Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Patrick Nduimana, kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ya Oktoba Oktoba 19218 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 a 22, vilevile 175 FM, Nairobi, Kenya. nna katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni mjadala wetu wa Ijumaa live talk, tukimulika swala la kuongezeka wawekezaji na biashara za China katika ukanda wa Afrika mashariki na maziwa makuu. Je, wafanya biashara wa ndani wanalindwa na nini? hatua za uwekezaji zilivyo, na je viongozi katika ukanda huo wanasema je? Vile tumeambiwa hapa juu ya samaki, jameni, tunatoa samaki kutoka China. Na wenzetu hapa, you think out of the box, tunaweza kusema hiyo samaki ambayo imefika ni, ni mbaya yeah. Na katika habari nyingine rais wa Marekani Donald Trump ametishia kwamba atapeleka majeshi karibu na mpaka wa kusini karibu na Mexico ikiwa nchi hiyo haitazuia kile alichokiita kuingia kwa wahamiaji kutoka Amerika ya Kati. Na kwa hiyo basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo lakini kwanza mwenzangu Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Polisi wa Uturuki wanatafuta mabaki ya mwili wa mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Khashogi katika msitu mmoja karibu na Istanbul na eneo moja la vijijini kiasi cha kilomita 90 kusini mwa mji Maafisa wa Uturuki wamesema Ijumaa wanaendelea na msako wa mwandishi huyo aliyepotea kwenye msitu wa Belgrad na katika mji wa Yalova. Katika maendeleo mengine, maafisa wa Uturuki wanakataa kwamba wamewapa sauti ya mauaji ya Kashogi na maafisa wa Marekani. Raisi wa Haiti Jovenel Moise amesisitiza ahadi yake ya kutokomeza rushwa, akijibu madai ya waandamanaji juu ya zilipo fedha za Petro Caraib. Moise aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba utawala wake utachunguza shutuma hizo za matumizi mabaya ya fedha na kuwawajibisha wote waliohusika. Hakuna atakayekwepa mkono wa sheria, ni suala la wajibu wa uadilifu na sheria, alisema. Msemaji wa rais Edi Jackson Alexi aliwaambia wanahabari kwamba Mois amewafahamisha rasmi maafisa wote wa serikali waliohusika katika, katika makubaliano ya Petrocaribe na kuwataka wawe tayari kujibu hoja za tume ya uchunguzi. Hali ya utulivu imerejea katika kisiwa cha Anzuani baada ya serikali kuu ya visiwa vya Komoro na viongozi wa kisiwa cha Anzuani kusaini mkataba wa kumaliza vurugu za siku tano zilizochochewa na mpango wa rais Azali Asumani wa kuondoa utaratibu wa kupeana madaraka kati ya visiwa vitatu muhimu vya Komoro. Hali hiyo ilisababisha makabiliano kati ya waandamanaji wanaopinga pendekezo hilo la Rais Azali na wanajeshi wa polisi, maandamano yaliyodumu siku tano. Juzi Jumatano, vurugu ziliongezeka katika kisiwa cha Anzwani baada ya viongozi wa kisiwa hicho kutoa taarifa kwamba wanajeshi waliwaua watu wawili na kuwajeruhi wengine wanne. Mkataba huo, pamoja na hivyo, kati ya serikali kuu ya Komoro na kisiwa cha Anzwani hauzungumzi lolote kuhusu suala la katiba iliyofanyiwa marekebisho mwezi juni na kumruhusu rais azali kuwania muhula mwingine wa miaka mitano baada ya katiba kufanyiwa marekebisho kupitia kura ya maoni rais azali atawania muhula mwingine katika uchaguzi wa 2019 upinzani ulisema kura hiyo ya maoni si halali unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu hamsini wanahofiwa wamefariki dunia katika ajali ya treni iliyotokea leo kaskazini mwa India. Shirika la habari la Reuters linaripoti polisi katika jimbo la Punjab wanasema treni hiyo ambayo ilikuwa katika mwendo wa kasi iligonga kundi la watu ambao walikuwa wamekaa kwenye njia ya reli. Polisi imeongeza kuwa watu sitini waliojeruhiwa walipelekwa hospitali. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kwamba atapeleka majeshi karibu na mpaka wa kusini karibu na Mexico ikiwa nchi hiyo haitazuia kile alichokiita kuingia kwa wahamiaji kutoka Amerika ya kati ambao hivi sasa wanatarajia kuingia Mexico kwenye mpaka wake na Guatemala. Msafara wa watu karibu elfu tatu uliondoka huko San Pedro Sula nchini Honduras wiki iliyopita na kupita kwenye msitu wa Guatemala na maeneo ya mitaani na kuingia Mexico na hatimaye Marekani. Trump anasema miongoni mwao kuna wahalifu na anaitaka Mexico kwa kiasi kikubwa kuchukua hatua za kuwaziwia. Tume ya uchaguzi ya Afghanistan imeahirisha uchaguzi wa bunge kwa muda wa wiki moja katika jimbo la kusini la Kandahar kufuatia kuuawa kwa maafisa wawili wa, wa juu ikiwa ni pamoja na kamanda mmoja mwenye nguvu. Kuahirishwa kwa uchaguzi huo kunawapa nafasi waombolezaji wa kuwazika waathirika. Uchaguzi awali ulipangwa kufanyika Ijumamosi kesho. Kamanda wa polisi Abdul Razik aliuawa Alhamisi katika shambulizi wakati wa ziara ya jenerali wa juu wa Marekani nchini Afghanistan. Jenerali wa Marekani Scott Miller hakujeruhiwa. Alikuwa kwenye mkutano katika ofisi ya gavana wa serikali ya Kandahar na maafisa wengine wa jimbo. Vyombo vya habari vya eneo hilo vilisema washiriki walikuwa eneo la uwanja wa kutua helikopta baada ya mkutano, wakati wa mashambulizi ya risasi yalipotokea. Na baraza la kuratibu masuala ya katiba la Cameroon leo limekataa hoja za mwisho 18 zilizowasilishwa kuitisha marudio ya uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe 7 mwezi huu nchini humo. Upinzani ulalamika kwamba uchaguzi huo uligubikwa na visa vya udanganyifu vilivyopelekea ushindi wa rais Paul Biya ambaye ametawala taifa hilo kwa takriban miaka 36. Hatua hiyo ya leo inafikisha kikomo hoja zote za kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Kwa karibu wiki mbili tangu zoezi hilo la kupiga kura kukamilika, tume ya uchaguzi haijatangaza matokeo. Hata hivyo, katiba ya Cameron inaipa tume hiyo hadi Jumatatu wiki ijayo kutangaza matokeo. Waziri wa zamani wa michezo wa Kenya Hassan Wario amefikishwa mahakamani leo kujibu mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka na wizi wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya wanamichezo wa nchi hiyo walioshiriki katika michezo ya Olympic ya Rio nchini Brazil. Kenya ilifanikiwa kupata medali sita za dhahabu, sita za fedha na moja ya shaba, zote katika riadha. Lakini mafanikio hayo ya uwanjani yalifunikwa na shutuma za rushwa kati ya viongozi wa timu ya Kenya na maafisa wa juu wa serikali. Uchunguzi uliwatia hatiani waziri wa michezo wa wakati huo Hassan Wario na maafisa wengine wa, wa juu sita, kwa mujibu wa mwendesha mashtaka mkuu wa Kenya Nurdin Haji. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama kawaida, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, e, tunamulika mjadala wetu wa Ijumaa katika maswala ya uwekezaji na biashara, ambapo hii leo, e, tunamulika biashara ya China katika masoko ya nchi za Afrika Mashariki, hali kadhalika katika eneo zima la Maziwa Makuu. Tutaangalia kwa ujumla, je, wawekezaji hawa kuna taratibu gani ambazo wanapitia kuweza kupata vibali vya kufanya biashara zao. Hali kadhalika wafanya biashara wa ndani nao kwa upande wao, je wanapata ushindani wa aina gani na nini, kama kuna chochote ambacho kinafanyika eh, kuweza kuwalinda hawa wafanya biashara wa ndani. Basi kuweza kuzungumzia