Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Mipatrick Nduiman. Rais wa Marekani Donald Trump anaamini mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi aliyetoweka yapata wiki mbili, aliuawa na wauaji wa huni Kashogi alitoweka tangu Oktoba 2 baada ya kuingia kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Trump anasema leo amefanya mazungumzo ya simu kwa dakika 20 na mfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman, ambaye amemhakikishia kwamba hana taarifa yoyote kuhusu kilichomtokea Kashogi. Trump alimtuma waziri wake wa mambo ya nje Mike Pompeo mjini Riyad kufanya mazungumzo na mfalme Salman kuhusu kutoweka kwa Kashogi. Waandamanaji katika kisiwa cha Komoro leo waliweka vizuizi barabarani na kupambana na wanajeshi katika maandamano ya kupinga hatua ya rais Azali Asumani ya kuwania muhula mwingine. Wakazi wa kisiwa cha Anzwani walikuwa wa kwanza kupinga pendekezo la rais Azali kuwania tena kiti cha urais hapo mwakani, sababu inawanyima haki ya kuwa na mgombea atakayewakilisha kisiwa cha Anzwani kwenye uchaguzi wa rais kulingana na mfumo wa kupishana madarakani katika visiwa vitatu muhimu vya Komoro. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters, afisa wa serikali katika kisiwa cha Anzwani amesema maandamano ya leo ni ishara kwamba raia wamekerwa na maamuzi mabaya yanayochukuliwa na rais Azali. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moto umetokea leo alasiri kwenye hala ya mafuta katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi, lakini moto huo umezimwa bila kusababisha hasara yoyote. Shirika la habari la Reuters limeinukuu gazeti ya Standard ambalo limesema kilichosababisha moto huo hakijafahamika. Korea Kaskazini na Korea Kusini leo zimefanya mkutano wa ngazi ya juu katika eneo la Panmunjom ambalo haliruhusiwi silaha. Mkutano huo ulijadili utekelezaji makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano wa kilele kati ya viongozi wa nchi hizo mbili uliofanyika mwezi Septemba mjini Pyongyang, ambapo kiongozi wa Korea Kusini Moon Jae, alitoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kumpongeza kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwa juhudi zake za kuachana kabisa na mpango wa nuklia, lakini upande wa wataalam wa silaha za nyuklia wanasema hakuna hatua ya kuridhisha iliyokwisha pigwa na Korea Kaskazini kusitisha programu yake ya nyuklia. Katika kikao cha leo, mataifa hayo mawili yamekubaliana pia kuanzisha mradi wa pamoja wa kuboresha na kuunganisha barabara za reli na gari kabla ya mwaka huu kumalizika. Na shirika la afya duniani WHO litakutana Jumatano kwa mkutano wa dharura na timu ya wataalamu huru wa afya ili kuamua kama mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ni tatizo la afya ya umma na hivyo hatua madhubuti zichukuliwe kwenye ngazi ya kimataifa. Wataalamu pia watapokea mapendekezo, wataalamu hao pia watatoa mapendekezo jinsi ya kukabiliana na mlipuko ambao ulitangazwa Agosti mosi na umekuwa ni mbaya katika wiki za karibuni, huku kukiwa na hatari ya kusambaa kwa virusi kutoka kaskazini mashariki mwa Kongo hadi nchini Uganda na Rwanda. