Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, baridi ikiwa imeanza kuingia. Karibu pendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza hivi sasa saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tukaribishe katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 15 Oktoba mwaka wa 2018. Karibuni Katika kumekucha cha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya walimu wa jimbo la Kivu Kusini huko nchini DRC ambao wamekubali kusitisha mgomo baada ya gavana kuahidi kushughulikia malalamiko yao. Basi, malalamiko yao ni yapi? Malalamiko hiyo inahusu namna tunalipiwa mshahara kidogo, na nako wenyewe wamekwisha kueneza hata miaka makumi mbili wanatumikaka, lakini wapateke mshahara waweze kulipiwa Saudi Arabia inaendelea kukanusha kutoweka na pengine kifo cha mwandishi habari mashuhuri wa Saudi Arabia na kutishia italipiza kisasi ikiwekewa vikwazo na mataifa makuu. Na katika makala ya jamii na maendeleo, huko Mashariki ya Kongo, karibu na Ziwa Tanganyika, wakulima wataabika kwa kukosa masoko ya kupeleka bidhaa zao kila chochote tenye tunapata hapa, tunalima karanga, tunalima miogo, tunalima mpunga, tunalima maragi na viazi. Vyote venye tutapata hadi twende sebele, hakuna soko. Hatujitegelezi, hatujapata yoyote mwenye atatusaidia soko, yaani tunangaika na soko. Nam, basi, tega shikio hadi mwisho wa matangazo. Utasikiza ripoti hiyo ikiwajia kutoka hapa Washington, na mnaweza kusikiliza kwenye tovuti www voa swahilicom. Lakini kwanza, Harrison, hebu tuambie habari zilizo muhimu alfajiri ya hii leo. Rais wa Marekani Donald Trump Jumapili ameashiria kuwa huenda waziri wake wa ulinzi James Mattis akawa mmoja kati ya maafisa wake wakuu watakaoacha wa kazi. Akihojiwa katika kipindi cha televisheni cha CBS cha 60 Minutes, Trump alisema kuwa hakuna dalili za kuondoka kwa Mattis, lakini akaongeza kuwa huenda anapanga kuondoka. Alisema kuwa kwa kiasi fulani huenda Mattis ni Mdemokrat. Trump alimwelezea Mattis ambaye ni jenerali mstaafu wa jeshi la Marine kuwa mtu mzuri ambaye wanashirikiana vyema wakati wa utawala wake wa miezi 21. Sasa Trump amewafukuza au kuondoa darzeni ya maafisa wa serikali au hata kutazama baadhi yao wakijiuzulu kwa hiari yao, akiwemo balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Nikki Haley aliyetangaza wiki iliyopita kuwa ataondoka ofisini kufikia mwishoni mwa mwaka. Matis wakati akiongoza jeshi la Marekani amekuwa akitofautiana hivi karibuni na Trump kwenye baadhi ya maswala ikiwa ni pamoja na mshauri wa kitaifa wa usalama John Bolton. Rais wa Uganda Yoeri Museveni jana Jumapili alizuru eneo ambalo watu 43 waliuawa kutokana na mwamwonyoko wa ardhi huko Bududa mashariki baada ya mto kufurika na kuvuka ufukwe wake na kusababisha mamonyoko wa ardhi na mafuriko. Wakati akiwa amevalia sare ya kijeshi pamoja na kubeba fimbo yake, Mseveni alijionea ng'ambo ya pili ya mto Sume kwenye vifusi vya kijiji cha Wanjenwa kilichoharibiwa kabisa kutokana na mafuriko na matope siku ya Alhamisi iliyopita. Zaidi ya watu 1850 wamekoseshwa makazi kutokana na mvua kubwa zinazoendelea nchini humo. Mwezi Machi mwaka wa elfu mbili na kumi, takriban watu mia moja walikufa karibu na eneo hilo lenye milima kwenye mpaka wa Kenya na Uganda. Akihutubia wanavijiji, alitaka serikali kuharakisha kazi ya kuwapatia wakazi hao makazi mapya pamoja na wale waliopatwa walio na