Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Leo hii ni Jumatano, Oktoba 17 mwaka huu wa 2018, na hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, kutoka studio namba 15. Naitwa mkamiti kibayasi, naitwa Kennes Bwire. Nchini Kenya ni kwamba wabunge wanataka serikali ya nchi hiyo kuweka mikakati maalum kuzuia biashara ambazo hazijapangwa vyema, biashara kutoka kwa raia wa China. Je, wabunge wasemaje? Haiwezekani ya kwamba bidhaa zinatengenezewa China, manufacturing inafanyika huko, vijana wa China ndio wanapata kazi. For example am giving that uh, example because it's dominant in that business. Na tukiwa bado huko huko nchini Kenya, kufuatia ongezeko la idadi ya ajali za barabarani kwa mwaka huu huko nchini Kenya. Je, baadhi ya abiria wanaeleza nini? Suala zima la madereva wanaoongoza vyombo vya moto barabarani. Hawa madereva wazee ni wale ambao walisoma vyuo vya kuendesha magari vya zamani, vilikuwa vinafundisha ile elimu ya kuendesha gari ya ukweli. Vya sasa hivi vimefunguliwa tu huku mitaani mitaani, watu wanafundishwa gari wanapewa vyeti alafu mtu anaingia barabarani. Ni vidokezo tu vya yale makuu ambayo msikilizaji utayasikia ndani ya dakika 30 za VOA Express moja kwa moja. Basi tumtafute mwenzetu Kennedy Wandera akiwa katika jiji kuu la Nairobi, e, e, nchini Kenya. Wandera kaka, karibu kwenye VOA Express. Nadhani kibaridi kimeanza huko pia, ama ni joto? Majira yamebadilika Nairobi? Majira yanabadilika jioni, jioni sana kuna uh, kuna mvua asubuhi kuna joto, lakini sasa tunatarajia haya haya. Kuna nini katika bunge la taifa na wachina na, uh, wabunge hususan wale wanaotoka eneo la kati ya Kenya wanaitaka serikali kukomesha raia wa China kufurika masoko yake. Na sasa wabunge hawa wanadai kuwa wachina na raia wengine wa kigeni wamechukua masoko ya Kenya na kuchukua biashara za Kenya, hata zile ndogo ndogo. E, hebu tumusikilize huyu mbunge wa Kiharu, Ndindi Nyoro. Haiwezekani ya kwamba bidhaa zinatengenezewa China, manufacturing inafanyika huko, vijana wa China ndio wanapata kazi. For example I'm giving that, uh, example that because it's dominant in that business. Yule yule tu anakuja anaigiza vitu kwa meli analeta Kenya anaenda Gikomba anaweka shop, anaenda Nyamakima, anaweka shop. The question we are asking, Mkenya wa kawaida mwenye amekuwa akifanya hiyo biashara anatakikana afanye nini? Lakini Wandera, kabla ujaendelea zaidi, haya matamshi kutoka kwa wabunge huko Kenya ni kitu ambacho kimekuwa kikizungumziwa kwa muda mrefu, au imefuatia uh, mkutano ule wa rais Uhuru Kenyatta na wafanya biashara ndogondogo, ndiyo ikachochea mambo yote haya Wandera. Hai naona Wandera kidogo mitambo imesumbua lakini hakijaharibika kitu. Hiyo jana Kenneth Bwire, Rais Uhuru Kenyatta alikutana na wafanyabiashara ndogo ndogo katika katika mji wa Nairobi huko Kenya kuzungumzia masuala ya biashara hapa na pale. Ni namna gani wataweza kujikomboa kutoka biashara ndogo hadi kwenda katika hatua nyingine ya kuendesha biashara kubwa kubwa. Wafanyabiashara walikuwa na maoni yao. Hali kadhalika, Rais Uhuru Kenyatta naye pia alikuwa na mtazamo wake kuhusiana na swala so zima la kumnyanyua mfanyabiashara ndogo ndogo hadi kwenda katika biashara kubwa. Hebu tusikilize kile ambacho alikisema Rais Kenyatta hiyo jana. Vile tumeambiwa hapa juu ya samaki, jameni, tunatoa samaki