Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Luis Mushikawabo ameteuliwa kwa kiongozi wa muungano kima wa kimataifa wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, ikiwa ni ishara ya kuimarika kwa uhusiano mwema kati ya Rwanda na Ufaransa baada ya mwongo mzima wa Rwanda kukataa kuidhinisha rasmi matumizi ya Kifaransa nchini mwake, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza kwamba anaunga mkono uteuzi wa Mushikiwabo wakati rais wa Rwanda Paul Kagame alizuru Paris mapema mwaka huu. Kagame amekuwa akishutumu Ufaransa kwa kukosa kutoa ushirikiano katika kuwafungulia mashtaka watu waliohusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Rwanda ilianzisha matumizi ya Kiingereza mashuleni badala ya kifaransa mwaka wa elfu mbili na kumi. Shughuli za kutafuta miili ya waliowawa katika maporomoko ya matope katika wilaya ya Bududa, mashariki mwa Uganda, imesitishwa kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika eneo hilo. Maji katika mto Siume uliopasuka kingo zake na kusababisha maporomoko ya matope yamefurika zaidi na kufanya shughuli ya kutafuta maiti kuwa ngumu zaidi. Msemaji wa polisi katika mlima Elgon, Mansur Swedi, amesema kwamba hali ya hewa si nzuri katika sehemu hiyo. Miili ipatayo 40 imepatikana, idadi ikiwa kubwa ni ya watoto na maafisa wanasema huenda idadi hiyo ikaongezeka. Maporomoko yalifunika kijiji kizima cha Bukalasi huko mlima Elgon Alhamisi mchana wakati mvua ilikuwa ikinyesha. Walioshuhudia wamesema kwamba maji, udongo pamoja na miti viliporomoka kutoka juu ya mlima hadi chini mtoni, na kusababisha maafa makubwa, ikiwemo mimea na mifugo kuzikwa ikiwa hai. Maafisa wanasema kwamba idadi ya waliofariki dunia huenda ikaongezeka. Mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, maporomoko ya matope katika wilaya ya Bududa yaliwa watu wapatao mia moja baada ya kufunika vijiji vitano. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kesi dhidi ya mhubiri wa Marekani ambaye hatua ya kuzuiliwa kwake imezua mzozo wa kidiplomasia kati ya Ankara na Washington imeanza kusikilizwa nchini Uturuki. Mhubiri Andrew Branson amewasili katika mahakama ya nyumbani iliyo ndani ya gereza kabla ya alfajiri Ijumaa kwa kesi yake huku kukiwapo ya uvumi kwamba huenda akaachiliwa huru. Uvumi umekuwa ukienea kwamba huenda Uturuki ikamwachilia huru mhubiri huyo na kurejea nyumbani nchini Marekani ili kumaliza mzozo wa kidiplomasia. Rais Donald Trump amekosoa vikali hatua ya Uturuki kuendelea kumzuilia Branson na kumfungulia mashitaka ya ugaidi akihusishwa na jaribio lililoshindwa la kumpindua Rais Recep Tayip Erdogan mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekubali hatua ya kujiuzulu kwa kardinali Donald Cardinal Worl kama askofu mkuu wa Washington DC. Papa amemwandikia Cardinal Worl barua ya kumjulisha kwamba ameridhia hatua ya kujiuzulu kwake. Askofu Worl anakabiliwa na shutuma kwamba aliwakinga makohani waliokuwa wanaodhulumu kimapenzi watoto wadogo kanisani. Jopo la uchunguzi katika jimbo la Pennsylvania liligundua mwezi Agosti kwamba zaidi ya makohani mia tatu wa kanisa Katoliki waliwadhulumu kingono zaidi ya watoto wapatao elfu moja. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii katika Kwa Undani tunaangalia tanga tuzo za Kiswahili zilizotolewa kwa wataalam, wanahabari na wale wanaotumia lugha ya Kiswahili kuwasiliana na kujifunza katika nchi za Tanzania na Kenya. Na katika sehemu ya pili tutazungumzia tukio la mmomonyoko wa udongo nchini Uganda, ambapo watu kadhaa mpaka sasa hawajulikani walipo. Mimi ninayekaribisha katika kwa undani hii leo, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, katika kuundani hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo wiki hii tuzo za Kiswahili zimetolewa kwa wataalam wanahabari wanaotumia lugha ya Kiswahili kuwasiliana na kujifunza katika nchi za Kenya na Tanzania tuzo hizo za wasta hutolewa kila mwaka na msomi na mwandishi wa vitabu vya Kiswahili Profes Wala Bin Wala. Katika laini ya simu yupo mwanahabari wetu Kenneth Wandera ambaye alihudhuria eh, katika tuzo hili, hizi na ana mengi tu ya kutueleza sasa. Uh, Kenneth Wandera, tueleze juu ya tuzo hizi, hali ikoje na nini ambacho kimezungumzwa uh, kiujumla katika maendeleo ya Kiswahili na na na kile ambacho kinaonekana kinapaswa kufanyika ki ili Kiswahili kiendelee kustawi zaidi. jiu tulivyoeleza hapo awali ni kwamba tuzo za wasta ambazo wakupokeza wataalamu mbalimbali wakiwemo pia wahadhiri, walimu na wanafunzi wa shule za msingi ui na vyo, washairi na wasanii zili zilizinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na nia yake ni kwamba pawepo na uwezo kuweza kuwatuza wana watu mbalimbali wanaotumia lugha ya Kiswahili kuwasiliana. Na kauli mbiu ya yatuzi mwaka huu ni kuezo kwa jitihada pana katika umilisi wa Kiswahili, kwamba watu lazima waweze kufahamishwa kwamba ipo mia ya kuwa na umilisi wa lugha ya Kiswahili na katika ukanda zi uh, wa huu Afrika Mashariki, serikali za Afrika Mashariki zimekuwa zikitia juhudi sana kufanikisha matumizi ya lugha ya Kiswahili kama ndio kama lugha itakayoweza kuwaunganisha watu wa ukanda huu. Kwa hivyo tuzo hivi zinazopokezwa wataalamu hawa kutoka kwa msomi mwandishi na ambaye ni mwasisi wa hizi tuzo Wallah Bin Wallah, ikiashiria tu kwamba wapo watu wanaotumia lugha na mashirika na makundi mbalimbali kama vile mashirika kama vile chama uh, cha Kiswahili cha duniani cha Ukidu cha Wakama na makundi tofauti tofauti. Na lengo ni kwamba wawepo na fangua juhudi za watu binafsi, mashirika wa habari na wataalamu, ili kuendeleza zaidi na kuboresha matumizi ya lugha ya Kiswahili na kile ambacho uh, kimejitokeza hapo maanake, tutamsikia uh, Profesa Wala Binwala akizungumza juu ya kile anachokiona uh, katika swala zima la Kiswahili. Watu wengi wanaeleza kwamba vijana wa sasa hawaonekani wakiwa na mshawasho wa kutaka kujifunza hasa Kiswahili uh, katika ukanda huo wa Afrika Mashariki, na pengine kutaka kutumia zaidi Kiingereza au uh, hata pale wanapojieleza ili kukuza ama kuonyesha hadhi yao fulani E, wanatumia maneno fulani fulani ya Kiingereza ya ki hili nalo limezungumzwa katika uh, tuzo hizi nikifanya mahojiano uh, Wana Bin Wana aligusia hilo akieleza kwamba uh, kizazi cha sasa kinatumia lugha hivyo, na unakuta kwamba vijana wengi sasa wanatumia lugha za uh, muda mfupi. Uh, kama kwa Kiswahili, kile, uh, ile lugha ambayo inachanganya Kiswahili na Kiingereza ile inayofahamika kama Sheng, kuwasiliana