maafa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na, na shirika la huduma za dharura la Umoja wa Mataifa linaripoti kwamba karibu watu raia kumi na watano wameuliwa katika shambulizi la basi dogo katika jimbo linalopiganiwa la Yemen la Hodeida, huku wapiganaji wa kihudhi wakilaumu mashambulio ya ndege yanayofanywa na, na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia kwa mauaji hayo. Abdi Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Ofisi ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa haikufafanua aina ya shambulio lililotokea siku hiyo ya Jumamosi katika wilaya ya Jabal Ras, lakini wapiganaji wa Yemen wanaeleza kwamba kumekuwepo na mashambulizi ya ndege yanayofanywa na muungano wa nchi za kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia kwa kuwasaidia wanajeshi wa serikali. Msemaji wa ushirika hakutoa matamshi yoyote kuhusu shambulio hilo alipoulizwa na shirika la AFP. Shirika la Umoja wa Mataifa linaeleza kwamba raia wengine ishirini walijeruhiwa katika shambulio ambalo mkuu wa shirika hilo huko Yemen Lisa Grande analieleza kuwa ni la kikatili. Baraza la Wakimbizi la Norwe limelaani mitindo isiyokubalika ya mashambulizi dhidi ya raia wanawake, wanaume na watoto, mtindo ambao linaeleza unafanywa na pande zote katika vita hivyo vya Yemen. Muungano wa nchi za Kiarabu ulitangaza baada ya kuvunjika kwa mazungumzo ya amani mwezi Septemba mwaka huu kwamba itaanza tena mashambulizi ya anga dhidi ya mji wa Hudaida na bandari yake kwenye bahari ya Sham. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limetoa wito wa dharura kwa kundi la Islamic State Afrika Magharibi tawi la Nigeria kuachilia uhuru wafanyakazi wawili wa afya waliotekwa nyara mapema mwaka huu. Shirika hilo la ICRC kupitia taarifa limeomba kundi hilo kuwa na huruma na kujiepusha kuua watu wasio na hatia ambao walikuwa wanatoa msaada wa kijamii kaskazini mashariki mwa Nigeria. ICRC limesema kuwa muda uliotolewa na kundi hilo kabla ya kuuawa wafanyakazi hao umebaki chini ya saa 24, n huwa Muhamed Liman na Alice Loksha ambao ni wauguzi walitekwa nyara mwezi Machi, wakiwemo na mwenzao mwingine mjini Ran, ambao ni hifadhi ya wakimbizi wengi na ambao umeshuhudia mashambulizi kutoka kwa wanamgambo katika siku za nyuma. Saifure Hausiani Ahmed Korsa ambaye ni muuguzi wa tatu aliyekamatwa pamoja nao aliuawa mwezi uliopita na Islamic State. ICRC linasema kuwa linafanya kila liwezalo kuhakikisha Liman na Loksha hao wa uliwi. Na mamia ya waombolezaji pamoja na maafisa wa serikali ya Somalia jana walikusanyika kwenye njia panda ya barabara ya K5 mjini Mogadishu, ambapo mwaka mmoja uliopita mlipuko wa bomu la kutegwa kwenye lori uliua watu 587 likiwemo shambulizi baya zaidi la kigaidi kuwahi kutokea nchini humo. Meya wa mji wa Mogadishu Abdurahman Omar Osman, kwa jina lingine ya Risou, amesema mkusanyiko wa Jumapili ni dhihirisho tosha kuwa watu wa Somalia wamechoshwa na ugaidi. Wakati akitoa hotuba ya siro, alisema ingawa Oktoba 14 mwaka uliopita ilikuwa ni siku yenye majonzi, Somalia iliunganisha watu katika kupiga vita dhidi ya ugaidi. Waziri mkuu wa taifa hilo Hassan Ali Kaire aliambia umati huo kuwa ingawa washambuliaji walitekeleza shambulizi hilo hawakuvunja moyo wa watu wa Somali, lakini badala yake waliwaunganisha pamoja. Baadhi ya familia zimeendelea kuishi kwa majonzi kutokana na kuwa miili ya wapendwa wao bado haijapatikana