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini usiondoki mbele ya redio yako. Utaendelea naye hapa studio Kennes Bwire katika kipindi Kwa Undani, na kuaga nikikutakia usiku mwema. hii ni kwa undani dakika 25 za uchambuzi wa habari zinazoangaziwa zaidi duniani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hii leo tunaangazia hali ya usalama nchini tanzania kufuatia wimbi la utekaji nyara na watu ambao sasa wanatambulika kama watu wasiojulikana katika sehemu ya pili tutaangazia sakata ya wizi wa kiasi cha milioni 55 pesa za Kenya wakati wa mashindano ya olimpiki mwaka 2016 mjini Rio, Brazil. Mimi ni Kenneth Bwire, karibu. Tanzania imeripoti visa kadhaa vya watu kutekwa nyara katika siku za hivi karibuni. Wanaotekwa nyara hawapatikani na wengine hupatikana wakiwa wameuawa. Wa hivi punde kutekwa nyara na ambaye amezungumziwa zaidi ni tajiri mwenye umri mdogo zaidi barani Afrika, Muhammad Deuji, mwenye umri wa miaka 43, mtendaji mkuu wa kundi la makampuni ya Muhammad Enterprises Limited aliyetekwa nyara na watu wasiojulikana Alhamisi wiki iliyopita akiwa anaelekea mazoezini jijini Dar es Salaam. Mpaka sasa bado haijajulikana ni nani hasa aliyemteka, japo mamlaka nchini Tanzania zinasema kuwa tukio hilo liliongozwa na raia wawili wa kigeni. Familia ya bilionea huyo imeahidi kitita cha shilingi bilioni moja kwa yeyote atakayetoa taarifa zitakazopelekea kupatikana kwa bilionea huyo, huku wasiwasi kati ya raia wa Tanzania ikiongezeka kuhusu usalama wao, washukiwa thelathini hadi sasa wanaripotiwa kukamatwa. Nimezungumza na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kange Lugola na kuanza kwa kumuuliza kuhusu usalama wa taifa. Tanzania kama nchi na kama zilivyo nchi zingine ni nchi, ni nchi kubwa. E, nchi kubwa hii you know, wa, wa Tanzania takriban milioni hamsini na mbili kwa hiyo katika nchi yetu ambapo kunatokea uh, matukio uh, kama hilo ambalo umelisema uh, ni matukio ambayo ni ya ki, ya na, uh, ni ya kiusalama, ni ya kiuhalifu, na kwa vyovyote vile, katika hali ya kawaida, hata kama tukio lina linatokea kwa mtu mdogo, mtu ambaye ni maskini, mtu ambaye hana nafasi kubwa kwenye jamii, au hana nafasi yoyote ya kisiasa. Eh, ni lazima watu washtuke, lazima Watanzania wajiulize kulikoni. Lakini nataka niwahakikishie Watanzania na, na dunia kwa ujumla, mimi kama waziri wa mambo ya ndani ya nchi, kwamba nchi yetu ya Tanzania bado ni salama, bado ina usalama wa hali ya juu, ina amani ya hali ya juu, ina utulivu. Kwa hiyo tukio moja hili ambalo linazungumzwa haliwezi likachukuliwa kwamba sasa nchi yetu wananchi wa, wanapashwa kuwa na hofu. Kuna ishara zozote kwamba labda wahusika huenda wakakamatwa hivi punde ama ishara ambazo serikali imepata kwamba washukiwa ni idadi fulani? Jeshi la polisi tangu tukio hili, wamekuwa wakiendelea kuwakamata ku, ku, ku, ku na kuwashikilia baadhi ya watu ambao wanatusaidia kutoa taarifa mbalimbali ambazo zitasaidia jeshi la polisi Uh, kuona kuwa na mwanga kuona uelekeo. Uh, kwa hiyo ni ni ni, ni taarifa za kiuchunguzi, ni taarifa ambazo uh, ni, ni, ni, zinatakiwa kuchukuliwa kwa, kwa usiri mkubwa kwa sababu ni, ni taarifa za kiuchunguzi. Kwa hiyo itoshe tu kusema kwamba uh, tunaendelea uh, kila kona kufanya doria misako, uh, pale ambapo tunatia mashaka tunaendelea kuna yale yanayojulikana kwamba wakati ambapo huyu mfanyabiashara alitekwa nyara labda kamera ambazo zingesaidia maafisa wa polisi zilikuwa zimezimwa. Je, katika uchunguzi wa awali ni tokeo la kawaida la uhalifu ama linaendeleza vinginevyo? Masuala ya picha ambazo ziko kwenye kamera huweza kwenye eneo la hoteli au maeneo mengine ni mojawapo ya taarifa ambazo ni za kiuchunguzi, na