uh, makundi ya umri na akasisitiza uh, kwamba ni sharti upawepo na umilifu wa lugha hii iwapo hi serikali hizi za Afrika Mashariki zinafanyia eo kwa jitihada bora ya kuweza kuleta watu wa ukanda huu pamoja. Naam, tumsikilize uh, Profesa Wala bin Wala akizungumza e, kile ambacho anakiona katika maendeleo ya lugha ya Kiswahili na matumizi yake kwa wanahabari hali kadhalika e, na watu mbalimbali mbali. Vyombo vya habari havivurugi Kiswahili wala haviharibu Kiswahili. Vitu vinavyoharibu Kiswahili ni watangazaji binafsi, si vyombo. Kwa hivyo, Kiswahili kibovu kilichonyongwanyongwa kikitokea katika chombo chochote cha habari, si chombo cha habari, ni huyo mtangazaji. Huo ni ugonjwa wa mtangazaji mwenyewe, si watangazaji wote, si waandishi wote, si wanahabari wote walio na unyonge wala udhaifu. Kwa hivyo, yule ambaye ana udhaifu, anayetumia maneno yasiyoleweka, anayevunjavunja sarufi, asiyejua Kiswahili ili ni kosa lake, arudi darasani, aende akajifunza. Elimu ni bahari, haina mwisho. Ili aje awe bora, ajiboreshe, kwa sababu ubora wa mtu umo ndani ya mtu na ubure wa mtu umo ndani ya mtu. Ukitaka kuwa bora, jiboreshe. Binadamu ni kama kisu unaolewa ndipo hukata vizuri. Waandishi wa habari wanaofanya makosa ni wale kasuku waigaji, kadandie watu ambao hawajifunzi wala wachunguzi maneno. Wakisikia neno limetumika kabla hajajua maana halisi, anarukia neno hilo, anatumia kwa mfano. Neno kuweza, unasikia kwamba ajali iliyotokea jana, watu watano waliweza kufa. Sasa watu wanawezaje kufa? Kuweza ni kutumia uwezo ili ufanikiwe. Makosa mengine, mtu anasema kwamba ajali iliyotokea barabarani ilipelekea viso vya watu wa vifo vya watu watano wa ajali tena. Itapelekea wapi? Kupelekea ni kupeleka kwa niaba ya mtu mwingine. Sasa haya ni maneno ambayo watu wanatumia bila kujua hasa maana yake, katika hali ya kutofikiri. Na mwingine anaanza sentezi kwa kusema cha msingi ni kwamba, cha msingi. Kama kuna cha msingi, cha sekondari kiko wapi? Na cha chuo kikuu kiko wapi? Ama mwingine anakwambia tangia ni juane na wewe nimekuelewa sana, kama mtu anayejua Kiswahili, hakuna Kiswahili cha tangia. Neno ni tangu, ukitaka kuweka hiyo ia, ansema kuanzia ni juane na wewe. Kwa hivyo, huu kasuku, kasuku wa kuchukua chukua maneno bila kujua maana yake ni nini, ndio huharibu Kiswahili. Halafu tukija katika idadi, mtu anakwambia watu ishirini na tano. Ukisema watu ishirini na tano walihudhuria mkutano, kuna maana ya kwamba mkutano ulihudhuriwa na watu ishirini pamoja na watu tano. Ama ukisoma watu ishirini na mbili, kuna maana kwamba ulikutana na watu ishirini alafu ukakutana na watu mbili tena, ambacho saa si Kiswahili. Kwa hivyo haya ni makosa ya watu binafsi. Kwa hivyo turudi madarasani, tujifunze. Vitabu vipo, wakati upo. Tusije tukalaumu vyombo vya habari, tulaumu mtangazaji mwenyewe tena kwa majina, kwamba mtangazaji fulani mtangazaji fulani mtangazaji fulani, fulani ndiye aliyevuruga Kiswahili. Naam, basi ni Profesa uh, wala bin Wala akibainisha eh, yale ambayo anayaona ni makosa eh, ya Kiswahili. Lakini sasa suluhisho ambalo ameliona, manake sasa hivi fani ya habari imejawa eh, na mafundi wengi, hasa ukizingatia kwamba kuwepo kwa vyombo vya habari vinavyotumia mtandao wa