Moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na kukaribisha msikilizaji popote ulipo. Jina langu ni BMJ Murithi. Jina langu ni Kenneth Bwire nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 12 mwezi Oktoba mwaka 2018. Tunasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na vilevile vile kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Unaweza pia kupata matangazo haya kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na karibuni nam katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuletea mjadala wa wiki Live Talk, tukijadili wimbi la wawiki, tukijadili wabunge kuhama vyama. Uh, vya wabunge uh, ambavyo vili wa, uh, walitumia katika kuwania ubunge na kulazimika kurudia uchaguzi katika majimbo yao. Huyu ni msajili uh, ama msimamizi wa vyama vya kisiasa kule Tanzania, anasemaje? Mtawaeleza wananchi na umma kwa ujumla kwamba ustaarabu na uungwana pale mnapokuwa na sintofahamu ni kukaa pamoja na kuzijadili hizo sintofahamu ili kupata ufumbuzi. Na katika habari nyingine shughuli ya kutafuta mili ya waliouawa katika maporomoko ya matope nchini Uganda imesitishwa kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha eneo la Bududa. Utapata mengi zaidi katika habari zinafuatazo ambazo zitasomwa kwako na Kenesi Bwire kabla hatujaingia katika mjadala wa leo. Kesi dhidi ya mhubiri wa Kimarekani ambaye hatua ya kuzuiliwa kwake imezua mzozo wa kidiplomasia kati ya Ankara na Washington imeanza kusikilizwa nchini Uturuki. Mhubiri Andrew Branson amewasili katika mahakama ya nyumbani iliyo ndani ya gereza kabla ya alfajiri Ijumaa kwa kesi yake huku kukiwepo uvumi kwamba huenda akaachiliwa huru. Uvumi umekuwa ukienea kwenye kwamba huenda Uturuki ikamwachilia huru mhubiri huyo na kurejea Marekani ili kumaliza mzozo wa kidiplomasia. Rais Donald Trump amekosoa vikali hatua ya Uturuki kuendelea kumzuilia Branson na kumfungulia mashtaka ya ugaidi akihusishwa na jaribio lililofeli la kumpindua rais Recep Tayyip Erdogan mwaka elfu mbili kumi na sita. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekubali hatua ya kujiuzulu kwa kardinali Donald Cardinal Well kama askofu mkuu wa Washington DC. Papa amemwandikia Well barua ya kumjulisha kwamba ameridhia hatua ya kujiuzulu kwake. Askofu Well amekabiliwa na shutuma kwamba aliwakinga makuhani waliokuwa wanaodulumu kimapenzi watoto kanisani. Jopo la uchunguzi katika jimbo la Pennsylvania liligundua mwezi Agosti mwaka mwaka huu kwamba zaidi ya makuhani mia tatu wa kanisa Katoliki waliwadhulumu kingono zaidi ya watoto elfu moja katika kipindi cha miaka sabini iliyopita, lakini viongozi wa kanisa walichukua hatua za kufunika uovu huo. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louis Mushikiwabo ameteuliwa kuwa kiongozi wa muungano wa kimataifa wa nchi zinazozungumza Kifaransa, ishara ya kuimarika kwa ushirikiano mwema kati ya Rwanda na Ufaransa baada ya mwungo mzima wa Rwanda kukataa kuidhinisha rasmi matumizi ya Kifaransa nchini mwake. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza kwamba anaunga mkono uteuzi wa Mushikiwabo wakati rais wa Rwanda Paul Kagame alizuru Paris mapema mwaka huu. Kagame amekuwa akishutumu ufaransa kwa kukosa kutoa ushirikiano katika kuwafungulia mashtaka watu waliohusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 rwanda ilianzisha matumizi ya kiingereza shuleni badala ya kifaransa mwaka elfu mbili na kumi shughuli ya kutafuta miili ya waliouawa katika maporomoko ya matope katika wilaya ya bududa mashariki mwa uganda imesitishwa kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha eneo hilo Maji katika mto Sume uliopasuka ama uliopasua kingo zake na kusababisha maporomoko ya matope yamefurika zaidi na kufanya shughuli ya kutafuta maiti kuwa ngumu zaidi. Msemaji wa polisi katika mlima Elgon, Manshur Sowed, amesema kwamba hali ya hewa siyo nzuri katika sehemu hiyo. Miili arobaini imepatikana, idadi kubwa ikiwa ya watoto, na maafisa wanasema huenda idadi ikaongezeka. Maporomoko yalifunika kijiji kizima cha Bukalasi, mlima Elgon, Alhamisi mchana wakati mvua ilikuwa ikinyesha. Walioshuhudia wamesema kwamba maji, udongo pamoja na miti viliporomoka kutoka juu ya mlima hadi chini mtoni na kusababisha maafa makubwa, ikiwemo mimea na mifugo kuzikwa wakiwa hai. Maafisa wanasema kwamba idadi ya waliokufa wa huenda ikaongezeka. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu maporomoko ya matope katika wilaya ya Bududa yaliua watu mia moja baada ya kufunika kijiji kizima. Watu sita wamethibitishwa kufa kufuatia kimbunga kilichopewa jina Michael kilichopiga kanda ya Panhandle Florida katika majimbo matatu ya Marekani. Maafisa wa ukoaji wanatafuta manusura wa kimbunga kilichopewa jina Michael kilichopiga kanda hiyo katika majimbo matatu nchini Marekani, na kuwa watu sita manusura wanatafutwa katika mabaki ya nyumba na takataka zilizosombwa na kimbunga hicho chenye kiwango cha nne, kilichosababisha uharibifu mkubwa. Nyumba zimeharibiwa kabisa katika mji wa Mexico Beach, mahali kimbunga kilitangulia kutua, barabara zikiwa zimezibwa na miti pamoja na milongoti ya umeme iliyoanguka. Picha za satellite zinaonyesha kwamba kimbunga hicho kiki kinapiga kuelekea kaskazini mashariki mwa Marekani kwa ishara ya mvua na upepo. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba ana wasiwasi mkubwa kuhusiana na hatima ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi aliyetoweka wiki jana ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia nchini Uturuki. Lakini Trump amesema kwamba na sita kufutilia mbali mkataba wa ununuzi wa silaha wa dola bilioni 110 kati ya Marekani na Saudi Arabia. Trump amesema kwamba Marekani ina wachunguzi wake nchini Uturuki wanaofanya kazi kwa ushirikiano na Uturuki pamoja na Saudi Arabia kujua alipo mwandishi Kashogi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Hatha Nwerd amesema kwamba Marekani inataka ukweli kutoka kwa Saudi Arabia. Kundi la wapiganaji la Boko Haram linalopambana na wanamgambo wa Islamic State kaskazini mashariki mwa Nigeria limewaachilia huru watoto 833 baadhi yao wakiwa umri wa miaka 11 ambao wamekuwa wakitumika kama wapiganaji. