Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Barabara kabisa. Kitambulisho hicho bila shaka ni kukujulisha kwamba wakati umefika ambapo huwa tuna kumwagia mambo mazito mambo safi kutoka hapa studio nambari 15 Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na wamkua nyote mkiwa kule mjini Nairobi, Mombasa, Kampala, uh, Dar es Salaam, Rubumbashi na vilevile vile Kinshasa na kwingineko, na nafikiri Bujumbura na Kigali, na Kigali <laughs> vile vile vile, wote pahali popote pale mlipo, unasikiliza Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Express, na unaweza kupata matangazo haya pia uh, kupitia uh, tovuti yetu www.voaswahili.com. jina langu ni BMJ Muridhi. na mimi ni Patrick Nduimana. Maana BMJ, niko tayari kusafiri nawe hadi katika maeneo yote ambayo mizungumza, na kuweza kuwajuza tu wasikilizaji wetu mambo mengi ambayo tunayo kwenye meza ya studio nambari 15 hapa Washington DC tukianzia wapi BMJ? huko Kenya nafikiri. naam, Kenya kuna mengi yanaendelea ikiwa ni pamoja na kongamano kubwa, kubwa kwa sababu limeleta wadau kutoka mataifa mbalimbali ulimwenguni kote, wamekongamana kule Mombasa na tutapata mengi zaidi kutoka kwa waandishi wetu huko na baadaye pia tutasafiri moja kwa moja mpaka kule nchini Burundi e, ambako tutaangalia ni nini kimejiri baada ya asasi za zisizo za serikali, asasi za kiraia kulalamikia au serikali, na vile vile wadau wengine kulalamikia uh, kufukuzwa au kusimamishwa shughuli za asasi hizo za zisizo za serikali. Nam hayo tu ni baadhi ya yale ambayo tutakuletea, lakini bila kusahau hiyo kwamba tutakwenda huko Uganda kujua serikali ya Uganda imechukua hatua zipi kuhusu wafanyakazi raia wa Uganda wanakwenda kufanya kazi katika nchi za Kiarabu, kisa na mana nam. Tusikie ni nini ambacho amesema waziri wa utalii nchini Kenya muda mfupi uliopita kuhusiana na kongamano hilo, nilikuambia linajulikana kama Skal Congress. Kabla hatujajiunga na mwandishi wetu huko, tusikie Najibu Balala wa Kenya. Hii imekuwa manufaa kwa miji yetu, lakini pia imebadilisha sura za utalii. Ni baadhi tu ya yale yameendelea huko, na naambiwa uh labda tutapata mengi kama nilivyoeleza, lakini moja muhimu sana ambalo limetokea pale, wanaeleza kwamba sasa ndege zitaweza kutua moja kwa moja kutoka uh, bara Ulaya kwenda mpaka Mombasa, manake nyingi kabla ya hapo zilikuwa zinakwenda na Nairobi kwanza. Mm -hmm, zinakwenda zina Mombasa katika uh, harakati hizi za kuimarisha uh, utalii katika nchi ya Kenya mm -hmm. Vile vile tutakuwa na kama huna kazi hivi leo, uh, tukiangazia ni nini ambacho mtu anaweza kufanya uh, wale ambao labda bado wanatafuta ajira, tusikie tu kidogo tu kuhusu kipindi hicho. Kama wewe huna kazi, tafuta kazi ya kufanya. Unaweza kaokota chupa au skrebu, usiweke kado na utapata kaso. Kazi hakuna ni ujiajiri. Haya, kazi ya maswala ya kujiajiri, serikali haitoi kazi, lazima ujiajiri. Haya, moja kwa moja bila kuchelewa, twende huko Kenya ambapo linafanyika kongamano kabambe kabisa limewakutanisha watalii kutoka nchi tofauti. Katika laini ya