Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 937 Kaya FM mjini Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji mm, jioni ya leo ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Marekani Donald Trump anasema pengine waziri wa ulinzi Jim Mattis anaweza kuwa miongoni mwa viongozi wengine muhimu watakaondoka katika serikali yake. Ameasema hayo katika mahojiano na shirika la utangazaji la CBS News. Hata hivyo, Trump alisema hakuna ishara zozote alizozionyesha Mattis kuwa anaondoka, lakini akaongeza kuwa anaweza kuondoka kwa sababu ni jambo la kawaida. Katika kipindi cha miezi 21 katika utawala wake, Trump amewafukuza wa kazi au kuwafanya maafisa wengine kuondoka madarakani na wengine kujiuzulu wenyewe, ikiwemo balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Niki Heli, ambaye wiki iliyopita alisema ataachia madaraka mwishoni mwa mwaka huu. Maafisa wa Pakistan walimshikilia na, wali na baadaye kumwachilia kwa dhamana mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu wakati akiingia nchini humo, ingawa walichukua hati yake ya kusafiria amesema hayo. Mwanaharakati huyo maarufu Gulalai Ismail amesema alikuwa akirejea kutoka London Ijumaa wakati maafisa wa uhamiaji katika uwanja wa ndege wa Islamabad walipomwambia kuwa yuko katika orodha ya watu wasioruhusiwa kusafiri. Akizungumza na Sauti ya Amerika idha ya idhaa ya Dewa, Ismail alisema maafisa wa uhamiaji, hata hivyo hawakumweleza ni idara gani ya serikali iliyomweka katika orodha hiyo. Mwezi Agosti, polisi walimfungulia mashtaka Ismail na watu wengine kumi na nane kwa makosa ya kutoa matamshi ya kuipinga serikali na kutumia lugha zisizo sahihi katika maandamano huko Swabi kwenye jimbo la Kaiba Paktunkwa. Maandamano hayo yaliandaliwa na chama cha Pashtun Tahafuz unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Saudi Arabia imejibu vitisho vya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuiadhibu kutokana na kupotea kwa mwandishi wa habari Jamal Kashogi, ikisema kuwa itajibu kwa kuchukua hatua kali za kiuchumi kama Trump atawekea vikwazo Riyadh. Shirika rasmi la habari la Saudi Arabia limenukuu chanzo kimoja cha serikali na kusema kuwa utawala wa Saudia unapinga kwa kiasi kikubwa vitisho na kupuuzia majaribio ya kuwekewa vikwazo vya kiuchumi kwa kutumia shinikizo la kisiasa au shutuma za uongozi zinazojirudia. Taarifa hiyo inasema serikali ya Saudi Arabia imehakikisha kwamba kama itapata hatua yoyote itajibu kwa nguvu kubwa ikigusiwa kwamba uchumi wake ni mkubwa kutokana na kuwa msambazaji wa mafuta nje ya nchi ambapo imepata umaarufu na kuwa na mchango mkubwa wa kiuchumi duniani. Na maelfu ya waumini walikusanyika huko Vatican kushuhudia wakati Baba Mtakatifu Francis akitangaza viongozi wawili wa kanisa Katoliki katika karne ya ishirini kuwa watakatifu. Askofu mkuu kutoka Salvador, Oscar Romero, na Baba Mtakatifu Paul aliwatangaza, aliwatangaza na kuwaunganisha na watakatifu wengine. Baba Mtakatifu Francis alikuwa amevalia mkanda kiunoni wenye madoa ya damu ambao ni waromeo alipigwa risasi na kundi la mrengo wa kulia wakati akisherekea ibada huko El Salvador, katika hospitali moja mwaka elfu moja mia tisa na themanini. Romeo