haya, tunawa wazungumzaji wetu kutoka Afrika ya Mashariki. Tutaungana naye kutoka kwenye baraza la biashara nchini Kenya, James Mureu. Hali kadhalika tunaye mwandishi wa masuala ya uchumi na biashara kutoka nchini Rwanda, Emmanuel Masentura, na pia ataelekea kule Afrika ya Mashariki nchini Tanzania ambapo atakutana na kaimu rais wa baraza la biashara eh, kilimo na viwanda TCCIA nchini humo, eh, bwana mshiu, Octavian Mshiu. Basi moja kwa moja kulani ya simu naambiwa tunaye hapa mwandishi Emmanuel masentura kule nchini Rwanda. Emmanuel, karibu kwenye Live Talk ya Sauti Amerika. Nisikie hapo na kusikia vizuri. Asante sana. Okay, basi kama tusikia hapo Bwana Emmanuel, kwa upande wako eh, hebu tueleze tu kwa jinsi E, unavyofahamu kwa uchumi biashara na ripoti ambazo mkua ukizifanya mara nyingi kuhusiana na swala zima, uh, la uwekezaji kutoka China katika nchi nyingi za Afrika lakini hasa tukiangalia hapa Afrika Mashariki eh, kwa upande wa Rwanda huko uliko, ni jinsi gani unafahamu eh, biashara zimekuwa za ndani halikadhalika kadhalika uwekezaji wa China kwenye nchi hiyo, kwanza kwa ujumla wake eh, umechukua nafasi kiasi gani eh, katika biashara E, upande wa Rwanda unavyofahamu, kwa ninavyofahamu, katika kipindi cha hivi karibuni tumekuwa tukishuhudia wingi wa mahusiano ya kibiashara kati ya taifa la Rwanda na Uchina, na hasa tukiwaona wawekezaji wengi kwa upande wa China wakiwa wanakuja nchini Rwanda, hasa katika masuala ya miundo mbinu, ambapo ndo wanaonekana zaidi: ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo makubwa makubwa, maghorofa. Na kwa upande wa pili kinachosikika zaidi kwa upande wa Wanyarwanda ni wale ambao wanavuka mpaka kwenda e, China kwenda kuleta bidhaa zinazotengenezwa kule na kuja kuziuza hapa, kwa sababu zinajulikana zaidi kwa kuwa ni bidhaa ambazo ni za bei rahisi. Lakini pia tumekuwa tukiona wimbi la Wanyarwanda wanaokwenda kusoma nchini Uchina, jambo ambalo unaweza nikasema pia ni e, katika hali fulani ya kubadilishana utamaduni na elimu, jambo ambalo unaweza nikasema linaweza ikasaidia katika kipindi cha mbele kujifunza ujuzi mwingi kutoka kule na kuja kuendeleza viwanda vya hapa na sekta nyingine. Asante sana Bwana Emmanuel Masentura. Naam uh, tunamwomba tu asalie katika laini ya simu. Sunday, twende kwake James uh, Mureu, Mureu ambaye ni naibu kiongozi wa baraza la biashara kwa Kenya. Bwana James karibu katika live talk. Asante sana na, na, nakaribia. Naam uh, Bwana James nafikiri huko Kenya sio jambo la mm. kufichwa uh, sababu tukisikia mm. migune ya wafanyabiashara wa ndani ni kwamba biashara ya China imetawala, imeingia kila mahali. Sijui wewe ambaye unafuatilia mm. kwa karibu swala hili, hali ikoje sasa? Eh, kwa kusema kweli eh, hali si nzuri sana kwa maana kuna ule msemo wa ngamia ambaye aliomba kuingia kichwa tu kujificha kwa mvua, alafu kisha akaingia na mwili wote, na mteja mwenye nyumba akatolewa nje. Hivi tunavyoona mambo yanavyoendelea, hili jambo linaweza kuchukua uh, mwenendo huo, kwa sababu wale wa China, hapo mwanzo walipokuja hapa nchini kwetu, walikuja kufanya uh, ile miradi mikubwa kubwa ya barabara, ya mabwewa, ya manyumba lakini hivi karibuni tunaona hiyo hali imebadilika, na wameanza kuingilia biashara ndogo ndogo za uchukuzi hapa na pale na pale, na imekuwa sasa ni kama mashindano kati ya wao na wafanyabiashara wale wadogo wadogo, na hapo ndio naona hatari, kwa sababu hivi karibuni tumeona eh, matokeo ambayo hayakuwa mazuri sana. Tumeona baadhi ya Wachina ambao wako hapa wakipatwa na E, na, na e, visa vidogo vidogo vya