simu tunaye Liberty Adede. Liberty Adede, tujuze mengi kuhusu kongamano hilo linalofanyika huko Mombasa. Nam, shukran. Ni kongamano la sabini na tisa la wadau wakuu wa utalii duniani maarufu Skal. Kongamano hili mara nyingi huwa limekuwa likiendeliwa katika mataifa ya nji, na awamu hii imekuwa ni ya kwanza sana kwa taifa la Kenya kuweza kuandaa kongamano kama hili, na zaidi ya wa wajumbe mia nne kutoka zaidi ya mataifa arobaini wako hapa Mombasa kwa siku kadhaa, wale watafuatilia wata, wata, mkutano huu na kisha baadaye kujistarehesha katika maeneo mbalimbali ya utalii. Ni fursa nzuri kwa Kenya na hata mataifa jirani ya Afrika Mashariki kunadi utalii wao. E, ambao kwa hawa wadau ambao wana ushawishi mkubwa. Waziri wa masuala ya utalii nchini Kenya Najib Balala amesema utalii wa Kenya unafufuka baada ya kipindi kibaya sana cha matatizo ya usalama kilichokuwa kinakumba eh, Kenya haswa kutokana na matatizo ya Al-Shabaab na visa vya kigaidi. Anasema safari za moja kwa moja za ndege tayari zinaongezeka. Wiki ijayo kutakuwa na safari za moja kwa moja kutoka Brussels, Ubelgiji, hadi Mombasa. Kisha majuma mawili baadaye kutakuwa na safari za moja kwa moja kutoka Amsterdam hadi Mombasa. Safari zaidi za moja kwa moja kutoka London hadi Mombasa zinatarajiwa kufanyika mwakani, hiyo itakuwa ni mwaka ujao mwezi Novemba. Hizi zinaongezeka tu kwa safari ambazo zinatokea Qatar moja kwa moja hadi Mombasa. Tumsikiza bwana Balala amesemaje. So, tulipokuwa na mahojiano hapo awali kidogo na kongamano hili lilikuwa lifanyike mwaka 2016 kwa sababu ya shida ya usalama, likalazimika lika kuwa tu tu tuahirishe, baadaye tukakubaliwa tuka kuwa kongamano hili litafanyika hivi leo, na limeanza na wanaendelea vizuri na wana furaha sana, kwa sababu kongamano hili limevutia wageni wengi wa nje, lakini pia ni mara ya kwanza itakuwa kubadilisha sura ya Mombasa. Napongeza kaunti ya Mombasa na makaunti ambao za pwani zinaanza kuchukua juhudi ya kuleta usafi na kupaka rangi majumba na kusafisha mji na kutia taa, na kwa hivyo oh, hii imekuwa manufaa kwa miji yetu, lakini pia imebadilisha sura za utalii. Adede huyo ni waziri wa masuala ya utalii hapo Kenya. Mara nyingi wakati maafisa wa serikali wanazungumza, Patrick, unajua mara nyingi huwa wanapiga upatu yale ya ambayo serikali imefanya. Ni vigumu yeye kueleza mabaya ambayo huenda bado yanaendelea katika sekta hiyo. Kuna lolote ambalo unaweza kutueleza Adede ambalo ni changamoto bado licha ya kwamba kongamano kama hili linafanyika hapo Kenya? Na, eh, BMJ kuna matatizo kama matatizo ya uchukuzi Mombasa, kidogo ina matatizo ya uchukuzi na japo serikali na imeekeza eh, mipango mbalimbali kuhakikisha kwamba masuala ya uchukuzi yanafanyika, na, ya eh, bado kuna tatizo la uchukuzi eh, pia kuna swala la taka. Mji wa Mombasa umekuwa ukitatizwa sana na taka, japo kwa sasa wamehamisha ku, sehemu ambayo taka zilikuwa zinamwago zinapelekwa sehemu nyingine, na uh, limebadilisha kidogo hali ilivyokuwa katika sehemu ambazo watalii walikuwa wanapitia. Sasa hali