kutoka China na wenzetu hapa hata yeah, kama finance bill imepita, think out of the box. Tunaweza kusema hiyo samaki ambayo imefika ni ni mbaya yeah. Yeah? na unaifungia kuna njia nyingi serikali inaweza kufanya kazi, ndio tuhakikishe watu yetu wamefaidika, jamani, if we really intend on serving our people, kwa ukweli yeah. Nam, hapo Uhuru Kenyatta anasema kuna mbinu nyingi ambazo Wakenya wenyewe wanaweza jisaidia, si kwamba walazimishe bidhaa za China zisiingie nchini, hapana, lakini kuna njia ya ndani ambao wao wenyewe wanaweza kuzitumia kuhakikisha kwamba wanaweka ile wanaita competition dhidi ya hizi bidhaa kutoka China. Lakini je, mbunge mwingine anasemaje? Wale watu wako nje ya Kenya wafanye kazi yao ya manufacturing huko, kazi ya merchant and trading, wacha hiyo achiwe watu wa Kenya wale wamekuwa wakifanya wa biashara juu. Hatutaki kuona mtu ambaye sio mkenya anahoku bidhaa hapa Nairobi, unahoku bidhaa kwani hawking, what kind of skill is needed in hawking that a Kenyan cannot do? Ya kwamba siku hizi tunaona hata mchaina anachoma mahidi huku nairobi. This is not a laughing matter. Haya, maanake mchina anachoma mahindi mtaani, utafikiri kwamba kazi ya uchomaji mahindi, uh, ni kazi ambayo anatakiwa kufanya pengine mlala hoi, na mchina anapoonekana anachoma mahindi inakuwa ni jambo kidogo la kustaajabisha lakini unajua sasa, wabunge wamesema haiwezekani. Nilikuwa namsubiri Wandera atueleze kama hawa wabunge wanasema, je, nini ambacho kinawezekana? Kile ambacho hakiwezekani ni kwamba hawataki wachina wafanye biashara ambazo watu wa ndani mwa Kenya wanaweza wakafanya. Ile kazi wao wafanye, utengenezaji bidhaa zije, wengine wauze, lakini watengeneze waje na bidhaa tena wauze, haiwezekani. Lakini Bwira, unafahamu hili swala la wachina wame, wameenea kila mahali katika eneo la Afrika Mashariki, ni mjadala mrefu ambao pengine katika muda huu mchache tulionao ndani ya VOA Express hatuwezi kumaliza. Mimi naona hivi sasa, hebu tuamie jijini Dar es Salaam. Jo George... Njogopa, naam, kaka hujambo? Namshukuru Mungu, anaendelea uzuri hapa Washington. Mkamita, nataka kuuliza maswali mengi hapa. Haya basi, Njogopa, <laughs> kuna hili swala ambalo hivi sasa ndio linazungumziwa la TAKUKURU uh, kumwomba DPP kufungua mashtaka dhidi ya kampuni ya madini ya Akasia inayofanya shughuli zake katika nchi za Tanzania. Haya basi, tupashe zaidi yanayoendelea kuhusiana na sakata hili. Mkamiti, kama walivyosema, ni kweli, na TAKUKURU katika siku za hivi karibuni imekuwa kipamba moto katika harakati za kupambana na vitendo vya rushwa, na, na anavyozungumza nayo vipunde tayari, uh, watendaji kadhaa wa akasha walikamatwa hivi karibuni na wamekishikiliwa, lakini pia hapo juzi kuna maafisa wengine wakubwa pamoja waliokuwa makamu raisi wa raisi wa akasha bwana Deo pamoja na aliokuwa mshauri wa serikali katika kampuni hiyo bwana Lugendo, Alex Lugendo wamekamatwa, na jana walihojiwa na TAKUKURU na leo tunavyozungumza, wamepandishwa kizimbani nyakati za mchana uh, wamesomewa mashtaka yapatayo patayo thelathini na tisa ikiwemo ya kula njama kuvushi na utakatishaji wa fedha. Wamesomewa mashtaka hayo katika mahakama ya kimkazi Kisutu na anadaiwa kufanya matendo haya makosa haya katika mwaka elfu mbili na nane nchini Tanzania, Afrika Kusini, Marekani, Kanada na Uingereza. Kwa hivyo kumekuwa na