kutoka studio 15 hii ni voa express mujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa ikiwa ni saa kumi na nusu alasiri huko Afrika Mashariki, saa 9 na nusu Afrika ya kati. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, leo siku ya Jumatatu, ikiwa ni Oktoba 15 mwaka huu wa 2018, nimejaa tele <laughs> <laughs> kama pishi la vitumbua. Kwa niaba ya Sande Shomari Naitwa Mkamiti Kibayasi. Bila shaka huyo ndio Mkamiti, msikilizaji, amekushajaa tele, amekushapendeza kweli kweli, nywele zake nzuri sana asubuhi ya leo. Moja kwa moja kama alivyonita, naitwa Sunday Shomari, msikilizaji, tumekushajaa tele kwa ajili yako wewe msikilizaji wa VOA Express. Taarifa moja kwa moja ni nyingi sana, se, asubuhi ya leo na alasiri ya leo kwa Tanzania na Afrika Mashariki na Kenya na Uganda Mkamiti, tanzia kule nchini Tanzania ambapo mm-hmm. Taarifa za kuendelea kutafutwa kwa bilionea kijana barani Afrika aliyetekwa nyara nchini humo. Hii leo familia yake imekwenda kuzungumza na waandishi wa habari haswa. Je, nini ambacho wamesisitiza familia hiyo, licha ya kwamba watatoa donge nono la zawadi ya dola dola laki tano tuseme hivi, ni shilingi bilioni moja za Tanzania. Tanzania, kipi kingine walichosema? Familia inapenda kutangaza zawadi nono ya shilingi za Kitanzania bilioni moja kwa yeyote atakayetoa taarifa muhimu zinazopelekea kupatikana kwa mtoto wetu. Huyo msemaji wa familia Azim Dewji, ambaye pia inafahamika, wakati fal alikuwa mfadhili mkuu wa timu ya Simba mm -hmm. Kabla ya Mo Dewji kuchukua, eh, shughuli hiyo na vilevile vile basi kule Mombasa nchini Kenya, unajua mambo ya biashara, ajira, si Kenya pekee yake, bara zima la Afrika, hata hapa Marekani unasoma mm -hmm kisha unajiajiri mwenyewe au pengine mm -hmm. Ujajaliwa kwenda shule, lakini unatumia akili ya kuzaliwa unafanya maharifa na maisha yako yanakuwa yanaenda taratibu mm -hmm. Hivi ndivyo walivyojifunza na kuendesha maisha ya kila siku katika kama huna kazi. Mimi kazi ya kuchonga, toka nimeanza hivi sasa na miaka kama ishirini hivi kuchonga, si kufundishwa shule. Huu ni ujuzi ambao tumerithi kupitia kwa mababu zetu Nam moja kwa moja, basi hayo ndio mambo ambayo wanafanya kama ukiwa huna kazi hasa ha, unatumia akili yako mwenyewe una rithi. <laughs> wengine wanarithi, wanakwambia mimi mambo ya uhasibu nimerithi kutoka kwa babu na babu, na babu, na babu. Dereva kwa babu na babu, huyu babu na bibi, mambo ya kuchonga vinyago nam yameingia yote kwenye familia moja kwa moja. Haya basi, mkamiti, tukiangalia vitu ni vingi hii leo E, nafikiri moja kwa moja kule nchini Tanzania mwandishi wetu Dina Chahali yuko tayari kwenye laini ya simu. mm -hmm. Dina Chahali, hebu tueleze umehudhuria huu mkutano kabisa hii leo e, nini ambayo yanazungumzwa kutoka na familia na yale ambayo yanasemwa kuhusiana na kutafutwa kwa bilionea wa Afrika Mo Dewji leo, kuna sisi wa fahamu ya aliko mfanyabiashara huyu mau Modei toka ametoweka siku ya Alhamisi katika hoteli ya Kolezi ya Dar es Salam alipokuwa amekwenda kufanya mazoezi. Kwa hiyo juhudi za polisi zinaendelea kama tunavyosikia kutoka kwa banda wa polisi mkoa wa Daresalamu, pamoja na waziri wa mambo ya ndani amezungumzia hilo pia mwishoni mwa wiki. Lakini leo wameibuka msemaji wa familia ya Modevi ambaye ni Azimbeji amesema licha ya juhudi za kupongeza kwamba serikali inafanya, jeshi la polisi linafanya, lakini wao kama familia