imebadilika kidogo, hapo ndipo kuna changamoto kubwa. Na, na pia na, pia nimemsikia na, na, na, na, akieleza kuhusu jinsi rangi zimepakwa kwenye majengo hapo, na unajua hilo uh, ni swala tulizungumzia hapa, wengine wakaenda mahakamani lakini inaonekana taswira ya Mombasa imebadilika kweli. Najua na kuondoa kwenye laini tuliokuwa, lakini izungumzia kwa kifupi Adede namm na mji wa Mombasa umebadilika. Ukija huku utashangaa, mji umekuwa nadhifu, majumba yamepakwa rangi ya nyeupe na samawati sehemu ya mji wa kali yani, old town, imepakwa zile rangi za kama vile krimu, ambazo ni rangi zinazotambuliwa na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya elimu na na, na na na turati za kitaifa. Na mambo yamebadilika, ukiangalia mji sasa uko nadhifu na umma unaendelea kuhamasishwa umuhimu wa kuweka mji safi na kuweka usalama, kuhakikisha kwamba hali inakuwa ni ya kuvutia wateja zaidi. ma hapa katika hili kongamano wa, wa kuna wadau kutoka Tanzania, kutoka Ghana Nigeria, Afrika Kusini, Ethiopia, Zimbabwe na Uganda waliotuma wajumbe ili kwamba waweze kujinadi, hata na wao wakafaidike kutokana na wadau hawa ambao wana ushawishi mkubwa sana wakiwa wako nchini Kenya. nam E, tutasikia mengi zaidi katika taarifa zetu za jioni kuhusu kongamano hili, e, kama anavyoeleza Adede ni kubwa na shukran sana Liberty Collins Adede ukiwa hapo Mombasa. Twende wapi, Patrick? Tunakwenda moja kwa moja Bujumbura, tunaongea naye Aida la Kizimana. Aida la Kizimana, uh, swala au hatua ya serikali kusimamisha shughuli za yale mashirika yasiyo wa kiserikali linazidi kutatanisha na kusababisha madhara. Eh, kipi kinachoendelea? Na, asante sana, Patrick. Ni kwamba baadhi ya nchi wafadhili wa mashirika hayo ya kimataifa ambayo ni Japani, Kanada, Marekani, Umoja wa Ulaya, umoja, Umoja wa Mataifa na nchi ya Uswizi wametoa tangazo na kuomba serikali ifanye mazungumzo nao, waangalie namna ambavyo wanaweza kutekeleza sasa hii sheria mpya ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ambayo uh, serikali ilisema ilisimamisha shughuli za mashirika hayo ili uh, yaweze ku, ku, kuheshimisha sheria hiyo wao wanasema kwenye tamko ametoa tamko na kuomba kwanza vifanyike vikao vya mazungumzo, kati ya serikali wapate mwanga zaidi kuhusu baadhi ya vipengele vya uh, vya sheria hiyo ambayo inaleta ina utata, na kwenye tamko hilo wamesi kwamba shughuli zao zilikuwa na manufaa makubwa uh, kwa raia wa kawaida mfano, uh, wanasema kulikuwa na juhudi nyingi uh, na za miaka mingi za vita dhidi ya ugonjwa wa malaria, vita dhidi ya ukimwi, dhidi ya utapiamlo, na shughuli zao zilikuwa zikiwawezesha raia, mfano wale wanaorejea kutoka uhamishoni kuweza kuanza maisha upya, na vijana vilevile vile kulikuwa na programu zingine za kuwawezesha kuunda Uh, miradi yao. Sasa uh, baada ya siku kumi na nane mashirika hayo yakiwa yamesimama basi ameomba ya mazungumzo na serikali wapate mwanga zaidi kuhusiana na namna ambavyo watatekeleza sheria hiyo mpya. Lakini vilevile kuna madhara ambayo yanaendelea kujitokeza kutokana na hatua hiyo <coughs> ya serikali aidala na Patrick Mazare ameanza kujitokeza. Leo ni siku kumi na nane baada ya mashirika hayo ya kimataifa kusimamisha shughuli zao ambazo sehemu kubwa zilikuwa ni za misaada. Mfano, kuna mkoa mmoja wa kaskazini ambapo eh, uh, kulikuwa na kampuni ama shirika ambalo lilikuwa likiwapatia vyakula vya mchana watoto wa shule, ili wasiache shule, kwa sababu ni mkoa ambao unakabiliwa mara kwa mara na uhaba wa chakula, na hii inawafanya wanafunzi wasiende shule. Sasa kulikuwa na shirika moja ambalo linafadhiliwa na nchi ya Ujerumani lilikuwa kitoa chakula cha mchana kwa wanafunzi. Sasa kwa kipindi cha ya wiki mbili, eh, mashirika hayo yakiwa yamesimama, mradi huu umesimama na umewafanya watoto elfu ishirini na mia nne sabini na moja kuacha shule kwa wale jumla ya laki moja na elfu hamsini ambao walikuwa wakipewa chakula cha mchana na Nama kupitia mradi huo na shukran, eh, muda unatupa kisogo, lakini tutaendelea na taarifa zaidi katika uh, uh, matangazo yetu ya jioni. Shukrani sana. Sasa moja kwa moja tuende katika habari za e kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba wachunguzi wa Uturuki wamefanya msako leo Alhamisi kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia na makazi ya karibu na ubalozi huo mjini Istanbul kuhusiana na kupotea kwa mwandishi raia wa Saudi Arabia ambaye alikuwa akiishi Marekani, Jamal Kasogi. Timu za wataalam tayari zimefika kwenye ubalozi huo wiki hii na wakakwenda huko siku ya Jumatatu kutafuta vitu ambavyo vitawabainishia ni kitu gani kilimtokea Kasogi baada ya kuingia katika ubalozi huo Oktoba 2. Shirika la afya duniani linasema mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo si tatizo la dharura ya afya ya ulimwengu, lakini hiyo haimaanishi kuwa madaktari hawana wasiwasi mkubwa. Kwa mujibu wa vigezo vya WHO, dharura ya afya ya ulimwengu inaelezewa kuwa ni tukio lisilo la kawaida ambapo maradhi huenda yakasambaa nje ya mipaka na kuchochea majibu ya kimataifa, lakini mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema taasisi bado inaiona hali nchini Kongo ni ya kutia wasiwasi wasi. Bado tuna zaidi ya watu 250 wanaofanya kazi nchini DRC kumaliza mlipuko huo ingawaji hatari ya kusambaa kwengineko ni ndogo. Rais wa zamani wa Sudan Abdurahman Siwar Al Dahab amefariki katika mji mkuu wa Saudi Arabia Riyadh. Kituo cha televisheni cha nchi hiyo Al Arabia kimeripoti hii leo Alhamisi hakuna habari zaidi zilizotolewa kuhusu kifo chake na Al Dahab, afisa wa zamani wa jeshi, alihudumu kama rais wa Sudan kuanzia mwaka 1985 hadi mwaka wa 1986. Na mpinzani mwanablogi nchini Vietnam ambaye alifungwa kwa kuikashifu serikali ya kikomunisti anasherekea siku yake ya kwanza akiwa huru kwenye ardhi ya Marekani. Nguyen Goj Nyun Yun alizungukwa na wafuasi, jamaa zake na wanahabari alipowasili mapema leo Alhamisi kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa George Bush huko Houston, Texas, akiwa amefuatana na wanawe wawili wadogo na mama yake. Yun alikuwa akiandika kwenye blogu kwa, kumtu, kwa