Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud tukaribisha alfajiri hii ya leo katika Kumekucha Afrika, Jumatano Oktoba 17 mwaka 2014 karibuni. na katika matangazo yetu asubuhi ya, ya leo, madai yatolewa na mashirika kadhaa ya haki za binadamu nchini Uganda kuwa kundi la waasi la LRA huenda limeanza kufufuka upya na kushambulia vijiji, lakini wachanganuzi wanasema nini kuhusu kundi hilo lake Joseph Konye? LRA sasa hivi so si hatari kama ya 10 years ago. Sasa hivi tunasikia Joseph Kony uh, amezeika tena ye mgonjwa, alafu watoto wake Saleh na Ali ndio sasa so wako kwa leadership ya ya group hiyo. Na leo kwenye jukwaa la vijana, ni hatua zipi ambazo zinachukuliwa kuhakikisha kuwa vijana hawatumiwi hawatumi vibaya na viongozi kuzua vurugu na ghasia kasika siku kama siku za nyuma? Vijana Kenya wajapewa nafasi wajieleze, wajaletwa karibu, ili pia wakuwe part and parcel yani kati ya ile serikali sereka. So hiyo ndio sababu tunajaribu kuhamisha vijana, kuambia kwamba serikali yuko pale, na sisi vijana tuko hapa, tunaweza karibiana ili tukatengeneze uhusiano mmoja. Basi ni vidokezo tu vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako mwenzangu Abdu Shakur Abud. Karibu wabunge mia mbili walifunga bunge la Algeria kwa saa kadhaa jana, kulalamika na kuhimiza madai yao yatekelezwe, ya kumtaka spika aache madaraka. Spika wa baraza kuu la bunge la Algeria Said Buhajid amepinga tangu mwezi Septemba witu wa kumtaka kujiuzulu kwa tuhuma za usimamiaji mbaya wa madaraka, matumizi haramu na ya kupindukia mpaka fedha za bunge na kuajiri watu kwa njia za ajabu. Alija ali alidai kwamba ataweza kuingia bungeni hapo jana, kwani yeye ndiye spika, lakini hakuonekana mbele ya bunge, wabunge walipofunga jengo hilo hadi wakati wa alasiri. Katiba ya Algeria na sheria hazijafafanua jinsi kumwondoa spika wa bunge ikiwa anataka kujiuzulu. Makundi ya upinzani yamelaani hatua hiyo iliongozwa na vyama vya utawala katika bunge lenye viti mia nne sitini na mbili. Rais Donald Trump wa Marekani amekosoa hali inayoongezeka ya kuilani Saudi Arabia na tuhuma kwamba ilihusika na kutoweka kwa mwandishi habari mashuhuri wa nchi hiyo akisema na namnukuu, haya tena mnaanza kuchukulia kuwa mtu ana hatia kabla ya hajapatikana na hatia. Mwisho wa kumnukuu. Alisema hayo alipokuwa anahojiwa na shirika la habari la Associated Press jana jioni. Trump alilinganisha kesi ya Jamal Khashoggi, mwandishi habari aliyekuwa mkosoaji mkuu wa utawala wa kifalme wa Saudi Arabia na kuonekana mara ya mwisho Oktoba pili alipokuwa anaingia ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul na kulinganisha na kesi ya hivi karibuni ya mteuzi wake wa mahakama kuu aliyekabiliwa na tuhuma za unyanyasaji wa kingono. Mahojiano yalichapishwa baada ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo kukutana na wakuu wa Saudi Arabia juu ya hatima ya Khashoggi. Wasaudia wamekanusha madai ya Uturuki kwamba maafisa wa usalama wa Saudi Arabia ndio walimuua mwandishi huyo ndani ya ubalozi mdogo Oktoba pili. Na taarifa iliyotolewa baada ya kukutana na mfalme Salman na mwanamfalme mrithi Muhamed Salman, Pompeo anasema wamekanusha katu kufahamu kilichotokea ndani ya ubalozi mdogo wa Istanbul. Pompeo hivi sasa anaelekea Uturuki kupata habari zaidi upande wa serikali. Mkuu wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amezihimiza Saudi