sijui kwa nini watu E, wanazungumzia masuala ya kamera, masuala ya ya picha yote haya kwa ujumla wake. Kama kama picha zipo, kama kamera e, zimepiga zime picha mahala vyote hivyo, jeshi la polisi wanaendelea kuchunguza, wanaendelea kukusanya, alafu e, siku ya siku basi e, mambo yote yatakuwa yata yamejulikana. Msaada wa nje mnaweza mkaukubali, ama mnaamini sana msaada wa ndani? Jeshi letu la polisi ni ni jeshi kubwa, ni, ni jeshi la miaka mingi, la tangu mkoloni tumekuwa nalo. Ni jeshi ambalo limefanyiwa ma, mabadiliko makubwa ya kiutendaji eh, ya mafunzo ya, ya vitendea kazi eh, ninaamini ni jeshi ambalo linashirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama eh, pamoja na, na, na wadau na wananchi. Hatujafika mahala ambapo eh, tunaona kwamba tumeshindwa, na na ndio maana hata leo eh, taarifa ambazo tunaendelea ku, kuomba kwa wananchi na na mbinu mbalimbali eh, hata leo pia t, tushukuru eh, familia ya ya, ya Modeuji na wenyewe wame, wameweza kutoa dau kwa Watanzania eh, bilioni moja, ambao wanaweza wakawezesha eh, tukapata taarifa muhimu, tukaweza kumpata Modeuji akiwa hai na wale waliohusika kutiwa mbaroni. Kwa kweli tunaendelea vizuri. Waziri moni, mmoja tu, kuna orodha ambao umetoa ya e watu takriban sabini na tano hivi. Je, uchunguzi kwa husu hao wengine, kuna ishara zozote walipatikana? Zile takwimu, e, tumechukua takwimu ya, ya, ya kuanzia elfu e, mbili na kumi na sita ambapo niliweza kuonyesha idadi ya watu ambao walikuwa wamepotea au kutekwa na jinsi ambavyo juhudi za jeshi la polisi na vyombo vya ulinzi na usalama, wa, wale tuliowapata. Halafu elfu mbili na kumi na saba nikaeleza kadhalika na mwaka huu. Kwa hiyo wale ambao eh, bado hawajapatikana katika idadi yote ya, ya miaka hiyo tuliowataja, ukiondoa wale ambao walipatikana wakiwa hai na eh, na wachache waliokufa, jeshi la polisi halijaacha hata siku moja kwamba sasa limenyoosha mikono kutoendelea kuwatafuta kwa. Sambamba na namna ambavyo tunafuatilia tukio la hili jipya, ni pamoja na jeshi la polisi, kila kukicha, kila siku, wanaendelea kuwatafuta wale ambao hawajapatikana, tukiwa na uhakika kwamba iko siku moja tutawapata, tuta na na wale waliohusika tutawakamata. Katika historia ku watu kutekwa nyara, unaposoma ni kwamba wanaoteka nyara wanakuwa na lengo la kupata pesa kutoka kwa familia na labda serikali. Je, katika wale ambao mmewaokoa waliokuwa wametekwa nyara, sababu ilikuwa ni ipi? Sababu ziko nyingi, kama nilivyoeleza hata juzi kwamba, eh, ni makundi mbalimbali eh, makundi ya, ya kisiasa yanasababisha na, ya matukio haya kujitokeza, eh, masuala ya kiuchumi, eh, kutafuta pesa ni, ni kundi jingine pia ambalo linasababisha lina, lina matukio kama haya: chuki binafsi, ku, kulipiza visasi eh, wanayahusisha wengine mpaka hata masuala ya, ya mapenzi haya, nafikia hatua wanachukua uamuzi kama huu, wanafanya wana, wanafanya uhalifu. Kwa hiyo yako makundi kama, kama hayo ambayo yanasababisha ya, ya, ya uh, mtu mmoja kufanya uhalifu wa kumteka mtu mwingine. Utekaji nyara umehusisha na watu wasiojulikana kama vyombo vya serikali. Watu wasiojulikana hawa ni watu wa aina gani? Ni akina nani hawa wasiojulikana? watu wasiojulikana, ndugu Kenneth Bwire, ni ni ni dhana. Unajua, katika maisha ya mwanadamu eh, kuna lugha au, au maneno ambayo yanaweza yakaanza yakatumika yakashika kasi alafu yakazoeleka, lakini dhana hii imetokana na na na na, na matukio