kutumia jina bandia la Mother Mushroom na kuandika kwa kina masuala ya haki za binadamu na uchafuzi wa hali ya hewa unaofanywa na viwanda kabla ya kukamatwa Oktoba 2016 na kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi jela. lizaji iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kupokea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, matangazo ya VOA Express ambayo kujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Nilisahau kuwakaribisha wasikilizaji wetu kule Mogadishu, kwa sababu hasa ya tovuti yetu. Wajua, unaweza kusikiliza hata kama uko chini ya maji, mradi tu uko na internet eh. Lakini msikilizaji, labda ndo unatoka kazi, uko hapo kwa gari lako, ama umefika nyumbani, ama uko kazini, kumbuka kwamba hiki ndicho kituo na unaweza pia kupata matangazo yetu. Niseme pia Patrick kwamba unaweza kufuata matangazo yetu ya televisheni inaitwa Duniani Leo kupitia televisheni shirika katika maeneo yote ya maziwa ya makuu ya maziwa makuu na Afrika Mashariki. Naam, twende. Haya, wapi sasa, moja kwa moja ni masuala ya kazi uh, bmj unajua, raia wetu wa huko uh, Afrika Mashariki, uh, Kenya, Uganda, Tanzania na kwingineko mm-hmm. Huwa wanajielekeza katika nchi za kigeni hususan katika nchi za Kiarabu. Kutafuta kazi. Naam. Sasa, lakini mara nyingi wakifika huko uh, hawatendewi haki wanafanyiwa mateso na vinginevyo hasa wanawake. Mm -hmm. Sasa kutokana na hilo serikali ya Uganda imepiga marufuku kwa muda raia wa Uganda kwenda kufanya kazi katika nchi ya Oman na mataifa ya mashariki ya kati. Kisa na maana ni kwa nini? Ni kufuatia uchunguzi ulioanzishwa kuhusu vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyotendewa raia wa Uganda wanaofanya kazi katika mataifa hayo ya Kiarabu. Hatua hiyo ilichukuliwa jana na waziri wa mambo ya jinsia Janat Mukwaya. Waziri Mukwaya amesema amechukua hatua hiyo kutokana na ripoti za visa vingi vya uvunjaji wa haki za wafanyakazi wahamiaji, akitoa mfano BMJ, mm -hmm. wa wanawake 15 waliorejea nyumbani nchini Uganda wiki iliyopita kutoka Jordan baada ya kusafirishwa nchini humo kinyume cha sheria. Na gazeti la Daily Monitor ambalo ndilo limeandika habari hii BMJ linasema kuna wanawake wengi waliotoa ushahidi kwamba walidhulumiwa kingono na mabwanakazi waliowaajiri kama wafanyakazi wa nyumbani. Naam. Sema ile sex slavery. Sex slavery. Uh, alafu mwezi April Monitor, Daily Monitor ilichapisha ripoti kuhusu wanawake sita waliofanyiwa mateso na mabwanakazi wao huko Oman. Wanawake wengine waliripoti kuwa walikuwa wanapewa mlo mmoja kwa siku baada ya kufanya kazi kwa saa nyingi, lakini wanapewa mlo mmoja tu. Na jana kutokana na uh, hali hiyo ya ku, uh, kuwanyanyasa au kuwadhulumu haki wafanyakazi hasa wanawake wa nchi za kigeni huko katika nchi za Kiarabu, kuna watu wawili waliokamatwa na polisi ya Uganda wakishukiwa kwamba walihusika katika kumsafirisha kinyume cha sheria mama mmoja nchini Jordan. BMJ kitendo hichi ni cha kusikitisha sana, sababu mama huyu aliyosafiri huko Jordan baadaye alimaliziwa maisha na figo zake zote