Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kennes Bwire, mimi hapa. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio pamoja na matangazo ya internet voaswahili.com, vilevile katika masafa 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Redio kote nchini Kenya na Redio Free Africa katika eneo la Maziwa Makuu. Karibuni. Kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na mgogoro unaoendelea ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Mazungumzo ya wabunge wawili yaliyorekodiwa yakisambaa kwenye mitandao ya kijamii ilikuwa ni bahati mbaya sana, na hatukuwa na nia ovu wala dhamira mbaya. Na kwa msingi huo, tunaomba radhi chama chetu, tunaomba radhi Watanzania wote. Na nchi ya Kenya imetangaza uzinduzi wa safari za ndege za moja kwa moja kutoka miji tofauti ya Ulaya hadi huko Mombasa kwa lengo la kuimarisha utalii wa Kenya. Hii imekuwa manufaa kwa miji yetu, ni thibitisho kuwa Mombasa pwani na Kenya kuna usalama wa kutosha wa kuvutia watalii. Basi nakusihi msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Shirika la afya duniani WHO linasema mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, si tatizo la dharura la afya ya ulimwengu, lakini hiyo haimaanishi kuwa madaktari hawana wasiwasi mkubwa. Kwa mujibu wa vigezo vya WHO, dharura ya afya ya ulimwengu inaelezewa kuwa ni tishio lisilo la kawaida, ambapo maradhi huenda yakasambaa nje ya mipaka na kuchochea majibu ya kimataifa, lakini mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema taasisi yake bado inaliona hali huko nchini Kongo ni ya kutia wasiwasi wasi. Bado tuna zaidi ya watu 250 wanaofanya kazi nchini DRC ili kumaliza mlipuko huu, ingawaji hatari ya kusambaa kwingineko ni ndogo bado hatari ni kubwa kusambaa katika nchi jirani, na hatutakuwa katika hali ya tahadhari kwa majibu yetu na hatutapumzika mpaka mlipuko umalizwe, alisema mkuu huyo wa WHO. Rais wa Marekani Donald Trump anatishia kuweka jeshi kwenye mpaka wa Marekani na Mexico kama nchi hiyo jirani inashindwa kusitisha kundi kubwa la wahamiaji wa Amerika ya kati wanaoingia nchini Marekani. Kwenye Twitter mapema leo alhamis Trump pia aliwashutumu wa Demokrat kuongoza mashambulizi kwa Marekani yanayofanywa na wahamiaji, baadhi aliyotaja ni wahalifu, na alisema atasitisha malipo yote kwa nchi za Amerika ya Kati kama Mexico haitasitisha mmiminiko huu wa wahamiaji wanaoingia Marekani. Trump katika sera yake uhamiaji, ya uhamiaji amepunguza idadi ya wahamiaji na kuelekeza nguvu za ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Kitisho cha Trump kinakuja siku kadhaa baada ya miminiko wa maelfu ya wahamiaji wa Honduras wanaokatisha kupitia Guatemala kwenda Mexico wakiwa na matumaini ya kuingia Marekani wakikimbia umasikini pamoja na ghasia zinazotokea katika eneo lao. Idadi ya vifo imeongezeka kutokana na maporomoko ya matope ambayo yalikumba eneo la Mount Elgon nchini Uganda, ambalo linapakana na nchi ya Kenya. Mamia ya wenyeji katika eneo hilo wamekoseshwa makazi kutokana na nyumba zao kuharibiwa na mvua kubwa iliyokuwa inanyesha kwa siku kadhaa mfululizo. Mwenzangu Patrick Nduwimana anaisoma taarifa kamili. Serikali ya Uganda imesema kwamba watu wote waliokoseshwa makazi haraka watahamishiwa kwenye eneo jingine mapema wiki hii. Baada ya maporomoko hayo kutokea, Rais Yoweri Museveni aliandika katika