Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, Express hewani leo tarehe 16 Oktoba mwaka 2018 hapa Marekani ni saa tatu nusu za asubuhi. Bwire, huko mashariki ya Afrika Mashariki ni sawa na saa kumi na nusu hivi. Afrika ya Kati ni sawa na saa tisa, saa tisa na na nusu. Hapa msimu wa baridi umeanza kweli. umeanza kabisa. Naona wewe ni kama unapigana na hiyo baridi. Asubuhi nimepata matatizo kwa <laughs> sababu nilipokuwa ndani ya nyumba kulikuwa joto lakini nilipofuka nje <laughs> eh. <laughs> nisikia cha mtemakoni. na hiyo adabu kwa leo. Haya, moja kwa moja tuko tayari kusafiri na wasikilizaji wetu na kuwajuza mengi tu yanayojiri, tukianzia huko Tanzania, siasa imeingia katika maswala ya watu kutekwa nyara, kute nyara na kupotea hivi majuzi, hivi karibuni, akiwa ni mfanyabiashara maarufu bilionea tajiri mkubwa mwenye umri mdogo sana kote barani Afrika, modeuji Chadema imeomba nini, tusikilize. Kwa kuhitaji msaada wa kiupelelezi sio weakness, sio weakness hata kidogo, ni busara tu kwa ajili ya kutoa confidence na kuonesha kredibiliti ya taifa na utawala dhidi ya shutuma zake ya kwamba utegaji huu pengine unaweza kuwa unafanywa na agent wa serikali. Pengine huko Kenya kuna mkutano wa kilele kuhusu maswala ya uhamiaji. Tutaungana naye mwandishi wetu wa huko Nairobi, Kennedy Wandera, ili aweze kutujuza mengi. Lakini Bwire, mm. tunayo pia masuala ya biashara business hapa Marekani kuna duka kubwa mm -hmm. liitwalo Sears limetangaza kwamba limefilisika, lakini kuna tajiri mwingine ambaye anasema kwa nini duka hili limefilisika. Tutaweza kupata mengi zaidi, moja kwa moja tunaingia dar es Salaam kwake George Njogopa. Kaka karibu, hii ni Express. Nashukuru nimekaribia na, lakini kumekuwa na sokomoko tangu kutoweka kwa mfanyabiashara mashuhuri maarufu Tanzania Muhamed Dewji aliyotoweka Alhamisi iliyopita kumekuwa na mito mbalimbali mbali namna ambavyo swala hili linavyoshughulikiwa, pamoja na kwamba serikali imesema vikosi vyake vinafanya hivi. Leo katika mkutano wa waandishi wa habari mbunge machachari kutoka Arusha, ambaye pia ni waziri kivuli wa mambo ya ndani Godgoslema ametupia laama serikali akisema kwamba haifanyi inavyotosha uhakikisha kwamba mfanyabiashara huyu anapatikana, na kwa maana hiyo ametoa mwito akitaka usaidizi wa vikosi vya nje vishirikiane na askari wa Tanzania katika msako huo akisisitiza. Alisema, tunalitaka serikali ili ijivue lawama katika mambo haya ya utekaji. Marekani pamoja na ujuaji wake wa teknolojia ya kiupelelezi ama Uingereza, kuna wakati wanapata matukio wanafanya collaboration na mataifa kama Uingereza, kama Ufaransa, kama Mossad ya Israeli, kwa kuhitaji msaada wa kiupelelezi. Sio weakness, sio weakness hata kidogo, ni busara tu kwa ajili ya kutoa confidence na kuonesha credibility ya taifa na utawala dhidi ya shutuma zake ya kwamba utegaji huu pengine unaweza kuwa unafanywa na agent wa serikali. Huu ni msiba wa nchi. Haya njogopa na serikali je, inajibu? Naam, mwishoni mwa wiki waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola, wakati alipokutana na waandishi wa habari kuzungumzia sakata hili, alisema serikali iko haiko tayari kuona kwamba inakaribisha wachunguzi kutoka nje, akisema vikosi vyake hapa nchini vina weledi na vinaweza kufanya kazi hiyo kwa uadilifu mkubwa. Jeshi letu la polisi ni ni jeshi kubwa eh, hatujafika mahala ambapo eh, tunaona