Natumai umekuwa na siku njema msikilizaji, kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi, nakuletea habari za dunia kabla ya kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo hii leo amekutana na mfalme wa Saudi Arabia pamoja na mwanaye mwana wa mfalme katika mji wa Riyadh, katika harakati za kutafuta habari kamili kuhusu mwanahabari wa kutoka huko uh, nchi ya Saudi Arabia ambaye aliuawa katika nchi ya Uturuki uh, katika sakata ambayo bado inaendelea. Utasikia mengi zaidi katika kipindi chetu cha Kwa Undani dakika chache zijazo. Wakati huo huo, jeshi la Marekani limetangaza kwamba lilifanya shambulizi nchini Somalia wiki iliyopita ambalo liliua wanamgambo wapatao 60 wa kundi la kigaidi la Al Shabab. Kupitia taarifa iliyotolewa na wizara ya ulinzi hivi leo katika makao makuu hapa Washington ya Pentagon, hili ndilo shambulizi lenye athari kubwa kwa kundi hilo katika kipindi cha miaka mitano. Pentagon imesema kwamba shambulizi hilo lilitekelezwa karibu na mji wa Haradia ulio katika jimbo la Mudug kaskazini mashariki mwa Somalia. Mnamo Novemba mwaka jana, takriban wanamgambo mia moja waliuawa katika shambulizi mbaya zaidi e, kuwahi kutokea kupitia angani e, katika taifa hilo la Somalia. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amefanya mabadiliko makubwa kwenye serikali yake na kwenye baraza lake la mawaziri, hatua ambayo sasa inawafanya wanawake kuchukua nusu ya nyadhifa zote za uwaziri katika serikali yake. Wakati huo huo, Ahmed amebuni wizara mpya, wizara ya amani, katika juhudi zake za kukabiliana na wimbi la machafuko ya kikabila. Kadhalika, Abiy amepunguza wizara kutoka 28 na kufikia ishirini. Waziri huyo mkuu ambaye amefanya msururu wa mabadiliko tangu alipochukua hatamu mwezi Aprili mwaka huu, amewaambia wabunge mjini Addis Ababa hii leo kwamba changamoto kubwa katika nchi hiyo ni ukosefu wa amani na kuongeza kuwa wizara hiyo mpya itafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba hali hiyo imebadilika. Takriban watu milioni mbili laki mbili wamefurushwa makwao kutokana na ghasia katika nchi hiyo, na takriban jumla ya raia au nchi hiyo ambayo ina takriban jumla ya raia milioni moja, milioni mia moja, kunradhi Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia redio zetu shirika vilevile vile. Kupitia redio yetu ya 107.5 FM Nairobi na vitongoji vyake. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza kwamba nchi yake iko tayari kusaidia katika eh, juhudi za kuharibu silaha za nyuklia za Korea Kaskazini. Mahro amesema hayo katika mkutano alioufanya na rais wa Korea Kusini Mun Jain katika jumba la kifahari la Elise Ufaransa. Ambayo ni mwanachama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na iliyo na silaha za nyuklia, haihusiki moja kwa moja katika mazungumzo kuhusu nyuklia kati ya Korea Kaskazini, Korea Kusini na Marekani lakini wataalamu wanasema kwamba nchi hiyo ina utaalamu wa kutosha katika kuharibu vinu vya silaha za nyuklia. Na mamia wa raia, ya raia wa Sudani Kusini wametoroka makwao katika jimbo la Yei katika kipindi cha siku nne, ch, ch, ch, ch, ch, siku nne za makabiliano kati ya makundi ya upinzani yanayozozana. Mapigano yalianza Ijumaa wiki jana katika kaunti ya Payam kati ya wafuasi wa vyama mbalimbali. Ni hayo tu kutoka kwangu kwa sasa. Nampisha mwenzangu Sande Shomari kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Jina langu BMJ Mridhi, kwa heri. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na mimi jina langu ni Sandei Shomari. Nam, katika kwa undani hii leo tutamulika sakata la mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Kashogi, na vile vile tutaangalia upande wa pili kule nchini Kenya kuhusu hali ya wakimbizi. Wadau na makundi ya wanaharakati na nchi mbalimbali zimekutana nchini humo kujadili hali hiyo na yapi ya kufanyika. Basi leo hapa asubuhi, rais wa Marekani Donald Trump, saa za Washington, alizungumza na waandishi wa habari juu ya sakata hili la mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi to... anasema: Uh, nimezungumza na mfalme wa Saudi Arabia na amesema hafahamu lolote kuhusu kilichotokea juu ya raia wake huyo wa Saudi Arabia, na nimeuliza, amekataa kabisa. Nimemtuma waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo kuchukua ndege mara moja kwenda Saudi Arabia na kwenda maeneo mengine kama inahitajika, kitu ambacho huenda atafanya. Sasa basi, hiyo ilikuwa ni asubuhi, lakini hali imeendelea kubadilika. Mengi tutayasikia yaliyotokea. Hali ikoje? Nini ambacho tunafahamu mpaka sasa? Kuweza kujua haya, mwenzangu BMJ Muridhi amekuwa akifuatilia swala hili kwa karibu kabisa. BMJ Muridhi, tufahamishe na wasikilizaji wetu wafahamishe, ni nini tunachokijua mpaka sasa. Nam Sandey Shomari, swala hili lilikuwa ni kizungumkuti mpaka sasa, na swali likiwa mwandishi huyu yuko wapi. Lakini taarifa kama ulivyoeleza hapo na zingine ambazo zinatufikia sasa hivi, maanake ni suala ambalo linaendelea. Uh, yani linaendelea kuzungumziwa pia katika vyombo mbalimbali vya habari, vyombo uh, maarufu vya habari vinaendelea kulizungumzia. Sasa kwa mujibu wa shirika la habari au kituo cha televisheni cha CNN, eh, wanasema kwamba wamepata habari kutoka kwa afisa mmoja wa Uturuki ambaye anasema kwamba mwandishi huyo ameuawa kinyama na mwili wake ukakatakatwa na kutiwa kwenye mifuko ya plastiki. Sande Shomari. Hili ni jambo ambalo linastusha eh, na kusikitisha, lakini kama ulivyosikia, BMJ, rais wa Marekani alizungumza na mfalme wa Saudi Arabia kwa dakika zipatazo ishirini kuangalia suala hili kwa kina kabisa. Lakini basi tukirudi nyuma kidogo, BMJ, turudisha nyuma kidogo, tuambie mpaka sasa jumuiya ya kimataifa E, imekuwa inazungumza nini kuhusu swala hili, na wakilifuatilia kwa karibu tangu taarifa hizi zilipotokea? Ni mengi ambayo yanasemwa kwa jumuia ya kimataifa, lakini unavyojua Sande ni kwamba e, tukisema kwa swala maswala mazito kama haya ambayo yanahusu uh, diplomasia na kadhalika, sana sana uh, nchi zinazoangaziwa ni zile nchi ambazo zina usemi mkubwa kwenye jukwaa la kimataifa Nam. Hapa tunazungumzia nchi kama vile Uingereza, Ujerumani, Ufaransa na hizi tatu kwanza kabisa, Sande, zimetaka kufanyike uchunguzi wa kina juu ya kutoweka kwa mwandishi huyo kama ulivyotaja hapo, Jamal Kasogi. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza kwa mfano, Jeremy Hunt amesema kwamba haya yote yanayotokea kwa sasa ni juu ya Saudi Arabia, ingawa nchi hiyo yenyewe imekanusha kuhusika kutoweka kwa na kuuawa kwa Kashogi e, katika ubalozi wake huko Istanbul nchini Uturuki. Kwa pamoja mawaziri hao wa mambo ya nje wa nchi hizo tatu za Ulaya wametaka uchunguzi wa kina ufanyike, ili wale ambao walihusika wawajibishwe na taarifa za ukweli e, kuhusu ni nini kilitokea kwa Kashogi zijulikane hadharani. No, ume, umeeleza kuhusu raisi Donald Trump naye kwa siku nyingi amekuwa akisema kwamba uh, ni, ni jambo la kutia hasira iwapo kama Saudi Arabia ilihusika na hata kutoa maagizo Uh, juu ya muuaji au uh, jinsi uh, uh, uh, uh, angeuawa huyo Jamal Kashogi ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa sana. Na hapa ni vizuri sana, ndiyo pia wasikilizaji wapate kujua kwamba amekuwa mkosoaji mkubwa sana wa serikali ya Saudi Arabia, na alitoweka tangu tarehe mbili mwezi huu wa Oktoba, baada ya kuingia katika ubalozi wa nchi hiyo huko Istanbul, Uturuki, ambayo uh, huo ni mji, uh, ambao uko kule juu kabisa upande mm -hmm. wa Uh, kaskazini mwa nchi hiyo. Na ni ubalozi mdogo, maanake huu si mji mkubwa ama mji mkuu wa Uturuki. Alienda kule kupata kibali apate kuoa na kufanya talaka, na pia apate kuoa. Ndivyo wanavyoeleza, yeah. Ndicho kilichompeleka kule. Na Saudi Arabia imejibu ime vikali, kutokana na kunukuliwa na chombo chake cha habari cha SPA kikisema kwamba utawala wa kifalme uko tayari kabisa kukabiliana na vikwazo vya aina yoyote vya kiuchumi au shinikizo la kisiasa iwapo nchi zitataka kufanya hivyo sawa. Kwa hiyo tunaendelea kufuatilia hela, lakini pengine e, BMJ muridhi e, kwa upande wa Saudi Arabia na Uturuki, hizi nchi mbili sasa, nam je, hali ikoje kihusiano kwa nchi hizi mbili, kutokana na tukio hili kutokea mpaka hivi sasa? Hatujui kabisa asande. Uh, hasa kwa sasa hali ikoje? E, manake kama nilivyosema, hili hii ni habari ambayo inaendelea uh, kuchipuka, lakini duru za habari zinaeleza kwamba uh, Jumapili jioni, mfalme Salman huyu ndiye mfalme wa Saudi Arabia alijitokeza hadharani na akasema kwamba anamuunga mkono na, na kumshukuru rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan e, kwa kwamba wataunda tume ya pamoja ambayo itafanya uchunguzi wa kina e, kujua ni nini ambacho kilitokea kwa mwandishi huyo, na kusema kwamba hakuna a, kuvuruga uhusiano wake na nchi hiyo. Lakini vyanzo, vyanzo vya usalama wa Uturuki vinasema kwamba vina ushahidi e, wa sauti na video kwamba huyo mwandishi Uh, ambaye alikuwa akiandikia gazeti la hapa Marekani la Washington Post ameuawa na kundi la watu wapatao 15 ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia nchini Uturuki alipoingia kama nilivyoeleza sandi Nama. Kwa ajili ya kuomba kibali eh, kutaka kufunga ndoa. Lakini pia BMJ ni kwamba wakati huo huo vyombo vya usalama vimekuwa vikieleza habari hiyo eh, vikidai kwamba sauti hii imepatikana kutokana na simu yake ya mkononi ya hapo hmm. Lakini pia