Arabia na Uturuki kufichua kila kitu wanachofahamu kuhusu kupotea na uwezekano wa kuuliwa kwa mwandishi wa habari huyo mashuhuri wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi. Mara ya mwisho alionekana akiingia kwenye ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul wiki mbili ilizopita, lakini hakuonekana kwa kamwe akiondoka jengoni humo. Lisa Schlein anatuarifu kutoka Jeneva na Harrison Kamao anatusomea ripoti hii. Ingawa Jamal Kashoji alitoweka Oktoba 2, ilikuwa hadi Oktoba 15 ambapo wataalam wa uchunguzi wa Uturuki walikubaliana kufanya uchunguzi ndani ya ubalozi huo mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Michel Bachelet, kamishona mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, amekaribisha hatua hiyo, lakini akaongeza kusema kuwa mengi zaidi yanahitajika kufanyika. Bachelet amehimiza Saudi Arabia pamoja na Uturuki kufanya uchunguzi wa kina ya kufuatia kutoweka kwa Kashoji. Ametoa wito wa kuondolewa kwa kinga ya kidiplomasia kwa maafisa wote wa Saudi Arabia. Msemaji wake Rupert Colville ameambia VOA kuwa Bachelet anataka kuhakikisha kuwa uchunguzi kamili umefanyika bila uingilizi wowote. Colville anasema kuwa ni dhahiri kuwa Kashoji hajaonekana tena tangu alipoingia kwenye ubalozi huo. Ameongeza kusema kuwa jukumu la kujua ukweli sasa liko mikononi mwa maafisa wa Saudi Arabia. Vyombo vya habari vya Marekani vinasema kuwa Saudi Arabia inakaribia kufichua kuwa Hashoji aliuawa baada ya kuingia ubalozini humo na kusingizia kuwa kifo kilitokana na ajali wakati wa upelelezi, kwa mujibu wa gazeti la Washington Post. Hashoji ambaye ni mkosoaji mkubwa wa mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia amekuwa kiishi hamishoni hapa Marekani kabla ya kutoweka kwake. Shinikizo la kimataifa linaongezeka kuitaka Riyadh kutoa maelezo kamili huku makampuni zaidi yakijiondoa kutoka mkutano mkuu wa uwekezaji huko Saudi Arabia wiki ijayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais Donald Trump ametishia serikali ya Honduras kwamba atasitisha msaada wote wa kifedha na msaada wa kila aina kwa nchi hiyo ikiwa haitowazuia maelfu ya wahamiaji wanaokwenda kwa miguu kupita mataifa ya Amerika ya kati wakielekea hapa Marekani. Karibu wahamiaji elfu tatu wameshavuka Guatemala kutokea Honduras siku ya Jumatatu baada ya kuwashinda nguvu polisi wa kupambana na ghasia. Mmoja kati ya wahamaji hao San Pedro Swala anasema wanaondoka kwa sababu ya rushwa iliyokithiri, hakuna ajira na hawana ardhi kulima kuweza kupanda chakula chao cha kawaida. msafara huo wa watu mpya wa wahamiaji wa Honduras ulitayarishwa na mbunge wa zamani wa Honduras, Bartolo Fuentes, na kupewa jina la maandamano la wahamiaji, watu wakiongezeka kupitia tangazo kwenye mitandao ya kijamii. Ikulu ya Marekani imepanga mpango ya kuwa, mipango ya kuanza majadiliano ya mbalimbali mbali juu ya mikataba ya biashara na Uingereza, Umoja wa Ulaya na Japan. Mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer ameeleza kwamba wana dhamira ya kukamilisha makubaliano kwa muda mwafaka na matokeo chanya kwa ajili ya wafanyakazi wa Marekani, wakulima, wafugaji na wafanyabiashara kama inavyohitajika kisheria Laitzer amepeleka barua tatu tofauti bungeni kutangaza nia hiyo ya kuanzisha mazungumzo ya biashara. Aliandika kwamba mazungumzo na Uingereza yanataraji kuanza hivi karibuni, pengine baada ya