Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. karibu katika voa express msikilizaji ikiwa ni ijumaa nyingine maridhawa kabisa wanakuambia wengine kule mombasa furahi dei ni ijumaa ya tarehe 12 mwezi wa oktoba mwaka 2018 ndani ya studio nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele naitwa sandei shomari mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, naungana na kijana anayejaa kama pishi la mchele kukuendeshea dakika thelathini za VOA Express siku ya leo, tukiwa tuna mengi. Tumekuandalia, tutaangalia maswala yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tutakusomea majibu ambayo umeandika kulingana na swali ambalo tulilibandika katika mtandao wetu wa Facebook. Vilevile tutakuwa na burudani ya muziki. Leo siku ya Ijumaa kama kawaida, huwa tuna makala inaitwa jicho letu, inaangalia maswala mbalimbali mbali ya kijamii yanayoendelea katika eneo husika. Na leo hii basi, tutaangalia maswala ya urembo kwa wasichana, nini wanachozungumza. Anakupokea kwa sababu uona umevaa umeva vizuri, uko nadhifu, umependeza. Nilianza kuona pia inanipa confidence ya kuweza kuzungumza na watu, na hiyo ikawa inanifanya sasa naanza kukutana na watu wengi tofauti tofauti, watu wakawa na Vilevile vile, basi sande, kama utafahamu, wiki hii lilifanyika lile tamasha la kutoa tuzo za Kiswahili, lugha ya Kiswahili ambayo ni lugha inayotumika sana katika eneo la Afrika Mashariki, na kama walivyosikia majuzi kati hapa, Afrika Kusini nayo wanaanza kutumia lugha ya Kiswahili, utaanza kufundisha mashuleni. mm-hmm. mambo yanakuja yakiendelea ya Kiswahili hayo kila kona, lakini wale magwiji wa lugha ya Kiswahili mjini Mombasa wanazungumza nini kuhusiana na lugha hii umuhimu na manufaa yake, kutia motisha na hamasa, kuamsha ari ya kukipenda, kukiendeleza, kukikuza Kiswahili. Na hilo ni wazo jema kwa kila mwanadamu. Safi kabisa. Basi moja kwa moja, vivile Mkamiti, kama ulivyosema hapo awali, eh, kule mji wa Butembo kule Congo, mashariki mwa nchi tayari kumekuwa na maandamano, hasa vijana ndio wanaandamana huko. mm -hmm. Basi bila kupoteza wakati tufuatilie zaidi mwenzetu. Kenneth Bwire alizungumza na mwandishi wetu Austeri Malivika na kutaka kujua kwanza kabisa nani wanaoandamana na kuna sababu gani ya maandamano hayo. Kweli wale ambao wanaandamana ni mchanganyiko. Kuna wanafunzi, vijana wa Lucha, vijana wa Filimbi na wengine, vijana wa mitaani ambao wote wameandamana, na maandamano yenyewe wamefanyika Beni na Butembo kupinga mauaji ya Beni. Watu ya Butembo wanasema wanaunga mkono wale wa Beni ili kuonyesha ulimwengu kwamba wamechoshwa, kwa sababu wamenyamaa kwa muda mrefu na hebu tuwasikie. Wakati vijana na watoto hao walikuwa wakiandamana, wengi wakiwa ni watoto wa shule. Wakati vijana hao walikuwa wakiandamana katika mji wa Beni, walikuwa wanafanya nini? Ama maandamano yalichukua mkondo upi? Kweli Kenneth Bire, ni kwamba maandamano yenyewe yalianza vizuri, wakaandamana, lakini baadaye wakaanza kuwasha moto oh, barabarani na kuweka vizuizi njiani, alafu baadaye polisi ikaja kuwatawanya, lakini wenyewe walisema kwamba Uh, wanafanyaje kwa sababu wengine hawasomi katika kata moja ambayo iko mashariki mwa mji wa Beni, na ndio wanasema kwamba wanapinga