alijulikana kama mtu aliyepaza sauti yake kwa kuwasemea wengine alikuwa ni mshauri mwandamizi na mtetezi kwa watu maskini, na alipinga ghasia za utawala wa jeshi wa kidikteta. Ni hayo tu kwa sasa, nitarejea baadaye kidogo kukusomea muktasari wa habari, lakini hivi sasa sikiliza kipindi cha salamu na muziki. Hujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nipo tayari kabisa kukupeperushia kipindi cha salamu na muziki siku ya leo, Jumapili ya leo, ambapo nimejiandaa vilivyo kabisa kukupa msikilizaji kile ambacho unahitaji kusikia na kukipata ndani ya kipindi cha salamu na muziki. Na moja kwa moja basi, hii leo katika salamu na muziki, naanza na salamu kwa njia ya simu. Msikilize msikilizaji huyu, atajitambulisha mwenyewe na kupeperusha zake salamu. Asante sana. Kwa jina anaitwa Joseph Chua, napatikana Rombo, Kilimanjaro. Napenda kutuma salamu zangu fika Jumapili. Salamu zangu za kwanza zimfikie rafiki yangu mpendwa, anapatikana Kahama, Shinyanga, anaitwa Pastori Njamba. Salamu zangu za pili zimfikie rafiki yangu mpendwa, anapatikana pande za Shinyanga, anaitwa Richard Kienze. Salamu zangu za tatu zimfikie rafiki yangu mpendwa anapatikana Kigoma, anaitwa Gideon Balishinga. Salamu zangu za nne zimfikie rafiki yangu mpendwa anaitwa Fabiani Marco Mazago, anapatikana pande za Tabora. Na salamu zangu za mwisho zimfikie rafiki yangu mpendwa anapatikana mkoa wa Kilimanjaro, anaitwa Swai. Shukran sana Joseph Chua. Basi mimi ninakutakia usikilizaji mzuri wa Sauti ya Amerika VOA, popote pale ulipo, asante sana na moja kwa moja nikija upande wa salamu kwa njia ya barua ni kutoka kwa huyu Juma Maiko mwanaharakati, yeye anasema anapatikana huko Nzega. Salamu zake anasema ziende kwa Anthony Mazengo, Jafari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, Magembise Fikiri, Dalio Gakala, Reina Shani, Neema Kimario, James Tano, Goligota Magabe, Solomon Njiku, Uchumi Filbert King juto mwalimu kennedy mpemba na sombi mtemi pokeni salamu ujumbe anasema kimya kingi kina mshindo mkuu hivi sasa basi nakamata kadi yako wo unajiita nazaret mwakipembe wewe unasema unapatikana kiwira tukuyu mbea na salamu zako ungependa zisomwe ziende kwa Jefari, kopo rutahi wa busisi salamu ziende kwa dj vumi lalata salamu ziende kwa isaac petro hango salamu ziende kwa noa kapini salamu ziende kwa notaben Mwakamala, vilevile umemsalimia joshua rubenge Magembise. Salamu ziende kwa wale wote wapenzi na mashabiki wa salamu na muziki, bila kusahau marafiki zako. Ujumbe unasema anawakaribisheni Tukuyu Mbeya, mje mwone hali ya hewa ilivyo. Basi kutoka kule Mbeya, maeneo ya Tukuyu, Kiwira. Hivi sasa basi nakamata kadi yako wewe, unasema unaitwa Lugedeja Pita naye pia unapatikana huko huko Mbeya, ambapo salamu zako kwanza kabisa unataka ziende kwa Francis Ngunda Maganga Ndizu Basila binti Kimario, mama Este wa Isaka Doto Mahona Sali Bunzali Sali Mage Mbise umesalimiwa. Kwa mara nyingine salamu unasema ziende kwa Side Musa Frank Musa Hussein Nasor. Ujumbe unasema ukisikia salamu rudisha kwa salamu. Ndiyo maneno hayo aliyoandika Lugedeja Pita wa Mbea. Basi kutoka huko Mbea hivi sasa ninaelekea wapi? Na kamata kadi yako, wewe Karangaza