kutoka kwa Umoja wa Ulaya hapo Machi 29. Laitzer ameeleza ushirika wa kiuchumi kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya ndio mkubwa kabisa na wenye utata mwingi duniani. Rais Trump ameweka ushuru chuma cha pua na aluminium ya Umoja Ulaya inayosafirishwa hadi hapa Marekani mapema mwaka huu, na ametishia kuweka ushuru kwa magari, ambayo yote yanabidi kujadiliwa, anasema mwakilishi wa biashara wa Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi mashirika ya Invisible Children na The Resolve yanafuatilia kundi la waasi la Lord's Resistance Army, yanaripoti kwamba kundi hilo limefufua makali yake na kuanza tena kushambulia vijiji, kupora mali na kuteka nyara vijana. Mashambulizi ya hivi karibuni yameripotiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo waasi hao ambao kamanda wake Joseph Cony amewashinda maafisa wa upelelezi duniani kumkamata wametekeleza mashambulizi tisa kati ya mwezi Septemba na sasa. Muda mfupi uliopita mwenzangu Kennes Bwire amefanya mahojiano na afisa wa shirika la Invisible Children, Patrick Munduga, na kuanza kwa kumuuliza nguvu lililo nazo, lo, nalo hilo kundi la LRA siku hizi wa Tunaita isolated. Kwa sababu komandi ya Joseph Kony sina nguvu kama ya ya juzi komandi. Sasa hivi sasahivi wanapata grup wako autonomous, wanapata group kama mbili tatu ine hivi, kila grup iko na komandi yawe. Maana yake hizi uh, attacks tunaona inawezi kuwa attacks ya kama ya survival tu uh, amuna political agenda ya kusema wana wanakuja kupigana na na Uganda ama na government. Mashambulizi yao yamekuwa tu ya hapa na pale, kutafuta chakula, kuiba vitu, lakini pia wanaonekana kuteka nyara watoto na kuwaachilia watu wazima. Je, hii ni kama kufufua kundi ama nia yao ya kuteka watoto inaweza kuwa so, saizi, si, si, nana, ni nini sasa hivi sinanani na na detail uh, leo kwa ajili inatakiwa kama tuna, tunajua detail, wamechukua wame, <coughs> wame watoto ngapi. Alafu watoto hiyo wamechukua muda, muda muda ngapi? Kwa ajili kama iko tu wanachukua watu kama muda siku siku mbili tatu hivi, maana yake wanafanyisha watoto ku uh, uh, kubeba wa, wa vitu mwenye wamelut wa lakini kama watoto wanaenda kama muda ya mwezi uh, sita saba hivi uh, hapo tunawezi jua ati LRA wame, uh, wamegeuza nini strategy. LRA ni kundi hatari LRA. so sasa hivi si hatari kama ya ten years ago kwa ajili cohesive command ya Joseph Kony. So sasa hivi tunasikia Joseph Kony uh, amezeika tena yeye mgonjwa, alafu uh, watoto watoto wake uh, Saleh na Ali uh, ndio, so sasa wana wako kwa leadership ya ya group hiyo uh, lakini pia tiko splinter groups moja ya dokta Chaye iko ingine ya, ya, ya tatu, maana yake wanafanya za isolated groups uh, lakini i, i nini groups hii ni ni, au, au iko highly trained, na sasa tunasikia wana integrate na local militia groups, maana yake hiyo itafanya insecurity kwa fasi hizo mwenye hao wana operate, na inaenda ku increase hiyo, kama wa, wana transfer capacity yawe, military capacity kwa local groups. Basi ni Patrick Munduga, ambaye ni afisa wa shirika la Invisible Children akizungumza na mwenzetu Kennes Bwire kwa laini ya simu kutoka Kampala, Uganda. Idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi kumekuu cha Afrika. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Abdi Shakur Abud anaendelea nazo habari za dunia. Wanadiplomasia wa Cuba walipiga makelele kuimba na kugonga meza kwenye Umoja wa Mataifa ili kuvuruga mkutano uliotayarishwa na Marekani kujadili hatima ya wafungwa wa kisiasa nchini Cuba. Wanadiplomasia hao walifanikiwa kumzuia mwakilishi wa Marekani Kelly Curry kuzungumza wakati alipokuwa anajaribu kutoa hotuba yake mbele ya Baraza la Uchumi na Masuala ya Jamii la Umoja wa Mataifa hata kumlazimisha kuwataka maafisa wa usalama kuwaondoa nje wanadiplomasia hao. Wanadiplomasia hao baadaye wamesema wanaitaka Marekani kwa upande wake kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi yao. Enzi mpya imeanza Canada hii leo, wakati inakuwa nchi ya pili duniani kuhalalisha uvutaji wa bangi kwa matumizi ya kibinafsi. Ingawa bangi inatumiwa kama, kama dawa kuanzia mwaka elfu mbili na moja. Canada itaungana na Uruguay kuwa mataifa mawili pekee ambapo watu wanaweza kununua bangi katika maduka ya kawaida rejareja reja. Duka la kwanza la bangi linafunguliwa usiku wa manane hii leo katika jimbo la Newfoundland huko mashariki ya Canada. Maduka katika majimbo kumi na tatu mengine yanatarajiwa kufunguliwa na kuuza bangi kufuatana na sheria ya kila jimbo. Sasa moja kwa moja tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo upinzani nchini humo umesema kwamba utaandamana kupinga utumizi wa kompyuta kwenye uchaguzi wa Disemba 23, wakidai kwamba huenda hatua hiyo ikaleta matatizo kwenye uchaguzi. Lakini chama tawala kinasema kwamba upinzani huo tayari haunaonekana, kwamba ni dhahiri hauko tayari kuelekea kwenye uchaguzi. Austel Malivika anayo ripoti zaidi. Akizungumza na Sauti ya Amerika kipindi cha Kumekucha, Neema Vikai Lwira mmoja wa vyama vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba wanaunga mkono viongozi wao waliyeko katika muji wa Kinshasa kupinga utumiaji wa kompyuta kwa kupiga kura, kwani hawana imani na uchaguzi wa electronic. Sisi hatuogopi uchaguzi, ila tuna lazima ya uchaguzi ambao utakuwa mzuri, ambao hauna fujo na makelele, sababu ndani ya kompyuta tunajua kama una vitu ambavyo wameweza kuingiza kompyuta. Itatumika na koneksio ya internet, kompyuta itatumika na na na karte sim na karte memoir, yaani ni vitu ambavyo havitupatia asirase yoyote kufatana na na uchaguzi. Sisi tunataka tufanye uchaguzi naturellement, vile tulianza kufanya uchaguzi tangu mwaka elfu mbili kumi na sita, elfu mbili kumi na moja, mpaka leo tunataka tufanye ule ule uchaguzi, yani bila kompyuta bila kompyuta. Ndio maana tunajiandaa ili kufanya mitingi kabambi ladies nef na tutafanya marsi kama, eh, watu wa seni hawataki kuachana na kompyuta, tutaenda kufanya sitini kubiro yao, ili waweze kuachana na mashine ya vote. Hatutaki sababu itatuletea wizi. Vyama tawala kwa upande wake vyasema kwamba imeonekana wazi kwamba upinzani haupo tayari kuelekea katika uchaguzi utakaofanyika, kwani hawana watu wa kuwachagua lakini wanahakikisha kwamba uchaguzi utafanyika Disemba 23 mwaka huu. Ezekia Paluku Muhaya ni kutoka chama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila. Ha, kwa upande wetu nafikiri ya kwamba ni jambo la kushangaza, tungehitaji ndugu zetu wa upinzani watazamie kitu kile wakongomani wote walitazamia, sababu tangu miaka karibu miwili hii tumezungumzia jambo la uchaguzi. Sasa kama uchaguzi umefika ya kwamba wapinzani wakutu wamekuwa wenye kukimbia kimbia, wanatoroka toroka bwana. Mbele kidogo ilikuwa ni uchaguzi fanyike, wakati uchaguzi