mtandao wa Twitter akiomba msamaha kwa mamlaka kushindwa kuchukua hatua za haraka kuwahamisha watu kutoka eneo ambalo limekumbwa na janga. Serikali imetenga zaidi ya dola milioni nane kwa ajili ya kufadhili kuwahamisha watu walio katika mazingira hatari ambapo kiasi cha watu laki moja wanaelezewa kuwa wanaishi katika maeneo ambako maporomoko ya matope hutokea na hivyo watapatiwa makazi mengine katika kipindi cha miaka michache ijayo. Ardhi ya eka 2800 imetengwa kwa ajili ya kuwahamishia wakazi hao. Rais pia amewataka Waganda kutojenga kwenye maeneo ambayo si thabiti kama vile kwenye kingo za mto ili kuepuka kukumbwa na majanga ya kiasili. Maporomoko ya matope nchini Uganda katika miaka ya karibuni kwenye maeneo ya milimani yamekuwa ni jambo la kawaida. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Wachunguzi wa Uturuki wamefanya msako leo Alhamis kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia na makazi ya karibu ya ubalozi huo mjini Istanbul kuhusiana na kupotea kwa mwandishi raia wa Saudi Arabia ambaye alikuwa akiishi Marekani, Jamal Kashogi. Timu za wataalam tayari zimefika kwenye ubalozi huo mara moja wiki hii, ambao walikwenda huko Jumatatu kutafuta vitu ambavyo vitawabainishia ni kitu gani kilimtokea Kashogi baada ya kuingia katika ubalozi huo Oktoba mbili. Kashogi, mkosoaji mkubwa wa ufalme wa Saudi Arabia, alikuwa akiliandikia gazeti la Washington Post la Marekani. Hajaonekana tangu siku hiyo. Maafisa wa Uturuki wamesema mawakala wa Saudi Arabia wamemua, wamemua na kumkatakata Kashogi, wakati maafisa wa Saudi Arabia wanasema alitoka nje ya ubalozi mwenyewe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliwatembelea viongozi wote wa Saudi Arabia na Uturuki kuelezea wasiwasi kuhusu suala hili na kwamba Rais Donald Trump anataka kufahamu nini kimetokea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amempa taarifa fupi Rais Donald Trump kuhusu mazungumzo yake na maafisa wa Saudi Arabia na Uturuki na uchunguzi wao kuhusu kupotea kwa mwandishi wa habari wa Saudi Arabia anayeishi Marekani, ambapo maafisa wa Uturuki wanashutumu waliuawa na mawakala wa Saudi Arabia ndani ya ubalozi mdogo wa Riadhi mjini Istanbul. Mkutano wa Pompeo na Trump huko White House umefanyika wakati wachunguzi wa Uturuki wamefanya msako mpya kwenye ubalozi mdogo, ikiwa ni mara yao ya pili kwa wiki hii na kukamilisha msako wa saa tisa kwenye makazi jirani ya ubalozi huo mjini Istanbul ambao walirejea ghafla mjini Riyadh siku ya Jumanne. Lakini mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani alisema wakati alipoondoka Riyadh, viongozi wa Saudi Arabia hawakutaka kuzungumzia lolote kuhusiana na kesi hii wakati ambapo uchunguzi unafanyika na wana nia ya dhati ya kuelezea umma. Saudi Arabia inakanusha kufahamu lolote juu ya kupotea kwa Kashogi. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mashirika ya kimataifa nchini Burundi yameomba mazungumzo na serikali ili yapate ufafanuzi zaidi kuhusiana na sheria inayoratibu shughuli za mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali nchini humo. Ombi la mazungumzo linajiri siku kumi na nane baada ya serikali kusimamisha shughuli za mashirika hayo kwa hoja kuwa hayaheshimu na kutekeleza sheria yenye utata inayosimamia shughuli za mashirika yasiyo ya kiserikali ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Wakati