swala hilo, na wenyewe tulizungumza nao wakasema hivi, hapa tuko na hasira sana kupitia wabile wa Beni valiwaua sasa si sie wapatrioti wa mvila Butembo hapa tutavaa vanjasi tutashuka Tuta na kule Beni puviki twene vanje wale wabile mutatuona bo unapitia kwa communication vieme nani furu bo na wageni patriote wote iko lucha nini hapa. Maana yake Butembo hakuna tena kusema one tu moto, maana yake pane moto moto franafra. Na kuna taarifa pia kwamba kumekuwa na maandamano ya vijana wa lucha katika maeneo ya Butembo. Ndiyo ah, kwa kweli enn, ni kwamba lucha pamoja na Filimbi na wengine vijana wa mitaani na wengine kutoka kata moja wanaita parlema de furu hao wote waliandamana wanao vile katika mji wa Butembo. Wanasema kwamba wameona uh, jumuiya ya kimataifa imekuwa kimya kuhusu mauaji ya Beni na Butembo ni jirani na Beni. Kwa hiyo walisimama na kusema kwamba wanaandamana. Bahati mbaya ya polisi nayo ikaja na silaha pamoja na askari jeshi kuwatawanya. Na je, maafisa wa usalama wanasemaje baada ya katika harakati siku nzima ya kuweza kuzima maandamano na maandamano kujitokeza katika miji miwili tofauti? So, sasa hivi kumetoka tangazo kutoka kwa polisi. Polisi imesema inapiga marufuku yote isione hata mwanafunzi anaandamana bila, uh, bila kuruhusiwa na serikali. Ikiwa ataandamana, basi atachukuliwa kama jambazi na atashughulikiwa kama vile jambazi. Nakushukuru sana mwenzangu Malivika Oster. Asante sana Kennes Bwire. Asante sana Kennes Bwire. Baada ya hayo basi, kwa kuwa lakini tunaendelea salama kabisa, na kutoka huko Butembo tuende katika nchi ya Tanzania, ambapo hivi tunavyozungumza bado uh, ile hofu iliyowaingia Watanzania pamoja na nchi jirani ya Tanzania kuhusiana na kutekwa nyara kwa bilionea maarufu uh, Mohamed Deuji maarufu kama Mo ambaye uh, mpaka hivi sasa bado hajapatikana na mpaka sasa hajulikani alipo. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na kiongozi wa upinzani Zito Kabwe, ambaye pia ni mbunge wa Kigoma mjini na kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, akizungumzia alivyoguswa na swala hili. Ni tukio ambalo limeshtusha, e, limeshtusha sana, na tukio ambalo kwa kweli unawafikiria, una familia ya Mohamed na wazazi wake watoto wake mkewe eh, lakini eh, unafahamu kwamba kumekuwa na matukio ya namna hii kadhaa. Fahamu kwamba eh, aliyekuwa meya wa mji wa Kibondo au mwenyekiti wa halmashauri ya wilaya ya Kibondo ndugu Simon Kanguye toka mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na saba alipotekwa ofisi za halmashauri ya wilaya ya Kibondo, mpaka leo haijulikani yuko wapi. Unafahamu kwamba aliyekuwa msaidizi wa mwenyekiti wa CHADEMA taifa na kiongozi wa upinzani bungeni Ben Rabiu Sanane alipotekwa mwaka elfu mbili na kumi na sita, mpaka leo akifahamu yuko wapi. Nam, basi ndivyo hivyo, bado sintofahamu inaendelea huko nchini Tanzania, lakini polisi wanaendelea na uchunguzi na utafutaji. Tutaendelea kufuatilia habari hii. Haswa so, baada ya kutoka Tanzania sasa tunaendelea uh, kuelekea katika nchi jirani ya hapo. Ni nchi ya Kenya, katika mji wa Nairobi, ambapo wiki hii tuzo za Kiswahili zimetolewa kwa wataalam wanahabari, wanaotumia lugha ya Kiswahili kuwasiliana na kujifunza Kenya na Tanzania. Tuzo