sokomoko linaloandama maafisa wa ngazi za juu wa kampuni ya uchimbaji madini ya Kasia. Je, yeah, baada ya kusoma mashtaka hayo, je, yeah, washutumiwa wamerudishwa rumande au wamepata dhamana? Wapo nje na kesi yao itakuwa inaendelea, na vile vile tunafahamu kwamba uh, pengine wamesema ni muda gani ambao wataweza kuiendesha kesi hii, kwa sababu kwanza lazima kufahamu kwamba hawa ni watu wawili waliopandishwa kizimbani ni Deo Mwanyika na Alex Lugendo. Kama alivyoeleza mwanzo, Mwanyika na yeye alikuwa ni makamu wa rais wa kampuni ya Kasia amefanya nayo kazi kwa miaka kumi na saba, lakini mwezi Agasti mwaka huu aliandika barua kujiuzuru. Kwa hivyo kuanzia Agasti aliyekuwa pembeni, kwa ridhaa yake mwenyewe aliamua kujiweka kando na hii inaongozwa. Kuna maafisa wengine wanne walikamatwa hivi karibuni ambao bado wanahojiwa na hawajapandishwa kizimbani. Bila shaka, TAKUKURU bado wanafanya uchunguzi wao na hawa waliopandishwa kizimbani, kizimbani leo wamesomewa mashtaka ambayo kama kawaida wameyakana na, na na taratibu za mahakama zinaendelea. Imeelezwa kwamba mpaka tunakwenda mitamboni kulikuwa bado, kwa sababu kesi ililetwa mchana mahakamani baada ya kuvutwa kuvuta, kwa sababu jana alivyoletwa hawakupandishwa kizimbani na leo alivyoletwa na mpaka mchana mpaka tunakwenda mitamboni wakati huu kulikuwa bado majadiliano yameendelea, mahakama ya Kisutu kuelewa kama wamepewa dhamana ama la, kwa sababu mashtaka haya thelathini na tisa akien ya kugushi utakatishaji wa fedha, pamoja na kula njama. Kwa hivyo, kumekuwa na hali namna hiyo ambapo mamlaka hii ya TAKUKURU imekuwa ikitanua makucha yake katika kile kinachoeleza kukabiliana na mienendo ya rushwa. Shukran sana Joji Njogopa kwa taarifa hizo. Uh, ninaimani kabisa tutaendelea kuwasiliana na wewe ili kujua kile ambacho kinaendelea tangu kipindi kile ambacho umeondoka kuja kuwasiliana na sisi, uh, uweze ukatupasha baadaye. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Kipindi hiki hukujia saa kumi nanusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambayo ni saa 9 nanusu Jioni kule Afrika ya Kati. Hivi sasa kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekutana na maafisa wa ngazi ya juu wa Uturuki akiwemo rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan baada ya viongozi wa Saudi Arabia kusema kwamba wataonyesha ulimwengu wote matokeo ya uchunguzi kuhusiana na kupotea Saudi kwa mwanahabari wa Saudia anayeishi Marekani. Pompeo hakutoa maoni yoyote kwa umma kuhusiana na mazungumzo yake na rais Erdogan ama waziri wa mambo ya nje Mevlut kavu zoglu baada ya kuondoka Uturuki. Wizara ya mambo ya nje ilitoa taarifa ikieleza kwamba Pompeo alielezea wasiwasi wa Marekani kuhusu kupotea kwa mwanahabari Jamal Kashogi na kueleza kwamba Marekani ipo tayari kusaidia katika uchunguzi unaofanywa na Uturuki. Takriban wanamgambo wawili wameuawa katika mapambano ya bunduki na vikosi vya serikali katika eneo lenye mgogoro la Kashmir polisi mmoja naye pia ameuawa katika mapambano yaliyofanyika katika eneo la mji wa Srinagar. Kashmir imekuwa ikipitia mapigano toka mwaka 1986 dhidi ya utawala wa India, wanamgambo wakitaka kutawaliwa na Wapakistan ambayo inafanya uangalizi wa sehemu wa ya Kashmir ama kupatiwa uhuru wao wenyewe. India kwa kipindi kirefu imeshitumu Pakistan kwa kuwapa silaha wanamgambo hao wa Kiislamu