mwaka mmoja baadaye <tikana> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Usisahau kusikiliza makala ya michezo baadaye hi leo saa moja unusu, ambapo tunajua michuano ya kombe la afrika yanaendelea na yalitokea mwishoni mwa wiki. Lakini hapa hebu tuendelee na habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo. Kamao, kweli kabisa hapa, taarifa iliyo na uzito asubuhi ya leo ni kwamba soko la hisa la Saudi Arabia lilishuka kwa asilimia saba jana Jumapili na baadaye kupanda kidogo baada ya rais Donald Trump kukiambia kipindi cha 60 Minutes cha televisheni cha CBS kwamba kutakuwepo na adhabu kali ikiwa inagunduliwa kwamba Uturuki inavyoamini kwamba maafisa wa ujasusi wa Saudi Arabia walimuua mwandishi wa habari Jamal Khashoggi ndani ya ubalozi wake mdogo mjini Istanbul. Aa, karibu wiki mbili zilizopita, Abdu Shakur. Inaonekana kana kwamba hatima ya mwandishi huyu wa habari inaweza kuathiri sana uhusiano kati ya washirika hawa wawili wakuu, yaani Marekani na Saudi Arabia. Kamau, hivyo ndivyo jinsi wanasiasa na wachambuzi wanavyoeleza kutokana na hali ya mambo ilivyo, ambapo rais Donald Trump amesema ikiwa angelikuwa hai tungelijua alipo, na hiyo ilikuwa ni matumaini yao, lakini anasema huenda mambo ni mabaya zaidi na akizungumza na kipindi cha 60 minutes jana, alichukua msimamo mkali: tunachunguza kwa kina kabisa tukio hili na ikibidi tutakuwepo na adhabu kali. Wabunge wa Marekani nao walishambulia msimamo wa Saudi Arabia wa kukanusha kuhusika na kutoweka kwa Jamal Khashoggi. Senator Jeff Flake wa chama cha Republican anasema ni lazima hatua kali zichukuliwe. Na mwenzake Marco Rubio ametoa wito kwa waziri wa fedha Steven Mnuchin asitembelee Saudi Arabia kuhudhuria mkutano ujao wa wekezaji wakati uchunguzi ukiendelea. Senata huru Bernie Sanders anasema wakati umefika kwa Marekani kuzuia kuiunga mkono Saudi Arabia katika vita vyake huko Yemen. It is a ni so maafa makubwa ya binadamu. Kwa hivyo jambo muhimu kabisa ni kwa sisi kusitisha kujihusisha katika vita vinavyoongozwa na Saudi ya huko Yemen. Baadhi ya wa wanabiashara na mashirika makubwa yametangaza kutohudhuria ya mkutano huo. Hata hivyo, mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha la kimataifa Christian Lagarde amesema anasikitishwa na habari hizo na anafuatilia, lakini shirika lake la IMF halina mpango wa kususia mkutano huo na yuko tayari kusema ukweli wa mambo ikijulikana. Saudi Arabia imeendelea kukanusha katu kuhusika na kutoweka au tuhuma za kifo za Kashugji, na kituo cha televisheni cha taifa kilitoa taarifa kutetea msimamo huo. Utawala wa kifalme unathibitisha kwamba unapinga vikali vitisho au majaribio yoyote ya kuhujumu, ikiwa ni kupitia vikwazo vya kiuchumi, shinikizo la kisiasa, au kuendelea kutoa tuhuma za uongo. Wakuu wa Riyadh wanasema wakiwekewa vikwazo watalipa kisasi. Uingereza sawa na Uturuki na mataifa mengine ya Magharibi yametoa wito kwa Saudi Arabia kushirikiana kikamilifu katika uchunguzi, kwani Uturuki inasema Saudi Arabia imesita kushirikiana katika uchunguzi huko Istanbul. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kusikiliza VO Express baadaye saa kumi unusu saa za Afrika Mashariki, na vilevile vile Duniani Leo, kipindi chetu cha televisheni. Basi hivi sasa tuendelee na habari za dunia. Balozi wa China nchini Marekani amesema tuhuma nyingi zilizotolewa na utawala wa Trump dhidi ya taifa lake zikiwemo za kuingilia uchaguzi hazina msingi wowote. Balozi Sui Tiankai ameambia kituo cha televisheni cha Fox jana Jumapili kuwa mojawapo ya sera za kigeni za China ni kutoingilia maswala ya ndani ya mataifa mengine. Alisema kuwa China kwa muda mrefu imeshikilia msimamo huo bila kutoa ushahidi wowote wa, wa China kuingilia uchaguzi wa katikati mwa muhula wa Marekani, ikulu ya Marekani imedai kuwa China inajaribu kuwarai wapiga kura kutoshiriki zoezi hilo mwezi ujao. Marekani pia imedai kuwa maandishi kutoka gazeti la China Daily yanayochapishwa kwenye baadhi ya magazeti ya Marekani ni propaganda tu. Chi pia amekanusha kuwa Marekani na China wako kwenye vita vya kiuchumi, licha ya ushuru uliowekwa kwa bidhaa zinazoigizwa baina yao. Ameongeza kuwa ni muhimu wa Marekani kuwa na mtazamo ulio sawa kuhusiana na namna makampuni ya Marekani yalivyonufaika kutokana na biashara nchini China kwa miaka mingi iliyopita. Na serikali ya Pakistan imemkamata na kisha kumwachilia mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu wakati akirudi nchini humo, ingawa wamebaki nafasi yake ya kusafiria. Gulalai Ismail amesema kuwa alikuwa kitoka London Ijumaa wakati maafisa wa uhamiaji mjini Islamabad walipomwambia kuwa alikuwa kwenye orodha ya watu wasioruhusiwa kusafiri. Wakati akizungumza na VOA idhaa ya Diwa, Ismail amesema maafisa walishindwa kueleza ni idara gani ya serikali iliyoweka jina lake kwenye orodha hiyo. Agosti iliyopita polisi walimfungulia mashtaka Ismail pamoja na watu wengine 18 na kutoa matamshi dhidi kwa kutoa matamshi dhidi ya serikali pamoja na kutumia maneno machafu kwenye mkutano wa umma mjini Swabi kwenye jimbo la Khyber Pakhtunkhwa. Jeshi limesema linafanya operesheni kwenye eneo hilo mara nyingi, ikiwa ni shinikizo kutoka kwa jamii ya kimataifa la kuondoa makundi ya wanamgambo. Nam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu hapa Washington, basi tunaelekea huko mashariki ya Kongo kwa mara nyingine tena. Ni kwamba makundi ya wapiganaji wa mai mai, um, wamekubali kwa sehemu fulani kuondoka porini, wakisema lengo lao kubwa ni kuwasaka wale wanaodhaniwa ni wapiganaji wa ADF huko Beni katika ushiriki, kwa ushirikiano na jeshi la Kongo wamesema wataweza kusaidia kumaliza hali hiyo ya mauaji na hawakubali kuona hali hiyo ikiendelea. Oster Malivika amezungumza na kiongozi wa kundi hilo na anaripoti ifuatayo. Akizungumza na Sauti ya Amerika kipindi cha Kumekucha, Meja Safari Bolio Jacques, msemaji wa kundi la Maimai FPP, Fro Patriot pour la Pe, anasema kwamba ikiwa wamekubali kutoka porini ni kwa sababu wameona mauaji yamezidi katika maeneo ya Beni na wameshindwa kuyakubali chanda ira majimaji E, maji, maji mazembe na tumeungana sote ndani ya muungano ambao tumeita FPP, Pro Patriotique pour la Paix, Armee du Peple. Na ni kwa nini nyinyi mnaungana? Sisi, tumeungana kwa sababu tumesikia kwenye maredio ya kwamba wabunge wa Kinande ambao wamepatikana ndani ya bunge la Kongo wamefanya mkutano na kufika maeneo ya Beni kufanya uchunguzi kwa ajili ya kesi ya Beni na wametuitisha sisi wa majimaji wa ira ambao tunapatikana ndani ya misitu na misitu ili tuje tupiganie rai na mji wa Beni ambao umesongwa na umechukuliwa na shida ya watu kuuliwa tolela. Na mnaposema kwamba nyinyi mnaenda kupigana na uasi wa ADF, sasa jeshi la Kongo litawakubalia? Tuna- tunatumaini tuna, tuna ya kwamba sisi