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kutetea maslahi ya watoto UNICEF, Christoph Balerak, ametaja hatua hiyo kuwa muhimu sana katika kumaliza tabia ya kuwasajili watoto kama wapiganaji watoto ambao wameachiliwa ni miongoni mwa wavulana 1175 na wasichana 294 katika mji wa Maiduguri na shirika la UNICEF linasema kwamba huenda kuna watoto wengine 2200 au zaidi mikononi mwa kundi ya wapiganaji. Kundi la Boko Haramu lenye lengo la kuunda jimbo linalofuata sheria za Kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria limeteka nyara maelfu ya watoto na watu wazima tangu lilipoanza uasi mwaka 2009. Mapigano yenye lengo la kutoa uongozi wa bandari ya Hodeida nchini Yemen yameendelea ya kati ya wapiganaji wanaunga mkono serikali ya Yemen iliyo uhamishoni na waasi wa Huthi. Muungano wa wanajeshi wanaunga, wanaunga, ama wanaoungwa na Saudi Arabia umefanya mashambulizi kadhaa ya angani dhidi ya wapiganaji wa Huthi ndani ya Hodeida katika siku za hivi karibuni ili kuwasaidia wapiganaji wanaounga mkono serikali kusonga mbele. Wakati huo huo maelfu ya wakazi wamekimbia mapigano makali kwenye sehemu zilizo karibu na pwani ya magharibi mwa Yemen ambako wapiganaji wa Yemen wanaongozwa na muungano wa wanajeshi wa Saudi Arabia wanapigana na waasi. Taifa la Yemen limekumbwa na mapigano tangu mwaka elfu mbili kumi na tano muungano wa wanajeshi wa Saudi Arabia ukipigana na waasi wa Houthi. Na zikiwa zimesalia takribani wiki nne kabla ya uchaguzi wa Marekani wa katikati ya muhula, hatua ya kumwidhinisha jaji Beth Kavana katika mahakama ya juu imewaleta pamoja wanaharakati katika vyama vikuu viwili vya kisiasa, huku athari za uteuzi wake zikiwa hazijulikani moja kwa moja. Wanachama wa Republican wanasema kwamba kuidhinishwa kwa Kavana kumeongezea nguvu katika kinyang'anyiro cha Seneti katika majimbo ambayo Rais Donald Trump alishinda mwaka elfu mbili kumi na sita. Wademokrati kwa upande wao wanadai kwamba uteuzi wa Kavana umewakera wanawake wengi wanaoweza kuunga mkono wagombea wademokrati katika baraza la wawakilishi. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo niko hapa studio na mwenzangu uh, Kenneth Bwire. Mimi jina langu ni BMJ Muridhi na nakukaribisha katika sehemu hii ambapo sasa tunaanza live talk, majadiliano ya moja kwa moja, na ni kama nilivyowaarifu hapo mwanzo ni kwamba hii leo tunazungumzia eh, kuhamahama kwa wanasiasa kutoka chama kimoja hadi kingine, hususan yale ambayo yamekuwa yakitokea eh, katika siku za hivi karibuni eh, siku hizi za karibuni nilizozitaja, ni, ni kwamba wimbi la wanasiasa, hususan wabunge, kutoka ukanda wa maziwa makuu kuhama vyama vyao na kujiunga na vingine limeshika kasi hususan katika nchi ya Tanzania. Kwa mfano hapo jana, vyombo vya habari huko Tanzania vimeripoti kwamba mbunge wa jimbo la Ukerewe Joseph Mkundi amemwandikia, uh, amemwandikia spika wa bunge la nchi hiyo e, kueleza kwamba anakihama chama cha Chadema na kuingia katika chama kinachotawala cha CCM, na hayuko peke yake, kwani siku tatu zilizopita, mbunge mwingine huyu ni wa jimbo la Simanjiro ambaye alichaguliwa kwa tikiti ya chama cha demokrasia na maendeleo hicho cha Chadema alijivua wanachama wake na vilevile vile ubunge na kujiunga na chama cha mapinduzi CCM ambacho kama wengi mnavyojua, ndicho kinachotawala katika nchi ya Tanzania. Ukweli ni kwamba haya ninayoyazungumzia, hayangekuwa ni habari kubwa katika kipindi ambacho takriban wabunge sita wameshafanya uamuzi kama huo. Muhimu kwa mada ya leo hivi leo ni kwamba Milia huyu ambaye ni mwanasiasa aliyetangaza kuhama siku kama tatu zilizopita, ni mbunge wa saba na sasa, huyu wa kutoka Ukerewe kule, mtakumbuka ndiko kulikuwa na tukio ambapo kivuko cha feri moja pale katika e, kisiwa au ziwa Victoria ilianguka ama ilizama na kuua watu wengi. Mbunge wa eneo hilo ndiye huyo akatangaza kuhama, kuhama hiyo jana. Kuhama kwa vyama vya hawa wabunge na kujivua ubunge, e, ni siyo mara ya kwanza kwani tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano imekuwa sasa ni rekodi ya pekee tangu siasa za vyama vingi zirejeshwe katika nchi ya Tanzania karibu e, miaka ishirini na mitano iliyopita. Saa chache tu kabla ya mbunge huyo kutangaza uamuzi wake, katibu wa uenezi wa CCM Amfrey Polepole naye akatangaza kwamba chama hicho ambacho kimekuwa kikiwapokea na kuwapa fursa ya kutetea nafasi zao wabunge wote wanaohamia CCM kitawafungulia au kitawafungia mlango watakaoshindwa kutangaza kujiunga ndani ya miezi miwili. Na ndio sababu labda huyu uh, mbunge wa Ukerewe alitangaza uh, azma yake uh, hapo jana. Nimemtaja Milia kama mfano tu hususan kwa sababu nyingi ya sababu wanazotoa wanasiasa wanapohamia chama kinachotawala zinafanana sana. Kauli ambayo uh, unaisikia sana ni kwamba wameamua kujiunga na chama tawala kwa sababu wametambua kwamba Rais wa awamu ya tano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli anaongoza taifa hilo kwa njia inayofaa na ataleta tija na maendeleo kwa Watanzania wote. Lakini sio Tanzania peke yake, au sio ya kwanza Tanzania kushuhudia wimbi kama hili. Itakumbukwa kwamba mnamo miaka ya tisini, hali kama hiyo ilikumba nchi ya Kenya, wakati huo ikiwa chini ya utawala wa rais Daniel Toroitich Arap Moi. Na katika nchi jirani ya Uganda, hivi tunavyozungumza, wabunge bado wanaendelea kuvihama vyama vyao kwa sababu moja au nyingine na ili kutathmini haya kwa kina zaidi, tuko na wageni kadhaa katika live talk hii leo, ambapo nasubiri mwelekezi wangu kunaambia ni nani ambaye yuko kwenye laini ya simu. Ananifahamisha kwamba tuko naye Julius Mtatiro, huyu ni mbunge wa chama cha CCM ambaye hapo zamani alikuwa katika chama kiitwacho kaf kule nchini Tanzania, na vilevile vile mchungaji Peter Simon Msigwa, naye pia ni mbunge kutoka jimbo la Iringa nchini Tanzania, huyu akiwa ni wa chama cha Chadema nafahamishwa pia tuko na Rafael Wanjala, huyu ni mbunge kutoka eneo la Budalangi katika e, nchi ya Kenya, kule