Selemani, salamu zako nasema ziende kwa Mariam na fadhili wakiwa Mwanza Tanzania. Salamu nasema ziende kwa Mariam Mnyangara akiwa Arusha Ujumbe unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana, hivyo basi tusalimiane na kujuliana hali wakati wowote wa hivi sasa. Basi nakamata kadi yako, wewe si mwingine, unajiita ni Masasi Bulabu, unapatikana soko kuu Geita, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa Mpelo wa Sekela Nyanda, wa Nyanda Abel Arimba, salamu ziende kwa Simon Marwa Mseti. Umemsalimia Dedani Yotam Zilikana salamu ziende kwa Pius Dankala, vilevile unasema salamu ziende kwa Jangala Bugumbo. Salamu pia ziende kwa Basila Kimario na Maganga Ndizu. Umewasalimia watangazaji wa Sauti Amerika popote pale wanaposikiliza na kufanya kazi zao. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu nasema shukrani sana na endelea kusikiliza matangazo yetu na bila shaka endelea kutuma salamu zako kama ulivyotuma hivi sasa. Basi, msikilizaji, naona nikupatie burudani ya muziki. Na kibao cha muziki kinatoka wapi? Haya, basi, huyu ni mwanamuziki anaitwa Nandi na kibao chake anakwambia ni Nogeshe. Haya yote yanakujia kutoka studio zetu hapa mjini Washington DC, katika jiji kuu la Marekani, ndani ya kipindi cha Salamu na Muziki. Naitwa mteka Egeren nipo Ngorongoro, mkoa wa Arusha. Napenda kutoa salamu zangu za dhati kwa watu wafuatao. Wa kwanza ni ndugu yangu kaka yangu Benes Abkwiso ambaye yupo Ngorongoro. Pia napenda kutoa salamu za dhati tena kwa dada yangu ambaye ni Sia na Fai ambaye yupo Ngorongoro pia. Wa mwisho ni ni madamu wangu wanaitwa Anastasia Sabiti ambaye yupo Ngorongoro pia. Mteka gereni, mimi ninakutakia kila la heri hapo Ngorongoro ulipo. Asante sana na msikilizaji, basi baada ya kusikiliza salamu hizo kwa njia ya simu, hivi sasa nakamata kadi yako wewe, Maiko Motatiro wa Serengeti, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Bona Saula wa Chato. Salamu ziende kwa Isaac Sasamari. Umemsalimia Hatibu Zalo. Salamu ziende kwa Abel Arimba, vile vile umemsalimia Emmanuel Joseph Rudasigwa Eresa. Salamu ziende kwa Bahati Madaki. Umemsalimia Princes Kamanga, umemsalimia Mutatiro Bahati Madaki, na Silas Ntonja. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Maiko Mutatiro wa Serengeti, Tanzania. Kutoka huko Serengeti ninaelekea kwake Chalo Gimbui wa Shinyanga. Salamu zake anataka ziende kwa Boniface Kimo. Amemsalimia Dorin Hassani, Alfred Nyanga. Vile vile salamu ziende kwa Petrus Kamugisha, Chalo Ndosi. Salamu ziende kwa Zilikana Mgombelwa. Umemsalimia Igu Wegwe Sanche, Kasisi Francis, pokea salamu. Waweru wa Waweru ukiwa Kenya pia umesalimiwa pamoja na shukuru Liston umesalimiwa katika kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Baada ya kusoma salamu hizi za Chalo Gimbui, sasa nakamata kadi yako wewe, ni Priscos Anaeli Sambaya. Wewe hujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako unataka ziende kwa Sozi. Umemsalimia neema umemsalimia Nsanzi Gwako Kindindi, salamu unasema ziende kwa Job Nserio, salamu ziende kwa Adam Selemani, salamu ziende kwa Mama Kisiu akiwa Tabora, Tanzania. Umemsalimia Pascal Anthony popote pale alipo. Umemsalimia Tumaini, umemsalimia