kumekuwa na mazungumzo au kumekuwa na mahojiano kati ya waandishi wa habari wa CNN na baadhi ya wataalam wa, hmm. wa kiteknolojia wakisema kwamba pengine hii huwezi kuithibitisha moja kwa moja kwamba simu hiyo ina uwezo wa kufanya hivyo, lakini kama unavyoona habari imekuja hivi sasa bado Saudi Arabia hawajajibu kuhusiana. Tutaendelea kuifuatilia mm -hmm, eh, kujua hali halisi ya nini kimemkuta Kachogi, Kashogi, kumradhi. mm -hmm. Lakini pia wiki iliopita Saudi Arabia eh, tunakumbuka kwamba iliwaruhusu hawa maafisa wa Uturuki kufanya upekuzi lakini waliwaruhusu sharti, kwa masharti wakisema kwamba itakuwa tu ni nje na sio kuingia ndani zaidi. mm -hmm. e, na matokeo yake Uturuki walikataa hili pendekezo sasa. Basi gazeti la saba e, na ripoti kwamba wachunguzi hao walitaka kutumia kemikali maalum iitwayo lumino. Kemikali hii bmj, wanasema kwamba ikitumika, ina uwezo kuonyesha michirizi yote ya damu hata kama umesafisha. mm -hmm. Kama mlivyosemekana kwamba kuna usafishaji ulifanyika, rangi zikapigwa. Sasa hata kama umefanya hivyo vitu, hii kemikali ina uwezo kugundua sasa lakini haikujulikana nini kimefanyika, lakini pia walisema kwamba polisi wa Uturuki pia eh, watakwenda kuchunguza jengo la huo ubalozi sasa pengine BMJ nini kimekusha fanyika kwenye huo ubalozi, ambacho tunafahamu, taarifa ambazo nimezipata sande, na pia nikitazama katika vituo mbalimbali mbali vya habari, kuna uh, picha ambazo zimetoka hivi leo zikiwaonyesha mm -hmm. Wale wafanyakazi ambao ufanyakazi kwenye ubalozi ule wanaonekana pale, maanake wamevaa Uh, nguo ambazo zinaonekana za wafanyakazi labda wanafanya kazi za mikono kukufagia na nini, mm -hmm. wameonekana wakiingia mle, hizi hazikusemekana az, zilipigwa lini. Ndiyo. lakini wanaingia mle wakiwa wame, wamebeba ndoo na vitu vya kusafisha mm -hmm. uh, sasa habari zinaelezwa kwamba uh, lazima kuna kitu ambacho kilihitaji usafishaji mwingi sana, na mm -hmm. Sasa hilo ni la kujijazia maanake, hatuwezi kusema. Naam, watu wanatoa maoni mbalimbali mbali, lakini Sande. Uh, timu ya wachunguzi wa Saudi Arabia iliingia ubalozini uh, jana, jana uh, Jumatatu kwa mara ya kwanza na baadaye uh, kama baada ya saa moja hivi wakafuatiwa na maafisa wa polisi wa uchunguzi maalum wa kuchunguza vifo kutoka Uturuki na maafisa hao wa wa polisi wa Uturuki walikaa mle kwa saa nane wakifanya kazi zao za uchunguzi no, huku wakiwa wamevaa maglavu ya mikono na nguo za kujifunika mwili mzima, hata viatu vilikuwa vimefunikwa sani Shomari. Na wanaripotiwa kwamba walichukua sampuli mbali mbalimbali ubalozini hapo, ikiwa ni pamoja na udongo kutoka kwa ardhi ya eneo hilo na matokeo bado yanasubiriwa. Maana ya ukiingia pale kama wanavyosema wale wataalam wa mambo ya vifaa kama vile, wamejifunika mwili mzima. Kwa hiyo ni kwamba wanajaribu wasivuruge ushahidi, wasivuruge e, wanapokuwa wanafanya kazi zao. Ndipo kweli kabisa, sawa kabisa bmj. Lakini pia tunafahamu kwamba bmj wa uziri wa mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo mm -hmm, leo amekutana na mfalme Salman wa Saudi Arabia, na si hivyo tu, pia amekutana na