wanaotaka kujitenga katika Himalaya inayojitenga ya Himalaya. Licha ya nchi zote kudai kushutumiana kuhusiana ama kuhusika na kadhia hiyo, Islamabad imepinga shutuma hizo. Jopo maalum la Umoja wa Mataifa ambalo limeshutumu jeshi la Myanmar kwa kufanya mauaji ya Waislamu wa, wa Rohingya mwaka jana waliwasilisha ripoti yao kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wajumbe wa nane kati ya wajumbe kumi na watano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambao ni Uingereza, Ufaransa, Ivory Coast, Kuwait, Uholanzi, Peru, Poland, Sweden na Marekani walitaka mkutano ufanyike baadaye mwezi huu na viongozi wa jopo hilo kwa kuwasilisha maombi rasmi siku ya Jumanne. Na mgombea ubunge katika uchaguzi ujao wa Afghanistan ameuawa mapema leo katika shambulizi la bomu akiwa katika ofisi yake ya kampeni kwa mujibu wa maafisa wa jimbo la Helmand. Omar Zoak, msemaji wa gavana wa jimbo la Helmand, amesema kwamba Jabar kuarman kwa aliuawa katika ofisi yake ya kampeni katika mji wa Lashkag katika mlipuko uliowajeruhi watu kadhaa. Daktari wa hospitali katika jimbo la Helmand amesema kwamba watu wawili waliuawa kutokana na majeraha walioyapata. Wa vyombo vya habari vimesema kwamba mlipuko iliwekwa katika sofa za ofisi hiyo, licha ya mashuhuda kuiambia VOA kwamba bomu hilo lilikuwa la kujitoa mhanga, baada ya mtu mmoja kukaa kama mfuasi wa mbunge huyo na baadaye kujilipua. Nasikiliza matangazo ya VOA Express, msikilizaji. Dakika 16 hivi itimie saa 11 Afrika Mashariki, saa 10 Afrika ya Kati na hapa Washington saa 4 kamili asubuhi. Huko nami Kennes Bwire nikishirikiana na Mkamiti Kibayasi. Safari tuchukue ya wapi Mkamiti? Moja kwa moja tunaenda mpaka kule Mombasa nchini Kenya, ambapo Bwire kama utafahamu, um, ajali za barabarani katika nchi ya Kenya zimekuwa zikiongezeka. Ni hivi majuzi kati tu, uh, taifa hilo lilikumbwa tena na ajali na kupoteza vifo vya raia kadhaa wakiwemo watoto. Basi, kufuatana na visa au matukio haya ya kuhuzunisha, baadhi ya Wakenya wanasema kwamba madereva wanaoendesha vyombo vya moto wapo wa aina tofauti. Kuna wale wazee ambao wanajali kazi zao na kuna wale vijana ambao sio tu kujali kazi zao, lakini hata pale walipopata mafunzo ya udereva pia yanatia mashaka. Nisizungumze mengi, tusikilize maoni ya Wakenya hawa katika hoja kwa hoja. Mimi siku zote huwa niko ni na wasiwasi nikiingia gari ambayo inaendeshwa na kijana, mimi binafsi kwa sababu ukiingia kwanza, anavyokurupuka katika, anavyoingia kwenye gari, afungua mlango anaingia, huu mwenyewe unakuwa na, na wasiwasi wasi, safari ni ndefu, lakini hajamakinika Dereva mzee, mimi kitu cha kwanza ambacho wanamuunga mkono nacho ni kwa sababu najua ako na ujuzi wa miaka mingi. Alafu kitu cha pili, akiwa barabarani utapata hata gari inaendeshwa na, na mzee, huwa haipelekwi mbio, inapelekwa taratibu. Kijana ataka kukimbia, kwa kwa siku moja atakwenda kama trip tano, kwa hiyo atahakikisha kwamba anataka kupitisha hata zile trip tano. Hiyo hali kama hiyo ndo mimi wa, niko na wasiwasi sana, sijawahi unga mkono gari ambayo inaendeshwa na kijana, lakini kumbuka, wataka kufika hapo pahali na wakati sawa. Kwa hivyo akiendesha hilo gari haraka na umakini, utaweza kufika hapo. Alafu tena ukifika hapo, utamshukuru ah, nimfika on time. Sasa dereva mzee ataendesha tajikokota gari, sijui upande, sijui nini, angoje