kwamba tumeshindwa na, na ndio maana hata leo taarifa ambazo tunaendelea ku, kuomba kwa wananchi na tu, tushukuru familia ya ya, ya Modeuji na wenyewe wame, wameweza ku, ku, kutoa dau kwa Watanzania uh, bilioni moja ambao wanaweza wakawezesha uh, tukapata taarifa muhimu tukaweza kumpata Modeuji akiwa hai na wale waliohusika kutiwa mbaroni. Haya, tumemsikia waziri. mengine na basi haya ndio songo mbingo na hi leo, tayari jeshi la polisi limewaachia watu kumi na tisa ambao waliwakamata tangu kuanza kwa msako huu baada ya kuwa hoji. Lakini kikubwa kingine ambacho waziri kivuli ya mambo ya ndani Godbless, uh, Lema alikizungumza katika mkutano wake, alionyesha wasiwasi kutokana na tukio hilo la utekaji, akisema huyu mfanyabiashara ni mashuhuri maarufu barani Afrika na duniani kwa ujumla, hivyo kuna wasiwasi hali ya uchumi ikaporomoka kwa kitendo hiki na wagarantii uchumi wa nchi hii utashuka katika kiwango ambacho hakijawahi kuonekana, kwa sababu moja tu, famili zitaondoka hapa, watu wenye capital wataondoa capital zao, watakwenda kwenye nchi zenye usalama. Watu wataogopa, watoto wataanza kutekwa, familia zitaanza kusumbuliwa. Na kwa sababu haya matukio yamekuwa ni ya mfululizo, mtu yeyote mwenye akili timamu ambaye ana mtaji na ana fedha atasema hapa sio mahali salama pa kuishi wataanza kuingia kwenye nchi jirani, wataanza kuingia sehemu nyingine mbalimbali. Sasa ni wito wangu kwa jamii, viongozi wa dini, ni wito wangu kwa taasisi za kibiashara, watoke wapige kelele kwa sauti njogopa. Kumekuwepo taarifa kwamba licha ya mfanyabiashara tajiri kubwa sana kutekwa nyara, hakuna afisa wowote wa serikali ambaye amejitokeza kwa njia moja ama nyingine kuzungumzia, kwa kauli moja wanavyozungumza Watanzania taarifa hizi zikiwa na maana gani? Maana yake kubwa, kwamba kwa sababu licha kwamba waziri amezungumza, labda kwa hali tu kujaribu kutoa majibu kwamba serikali iko kwa imara katika kutetea Uh, raia na vikosi uh, vyake viko salama, lakini kikubwa kinachozungumzwa hapa, hakuna mamlaka ya kubwa zaidi ambayo imeshitushwa na tukio hili, hasa kwa kuzingatia kwamba huyu ni mfanyabiashara anayotajwa uh, kuwa na, na ushawishi mkubwa duniani, lakini kwa kikubwa zaidi barani Afrika nkimana, mfanyabiashara mdogo ambaye ana uwezo mkubwa wa kibiashara. Kwa hivyo kukosekana kwa msimamo thabiti uh, wa kuzungumza kidagobaga kuhusiana tukio hilo kidogo kumewashutua wengi. Asante sana kaka yangu George Njogopa, shukrani. John Jogopa, Shukran. Tukitoka huko Dar es Salaam sasa, tuelekee moja kwa moja jiji la Nairobi, ambapo jiji hilo ni mwenyeji wa kongamano la siku mbili la uhamiaji ambalo nimewaleta wadao washika dao mbalimbali mbali. Moja kwa moja tuko naye katika laini ya simu uh, Kennedy Wandera Kennedy Wandera, kipi kinaendelea kuhusu kongamano hilo? ni kongamano ambalo limeandaliwa na shirika la ushirikiano wa kimataifa la Ujerumani GIZ, na kushirikiana na, kushirikia na, na tume ya Kenya kitaifa dinadamu, ya kitaifa kuhusu haki za binadamu pamoja na jumuiya ya serikali na maendeleo ya ukanda wa Afrika IGAD, ili kuwaleta pamoja washikadao, watu mbalimbali, taasisi za serikali na zisizo za serikali, kujadili majukumu na umuhimu wa kuheshimu haki za binadamu. Mandera, inaonekana kuna shida na mawasiliano laini yake ondera ina, ina, ina, ina, ina tatizo kidogo, lakini tunachofahamu ni kwamba kuna kongamano