Nyakato Kaliwa akiwa Mwanza. Vile vile, salamu unasema ziende kwa Mjomba Sungure hapo kisalamu. Kaduri asiyepo pia umemsalimia. Basi, msikilizaji, baada ya kusoma salamu hizi nami na hapa studio ni wakati wa kupumzisha koo langu na kukupatia wewe msikilizaji burudani ya muziki na moja kwa moja. Basi tunamsikiliza Mr. Bado na kibao chake Parira. Mambo mazuri haya, msikilizaji, yanakujia katika kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Tunasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Lakini sasa pata kibao kwa mtu asiyekupenda. Aha, aha, kiapo cha mapera kilitishi tayatunda kilichotoa kanga manyoya, utakitambua ukipenda ndimu mshipasi ukatae, ukiyataka mengi ya kijasi ya kimbie. Basi msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi ninakamata kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa Hedengasa wa Misonge, Tanganyika Katavi. Salamu zako ziende kwa Pius Dankala, vilevile umesema salamu zako ziende kwa Fadhili Fwalinga, vilevile umemsalimia Celestin George. Salamu zako unasema pia ziende kwa Sombi Mtemi na Muhamedi Kachuru, popote pale wapokee salamu kwa siku ya leo hivi sasa nakamata kadi yako wewe Simforoza Makei ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa kaka yako Mtoro, Haruna Kaka, Bakari Seifu na Farahani wakiwa Tanzania. Salamu ziende kwa dada zako Biliuda wa Manzese au Mama Irene akiwa Manzese, Tanzania. Salamu pia ziende kwa dada yako ukimwita Mama Mchungaji akiwa huko Dar es Salaam, Tanzania. Vilevile umemsalimia Glory Makei mdogo wako akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ujumbe unasema jamani tukumbukane kwa njia ya salamu, Majaliwa Kasato. Wewe ujasema unapatikana wapi? Unasema salamu. Kwanza kabisa, ziende kwa mama yako mzazi Bi Mwayaona akiwa Kinondoni. Salamu. Unasema ziende kwa dada zako Zuhura Kabuto za uyeye Mariam Halima, hapo pote pale walipo, kaka zako Ahmed Abdallah Saidi na marafiki zako wote wa hapo Kinondoni mkwa juni wapokee salamu. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe Amos Msanga wa Tanzania huko Ludewa. Salamu zako anasema ziende kwa Edward Kabamba, Frank mwana Atanas, Miraji mwana Kibinda, Godwin Asewe, Exaudi Makiao, Bosmel Malisuku wa DRC apokee salamu. Elisha Mazoya apokee salamu. Gislain Kasonia wa DRC, Abrahamu Kirwa popote pale alipo, na wasikilizaji wote wa salamu katika VOA wapokee salamu. Na shika kadi yako wewe Philip Nsinizia, Hujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako nasoma ziende kwa Jackson Msioka wa Mombasa, mwalimu Okelo Kabale wa Uganda, Joel Ngusa wa Msowero Morogoro, pasta Asenga wa Arusha Tanzania, Datias Pancras apokee salamu popote pale alipo David Burasa pamoja na Kawoza Robert apokee salamu. Salamu na muziki hivi sasa inakuita wewe Filbert Kiauke wa Tanzania, salamu zako ziende kwa Richard Nyombi Bia malo. Ones Mhema, Hitra Mwalongo Mdasi wa Njombe, Thomas Wadox wa Mwanjel wa Mbea, pokea salamu. Steven Nestori wa Kahama soko kuu, pokea salamu. Ujumbe unasema VOA ipo kwa ajili yetu na hivyo basi sote tuitumie kwa faida yetu. Wewe unajiita waziri wa mambo ya salamu, Deusi Masunga Buhungu, kila salamu zako nataka ziende kwa Fikiri Dario Juma Mariko Thomas