eh, asinzia kwanza. Ninaposafiri wanatoka mapema, kwa hiyo ni sababu hiyo, kwa sababu mimi nikifika steji, lazima niangalie ni gari inaendeshwa na mtu wa aina gani. Uzee kusinzia, sidhani kusinzia, pengine mtu amefanya kazi nyingi ya, ya, ya ingine ya ziada, sababu imefanya kasinzia. Maanake wale wenyewe wa wazee, kabla ajaenda kuendesha gari, anakuwa na mapumziko mazuri, anajiandaa vizuri. Atapumzikaje na akona familia? Atafanya kazi kwa muda mrefu ili aweze akapata hiyo riziki yake, maanake ya kuna familia inamngoja. Hawa dereva wazee ni wale ambao walisoma vyuo vya kuendesha magari vya zamani, vilikuwa vinafundisha ile elimu ya kuendesha gari ya ukweli. Vya sasa hivi vimefunguliwa tu huku mitaani mitaani, watu wanafundishwa gari wanapewa vyeti, alafu mtu anaingia barabarani. Siviamini sana. Mtu ambaye amesomea miaka kama kumi ama kumi na tano iliyopita, udereva alisoma shule ambazo zilikuwa na umakini mkubwa sana kuliko sasa hivi. Mtu amepewa cheti, lakini hicho cheti chenyewe pia ukiamini kama ni cheti cha ukweli lakini siku hizi hivyo vishule vya vichochoroni vimefungwa. Kijana akienda katika shule ambayo zimeidhinishwa, uh, atapata mafunzo mazuri. Kampuni ikitaka kuandika kuandika mtu haya, uh, kuna mzee amekuja interview na kijana, kaa wewe ndio mwajiri wake, utachagua kijana ama mzee? Mimi nitachagua mtu m, si mzee, mtu mzima mwenye umri <laughs> sisemi mzee mzee, anaweza kuwa ni yule ajui hata kutembea vizuri. ha, ha, mzee, yani miaka yake amekula chumvi, amekula chumvi ya ana ujuzi. Mi naangalia ujuzi. Haya, umesikia. hmm. Maoni ya Wakenya hayo kuhusiana na ongezeko la ajali za barabarani nchini Kenya. Kuna msemo huwa anakwenda kwamba, na ni wimbo ulitungwa kwamba, dereva chunga maisha na cha muhimu ufike salama, Mkamiti. mm-hmm. Aslei anatupambia burudani, anatupambia mziki kwenye Express. Nakwenda kwa jina natamba, haya tutambe basi. Ataba kilichonishawishi upore wako na heshima yako, wazazi wangu wamekusifia sana kwa tabia yako. Penzi iwachome eh, na kama namba waisome hata eh, tukigombana wasione eh, washike jembe wakalime eh, mapenzi mazuri wakutane wawili wanopendana, sizidishe. Washauri watasababisha tuje kugombana. Angalia shefu kawe masepetu Mm -hmm. Kwa mwanaume ni akili. Kwa mwanaume unatoka kijasho. Yaani, nauza dagaa nikanunue motokao. Umemmsikia aslei, wanakuambia kwamba mwanaume sio misuli misuli, peleka jimu ama uende shambani. Naya. <laughs> Mgine anauliza daga wa China wa Tanzania. Wewe ulianzisha hilo usomo. Mimi nimemsikia tu, nimemsikia aslei nikaweka swali. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Haya msikilizaji, ndio mambo mazuri haya namna hiyo na unayoyapata, tunakuburudisha kutoka hapa Washington DC. Bila shaka kibao na tamba kimeweza kimekupatia burudani nzuri kabisa wakati huu, popote pale ulipo unaelekea nyumbani, ama unaenda katika uh, uh, shughuli zile za jioni kupata chakula cha jioni na kadhalika. Basi mambo ni mazuri moja kwa moja. Basi sasa tuangalie yale maswala ya teknolojia, ambapo kila siku kuna teknolojia mpya inakuwa. Basi wiki chache tu kama utakumbuka, baada ya ya kampuni ya Apple kuzindua simu kubwa na ya bei ya juu zaidi kuliko wa mwingine wote kule katika historia ya simu za mkononi. Wiki hii sasa, kampuni ya China ya Huawei imefanya uzinduzi wa simu uliyoimarisha teknolojia mpya