kuvurugana na aidha wafanyikazi wao ama wafanyibiashara wenzao, kwa sababu wameingia ile area ambayo hawatakiwi kufika. Pale wanatakiwa wawe kwa viwanda vya kuunda vya manufacturing, lakini wameingia mpaka sasa za uchukuzi na zile ambazo wanafanya vile ambazo wanafanya, wameanza kuduru wafanyabiashara wadogo wadogo. James ni... mm -hmm. Tunakuomba pili... tu tunakuomba tu usalie hapo, tutaendelea kuangalia, sababu kama wameingia kila mahali, na wakati kuna mikataba nafikiri, mm -hmm. kuna mikataba ya biashara kati ya China na Kenya, lakini tutaendelea, mm -hmm. kujua kwa nini wanaingia kila sehemu. Sunday, tumpokee mm -hmm. Octavia kutoka huko Tanzania. Naam, kabla sijampa nafasi ya Octavia mara moja, kuna msikizaji kwenye laini ya simu hapa, Amiani kutoka Tabo nchini Kenya. Eh, tupe maoni yako alafu tutaendelea Ok, asante sana kunipatia nafasi. ni na kweli, mimi ni Patrik Amiani kutoka Tarbo, Kakamega Kaunti, Kenya. Ni kweli Wachaina vile tunasomasoma wameingilia hata biashara ile ndogo ndogo. Tulidhani labda ni zile kubwa kubwa kama kujenga barabara, majumba, madaraja na mengine mingi, lakini sasa, kwa mfano, hii kaunti yangu ya Kakamega tunapakana na na kaunti ya Wasingishu, ni tuseme takriban kilomita thelathini kutoka tarbo mpaka Eldoret. Ni hivi majuzi tu, hata gavana mwenyewe wa wasingishu alishika samaki kutoka China yeye mwenyewe, na hiyo ilishangaza sana kwa sababu Kisumu sio mbali eh, samaki zinaletwa sasa. Hata Wakenya wanashangaa hiyo biashara yao itakuwa namna gani. Kile ningeliomba tu serikali labda ni kuweka mikakati, alafu waweke mpaka ni biashara gani na ipi, aa ah, wenzetu wanaweza kufanya. Alafu jambo lingine lile mwenzangu alisema kutoka Kenya ni kweli, hii mambo kidogo kidogo eh, kufurugana na wafanyikazi na hata labda kuita kuita wengine majina mabaya inajitokeza, na nafikiri hiyo sio vizuri. Kile tunaomba uh, serikali iweke mikakati na mipaka mahali penye biashara inaweza fanyika, na wale, wale wenzetu Nashukuru sana asante, shukran sana Amiani tabu kutoka kule nchini Kenya. Lakini kama Patrik ulivyosema, mambo haya yamezungumza sana, mpaka Rais Kenyatta pia alitoa matamshi hivi karibuni mengi, kila mtu ameachiwa kwa anavyoelewa yeye mwenyewe. mm -hmm. Lakini pia tunaye kutoka baraza la biashara nchini Tanzania, yeye ni kaimu rais Bwana Oktavia ni Mshiu. Hebu tueleze kwa upande huo, ukiwa wewe ni kiongozi kwenye hili baraza la biashara, uh, kilimo na viwanda kwa upande wa Tanzania, kuna mikataba na kuna taratibu za wafanyabiashara wa China kuweza kupata vibali kufanya biashara kama pati kulivyouliza, labda mm-hmm. tufahamu tu kwa upande wenu huko vibali hivi viko vipi, wala kabla ya hawajafungua biashara zao pengine vinawaruhusu, hatuwezi kujua kufanya hizi biashara zingine ndogo ndogo, yeah. Bwana, kwa hivyo ni karibu okay. Nashukuru, nashukuru na ndugu mtangazaji, kwanza ni awali yayote ni waeleze kwamba eh, uhusiano kati ya Tanzania na China kibiashara ulianza miaka sitini na saba eh, ambako Mao satin na Julius Nyerere waliingia makubaliano hayo, lakini kuna, kuna tofauti kubwa kati ya ushirikiano miaka ya sitini na saba na ushirikiano wa leo hii. Wakati ule wa, wa China hawakuwa na shauku kubwa ya kufanya biashara eh, eh, hasa za raia wa kawaida. Kwa hiyo walikuja, walijenga reli, reli wali ya TAZARA, walitumia gharama kubwa. Baada ya eh, ule ujenzi hatukuona hali ya wao kuingia kufanya biashara. Ilikuwa ni biashara kati ya nchi uh, na nchi, wao wakituuzia teknolojia ya kujenga reli na sisi hapa tukiwauzia mazao mbalimbali ya shambani na vitu