wameamua kuingilia kati pia na kutoa donge nono la shilingi za Kitanzania bilioni moja yeyote atakayetoa taarifa zitakazowezesha kupatikana kwa Muhamed Bei dina uh, mbali ya zawadi hiyo ya donge nono la shilingi bilioni moja fedha za like kitanzania kutolewa, je, familia wameeleza kwamba uh, wanashirikiana vizuri na jeshi la polisi, na pengine kuna mwangazo wote upo kuona kwamba mtu huyu anaweza akapatikana. Hapana, msemaji wa familia mbali ya kushukuru, lakini hajazungumzia chochote kuhusiana na uwezekano kwamba wamepata fununo yoyote. Kwanza hakutaka kabisa kupokea so maswali kutoka kwa waandishi wa habari, alisema amekuja na taarifa hiyo kutoka donge dongo nono. Bado familia iko katika wakati mgumu sana wa kumtafuta kijana wao, kwa hiyo hakutaka kabisa kupokea maswali yoyote kutoka kwa waandishi wa habari zaidi ya kusoma hiyo taarifa na namba za simu za familia juu ya wati kama kuna mtu atakaweza kupata mahali ambapo anaweza kupatikana katika kuong, kuongeza juhudi za kuhakikisha mtoto wetu mpendwa anapatikana, familia inapenda kutangaza zawadi nono ya shilingi za Kitanzania bilioni moja kwa yeyote atakayetoa taarifa muhimu zinazopelekea kupata kupatikana kwa mtoto wetu. Familia inaahidi kwamba mtoa taarifa pamoja na taarifa zitabaki kuwa ni siri kubwa baina ya mtoa taarifa na familia. Kwa yote, mwenye taarifa awasiliane nasi kupitia Bwana Murtaza Deuji mwenye namba 0755 030 014 au kupitia barua pepe find more. Tuendelea kumwombea Mo wetu apatikane haraka. Dina, mbali ya familia kuzungumza, kuna lolote ambalo serikali ya Tanzania imezungumza hivi leo ama mwishoni mwa wiki kuhusiana na sintofahamu, kupotea, kutekwa nyara kwa bilionea huyu Mo Deuji? Ja, ni kweli mwishoni mwa wiki Jumamosi hii Waziri wa Mambo ya Ndani Mweshimiwa Kangi Ugola alifanya mkutano na waandishi wa habari ambapo walisema kwamba jeshi la polisi linaendelea kuchunguza na kufanya kile linalowezekana ili kuhakikisha kwamba wanampata huyo mfanyabiashara maarufu Mohamed Bezi, na kwamba akaonya pia kwamba kusiwe na taarifa ambazo zitachanganya. Akaonya vyombo vya habari kutoatoa taarifa anazosema kwamba zinaweza zikachanganya na zikaharibu upelelezi. Kwa hiyo amesema kwamba swala la la la kuendelea kumtafuta mo ni kipaumbele kinachopewa uzito mkubwa na serikali na jeshi la polisi hivi sasa. Amekiri kwamba ile swala linashtua, lakini akataka kuwatanzania na watu wengine dunia ijue kwamba Tanzania bado iko salama licha like ya kwamba mfanyabiashara um, maarufu kama huyu ameweza kutekwa. Shukran sana Dina Chahali, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu ya baadaye, kujua nini kinachoendelea kuhusiana na uchunguzi, harakati za kumpata uh bilionea huyu aliyepotea tangu wiki iliyopita kutoka huko Tanzania. Hivi sasa, Sande, tunaingia katika nchi ya Kenya ambapo leo Oktoba 15, Sande unafahamu ni siku ya dunia ya kuosha mikono. Bila shaka ni katika harakati zile za kuhamasisha usafi, afya ya uoshaji mikono pale unapotumia choo, pale kabla hujashika kitu chochote, kabla hujaanza kula, ukimaliza kula, ukimaliza kwenda msalani, unahakikisha unaosha mikono yako na wakati mwingine wowote ule. Basi mwenzetu Josephat Kioko alikuwa ndani ya soko la mjini Mombasa huko kuangalia kama kweli watu wananawa mikono kabla ya kula vitafunio, pamoja na matunda matunda. Tujiunge naye hivi sasa atupe kile ambacho ameshuhudia kutoka huko. <laughs> Wanawake