watoto wa muji ambao tunajua maeneo tuende tusaidie, sio, sio mbaya, tunadhani tunasikia lakini nyinyi kama maimai hamuna mafunzo ya kijeshi, na jeshi limeshindwa kuna la Umoja wa Mataifa, mnazani ni nyinyi mtaweza hawa waasi wa ADF? Lakini sisi watoto wa mji, sisi watoto ambao tumejua eneo, tunaweza kufanya kitu na kinaweza onekana. Lakini nauliza jeshi lina silaha, nyinyi mnapigana na miti na visu, mnazani mtapigana na ADF? Ndiyo, tutapigana na ADF kwa sababu tunakuwa na nguvu, na nguvu zetu ambazo tunakuwa nazo ni za kijaji. Na kwa uwezo wa mababu na Mungu tutafanya kitu na kitaonekana. Nimejaribu kuzungumza na viongozi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hawataki kusema lolote ila kila mara wamekuwa wakitoa mwito kwa makundi yote yanayoshikilia silaha kususha silaha na kujiunga katika jeshi ama kurudi katika maisha ya kawaida, ili wasaidie uwepo wa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati tukienda hewani, Maimai hao wamesema kwamba wamekubali kutumika pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwagomboa raia wa Beni ambao kwa sasa washuhudia mauaji ya kila siku, watu wakiuliwa kwa mapanga pamoja na visu, akisema Meja Safari Jack, msemaji wa makundi hayo. Gavumenti ikicanga na jeshi lake al alafu kiiweza kufanya kwa haraka na uongozi uongozi nao ndio Kumekucha Afrika, Goma Nam. na huko huko, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, walimu wataanza tena kusomesha hii leo mjini Bukavu baada ya mgomo wa siku tatu waliofanya, ili kudai serikali iboreshe kazi yao na kuwalipa mishahara. Walimu hao wameshuhudia karibu walimu karibu mia moja na arobaini elfu ambao wanasema hawajalipwa miaka mingi. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ana ripoti kutoka Bukavu. Walikuwa umati mwingi wa walimu hao walioandamana kando kando ya benki kuu katika barabara na pia mbele ya ofisi ya gavana wa jimbo la Kivu kusini mjini Bukavu ili kujaribu kusikilisha malalamiko yao. Walimu hao wanaomba usalama wa shule zao ikiwa ni pamoja na shule zaidi ya ishirini na tano zilizoshambuliwa mchana au usiku na kuporwa tangu mwezi Juni uliopita. Wengine wanasema kukerwa sababu bilaubaada ya gavana wa Kivu kusini kusikiliza malalamiko yao walimu wamekusudia kuendelea mara tena na shughuli za shule, huku wakifuatilia kwa makini ikiwa madai yao yatatiliwa maanani. Roger Matabaro ni kiongozi wa shirika la kutetea kazi za ualimu sieko hapa Kivu Kusini. Mwito ni kuambia walimu tangu leo wajue kama masomo inapasha ansililia tena upya kwa kungojea majibu ambayo viongozi wataleta kwa malalamiko ambayo tuliweza kuitoa kwao. Malalamiko hiyo inahusu namna tunalipiwa mshahara kidogo, na ko wenyewe wamekwisha kueneza hata miaka makumi mbili wanatumikaka, lakini wapateke mshahara, waweze kulipiwa. Jumuiya ya nchi mzima ina walimu elfu mia moja na makumi nne ambao wenyewe hawapatei mshahara, lakini wanatumika. Gavana wa jimbo la Kivu Kusini, Claude Nyamugabo, ameahidi walimu wa hawo wanaogoma kazi ya kwamba atatafuta suluhisho kwa madai yao. Anasema, ninamaliza kuisoma barua yenu na kugundua kwamba kuna madai yanayohusu jimbo na mengine yanayoweza kutatuliwa na wizara nchini ya elimu. Kwa masuala yanayohusu jimbo la Kivu Kusini, tutayachunguza haraka iwezekanavyo na nitawajibu hivi karibuni. Ila ninasikitika sababu kwa muda huu wote watoto hawakuenda shuleni kutokana na huu mgomo. Madai