ambayo wachambuzi wanasema itaipa ushindani mkubwa sana kampuni ya Apple. Ili kufahamu haya yote maswala ya teknolojia kwa ufasaha zaidi, tunajiunga na mwenzetu BMJ Muridhi kutoka meza ya teknolojia. Karibu. Asanti sana wenzangu hapo studio nambari 15, Mkamiti Kibayasi na Kenneth Bwire. Ni kweli kabisa kampuni ya Huawei ya China imezindua simu ya smartphone ambayo ni kubwa zaidi, itwayo Huawei Mate 20 na inaweza kutumika kama chanzo cha nishati, kati ya mambo mengine. Manake ni kwamba unaweza kuchaji simu yako kupitia simu hii mpya kwa kuweka simu nyingine juu yake e, jambo ambalo halijatokea ama alikuwa limetokea kufikia sasa. Vilevile charging system yake ni tofauti kabisa na simu zingine e, kwa sababu unaweza kuchaji simu hii bila e, nyaya zozote za kuingia e, kutoka au kwenda kwa chanzo cha umeme e, yani inakuwa ni wireless kwamba hautumii waya zozote katika kuchaji simu hii. Unaona kwamba hapa ni kama wanashindana na ile simu ya iPhone ambayo tumeizungumzia hapa katika VOA Express, sio siku nyingi sana zimepita, ambayo ilizinduliwa na kampuni ya Apple kama mlivyoeleza hapo kwenye utangulizi. Na hii mpya sasa simu ya Huawei Mate 20 imeboresha mfumo wake wa utambuzi, mfumo maarufu wa artificial intelligence huu ukiwa ni mfumo ambao umeongezeka, kasi yake imeongezeka katika kutumika katika vifaa mbalimbali vya kiteknolojia eh, hasa kutumiwa na makampuni makubwa makubwa ambayo eh, yamekuwa yakifanya uzinduzi eh, kila uchao sasa, bila kutumia GPS, pia katika simu hii eh, kamera yake inao uwezo wa kutambua maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Reuters inaripoti kwamba ukitembea katika nchi fulani fulani, nchi kama kumi na tano ulimwenguni kote, ya kamera hii itaweza kutambua aa, ni wapi uliko, na wakati unapotoa picha inakueleza picha hizi unazo unazotaka kupiga sasa hivi ni za kitu fulani ni za mahali fulani. Kwa hivyo umaarufu wa Artificial Intelligence unaonekana kupanda sana hasa katika vyombo hivi kama hivi vipya vinavyozinduliwa na makampuni haya makubwa makubwa. Lakini kando na hayo, muhimu hata zaidi ni kwamba simu hii ina kamera tatu. Hujaona simu ina kamera tatu? Hii inazo tatu, na kila kamera ina kazi yake, na kamera, kamera hizi zina uwezo na kamera hizi zina uwezo mkubwa wa kutoa video za viwango vya juu vya high resolution. Hebu tumsikie Arni Hekoman, ambaye ndiye mkuu wa kampuni ya Huawei katika bara la Ulaya, akieleza ni kwa nini wameamua kuzindua simu hii wakati huu, na ni vipi, ni kiasi kipi cha pesa ambacho wame anasema tumewekeza pesa nyingi mno kwa mfumo huu well, hususan mfumo wa artificial uh, intelligence course, kufika mwaka wa yeah, 2025 tunafikiria music, asilimia 95 ya watu watatangamana kwa njia moja au nyingine na teknolojia ya kisasa cool, ya utambuzi, yani artificial intelligence na hii ni moja ya sababu zinazotufanya tuwekeze. Basi Mkamiti na Bwire, kama kuna mmoja wenu ambaye hana simu au angependa kupata simu ya kisasa, Uh, huu ni wakati mwafaka kukimbia madukani na kujipatia simu hii ya Huawei Mate 20 kutoka hapa meza ya teknolojia. Uh, jina langu BMJ Mridhi, kwa heri Mkamiti, nitakusindikiza tu kwenda kununua hiyo simu eh? Kamera tatu pande huu pande huu mbele nyuma <laughs> ndio maswala ya teknolojia yani, mambo yenye kwenye kamera yenyewe itafanya wezi nao wakusogee karibu sana. <laughs> Swali, nusu ya