zikatolewa. Niliona habari hiyo na ilikuwa ya kuhuzunisha sana, ya kuzunisha sana uh. Kitendo hicho kilitokea mwezi Septemba na uh, lakini kuna watu wamekamatwa tayari, watu wawili walikamatwa uh -huh. uh, kuhusika na jambo hili. Lakini huyu mama, ripoti zilizotolewa na Daily Monitor uh -huh. uh, ni kwamba alikuwa amesafiri bila kumtaarifu mmewe yaani likwenda kama vile kujificha, lakini muhimu zaidi hapa Patrick, nafikiri ni kama ulivyosema hapo mwanzo, kwa swala nzima hili linahusu mataifa hayo ya Afrika, hasa Afrika Mashariki. Aa, si kitambo sana tumepiga tumezungumzia nchi ya Tanzania pia kuchukua hatua fulani, eh, kuhusu safari hizi kutoka wafanyakazi kutoka nchi hiyo mm -hmm. kwenda kufanya kazi huko, alafu wanafanywa eh, kama watumwa. Ya, na, mboleo, na ndio maana serikali zimeanza kuchukua hatua. Najua hata Burundi waliwahi kuchukua hatua kama hizo na kuwakamatakamata watu ambao wanajihusisha na usafirishaji huu wa binadamu kinyume cha sheria eh, sababu wanapochukua watu na wanapata pesa kweli mm -hmm, lakini hawa watu hasa wanawake na wasichana wanapofika katika nchi hizo na wanatendewa mambo yasiyokuwa, yani mambo ya kikatili kabisa na ndio maana nafikiri sasa serikali zimeanza kuwajibika na kuanza kuweka mikakati ili haki za wafanyakazi natumai kwamba tuta, tutafuatilia bila shaka, bila habari hii kujua wamefika wapi, mm, na hasa katika kuwalinda raia wa Uganda. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Naona sasa tuangalie burudani namna gani na, maswala ya muziki. Muziki na mm, ni kwamba tunasafiri moja kwa moja mpaka Afrika ya kusini leo, ikiwa ni siku ambayo ni maadhimisho Sijui ni miaka mingapi? Hebu tufanye hisabu hapa. Lake Dube aliuawa tarehe kumi na nane mwezi Oktoba mwaka wa elfu mbili na saba nafikiri miaka kumi na moja sasa hivi. E, tunaadhimisha maadhimisho ya a, siku hizo ambazo amekuwa ameondoka. Ndugu huyo alizaliwa kule Afrika Kusini na akatoa albamu zipatazo 22 kwa lugha ya Kizuru, peke yake mm -hmm, na na Patrick nitakueleza kidogo kwamba mimi nishakutana na Lake Dube. Tusikie wimbo huu different colors one people, people, Lake Dube hey kama ni tofauti rangi isiwe kwamba ni kitu ambacho kinatutenganisha. Bwana, sikiliza, bwana hapa anakemea mambo ya ubaguzi, mambo mazito rangi, sana hayo anazungumza hapo. Laki Dube aliuawa jioni ya tarehe 18 mwezi Oktoba mwaka 2007 katika e, kitongoji kimoja Patrick, kinajulikana kama Rosentville, Rosentville kule Afrika ya Kusini. Kufikia leo hakuna mtu ambaye, walijaribu akakamata wawili watatu, lakini kuna watu walikamatwa na ripoti zilisema kwamba walikuwa ni wezi, walitaka kuiba gari lake, lakini kabisa, haijajulikana kisa na maana cha kuuawa, uh, uh, uh, laki dube. Jamaa alibadilisha sana. Umenambia kwamba ulibahatika kukutana. Mi, na mimi nilikutana na laki dube mm, eh, kule Uingereza mwaka wa tisini na nne wakati mm -hmm. huo alikuwa ndio ako top kabisa, na nikafurahi sana wakati huo katika mji wa Reading kule Uingereza, nikutana naye bila shaka. Lakini tutazungumza mengi