kwa sababu wanawake umejawa wako <laughs> <laughs> wamegusa wame tu kichumbaya vichafu, lazima waoshe mkono wanawe hadi mimi hata nikitoka mahali nimeguza hapa, kuosha mikono kushinda wanaume. E... e... e nachosema, kwa kiwango fulani ni kweli, lakini mara nyingi wa kabla nile lazima nihakikisha mikono yangu ni msafi, upande wa salamu, kuliko kusalimia mtu na mkono wako kabisa, kuzingatia upande wa usafi. Yeah, unaona, you know, labda mikono yake ni chafu kidogo. Uh, inafanyika inafanyika, lazima we wanaume so, kama tunashughulia usafi, jambo la busara, wamama wametushinda sana dada. Hapana <coughs> sina habari. Mara nyingine huwa tunajisahau. Oh, mbona hii kuwekwa kwa kalenda, mi najua msalani. Labda wewe nieleze, si uongo, maanake wanaume wakitoka chooni ni vigumu sana kuosha mkono, lakini nikitaja mtu atakuwa makosa. Watu wakiona wa chakula ndio hii biskuti, matunda, kama mjini kama hapa, na hakuna maji ya kunawa na watu bado wanakula. Naam, ni kweli. watu wazima ambao unaweza pata mzee mzima anachukua chakula, matunda kama hiyo bila kuosha yuala, kwangu mimi hainifurahishi kweli. Tunasema tunaambiwa lazima tukule, tuoshe mkono kabla ku, lakini watu wengi osasa, sasa wanaume labda hizi tunaitwa motora nyama anasema wewe nikatie hapa ya kumi, hata ukota tu na mkono wake akitia ndani. Alitoka nyumbani tangu asubuhi, amesalimia watu barabarani, amefanya kazi zingine, namwona na uvivu sijui mbona? A, kwa mfano sasa hapa ni soko kubwa na matunda, kuna vyakula hmm, na hapa ndani saa nyingine soko za wazi kama hizi hakuna maji, kuna ile hand wash soap, unajua ile ile mtu atembea nayo, kuna zile za Dettol ama E watumia sasa kupangusa mkono white wipe yako kwa yako kwa mkoba mikobaasa oh, kwa mikoba e, <laughs> so, <laughs> so <isina. laughs> sasa, Aya, ndio uko nayo eh sana sasa hiyo itabidi sana nimenawa nikiwa nyumbani. Haya, ndio wenyeji wa Mombasa hapa katika soko hili la Makinon juu ya kunawa mikono duniani. Ni Joseph Kioko VOA Mombasa. Asante sana Josephat Kioko kwa taarifa hiyo nzuri kabisa ya siku ya leo, ambayo dunia inaadhimisha siku ya unawaji mikono. Na sasa, msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za dunia. na habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Maafisa nchini Ufaransa wanasema mafuriko yamesababisha vifo vya watu wapatao kumi na tatu, na mmoja wao amebebwa na maji ambayo yanazidi kuongezeka katika wilaya ya kusini magharibi ya Aude. Mkuu wa manispaa ya Aude, Elen Thiron, amesema mvua ya miezi kadhaa imenyesha katika muda wa saa chache tu, wakati wa usiku. Baadhi ya watu walikuwa wamejihifadhi kwenye mapaa ya nyumba ambako helikopta ziliwaokoa lakini Trion amekiambia kituo cha televisheni cha BFM TV kuwa hali mbaya ya hewa inadumaza operesheni za uokoaji idara ya Ufaransa ya vigis Cruise inayohusika na kufuatia viwango vya maji inasema kwamba mto Aude ulifikia viwango vya mafuriko ambavyo havijawahi kuonekana kwa zaidi ya miaka mia moja. Korea Kaskazini na Korea Kusini leo zimefanya mkutano wa ngazi ya juu katika eneo la Panmunjom ambalo aliruhusiwi silaha. Mkutano huo ulijadili utekelezaji makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano wa kilele kati ya viongozi wa nchi hizo mbili uliofanyika mwezi Septemba mjini Pyongyang, ambapo kiongozi wa Korea Kusini Moon Jae-in alitoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kumpongeza kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwa juhudi zake za kuachana kabisa na mpango wa nyuklia, lakini upande wa wataalam wa silaha za nyuklia wanasema hakuna hatua ya kuridhisha iliyokwisha pigwa na Korea Kaskazini kusitisha programu yake ya nyuklia. Chama cha kiliberali cha waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel kimeshindwa kwenye uchaguzi wa mitaa, na hiyo kuleta mashaka kwamba waziri mkuu ataendelea kuiongoza serikali ya muungano kati ya vyama vya mrengo wa kati na kulia baada ya uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe 26 mwaka ujao. Katika uchaguzi wa Jumapili, chama cha waziri mkuu cha vuguvugu la mageuzi ijulikanalo kama Mouvement Reformateur katika lugha ya Kifaransa kimerudi nyuma kwa asilimia nne katika mikoa yote isipokuwa katika mkoa wa Waloni unaozungumza lugha ya Kifaransa. Viongozi wa Uturuki na Saudi Arabia wamekubaliana kuunda timu ya pamoja itakayofanya uchunguzi kuhusu kutoweka kwa mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi ambaye hajulikani alipo tangu Oktoba mbili baada ya kuingia kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Vyombo vihabari, vya habari vya serikali za nchi hizo mbili vimesema rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na mfalme wa Saudi Arabia Muhamed Salman walijadili suala hilo kwa njia ya simu jana usiku. Saudi Arabia na Uturuki zimekuwa zikitoa maelezo tofauti kuhusu kutoweka kwa Jamal Kashogi. Viongozi wa Uturuki wanasema mwanahabari huyo aliuawa akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia. Madai hayo yanatupiliwa mbali na viongozi wa Saudi Arabia ambao wanasema Kashogi aliondoka salama kutoka kwenye ubalozi mdogo. Hadi sasa pande hizo mbili hazijaweza kutoa ushahidi fika kwa maelezo yao. Kipindi ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi alasiri hii baada ya shughuli zako, ukiwa kwenye safari ya kurudi nyumbani, au kama ndio unaelekea kwenye shughuli zako, au ndio unazianza, basi kumbuka siku zote tuko pamoja nawe. Ingia pia kwenye Facebook situ, redio yako www.voaswahili.com. Kwenye mtandao wetu utatusikia halikadhalika kwenye Facebook. Basi share na mwenzako, bonyeza kile kitufe e ina mwenzako apate uhondo wa VOA Express. Haswa, basi, sande, sasa tunaangalia maswala no. ya hoja kwa hoja, leo yanaangazia katika ma mambo ya siasa, wakati ambapo maswala ya uchaguzi tunafahamu, DRC mm -hmm. wanatarajiwa kufanya uchaguzi Mili Desemba mwaka huu mm -hmm. lakini huko Kenya mm -hmm. mapendekezo ya kubadilisha katiba ya Kenya mm -hmm. yameanza kushika tena kasi, haswa ambapo Wakenya wanahisia mseto kuhusu iwapo ni mapema mno kuanza no. kuzungumzia siasa za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Ndio kwanza tuko elfu mbili na kumi na nane no. hata mwaka mmoja haujapita tangu Kenya ilipofanya uchaguzi mkuu, uchaguzi mkuu wa hivi karibuni. Mm. Basi kwa maelezo zaidi kuhusiana na haya mm. um, mabadiliko au mapendekezo ya kutaka kubadilisha katiba ya Kenya, tumsikilize Peter Kazungu na David Malusi. Uh, mi naona zafaa hata ukipanda mti bila kunyunyizia maji mapema, auwezi kukua. Hatuta sahau na zile ajenda for za ya Jubilee, unaelewa eh? Ruto tunapalilia mti, na huku anafanya maendeleo. Kwa vile vitu vyote tunasukuma viwe vingapi? Viwe viwili, maendeleo na siasa. Uchaguzi ulikuwa tu juzijuzi na hatujaona maendeleo yoyote. Sasa naona ikiendelea hivyo itafinika mambo mengi