ya kutaka uchimbaji wa petroli ama mafuta gafi ufanyike katika ziwa edward na vile katika mbuga la wanyama pori la virunga mpakani mwa uganda na drc kwani uchimbaji huo wanasema utaleta hasara kubwa sana kwa wananchi wanaotegemea uvuvi. Basi Astel Marivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Goma, Josue Mukura, mmoja wa wavuvi katika ziwa la Edward eneo la Vichumbi upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anasema kwamba uchimbaji wa petroli ikiwa utafanyika katika eneo lao na katika mbuga la wanyamapori la Virunga, watashindwa kupata samaki na hata wanyamapori wanaopatikana katika mbuga la wanyamapori kukimbia, na wakulima kushindwa kuzalisha pembeni ya ziwa hilo. Tunapinga uchimbaji wa petroli ndani ya ziwa Edward. E, sisi tunahofia e, kuharibika kwa mazingira na hapo hatutapata tena e, pesa nyingi, kwani kama mazingira samaki inaharibika, e, samaki hazitakomaa, na sisi wakati tutaenda kuvua, tutakutana samaki zinakuwa ndogo na hatutapata pato nyingi sana, na hivyo maisha yetu itaharibika. Ziwa Edward liko katikati ya nchi ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande wa Uganda, serikali ya Uganda imeshakubalia shirika la Total kuendelea na utafiti wa petroli, lakini upande wa Kongo wananchi wakikataa. Nilizungumza naye Adele Kanyere, mmoja wa akinamama wanaouza samaki kutoka ziwa la Edward upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tulikonaushisha samaki ile inaacha mie, mina reklame kama sitaki ile uchimbaji wa petrole muparke ya Virunga na mulake sirtu, mulake Eduare junjo kwenye kuko surse ya kazi yangu. Malalamiko hayo yanajiri kufatia hatua ya serikali kuomba sehemu ya mbuga la Virunga lazima irudi kwenye ardhi ya kawaida yaani, kutosha sehemu hiyo kwenye mbuga hilo ili sehemu hiyo iweze kusaidia wananchi. John Banyene ni kutoka shirika la kiraia hapa Kivu Kaskazini. Sisi kama vile shirika la raia, uchimbaji wa petroli ndani ya ziwa Edward haiko besoin ya population. Unaangalia wakaji ambao wanaishi ndani ya hiyo hiyo eneo na wenye kuishi pembeni ya mbuga la wanyama ya park ya Virunga, e, hiyo uchimbaji wa petroli iyakuwa ya maana bado maeneo mengi duniani wanaochimba petroli yasemeka kwamba maeneo hayo huwa yanakumbwa matatizo na hasa kwa afya ya wananchi. Tuvere Hundi ni mwana mazingira akiwa hapa Goma. Wanawake wengi wenye wanaishi kandokando kando la Mugala wanaishi kwenye petroli, wanapata kansa. Kansa nyingi wanapata, tumeona huko Ecuador wamepata kansa ya uhutu wao sasa hatupendi hiyo hiyo mambo yote ya kansa iweze kutufikia kwa kuweza kuitika petroli kuchimbiwa kandokando ya maisha ii. Hadi sasa wananchi wasubiri hatua kutoka Rais Joseph Kabila mwenyewe. Hoser Malvika, sauti ya Amerika, Goma. Na bado tukiwa tumesalia huko Afrika ya Kati, ni kwamba sasa kuanzia sasa wakimbizi wote walioko Rwanda wameanza kupewa hati za kusafiri nchi za nje, hali ambayo imefanyika kwa mara ya kwanza nchini humo. Serikali inasema imeamua kufanya hivyo kwa ushirikiano na shirika la Umoja wa Mataifa kwa linahudumia wakimbizi UNHCR kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi kupata fursa muhimu za kujikimu kimaisha. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karmera anayo ripoti zaidi. Serikali pamoja na shirika la umoja wa mataifa la huduma kwa wakimbizi wote wanasema uamuzi huo unalenga kuwapa wakimbizi uhuru wa kusafiri katika nchi yoyote ulimwenguni bila kipingamizi kama ilivyokuwa hapo awali. Kwa, kwa kupewa hati hizi za usafiri nchi za nje, ina maana mkimbizi hata endelea kukaa kambini kama ilivyokuwa hapo awali. Hatua hii imepongezwa na wakimbizi kwa kiasi kubwa. Huyu ni Frank Kaze ambaye amekuwa nchini Rwanda kwa miaka sasa, anasema ni kutokana na, na ukosefu wa hati kama hii kuliko mfanya akose fursa ya kazi nje ya nchi. Karibu mara mbili miaka iliyopita panisha, miaka mbili nimepata kazi mbili. Pasipoti ya, ya, yangu imekwisha, afu uh, niko natafuta ile pasipoti ya nani ya, ya wakimbizi. ile kazi mbili yote nikaihomba. Uh, ile wakati watoto wangu walikuwa wako wanakufa na njaa. hata leo uh, watoto wangu wanaishi vibaya sana kwa juu hizo kazi mbili nimezikosa. Mkurugenzi mkuu wa idara ya uhamiaji nchini Rwanda anakreti kalibatana afanua ubora wa hati hizi za safari. The new refugee travel document was designed using latest... Kibali hiki cha kusafiria kilitengenezwa kwa teknolojia ya kisasa kama ambavyo inatumika kutengeneza pasipoti za kawaida na kinakidhi viwango vya kimataifa kuhusu uhalisia na usalama wa vibali vya kusafiria kote ulimwenguni. And then the previous document we have had using... Serikali ya Rwanda pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la huduma kwa wakimbizi UNHCR wote wa kauli moja wanasema kutoa hati hizi kwa wakimbizi kunanuia kupanua fursa kwa wakimbizi na kuwapa uhuru zaidi wa kutembea nchi za nje tofauti na kukaa kambini bila faida yoyote. Huyu ni waziri anayehusika na masuala ya wakimbizi nchini Rwanda, Jean Drcue De Bonel akiwa pamoja na, na mkurugenzi mkazi wa shirika la Umoja wa Mataifa la huduma kwa wakimbizi UNHCR Ahmed Baba Fall. Uh, wiki chache zilizopita tulitoa vitambulisho kwa wakimbizi kwa ajili ya kuwasaidia kutoka nje ya kambi na kufanya shughuli ndogo ndogo kwa ajili ya kujikimu lakini kuna wengine wenye uwezo wa kwenda nje ya nchi kwa ajili ya shughuli fulani. Hiki ni kibali kitakachowasaidia kutoka nje ya nchi. Kuna waliokuwa wakihitaji huduma ya matibabu, baada ya kuthibitika kwamba huduma hiyo haipo hapa Rwanda. Kibali hiki kitawasaidia kwenda nje ya nchi kupata matibabu ya magonjwa sugu. Kwa awamu ya kwanza, zimechapishwa hati elfu ishirini na kila hati itauzwa kwa faranga elfu kumi sawa na dola za Marekani 12 na itadumu kwa muda wa miaka mitano. Hati hii itamruhusu mkimbizi kwenda nchi yoyote ulimwenguni isipokuwa nchi aliyoikimbia. Mpaka sasa, Rwanda ina wahifadhi wa kimbizi zaidi ya laki moja na elfu sabini wengi wao wakiwa ni kutoka nchini Burundi. Silvano Scaramera, Sauti Amerika, Kigali. VOA mitani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC katika VOA Mitaani. Hivi leo tunaelekea mjini Bujumbura ambapo wakazi wa mji huo wanazungumzia maisha ya wakinamama na changamoto zao, wakati huu zikisalia siku tatu tu kabla ya kuadhimishwa kwa siku ya kimataifa ya wanawake ambayo huadhimishwa kila mwaka tarehe 15 Oktoba. Maisha ya kila siku sio mepesi kwa wakinamama, ni magumu, lakini japo ni magumu tunajitahidi juu mama ndio mwana anabeba mizigo ya familia. Mama hata watoto wakuwe na njala enje, watapiganisha kusidi watoto wakule. Maisha iko magumwa, lakini tunajitahidi kusove mafamilia zetu wa mama juu hivi. Wa mama tunafanya kazi, tunawasaidia wapapa sana. Haiko wale wamama wa zamani wenyewe walikuwa wanaikaa, wa mama wa leo tunajitupa tunafanya kazi mbalimbali mbali, kusidi familia tuendeleshe familia. E, kwa kweli kwa miaka hivi sasa kunakuwa afueni kidogo, kwa sababu ukiangalia kwenye siasa, kwanza wanawake hivi wanakuwa wanapewa na wazifa fulani, tuna mawaziri wanawake haswa hizi nchi zetu za Afrika Mashariki