ambalo, uh, linajadili kuhusu uhamiaji na masuala ya uhamiaji uh, katika... na wanasema mm, katika mkutano huu wa kilele ni kwamba washikadau mm, uh, na watu wengine wanasema uh, malengo hasa ni kutoa mapendekezo kadhaa wa kadhaa kuhusu maswala hayo ya uhamiaji. Kennedy Wandera ambaye angetujuza mengi zaidi kuhusu mkutano huu wa kilele, lakini tuna usumbufu wa kuweza ku, kuwasiliana naye, lakini Uh, moja kwa moja... Tuna, tunalofahamu Patrick ni kwamba wanaoshiriki mkutano huu ni washikadau kutoka nchi za Somalia, Kenya, Uganda, Sudan, Sudan Kusini na Jibuti Misri pamoja na Ethiopia. Na hizi ni nchi ambazo zimekumbwa na wimbi kubwa la wahamiaji ambalo linatokana na mizozo ya kivita, ndio wa, wanatoka nchi moja hadi nchi nyingine. Kwa hivyo wanalojadili zaidi ni kuona, je, inawezekana kwamba hili wimbi la wahamiaji linaweza likapunguzwa? Mikakati inaweza ikawekwa kuhakikisha kwamba e, jambo lote linaweza suluhishwa. Tunarudia kwake Kennedy Wandera. Wandera, ulikuwa unatuarifu kwamba kuna kongamano linaloendelea. Je, dhamira kubwa ya kongamano ni lipi? Dhamira kubwa ya kongamano hili ni kwamba pawepo jitihada za kuheshimu watu wanaotoka maeneo kaza fulani kuingia maeneo fulani, na maanake wanaeleza kwamba watu hawa wamekuwa wakipitia manyanyaso aina mbalimbali. Lakini tumsikilize Kagwiria Mbogori ambaye ni mwenyekiti wa tume ya kitaifa kwa husu haki za kibinadamu Kenya National Commission on Human Rights, anavyoeleza tunaangazia vile haki za wale watu wanaohama zitakavyokingwa na pia uh, taratibu za uhamiaji, na watu wanapohamia uh, nchi mbalimbali wa, haki zao ziendelee kukingwa. Tunatarajia kwamba mapendekezo ya mkutano huu utaweza kuelekeza utendakazi wa siku zijazo katika haya maneno ya uhamiaji Kennedy. Kenya siku za nyuma ilikuwa ikiwafurusha watu wengi wakiwemo wahamiaji na wengine ambao inasemekana hawana uh, vibali vya kuishi hapo. Je, Kenya imelengwa kwenye mkutano huo kuhusu jambo hilo? Kenya imelengwa katika mkutano huu kwa sababu jinsi ulivyoeleza Patrick, au pamekuweko na mchakato na bado mchakato huo uko wa serikali kuhakisha kwamba watu wanaoishi hapa kinyume cha sheria za nchi wana wanarudishwa makwao. Lakini Kagwiria Mbogori anasisitiza kwamba Kenya ni mojawapo wa vituo vya ulanguzi wa watu na vile vile uh, nchi ambazo zinawapokea wahamiaji wengi sana. Hebu tumsikilize tena anavyoeleza. Kenya ni nchi moja wapo wa Afrika ambao inatumika sana katika upitiaji wa, wa wale wanaohama nchi zao na jambo hili pia, pia linaleta maneno mbalimbali mbali, sababu wanaohama saa zingine wanahama katika njia isiyo halali na unajua sisi tuko na sheria zetu za uhamiaji. Watu wanatoka maeneo mengine wa, alafu wanapitia nchi hii, ni kweli uh, wakihamia, na hii sio nchi wanataka kuhamia uh, lakini wanataka kupitia. Hata hivyo kuna wale ambao wanatoka uh, nchi za karibu na za mbali wanataka kuhamia pia Kenya. Kwa hivyo we are a host country, we are a country of origin, and we are a country of transit. Naam, Wandera tukushukuru tu. Vile vile pia pakuwepo na mwakilishi wa uh, Igad ambaye anaitwa Isadiga Abdalla Abdalla ambaye uh, ni mkurugenzi wa ushirikiano wa kijamii na uchumi, lakini anaeleza kwamba Igad pia ina wajibu ina wajibu wa, wa, wa kutekeleza kufanikisha juhudi uh, za kuwepo heshima za wahamiaji hata kama wanapatikana katika mataifa yao. Hebu tumsikilize alipoeleza. Wandera, naona muda unatupa kisogo. Shukrani kwa ripoti yako hiyo, utaendelea kufuatilia matokeo ya mkutano huo wa kilele eh, Kenes. Moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amesema ana mpango wa kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kwamba nchi yake itahamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv hadi Jerusalem jinsi alivyofanya rais wa Marekani Donald Trump mwezi Disemba. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Palestina Riyad Al Maliki ametaja taarifa ya waziri mkuu wa Australia kwamba yuko tayari kutambua Jerusalem kuwa mji wa Israel kama habari za kusikitisha sana. Akizungumza mjini Jakarta, Ali Maliki ameonya ame kwamba Australia itakuwa inavunja sheria ya kimataifa na kuharibu uhusiano wake na nchi za Kiislamu endapo itafungua ubalozi wake mjini Jerusalem. Mamia ya raia wa Sudani Kusini wametoroka makwao katika jimbo la Yei katika kipindi cha siku nne cha makabiliano kati ya makundi ya upinzani yanayozozana. Mapigano yalianza Ijumaa wiki jana katika kaunti ya Payam, kati ya wafuasi wa, wa vyama vya National Salvation Front NSF na Sudan People's Liberation Movement SPLAIO. Msemaji wa chama cha SPLAIO alithibitisha kwamba kufikia jana Jumatatu, mapigano bado yalikuwa yanaendelea. Mamia ya wanakijiji walichoka wengi wao wakiwa wanawake na watoto walionekana wakiwa wamekita kambi chini ya mwembe mkubwa nje ya kanisa la Episcopal mji wa Ye, jana Jumatatu, huku wafanyakazi wa misaada wakiwahudumia wakimbizi hao wa ndani na kutaka kujua mahitaji yao. Na kanisa Katoliki mjini Washington limetoa majina ya waliokuwa wachungaji 28 waliotajwa zaidi katika kashfa ya kuwadhulumu watoto kingono tangu mwaka 1948 Dayosisi ya Washington imesema kwamba imeunda orodha ya majina baada ya amri ya Kardinal Donald Well aliyetangaza wiki jana kwamba anastaafu kufuatia ripoti ya jopo la uchunguzi katika jimbo la Pennsylvania iliyosema kwamba alikubali makunai walioshutumiwa kwa dhuluma za ngono kanisani kupewa majukumu mengine wakati akiwa askofu wa Pittsburgh. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza kwamba Ufaransa ipo tayari kusaidia katika juhudi za kuharibu silaha za nyuklia za Korea Kaskazini. Macron amesema hayo katika mkutano na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in katika jumba la kifahari la Elysee. France ambayo ni mwanachama wa kudumu katika Umoja wa Mataifa na yenye silaha za nyuklia haihusiki moja kwa moja katika mazungumzo kuhusu nyuklia kati ya Korea Kaskazini, Korea Kusini na Marekani, lakini wataalam wanasema kwamba Ufaransa ina utaalam wa kutosha katika kuharibu vinu vya nyuklia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Express kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Bwire, kama nilivyosema katika vidokezo, ni kwamba katika maswala ya biashara au business, kuna kampuni au duka kubwa linalouza bidhaa tofauti hapa Marekani inaitwa Sears, ambalo limetangaza jana kwamba limefilisika. Na hii sasa, kuna mfanyabiashara na mwekezaji tajiri wa Marekani anaitwa Warren Buffett ambaye anamiliki kampuni sitini, ikiwemo shirika la bima liitwalo Geico, amesema tangu mwaka 2005 alitabiri kwamba duka hili litafilisika. Kwa nini? Kwanza, Sears jana alitangaza rasmi kwamba biashara yake imefilisika, na kwamba imefunga maduka yake 142 yanayopatikana katika maeneo tofauti ya Marekani, na mwenyekiti mtendaji wa Sears ambaye anaitwa