hayo yakijiri, athari za kusimamisha shughuli za mashirika hayo zinaanza kushuhudiwa miongoni mwa wananchi waliokuwa wakinufaika na kazi ya mashirika hayo ya misaada. Kutoka Bujumbura Burundi, anaripoti Haida la Hakizimana. Katika tamko hilo kwa vyombo vya habari nchi za Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa, Uswizi, Marekani, Japani na Kanada, wafadhili wakuu wa mashirika kima ya kimataifa yanayofanyia kazi hapa nchini, wanaomba kufanya mazungumzo na serikali ili kupata mwanga zaidi kuhusiana na baadhi ya vipengele vya sheria mwaka elfu mbili na kumi na saba inayoratibu shughuli za mashirika yasiyokuwa ya kiserikali. Serikali ya Burundi ilisitisha shughuli za mashirika hayo kwa hoja kuwa hayaheshimu na kutekeleza pasavyo sheria hiyo. Kwenye tamko hilo kwa vyombo vya habari, wawakilishi wa mashirika hayo wanasisitiza kuwa shughuli zao zilikuwa na manufaa makubwa kwa raia na kuwawezesha kufikia maendeleo, na nia yao ni kuendelea kuisaidia nchi hii. Wanatoa mfano kuwa kwa miaka mingi juhudi dhidi ya ugonjwa wa malaria, ukimwi, utapia mlo, programu za kuwasaidia raia wanaorejea kutoka uhamishoni, wa vijana kupewa mafunzo ya ujasiriamali na kubuni ajira zao, mradi kuwa wa kuwapa mbolea wakulima na kadhalika, yote hiyo ilikuwa ikitekelezwa mashirika yakishirikiana na serikali. Tamko hilo linasema kuwa ni mipango ambayo imekuwa na manufaa makubwa kwa raia wa Burundi. Tangazo hilo linajiri ikiwa ni siku kumi na nane baada ya serikali kuchukua hatua hiyo ya kusimamisha kwa muda shughuli za mashirika ya kimataifa hapa nchini, huku athari za hatua hiyo zikiwa zimeanza kujitokeza miongoni mwa wananchi ambao walikuwa wakinufaishwa na miradi inayofadhiliwa na kutekelezwa na mashirika hayo ya kimataifa ingawa kuna mwakilishi wa shirika lolote anayezungumza kwa wazi athari katika sekta anakohudumu. Taarifa zilizotufikia ni kwamba wanafunzi elfu ishirini mia nne sabini na moja tayari wameacha shule kwa jumla ya wale laki moja na elfu hamsini waliokuwa wakipewa chakula cha mchana shuleni chini ya ufadhili wa shirika moja la misaada linalofadhiliwa na nchi ya Ujerumani katika mikoa ya kaskazini mwa Burundi. Mradi huo malengo yake ilikuwa ku wazuia wanafunzi kuacha shule kutokana na njaa katika mkoa huo ambao unakabiliwa mara kwa mara na ukosefu wa vyakula. Hadi tulipokwenda hewani, serikali ya Burundi ilikuwa bado ilikuwa haijatoa wa msimamo wake kuhusiana na ombi hilo la wajumbe wa mashirika ya kimataifa. Aidana Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa watatu wa juu kusini mwa Afghanistan, akiwemo kamanda wa polisi mwenye ushawishi mkubwa, Jenerali Abdul Razek, wameuawa katika tukio la ufyatuaji risasi wakati wa ziara ya jenerali wa juu wa, wa marekani nchini humo. Jenerali wa Marekani Scott Miller, ambaye hakujeruhiwa, alimtembelea gavana wa Kandahar kwa mkutano na gavana huyo pamoja na maafisa wengine wa jimbo. Vyombo vya habari katika eneo vilisema washiriki walikuwa wakielekea kwenye ndege baada ya mkutano wao, ndipo ufyatuaji risasi huo ulitokea. Kwa kuongezea, Razik ambaye alinusurika katika mashambulizi kadhaa ya awali ya kundi la Taliban Shambulizi la leo Alhamis lilimuua gavana wa jimbo na mkuu wa ujasusi. Wanajeshi watatu wa marekani walijeruhiwa na mpiga picha mmoja katika eneo aliuawa. Taliban ilidai kuhusika