mawaziri Ethiopia sasa ni wanawake, nini maoni yako? Ni swali ambalo tulibandika katika mtandao wetu wa Facebook na moja kwa moja jibu kutoka kwa Daudi Makenji anasema, hata wawe wote mawaziri, baraza zima hayatuhusu, bali tunamtaka Mo pamoja na demokrasia kujieleza na kutoa maoni. Eh, kuna majibu kweli. Ema Richi Thenola, huo ni umama, ndio maana nasikia minong'ono mpaka kwa wasiokuwa na elimu wanaona bora wakaitwa wakimbizi kwenye taifa jingine, huo ndio umama. Lakini hongereni sana Ethiopia, mmeonyesha mfano mzuri sana kwenye dunia hii. Twahamruma anasema kama anakumbuka vyema Tanzania ya sasa hivi mawaziri wanawake ni wanne tu: madini, elimu, afya, ofisi ya waziri mkuu. Bas, kuna kazi ngumu ya kujenga viwanda ambayo inahitaji wanaume wengi zaidi. Andrew Mkandama anasema haki na usawa, basi wanawake wakiwa marais kwa sasa itakuwa ni uongozi mzuri tu kuzi, kuzidi uongozi wa kidume kwa sasa. Naona muda nao pia unakimbia. Hebu tuangalie yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Namwona Patrick Nduwimana, mm. yupo tayari kutujuza kuanzia Facebook, Twitter, Instagram, mambo mazito na kadhalika. Shukrani Mkamiti na, <laughs> yes. na, kadhalika. <laughs> na Bwire kunikaribisha ili ni niweze uweze kuwajuzi anayojiri mtandaoni mitandaoni eh, huko Kenya, tukianza huko Kenya kuna vituko ambavyo vimetokea kwenye bunge za kaunti, kaunti tatu: kaunti ya homa bay, kaunti ya Kakamega na kaunti ya Kisumu. Tukianzia huko homa bay, ni kwamba uh, spika wa bunge la homa bay anaitwa Elizabeth Aoyo mm -hmm. Yani wasengkuwa hawa ambao wanahusika na ulinzi <laughs> wa usalama kwenye nini hii, basi uh, ilikuwa ni hatari sana, sababu alichapwa mangumi akachapwa mateke na wabunge ambao wanasema Uh, katika shughuli zake za kuongoza vikao vya bunge mm, anaegemea. Na chanzo hasa ni nini? Amekuja na ripoti ya chama cha ODM mm -hmm, ambayo inapendekeza kufanyika mabadiliko kwenye uongozi na hasa upande wa ofisi ya yule ambaye anawakilisha wabunge walio wengi, na ndicho chanzo cha ku, wabunge hawa ku upande wa walio wengi kupandwa na jazba na kuanza ku, kumchapa uh, huyu mama anaitwa Elizabeth Aoyo, lakini hawa walinzi wa wameweza ku kufanya kazi na wakaweza kumlinda bila hivyo likuwa ni mengine. Na huko Kakamega, uh, kulikuwa na vurugu baada ya wa, uh, awa madiwani ma wa kaunti au wabunge ya kaunti walipomwondoa spika wa bunge anaitwa Morris Buluma na hawa wasaidizi wa ofisi ya wa spika wa bunge anaitwa Patrick Wafula, hawa wanatuhumiwa kwamba wamekataa kuidhinisha ombi la wabunge la kupata mikopo ha. Basi ikabidi kikao kifanyike haraka haraka kumwondoa spika wa bunge anaitwa Morris Buluma na huyu msaidizi wake wakaondolewa hata wana habari ambao wamekuja kuweza ku, mm, uh, kufuatilia mm, habari hii walifurushwa, walifurushwa kabisa. Na huko Kisumu uh, vilevile kulitokea vurugu, mambo mengi tu yametokea katika ka, uh, bunge za kaunti huko. Tukielekea huko Uganda, ni kwamba uh, mbunge Bobby Wine alikuwa ameandaa burudani ya muziki siku ya Jumamosi, lakini polisi imemjibu kwamba haruhusiwi na imemwomba akatishe uh, shughuli yake hii. haya basi muda wetu umetupa kisogo shukrani kwake kenned wandera georgi njogopa kioko bmj wengine wote walioshiriki msimamizi wa matangazo amekuwa hadija riami aida isa ndi amekuwa mwelekezi nimeshirikiana na mkamiti kibayasi naitwa kennes bwire