zaidi, hatuna muda wa kusema ni nani tumekutana naye na ni nani atu naye kwa kwa sasa eh, twende moja kwa moja mpaka. Kama una kazi, kama una kazi ni kwamba uh, Amina Chombo alikutana na kijana Samuel katika ufukwe wa bahari Hindi huko Mombasa, ambapo kijana huyo anaokota chupa tupu za maji na kuzikusanya kisha kuziuza. Tusikilize. Mi naitwa Samuel Mwangi na kazi yangu ni kuokota machupa kuingia kwa takataka. Unaokota chupa, unaiweka kando, tena baadaye unatafuta kastoma, unaiuza hii kazi nimefanya kwa muda wa miaka miwili na kazi inanisaidia kwa sababu siwezi obaoba, napata naesausa na chupa niuse. Gunia moja inipatie mia mbili mia tatu na hiyo ni pesa. Kwa kwa hivyo, kwa siku haipiti bila wee kupata chochote, haipiti hata kama inapita. Ke, kesho yake na, nausa kwanza. Wale niko na kastoma wengi ni wale wakunini wa wakuuza maji maji juisi Awe huyu mwingine wa kununua ya mtaboni unajua huwezi uza kidogo. Yeye anataka ikuwa mingi kama tano. Kama wewe huna kazi, tafuta kazi ya kufanya, unaweza ukota chupa au skrebu, usiweke kado na utapata kaso. Kazi ya kuna ni ujiajiri. Unaambiaje vijana wale wanaranga na kupora watu sehemu hizi? Wale vijana hawataki kufanya kazi, waingie waingie mahali watafuta takataka hiyo chupa chupa waweke kado, watauza na watapata pesa. Na mbona wanakuita check weight? Mbele nilikuwa nafanya kazi ya, ya kupima weight, lakini saa hii nimekuwa nime mwingine wa kuokota chupa. Unajua saa hii hakuna watu hmm. Nikaona ile inaenda ni ya maji ya maji, mtu akitupa chupa mi naokota, naweka kado, mi natafuta kasoma, nauza kuna changamoto zo zozote labda katika hii biashara ya yako? Iko mingi. Unaweza enda ukuokota, uone mtu anakanyaga, akimadharau anakuambia kufanya kazi ingine, ni mambo ya kama una kazi hapo, unamsikia huyo amejiita titi, eh, kuhakikisha kwamba anapata kitoweo cha jioni kwa, kwa njia moja au nyingine. Namwona hili ligongo tayari kaja kash, kashajaa hapa studio, lakini simpi nafasi mpaka tuangalie swali hili. Tuliuliza swali la jana lilikuwa kulikoni, Chadema wameandika kwa wingi kambi wa Mwadui FC. Chadema bado ipo tena, itaendelea kuwepo japo majasusi wanataka Chadema ife. Chadema haiwezi kufa, maana Chadema ina pendwa na wananchi wa Tanzania kwa tisa tisini kwa tisini asilimia tisini hadi themanini na tano sielewi hapo. Lakini anauliza sasa, Chadema itakufa vipi? Naye Masanja Kanoni kutoka Geita anasema haitakufa Chadema na itaendelea kuimarika kila kuchao. Dirahama anasema Dirahama Damilo anasema sisi wananchi hatuna taabu hatuyumbishwi na ili tunalotokea linalotokea tunajua, uh, tutafanya nini uchaguzi mkuu ujao. Ni maoni ya baadhi ya watu na wameandika kwa wingi kwelikweli, wameandika kwa wingi uh, lakini wataendelea kuyaona pale na kuyasoma kwenye mtandao wetu wa Facebook VOA. Tumkaribishe mwana wa Ligongo atuonyeshe vipi kipute kikoje, Idi Ligongo. <laughs> Labda hatazungumzia lakini karibu, tujuze nini kinavuma kwenye mitandao Asante uh, asante uh, sana asante sana uh, BMJ Muridhi na Patrick Ndwimana. Uh, naona mlikuwa mnaangalia