ikisema mtu alijiingiza na kufanya shambulizi ambalo liliwalenga wote razek na jenerali wa Marekani. Mpinzani mwana blogu nchini Vietnam ambaye alifungwa kwa kuikashifu serikali ya kikomunisti anasherekea siku yake ya kwanza akiwa huru kwenye ardhi ya Marekani. Nguyen Gok Nhungya alizungukwa na wafuasi, jamaa zake na wanahabari alipowasili mapema leo Alhamis katika uwanja wa kimataifa wa George Bush huko Houston, Texas, akiwa amefuatana na wanaye wawili wadogo pamoja na mama yao. Rais wa zamani wa Sudan Abdurrahman Suwar al Dahab amefariki katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh. Kituo cha televisheni cha nchi hiyo Al Arabia kimeripoti hivi leo Alhamis. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusu kifo chake. Al Dahab, ofisa wa zamani wa jeshi, alihudumu kama rais wa Sudan kuanzia mwaka 1985 hadi mwaka 1986. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amemwambia kiongozi mwenzake wa China kwamba mahusiano yaliyoimarika ya ngazi ya juu kati ya nchi zao yatapunguza hatari ya mgogoro usiotarajiwa. Mattis na waziri wa ulinzi wa China Wei Fehe walikutana pembeni ya mkutano wa usalama wa mataifa ya Asia huko Singapore katika juhudi za kurejesha uhusiano wa kawaida wa kijeshi kufuatia mazungumzo ambayo maafisa wa Marekani walisema walihisi mahusiano na jeshi la China yaliimarika japokuwa mazungumzo yao hayakupelekea mikataba mipya. Mahusiano ya kijeshi kati ya Washington na Beijing yalizorota katika wiki za karibuni kutokana na vita vikali vya biashara, vikwazo vya Marekani dhidi ya jeshi la China kununua silaha kutoka Rusia na Beijing kuanzisha vituo vya jeshi huko South China Sea. Mgogoro unaendelea kufukuta ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, huku wabunge wake wakijiuzulu na kujiunga na chama kinachotawala cha CCM. Wabunge wawili wamechukuliwa hatua wa za kinidhamu na kulazimishwa kuomba msamaha na uongozi wa chama baada ya mazungumzo yao yaliyokuwa yakikosoa uongozi wa chama kurekodiwa na kusambaa kwenye mitandao ya kijamii. Dina Chahali anaripoti kutoka Dar es Salaam. Jana chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, kililazimika kuitisha kikao cha dharura cha kamati kuu jijini Dar es Salaam kuwajadili wabunge wake Saidi Kubenea wa jimbo la Ubungo jijini Dar es Salaam na Anton Komu wa jimbo la Moshi Vijijini, wanaodaiwa kuzungumza kwa faragha masuala yaliyoonekana kukiumiza chama hicho na mazungumzo hayo kusambaa kwenye mitandao ya kijamii. Katika mahojiano maalumu na VOA jijini dar es Salaam, naibu katibu mkuu wa Chadema Zanzibar Salum Mwalimu kwanza anazungumzia yaliyokuwemo kwenye sauti hizo zilizosambaa mitandaoni, kuaminishana kwamba kuna tatizo la matumizi yasiyo sahihi ya ruzuku ya chama, hasa wakimhusisha mwenyekiti wali- pia walitaka kuiaminisha jamii katika hayo wanayoyazungumza kwamba mjumbe um, kama eh, wa kamati kuu ambaye ni meya Boniface Jacob, ni mtu wa uovyo tu, ni mtu wa vurugu na wakijaribu kuhusisha na matukio kadhaa ya mauaji labda ya, yaliwahi kutokea hapa ya hapa nchini. Ni yapi basi maamuzi ya kamati kuu dhidi ya wabunge hao wawili wa Chadema? Huyu hapa tena Salum Mwalimu. Mwenyekiti Mbowe na Mheshimiwa Boni kuwaomba radhi pamoja na, wana, na wanachama wa chama wawaombe radhi. Chama kimewapa onyo kali na kuwaweka chini ya uangalizi wa miezi kumi na mawili, na katika kipindi