magharibi mwa nchi hiyo. Pia Charles Misango yuko nasi kwenye laini ya simu. Nawakaribisha wote, na labda tuanze moja kwa moja naye Julius Mtatiro e, wa CCM kwa sababu wewe e, ni mmoja wa wale ambao tunaweza kusema mnawapokea wageni hawa kutoka e, upande wa upinzani tuanze na, nataka wasikilizaji kwanza kabisa wafahamu ni nini ambacho kwa kifupi tu uh, sheria zinaeleza kuhusu uh, kuhamia uh, kutoka chama hiki hadi kingine. Maanake kumekuwa na utata uh, kuhusu ni nini kinachosemwa na sheria. Karibu sana uh, Julius Mtatiro. Ni kushukuru sana na niwapatie salamu uh, wasikilizaji wote wa redio hii ya Amerika lakini nianze kwanza kwa kutoa sahihisho kidogo kwamba mimi Julius Mtatiro sio mbunge kupitia CCM ila kwa sasa ni mwanachama ama kada wa CCM, japokuwa nimefanya kazi na upinzani kwa miaka kumi kama kiongozi wa kitaifa e, nilikuwa nikipitia chama cha CUF. Nilikuwa mkurugenzi wa sheria wa kitaifa miaka mitatu, nilikuwa naibu katibu mkuu kwa, kwa miaka minne na nilikuwa kaimu mwenyekiti ama mwenyekiti wa kamati ya uongozi kwa miaka miwili. Na mwezi wa nane mwaka huu na nilitangaza kuondoka CUF na kujiunga na CCM. Sasa niende kwenye swali lako uh, moja kwa moja la sheria inasemaje kuhusu maswala haya. Kwanza niseme kwamba uh, katiba yetu ya jamhuri muungano wa Tanzania inatoa haki kwa kila Mtanzania Eh, kujishughulisha na makundi ama vyama mbalimbali kisiasa mbali na vyama vya kihiari. Kwa hiyo hilo ni jambo linalotolewa katika katibu. Sheria zetu mbalimbali za ndani ya nchi zinaeleza eh, vizuri kwamba ili mtu afanye siasa lazima apitie katika chama cha siasa na kwamba ili mtu akome wanachama yeah, wa chama cha siasa anaweza kufa, anaweza kuatuka, lakini pia anaweza kuondoka akajiunga na chama kingine, anakuwa amekoma kuwa mwanachama wa chama cha awali cha kisiasa alichokuwemo. Lakini tatu, maana nimetaja katiba nimetaja na sheria zote lakini katiba, katiba, yeti, jizema, katiba zote, katiba za vyama vya siasa ukizisoma, katiba za vyama vyote vya siasa, zipitia zote kabisa. Lakini nimepitia katiba ya sistem, nimepitia katiba ya Chadema, nimepitia katiba ya CUF nimepitia katiba ya katiba, hizi zinaeleza kwamba E, mwanachama anaweza kuondoka katika chama, ana huo uhuru. Kiongozi wa chama cha siasa anaweza kujiuzulu uongozi katika chama, na mwanachama wa kawaida anaweza kuondoka. Sasa dhana ya wanachama wa kawaida e, inamaanisha kwamba kiongozi ni mwanachama pia, mbunge ni mwanachama pia. Kwa hiyo mwanachama yoyote anaweza kuondoka katika chama. Lakini mwisho katika hilo niigusie kwamba sasa katika utekelezaji wa katiba na sheria na katiba za vyama hivi vya siasa ndipo pia nadhani kwamba wabunge, madiwani na viongozi wa vyama wamekuwa wakihama, na tumekuwa na mifano mingi, sio sasa hivi. Tuliona mwaka elfu mbili na kumi na tano palikuwa na wimbi kubwa, viongozi wakubwa walihama kutoka sisiemu akina Lowassa akina Sumaye, wakitoka sisiemu wakaenda Chadema na upinzani, ilikuwa ni wimbi, na wanachama wengi sana wa sisiemu waliondoka wakaenda upinzani. Na hivi sasa pia nimeona pana wimbi Wanachama na wanachama wengi sana upinzani kuliko kuenda cm. Kwa hiyo nadhani itanipatia nafasi E, mbeleni e, tutawasikiliza wazungumzaji wa, wa, wengine, lakini nadhani tunatipatia nafasi ili nifafanue pia kiuzoefu, kwa nini pia watu wanahama, nam mchungaji Peter Simon Msigwa. Unapomsikiliza Julius Mtatiro akizungumzia tu kwa muhtasari, jinsi wana, wabunge wa, wa wanahama kutoka huku kwenda huku, ni wimbi ambalo linaikumba Tanzania kwa sasa ni utendakazi mwema au kuna nia iliyofichika? Nimemsikiliza mtatizo vizuri alivyozungumza, na ameeleza kwamba ni masuala ya kikatiba, sisingani si, na hilo kwamba ni katiba inaprovide hiyo fursa, lakini sababu ambazo wanazitoa hawa wenzetu ambao wamehama kutoka vyama eh, eh, eh, eh, vya upinzani kwenda chama tawala ni sababu ambazo haziendani hata na misimamo yao ambayo walitueleza mwanzoni. E, e, siasa, ninaamini kwamba kwa kwa mwanasiasa kama mtatilo na wenzake wanaelewa vizuri itikadi ya chama, sera wanazielewa vizuri sana. Sasa ukichukulia, e, sitaki kumzungumzia yeye kama personal, lakini ukichukulia idadi ya watu kama mtatilo ambaye amekuwa mpinzani muda mrefu ni watu ambao wamejua itikadi na na sera ya chama chao. Sasa ukiangalia hii utani waliogeuka kwenda mrengo mwingine na na na na kutoa sababu za kwamba wanaunga mkono utendaji wa mheshimiwa rais, inaleta ukakasi wa hali ya juu sana. Kuna mambo ya msingi ambayo kama vyama vya upinzani tumekuwa tukiyapigania katika nchi yetu toka mfumo wa vyama vingi uanze. Tumekuwa tukipigania katiba mpya ya nchi ibadilike kwa sababu iliyopo imepitwa na wakati. Tumekuwa tukizungumzia maswala ya tume huru ya uchaguzi, kwa sababu iliyopo ni tume ambayo inatetea chama tawala. Tumekuwa tukizungumzia masuala ya haki za binadamu, jinsi ambavyo zinakiukwa katika nchi yetu. Watu wanapigwa marisasi, watu wanapotea, wanauawa. Tumekuwa tukipigania kuhusu good governance eh, bora utawala wa sheria Tumezungumzia sana kuhusu demokrasia toka mfumo wa vyama vingi uwanze. Hayo mambo yote tuliyoyapigania, eh, ili taifa letu liweze kusonga mbele, kuwe na usawa, hayajatimilika. Tumeona awamu iliyopiga ilijitahidi kidogo, lakini awamu hii imeyashusha. Tumerudi nyuma kabisa, vyama vya siasa vimepigwa marufuku kuzungumza. Sasa utawala uliopo unasema kwamba eh, kuna jali unasema hapa kazi tu bila kuthamini haki za binadamu demokrasia utawala bora. Sasa hawa wanaosema wanahama kuunga juhudi katika nchi ambayo watu wawezi kuongea kwa uhuru, katika nchi ambayo demokrasia haipo, eh, unashindwa kuwaelewa. Kwa hiyo kuna inaleta ukakasi kwamba kuna kitu kingine nyuma yake cha kutaka kuwaaminisha watu kama vile Mheshimiwa Rais anafanya kazi kubwa. Mimi kwa mtazamo wangu na wengi tulio wengi Eh, hii ni propaganda tu ya kutaka kuwadanganya wananchi, kwa sababu kimsingi wanachokiunga mkono hasipo maisha ya Watanzania yameendelea kuwa magumu, na hivyo wanachosema wanaunga mkono kimsingi haviko tenjabu, ni maneno mengi yanazungumza kuliko uhalisia katika masuala ya