sana na naonelea watu waanze kuchapa kazi kwanza. Dunia hii bila siasa hakuna maendeleo yoyote yaweza kupatikana. bila siasa kwangu mimi ni mapema, itafinika mambo mengi. Vijana kama sisi bado tuna hasira, ndio sasa. Kwa vile hata huyo Ruto ni bwana mdogo, huu mtu tunaopalilia, tunataka ukue kitambo, tufike wakati wa uchaguzi, ni pia nimujitolee vile... kama siasa zinaendelea, itafinika mambo mengi sana, kwa sababu watu mara amejitokeza, wanasema Raila, mara Ruto mara yule mtoto wa Moi yule, hizo ajenda fo mtazifikia kweli? Kama siasa imeanza mapema, tutafikia. Kwa vile sasa huu buda yetu anaitwa Raila amekuwa retired, kwa vile ameanza siasa wakati wa Moi, akaja akapingana na Kibaki akashindwa, akashindwa pia na Uhuru Kenyatta. From nowhere yeye pia anasema watu wachape kazi. Inakuwaje siasa zina zimeanza mapema na yeye anasema watu wachape kazi Uhuru, nini? Ruto anasema watu wachape kazi Uhuru, watu wachape kazi, shida zako zitajulikana namna gani kimaendeleo? Mimi, mimi kimaoni yangu mi naomba yani hiyo mambo ya siasa itulie. Ikitulia mambo mengi yatafunguka, vijana utapata kazi, si kwamba hatujasoma, tumesoma lakini sasa siasa zikianza mapema venye imeanza imeanza kuganya watu eh. Sasa mi nataka kuona break ndio, lakini sasa ili zile ajenda ambazo Jubileo wamezipanga i bila siasa hakuna maendeleo inaweza kupatikana. Haya, sikia mm -hmm. mambo hayo mkamiti haswa wa Kenya wakiangazia 22 <laughs> yani ya wa jamaa wako mapema kabisa, wanasema ta kungoja mambo yasubiri, wanaanza mapema kuongelea haya basi, haya maswala basi sani, mtu tunaangalia mkamiti. Baada ya haya nasikia kuna burudani zinaendelea nyingi, umekuwa ukiziangalia? Hapana pale haswa sasa hivi hiyo jana, unajua mm -hmm. rapper Drake mm -hmm. ameweka bayana mm -hmm. kwamba yeye yule mpenzi wake wa zamani Riri Nom. jina kamili Rihanna, ni kwamba bado anampenda hata kama wameachana bado anampenda, na kwamba eh, eh, sasa hey, a, a, a, anasema anataka kumwoa mm -hmm. na kuanza familia. Ikumbukwe kwamba wawili hawa walideti mwaka elfu mbili na tisa na wakafanya kolabu za muziki kadhaa ikiwemo Work pamoja mm. na kibao kile Too Good na kingine What's My Name mm. yeah, sasa hawa wawili wanasema wanataka Yeah, yeah, Drake. Yeah, Drake kwa, kwa maneno yake mwenyewe, lakini sio Rihanna eh. mm -hmm. Riri hajajibu majibu yoyote. Kwa hiyo kuanzia hivi sasa tunamwatch kwa karibu kwa karibu sana, ehe, kujua Riri atajibu kitu gani kutoka kwa hao wawili ambao hivi karibuni pia walionekana wakiwa katika sehemu za falagha wenyewe wawili mm -hmm. tu. Kwa hiyo ndio mambo yanaendelea, hali kadhalika uh, Meghan Markle na mumewe mm -hmm. Prince Harry wametangaza mm. bayana kwamba Meghan Markle mm. ni mjamzito na anatarajiwa kupata mtoto spring mwaka elfu mbili Kuminatisa kuminatisa mwakani, mwakani, tunawatakia kila la heri. Ni habari njema manake njema eh, eh, unajua kuna ule msemo unaosema ndoa imejibu. Ehe. Ehe. Ehe. <laughs> Basi tukiachana na hayo kule Afrika Mashariki yeah. Kanye West Ehe. akiwa na mkewe Kim Kadasha wametua katika nchi ya Uganda, lakini katika... Kampala Mm -hmm. mzima mzima mzima. <laughs> Rais Museveni katika ziara ya faragha Hmm, ziara rasmi ya wawili hao ambao hawataki itangazwe, wameenda kuangalia vivutio vya utalii, na utakumbuka, katika miezi kadhaa iliyopita, rais Museveni alikuwa akikemea ile idara ya utalii ikisema kwamba hmm, anaona