chote cha miezi kumi na miwili hawatokuwa na ruhusa ya kugombea nafasi yoyote ndani ya chama. Na la tatu, chama kimewavua nyadhifa zao zote, kama alikuwa nazo za, za, za, za, za kiuongozi ndani ya chama na kuhakikisha na, na, na, na, na, na, na ubunge wao tu. Kama walivyotakiwa na kamati kuu ya dharura, wabunge hao wawili Saidi Kubenea na Anthony Komu wameomba radhi juu ya kadhia hiyo. Ilikuwa ni bahati mbaya sana, na hatukuwa na nia ovu wala dhamira mbaya, na kwa msingi huo tunaomba radhi chama chetu, tunaomba radhi Watanzania wote katika yale mazungumzo yetu ambayo kwa kweli yalikuwa ni mazungumzo ya faraga, lakini kutokana na teknolojia nafikiri ikanishinda yakaikuta kwamba yameshajiachia yamesha, yamesha unajua, mnavyokuwa kwenye faraga huwa mnajiachiachia kwa kweli, tunaomba razi na tunataka tuanze ukurasa mpya. VOA pia ilitaka kufahamu juu ya hamahama ya baadhi ya wabunge wa Chadema kwenda Chama cha Mapinduzi. Mtu e, kuingia na kutoka ni wajibu wake na ni haki yake, kama ambavyo siku zote tumekuwa tukisema lakini jambo jambo kubwa ambalo linapaswa liangaliwe ni kwamba sababu inayofanya watu wa, watu wa wahame, bado hatujaona kabisa kwamba kama kuna sababu ya msingi yenye mashiko. Kila mmoja unaona anajaribu kudakia dakia mambo ili kutafuta tu justification ya yeye kuweza kuondoka. Kwa hiyo nadhani ni jambo ambalo siwezi kusema kwamba litakoma, litaendelea kama walio na dhamira dhaifu wataendelea kuwepo, lakini litakoma eh, kama u watu wanaokuwa katika mabadiliko wakatambua nini kinachowafanya wao kuwa wapinzani. Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC leo imetangaza uchaguzi mdogo kwenye majimbo mawili ya Babati mkoani Manyara na Ukerewe mkoani Mwanza ambayo wabunge wake wa Chadema wamekihama chama hicho hivi karibuni na kujiunga chama cha Mapinduzi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika mimi ni Dina Chahali. Nchini Kenya, serikali imetangaza kuingia mikataba na kampuni za mashirika ya ndege ya kimataifa ili kuzindua safari zaidi ya moja kwa moja kutoka mataifa ya Ulaya na nchi za kiarabu hadi jijini Mombasa. Safari za ndege za moja kwa moja zinalenga kuimarisha sekta ya utalii, ambayo ni tegemeo kubwa kwa uchumi wa Kenya. Josphat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Susanna Sahari, raia wa Finland, ndiye rais wa kongamano la kila mwaka la utalii wa kimataifa Congress. Sahari amehutubia watalii zaidi ya 400 kutoka nchi ya 40 waliofika Mombasa kuhudhuria kongamano hilo. Wamesema lengo kuu ni kujenga utamaduni baina ya mataifa ya ulimwengu kupitia utalii na safari kama hizi, wakiamini kuwa hii pia ni njia moja ya kudumisha amani na usalama duniani. Waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala, aliyefungua rasmi kongamano hilo, ametangaza kuwa Kenya imefungua milango yake kukaribisha mashirika zaidi yanayomiliki ndege za kimataifa kufanya safari za moja kwa moja kuja mjini Mombasa, kwa mfano zikitokea miji ya Doha, Qatar, Brussels, Ubelgiji, Amsterdam, Holanzi, na hapo mwakani ndege kutoka London hadi katika mji wa Mombasa moja kwa moja bila kupitia mji wa Nairobi. Waziri Barala amesema vikwazo vya usafiri vilivyowekewa Kenya hapo awali na mataifa makubwa duniani kwa sababu za vitisho vya magaidi zilikwamisha mambo mengi kufanyika nchini Kenya na maeneo mengine ya Afrika Mashariki. Kwa sababu