Tanzania kama nchi na kama zilivyo nchi zingine ni nchi ni nchi kubwa eh, nchi kubwa hii you know, wa, wa Tanzania takriban milioni hamsini na mbili kwa hiyo katika nchi yetu ambapo kunatokea a, matukio a, kama hilo ambalo umelisema ni matukio ambayo ni ya ki, you know, ni ya kiusalama ni ya kiuhalifu na kwa vyovyote vile katika hali ya kawaida, hata kama tukio lina- linatokea kwa mtu mdogo, mtu ambaye ni maskini, mtu ambaye hana nafasi kubwa kwenye jamii au hana nafasi yoyote ya kisiasa eh, wa shituke, wa wa ataka, ni lazima watu washtuke, lazima Watanzania wajiulize kulikoni. Lakini nataka niwahakikishie Watanzania na, na dunia kwa ujumla, mimi kama waziri wa mambo ya ndani ya nchi kwamba nchi yetu ya Tanzania bado ni salama, bado ina usalama wa hali ya juu, ina amani ya hali ya juu, ina utulivu. Kwa hiyo tukio moja hili ambalo linazungumzwa haliwezi likachukuliwa kwamba sasa nchi yetu wananchi wa, wanapaswa kuwa na hofu. Kuna ishara zozote kwamba labda wahusika huenda wakakamatwa hivi punde ama ishara ambazo serikali imepata kwamba washukiwa ni idadi fulani? Jeshi la polisi eh, tangu tukio hili Uh, wamekuwa wakiendelea ku, ku, ku, kuwakamata na kuwashikilia baadhi ya ya watu ambao wanatusaidia kutoa taarifa mbalimbali ambazo zitasaidia jeshi la polisi, uh, kuona ku, kuwa na mwanga kuona uelekeo. uh, kwa hiyo ni ni, ni, ni, ni taarifa za kiuchunguzi, ni taarifa ambazo uh, zinatakiwa kuchukuliwa kwa, kwa usiri mkubwa kwa sababu ni taarifa za kiuchunguzi. Kwa hiyo itoshe tu kusema kwamba uh, tunaendelea uh, kila kona kufanya doria, misako uh, pale ambapo tunatia mashaka tunaendelea. Kuna yale yanayojulikana kwamba wakati ambapo huyu mfanyabiashara alitekwa nyara labda kamera ambazo zingesaidia maafisa wa polisi zilikuwa zimezimwa. Je, katika uchunguzi wa awali ni tokeo la kawaida la uhalifu ama linaendeleza vinginevyo? masuala ya picha ambazo ziko kwenye kamera weza kwenye eneo la hoteli au maeneo mengine ni mojawapo ya taarifa ambazo ni za kiuchunguzi, na sijui kwa nini watu eh, wanazungumzia masuala ya kamera, masuala ya ya picha, ni yote haya kwa ujumla wake. Kama kama picha zipo, kama eh, kamera zimepiga zime picha mahala vyote hivyo, jeshi la polisi wanaendelea kuchunguza, wanaendelea kukusanya, halafu eh, siku ya siku basi mambo yote yatakuwa yata yamejulikana. Msaada wa nje mnaweza mkaukubali, ama mnaamini sana msaada wa ndani. Jeshi letu la polisi ni ni jeshi kubwa, ni, ni jeshi la miaka mingi la tangu mkoloni tumekuwa nalo, ni jeshi ambalo limefanyiwa ma mabadiliko makubwa ya kiutendaji, eh, ya mafunzo ya vitendea kazi eh, ninaamini ni jeshi ambalo tunashirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama eh, pamoja na, na na wadau na wananchi. Hatujafika mahala ambapo eh, tunaona kwamba tumeshindwa na, na ndio maana hata leo eh, taarifa ambazo tunaendelea ku, kuomba kwa wananchi na na mbinu mbalimbali eh, hata leo pia tu, tushukuru, eh, familia ya ya Modeuji ya na wenyewe wameweza wame kutoa dau kwa Watanzania. Uh, bilioni moja ambao wanaweza wakawezesha, uh, tukapata taarifa muhimu tukaweza kumpata Modeuji akiwa hai na wale waliohusika kutiwa mbaroni. Uh, kwa kweli tunaendelea vizuri. Waziri, moni mmoja tu, kuna orodha ambao umetoa ya eh, watu takriban sabini na tano hivi. Je, uchunguzi kuwahusu hao wengine, kuna ishara zozote walipatikana? zile