uh, internet. Je, hili ame, amezungumza kwamba pengine nini kinatakiwa kufanyike ili kunusuru hali ya Kiswahili kutumika vibaya? nam kile anachokikitiza ni kwamba watu binafsi lazima watambue kwamba Kiswahili ni lugha mkuu sana na zipo sheria zinazokinga lugha hii, na yeyote yule ambaye anataka kutumia au anayetaka kutumia lugha hii ni n an, kujihamisha e, sheria hizi ambazo wakati mwingine zinaitwa kanuni, ili anapozungumza anazingatia sarufi na maendelezi ya lugha hiyo. Lakini iwapo atajikuta kwamba anazungumza anavyotaka na kudalia maneno ya watu wengine wanaamka, huenda akapotoka zaidi. Naam na, na tumezungumza, ama Wandera ulizungumza vilevile na mwanahabari kutoka kisiwani Pemba nchini Tanzania, Kauthar Isahaka. Yeye alizungumza kile ambacho anakiona e, katika maswala wazima ya matumizi ya Kiswahili. Kilichonileta hapa, tumekuja katika hii shughuli maalum ya kongamano la tunzo kwa ajili ya wasta, tunzo za wasta ambazo hizi ni tunzo hutolewa, una ustadh guruwala binwala kwa ajili ya wale wana Kiswahili ambao wanakitunza Kiswahili, wanakiendeleza Kiswahili, wanakishajiisha Kiswahili, wanakitangaza Kiswahili, lakini hata kukipaisha kutoka hapa kilipo na kupiga hatua mbele. Mimi kama mwanahabari, yapo yaliyoniafike, kwa sababu kama tunavyojua dhima ya ya vyombo vya habari, kwamba tuna dhima kubwa ama katika kuimarika ama kushajishika kwa Kiswahili lakini hata kudhoofika kwa Kiswahili pia kunaweza kutuhusu sisi kama vyombo vya na habari. Naam, ni mwanahabari huyo kutoka Kiswani Pemba, nchini Tanzania, Kauthar Ishaq. Lakini uh, waandera wa, wa, wa, wa, sasa kwa yale ambayo umeaona hapo, wahudhuriaji kweli walikuwa ni wapo ambao wanaonekana kizazi cha baadaye ambacho wanata, wa, kinataka, kin, kuona kwamba Kiswahili kinazidi kukua. Kiswahili kinazidi kukua, maanake watu ambao walikuwa wtngambano hili. Naam, naona tunapata matatizo ya kiufundi hapa kwa mwenzetu Kennedy Wandera lakini vilevile mwanahabari kutoka shirika la habari la Kenya KBC, Matiath Momani, naye alikuwa ni miongoni mwa wale ambao walifika hapo, na alikuwa na mengi tu ya kuzungumza kile anachokiona katika masuala zima la utumiaji wa Kiswahili na namna serikali uh, ya nchi ya Kenya inavyohakikisha kwamba inaweka misingi na kuanzisha taasisi ambazo zinakuza uh, Kiswahili. Maadhimisho ya mwaka 2018 katika kongamano hili la wasta ni ishara tosha kwamba Kiswahili kingalipo na kingali kinakuwa kwa kasi kubwa zaidi. Hii ni kwa mujibu wa nafasi ya mheshimiwa Rais Uhuru eh, Muigai Kenyatta na kundi zima la mawaziri kukipisha Kiswahili kwa kulipa taifa zima la Kenya nafasi ya kuwa na baraza la Kiswahili nchini, na hili ambalo ni geni najua kwa Wakenya wengi ni hatua kubwa zaidi kwamba mwalimu hapa Uh, guru ustadh wala binwala ni mmoja kati ya wale ambao wanakisifia Kiswahili na kukipa kipaumbele katika shughuli nzima hii ya kukishabikia Kiswahili, japo tunaweza kusema kwamba tunatarajia mengi tu fauka ya walumbi, kutoka eh, matapo ya walumbi kutoka sehemu mbalimbali za dira. Kuna baadhi ya wazungumzaji ambao watakuwa ta wa mchango wao kutoka Tanzania. Tunatarajia pia kusikiliza kutoka kwa kina Makwasa, rafiki zetu wanahabari kutoka sehemu Mm, za Tanzania Kenya, pia wapo ndugu jakoyo Silvesta