hizo za wasta hutolewa kila mwaka. Msikilizaji wa vo express na msomi pamoja na mwandishi wa vitabu vya Kiswahili Profesa Walan bin Wala alizungumza katika hafla hiyo, lakini kwanza tujiunge na mwenzetu Kennedy Wandera kujua mambo yalivyokwenda katika hafla hiyo. Kennedy Wandera, tueleze zaidi. Aya, naona kuna hitilafu za kimitambo hapa, lakini bila shaka, hebu tumsikilize basi Profesa Walai alivyozungumza kuhusiana na tuzo ya lugha ya Kiswahili. umuhimu wa lugha ya Kiswahili ni nini? umuhimu na manufaa yake, kutia motisha na hamasa, kuamsha ari ya kukipenda, kukiendeleza, kukikuza Kiswahili na si kukiendeleza Kiswahili na kukikuza Kiswahili hata huyo mwendelezaji na mkuzaji amejikuza mwenyewe baada ya kupata mwamko mpya na matumaini ya kwamba ninaposhughulikia Kiswahili kwa namna yoyote ile kuna kutambuliwa mahali, na hilo ni wazo jema kwa kila mwanadamu. Haya basi, uh, tuzo hizo sande ambazo, uh, kwa mujibu wa mwandishi wetu Kennedy Wandera zilihudhuriwa na watu mbalimbali mbali. Lakini profesa huyu katika lugha ya Kiswahili aliendelea kusema kwamba Kiswahili inafaa kienziwe vizuri, watu wakitumia vizuri, hususan waandishi wa habari, watangazaji wanapotangaza lugha hizi watumie maneno ya lugha fasaha, ili wale ambao hawajui Kiswahili waweze kuelewa na kujifunza vizuri. Tusikilize hapa alipotia msisitizo kuhusiana na matumizi ya lugha ya Kiswahili. Waandishi wa habari wanaofanya makosa ni wale kasuku waigaji, kadandie, watu ambao hawajifunzi wala wachunguzi maneno. Wakisikia neno limetumika kabla hajajua maana halisi, anarukia neno hilo, anatumia kwa mfano. Neno kuweza, unasikia kwamba ajali iliyotokea jana watu watano waliweza kufa. Sasa watu wanawezaje kufa? Kuweza ni kutumia uwezo ilo fanikiwe. Makosa mengine mtu anasema kwamba ajali iliyotokea barabarani ilipelekea vifo vya watu watano. Ajali tena itapelekea watu kupelekea? Ni kupeleka kwa niaba ya mtu mwingine. Kwa hivyo huu ukasuku, uh, ukasuku, ukasuku wakuchukuachukua maneno bila kujua maana yake ni nini, ndio huharibu Kiswahili. Umesikia? <laughs> Msiharibu jamani Kiswahili. <laughs> Eh, aliweza kufa. <laughs> Lakini mambo ya kuishia hapo. Sandey Shomari, yule mtangazaji mkongwe nchini Kenya, Mbotela uh -huh. Naye pia alipata wasaa wa kuzungumza na akawekea msisitizo katika lugha hii ya Kiswahili ambayo inatumika sana katika eneo la Afrika Mashariki Kiswahili na wakati unapotangaza wakati wote hakikisha kwamba unazungumza ama unatangaza Kiswahili sanifu. Kwa nini? Kwa sababu yule anayekusikiza anakutegemea wewe, unayetangaza anajua kwamba wewe ni mtangazaji na unajua Kiswahili na uwezo kuwapotosha kwa, kwa hivyo, wakati wote ule unapokuwa studioni zungumza ama tangaza Kiswahili ambacho kinaeleweka, Kiswahili sanifu asante sana. Kiswahili sanifu kinachoeleweka kina ndio kinatiliwa msisitizo na mkazo hususan kwetu sisi watangazaji wana habari ili kuweza kuielimisha jamii kutumia lugha. Tuna kazi hiyo kubwa sana, tutaifanya kwa, waki, kwa uledi mkubwa. Basi, tuelekee moja kwa moja katika habari za dunia. Katika habari za dunia, maporomoko ya matope yameua watu 40 mashariki mwa Uganda, katika wilaya ya Bududa, katika kijiji cha Buklasi, mlima Elgon. Maporomoko hayo yaliotokea Alhamisi