Eddie Lampert ametangaza naye kujiuzulu kwenye wadhifa wake. Huyu uh, Buffett uh, bwire ni kwamba katika mahojiano na kundi la, la wahadhiri kwenye chuo kikuu cha Kansas mm -hmm. mwaka elfu mbili na tano mm -hmm. utabiri huu aliutoa tangu mwaka elfu mbili na tano kwamba duka hili litapata matatizo. Buffett aliulizwa kuhusu mpango wa Eddie Lampert ambaye ni mwenyekiti mtendaji wa kampuni hii au duka hili la Sears eh, kutaka kuliinua duka hili ambalo lilikuwa tangu zamani na changamoto za kufaidika kwa miaka mingi. Bufet alisema uh, alijibu hivi mm -hmm. alipoulizwa na hawa wahadhiri wa chuo kikuu cha Kansas, anasema. Edi ni mtu mzuri, lakini juhudi zake za kuweka pamoja duka la mat na cs ni kibarua kigumu, anasema si kazi rahisi kuimarisha biashara ya duka lililosumbuka kupata faida kwenye mauzo yake kwa muda mrefu. Huyu Buffett ambaye ni bilionea hapa Marekani ametoa mfano wake. Naye mwenyewe aliwekeza kwenye duka la kuuza bidhaa tofauti mwaka 1970 . Anasema alikuwa akibadili fikra kila mara ili kujua bidhaa zipi zinazofaa kuuza kwa wateja, na hii ndiyo changamoto kubwa kwa mmiliki wa duka la mchanganyiko wa bidhaa. Unajua haya maduka ya Sears, Walmart, Costco yana ya yanauza bidhaa tofauti, yaani ya mchanga mchanganyiko wa bidhaa. Anasema tulitoa mikopo mingi kwa watu, tulikuwa na mfanyakazi mzuri aliyokuwa anasimamia duka letu. Pamoja na hivyo, tulishindwa kufaidika, na mwisho tuliamua kuuza duka letu mwaka wa 1970. <laughs> Huyu ni Buffett anazungumza. Kwa hiyo anasema maduka makubwa makubwa kama Costco na Walmart yanaendelea vizuri, sababu yanaweka faida ndogo kwenye bidhaa zao ili kuvutia wateja wengi, jambo ambalo Sears na Mat yalishindwa kufanya. Likuwa kimya, nimesubiri hiyo taarifa yote, lakini jibu limejibiwa kwenye ukurasa wa chini hapo ya, kwenye para ya mwisho uh -huh. Anatoa manaake suluhu wa, ukitaka kuendelea na biashara yako chukua faida ndogo, lakini uweze kuwavutia wateja, sababu unauza bidhaa nyingi mchanganyiko. Haya, moja kwa moja, baada ya masuala ya business, tunakwenda wapi? Unajua, huwa wanakueleza siku zote kwamba umri unakwenda. Leo umeongeza siku, kesho utakuwa umeongeza siku nyingine. Na kama kijana ambayo unasikiliza Express kwamba hutarudi tena kuwa kijana. Baada ya muda fulani, itabidi sasa uanze kuajibika na uliofanya. Na kundi la Tanzania linaitwa TMK Wanaume, linaimba wimbo Umri, na katika wimbo huo kuna sentensi moja tu kwamba, shindana na matatizo usishindane na starehe. Twende kwenye burudani, umri unakwenda, ni TMK. Mbona unaniangalia hivyo? Kujishughulisha ukitegemea sana wazazi utajutia utapokufa. Si jifanya si kitu chama, ninapopata najua, najua, najua; ninapokosa najua. Na tata tambua, maisha mtaka mtaka, ukitafuta utapata, na ukikosa endelea kuzisaka. Umri unasonga daima, nyuma urudi Unapofika wakati kujitegemea, una budi kikubwa, labda vumirivu sikivu, ili baadaye uweze kuzira mivu. Na ukipata tu, kumbuka pia na kesho, na si kuchanganyikiwa, mithiri ya mento. Biashara asubuhi jioni, huwa ni mahesabu, na si kila hela tu unaoipata ishia kwenye urabu. Mtaji wa maskini basi huwa ni nguvu zake, wanajua kusoma, ila lazima uzisake. Shindana na matatizo, zishindani na starehe, tomaa kichwa, elimu ulionayo isipotee. Ukipata matatizo, basi ndo kubwa huo Wengine watasema hizi ni nyimbo za ushamba, usituekee. Lakini hizi ndio nyimbo zimejaa ushauri kwamba