na wengi na wengi. Naam, basi huyo ni mwanahabari Mathias Momanyi e, akizungumza nasi e, wakati wa e, utoaji wa tuzo hizo katika tamasha la wasta nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea moja kwa moja nchini Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea nchini Uganda, ambapo uh, ripoti zinaeleza kwamba shughuli ya kutafuta miili ya walewawa katika maporomoko ya matope katika wilaya ya Bududa, mashariki mwa Uganda, ilisitishwa kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika eneo hilo. Maji katika mto Suume uliopasuka kingo zake na kusababisha maporomoko ya matope yamefurika zaidi na kufanya shughuli ya kutafuta miili kuwa ngumu zaidi. Kuzungumza hili kwa undani ni naye mwenzangu hapa Mkamiti wa Kibayasi. Mkamiti, ripoti zimekuwepo nyingi sana juu ya uh, kile kinachoendelea katika eneo uh, hili Kufuatia tukio hili ambalo mpaka hivi sasa watu bado wanaendelea kusakwa, wale ambao wanaaminika kabisa kwamba wamefukiwa na uh, kifusi, hali ikoje? Nini kinaendelea? Uh, Idi Ligongo, mpaka hivi tunavyozungumza, uh, kupitia mtandao wa All Africa umeandika kwamba zaidi ya miili 40 imeokolewa baada ya maporomoko ya matope kutokea katika vitongoji vinne hivyo katika wilaya ya Bududa ambavyo ni vitongoji vya Bukalasi Buali na Luanga na Budida na uh, inaelezwa kwamba zaidi ya watu 400 bado wamepotea mpaka hivi sasa, hawajulikani mahala walipo. Hata hivyo, ofisa wa Bududa alikaririwa, ambaye anaitwa Wilson Watira, alieleza kupitia All Africa kwamba ana hofu kuwa idadi ya vifo itaongezeka wakati ambapo juhudi za uokozi ambazo ni ngumu lakini pia zimeongezwa na kupitia serikali ya Uganda kufuatia janga hili katika uh, wilaya hiyo ya Bududa ambayo uh, watu zaidi ya elfu moja na mia tano mpaka wakati huu wamekoseshwa makazi na vilevile vile barabara zimebomoka pamoja na madaraja yamesombwa na maji kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Sasa Mkamiti, msemaji wa polisi katika eh, eneo hilo Eh, Elgo Man Man Manshur Sowedi, eh, katika eneo ambao kunapatikana milima hiyo ya Elgon amesema kwamba hali ya hewa sio nzuri katika sehemu hiyo, na kama ulivyobainisha kwamba miili arobaini tayari imeshapatikana na idadi kubwa ikiwa ni watoto na maafisa wanasema huenda idadi e, ikaongezeka kama ulivyoelezea, lakini kuna malalamiko ambayo yalitoka mwanzo kwamba vyombo vinavyohusika moja kwa moja na kuhakikisha kutafuta wale ambao bado wako hai na wale ambao inawezekana wamepoteza maisha si nzuri na hawajafika katika eneo hilo, ukweli uko vipi? Uh, ukweli ni kwamba kulingana na ripoti kutoka Al Jazeera, ripoti kutoka uh, New Vision, hali kadhalika pia katika mtandao wa All Africa, ni kwamba serikali ya Uganda imepeleka timu ya uokozi ambayo inaongozwa na Brigadia Stephen Oluka ili kuweza kusaidiana na timu ambayo ipo huko, lakini kufuatana na kwamba barabara zipo ni mbaya sana kufika, kwa hiyo huenda ikawachukua muda kufika kule, lakini serikali ya Uganda imetoa ushirikiano mzuri kuweza kuhakikisha kwamba uh, wakazi katika uh, wilaya ya Bududa wanapata msaada unaostahiki. Na timu ambazo zilikuwepo huko awali katika kusaidia uokozi zilitoa vifaa kama mablanketi, mahema madumu ya maji, sufuria na chakula uh, ili kuweza kuwasaidia wakazi