mchana saa nane, wakati mvua ilipokuwa ikinyesha. Walioshuhudia wamesema kwamba maji, udongo pamoja na miti viliporomoka kutoka juu ya mlima hadi chini mtoni na kusababisha maafa makubwa, ikiwemo mimea, mifugo kuzikwa wakiwa hai. Rwanda leo imepata ushindi kwenye sekta ya diplomasia ya kimataifa baada ya waziri wake wa mambo ya nje Louise Mushikiwabo kuchaguliwa kuongoza jumuia ya nchi zinazozungumza Kifaransa katika mkutano wa jumuia hiyo uliofanyika huko Armenia. Mushikiwabo mwenye umri wa miaka 57 amechaguliwa kama katibu mkuu wa OIF licha ya Rwanda kuamua muongo mmoja uliopita kwamba Kiingereza ni lugha muhimu kwenye sekta ya elimu na licha ya taifa hilo kujiunga na Jumuiya ya Madola. Wafanyabiashara wakuu katika mataifa ya Magharibi Richard Branson na Steve Case wametangaza kusitisha uhusiano wa kibiashara na Saudi Arabia kufuatia mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi kutoweka nchini Uturuki mapema mwezi huu. Branson ambaye ni mmiliki wa kampuni ya Virgin Group amesema katika taarifa Nilikuwa na imani kubwa ya serikali ya ufalme wa Saudi Arabia na kiongozi wake Mwanamfalme Muhammad Bin Salman, na alikuwa tayari kuwekeza kwenye miradi ya utalii, lakini kilichotokea Uturuki baada ya kutoweka kwa Jamal Kashogi, ikidhihirika ni kweli, itabadili msimamo wetu kufanya biashara na serikali ya Saudi Arabia. Kiongozi wa kanisa ya Katoliki duniani Papa Francis amekubali hatua ya kujiuzulu Kardinali Donald kama askofu mkuu wa jiji la katika nchi ya Marekani. Donald alihusishwa katika kashfa ya kuwanyanyasa kingono watoto, kashfa iliyolikumba kanisa Katoliki mapema mwaka huu. Kardinali huyo alichukua nafasi ya Kardinali Theodor Makare ambaye naye alishtumiwa makosa ya kutenda ngono alianza kufanyiwa uchunguzi kwa namna alivyoshughulikia vitendo vya unyanyasaji wa kingono vilivyoshutumiwa mapadri wakati alipokuwa askofu wa Pittsburgh katika jimbo la Pennsylvania kati ya mwaka wa 1988 na mwaka 2006. Safiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku juma juma ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea basi, sasa basi, mm -hmm. kama ulivyosema matangazo haya moja kwa moja ni Washington, lakini leo kwa mradhi wa watazamaji wetu wa Facebook live hawatuoni, lakini nafikiri tunaendelea kutusikiliza kwa sababu za kimitambo hatuna video leo, lakini endeleni kupata vitu moto moto kwenye redio zenu, hali kadhalika kusikiliza kwa njia ya Facebook. Na mkamiti leo mngemwona, amependeza kwelikweli na kitenge chake kichofanana na lipstiki yake, sio mchezo <laughs> Ndio mambo ya urembo eh, na tutasikia vizuri kwenye mambo ya urembo baadaye leo, sio kwenye nini, katika ah, makala ile yeah, ya jicho letu ambapo, mm-hmm, ah, jana utafahamu, ilikuwa ni siku ya kimataifa yeah, ya mtoto wa kike. Mm -hmm. Sasa basi kutokana na siku hiyo iliyoadhimishwa jana duniani no, leo hii basi wasichana katika jiji la Dar es Salaam huko nchini Tanzania wamezungumza na mwenzetu Lucy Patrick kuhusiana na urembo wa mtoto wa kike, ni namna gani mtoto wa kike unatakiwa kujipodoa, kujiweka vizuri ili uonekane mwanamke na kualika katika jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na tukiwa tumetoka kuadhimisha siku ya mtoto wa kike duniani