Makayanga. Salamu ziende kwa Rutahi wa Busisi Sali Bunzali Sali. Salamu unasema ziende kwa Magembe Maduhu Charles Luhende. Salamu ziende kwa Ngalula wote wakiwa Mwanza. Salamu unasema ziende kwa mama Ngalula na Yusuf Magasha, vilevile umemsalimia Asha Shaba na Ali, umemsalimia Bin Kamba kanisa Ndula mapema Ndula kundi wote hawa wakiwa Shinyanga, wapokee salamu vilevile vile. Unasema salamu zimfikie Mchana Jei, mchana popote pale alipo. Baada ya kusoma salamu hizi, naona na wakati nao unakimbia basi na mimi naona nahitajika kulipumzisha koo langu hapa studio. Kabla ya kupumzisha koo hili, basi sasa nasoma salamu zako wewe, si mwingine, unajiita ni TX Kunambi, mwanasheria wa mabingwa wa salamu, unapatikana Morogoro Tanzania, wanasema eneo la Afrika Mashariki. Salamu zako anasema ziende kwa mabingwa wa salamu wafuatao, nami nawasoma kwanza. Ziende kwa Omari Mamboka wa Morogoro, Tanzania. Salamu ziende kwa Shaha Simbaliana wa Morogoro, Tanzania. Salamu zako pia unasema ziende kwa Zakaria Ndemfo wa Arusha, Tanzania, Exaudi Makiao wa Arusha, Miraji Mwanakibinda wa Morogoro, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kwa njia ya salamu. Basi namuona huyu si mwingine, wanamuita Diamond Platinum kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania, ndiyo anapeperusha kibao hiki kinachokwenda kwa jina la Kwangwaru. Sina mengi ya kusema hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza kipindi cha Salamu na Muziki. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa mjini Washington DC. Enjoy na kibao Kwangwaru. Usiwamini, ukishawapa wanakwenda. O basi, jilegeze nikubebe mbongoni, deka nikudekeze, nikutunze kama moni, wakija wapoteze, jifanye kama uwaoni, kisha uniongeze ulivyofunzwa unyagoni. Oe oh baby asadasi nikone barabara kabisa. Kipindi hicho cha salamu na muziki siku ya leo kimeletwa naye Mkamiti Kibayasi. Ni kipindi ambacho tunakuletea kila siku ya Jumapili. Basi kaa chonjo, kuwa unakisikiliza hapa studioni. Mimi Mary Mgawe nakamilisha matangazo haya kukusomea muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anasema pengine waziri wa ulinzi Jim Mattis anaweza kuwa miongoni mwa viongozi wengine muhimu watakaondoka katika serikali yake. Ameasema hayo katika mahojiano na shirika la utangazaji la CBS News. Hata hivyo, Trump alisema hakuna ishara zozote alizozionyesha Mattis kuwa anaondoka, lakini akaongeza kuwa anaweza kuondoka kwa sababu ni jambo la kawaida katika kipindi cha miezi ishirini na moja kwenye utawala wake Trump wamewafukuza kazi au kuwafanya maafisa wengine kuondoka madarakani na wengine kujiuzulu wenyewe ikiwemo ubalozi wa Marekani katika umoja wa Mataifa, Nikki Haley. Na maafisa wa Pakistani walimshikilia na baadaye kumwachilia kwa dhamana mwanaharakati wa kutetea haki za binadam wakati akiingia nchini humo, ingawa alichukua hati yake ya kusafiria Amesema hayo mwana harakati huyo maarufu kama Gulain Ismaili, ambaye alikuwa akirejea kutoka London Ijumaa, wakati maafisa wa uhamiaji katika uwanja wa ndege wa Islamabad walipomwambia kuwa yuko katika orodha wa watu wasioruhusiwa kusafiri. Mwisho wa muktasari wa habari. na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.