hao ambao wamepata janga hili la maporomoko ya udongo katika eneo ambalo linapakana na mpaka wa Uganda na nchi ya Kenya. Sasa maporomoko haya yanaelezwa kwamba yalifunika katika kijiji kizima cha uh, Bukalasi ambayo kijiji kinapatikana pembezoni mwa mlima Elgon, Alhamisi mchana wakati mvua ikinyesha na walioshuhudia wanasema kwamba maji, udongo pamoja na miti viliporomoka kutoka juu ya mlima hadi chini kwenda mtoni, na na kusababisha maafa makubwa ikiwemo mimea na mifugo uh, kuzikwa. Je, vijiji vingine ambavyo viko katika uh, eneo hilo kando kando, maanake pia inaelezwa wananchi ndio wamekuwa kwenye mstari wa mbele uh, kujitolea kutafuta wenzao, uh, kuna taarifa zozote zinazoeleza kwamba pengine hali hii inaweza ika, ikaathiri vijiji vingine ambavyo vipo kando kandokando? Kwanza kabisa idi eh, eneo la wilaya nzima, idadi ya watu ambao ni takriban uh, 123,000 uh, wote hawa wapo katika maeneo ambayo wanayaita hatarishi, kwani serikali ya Uganda tangu mwaka elfu mbili na kumi, elfu mbili kumi na mbili ilishawasii watu kuhama katika eneo, eneo hili ambalo lipo hatarishi, lakini wakazi wana, wanaogopa kuondoka au hawataki kuhama kutokana na kwamba eneo hili ni maarufu sana kwa kilimo ardhi yake inaeleweka kwamba ni ardhi yenye rutuba nzuri kwa mazao ya maharagwe, migomba na kadhalika. Sasa basi, uh, wakazi ambao wapo wenyewe ambao wamenusurika katika vitongoji, baadhi tu ya wakazi wachache kutoka huko Buwali hawawezi kutoa msaada zaidi kwa wale ambao wameathiriwa, kwa sababu wanakwamishwa na, na, na matope ambayo yamerundikana katika sehemu moja mpaka nyingine, kwa hiyo hawana vifaa thabiti vya kuweza kuokoa wale ambao tayari wameshakumbwa na maafa hayo. Hivyo basi, msaada zaidi unategemewa kutoka kwa serikali uh, shirika la msalaba mwekundu, ambao wao wana vifaa maalum vya kuweza kuchimbua chini hayo matope na kuwatoa watu, kwani ifahamike kwamba nyumba zenyewe pia zimerundikwa na matope ambayo yameporomoka kutoka katika huo mto, kufuatia mvua kali ambazo zimekuwa zikinyesha katika msimu huu wa mvua huko nchini Uganda. Na serikali ya Uganda mpaka hivi sasa, ni nini hasa ambacho imeshaeleza kama mkakati wa kuwezesha kwamba wale ambao wamepotea mpaka hivi sasa wajulikani waliko, eh, hali zao, pengine wanatoka wakiwa salama, au watawala ambao wamepoteza maisha, basi mili yao kupatikana na kufanya juhudi nyingine za uh, kuwahifadhi kulingana na uh, ripoti ambazo nimekuwa nikichambua kutoka mitandao mbalimbali, serikali ya Uganda haijasema lolote zaidi ya kusema kwamba inaelekeza na kuongeza nguvu za uokozi katika wilaya ya Bududa kuhakikisha kwamba inaokoa watu kadri iwezekanavyo, na kama nilivyokwambia awali katika historia hii, si mara ya kwanza kwa wilaya ya Bududa kukumbwa na janga kama hili. Machi mwaka elfu mbili na kumi, wilaya hiyo ya Bududa ilipoteza zaidi ya watu mia moja kutokana na maporomoko haya ya ardhi ambayo pia yaliharibu nyumba, wanyama, pamoja na mimea na vilevile vile, kulingana na ripoti ya The Guardian ya Juni 25 mwaka 2012 ni kwamba maporomoko haya ya ardhi yalipotokea yaliharibu vijiji vitatu katika wilaya hiyo ya Bududa na vilevile vile yalisababisha maafa, watu wengi zaidi walifariki, pamoja na nyumba pia kuharibiwa, na