kiuchumi. nam mchungaji Msigwa nataka nimkaribishe okay. Rafael Wanjala huyu, mbunge wa Budalangi nchini Kenya, lakini kwako wewe, sekunde chache tu, kuna tetesi nyingi ambazo tunaona hasa katika mitandao ya kijamii kwamba ninyi wanasiasa ambao mko upande wa upinzani e, mnapozungumza kwa sasa mnasema vile, lakini wakati wenzako wanapohama wanabadilisha msimamo wao, je, e, ni kwa sababu ni kucheza siasa tu au vipi? Swali hilo linaulizwa sana. Kwa kifupi uh... Kwa, kwa kifupi ni kwamba unapokuwa kwa wanasiasa, kuna kuna kuna kuna aina nyingi za wanasiasa. Kuna wanasiasa ambao kweli wanataka mabadiliko ya kweli, lakini kuna wengine kiasa, wana misukumo ya njaa, wameingia kwenye siasa, wanaona kama ni fursa ya kuendeleza maisha yao. Sasa wengi wanaobadilisha misimamo ambayo wanakuwa hawana sababu, kumekuwa na msukumo mkubwa sana wa, maisha yamekuwa magumu sana, sasa wanaona future iko haionekani vizuri, kwa hiyo wanajaribu kujiunga kudi, kudi, na watawala walau wala watatue shida na, na njaa zao. Naam, shukran sana. Tunaomba msiondoke hapo, msikilizaji. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika matangazo ya moja kwa moja ambayo yanakujia kutoka hapa studio nambari kumi na tano, uh, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka wewe pia unaweza ku shiriki katika mada ya leo ya Live Talk ambapo tunazungumzia kuhamahama kwa wanasiasa kutoka chama kimoja hadi kingine. Tujiunge naye e, mbunge wa Budalangi. Lakini e, mwenzangu hapa ana neno kidogo, anataka kueleza. Na, ni kumkaribisha tu Rafael Wanjala. Wa Wanjala, ni kwamba nchini Kenya si jambo geni kwamba wimbi la kuhamahama inakuwa ni kama sherehe mnavishana kofia mara kofia ya chungwa, mara kofia ya manjano, mara kofia rangi yoyote ile, kwamba jukwaa linakuwa ni kuhama. Wengine wanasema kununuliwa, wengine wanasema mikono inasalimiana. Je, ndiyo mtindo wa siasa ama Tanzania ndiyo inaingia katika demokrasia ambayo Kenya iliiona kuwasalimia wasikilizaji wote wanaosikiza VOA na kuwaeleza ya kwamba siasa ndiyo maendeleo ya nchi, na kuendelea si kujenga tu barabara, si kujenga tu reli, kuendelea hata kuko kimawazo kibiashara, kimasomo na kuhakikisha pia watu wako na demokrasia, na demokrasia inapitia kwa vyama vingi. E, sasa ikifika wakati vilevisikia mzungumzaji wa kwanza kutoka Tanzania akisema yeye yule rais anaongoza nchi ya Tanzania vizuri. Kila nchi inatakanga kiongozi mzuri na uongozi mzuri unakuja kwa sababu kuna upinzani, kwa sababu msipokuwa na upinzani, basi hiyo kiongozi mzuri pia ataharibu, kwa sababu mzungu anasema power corrupt, absolute power corrupt absolutely. Kwa hivyo ningependa kuwambia watanzania ya kwamba kama mmepata Uh, rais mzuri anaongoza vizuri na nyinyi pia mjenge upinzani ili mumsaidie kuongoza. Upinzani si kupinga tu, upinzani pia hupeana suluhisho. Na rais mzuri hafai kushurutisha wale wako kwa upinzani wahamie wa chama chake. Hapa Kenya tulikuwa na Rais Moi kama dikteta, yeye ndio alikuwa na ana, ana, ana, ana, ana, ana, anashurutisha wa, wa wale wapinzani wake waingie chama chake. Kulipopata Mheshimiwa Mwai Kibaki, yeye akushughulika na kushurutisha ya kwamba lazima ukueta chama chake. Alikuwa hata akiteua wale watu wanajua, wako na wanaweza kumsaidia kujenga hichi, kama ministers kutoka kwa vyama vingine. Kwa hivyo ningesihi wale watu wanafikiria tu wanahama kwa sababu rais ni mzuri, nataka kuambia kwamba rais ni mzuri kwa sababu muko na upinzani. Wakati wakakosa upinzani, rais atakuwa mbaya. Kwa hivyo ni muhimu waendelee kujenga upinzani na waendelee kukosoa serikali mahali imefanya vibaya, na waendelee pia kusitu serikali mahali imefanya kazi nzuri. Sasa Tanzania haiisingeunga mkono wale wabunga wanahama. Ukiwa kama saai rahisi huyu anasema ni mzuri na anataka kuzuia wapinzani wake wakiongee, hiyo ndiyo dikiketa. Lazima watu waongee, ndio wakieleze mahali umeenda mbaya na mahali umeenda mzuri, na hivyo ndio utaweza kujua ni nani anakufanya kazi na ni nani hafanyi kazi vizuri na Sitataka kuchokeza watu wangesema upinzani ni kitu ya muhimu sana kwa nchi yoyote. Sisi hapa Kenya tuko na upinzani na tuko na Building Bridges, haimaanishi sisi ni maadui. Sisi nchi yetu ni moja, ni ya Kenya. Rahis lazima atutambue sisi kama wapinzani, na sisi pia tumtambue rais ule anaongoza nchi ule. Hapo Rafael akifanya kazi na amefanya mizuri, kuunga mkono Rafael, hoja zako tunazisikia vizuri sana hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kwamba muda unatupa kisogo katika sehemu ya kwanza. Tukirejea tutaangalia hasa suala ambalo ni nyeti kweli kweli linalozungumziwa kuhusu iwapo hawa watu wanapewa hela na pia tutaangalia ni gharama gani ni gharama gani iliyopo kwa taifa eh, wakati uchaguzi mdogo unapofanyika katika maeneo mbalimbali mbali, eh, katikati ya muhula. Msikilizaji, tumefika mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo haya ambapo hii leo tuna live talk kutoka hapa Washington. Eh, ni washukuru wote walioshiriki katika sehemu ya kwanza, lakini msiondoke. Wale ambao hawatakuwa wakitusikiliza kwa njia ya redio, tutaingia katika mtandao wetu wa www VOA swahilicom katika sehemu ya pili ya live talk hapa studio. Mimi ni BMJ Muridhi na nimeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire, na tutaonana katika sehemu ya pili. Wale ambao mnaondoka, tunawatakia wikendi njema. Kwa heri kwa sasa. Barabara kabisa, unaendelea kusikiliza matangazo ya live talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika eh, tukitangaza kutoka Washington DC, jiji kuu la Marekani. Kama nilivyotaja, ni kwamba tunaendelea na mjadala wa wiki eh, hivi leo tukizungumzia hamahama ya vyama vya kisiasa au eh, wanachama wa chama fulani kuhamia chama kingine, sana sana ni wanachama. Kwa sasa wimbi tunaloshuhudia ni la wanachama wa vyama vya upinzani wakihamia chama kinachotawala katika maeneo mbalimbali, sio tu eh, katika nchi moja eh, lakini yale ambayo tumeshuhudia kwa hivi karibuni sana yanatokea katika nchi ya Tanzania na vile vile tumeshaona hayo katika nchi zingine kama vile Kenya na Uganda, na