mwanamfalme Mohamed bin Salman. Sasa, ehe, nini kimejiri? Nini kinazungumzwa Kimejiri baada ya wao kukutana. Kwanza kabisa nieleze, mkutano huo umeelezwa na waandishi wa habari wengi kama mkutano ambao unaonekana e, hauna ule uzito, hawaonyeshi kwenye tabasamu ambazo wanaonekana nazo katika zile picha, zile picha na, picha za mm -hmm. video zimeonyesha wakiwa katika mkutano ambao unaitwa mkutano mzuri huko Riyadh ambako a, kitu ambacho baadhi waandishi wanasema ni kwamba hawaonyeshi e, kwamba ule ulikuwa ni mkutano wa kuzungumza Maswala mazito kama vile kifo hicho ambacho kimetikisa uh, nchi nyingi sana hasa kidiplomasia, wakisema kwamba hiyo ilikuwa ni diplomasia tu, na kwamba haionyeshi kama marekani inalipa uzito swala hili hasa ukizingatia sandi kwamba mazungumzo yao yamefanyika kwa faraha bila kuwepo kwa waandishi wa habari zile picha zilizoonekana ilikuwa ni wakati mwanzo mwanzo tu wanaruhusi no, wana habari kunini no. lakini sasa haikujulikani walizungumza nini na mpaka sasa hivi tunavyozungumza hatuna mm-hmm. habari kamili kutoka kwa pompeo mwenyewe kusema ni nini ambacho wamezungumza ila ameeleza kwamba kilichompeleka kule Eh, kama ulivyosema Rais Donald Trump pia amesema ametuma ndege impeleke Pompeo no. Kilichompeleka kule ni kwamba wanataka kujua ukweli kutoka kwa mfalme na kutoka kwa mwana wa mfalme, lakini kuna taarifa ambazo tumezipata muda si mrefu zimeandikwa na New York Times na vile vile Washington Post na vilevile vile, eh, tunaziona sasa hivi tunavyozungumza kwa CNN ambazo zinasema eh, kwamba Saudi Arabia huenda inajiandaa kutangaza kuwa mwandishi huyo amekufa tayari. Eh, wakati wa mahojiano alikuwa anaulizwa maswali ambayo yalikwenda kinyume na walivyotarajia. Sijui hiyo ina maana gani sandi lakini, kafa baada ya mazungumzo akiulizwa ma, uh, maswali pale kwenye ubalozi mdogo sawa. so, pengine hiyo taarifa itakapokuja basi tutaweza kuwajuza wasikilizaji wetu kama itafika mapema, la sivyo tutaifuatilia zaidi. Lakini wakati huo bmj kwa taarifa kwamba e, baada ya mazungumzo ya simu ya Trump na, na mfalme Salman, ya dakika ishirini mm -hmm. kunaonyesha kwamba kuna uwezekano kwamba kashoge amefariki, hasa baada ya Trump mwenyewe kusema inaonekana kama huenda kulikuwa na wauaji wahuni lakini tutajuaje? Hiyo ni kauli ambayo imetolewa na Trump mwenyewe. Sasa kauli hii, kama unavyosema wachambuzi, baadhi wanasema pengine inajiandaa Saudi Arabia kutangaza na pengine inaiandaa Marekani kupokea taarifa ya hicho kifo, kama unavyozungumza mm-hmm. Lakini pia familia ya Kashogi imezungumza Familia ya Kashogi Jumatatu usiku imetoa taarifa ambayo kwa mara ya kwanza imeeleza kuwa Kashogi amefariki dunia, ikisema kwamba wanataka uchunguzi wa kina ufanyike juu ya kifo cha Kashogi. Kwa kwa hiyo familia yake nayo inazungumza kitu hicho hicho. Naam, sasa pengine kwa haraka haraka, je, huyu Kashogi ni nani hasa? Kashogi sande ni mwandishi wa habari na ni mashuhuri sana, ambaye amewahi kuangazia taarifa za jinsi Soviet ilivyovamia Afghanistan na vilevile vile kuhusu kuibuka kwa Osama bin Ladin. Unamkumbuka huyu, alikuwa