juhudi za serikali kuwaondoa watu katika maeneo hayo zimekuwa zikifanyika, na tunarudi pale pale wakazi, kwa kuwa tayari hayo ni maeneo ambayo wamekuwa wakiishi muda mrefu, wameyazoea. Hata wakihamishwa, baada ya muda kadhaa wanarudi, wanaona kwamba mbona a, mwaka huu pengine ma, maporomoko hayajatokea, kwa hiyo tukirudi, tutaendelea kuwa salama. Ni kwa sababu wakazi hao wanategemea kilimo katika maisha yao ya kila siku, na pale mvua zinapozidi ndipo wanapokuwa hatarini, na wakati mwingine ndio inatokea hivyo, wanatoa malalamiko kwa serikali kwamba hawapati msaada wa kutosha, lakini ripoti za awali kulingana na mitandao mbalimbali inaonyesha kwamba serikali ya Uganda imefanya juhudi za kutosha ikiwataka wakazi hao wahame kuelekea maeneo ya jirani ambayo sio hatarishi, wataweza kuishi kwa amani na furaha. Naam, basi, kama unajiunga nasi, unasikiliza kipindi cha Kwa Undani, na hivi sasa tunazungumzia uh, juu ya swala zima la uh, mmomonyoko wa ardhi uliotokea katika Uh, wilaya ya Bududa eh, ambapo shughuli ya kutafuta miili ya waliouawa katika maporomoko na matope katika wilaya hiyo eh, mashariki mwa Uganda, imeelezwa kwamba imesitishwa kufuatia mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha katika eneo hilo, ambapo maji katika mto Suume uliopasuka kingo zake na kusababisha maporomoko ya matope yamefurika zaidi na kufanya shughuli ya kutafuta miili kuwa ngumu zaidi ambapo msemaji wa polisi katika mlima Elgon Uh, Manshur Sowedi amesema kwamba hali ya hewa eh, sio nzuri hivi sasa katika eneo hilo ambapo eh, mwenzangu mkamiti kibayasi amegusia vilevile swala la miili takriban 40 kwa mujibu wa ripoti za vyombo mbalimbali vya habari ni kwamba imepatikana eh, idadi kubwa ikiwa ni ya watoto ambapo maafisa wanasema huenda idadi ikaongezeka zaidi eh, lakini vilevile inaelezwa kwamba maporomoko yalifunika kijiji kizima cha Bukalasi mlima Elgon Alhamisi mchana, wakati mvua kubwa ikinyesha katika eneo hilo, ambapo walioshuhudia wamesema kwamba maji, udongo pamoja na miti viliporomoka kutoka juu ya mlima hadi chini mtoni na kusababisha maafa makubwa ikiwemo mimea na mifugo kuzikwa wakiwa hai, ambapo maafisa wanasema kwamba idadi ya waliokufa inaweza kuongezeka, lakini Kamiti Kibasi amegusia kwamba si tukio la kwanza. Tukio lingine vilevile lilitokea mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu ambapo maporomoko ya matope katika wilaya ya Bududa yaliua takriban watu mia moja baada ya kufunikwa na eh, kufunika kijiji vijiji vitano eh, katika eneo hilo. Naomba ni kurekebishe kidogo maporomoko yaliyowahi kutokea mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na mbili na si mwaka elfu mbili na kumi na tatu Na pia vilevile vile, uh, ni kwamba wakati idadi hii ya watu mia nne, hawajulikani walipo kuna idadi ya wanafunzi mia mbili ambayo haijaelezewa bayana. Hawa ni wanafunzi wa shule ya msingi ya Titetei ambao wamepotea, hawajulikani walipo kufuatia maporomoko haya. Sasa idadi hii kulingana na Al Jazeera haijaeleza ni idadi ambayo ndani ya watu mia nne waliopotea au hawa ni watoto tu wa shule wako tofauti na idadi hile ya watu mia nne. Asante sana Mkamiti Kibayasi, na tunakamilisha e, matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.