hapo jana, basi siku ya leo niko na warembo hapa, tunajaribu kuzungumza kwamba urembo unachangia vipi katika kuleta mafanikio kwa mtoto wa kike. Karibu. Uh, kwa majina naitwa Rabu Kibona. Urembo unachangia mafanikio kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu kwanza mwanamke akiwa mrembo anaweza akavutia watu wenye kazi mbalimbali ambao anaweza kufanya naye kazi katika sekta ya urembo. Anaweza akatumika katika matangazo mbalimbali kwa mavazi, kwa urembo wake wa uso, kwa fashen za viatu mbalimbali ambavyo anakuwa anavaa akatumika katika sekta hiyo. Kwa upande wangu ninaona urembo wa mwanamke unachangia sana mafanikio. Charlie Izra Michaula. Mimi nilishakuwa mu, muhanga nafikiri wa hili. Uh, si kwa ge, po, zamani najizingatia sana kwenye mwonekano wangu. Nafikiri hiyo ilikuwa inachagizwa na vile ambavyo nilikuwa najionelea. Mimi nilikuwa najionelea kwamba nikiwa ni tu nimevaa t-shirt labda jeansi ama kaptura, nilikuwa naona ndo nakuwa sawa, kutokana na mimi mwili wangu nilikuwa naona kama umekaa kiume kiume. Sikuwa pia na nakshi zozote, sikupendelea kwenda saluni, labda sijui, kupaka poda, kuwa na wanja na vitu vile vya kike, sikuwa napendelea sana. Kwa sasa ikawa inanipa ngumu sana, kwa sababu nilikuwa nimefungua kampuni yangu ambayo ilikuwa inashughulikia ina uandaaji wa matamasha mbalimbali. Nikawa ninapoenda kukutana na watu kwa ajili ya kuwapa idea kitu nachotaka kufanya, wanakupokea lakini wana, wana mashaka na wewe kwamba huyu uh, bwana ndo tunaenda kufanya naye kazi ubibia? Kweli tutafanya naye kazi vizuri? Deals nilikuwapo nyingine nazipoteza kwa sababu unaona kabisa mtu, yani kama haamini wewe ni mtu fulani na una uwezo wa kufanya naye kitu uh, fulani. Nikawa najaribu kuwaza, labda ni aina ya mwonekano wangu, labda nikifika kwenye hayo maofisi ndo hawanizingatii taratibu. Kuna rafiki yangu mmoja akawa ya ananiambia, anasema watu wanakuchukulia simple sana kulingana na wewe mwenyewe uko simple, hebu hebu jaribu kujiweka namna fulani. Nikasema okay, nitajaribu nikawa naingia sana kwenye mitandao kutizama watu labda wa aina yangu wenye maumbile kama ya kwangu mimi, wakivaaji wanapendeza. Taratibu taratibu nikajijua, nika sasa niweje nivaeje, nijipambe ni vipi. So nikiwa na appointment au nikienda kwenye ao maofisi wayo makampuni nikifika, ah, ah, ni wewe ndo wewe linzi na vipi tu, anakupokea kwa sababu anakuona ume, umevaa vizuri uko nadhifu, umependeza. Nilianza kuona pia inanipa confidence ya kuweza kuzungumza na watu kwa sababu niko, niko vizuri na hiyo ikawa inanifanya sasa, naanza kukutana na watu wengi tofauti tofauti, watu wakawa wanani trust, ikawa inapelekea sasa, kazi mmoja inakupatia kazi nyingine. Wakiniona wa nilivyo mrembo vitu <laughs> navyovitoa kichwani wanakubali wana tofauti na mara ya kwanza. Nakuwa na vitu vizuri kichwani, lakini ah, mtu hanipi muda wake sana wa kukaa na mimi kwa sababu ananitizama nje. Hapo tunatia nanga katika jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick VOA Express. Lucy Patriki, tunakushukuru sana. Umeeleza mambo ya urembo vizuri sana na yameendana vizuri sana na mavazi ya mkamiti hii leo, lakini mkamiti, mm -hmm, kama kweli tunasema mm -hmm, Express bila muziki