unafika hatupendi Kabila, wakati Kabila haiko, hatupendi hatupendi. Alafu tumezoea mambo haya. Nafikiri ya kwamba wangewacha wakongomani waende kuanza kuchagua, na itakuwa ya maana kwao, sababu kama hawaonekani wanapenda kuchagua, hata raia watawachukia. Wachambuzi wa masuala ya migogoro, kwa upande wao, waomba upinzani kukubali uchaguzi kufanyika na kurahisisha mabadiliko ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama anavyosema Jean Paul Kasereka kutoka chuo kikuu cha Isesod Goma. Hawa watu wa, wa upinzani wangitika kwa miuba hiyo, ninawaza kukataa hiyo mashine ya vote kwa leo ni nyuma ya wakati, kwa sababu kuna baki tu ni miezi miwili uchaguzi ifiki. Uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu, yaani katika miezi miwili pekee. Lakini upinzani ukisema kwamba hautakubaliana na uchaguzi kupitia electronic, lakini wanakubali ufanyike kwa mkono. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Nam. Na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR linaonya kwamba kufukuzwa kwa takriban wakimbizi laki mbili wa Kongo walioko huko Angola na kurudishwa nyumbani kwenye jimbo la Kasai huenda kukasababisha janga la kibinadamu. Sasa kamao nini kilichosababisha mzozo huu mpya, wahamiaji kufukuzwa kutoka Angola mpaka UNHCR kutoa onyo hili? Kulingana na wahamiaji wanaokimbia kutoka Angola kuanzia mwanzoni mwa mwezi huu pamoja na maafisa wa DRC ni kwamba polisi wa Angola wamekuwa wakifukuza wahamiaji wote ambao wanajihusisha na uchimbaji wa kienyeji wa madini ya almasi kaskazini mwa Angola. Mmoja wa wali waliokimbia Medelin, aliyeolewa na Msenegal, anasema walisikia uvumi kwamba maafisa wa Angola hawakuwataka raia wa Senegal kununua almasi zao. siku mbili baada ya kusikia uvumi, mume wangu alikwenda dukani na hakurudi tena. Hapo mimi nikienda sokoni na kuwaona polisi wa Angola wakiwafukuza wageni, hivyo nilirudi nyumbani na kuchukua vitu vyangu, lakini bahati mbaya nilikuta vitu vimeibwa hivyo ilinibidi niondoke Angola mikono mitupu tu na watoto wangu. Maafisa wa usalama wa Angola wanakanusha kuwaua na kuwatesa wahamiaji yao, na maafisa wa serikali wanasema wanataka kusitisha biashara haramu ya madini ili kuwavutia wawekezaji wa kibinafsi. Sasa, kutokana na hali hiyo, shirika la UNHCR ndilo limetoa onyo hilo jana, na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Jeneva anaripoti kwamba watu hao wanarudi katika jimbo la Kasai ambalo hadi hivi sasa linashuhudia mivutano ya kikabila iliyoanza mwaka wa 2016. Umoja wa Mataifa unasema kuwa ongezeko la watu wengine elfu mia mbili huenda likazuisha mivutano mikubwa zaidi. Hata hivyo, msemaji wa UNHCR Baba Balok anasema kuwa kuwasili kwa kiasi kikubwa cha watu katika jimbo la Kasai kumesababisha hali ya taharuki isiyotarajiwa. Watu wamekuwa wakiwasili DRC kupitia maeneo tofauti ya mpakani wakiwa wamebeba chochote wawezacho. Tumepata malalamishi ya ghasia, unyanyasaji wa kingono, wizi pamoja na ukaguzi wa mwili kutoka kwa maafisa wa usalama waliopo pande zote za mpaka wa Ngora na DRC. Balot ameongeza kusema kuwa kuna ripoti zinazosema kuwa kundi ndogo la wakimbizi huenda limejipata ndani ya kundi la watu wanaorudishwa makwao na kulazimishwa kurudi DRC kwa nguvu. Angola imetoa hifadhi kwa takriban wakimbizi elfu 68 na pamoja na waomba hifadhi. UNHCR inasema kuwa hatua ya kuwafukuza wahamiaji ni kinyume cha katiba