vingine kama hivyo. Lakini baada ya miaka hii, baada ya mabadiliko ya kiuchumi, tumeona China ya tofauti, ambapo sasa hivi ch China wametoka nje kwa wachina wa miaka ya nyuma walikuwa hawajatanuka duniani. Kwaio wachina wa sasa hivi wametanuka dunia nzima kwa hiyo hicho ndio kinachofanya kina kwamba, sa hivi wachina wakija Afrika na nchi nyingine, wanapata e, shauku ya kufanya biashara za wenyeji. Nafikiri hicho ndio kitu kikubwa ambacho kinaleta mgogoro kati ya wenyeji na wa, wakiafrika na wachina, kwamba watu wanataka kuwe na mipaka, mipaka ya kwamba wakija leseni zao ziwaruhusu kufanya biashara kama ni kubwa kubwa. Kwa mfano kwa hapa kwetu, mwekezaji akija anatokea na mtaji wa dola laki tatu kwenda juu kaio, tungetegemea kwamba kama ni mwekezaji kutoka nje akiwa na kiwango hicho cha, cha fedha, ina maana ingepunguza eh, uwepo wa wafanyabiashara kutoka China ambao wanafanya biashara na kugombea wateja na wenyeji. Lakini kingine pia ni wangestik wa, wa, wa kwenye mambo kama viwanda. E, mambo kama ujenzi na vitu vingine, lakini pia na hapo, tunataka kuwe na ushirikiano kati ya makampuni ya Kichina na makampuni ya Kitanzania au ya Kiafrika ili baadaye hata wakiondoka mm-hmm au Waafrika wa wawe na uwezo wa kuwa na teknolojia mm -hmm. kubwa ya hali ya juu ya kufanya hiyo miradi wenyewe. Sawa no, na uh, ksp uh, kabla ya kwenda kwenye mapendekezo kujua uh, ha, uh, njia za kuweza kurekebisha hizi hitilafu, na kabla ya kwenda kwake Emmanuel Masantura tunaye msikilizaji uh, uh, katika line ya simu. Karibu msikilizaji Salibu Nzai, nimeambiwa hapo karibu na, Sauti ya Amerika Naam. Eh, mimi kwa majina naitwa Sali Bunzari Sali, niko maeneo ya Kahama, hapo mkoani Shinyanga nchini Tanzania. mm -hmm. E, ni kweli tunapo tunapoona mtangazaji, kwamba mjadala wetu ulioko mezani, tunaangalia ni jinsi gani mali za kichina namna jinsi zinavyotawala katika nchi zetu za hususan katika bara la Afrika. E, mba, ni sema kwamba ni kweli tunaona ushindani mkubwa, na kiasi cha kwamba makampuni kama makampuni tuseme kwamba labda yaliyoko katika nchi zetu ni yanapata yana, yana yana nani ushindani mkubwa kweli, kwa sababu unapokuja kuangalia kwa mfano, tunaangalia na nali Kulikuwa na, na, na, na na mafuta tulikuwa na mafuta ya taa lakini baada baada ya mchina kuja kuingia ku, ku na, na, na, na, na taa na taa nyingi za kila aina akaja ku, ku, ku- kupromosha mafuta ya taa, taa akawa hayana hayana nani hayana bei sasa. Hiyo ikaonekana kama vile kwamba dunia iko kwenye ushindani. Sasa mimi nika, nikaona ya kwamba Mchina kazi anayoifanya iko sahihi, lakini kwa makampuni yetu kweli yatakuwa yanabanwa yana, yana kwa sababu anapokuja na vitu vipi ambavyo labda vinashushwa vina, vina bei ingawaje vinafanya kazi kwa muda mfupi, lakini hiyo inachukua nafasi kuwa kwa ajili ya kuyavunja mema makampuni tuliyonayo. Labda pale niseme, ni, ni, ni kwamba kungelikuwa na uwezekano ya kwamba kuwepo na ushirikiano eh, hata kama makampuni yanafanya kazi kuwepo na ushirikiano ili yanaendana sawa kwa sawa. Ah, asante sana sali bwanzali ukrani bwana sali bwanzali Haya, ni mshukuru sana sali bwanzali lakini turudi pale kwa mwenyekiti huyu wa baraza la biashara Kenya ningetaka tukujua kitu kimoja tumesikia Tanzania wasawa dola laki tatu kuweza kuwekeza <laughs> Kenya, nini ambacho wanataka? Kama mikataba iko vipi? Mm -hmm. Na kama ipo kama hiyo vipi? Mbona hawa bado wanaendelea kufanya hizi biashara ndogondogo? Langu ilikuwa ni kuhusu uwekezaji wa wafanyabiashara wa, wa, wa, wa China. Tuta, tutarudi kwake, kuna shida, twende