haifanyi vya kutosha iwavutie wageni kuja kuangalia uh, uh, uh, maswala utalii, ya utalii vyanzo vya rasilimali katika hmm, nchi ya Uganda. Sasa Kanye West ameondoka ikiwa amifiki, ni punde tu baada ya <laughs> Kuzungumza na rais Trump. Na Trump. Trump, na kutangaza mambo ya albamu yake ya Afrika. Nafikiri ndio inaendelea humo. Asante sana mkamiti, na yale anayotamba, tutasikia zaidi adi mengineyo. Basi, moja kwa moja, msikilizaji, umefika wakati ambao tunasema bila muziki. Hiyo huyo anaitwa Mary Angel mchezaji kutoka nchini Tanzania akifanya vitu vyake mm -hmm. Kitu kizito hicho, magongo, nakisikia mkamiti, kitu hicho magongo sio mchezo. Akiwa amelala kwenye bahari hivi, anakuambia kama vile nguva, alipotangaza hii video yake. Sasa anataka magongo ndio atoke kwenye bahari, atembee, maana kama yeye nguva, wanasema nusu mtu mm -hmm. nusu eh. Sasa kule usamaki kule inabidi apate magongo ya kutembea nayo. Alaa. Mambo mazuri. Mazito kweli kweli. Haya. Mhm. Sasa baada ya hapo tunaangalia nini, mm, mambo ni mengi, tuangalie yale yanayovuma mitandani, tuangalie swali ambalo msikilizaji wetu na vilevile vile, vile kama... Na kama huna kazi, kabla ya kuingia kwenye hayo yanayotamba kwenye mitandao na yale yanayoulizwa, mm -hmm. tuangalie kwenye kama huna kazi ha, Mbabu, kama huna kazi vijana hawa wa Mombasa wanajieleza. Naam. kazi za urithi zinatoka kwa babu, mm -hmm. kwa baba kwa mjikuu. Sikiliza mwenyewe, kama una kazi mimi. Kazi ya kuchonga, toka nimeanza, hivi sasa na miaka kama ishirini hivi. Kuchonga si kufundishwa shule, huu ni ujuzi ambao tumerithi kupitia kwa mababu zetu, ambao ndio waliturisisha ujuzi wa kuchonga, na sisi kama vijukuu tunaendeleza nao ujuzi huo huo. Kilicho nivutia kuchonga kwanza, la kwanza elimu yangu kwanza ilikuwa ni ndogo, kwa sisi tulikuwa elimu kuipata ilikuwa ni shida sana. Sasa unaona nikawa hakuna njia nyingine, kwa nini siwezi kuajiriwa, lakini kulingana na kwamba tulikuwa na ujuzi wa kuchonga, nikaona fadhali nijisaidie kuendeleza maisha yangu kwa kupitia kuchonga sanaa. Tulikuwa tukichonga sanamu zile za tulikuwa tunaita kwamba sanamu za ujamaa, mti mmoja tunachonga watu wengi kwenye mti mmoja, lakini kwa sasa mambo kama hayo tumeachana nazo. Siku hizi tunatumia mambo ya, ya mkato kama hivi unavyoona, hichi kibao kimechonga wanyama, alafu hapa kutaandikwa jina la mtu ndio siku hizi sanamu ambazo tunatumia kuzichonga. Hizi sisi wateja ambao tunawalenga, kwa kweli hatuwezi kudanganya, wateja ambao tunawalenga ni wale wenzetu ambao wamebahatika kuwa na maduka kule sehemu za baharini na wale ambao wamebahatika kuwa na maduka ndani ya ndani ya hoteli. Wale ndio wateja wetu wakubwa, kwa sababu wale wako karibu ambapo sasa sisi tukitoka huko vile tuko kando, tunawapelekea wao, wao wananunua wao wanaweka pale, kwa sababu mtalii uko karibu na yeye, nao wanaweza kupata riziki yao kupitia njia hiyo hiyo. Eh, yeah. yeah, yeah. E, watalii wanapenda vitu vya kiasili kwa sababu unajua wao tayari wamemaliza. Kwa hiyo wanapenda sana vitu vya Kiafrika, kwa sababu hivi ni vitu tofauti na vile ambavyo wako navyo wao. Kwa hiyo wanapenda sana vitu vya miti. Mtalii anapokuja Kenya, kitu cha kwanza yeye anajua, akifika hapa, akienda mbugani, mnyama wa kwanza kumtafuta ni simba ampate ambaye, huyu ni nyati, huyu ni kifaru na ndovu, ni wanyama ambao wa anategemea yeye, atawaona hapa Kenya. Ndio maana