yenu ni ya ukweli, ila hamkufanya vyema kabisa kuona watoto wamebaki nyumbani. Ijapokuwa shida hizi zinaweza kutatuliwa, ninawaomba basi kwa upole mrudi na kuendeleza kazi zenu, sababu kabisa tuna haja ya mwaka huu wa shule kuwa mtulivu kwa watoto wetu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakati umefika wapenda sikilizaji kukuleteni makala yetu ya leo Jumatatu, jamii na maendeleo, tunaochunguza maswala mbalimbali yanayokabili jamii katika eneo letu la Afrika Mashariki. Hii leo basi mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, ametembelea kijiji cha Kasaka wilayani Fizi, Kivu kusini karibu na ziwa Tanganyika, ambako amezungumza na wakazi wa huko. Wengi wao ni wakulima, lakini wana tatizo moja kubwa. Tatizo lao ni kukosa soko kuuza bidhaa wanayopalia bidhaa, kuuza bidhaa zao. Kwa hivyo ni mojawapo matatizo anakumba wakulima wengi. Basi hebu tusikilize ripoti yake. Tenye tunalima tunahangaika na kwenye tutakiuzisha soko hatuna Wila, yani, wila. Kijiji cha Kasaka kikiwa wilayani Fizi hapa Kivu kusini kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pembeni ya ziwa Tanganyika, hapa wananchi wanalalamikia hali ya kimaisha hasa wakiwa ni wakulima ambao wanazalisha chakula chao kila siku ikiwemo vile mpunga pamoja na chakula mbalimbali mbali. Lakini wananchi hao wameshindwa kujimudu kimaisha na kujiendeleza kutokana kwamba chakula yao haiende nje ya kijiji chao kutokana na barabara. Hapa alizungumza Hussein Saidi ambaye ni mzee wa kijiji hichi kinachopatikana pembeni ya ziwa Tanganyika, lakini mbali na maeneo ya Uvira pamoja na Bukavu ambako wanaweza kupeleka chakula chao kusaidia familia. Kijiji hiki maendeleo yake ni kazi tu ya kilimo, watu wanalima na wana ufugaji kidogo wa mbuzi, basi hayo ndio maendeleo tunayofanya katika kijiji chetu. Katika kulima kinafanya kijiji kionekane, kwa sababu toka awali tulikuwa na kazi ya kivuvi, na baada ya kuona mambo ya kivuvi hayatuachii akiba, tuliamua kushika jembe tulime ili tupate akiba iwe na tusaidia kwa siku zinazofuata mbeleni. E, matatizo yapo, matatizo kwa kweli. Kwa sasa hivi mlimo tunaulima kwa kweli, mimea tunaipanda inashambuliwa na wadudu ambao wanakuja shambulia mimea ile. Kambo tunalima shu na kile kilimo kimeonekana kwamba tumeshindwa nacho kwa sababu kinakuwa na marazi eneo hili la Kasaka liko mafichoni kutokana na ukosefu wa barabara. Wengi wakiwa wanawake wanalalamika kwamba wanalima mimea na chakula mbalimbali mbali, lakini hupelekea hata chakula hiki kuozia nyumbani. Tiba Amri, akiwa ni mama na akiwa na watoto watatu, anasema kwamba shida kubwa hapa Kasaka ni soko. hatuna mule hatuna ni tukatwangia mvinyu Yaani, tukipata chakula hapa kwetu, tukipata chakula hapa kwetu ni elfu twende kivuzisha Sebele. Kila chochote tenye tunapata hapa, tunalima karanga, tunalima miogo, tunalima mpunga, tunalima maragi na viazi vyote venye tutapata hadi twende Sebele. Hakuna soko, hatujitekelezi, hatujapata yoyote mwenye atatusaidia soko. Yaani tunahangaika, tunaangaika na soko. Ukiwa hapa moja kwa moja unaona ziwa Tanganyika lenye kuigawa Tanzania pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maeneo haya yamekuwa mbali na miji mikubwa mikubwa kama Uvira pamoja na Fizi na vilevile maeneo ya Bukavu ambako wanaweza kuuza mimea ya yao. Tunaishi maisha ya kuangaika kutoka hapa hadi tufike sevele, no tupate nini Kitafuta Sabuni, hadi