ambayo yakitokea eh, yawe ni ya ujambazi, yawe ni wawizi wa kawaida, tukio la aina yoyote lile, kitu cha kwanza ambacho jeshi la polisi hufanya ni, ni kuwauliza raia ambao pengine waliku, walikuwa jirani na, na tukio wakati linatokea eh, kama mashahidi kama wanaweza wakawatambua watu ambao wamehusika kwenye tukio, mahali ambapo polisi hawakuwepo. Sasa inatokea wale wananchi ambao walikuwa maeneo hayo wakati tukio hilo linatokea, wanawaambia polisi kwamba watu hao hatuwajui, ama tumewaona wameficha nyuso, ama tumeona kwa mara ya kwanza, lakini hatuwajui. Sasa ndipo hapo swala la watu wasiojulikana li, linapoanzia kwamba waliofanya tukio hili, mashuhuda wanasema hatuwafahamu, hatuwajui ha, hawa waliofanya tukio ha, hawajulikani eh, kwa kwetu sisi ambao tumewaona. kwa hiyo kuanzia hapo eh, amba, ambao wanakuwa wanatafutwa sasa ni, ni watu ambao hawajulikani. Kwa hiyo watakapofuatiliwa kwa kukusanya ushahidi mbalimbali, baadaye wakati wa nguvuni ndipo pale wanakuja kujulikana kwamba fulani fulani ndiyo amejihusisha katika tukio fulani. Kwa hiyo Watanzania wame kama uh, tunavyojuana Watanzania sisi ni wataalamu wa, wa, wa kuanzisha misemo, kuanzisha maneno. Kwa hiyo tumekuwa na hiyo dhana ambayo sasa imezoeleka kwamba watu wanaofanya tukio kama nilivyoeleza sasa, wanaitwa wa, wa, wa, wa, watu wasiojulikana. Hiyo dhana ime, imeanza katika uh, mazingira ya namna hiyo. Kuna wanaouliza kwamba mbona uwepo mwendelezo wa kutekwa nyara na watu wasiojulikana, hasa utawala huu wa Rais John Pombe Magufuli, serikali ya awamu ya tano. Na hata tulivyotoa hizi takwimu, mtaona namna gani ambavyo zinapungua na, na, na ikumbuke pia kwamba huko nyuma, uh, vyombo vya habari wakati mwingine ku- ku- ku kuhabarisha ku, ku, ku, ku juu ya matukio kama haya eh. Vyombo vya habari huko nyuma vilikuwa vichache. Siku hizi uh, uh, uh, uh, mawasiliano kwenye mitandao ya kijamii imekuwa kila mahala, kwa hivyo mambo ya kuhabarishana yamekuwa ya, ya, ya kiwango cha hali ya juu sana. Kwa hiyo katika mazingira ya namna hii, mtu anaweza akadhani kwamba katika serikali ya awamu ya tano matukio ya namna hii yamekuwa mengi meng sana, lakini pia nikueleze tu, tunazo kesi ambazo Uh, wa, wa, watu wengi tumekuwa tukiwakamata wakiwa wamesingizia kwamba wametekwa. Sasa wanasingizia kwamba wametekwa na, na, na baadaye tunakuja kuwakamata. Inaonekana kwamba walikuwa wametengeneza dili ama la kisiasa ama dili la la la, la, la, la, la matamanio yale wanayofikiria wao, pengine ndo kama hivyo kupaka eh, serikali matope, na ndio wengine tumekuwa tukiwapeleka mahakamani. Ha, hao, hao nao wapo, lakini pia hata hata wale ambao eh, wanatoweka majumbani kwa sababu za maisha, kushindwa maisha, wanatoweka nyumbani, wa, wanaripotiwa kwenye vituo vya polisi eh, polisi lazima watapokea eh, taarifa ya, ya mtu kutoonekana kwake, ama mke wake ama mme wake anatoa taarifa ama juu ya mtoto. Polisi lazima waipokee ile taarifa ya, ya kwamba mtu fulani haonekani na na taarifa hizo lazima ziendelee kufanyiwa kazi, lakini wengine ndo hao, kwa kushindwa maisha, wengine wakimbia madeni, wengine wanaenda kwenye migodi ya madini tunaita machimbo, wanakaa kule muda mrefu. Mimi katika shughuli za kukagua migodi nimewahi kukutana na, na, na, na watu kabisa ambao kule nyumbani tulishafanya matanga kwamba hawa walishakufa kwa sababu eh, huku nyumbani wazazi wao wamekufa, wao hawaonekani. Kwa hiyo