kiongozi nama wa mtandao wa Alqaida ambaye aliuawa si miaka mingi sana iliyopita. Amefanya kazi, sasa tunazungumzia Kasogi, amefanya kazi katika mashirika kadhaa ya habari nchini Saudi Arabia na aliwahi kuwa afisa wa ngazi ya juu wa Saudi Arabia, lakini baadaye akatofautiana na serikali, hivyo basi kuondoka kutoka wadhifa ule, na mwaka jana alikimbilia uhamishoni hapa Marekani ambako amekuwa akiandika makala ya kila mwezi katika gazeti la Washington Post, hili maarufu sana hapa Marekani. Mm. Na linachapishiwa hapa hapa Washington, na katika makala yake ya kwanza ya gazeti hilo Gashogi alisema uh, kwamba anaogopa uh, kukamatwa na kukosoa waziwazi au kukamatwa kwa sababu ya kukosoa waziwazi utawala wa nchi ya Saudi Arabia. Siku tatu kabla ya kutoweka kwake, Kashogi aliambia BBC kwamba watu wanaokamatwa sio wapinzani wa, wa serikali na kwamba wana uhuru wa kujieleza, lakini utawala huo wa kifalme hautaki uh, wafanye hivyo. Sasa niongeze kwa kifupi tu kwamba uh, Raisi Donald Trump naye amesema, amekanusha kupitia Twitter asema kwamba uh, yeye hana uhusiano wowote wa kifedha na nchi ya Saudi Arabia. Hii ni kwa baada ya shinikizo nyingi, wengi wakisema wa kwamba mm, yeye ana uhusiano na ndo sababu labda anafunika uh, anafunika hataki ijulikane wazi ni nini kinaendelea. Asante sana, basi ni kushukuru BMJ Muridhi e, kwa taarifa hiyo. Asante sana msikilizaji, tunakamilisha sehemu ya kwanza kwa Undani. Sasa tuelekee katika sehemu ya pili Nam msikilizaji, kipindi ni Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, na hii ni sehemu ya pili, ambako katika sehemu ya pili kama ilipoeleza hapo awali, tunaelekea hadi huko nchini Kenya ambako washikadau mbalimbali wamekutana kwenye mkutano wa kimataifa unaoangazia juu ya haki za wakimbizi na njia mojawapo ya kupunguza visa vibaya vya uhamiaji katika nchi za upembe wa Afrika. Washikadau wa hawa wanatoka mashirika ya haki za kibinadamu IGAD na shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji lijulikanalo kama IOM na pia wawakilishi wa serikali mbalimbali mbali za nchi hizo. Kwa hiyo wako huko mjini Nairobi, Kenya, kuweza kujadili mikakati, kutambua mapungufu na kuunda sera thabiti kuhusu uhamiaji. Kwa hiyo basi, kuweza kuangalia hili swala kwa kina kabisa, tunaungana na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye alihudhuria eh, kwenye mkutano huu na tutake kufahamu basi, Kennedy Wandera, hebu tueleze tu e kuhusu mchakato huu, pengine ni yapi hasa yaliyokuwa yakiangaziwa e kwenye mkutano huu wa kimataifa muhimu sana. Kennedy Wandera, Kennedy Wandera, unanipata? Kennedy Wandera, kwenye laini ya simu unanisikiliza? Naona mwandishi Kennedy Wandera pale Nairobi, hatumpati laini yake ya simu, pengine matatizo, lakini e, ntaendelea kutafuta hapo baadaye Kennedy Wandera. E, msikilizaji, kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC. Kennedy Wandera anafuatilia swala hili na tunaendelea kumtafuta kwenye laini ya simu, lakini moja ya mambo ambayo E, nafahamu yalikuwa yakijadiliwa kwenye mkutano huu huko nchini Kenya, e, ni kufuatilia zile changamoto za wakimbizi