ya shida ya usalama, likalazimika tuahirishe, baadaye tukakubaliwa kuwa kongamano hili litafanyika hivi leo na limeanza sababu, kwa sababu kongamano hili limevutia wageni wengi wa nje lakini pia ni mara ya kwanza itakuwa kubadilisha sura ya Mombasa. Hii imekuwa manufaa kwa miji yetu, ni thibitisho kuwa Mombasa, pwani na Kenya kuna usalama wa kutosha kuvutia watalii. Hafla hii iliyovutia watalii wa ndani na wa nje imeshuhudia waandaaji wa SKAL Congress wakituza klabu za watalii na wadau wengine kwa kutoa mchango mkubwa sehemu mbalimbali duniani miongoni mwa washindi wa mwaka huu waliotangazwa hivi leo ni pamoja na klabu bora itwayo Bayers kutoka Mexico, na pia Boston Club kutoka Marekani, na pia hifadhi ya wa wanyama ya Zurland kutoka Afrika Kusini. Kati ya mataifa 40 yanayowakilishwa hapa Mombasa, watalii wanatoka nchi nane za Afrika: Zimbabwe, Ethiopia, Nigeria, Ghana, Afrika Kusini, Uganda, Tanzania na wenyeji wa Kenya waliozungumza na VOA. Mimi kwanza nina furaha nyingi sana kwa sababu hii ndio konferensi ya kwanza ya skali iliyofanyika nchini Kenya. Kwa hivyo kwa sisi tunaopenda utalii imekuwa na manufaa uh, mengi kwa sababu tumeweza karibisha wageni kutoka kaunti tofauti tofauti, tumeweza kutangamana, tumeweza kuendeleza um, utalii wetu nchini, kwa hivyo ina manufaa mengi sana. Okay, mimi naitwa Rashid Kasim natoka Zanzibar Tanzania, ni mdau wa mambo ya utalii, tour operator na na hoteli ndogo katika beach ya Zanzibar. Nimeanza shughuli hizi karibu miaka ishirini sasa na nimekuja hapa kama ni memba wa Skal. Katika biashara hii inabidi unazunguka duniani unakwenda katika maonyesho mbalimbali kuweza kujitangaza. Najua biashara ya utalii ni biashara ambayo tunadili na binadamu wanaotoka katika nchi tofauti na sisi na wana tabia tofauti na sisi. Sasa hii Skal imejikita katika mambo mengi ya kufanya utalii uwe endelevu unaoendelea na unaorithiwa baadaye na vizazi vinavyokuja. Kongamano hili litaendelea kwa siku nne, ambapo watalii watapata fursa ya kutembelea mbuga za wanyama, maeneo mbalimbali ya kihistoria, hoteli za kifahari na mwisho kuwachagua viongozi wapya. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mafunzo yanayotolewa na Marekani kwa ajili ya wanawake wa Kiafrika kushika nafasi za uongozi. Maendeleo mijini yameingia kote barani humo na wanawake wengi zaidi wa Kiafrika wanaingia katika sekta ya nishati, lakini wanakabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo ubaguzi na ukosefu wa wanawake ambao watakuwa ni mfano. Programu ambayo inafadhiliwa na Marekani maarufu kama Yali iliwakutanisha wanawake 37 mjini Johannesburg mwezi huu kuwafundisha kuhusu kuweza kufanya kazi katika mazingira magumu na kutawala katika sekta ya nishati ambayo inaongozwa na wanaume. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti na Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Wanawake wa Kiafrika wanataka nini? Madaraka. Mafunzo ambayo yalifadhiliwa na Marekani yaliyofanyika Johannesburg yanalenga kuwasaidia, kuwapatia mbinu na ujuzi unaohitajika ili kufanikisha kwa wao kuingia katika sekta ya nishati ambayo kwa sasa inaongozwa na wanaume. Iman Ahmed Farah, meneja mradi katika kituo cha nishati cha Samawat, anaelezea kuhusu mafunzo hayo. I'm najifunza uongozi na nishati mbadala na jukumu la wanawake katika ushiriki wao kwenye nishati mbadala na