siku zote ukipata leo, kumbuka kesho. mtaji wa maskini ni jasho lake, na ukipata matatizo, huo ndio ukubwa. Kijana kuwa fasta, kuwa kama defender, mpira unapokuja usiupatie nafasi, utakugonga. Yeah, mkali kwa mashairi, lakini nafikiri wimbo huu unaambatana na uh, ushauri ambao tunataka kuupata sasa hivi. uh -huh, unasema sababu ushauri wenyewe unasema kumekuwa na tatizo kubwa la watu wa aina mbalimbali mm. kujiua kujimalizia maisha bila kujali hali zao za maisha au uwezo, ni tajiri ni nini, lakini inafikia ana umaarufu, lakini inafikia anajimalizia maisha sa. Kwa hiyo nini tatizo? Hebu tumsikilize mwalimu na mtaalam wa mambo ya jinsia Vivian Victor Olumo kutoka huko Tanzania. Watu wamekuwa wakijiua, wamekuwa na mawazo kwa kutoa sababu mbalimbali mbali. Kwa hapo naweza nikasema, pia elimu, nafikiri elimu ndogo, elimu ndogo alionayo kuhusiana na maisha. Unajua mtu anaweza akasoma akawa na elimu za juu kabisa na kada na apati kazi ya, hapati vyanzo vingine vya pesa, yaani roho inamjia tu kwamba ngoja nijiue. Kwa hiyo nafikiri kuna elimu kidogo hapo ambayo inamiss kwa watu, kwa hiyo hilo ni suala ambalo sisi pia, pia kwa tuni changamoto, na tutaitumia kama changamoto ili kutuelimishe jamii kwa vijana wa kiume na pia vijana wa kike, ili waweze kuwa na moyo wa kuvumilia na kuendelea kujituma, kwa sababu kujiua bado sio sio kutatua tatizo. Ni ukosefu kidogo wa elimu hapo umekosekana kwao. Unaweza kuwa una mali unaweza kuwa una vitu vingi una pesa, lakini kuna kitu kidogo tu unakosa Yani, kitu kidogo tu unakosa cha kukufanya uwe mtahimilivu pale shida inapokujia. Unaona, hata kama nina mali, hata kama nina pesa, mi ngoja tu nife. Ndio maana nikasema kwamba elimu uh, elimu mbadala ile inatakiwa kutolewa, sio tu kwa vijana wadogo, au sio tu kwa watu ambao pengine hali zao za kiuchumi ni ndogo, hata kwa watu wenye pesa. Na ndio maana sisi tulikuwa tunatoa hizi elimu za jenda, hatuangalii umri, hatuangalii elimu, hatuangalii labda hadhi ya mtu wala kipato chake. Elimu inatolewa kwa kila mtu lazima Unajua, kwa sababu hata suala la kujiua ni kujinyanyasa kijinsia. Kwani unajiua? Kwa hiyo elimu ya jinsi inatakiwa ili ifundishwe kwa watu wote, watu wa rika zote na hali zote, sio tu kwa maskini hata kwa watu ambao wana pesa. Tena kwa watu ambao wana pesa. La, yaani hiyo ni muhimu zaidi ili, ili waweze kujua kwa sababu wao wengi wanakumbwa wana, wana na stress, pengine anadaiana na mtu au pengine anadaiwa hajalipa au pengine anatafuta kwa sababu ya pesa zake. Atakuwa kuepusha ile shari. Anaona yani, kabla sijakamatwa bora ni nijue. Ndio maana nikasema kwamba kuna tabaka la watu ambao wamekosa hiyo elimu hata matajiri wengi. Tukiandaa mikutano mtu ona ah, mkatano um, kwa ajili ya watu ambao siokuwa na pesa. Kumbe sio, hata yeye pia anatakiwa kuja kwenye ile elimu, kwa ni swala la elimu tu hapo. Isambazwe kwa kila mtu, isambazwe kwa kila rika, isambazwe kwa kila hadhi, bila kujali mwenye nacho na sio nacho, kwa sababu elimu haichagui mtu. Yoyote anaweza akamsaidia kwa wakati wowote ule. Haya. Vivian Victor Olumu anatupa ushauri yani, um, mawazo yanakufikisha useme msongo wa mawazo heri ni ondoke, lakini nasikia kuna mtu ana msongamano wa ma... <laughs> <Siyani laughs> <laughs> na maandamano ya mawazo yamekua, lakini bwire bwr uh, mfano mtu eti sababu ya, ya mapenzi sijui mke wake ka, kafanya mambo ya, ya kutembea