katika eneo hili, hali kadhalika ni kujua nini ambacho viongozi waliokuwepo hapa wakizungumzia. Mojawapo ni Kagwiria Mbogori, yeye ni mwenyekiti wa Tume ya Kenya ya Kitaifa kuhusu Haki za Kibinadamu KNCHR ambaye alioleza masuala kadhaa ambayo baadhi tu yalikuwa yakiangaziwa katika mkutano huo. Hebu tusikilize kile alichosema. Tunaangazia vile haki za wale watu wanaohama zitakavyokingwa na pia e, taratibu za uhamiaji na watu wanapohamia e, nchi mbalimbali wa, haki zao ziendelee kukingwa. Tunatarajia kwamba mapendekezo ya mkutano huu utaweza kuelekeza utendakazi wa siku zijazo katika haya maneno ya uhamiaji. Haya, ni kiongozi huyo nchini Kenya akizungumzia eh, Mama Kagwiria Mbogori ambaye ni mwenyekiti wa tume ya kitaifa kuhusu haki za binadamu nchini Kenya, KNCHR. Haya, Kennedy Wandera ni ambayo yuko tayari kwenye laini ya simu. Kennedy, tumemsikiliza eh, Kagwiria Mbogori, hebu tueleze tu yale yaliyokuwa yakiangaliwa kwa kina kwenye mkutano huu Nam Uh, katika mkutano huu kauli mbiu ni kwamba pawepo na heshima katika watu, katika mchakato wa watu kuhama kutoka sehemu moja hadi nyingine na vilevile pawepo na ushirikiano kupitia taasisi husika, pamoja na mashirika ya kijamii la haki za kibinadamu, kuhakikisha kwamba watu ambao wanatoka sehemu moja hadi sehemu nyingine wanafanya hivyo kwa njia ambayo ni ya kisheria na ila pasiwepo na manyanyaso yote ambayo huenda yakaathiri, uh, shughuli za uhamiaji. Na pengine katika suala hili la kuangalia hizi hali ya takwimu, pengine katika eneo hilo. E, zikoje na zinasemaje ta, ta-takwimu zilizopo zinamenukuliwa na ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu uhamiaji mwaka elfumbili na kumi na saba. Na ripoti hiyo inaeleza kwamba idadi ya wahamiaji duniani inaendelea kuongezeka kwa kasi mno miaka hivi karibuni hadi watu milioni mia mbili hamsini na wanane kutoka milioni mia mbili ishirini mwaka elfu mbili na kumi na pia inasisitiza kwamba wengi wa wahamiaji hawa wanajikuta katika harakati za kutafuta ajira kupata elimu bora, kuboresha maisha yao na kujikimu, na vile vile wengine, na vile vile asilimia kubwa zaidi ya watu wanaojikuta kwenye hali hizo za za hali ya kawaida, na katika nchi ambazo hawajazaliwa kutokana na wingu la vita, umaskini, ukosefu wa upatikanaji wa ajira na vile vile mizozo ya kisiasa katika nchi hizo kama vile Sudani kusini na Somalia N lakini suala so ambalo pia limeibuka kutokana na haya ni kwamba uh, ha, ha, ha, hili shirika la, la, la Umoja wa Mataifa kuhusu uhamiaji IOM pamoja na mashirika mengine kama vile IGZ yanaeleza ya kwamba uko mkakati ambao serikali serikali husika katika upembo wa Afrika uh, zinafaa kuangazia kuhakikisha kwamba hizi shughuli za uhamiaji maanake wanaeleza kwamba uhamiaji si haramu na uhamiaji si mbovu hmm, lakini kuna juhudi nyingine ambazo huenda ni muhimu sana katika nchi hizi, na hivyo basi pawepo na shughuli za kufanikisha au kuendeleza uhamiaji kwa njia ambayo ni ya kibinadamu, na wakati wanaotafutia hizi shughuli za kuwepo kwa ajira ni jambo la msingi sana. Pengine mashirika haya yanapendekeza nini kingine hasa