ya Afrika. Shirika hilo limetoa wito kwa serikali ya Angola na DRC kushirikiana na kuhakikisha hali ya kawaida inarejea. Hilo likiendelea kutarajiwa waliolazimishwa kurudi Kasai wanasemekana wako katika hali mbaya ya kimaisha. Wengi hawana mali zao na hawana bidhaa muhimu za kujikimu kimaisha, zikiwemo maji, makazi na huduma za msingi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la Vijana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Vijana wamekuwa mstari wa mbele katika ghasia na mizozo Afrika na hata maeneo mengine ulimwenguni. Katika jukwaa la vijana hivi leo, mwandishi wetu Amina Chombo anatuletea mikakati na mbinu zinazotumiwa na vijana katika kukomesha kutumiwa vibaya au kuzua vurugu. Zaidi ya asilimia sabini ya idadi ya watu nchini Kenya ni vijana wanahusika katika siasa kwa vitengo mbalimbali, ikiwemo wagombea wanyadhifa za uongozi, wapiga kura na kupigia debe wagombea fulani. Hata hivyo, vijana wamekuwa mstari wa mbele katika gasia na vurugu, hasa nyakati za uchaguzi. Gasia za kihistoria za baada ya uchaguzi wa mwaka saba ziliweka vijana matatani mashirika mbalimbali yamekuwa yakihamasisha vijana dhidi ya kushiriki ghasia hasa nyakati hizo za siasa na uchaguzi. Jonah Onyango ni mkurugenzi wa kitaifa wa vijana katika shirika la ONU Kenya. From 2007 through uh, eight, post -election violences mambo kubwa sana ama wenye walileta shida zaidi ni vijana. Ndio sababu sisi tumeshikana kama ONUG Kenya tunasema kwamba tunataka kuweka vijana pamoja, tuwaeleze ni nini ambapo afa, asa wafanye, ndio sasa amani ipatikane katika nchi yetu ya Kenya. Tukikumbuka Mahatma Gandhi aliposema kwamba amani inaanza na, na mambo mawili matatu, na hizo mambo mawili matatu walipoongelea ndio leo tunajaribu kufundisha vijana, ili vijana waone kweli hii ndio sababu tuwe, tuwe na amani katika nchi ya Kenya. Onyango anaamini kuwa kupitia mazungumzo kati ya serikali na vijana, suluhu itapatikana. Component kubwa ni ya kwamba vijana Kenya wajapewa nafasi wajieleze wajaletwa karibu, ili pia wakuwe part and parcel, yaani kati ya ile sereka, serikali. So hiyo ndio sababu tunajaribu kuhamisha vijana kuambia kwamba serikali yuko pale na sisi vijana tuko hapa, tunaweza karibiana ili tukatengeneza uhusiano mmoja. Mbali na njia ya mazungumzo, shirika la Youth Governors Kenya lina miradi ya kuhusisha vijana kujipatia mapato. Douglas Blaze ni mmoja wa wawakilishi wa shirika hilo Mombasa. Saa hizi tuna project kidogo ambazo tunazifanya pale mashinani ambazo ni ndogo lakini kwa kidogo zinasaidia kuwavuta wale vijana kutoka mitaani kuwaleta pamoja wakafanye kitu ambacho ni constructive, kesho waende mahali wawe responsible. Mtu ajue kwamba mimi nina mke na nina familia, lazima nitoke nje nene katafute na kutafuta, nkutafuta kule kuzuri, si kupiga siku watu nini kisu ama nini. Uh, ukiangalia kama Freetown tulichukua wale wale waraibu wa miadarati tukawaleta pamoja, chini ya uh, muungano wao unaitwa Kohado, ambao saizi wamejikubali kama waraibu, na wamesema sisi uraibu tumeuacha, na wamekuja kama kikundi, wamejileta pamoja na wanafanya garbage collection. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba ulishuhudia idadi kubwa ya vijana miongoni mwa wagombea wa nyadhifa mbalimbali kwa mara ya kwanza, bunge la taifa likiwa na idadi kubwa ya wabunge vijana. Na japo kulikuwa na utulivu katika maeneo mengi ya nchi, maandamano yaliyoshuhudiwa katika ngome za mrengo wa upinzani Kenya yani NASA baada ya mgombea wa urais wa chama cha ODM Raila Odinga kupinga matokeo ya urais hapa ni Abubakar Mahad, ni kijana ambaye aliwania wadhifa wa useneta Mombasa. Wakati hata mimi nilikuwa nikifanya siasa, ninapoonana na vijana vijana, wananiambia wanazungumza, wanasimama, mmoja wao anasimama ananiambia, Abu, sisi tutakipesa yako, sisi tutakishilingi yako, sisi tunataka watunulie mihadarati fulani. Ukitunulia hiyo tu, na sijali shilingi mia tano hapa, vijana kumi na tano itatutosha, tutakupigia kelele Abu mpaka usikie raha. Kwa hivyo, mbali na mwanasiasa, dadangu, vijana wenyewe ni mindset zao tayari washabadilika washa, washa ili kwamba wanataka mihadarati tu, wataka wanakuambia sisi abu kitunulia mgoka wa mia tano, kesho tutaamka na wewe, kesho tutachafua ukuta kwa jina lako. Mimi sasa ndo kama mimi kama kiongozi, unajua kila mtu ana jukumu lake katika jamii. Mimi ndo naambia Mungu ukao utawasaidia nani, ndugu yangu? Kwa nini ni nisikupatia nisi ama mradi ukofungue biashara. Abubakar pia aliibuka watatu katika tuzo la Champion for Humanity in Africa. Kwa sasa amerudi katika nyanja ya wanahabari baada ya kushindwa katika uchaguzi huo wa mwaka jana. Wanasiasa wana jukumu kwa vijana Kenya. Jukumu la wanasiasa, iwapo kwa wale ambao wamemaliza kusoma, wakuwe empowered, wapatiwe nafasi za kazi, ndo hata yule mdogo anainukia pale akimwona fulani ame, ameweza na atataka kuiga kwamba mi nataka nataka kuwa kama Abubakar, mi nataka kuwa kama we dadangu, ayo lakini aki, aki wewe dadangu awe mwanahabari, lakini akikuona wewe deli E, miaka, miaka nenda rudi, rudi, rudi, na rudi, na kipepa bagi chako pale mtaani kila siku, anakuwa anavunjika moyo, anasema yule amesoma sana na hakuna alichokipata. Sio upande muhimu kwa wanasiasa kuliweka kidini, kwamba vijana wanatuhitaji sisi, vijana ndio taifa la leo na la kesho. Watilie ka, kanuni sana pia. Kuwe na miradi katika nchi ya Kenya inamhusisha wananchi wa Kenya direct, sio indirect. Viongozi hao wa vijana wanaamini kuwa Kenya na bara la Afrika linaweza kupiga hatua katika kukabiliana na ghasia na vurugu endapo vijana watapatiwa nafasi za ajira ama mtaji wa kujiajiri. Amina Chombo, VOA Mombasa. Kabla ya kutamatisha matangazo ya leo ya Kumekucha Afrika, huu hapa Abdishakur Abud na muktasari wa habari Karibu. wabunge mia mbili walifunga bunge la Algeria kwa saa kadhaa jana, kulalamika na kuhimiza madai yao ya tekelezo ya kumtaka spika aji uzulu. Rais Donald Trump amekosoa hali Kumradhi, hali inaongezeka ya kuilani Saudi Arabia na tuhuma kwamba ilihusika na kutoweka kwa mwandishi wa habari na hata hivi sasa kusemekana ameuliwa, lakini Saudi Arabia inaendelea kukanusha kuhusika na mauaji hayo. Mkuu wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, Michelle Bachelet amehimiza Saudi Arabia na Uturuki kufichua kila kitu wanachofahamu kuhusu kupotea na uwezekano wa kuuliwa kwa mwanahabari huyo mashuhuri wa Saudi Arabia rais donald trump vilevile vile ametishia serikali ya honduras kwamba atasitisha msaada wote wa kifedha kwa nchi hiyo ikiwa atazuia mamia wahamiaji wanajaribu kuingia marekani basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu Abdi Shakur Abud pamoja na mwelekezi Sidi Shuba Hiro, tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC. <coughs>