takwimu Tumechukua takwimu ya ya, ya kuanzia elfu mbili na kumi na sita ambapo niliweza kuonyesha idadi ya watu ambao walikuwa wamepotea au kutekwa na jinsi ambavyo juhudi za jeshi la polisi na vyombo vya ulinzi na usalama wa, wale tuliowapata, halafu elfu mbili na kumi na saba nikaeleza kadhalika, na mwaka huu. Kwa hiyo wale ambao eh, bado hawajapatikana wa katika idadi yote ya, ya miaka hiyo tuliowataja ukiondoa wale ambao walipatikana wakiwa hai na na wachache waliokufa, eh, jeshi la polisi halijaacha hata siku moja kwamba sasa limenyoosha mikono kutoendelea kuwatafuta. Kwa sambamba na namna ambavyo tunafuatilia tukio la hili jipya, ni pamoja na jeshi la polisi, kila kukicha, kila siku, wanaendelea kuwatafuta wale ambao hawajapatikana, tukiwa na uhakika kwamba iko siku moja tutawapata tuta na na wale waliohusika tutawakamata. Katika historia kwa ku watu kutekwa nyara, unaposoma ni kwamba wanaoteka nyara wanakuwa na lengo la kupata pesa kutoka kwa familia na labda serikali. Je, katika wale ambao mmewaokoa waliokuwa wametekwa nyara, sababu ilikuwa ni ipi? Sababu ziko nyingi kama nilivyoeleza hata juzi kwamba eh, ni makundi mbalimbali mbali, eh, makundi ya, ya kisiasa yanasababisha na, ya matukio haya kujitokeza. Eh, masuala ya kiuchumi eh, kutafuta pesa ni, ni kundi jingine pia ambalo linasababisha lina, lina matukio kama haya, chuki binafsi, ku, kulipiza visasi eh, wanayahusisha wengine mpaka hata masuala ya, ya mapenzi haya, nafikia hatua wanachukua uamuzi kama huu, wanafanya wana, wanafanya uhalifu eh. kwa hiyo yako makundi kama, kama hayo ambayo yanasababisha ya, ya, ya, uh, mtu mmoja kufanya uhalifu wa kumteka mtu mwingine. Utekaji nyara umehusisha na watu wasiojulikana kama vyombo vya serikali. Watu wasiojulikana hawa ni watu wa aina gani? Ni akina nani hawa wasiojulikana? Watu wasiojulikana, ndugu Kenneth Bwire, ni ni, ni ni ni dhana. Unajua katika maisha ya mwanadamu eh, kuna lugha au, au maneno ambayo yanaweza yakaanza yakatumika yakashika kasi alafu yakazoeleka lakini dhana hii imetokana na na na na, na matukio ambayo yakitokea eh, yawe ni ya ujambazi yawe ni wawizi wa kawaida tukio la aina yoyote lile, kitu cha kwanza ambacho jeshi la polisi hufanya ni, ni kuwauliza raia ambao pengine waliku, walikuwa jirani na, na tukio wakati linatokea eh, kama mashahidi kama wanaweza wakawatambua watu ambao wamehusika kwenye tukio, mahali ambapo polisi hawakuwepo. Sasa inatokea wale wananchi ambao walikuwa maeneo hayo wakati tukio hilo linatokea, wanawaambia polisi kwamba watu hao hatuwajui, ama tumewaona wameficha nyuso, ama tumeona kwa mara ya kwanza, lakini hatuwajui. Sasa ndipo hapo swala la watu wasiojulikana li, linapoanzia kwamba waliofanya tukio hili, mashuhuda wanasema hatuwafahamu, hatuwajui, ha, hawa waliofanya tukio ha, hawajulikani eh, kwa kwetu sisi ambao tumewaona, kwa hiyo kuanzia hapo eh, amba, ambao wanakuwa wanatafutwa sasa, ni, ni watu ambao hawajulikani. Kwa hiyo watakapofuatiliwa kwa kukusanya ushahidi mbalimbali, baadaye wakati wa nguvuni, ndipo pale wanakuja kujulikana kwamba fulani fulani ndiye amejihusisha katika tukio fulani. Kwa hiyo Watanzania wame kama uh, tunavyojuana Watanzania sisi ni wataalamu wa, wa wa kuanzisha misemo, kuanzisha maneno. Kwa hiyo tumekuwa na hiyo dhana ambayo sasa imezoeleka kwamba watu wanaofanya