mme akileta na mke wanaleta wanachangia maisha. Sio mwanaume pekee wala mwanamke, ni sisi wote tunapaswa kusaidiana, kama vile mwanaume kwa mwanamke mnasaidia kulea watoto kuangalia upango kufanya mausafi yani, kwa sababu kesho watoto wetu wana maisha mazuri. Kama ni kujitahidi, wanawake wanajitahidi, wanashughulika, wanafanya haya na yale ili kupambana na maisha, ila upande mwingine ukitizama, unaona kuwa bado tukiangalia kinyuma kabisa e, kwa sababu ukichukua mfano ukatazama kama nchi zingine namna na, wanawake wanavyoendelea ukatazama na hapa kwetu Burundi unaona kuwa ni tofauti kabisa, ila kwa wanawake wa Burundi tuna pongeza wanajitahidi, na bado hatujafikia pale kwenye eh, mwanamke anahitaji anahitaji, mwanamke wa Burundi anahitaji kuwa na maendeleo ya zaidi, ili hapa Burundi mwanamke anahatua, kwa sababu hapo kale palikuwa hakuna afisa mwanamke, palikuwa hakuna jeshi mwanamke, palikuwa hakuna polisi wa mwanamke. Sasa kwa hiyo hapa Burundi maendeleo yapo ya kwa mwanamke tena amejaa tele tunaweza kujivuna. Hii siku tunasoma, tuna masomo. Zamani palikuwa wanasema, yani, masomo ni ya wanaume hivyo, wanawake tunasoma mpaka doktora tunayo, tunaweza kusoma mpaka kudoktora, tunapata doktora. Hata enzi za nyuma mwanamke alikuwa hapewa hata poste, lakini hivi wanapewa makazi, wanaongoza vizuri. Hapa kubiashara vyangu naona kama vinanisaidia kabisa. Lazima mimi naweza kosa chumvi ama nakosa mkaa, lakini sinagonja mme ndio aja nipeyo mkaa. Mbiashara vyangu nanunua kitenya mimi nataka na mimi namsaidia mme wangu, kwa hivyo biashara vyangu. Uh, ukilinganisha na miaka ya nyuma, mwanamke ameendelea. Uh, kwa sasa hivi Mwanamke anaruhusiwa kushiriki kazi zote kama mwanaume, anafanya biashara, anafanya kazi za serikali, anaingia kwenye jeshi na taasisi zingine. Hayo kwa kweli ni maendeleo katika haki ya mwanamke, lakini pamoja na hivyo bado kuna changamoto ambapo kuna baadhi ambao wanamwona mwanamke kama kiumbe dhaifu, ambapo uh, hata kwenye kwenye shule unaona kuna bado ili changamoto la mimba za wasichana, sijui mambo kama hayo. Uh, kwa hiyo kuna bado njia ya kuelimisha jamii kuhusiana na swala hili la mwanamke. na sasa kabla ya kutamatisha, Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, huyu hapa Abdishakur Abud na mukhtasari wa habari. Gazeti la Washington Post na ripoti jana jioni kwamba maafisa wa Marekani wamearifiwa na serikali ya Uturuki kwamba serikali ya Ankara ina sauti na picha za video zinazodhihirisha kwamba mwandishi habari wa Saudi Arabia Jamal Khashogi aliuliwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Na Sauti ya Amerika imetoa taarifa kuomba watu ku simama pamoja na haki za waandishi wa habari kutokana na tukio kama hilo. Kamanda wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, amesema kuwa watuhumiwa wanaoshikiliwa kwa ajili ya kuhojiwa kutokana na tukio la kutekwa nyara kwa mfanya biashara Mohammed Dewji wamefikia kumi na wawili hadi hivi sasa. Mfanya biashara huyo tajiri wa Tanzania hajulikani alipo baada ya kutekwa jana asubuhi. Mataifa yaliyotia saini mkataba mpya wa kimataifa wa kupambana na biashara haramu ya bidhaa za tumbaku yamechukua hatua za kwanza za kupambana na biashara hiyo ya mabilioni ya dola baada ya siku tatu ya majadiliano na shirika la afya duniani WHO mjini Geneva. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, hapa studio nikiwa na mwenzangu Abdi Shakur Abud pamoja na upande wa pili mwelekezi Sidi Chibahiro tukisema kwa heri na kukutakia wikendi njema popote ulipo.