ama, ana vile, vile mataifa ya jirani hapo katika ukanda wa maziwa makuu. Kenneth Bwire: Naam, namkaribisha Charles Misango. Charles Misango, umewasikia wanenaji watatu waliotanguliza, umemsikiliza Julius Mtatiro, ukamsikiliza Peter Simon na Rafael Wanjala, wote wanasiasa. Wewe ni mchambuzi wa siasa na masuala ya jamii, kwa mtazamo wako, kwa mawazo yako, kwa semi zao walizozungumza, maneno waliyoyasema, bila kukuuliza swali lolote, una hisia zozote? Asante, asante Kenneth. Nimewasikiliza wote kwa kweli, na nataka niseme mambo matatu kuhusiana na hayo niliyoyasikia na jinsi ninavyoona la kwanza tuna tunapata shida hii au tunapata mkumbo huu wa baadhi ya viongozi na hasa labda wale wa kuchaguliwa, wanapotoka kwenye kile chama kuingia chama kingine, pamoja na kwamba katiba inaruhusu, lakini bado shida kubwa, lazima iangaliwe historia ya hawa watu, hapo awali walikuwa wapi. Wengi wao kwa mfano, nikichukulia Tanzania, wengi walio wanaorudi CCM ni e, wengi wao walikuwa CCM, wengi walikuwa kule, na lazima tujue kwa nini waliondoka kule kuja upinzani. Ukianza kuangalia kwa makini, ni misigano tu iliyokuwepo kati yao na wenzao katika vyama vyao vya awali, misigano ambayo pengine kwa hasira iliwafanya watoke huko na watafute mahala pengine pa kuweza kutoa sauli dukuduku au kupumulia, naweza kusema hivyo, na hakuna sehemu nyingine zaidi ya kuingia katika vyama vya upinzani. Ni kiasi gani mioyo yao ilikuwa imeondoka moja kwa moja kule kwa awali kuja huku? Je, walibakiza mapenzi kule au hawakubakiza? Kwa hilo la kwanza. Lakini ninaamini kabisa kwamba mwanasiasa aliye kamili ni yule ambaye anajiunga na chama akiamini sera zake akiziamini kwamba hizi ni bora kuliko kule ninakotoka. Mwanasiasa wa namna hiyo, hata lije namna gani, uje ushawishi wa namna gani, vijeya namna yoyote ile, hawezi kuacha ile imani yake, kwa kuamini kabisa kwamba mimi, labda katika Chama cha Mapinduzi, hata ningetendewa namna gani, hata ningedhulumiwa namna gani, lakini naamini nje ya Chama cha Mapinduzi hakuna kitu kingine ambacho naweza nikapata. Sawa. Inaweza kawa babangu sio mama yangu, lakini hawa, lazima tuangalie kwamba wengi waliotoka Chama cha Mapinduzi kuingia vyama vya upinzani, lazima kulikuwa na misigano ambayo iliwaondoka kule na hivyo kuwakimbiza huku. Je, wanapoona wanapofika mahala wakagundua kwamba ile misigano imeisha, pengine yale waliokuwa nayapigania kule walikotoka zamani, sasa yanarejeshwa ni rahisi zaidi kwa mwanasiasa ambaye aliacha chama chake akiwa bado na mapenzi, ni rahisi zaidi kurudi. Hiyo hiyo mifano mingi tu nisasana na wanandoa mkiachana wakati bado mnapendana, ili misigano ikiisha, ni rahisi zaidi kurudiana. Kwa hilo ndoonaliona la kwanza, kukosa msimamo, kukosa kile unachokiamini. Kwa mfano mmoja Mtatula amesema yeye kwa miaka tisa, lakini leo Watanzania wengi labda niseme Kenneth, na wa, pale pale Marekani, Watanzania wengi sana hawaamini tena viongozi wa siasa kwa sababu anachoongea leo, hata msibu anachoongea leo, haijulikani kesho ataongea kitu gani. Mtatura amekaa kwa miaka zaidi ya kumi akieleza mambo mazito na Watanzania walimwamini na kuna wengine walijitoa kabisa. Leo anaposema nageuka, nafanya haya, huku anakokwenda watamwamini namna gani? Kwa hiyo pia hata wanaohama wanajijengea tabia ya kutoaminika hata huko, kwa sababu hatujui kesho watazungumza nini, na hiyo ndio Watanzania wengi wanapata shida. Na la pili tuna kili ni kweli, unaweza ukavutiwa na utendaji wa mtu ukahamia kule, ni vizuri, mimi sipingani, si nao na kubaliana nao, kwa sababu mtu akifanya kitu kizuri, ni vizuri kwa muunga mkono. Swali langu ambalo ninafikiri watanzania wote turudi katika katiba inayoruhusu, pengine katiba ile ianze kutizama vizuri na iangaliwe vizuri na watanzania wote, itoe mamlaka kwa vyama vyote, yawapo mambo ya msingi ambayo katiba yenyewe inayataka kwamba chama chochote kinachotaka kushika madaraka lazima kizingatie moja, mbili, tatu, nne namna gani, ijieleze. Sasa sisi kwa kuzingatia haya, tutayafanya haya kwa kupitia njia moja, mbili, nah. tatu na kila chama kijinadi, lakini awepo mambo ya msingi kwenye katiba, ili pamoja na uhuru wa kuhama, lakini basi uhuru huo usilete athari kwa uchumi wa nchi, isilete athari kwa wapiga kura waliokuamini. nah. Kenneth halafu dakika za mwisho unawaacha, hata kama unaunga mkono mtendaji mmoja lapi, as, lapi, as, lapi, as, la tatu na namba uh, Charles eh, subiri tu tuwaingize hawa wengine pia, wasisubiri sana, lakini unaweza kuushikilia wazo hilo na vilevile vile hapa studio pia nilitaraji kwamba tungempata huyu na bede wa moto kutoka kule Uganda, lakini Kenneth Bwire, kabla sijamkaribisha tena mtatiro kwa sababu wewe mko ukifuatilia yanayojiri kule Uganda mm, eh, ki, ki, kama mwandishi wa habari, nini kina, ambacho kinatangazwa kwamba kinaendelea katika nchi ya Uganda, ili tupate tathmini ya kutoka maeneo tofauti tofauti. Lile ambalo linafahamika ni kwamba viongozi wa upinzani wamekuwa wakihamia chama tawala nchini mule National Resistance Movement NRM, na wanapohamia kule wanapata nafasi za waziri wanapata kuteuliwa katika kamati mbalimbali mbali, na wanapata katika nyadifa za uongozi ndani ya kamati za bunge. Kwa mfano mwanawe aliyekuwa Rais wa Uganda Milton Obote, ambaye chama cha babake sasa hivi kipo katika ndoa ama mapenzi na chama cha NRM, mke wake ambaye alikuwa katika hicho chama cha Obote sasa ni waziri wa masuala ya ardhi. Aliyekuwa mbunge katika chama cha FDC akaunda aka chama chake cha Uganda Federal Alliance Beti kamya sasa ni waziri wa masuala ya jiji la Kampala. Kwa hivyo inakuwa unatoka huku ukiingia unapata zawadi halafu, unasema pahala nilipo sasa, naweza nikawahudumia raia ama wapiga kura vyema kuliko mahala nilipokuwa. Mtu anahama na chama chake na wale wote ndani ya chama na wanakuja ndani ya chama tawala. Kwa hivyo hili si suala ambalo ni la nchi moja, unasikia pia kule Kenya, hasa nyakati za rais Moi. Lakini turejee kwake, Msigwa, umesikia alivyoeleza uh, bwana huyu uh, Charles Misango na akasema kwamba wakati mwingine