sekta ya nishati. Farah mwenye umri wa miaka 23 anafanya kazi katika eneo lenye mazingira magumu sana. Mji wa Mogadishu nchini Somalia haujawa thabit, kuna ghasia katika mji mkuu, umezingirwa kwa muda sasa na kundi la kigaidi la Al-Shabaab ambalo linashinikiza dhana zake potofu hum. Lakini Faraha anasema ukosefu wa miundo mbinu nchini Somalia pia kunafanya iwe ni sehemu ya mwafaka ya kuuza nishati ya sola kutoka kampuni moja iliyoanzishwa na kuendeshwa na wanawake tu. We off-grid home, tunawapa masuluhisho ambayo wanaweza kuyamudu na upatikanaji wa umeme wa sola majumbani kwenye maeneo ya wazi na kwenye biashara ndogondogo. Heri Ntombela ambaye aliwahi kushiriki katika programu ya yali na ni meneja wa yali afrika kusini anasema Women have to be integral in the development of Africa. It cannot happen wanawake without... wanatakiwa wawe ni sehemu muhimu sana uh, ya maendeleo ya afrika hili haliwezi kutokea bila ya wanawake hicho ni kitu ambacho kinatakiwa kiwe wazi kabisa claris atsa mfundi mwandamizi katika wizara ya nishati nchini kameron Anasema anataka kujifunza jinsi ya kuibadili kwa ajili ya watoto wake wa kike na wa kiume. Kinachonifurahisha sana ni kwamba dunia na hasa Afrika kwa kweli inaanza kufahamu kwamba elimu kwa mwanamke, kumwezesha mwanamke, iwe kupitia elimu au ujasiriamali ni kuiwezesha jamii na taifa zima. Inafanya hali ya baadaye kuwa ni nzuri kwa kila mmoja. Ni kazi ngumu, lakini wanawake hawa wa Kiafrika wanasema kwa kweli, wako tayari kukabiliana na changamoto zote. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Shirika la afya duniani linasema mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC si tatizo la dharura ya afya ulimwengu, lakini hiyo haimaanishi kuwa madaktari hawana wasiwasi mkubwa. Rais wa Marekani Donald Trump anatishia kuweka jeshi kwenye mpaka wa Marekani na Mexico kama nchi hiyo jirani inashindwa kusitisha kundi kubwa la wahamiaji wa Amerika ya kati wanaoingia nchini Marekani. Idadi ya vifo imeongezeka kutokana na maporomoko ya matope ambayo yaliikumba eneo la Mount Elgon nchini Uganda, ambao wamekoseshwa makazi kutokana na nyumba zao kuharibiwa na mvua kubwa iliyokuwa inanyesha kwa siku kadhaa mfululizo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amempa taarifa fupi Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu mazungumzo yake na maafisa wa Saudi Arabia pamoja na Uturuki na uchunguzi wao kuhusu kupotea kwa mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi anayeishi Marekani, ambapo maafisa wa Uturuki wanashutumu waliwawa na mawakala wa Saudi Arabia ndani ya ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul. Maafisa watatu wa juu kusini mwa Afghanistan, akiwemo kamanda wa polisi mwenye ushawishi mkubwa, Jenerali Abdul Razek, wameuawa katika tukio la ufyatuaji risasi wakati wa ziara ya jenerali wa juu wa marekani nchini humo. Jenerali wa Marekani Scott Miller, ambaye hakujeruhiwa, alimtembelea gavana wa Kandahar kwa mkutano na magavana wengine pamoja na maafisa wengine katika jimbo hilo. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo ya leo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Kennes Bwire, nimeshirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Asante sana msikilizaji, kwa muda wako kutusikiliza. Niruhusu, ni ruhusu ni kutakie usiku mwema, usingizi mnono.