lile swali ambalo tumeliandika katika ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na swala la Chadema, na hili swala bado linaendelea kufukuta kwelikweli kwenye mitandao uh, ya kijamii um, ambapo hivi sasa uh, sakata la kuvuliwa uongozi kwa wabunge wa Chadema Said Kubenea na Anthony Komu E, baada ya kuhojiwa na chama hicho katika mahojiano yaliyochukua muda mrefu hapo jana mpaka usiku kwelikweli, mm -hmm. E, pamoja na wabunge hao vilevile vile, leo hii wameomba radhi na chama hicho kimetangaza rasmi kwamba kimewavua e, nafasi za uongozi ndani ya chama, lakini wataendelea kubaki kuwa wabunge. Make mjadala mkubwa ulikuwa ni kwamba je, hawa mabwana mm -hmm. watawavuliwa uwanachama wa Chadema na endapo wangevuliwa uwanachama wa Chadema maanake ni kwamba wangepoteza ubunge moja kwa moja. mm -hmm. Chadema maana yake ingeendelea kupoteza majimbo ambayo wamekuwa wakishikilia ambayo pengine ingefikia takriban zaidi ya kumi mm kutoka lile wimbi la wanasiasa kuhama chama cha Chadema kuamia chama. Ili tuwaambie wasikilizaji kwamba hii ni moja ya habari nzito ambazo kubwa ambazo tuko nazo katika matangazo yetu ya jioni ya baadaye. Naam, lakini bado sakata la bilionea Mohamed Deuji kutekwa linaendelea kutawala mitandao ya kijamii hasa kwa leo, ikiwa ni siku ya saba toka bilionea huyo aliporipotiwa kuwa ametekwa, swali kubwa likiwa yupo wapi na uchunguzi wa swala hili umefikia wapi, ambapo sasa hivi kila mtu unajua anakuja na, na na tafsiri yake, mm, na nadharia yake ya kile ambacho anakiona kimetokea, yeah. Nani pengine anahusika, e, wakina nane wanahusika na swala hili inaelekea kutanda e, kuwa la kisiasa zaidi, yeah. e, badala ya kiuchunguzi, mm. Hasa hiki kutokana na uh, kuna matukio mengine ambayo ya siku za nyuma yameshitokea nchini Tanzania, mm -hmm. Ni hili swala ambalo watu wengi wanalijadili kwelikweli kweli. I, hivi hadi kuna lolote limesemwa kutoka kwa upande wa serikali, eh, kwa karibu siku, kwa nyakati za karibu karibu mpaka hivi sasa hakuna uh, chochote zaidi ya kusema kwamba uchunguzi unaendelea. Okay. Eh, lakini suala la Kanye West kufika nchini Uganda eh, bado na lenyewe lina tanda kwelikweli katika mitandao ya kijamii lakini hivi sasa kubwa ikiwa uh, huyu Bobi Wine eh, yeye anasema kwamba Kanye West hakupaswa kwenda nchini Uganda kutokana na e, rekodi ya demokrasia iliyopo nchini humo. Kwa hiyo si jambo jema kwa yeye kufika, yeye mtu ambaye ana ushawishi duniani kupitia muziki wake, na akakutana na rais Yoweri Kaguta kumuidhinisha Museveni, na kuona kwamba mambo yote e, nchini Uganda ni shwari, na si kama ilivyo ambavyo, kama unavyojua, Bobi Wine alitembea karibu dunia hiyo nzima hmm. kutangaza kwamba hali Mm. humo. Kwa hiyo ni hayo tu ambayo amevuma hii leo. Tukushukuru sana Idi Ligongo kwa kutuletea yavumayo kwenye mitandao. Msikilizaji, naona saa pale kwenye ukuta imegonga uh, sasa inaelekea saa nne hapa Washington. Nasema kwa heri kutoka hapa. Matangazo haya yamesimamiwa na uh, Hadija Riami, e, mimi ni BMJ Mridhi, na mimi ni Patrick Nduimana.