inachukuliwa kwamba hawa nao kutokuja hata kwenye misiba ya, ya wazazi wao, basi ni dhahiri hawa wali, wa, wa, wa, kupotea kwao walishakufa wakati, si sasa. Kwa hiyo mambo haya ni mambo yanazushwa na, ya eh, katika ku, ku, kutapatapa, na hasa yanazushwa kisiasa zaidi katika ile kutafuta kiki na mtaji wa kisiasa, ile ya mfamaji kuto, kutoacha kutapatapa. E, si kweli kwamba e, serikali hii ya awamu ya tano kwamba matukio haya ya, ya, ya, ya utekaji yamekuwa mengi. Si kweli. Matukio, matukio ya aina hii ni, ni matukio ya kujipanga tunaita organized crime. E, hata nchi zingine ambazo zina usalama wa hali ya juu tunashuhudia matukio yanatokea. Matukio mengine ya ugaidi tunaona yanatokea kwenye kwenye nchi zingine. Matukio ya, ya watu maarufu pia kutekwa kwenye nchi zingine ambazo tunasema zina usalama wa hali ya juu kwa maana ya zana na vifaa, lakini tunaona yanatokea. Kwa hiyo haina maana kwamba tukio hili ambalo sisi ndo tunaliona kwa mara ya kwanza na mtu maarufu kama huyu moli natokea, basi ichukuliwe kwamba sasa kudorora kwa usalama. Na niseme vilevile bayana kwamba matukio kama haya yanapojitokeza ndio pia huifanya serikali huifanya nchi kuendelea kujipanga zaidi kama changamoto ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola. Unasikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Aliyekuwa katibu wa kudumu katika wizara ya michezo nchini Kenya Richard Ekai na maafisa wengine wa ngazi ya juu katika wizara hiyo wamefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya ubadirifu wa kiasi cha shilingi milioni 55 wanazodaiwa kuiba wakati wa michezo wa Olimpiki ya mwaka elfu mbili kumi na sita mjini Rio, Brazil. Wengine wanaokabiliwa na mashtaka ya ufisadi ni aliyekuwa waziri wa michezo Hassan Wario, aliyekuwa mwanariadha maarufu Kipchoge Keino, maafisa waliosimamia kikosi cha riadha katika mashindano ya Olimpiki Patrick Manthi na Kiptanui Arabsoi. Kwenye laini ya simu kutoka London, Uingereza, nimezungumza na mwandishi wa habari Waihiga Mwaura anayefanya kazi na runinga ya Citizen nchini Kenya aliyefumbua sakata hiyo na kwanza kumuuliza alivyogundua kwamba pesa zilikuwa zimevujwa. Kuna vitu vingi ambazo vilinionyesha kwamba kuna shida tukiwa Rio. Kwanza ni, nilikuwa na documents kutoka mtu ambaye uh, sijui kama nimwite whistleblower ambaye alikuwa imenionyesha kwamba pesa haitumiki vizuri kule Rio. Eh, na pia kulikuwa na shida kuhusu zile nguo wanariadha walikuwa wanafaa kuvaa, mahali walikuwa wanafaa kulala, sana sana siku za mwisho kabla wa warudi Kenya na mambo zingine kama hizo. Pia kulikuwa na na list ya wanahabari ambaye hapo kwa hiyo list jina langu ilikuwa, ilikuwa inasema nafaa kupokea pesa. Mimi sikuuliza pesa, nilikuwa nimelipiwa na kampuni yangu, so kupata jina yangu iko hapo ati nafaa kupokea kitu kama 100,000. Mambo hizo zote wakati nilizijua ndio ziliniambia kwamba hapa kweli kuna shida. Ulichukua hatua gani kando na kwamba walikuwa wanataka kukupatia pesa? Kido, kido, vile nilifanya wakati michezo zilikuwa zinaendelea nilikuwa ninasakanya hii eh, evidence yote na na ile siku games ziliisha nadhani ilikuwa the 26 nikarudi Kenya haraka haraka na on the 28 nikatoboa siri zote kwa ile ripoti ninaita tuliita, the Rio fiasco. Kwanza nilikuwa nimetumwa hapo kupiga picha wanariadha, nikaendelea niku, kupiga picha, sikuambia mtu, kidogo kidogo nilikuwa tu na weka mambo kando na hoji wale nafaa kuhoji, ndio