nje alafu mwisho ana anajimalizia maisha ni, ni neno moja ni upuzi tu. Swali: je, unao utamaduni wa kuosha mikono? Jibu, majibu. Huyu anaitwa Kambwi wa Mwadui, majina yapo kule. Eh, ye ni msema kwe, anasema msema kweli ni mpenzi wa Mungu. Mimi kwangu kuosha mikono mpaka kama nataka kula na baada <laughs> ya kutoka kula au nikisha nikishika uchafu ndio naosha mikono. Lucas Steven anasemaje? Anasema, anasema ndiyo, mimi nina utamaduni waku, na wa kunawa mikono kila wakati. Na Victor Mselabuye ye anasema hata sasa nimemaliza kazi na nimeosha mikono. John, John Rikipeta anamaliza kusemaje? ananawa kila siku, na wewe je? Hata mimi na, naosha mikono nikimaliza niki ku kula nikishika vitu ambavyo vina uchafu, uchafu, na nini, ukisalimiana pia bmj e, mwana wa muridhi mridhi nam. Asante ah, sana asante sana Kenneth Bwire na Patrick Ndwima na wamenikaribisha kwa sababu nimekuja na mambo mazito mazito kutoka mitandaoni <laughs> kama kawaida, kama ilivyo desturi yangu, mambo ninayoleta hapa kwenye VOA Express kwa kawaida wani mazito mazito, yale ambayo yanazungumzwa sana ni suala hili la huyu bwana anajulikana kama Hashogi, wengine wanataka kumwita Hashoji, hashoji Kasogi. Lakini ni jina ambalo limetanda sana katika siku za karibuni, na ni kwamba waziri wa mambo ya nje Patrick wa Marekani, mm -hmm. uh, Mike Pompeo hivi sasa tunavyozungumza yuko kule Saudi Arabia, anakutana na viongozi wa nchi hiyo, na sana sana ni kuhusu huyu Jamal Kasogi ambaye ni mwanahabari E, tunavyojua kufikia sasa ni kwamba alipoingia kwenye ubalozi mdogo wa, wa, wa Saudia kule Uturuki katika e, mji wa Istanbul hakutoka. E, inaaminika kwamba hajaonekana akitoka, na sasa taarifa tulizonazo hasa kunukuu hili shirika la habari la CNN linasema liko na vyanzo vya habari vinavyoeleza kwamba a, wale viongozi wa Saudi Arabia wako tayari kutoa taarifa kusema kwamba ni kweli jamaa aliuawa mle. Ukiri kwamba aliuawa katika ubalozi mdogo naam, na, na wakisema hivi kutangu, kutangu jana, lakini mpaka sasa hakuna uthibitisho kwamba taarifa hizi ni za kweli, lakini tunasubiri kuona ni nini kitakachotoka kita eh, kutoka kwa ikulu hiyo ya Saudi Arabia. Lakini swala linazungumziwa sana sana, na nitaka nisome tu mmoja eh, hawa walioandika kwenye mku, ukurasa wa Facebook kuhusu swala hili. Huyu anajulikana kama Dioditos Mulambi anasema kwamba si ajabu eh, kwamba hili litaleta msuguano mkubwa baina ya mataifa mengi mm -hmm. Eh, kati ya Saudi Arabia, Marekani na nchi zingine sababu Nam. kama mataifa ya Ulaya amesema yako tayari kuchukulia vikwazo Saudi Arabia iwapo itakamilika kwamba wao ndio wamemuua. Naam. Swala linatanda sana linazungumzwa sana mitandao kila pahali ukiangalia, lakini haraka haraka pia kuna hili swala ambalo mmelizungumzia hapa eh, kuhusu mwanasiasa machechari wa upinzani kule Tanzania. Huyu ni waziri kivuli wa mambo ya ndani anaitwa God bless Lema ambaye ametaka jeshi la polisi katika nchi hiyo eh, kutoa picha zile za CCTV kuonyesha eh, kwa vyombo vyombo vya habari kuonyesha kwamba huyu Muhamed Deuji alitekwa na nani. Swala linazungumziwa sana, naona muda wangu umeisha, muda unarepa. Ndio hivyo tunakushukuru sana BMJ kwa kutujuza mengi yanayojiri mitandaoni. Muda una unarepa, basi tunakomea hapa. Mlikuwa naye Patrick Nduimana nikishirikiana na mwenzangu yeah, Kenneth Bwire, sote kwa pamoja tunawageni ukiwatakia alasiri njema. Mm.