tunawachonga kulingana na vile wao wanapenda eh. Kwa hivi sasa kwa kweli, huwa si lazima vijana wa sasa, unajua, mara nyingi kazi kama hizi hawazipendelei wao wanataka kazi zile za kuwa wataajiriwa mahali afanye kazi na aendeleze maisha yake. Sasa ukimsema kwamba eti unataka kumridhisha mambo ya kuchonga, inakuwa ni vigumu, inakuwa ni ngumu, ni mpaka yeye mwenyewe awe atapenda kufanya hii kazi ndio unaweza kumridhisha, lakini vinginevyo, basi unamwache afanye vile anavyotaka, kwa sababu hii ni kazi. Hata kama utakuwa na kazi ambayo unataka kuifanya, lakini hii asiri, lazima uwe nayo, kwa sababu unaweza kuama kule na ukikwama siabidi a kwenye asili yako nauo na una ujuzi wa kufanya hii kazi. Mi napenda hivyo, napenda hivyo, lakini sasa inakuwa ni vigumu kwa vijana sasa, eh, eh. Haya, mambo hayo, kama una kazi basi unaweza kujitafutia cha kufanya. Asante sana kwa kule Mombasa. Moja kwa moja basi msikilizaji, tuingie kwenye swali ambayo tumeuliza. Mkamiti anasema yuko tayari kabisa kuangalia swali hilo ambayo tuliuliza siku ya Ijumaa, kwamba je, timu za Afrika Mashariki zitafanikiwa kuingia kwenye fainali za kombe la mataifa ya Afrika Afcon mwaka 2019 mimwani Kenneth Wanyakato Bukoba Tanzania anasema ndio, kwani maandalizi ni ya kutosha na zamo hii zimepania kweli kweli hizo timu. Haya, mwingine anasema, huyu Lukas Stefano Kigoma anasema, zinaweza kuingia, kikubwa tu ni maandalizi ya kutosha. Andelos Maganyiro anasema, da, sidhani sababu timu ya kwao na Samata ilishapigwa sifuri kwa sifuri. Tanzania ilishapigwa tatu kwa sifuri nafikiri narazungumzia ile mechi sana e, mm. Kwa hiyo hakuna matumaini hapo. Haya, Busanda yuko wapi? Kule mchunga ng'ombe wa mahakama Manyoni, ya saba, na hiyo haipingiki tena, kwa sababu awamu hii lazima kombe liende kwa timu ya Afrika ya Mashariki. Haya, sande basi, tupekue yale yanayovuma katika no. mitandao ya kijamii moja kwa moja. Mimi hapa kwangu naona swala linalovuma zaidi katika Facebook mm -hmm. pamoja na Twitter ni kuhusiana na kupotea kwa bilionea Mo Dewji mm. kutoka Tanzania ambaye alitekwa nyara wiki iliyopita akiwa anajiandaa ama yupo katika jengo la kufanya mazoezi jim mengi yamezungumzwa. Huyu Bilkanas anasema jamani, eh, Tanzania sasa imekuwa nchi inayozungumzwa kimataifa duniani kote, kila unachosoma lazima utaona kuhusu kutekwa nyara kwa Mo, mtanzania ambaye ni bilionea mdogo katika bara la Afrika. Huyu mwingine Wanyela anasema da, lakini hapo tumejifunza mengi, inabidi ulinzi uwepo, si kwa bilionea tu, hata sisi watu wa kawaida tujiwekee walinzi pale, hususan tunapoenda katika masuala ya jimu. <laughs> mm-hmm. Haya, mimi pia nimeangalia angalia kupekua pekua, nimeona picha kama ulivyozungumza zikitanda za Kanye West akiwa na rais wa Uganda Yoweri Museveni, hali kadhalika mtoto wa rais Museveni kwenye ikulu ya nchi hiyo, ambapo leo hii walikutana naye na kumkabidhi zawadi ya zile raba maarufu za pea ya yizi kama anavyoziita mwenye mm -hmm, Kanye West zimekuwa zikitamba kweli, picha za namna hiyo kwenye kila kona ya Instagram, Facebook na maeneo mengine eh, walipoenda kumpa zawadi rais wa Uganda Yoweri Museveni. Haya, haya msikilizaji, naona muda na wenyewe pia unakimbia. Shukran kwa kuwa nasi kwa takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Nakutakia ni wote alasiri njema na vipindi vinginevyo vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa heri.