wakati nikipeperusha ripoti hewani itakuwa na kila kitu. Na kweli hiyo ripoti wakati nilipeperusha ilile, ilishtua Wakenya zaidi wakati walijua zile vitu zote zilikuwa zinaendelea kule Rio. Vitu gani hivyo ambavyo vilikuwa katika ripoti yako vilivyowashitua wa Kenya? Okay, ripoti yangu ilionyesha vile o, o, maafisa wa o, o, o, komiti ya Olimpiki walikuwa wamebeba eh, ma, eh, mabibi marafiki kwa Rio Olympics. Hiyo ndio ilikuwa jambo ya kwanza ambayo haikupendeza wa Kenya zaidi. Ya pili ni mambo ya uniform, pia nilionyesha vile Nike inaleta uniform, Kenya ina ina-, ina iko na E, iko na tenda ya ama kudiliva ama ya kudiliva hizi uniform lakini wanariadha wako wanapata, unapata mwanariadha mmoja anakimbia, anaenda naosha hiyo nguo yake ndio apee mwingine e, na pia nilionyesha kwamba, eh, vile eh, pesa za tikiti zilikuwa overinflated. So serikali ya Kenya ililipa zaidi ya tikiti na, na kushinda hata the local eh, market rate. Wahusika walikuwa ni akina nani wenye walikuwa wanaongoza the National Olympic Committee pamoja na Ministry of Sports, au ndio walikuwa in charge, au ndio waliketi kwa ile ilikuwa inaitwa steering committee. So shida blame ni, ni kwa wale walipanga hii kitu, na na hiyo ndio ilikuwa steering committee. Na hii mambo haiko asiri, wanariadha waliongea. Uh, bunge, bunge ya Kenya ilifanya probe, na pia kulikuwa na committee nyingine ilikuwa inaitwa real probe committee ambayo pia ilifanya probe na ika- ikataja huyu na mwingine na mwingine wanafaa kuchunguzwa kwa sababu ya hii shida so wao ndio naona wanafaa kujibu. Je, kulienda vipi Rio wakati ulikuwa unafanya ripoti yako kule Rio? Je, ulizungumza na wanariadha, walikuwa wanakuambia matatizo ambayo wanapitia wakati ambapo wanajiandaa ama wanashiriki mchezo? Walikuwa wananiambia, lakini wanariadha wa Kenya sijui, kidogo kidogo wanakuanga na uoga. Mkiwa pamoja mkiongea kabla muwashe kamera, watakuambia kila kitu lakini kuwambia sasa, wacha tuwasha kamera, hebu ongea vizuri, kwa ongea na na sauti, wanakataa kuongea. So ukiangalia hata ripoti yangu, wale wameongea wanariadha ni wale former athletes ambao walikuwa wamekuja kama coaches, ama mentors wa wanariadha wa Kenya. Lakini mwanariadha mwenyewe kusimama mbele ya kamera kuongea bado ni shida, na hiyo ni, ni, ni, ni kitu nataka watu wasikie kwamba wanariadha wanafaa kutoke, kutoke, kutokezea waongee wakiwa na shida, wasiogope because, ndi wataendelea kunyanyaswa unless wakubali kuongea. Wale walioongea walisema nini? Waliniambia kwamba wamekuwa mistreated tangu siku ya kwanza. Shida ya kwanza ilikuwa upande wa tikiti kupanda ndege. Unaweza pata mwanariadha ambaye ni elite athlete, ako na calendar yake tofauti, na anaomba tafadhali, naomba ni, ni safiri hii siku, anaambiwa huwezi safiri hii siku, lazima usafiri hii siku ingine. Eh, so inabidi ajilipie tikiti hiyo. Ndio ilikuwa ya kwanza, mpaka ulisikia mtu kama Julius Yego i think aliachwa siku moja So ilibidi yeye ajitafutie njia na unajua, yeye ni bingwa, yani champion wa Kenya. Hiyo ndio ilikuwa shida ya kwanza. Shida ya pili ilikuwa kit training kit, kuna kuna kit ya siku ya ya mbio. Sasa unapata kit ni moja, na kwa ruu moja, maybe nyimu, kuna outfit moja tu. So wewe una- unakimbia leo, kuna mwanariadha aliniambia ati yeye alikimbia akaiosha akapea mwingine. Unaweza imagine team Kenya ambayo ilikuwa number one Afrika mzima na na na sponsor ni kampuni