haijakamilika. Sasa tusukume gulumlelo muziki analo, ikiwa ni Ijumaa furahi like dei uh -huh. na kibao cha aina gani? Kibao kinaitwa birthday kutoka Beth kwa Harmonize. Haya na vile vile basi usisahau kibao, kibao hichi mkamiti, unawakumbuka wenye birthday za wote wote, lakini hususa, lakini pia leo kule Mombasa tunasherekea siku ya kuzaliwa kwa Salma. Waandishi wetu wa Mombasa leo wanasherekea kwelikweli, leo pale Salma Muhamed, birthday yake hiyo. Basi wote wenye birthday zao pia pamoja kwa pamoja, eh, tunawatakia wote heri ya kuzaliwa Asante sana, Harmonize huyo, happy birthday. Mm -hmm. Mambo mazito kweli kweli, msikilizaji. Haya ndio mambo ya furahida fry day juma, na namwona tayari naambiwa hapa mwenzetu kutoka kule Mombasa Josephat wa Kioko yupo mm -hmm. kwenye laini ya simu Josephat wa Kioko, sio? Tueleze mambo ya burudani yanavyoendelea leo Mobasha. Uh, burudani kubwa ni iko upande wa michezo kwa sababu Wakenya wamefunguliwa milango na serikali kwamba wikendi hii wakaribia uwanja mkubwa Kasarani kushangilia timu ya Taifa Stars ikicheza na timu ya taifa ya Ethiopia mechi ya kufuzi kwa kombe la michuano ya kombe la Afrika watae. Pia wanamziki uulia wa Kenya kanziasamchanatajumapiliuzi araaliaopa ikatoka sare na Ethiopia bila kufungana, na mechi hiyo jumapili ndio bamu kubwa. Wakenya wamesafiri kutoka miji tofauti kwenda kushangilia kwa sababu Kenya ikishinda Ethiopia katika mchuano huu itakuwa basi imekaribia sana kuelekea Cameroon hapo mwakani kushiriki bimbani na kombe la Afrika, lakini zingine za kikanda pia vilevile ziko uwanjani. Hata leo kuna mechi kadhaa zimechezwa, ataise nafasi ya kwenda ao na sasa. Uh, Kioko umezungumzia tu mashabiki kuhudhuria kuangalia mchuano huo katika uwanja wa Kasarani. Je, wo utakuwa mmojawapo au mambo yanakuwaje kwa upande wako? Sija safiri Nairobi, lakini kenye nzima kuna msisimuko kwa sababu ya timu hii ya Kenya haija kwenda katika michuano ya Afrika kwa miaka kumi na minne sasa, na sasa wanaoonyesha kwamba wamekaribia sana, kwa sababu mchi moja walifunga Gana na wakaweka hali matumaini ya kuelekea huko, lakini vivyo walipotoka, ilivyoka msimuko wa Kenya kila mahali inajizimizwa kwenye msimuku mkubwa sana, na tukisahau kwamba imesema kwamba hizi mbili kazikanda. Kwa mfano leo Tanzania wanachezwa na kevada ni kafiri tuende pia kutafuta nafasi hiyo. Tanzania pia ina nafasi nyingi kwa sababu katika michuano yake awali haijafanya vibaya, ina alama mbili, na kama itapata alama hizi za ugenini basi itaongeza matumaini. Na pia leo Burundi nao pia wako uwanjani, wanacheza katika mchuano wake, wametafuta nafasi, wamesafiri kwenda kucheza Mali. Na timu nyingine ya taifa ya Rwanda pia wanatafuta nafasi, wanacheza na Gini. Hizi ni mechi ambazo wamashabiki wa kandanda mataifa yote ya, ya Afrika Mashariki na pengine Wandera uh, Kioko pale Mombasa, tueleze tu, Tanzania wamemwita Bwana Samata uh, kuungana na kikosi chao kule Cape Verde wakiwa uh, na matumaini ya kupata matokeo pengine mazuri. Vipi kwa upande wa Kenya, kuna wacheze gani ambao wanaangaliwa kwambao wamekuepo kwenye kikosi hiki kuweza kusaidia uh, mambo yaweze kwenda kwa upande huo? Kioko yupo kwenye laini ya simu naona laini yake imekatika hapa ghafla. Basi