tukio kama nilivyoeleza sasa wana, wa, wa, wa, wanaitwa watu wasiojulikana. Hiyo dhana ime, imeanza katika uh, mazingira ya namna hiyo. Kuna wanaouliza kwamba mbona uwepo mwendelezo wa kutekwa nyara na watu wasiojulikana, hasa utawala huu wa Rais John Pombe Magufuli, serikali ya awamu ya tano. Na hata tulivyotoa hizi takwimu, mtaona namna gani ambavyo zinapungua na, na, na ikumbuke pia kwamba huko nyuma, uh, vyombo vya habari wakati mwingine ku ku ku, ku- ku ku kuhabarisha juu ya matukio kama haya eh. Vyombo vya habari huko nyuma vilikuwa vichache. Siku hizi e, e, e, mawasiliano kwenye mitandao ya kijamii imekuwa kila mahala, kwa hivyo mambo ya kuhabarishana yamekuwa ya, ya, ya kiwango cha hali ya juu sana. Kwa hiyo katika mazingira ya namna hii mtu anaweza akadhani kwamba katika serikali ya awamu ya tano matukio ya namna hii yamekuwa mengi meng sana, lakini pia nikueleze tu, tunazo kesi ambazo Uh, wa, wa, watu wengi tumekuwa tukiwakamata wakiwa wamesingizia kwamba wametekwa. Sasa wanasingizia kwamba wametekwa na, na, na baadaye tunakuja kuwakamata, inaonekana kwamba walikuwa wametengeneza dili ama, ama dili la kisiasa ama dili la matamanio yale wanayofikiria wao, pengine ndo kama hivyo kupaka eh, serikali matope, na ndio wengine tumekuwa tukiwapeleka mahakamani ha, hao, hao nao wapo, lakini pia hata hata wale ambao eh, wanatoweka majumbani kwa sababu za maisha, kushindwa maisha, wanatoweka nyumbani, wa, wanaripotiwa kwenye vituo vya polisi eh, polisi lazima watapokea eh, taarifa ya, ya mtu kutoonekana kwake, ama mke wake ama mme wake anatoa taarifa ama juu ya mtoto. Polisi lazima waipokee ile taarifa ya, ya kwamba mtu fulani haonekani na, na taarifa hizo lazima ziendelee kufanyiwa kazi. Lakini wengine ndo hao kwa kushindwa maisha, wengine wakimbia madeni, wengine wanaenda kwenye migodi ya madini, tunaita machimbo, wanakaa kule muda mrefu. Mimi katika shughuli za kukagua migodi nimewahi kukutana na, na, na, na, na watu kabisa ambao kule nyumbani tulishafanya matanga kwamba hawa walishakufa kwa sababu eh, huku nyumbani wazazi wao wamekufa, wao hawaonekani. Kwa hiyo inachukuliwa kwamba hawa nao kutokuja hata kwenye misiba ya, ya wazazi wao, basi ni dhahiri hawa wali, wa, wa, wa, kupotea kwao walishakufa wakati, si sasa. Kwa hiyo mambo haya ni mambo yanazushwa na, ya eh, katika ku, ku, kutapatapa na hasa yanazushwa kisiasa zaidi katika ile kutafuta kiki na mtaji wa kisiasa, ile ya mfamaji kuto, kutoacha kutapatapa Si kweli kwamba uh, serikali hii ya awamu ya tano kwamba matukio haya ya, ya, ya, ya utekaji yamekuwa mengi. Si kweli, matukio matukio ya aina hii ni, ni matukio ya kujipanga tunaita organized crime. Eh, hata nchi zingine ambazo zina usalama wa hali ya juu tunashuhudia matukio yanatokea. Matukio mengine ya ugaidi tunaona yanatokea kwenye kwenye nchi zingine, matukio ya, ya watu maarufu pia kutekwa kwenye nchi zingine ambazo tunasema zina usalama wa hali ya juu kwa, ya zana ya kwa maana ya dhana na vifaa, lakini tunaona yanatokea. Kwa hiyo haina maana kwamba tukio hili ambalo sisi ndo tunaliona kwa mara ya kwanza na mtu maarufu kama huyu moli natokea basi ichukuliwe kwamba sasa kudorora kwa usalama. Na niseme vilevile bayana kwamba matukio kama haya yanapojitokeza ndio pia huifanya serikali huifanya nchi eh, kuendelea kujipanga zaidi kama changamoto.