eh, wanasiasa huzungumza hivi, lakini usijue kabisa katika eh, nakisi yake humo ndani hasa ni nini ambacho ataweza kufanya hapo kesho. Hebu tulizungumzie hili na lile ambalo niliwaahidi wasikilizaji kwamba nitakuuliza, je, E, kuna uh, pesa ambazo au malipo yoyote ambayo hutolewa na chama hiki kinachotawala kwa wale wanaoingia uh, ambazo labda hazijawekwa wazi, pesa hizo au uh, zawadi zozote ambazo watu hupewa ndio wavutwe kwa wingi kuingia katika chama kama hiki. Sijui kama utafungua roho uwaeleze wasikilizaji eh, eh. Kwa, kwa experience yangu ninashukuru, eh, mchambuzi alizungumza kwamba wanasiasa wengi wamekuwa jizunza wanasema alafu kesho wanasema tofauti, lakini nadhani eh, kipindi hiki kwa upande fulani kwa nchi yetu ni kipindi kizuri, kwa sababu eh, lazima wa, wawepo watu ambao wa, wa ni wanafsi na hawana misimamo, ili wale wenye misimamo waweze kujulikana. Ni vigumu kwa na kujua nani anasema uongo na nani anasema ukweli, lakini msai, wananchi watakuja kujua kama wakina Mtig walikuwa wanao katika mlongo huo au waonge. Kwa hiyo katika kipindi hiki ninaamini katika nchi yetu kuna watu watakuja kuonekana wale wenye misimamo, na mimi najiweka katika watu hao, nitakuwa miongoni mwao ambao siwezi kuli nyua. Lakini nikija kwenye swali lako kwamba wanapewa pesa, kwa mfano, kwenye jimbo langu la Iringa Mjini, chama tawala kimenunua madiwani saba nina uhakika wa kutosha kwamba walikuwa wanapewa hela. e, unakuta walikuwa wengine hawajajenga hata nyumba, wamejenga nyumba. e, walikuwa na mabedi benchi, wamelipiwa kwa hiyo wanapewa zawadi, lakini mbali mm -hmm ya hayo kama alivyosema huyo wa Uganda, hapa Tanzania kuna kwa mfano mkuu, mkuu, mkuu, kuna wa mkoa eh, eh, wa Kilimanjaro alikuwa upande wa upinzani, alivyoenda sishemu akapewa zawadi. Kuna katibu wa wizara ya maji Bwana Kitia Mkumbo naye amepewa zawadi kuna vijana wengi, alikuwa mwenyekiti wa umoja wa vijana wa chama cha CHADEMA amepewa ukuu wa wilaya. Kwa hiyo haya mambo wanapewa zawadi kujaribu kudhoofisha na watu waone kama uko kuna fursa. Sasa watu ambao wa hawana ideolojia hawakuamini katika sera hawajui wanachokipigania njia yoyote inaweza ikawachukua. Kwa hiyo ndiyo changamoto kubwa, lakini kwa upande fulani mi naona ni wakati mzuri ambapo E, kama ambavyo waliichuja wakati wa waaram huko Kenya na hata kule zambe aokutokea wa wale watu wenye misimamo walibaki, ili kuungana nzima ya kwamba kuna watu wanajua wanachokipigania watabaki wamesimamia, na kwamba kuna watu ambao kwenye siasa wanaonekana kama wanataka waifanye siasa onekane, e, ina watu ambao hawana misimamo. Kwa hiyo hiyo ya badala ya kuangalia katika tunaweza tukapata katika hili zoezi linaloendelea, na ninaamini mwisho wa siku haya mambo yatakuja kuonekana vizuri, bila wasiwasi. Naam, Julius Mtatiro. Mchambuzi Charles Misango amezungumzia mapenzi ya chama, kwamba unaweza rudi kule ambapo ulikimbia kama mapenzi unayaona kweli yamekuwa mazuri sana na unataka kurudi kuyaonja. Je, kando na mapenzi ya chama nini ambacho kinaweza kukuzuia kuwahudumia wapiga kura ambao walikuamini wakakupa katika nafasi ya uongozi kwa chama kingine cha upinzani tuseme kafu? Nini kinakuzuia kufanya kazi yako kama mbunge ndio ukaonelea urudi katika mapenzi ya ndoa chama ulichokimbia? Ni washukuru wa wasemaji wote waliopita wakiwemo ndugu ya msibwa lakini nataka kusema kwamba kinachonishangaza katika huu mjadala wa hamahama ya wanasiasa, kama vile huu mjadala unataka kufanywa kama ni mjadala mpya, yani ni jambo jipya duniani. Lakini mimi nikirejea, nikisoma historia ninakuta kwamba wanasiasa wote wakubwa mbalimbali duniani, hata ambao waliweka rekodi za kisiasa duniani na wakafanya mambo makubwa duniani, wanasiasa wengi sana wamewahi kuhama vyama. Wanasiasa wanawama vyama kwa sababu nyingi, ni ziko nyingi sana, lakini unaweza ukazitaja chache. Panaweza pakawa na matatizo makubwa ndani ya vyama walivyomo. Vyama walivyomo vinaweza kuwa vimeacha misingi ya uanzishwaji wake, lakini pia huenda miaka fulani ikapita, wakaona mambo makubwa ambayo walikuwa wakipigania zamani katika vyama a hey, walivyokuwemo kindwa vizuri sana na chama hii ambacho zamani umewe kukipinga, lakini sasa krap, kinachenda mambo hayo vizuri zaidi. Lakini nachotaka kukisisitiza katika hii mikuta yangu ya kwanza, mbona jambo hili linataka kufanywa kama kuwa ni jambo geni na, na kwa Tanzania? Nimesisitiza tokea awali kwamba makatibu wa vyama kwa hata katiba ya Chadema inatoa ruhusa kwamba mwanachama anaweza akahama lakini sasa mwanachama akihama inaonekana amesaliti. Sasa haya ni mambo moja ya futa katika katiba za vyama, halafu pia katika katiba ya Tanzania na sheria yetu inayo namba tano inayoshughulikia masuala ya vyama vya siasa ifutwe kabisa vipengele vinavyohusiana na wanasiasa kuhama, ili mwanasiasa asiusii kuhama. Lakini kama katiba ya Tanzania inaruhusu mwanasiasa ahame, ama kama sheria ya vyama vya siasa inaruhusu E, sahame yeah. Na kama katiba za vyama zinaruhusu mwanas mwanasiasa wasahamapo niongezee nukta ya si. Leo katiba ya Tanzania ingeeleza kwamba kwa sababu katiba inatambua uhuru wa mwanachama kujiunga ama kuhama katika vyama fulani za siasa, basi katiba, katiba ingeeleza kwamba mwanasiasa huyo akiwa anashikilia madaraka ya kuchaguliwa atahama na madaraka yale, kwa hiyo ingekuwa rahisi lakini nimisikia hapo pana hoja nyingine ya njaa na kununuliwa iumga ndugu yangu Msigwa kwamba hawa wanaondoka sasa hivi wananunuliwa. Mimi ii najiuliza wanasiasa wakubwa kama oasa waliondoka elfu mbili na, na Charema. Charema kumi na yeah. tano walipewa shilingi ngapi? Na Chadema, Chadema kina kinasumae suma amekuwa waziri mkuu kupitia system miaka kumi ameondoka system. amewania Chadema Chadema iaumai kwa shilingi ngapi? Lazaro Nyarandu alikuwa mbunge wa CCM. ameondoka CCM ameenda Chadema ameacha ubunge na uchaguzi umerudiwa katika jimbo lake. Chadema ilinunua katika shilingi ngapi? Kwa hiyo tuwe wa kweli, baara kwa haki naam Julius. Naam naam Julius Julius ukimalizia uki, uki pia nitaka niongeze ni, ni hapa kwamba yale tunayoona