kubwa kama Nike lakini haitoshi. So hizo ndio vitu wanariadha walikuwa wananiambia. Na nakumbuka wakati wanariadha walikuwa wanatoka Rio, walitoka mahali athlete village iko na kuna hotel fulani waliwekwa, na aliyekuwa mbunge eh, Korir ambaye alikuwa mbunge na pia alikuwa anakimbia kwa, kwa marathon ye alienda kwa social media, na akatweet kusema kwamba hii hotel tumewekwa iko kwa slum area ya Rio yani, si hotel ya ligi ya wanariadha ya ligi ya wanariadha wa Kenya. So hapo pia kulikuwa na shi. So hizo ndio shida kadhaa kadhaa wanariadha waliniambia walikuwa wanapitia. Mwaura, kwa sababu Kenya inatambulika sana katika riadha. Je, wakati huo ilifanyeje katika ma, ma, mashindano hayo ya Rio? Jambo la kushangaza ni kwamba wanariadha wa Kenya walijikakamua wakasukuma waka, hizi shida zote nyuma wakaangalia mbele. Nadhani tulipata medali za gold karibu sita, za fedha sita Eh, na zingine tatu za to bronze. Eh, Kenya ilikuwa na nambari moja Afrika mzima na nambari moja pia nadhani kwa riadha o. Kenya ilipata medali zingine ambayo hatujapata kwa muda men's marathon, women's marathon kwa zingine, so ilikuwa eh, Rio Olympics ilishangaza wakenya sana, kwa sababu upande moja wanariadha wanang'ara kweli kwa kiwanja, lakini upande ingine shida shida shida mingi sana inasikika ina, ina, inatoka toka wale walikuwa kule Rio. Wakati umefanya ripoti yako, umeiandaa imechunguzwa, ipo mahakamani, unaona haki inaweza inaweza jitokeza kulingana na wewe ambavyo ulivyoyaona ukayafichua. Rio Olympics ilikuwa 2016, two years ago, so wengi wanauliza kati ya 2016 mpaka leo ni uchunguzi gani imefanyika? Kwa nini hawa ah, watu hawakuwa hawakuulizwa maswali mapema? So kulikuwa na ile delay. Sijui niseme vipi kwa Kiswahili. Na hiyo delay ndio imefanya Wakenya waulize maswali mingi kwamba kwani Kenya lazima mtu angoje two years kabla kesi ifuatiliwe zaidi. Huenda hii ni ishara ya uovu katika michezo nchini Kenya, sio kwa riadha pekee, lakini labda kwenye kandanda na raga na michezo mingine. Sport imekuwa na shida mingi uh, upande wa kubeba joy riders kwa international competitions. Uh, upande wa uwizi wa pesa, maafisa wanakataa kutoka kwa ofisi na na na, na siku zao zimeisha hii mambo yote ichunguzwe vizuri, ndio maafisa wengine wakijaribu kucheza cheza na wanaspoti wa Kenya na, na wale watapatwa upande mbaya, they'll be punished. Nam ni Wahiga Mwaura, mwandishi wa habari aliyegundua wizi wa pesa na maafisa wakuu katika serikali ya Kenya zilizopangiwa kufanikisha mashindano ya Olimpiki mwaka elfu mbili kumi na sita. Miongoni mwa maafisa hao ni aliyekuwa waziri wa masuala ya spoti, Hasan Wario, katibu wa kudumu katika wizara hiyo ambaye hivi punda aliteuliwa kuwa balozi wa Kenya, eh, Richard Ekai, maafisa wengine maarufu wa riadha ya Kipchoge Keino, maafisa waliosimamia kikosi cha riadha katika mashindano ya olimpiki, Patrick Manthi na Kiptanui Arabsoi, wote wamekaa na mashtaka, wakati ambapo wamefikishwa mahakamani na kufunguliwa matumizi mabaya ya madaraka. Asante Kangi Lugola, waziri wa mambo ya ndani wa nchi ya Tanzania, kwa mchango wako katika sehemu ya kwanza. Waihiga Mwaura, mwandishi wa habari za spoti nchini Kenya, ukiwa London, Uingereza kwa sasa. Na shukrani za dhati kwako, kwa msikilizaji, kwa muda wako. Msimamizi wa matangazo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Mimi ni Kenes Bwire. Basi nikuruhusu nikutakie usiku mwema.