eh, kiweze kufanyika na Ma mashirika haya yanaeleza kwamba serikali husika katika upembe wa Afrika ni sharti ziendelezi uh, kuwepo kuendeleza kutekeleza sera ya uhamiaji katika mataifa yao, na anieleza kwamba kulikuwepo na mkutano katika mojawapo wa nchi za Afrika Mashariki na pakawekwa maafikiano kwa Kennedy Wandera. E, mashirika haya kufuatilia ushirikiano wa kimataifa, shirika la ushirikiano wa kimataifa la Ujerumani GIZ ambao na shirika mataifa mengi duniani e, kwa ushirikiano tume ya Kenya ya kitaifa kuhusu haki za binadamu pamoja na jumuiya ya kiserikali na maendeleo kanda Afrika Mashariki IGAD, e, wameleta pamoja hawa washikadau kwa ajili e, ya kujadili mvuto majukumu na umuhimu wa kuheshimu haki za binadamu, kwa sababu haki za binadamu zinahitaji sana kupewa kipaumbele cha hali ya juu. Lakini si hivyo tu, Kenya kama nchi ina changamoto mbalimbali. Changamoto hizi ni za kupokea wakimbizi wanaopita, hili nalo pengine sijui linaangaliwa vipi. Tuangalie jinsi e, kiongozi mwenyekiti wa tume ya Kenya ya kitaifa ya haki za binadamu Kaguria Mbogori anasemaje kuhusu hizi changamoto. Kenya ni nchi moja wapo wa Afrika ambao inatumika sana katika upitiaji wa, wa wale wanaohama nchi zao, na jambo hili pia, pia linaleta maneno mbalimbali mbali, sababu wanaohama saa zingine wanahama katika njia isiyo halali na unajua sisi tuko na sheria zetu za uhamiaji. Watu wanatoka maeneo mengine wana, alafu wanapitia nchi hii, ni kweli uh, wakihamia, na hii sio nchi wanataka kuhamia uh, lakini wanataka kupitia. Hata hivyo kuna wale ambao wanatoka uh, nchi za karibu na za mbali wanataka kuhamia pia Kenya. Kwa hivyo we are a host country, we are a country of origin and we are a country of transit. Sawa kabisa. Huyo ni Kaguria Mbogori, mwenyekiti wa tume ya Kenya ya kitaifa kuhusu haki za binadamu KNCHR ambaye pia amesitiza kwamba nchi za Afrika e, ambazo ni vituo vya wahamiaji na pengine hata ulanguzi wa watu zina changamoto na wa GIZ. Kwa mujibu wa GIZ uhamiaji wa kulazimishwa unaathiri kwa kiasi kikubwa wahamiaji na kulazimika kuvuka mipaka bila vibali au hata hati za kisheria, na kisha wanapojikuta katika nchi zisizo za kuzaliwa wanajikuta wanatumika katika masuala ya ulanguzi na mengineyo mengi, na ukiukwaji wa haki zao za kimsingi na manyanyaso vilevile. Palikuwa na viongozi kutoka IGAD. Elzadig Abdullah ni mkurugenzi wa maendeleo ya uchumi na ushirikiano wa kijamii wa IGAD, yeye alimwakilisha katibu mtendaji wa IGAD Mahbub Maalim, na yeye kwa upande wake ameeleza kwamba IGAD ina wajibu, wajibu huu ni mkubwa wa kutekeleza kulinda haki za wahamiaji basi IGADI na wajibu huo, na hayo pengine yataweza kufanikishwa. Nchi nyingine katika mkutano huu ni Sudani Kusini, Somalia, Uganda, Jibuti, Misri, Rwanda na Ethiopia. Na kufikia hapa, ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Nimshukuru mwandishi wetu wa Kenya, Kennedy Wandera, hali kadhalika mwenzangu, BMJ Muridhi, msimamizi wa kipindi hadi Yariami, mwelekezi Saida Hamduni kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari na watekeani wote, usiku mwema, kwa herini.