sana hasa Watanzania wakieleza kwenye mitandao ya wa kijamii, wanaeleza ile gharama ambayo ipo kwa kurudia ama kufanya chaguzi hizi za katikati ya muhula, wakasema kwamba itakuwaje watu wasisubiri mpaka mwisho wa muhula au mwisho wa awamu ndio waanze upya tena, badala ya kutumia pesa nyingi. Labda utalizungumzia hilo ambavyo mnaliona mkiwa katika CCM Dokta yangu ya mwisho, dokta yangu ya mwisho. Sasa mimi kama ninatazama jambo hili kwa upana wake, unajua lazima tuwe, lazima tuwe wazi. Ukiona mwanasiasa kama mimi ambaye kaa upinzani kwa miaka zaidi ya kumi, amefanya kazi kubwa sana upinzani nchini Tanzania, anaama upinzani, kama una akili timamu lazima ukae tafakari kwa nini huyu amehama lakini tatizo ambalo limeniacha upinzani hata lilivyo kuwepo ni kwamba upinzani unataka kutoa majibu rahisi kwa maswali magumu, eh? Haya maswali ni magumu. Vijana muhimu wakiondoka katika upinzani, msiku anasema kwamba huu ni wakati wa Watanzania sasa kujua wanasiasa wa ukweli na wasio wa ukweli. Sio kweli, hakuna cha mwanasiasa asio wa ukweli, ukweli na ambaye ni wa ukweli. Hapa pana hoja za msingi ambazo lazima zifanyie kazi, kwa mfano vyama vya upinzani vijitafakari, vitafakari mifumo yake ya ndani, vitafakari yale ambavyo vyama vinayahubiri vinayatekeleza. Eh, kwa mfano kwa miaka mingi sana vyama vya upinzani vya Tanzania vimepitia sana ajenda ya kupambana na rushwa na si hiyo leo. Nenda kwenye mikutano ya CHADEMA, nenda kwenye mikutano ya CUF, hawazungumzi tena ajenda ya rushwa na ufisadi, kwa sababu pia hata watuhumiwa wa rushwa na ufisadi walijiunga, ikawapatia nafasi za juu kabisa katika nchi kupitia naniaya. Tuzungumzie gharama basi, tuzungumzie tu, okay, tu gharama, manake kwa karika sehemu nyingine kwa sababu swala la gharama, gharama. Demokrasia ni gharama. Na, inafahamika kukisistiza hapa na, na, na kukirudia kwa kwa ni kwamba sheria zetu za uchaguzi zinaeleza jimbo likiwa wazi eh, uchaguzi unarudiwa. Uchaguzi ni gharama. Kwa hiyo turudi katika sheria tutafute majibu ai, turudi katika sheria zetu, sheria zetu zibadilishwe, ili mbunge ama diwani ama rais akiama aame na wajibu, na hizo nchi ambazo unaama una na wajibu lakini tusipochukua hizo hatua itaendelea kutumia kama kurudia saguzikafedhasababu ndia yetu inasema. Naam, nina hakika Mheshimiwa Mtatiro uh, huyu Msigwa ako na kitu cha kusema kuhusu hilo, lakini kwa sababu tuko na wageni wengi kwenye show, naona tumpe kama sekunde thelathini kabla hatujasikiliza ni nini wanasema kwenye mitandao ya kijamii uh, huyu uh, mbunge wa Budalangi atueleze ni nini ambacho Wakenya wamefanya uh, ambapo wameondoka Eh, katika uh, hali kama hiyo mm, tulivyosema kuhusu Rais Daniel na, ama bado wana mipango ya kuhama, na napojibu Rafael Wanjala pia tunajua kwamba uliahi piga filimbi ya chama cha Kanu, uliahi kuwa kwenye muungano wa Nako wa vyama vingi, ukahama ukaelekea chama cha UDF Democratic Forum Party chini ya muungano wa amani, na upo ndani ya muungano unaongozwa mm, na Odinga. Sasa unapomjibu, je, mumejifunza nini kabla ya Tanzania kuangalia mnayofanya, mkachukua wewe pia ni mmoja wa kuhamahama, nini ambacho ulijifunza? Naam. <laughs> <laughs> Rafael, Mbunge Rafael Wanjala. Naonekana mwenzetu Rafael uh, na, na, na, na, na, na, kidogo hajatupata haja tupata, nafikiri um, uh, Simon uh, Peter Simon Msigwa mchungaji, uh, tutarejea kwako, lakini uh, kwanza tuangalie Kenneth Bwire, ni uh, nini wanachosema katika mitandao ya kijamii uh, wameandika kwa wingi kweli kweli kuhusiana na mada ya leo, na tuanze na huyu wa kwanza kabisa. Mimwani Kenneth anasema, uh, yuko kule Nyakato Bukoba, Tanzania. Anasema kuna mambo mengi yanayochangia wimbi hili. Kwanza, kutojiamini. Kwa mfano hapa Tanzania, wanasiasa wengi hawajiamini kabisa, hususan wale wa upinzani. Wanauoga kwamba huenda uchaguzi mkuu ujao wakapoteza nafasi zao, hivyo wanaona bora wahame kwa chama kinachotawala. Lakini sijui kama hapa anamaanisha nini, maanake kama anajua atapoteza anaweza poteza akiwa katika chama chochote. Unafikiria vipi? Um, ni maoni yake msikilizaji Naamu. Labda wachambuzi wanaweza katuambia, lakini ulisema twende kwake mchungaji Peter Simon Msigwa. Msigwa, wanahama Chadema yeah. Chadema kinaonekana kimebanwa sana, kinaonekana kinaumia kutoka udiwani hadi ngazi ya juu, tujui kama mwenyekiti yu salama, nyumba inaonekana kuvuja. Kama nyumba inavuja, basi tengeneza paa. Je, Chadema kinavuja? Na nashukuru sana kabla kabla sija kujibu swali lako nitaka niweke mambo clear kidogo. E, mkatibu amesema kwamba vyama e, vya upinzani vimeacha ajenda. Sijafurahi sana na hoja na, na, na hiyo kwa sababu yeye ni mwanasiasa, amesema amekaa upinzani miaka tisa, vyama e, veji kwa ajenda. Ajenda huwa zinabadilika kulingana na wakati, vyama vina ideology na policy, ajenda zinaweza kuchange time to time. Kwa hiyo kusema kwamba ajenda ya ufisadi na na, na, na rushwa haizungumzi, that's too low yani, ya kwa kwa vyama vinaendeshwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa itikadi na sera. Sasa nikirudi na, na, na Chadema, Chadema hatujahama kwenye itikadi yetu na sera zetu. Sisi ni chama cha mlengo wa kulia kati, na misimamo hiyo na polisi zetu zinaeleweka katika mia nini, hatujawahi kubadilika. Kwa hiyo hawa wote wanaohama kwenye chama chetu, hakuna hata moja ambaye amechallenge itikadi ya chama, hakuna aliye challenge sera za chama chetu. Kwa hiyo misingi ya chama chetu toka kimeanza na, na policy ziko vile vile. Sasa umeuliza swali kwamba nyumba inaungua, e, kuna bahati mbaya jina limenitoka. Kuna bwana mmoja amezungumza kwamba wale wanaohama e, wametoka wapi? Ni kweli wengi walioondoka ni wale waliotoka CCM ukiangalia kwa mfano e, Waitara alikuwa CCM aligombana na Nchimbi, e, alikuwa hataki kumbebea begi Nchimbi, amerudi tena CCM. Kimkalanga alikuja na upepo wa, wa, wa, wa Loasa mwaka elfu mbili na kumi na tano, amerudi CCM. Milia alikuwa amegombana na Lilwani Kitete, amerudi tena CCM. Kwa hiyo wale ambao walibeza ideoloji ya chama, wale ambao wanajua itikadi na sera ya chama cha Chadema