tunakushukuru kushukuru e, Kioko, tutakutafuta wakati mwingine. Asante sana Mkamiti. Sasa tunaelekea wapi baada ya haya mambo ya burudani na michezo? Tusome maoni na comments walizotoa wasikilizaji wetu kupitia swali tulilouliza kwenye mtandao wetu wa Facebook, kutekwa kwa mo jiji la Dar es Salaam ni salama? Mengi yamezungumzwa. Anaanza na Masanja Kanone wa Geita, Tanzania anasema, hapana, jiji la Dar es Salaam si salama kabisa, sababu kama tajiri ametekwa, je, sisi makapuku itakuwaje? Naona daa kumechafuka kwa sasa. Mm, haa, watu wasiojulikana imekuwa tishio kwa Tanzania. Haya, mimi nakutana naye Lude Geja, yuko kule kule Mbeya. Yeye yuko Mbeya, Tanzania anasema, hapana, si salama kwani inatishia usalama wa matajiri wakubwa pamoja na raia na mali zao. Lakini anasema kikubwa, jeshi la polisi ni kuzidisha ulinzi na usalama. Lukas Stefano wa Kirungu, Kigoma, Tanzania, anasema yeye binafsi amesikitishwa sana na kitendo cha kutekwa kwa, kwa Muhamed Deuji Mo, ila anaomba jeshi la polisi Tanzania kuhakikisha mtu huyo anapatikana akiwa mzima, mwenye afya njema. Haya, Mericombo anasema unauliza, jibu, kwani usalama utatoka wapi ikiwa mwenzetu ametekwa. Japo kuwa mimi sina chochote cha kusema kwamba nitatekwa, lakini naogopa naweza kunyofuliwa viungo, maana hawa watu hawahitaji malipo. Wakikuteka wanaweza kunyofua wa viungo na kutupa baharini, ukaliwe na papa kutoka huko basi, sasa tuangalie yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. kile na shaka. Kile kinachozungumzwa zaidi ni kuhusiana na maoni haya yaliyotuliwa, uh, kwa wasikilizaji, ni kupotea kwa bilionea huyu Mohamed Deuji no. maarufu Mo, kutoka uh, nchini Tanzania. Yeye Edward Mayenga amesema, kwa kweli ni jambo la kusikitisha, kwani mpaka watu waamue kumteka bilionea. Sababu hazijulikani yote tunamwachia Mungu. Othman yeye anasema Hili tukio limeshtukisha watu wote si Tanzania tu bali ni dunia kwa jumla. David anasema kupotea au kutekwa nyara na watu wasiojulikana kwa bilionia huyu kumetia dosari Tanzania. tunamwomba Mungu aweze kupatikana kwa akiwa na amani na mwenye uhai. Na baada ya ripoti hizo, kuna lile tukio la maporomoko ya matope huko Uganda. Uganda. Mm, pia nalo limezungumziwa sana katika mitandao ya kijamii ambapo takriban watu mia nne wamepotea kufuatia tukio hilo. Moses anasema jamani, aa, eneo la Afrika Mashariki limekumbwa na misukosuko, maafa yamezidi, e, Mungu tusaidie. Ndio mwisho wa mwaka huo, mambo ni mengi kwelikweli. Vilevile mkamiti inazungumza zaidi mechi ya Tanzania Cape hii leo watanzania wakiangalia kwa makini hasa kuletwa kwa mshambuliaji Mbwana Samata. Wengi kwenye vyombo vya habari na mitandao ya huko Tanzania wanaangalia kwa matumaini makubwa, kama mshambuliaji huyo pengine ataleta matumaini makubwa kwa upande wao katika mechi hiyo inayokumbana hii leo. Mpaka hapa basi, msikilizaji, ndio tunakamilisha VOA Express alasiri ya leo, siku ya Ijumaa. Tukutane tena Jumatatu katika matangazo mengine ya VOA Express, ikiwa ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki, kutoka hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, hali kadhalika jina langu ni Sandey Shomari, msikilizaji, na kutakia siku njema, alasiri njema, kutoka hapa Washington.