sebedi, yani kila kitu na vidonge vyote hadi sebedi. Maeneo kama haya yako mengi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu kuna maeneo ambako ni misitu. Kutokana na ukosefu wa barabara, kuna maji na misitu mikubwa, na hii hupelekea wananchi hata kushindwa kufahamu viongozi wao ama hata viongozi kufahamu wananchi hawa. Wanapolima mimea yao, wanajikuta mimea yao imeliwa na wadudu. Tukipata madawa tunaweza pata mazao mengi, sababu kuna vidudu vidudu fulani venye vinasumbuaka juu ya kutuharibishia yani, tukipata ile madawa tunaweza pata mazao mazuri. Wananchi wa Kasaka waomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwaunganisha na vijiji vingine ili nao wafaidike na kujiendeleza kimaisha. E, sisi tungelitaka tusaidiwe, serikali itusaidia itukumbuke, kwa sababu na sisi tuko Wakongomani itusaidie barabara. Barabara yetu kwa kweli ni barabara ya wakulima na inafaa itengenezwe, ionekane iwe nzuri zaidi, kwa sababu nasi tupate vyombo vya usafiri ambavyo vinaweza kuja kuchukua mizigo kiurahisi na kuipeleka kunakohusika, kwa kwani kilimo na uvuvi ni uti wa mgongo na ndio kupelekea familia nyingi kujaribu kulisha watoto. Mimi ni Hoser Malivika nikiripotia jamii na maendeleo kutoka Goma. Nam, asante sana Malivika kwa ripoti hiyo nzuri kabisa. Tatizo moja ambalo linakumba waafrika wengi, wakulima wanashindwa kujua mahala pa kupeleka bidhaa, licha ya kwamba wanafanya kazi kubwa. Na hivi sasa basi muda unamalizika, na mpisha Harrison Kamao kutusomea muktasar wa habari kabla tujafunga virago kuondoka hapa. Rais wa Marekani Donald Trump Jumapili ameashiria kuwa huenda waziri wake wa ulinzi James Mattis akawa mmoja kati ya maafisa wake wakuu watakaoacha kazi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni jana alizuru eneo ambalo watu arobaini na watatu waliuawa kutokana na mamonyoko wa ardhi huko Bududa mashariki, baada ya mto kufurika na kuvuka ufukwe wake na kusababisha mamonyoko wa ardhi pamoja na mafuriko. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu limetoa wito wa dharura kwa kundi la Islamic State Afrika Magharibi, tawi la Nigeria, kuachilia huru wafanyakazi wawili wa afya waliotekwa nyara mapema mwaka huu. Shirika hilo la ICRC kupitia taarifa limeomba kundi hilo kuwa na huruma na kujiepusha kuua watu wasio na hatia ambao walikuwa wanatoa msaada wa kijamii. Mamia ya waombolezaji pamoja na maafisa wa serikali ya Somalia jana walikusanyika kwenye njia panda ya barabara ya K5 mjini Mogadishu, ambapo mwaka mmoja uliopita mlipuko wa bomu la kutegwa kwenye lori uliwaua watu 587 likiwemo shambulizi baya zaidi la kigaidi kuwahi kutokea nchini humo. Meya wa mji wa Mogadishu Abdurahman Osman amesema kuwa mkusanyiko wa Jumapili ni dhihirisho tosha kuwa watu wa Somalia wamechoshwa na ugaidi. Balozi wa China nchini Marekani amesema tuhuma nyingi zilizotolewa na utawala wa Trump dhidi ya taifa lake zikiwemo za kuingilia uchaguzi hazina msingi wowote. Balozi Chui Teanki ameambia kituo cha televisheni cha Fox kwamba hamna msingi kutokana na madai ya Marekani. Naam, muktasari wa habari huo Unatukamilishia matangazo yetu ya leo kumekucha Afrika siku ya Jumatatu. Asante kuwa pamoja nasi na usikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, upande wa pili wa mtambo wetu kule Deodone Chibairo, mimi hapa Abdu Shakur Abud kwa niaba ya Harrison Kamao tunakuwatakia mchana mwema, kwaherini.