Ha, ha, ha, ha, hatujayumba, tuko imara. Kwa hiyo ngome ya, ya, ya chama chetu yuko imara na mwenyekiti wetu yuko imara, ni miongoni mwa wenye vitu bora kabisa katika Afrika, ambaye amechunguza chama chetu. Kwa hiyo sisi, hawa watu kuhama, wanahama wale watu ambao hawajajua chama chetumaeahe kwa hiyo jate... <coughs> hiyo haijisumbui tunaendelea, na ukiangalia jinsi ambavyo tunaendelea kujenga Chadema ni kwa sasa hivi tuko chini kabisa Watu wanapenda chama chetu wanaendelea kujiunga sana, ndio maana unakuta mm hawa -hmm. majiwani na wabunge wakiondoka, wanaondoka wenyewe na mabegi yao, hawaondoki na wafuasi wa vyama, kwa sababu watu wafuasi wa vyama bado wana- wana wana wana imani na chama chetu, kwa hiyo ngome yetu haijayumba. Shukran sana, Charles Misango, sijui kama bado yuko nasi kwenye laini ya simu. Charles Misango, iwapo unatusikiliza, swali hili nataka nirudie pale, pale pale ambapo nilikuwa nimemuuliza Nah, nani huyu Julius Mtatiro, kuhusu gharama ya kuhama na vile vile kufanya uchaguzi huu? Manake ni swala lina linazungumziwa linauliziwa sana, ni e, nini ambacho kinaweza kufanyika sasa? Kuna wale kwa Kiingereza wanasema school of thought. Kuna wale wanaosema e, e, kwamba labda ni wakati mwafaka sasa kubadilisha sheria hizo, ikawa kwamba kama unakihama chama Aidha uruhusiwe uendelee kukaa tu mle kwenye bunge mpaka mwisho wa muhula, na kuna wale wanaosema pia e, kama una kihama chama e, usif, ucho, uchaguzi usifanyike wakati huo e, je, una, labda una kauli yoyote kuhusu hili? na ninashukuru nina kwa swali hilo, lakini mimi napenda tu nipingane ni, ni na mtatilo unapo, anaposema uchaguzi ni gharama. Hatuwezi, hatuwezi kama nchi masikini ya kwetu ambayo rais anaangaika kutafuta hela kidogo hizi kwa ajili ya, ya maslahi, ukang'ang'ana tu kwa sababu katiba inakuruhusu basi ufanye mambo haya ambayo yanaangamiza. Hiyo hela ambayo inatumika kwenye uchaguzi ingeweza kutumika kwenye mambo mengine, na hii ndio watanzania wengi sana ambacho wanachosema. Kwa hiyo lazima, lazima tufike mahala, kama nilivyosema, labda mi niende moja kwa moja maoni inayoyaona ili kupunguza haya. Moja ni, lazima tubadilike, tukubaliane watanzania wote kwamba ili kuepusha haya uchaguzi wa kurudiwa, basi lazima katiba iseme kwamba kiongozi huyu anapoachia madaraka pengine nafasi ya yule aliyeshinda aliyekuwa nafatia achukue nafasi hiyo na watanzania wawe uhuru kusema nini wanachokitaka kwa sababu nchi ni ya watanzania wote na kila mmoja ashiriki na ma mawazo ya kila mmoja yaheshimiwe hata kama mimi si atake au mwingine atake hilo la kwanza lakini la pili ili kuepusha haya mimi niingie kwenye vyama vyote bila kujali nimesikitika mtatula anasema vyama vimekosa mwelekeo upinzani umekosa msimamo yeye alikuwa nani kiongozi mkuu katika chama sasa kama yeye mwenyewe anarudi tena anasema tumekosa hii ndio nataka niseme wazi I, inaonekana kwa hata yeye alikuwa haamini kila anachokiongoza. Ndio maana ninashauri, ninashauri kwa vyama vyote wawepo na madarasa ya itikadi ambayo mwanachama anapoingia aambiwe, asomewe. Ni kama imani, unapoingia kwenye Ukristo unaambiwa Yesu Kristo ni mwana wa Mungu, ukubaliane na hayo. Ukiingia kwenye Uislamu na kuambia Yesu Kristo hawezi kuwa mwana wa Mungu, wana ni nabii Isa bin Mariam, wanakubaliana na hiyo. Hii itatusaidia mtu anapokuwa kiongozi, anapochaguliwa katika nafasi yoyote katika chama au ameiva zamani, Chama cha Mapinduzi wakati huo tano ilikuwa na vyuo vya uongozi, ilikuwa na maitikadi ma, madarasa na hiyo. Kila chama cha upinzani kabla akijaja kuanza kuta, kusema au hii serikali iliyokuwa iko hivi iko hivi, yenyewe imejinadi kwa sera zake kiasi gani sera zimeeleweka kwa wapiga kura kiasi gani? Wameiva mm -hmm. kiasi gani? Na hii itatusaidia, hizi allegations za kusema wananunuliwa, sijui wanafanya nini, mimi siwezi kuzikubali au siwezi kuziamini kwa sababu sina ushuhuda, lakini nachotaka kusema ukiisha vyama vyote kulingana na katiba, tutakaokubaliana viseme sisi tunataka kutekeleza katiba yetu kwa utaratibu huu, na tayari wananchi wameshaielewa vizuri, na mwanachama akiingia asipewe madaraka haraka haraka, mm -hmm. mpaka pale anapoamini kwamba kweli atasimamia kile ambacho amefundishwa na amekiamini. Hiyo ndio njia pekee ya kuweza kuondoa ya kukubaliana kwamba ile siasa safi na kuwapata viongozi bora Tumpe nafasi Julius Mtatiro kwa sekunde chache tu, manake muda sasa unaenda kutupa kisogo e, manake umetajwa hapo, sijui kama kuna kitu ambacho ungependa kufafanua. yes, ya rakaraka tu niseme kwanza, nimekuwa kiongozi mkubwa na, wa anu kwa miaka mingi, na ndio maana ndugu yangu hapo anashangaa kwamba kwa nini mimi nimekuja ku, kuweza kusema e, tofauti na ambavyo alikuwa nadhani napaswa kusema, lakini nachoweza kusema ni kwamba yeye eh, afahamu eh, kwamba ndani ya vyama vya upinzani kuna ni mimi nimekaa na nimeshuhudia haya anayosema, kwamba ningeweza kuyabadilisha mimi kama kiongozi mkuu. Huwezi kuyabadilisha kwa sababu mfumo wa vyama vyetu vya upinzani wa Tanzania, vyama vimeshikiliwa na watu wachache. Kwa mfano leo pale Chadema, ukimtoa Freeman Mbowe, Chadema itakufa ka pale, ukimtoa Maalim Seif, CUF itakufa. Sasa ukiwa na vyama vya namna hii, kijana unapambana kumrudisha, wewe ni kiongozi wa juu an kubadilika akakubali changamoto za ndani itaweza walau kusonga mbele. Asante sana wote ambao mmeshiriki katika show ya leo. Bila shaka uh, huu ni mjadala ambao utaendelea kuzungumziwa katika maeneo mbalimbali. Uh, Kennes Bwire, kwa sekunde chache, nini ambacho anaeleza huyo msikilizaji? Msikilizaji anamalizia kwa kusema, anaitwa Alex Charles, anasema huu wote ni ubovu wa sheria yetu na uchu wa madaraka, maana wanajua waendako pia nafasi ni ile ile ya ubunge lakini huko wanakokwenda wanaongezewa nafasi zingine na hata pesa ni washukuru. Washiriki wote vilevile, msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe na produsa hapa studio amekuwa ni Aida Isa kutoka Washington. Nimeshirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire, jina langu BMJ Mridhi. Wikend njema.