Kigali kuonge, uh, kujua upande wa Kigali, hali kwe, Bwana Emmanuel Masantura, umesikia huko Kenya na Tanzania inaonekana Wachina wameingia kila mahali ya biashara, hata zile biashara za biashara za wafanyakazi wa ndani, wafanyabiashara wa ndani, zile ndogondogo wanachukua Kigali hali kweje? Na swali lingine, kweli kuwa na biashara nyingi kutoka China na zikiwa na bei nafuu, sinakuwa ni afadhali upande wa wanunuzi? Naam, shukrani sana ndugu uh, mtangazaji. Nafikiri eh, kiuhalisia, mimi ninavyoona suala hili linatakiwa liangaliwe kwa, kwa pande zote, sio kuangaliwa kwa upande mmoja tu. Na mara nyingi tumekuwa tu, tu, tu, tukiwa na kasumba ya kupokea tu yale ambayo yanafanywa Uh, na watu wengine wanatu, wanafikiria kwa niaba yetu badala ya sisi wenyewe kufikiria kipi kinachoweza uh, kutufaidisha. Sasa pale ambapo serikali zimekuwa zikijaribu kutafuta fursa kwa wananchi wake, nafikiri wananchi inabidi wafunguke, wafungue macho, waanze waanze kuzitumia fursa hizo kuweza kujinufaisha vilivyo, kwa sababu kwanza kabisa mimi nayaangalia mahusiano ya kibiashara kati ya Afrika na na China ama Rwanda na China nayaangalia katika uh, jicho chanya kabisa, kwa sababu kwanza kabisa hata kama wanaleta bidhaa ambazo Wanyarwanda Rwanda hawana, ina maana inawasaidia kupata bidhaa hizo, lakini hata wakileta zile ambazo Wanyarwanda wanazo kwa bei nafuu, kama ulivyosema, ni kwamba mtumiaji anakuwa anahitaji bidhaa kwa bei rahisi. mm -hmm. Tatu, inatoa fundisho kwa watu katika viwanda vya Rwanda kuhakikisha kwamba wanatoa zile huduma bora, wanatoa bidhaa ambazo wananchi wanaweza kununua kweli kwa, kwa, kwa kulingana na uwezo wao, lakini pia wana, wanajifunza mengi ambayo kesho na kesho kutwa, ukimfungulia milango mchina aondoke, utakuwa una uhakika kwamba angalau amekufundisha mengi. Labda nikwambie tu kwa mfano, sasa hivi tunaona biashara kati ya China na Rwanda kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba ilikuwa ni dola i, za Kimarekani milioni mia moja na hamsini na saba. Hizi ni pesa ndogo sana ukilinganisha na, na pesa ambazo ziliingia tu katika sekta ya utalii, kwa sababu sekta ya utalii iliingiza zaidi ya dola milioni mia nne. Kwa hiyo hizi dola mia moja, mia moja na hamsini na saba ni biashara ya jumla ya moja kwa moja kati ya Uchina na Rwanda. Lakini ukiangalia katika masuala ya uwekezaji, miundo mbinu, sana sana, unaona kabisa barabara ambazo makampuni ya Uchina yameshiriki moja kwa moja katika kujenga, zimesaidia sana kuhakikisha kwamba angalau bidhaa kutoka eneo moja kwenda eneo jingine inawezekana, na wananchi wanakuwa na usafiri kwa ambao unawarahisishia una, una wao kufanya biashara kati yao kati yao wenyewe. Na pia hata ukiangalia mikataba ambayo huyu eh, Rais wa Uchina Jinping, alisaini na na kwa upande wa ziara, wakati wa ziara yake nchini Rwanda, ni dhahiri kabisa kwamba mikataba hii aliyosaini ilikuwa ina- inaonyesha ni kwa kiasi gani wao wanaangalia kile ambacho kitawanufaisha pan, kitanufaisha pande mbili, kwa sababu wao wamekuwa wawazi kabisa, sio kwamba wanakuja kuchota tu hata kama wanachota lakini wanachota wakiwa wanakuachia chochote na cho, wanachokuachia angalau ni cha kudumu, kwa sababu miundo mbinu ni ya kudumu, tofauti ambavyo tumekuwa tukiona katika nchi zetu hizi eh, tangu kupata kabla ya uhuru na, na wakati wa, wa, wa, baada ya uhuru ambapo tumekuwa tukiona ukoroni tumamboleo na kuamuliwa pesa inayokuja lakini pesa hiyo inakuwa na mashaka. Shukran Emanuel, nimeshasikia fikira yako. Turudie kwake James. James, tulikuwa tunauliza mikataba, uh, mikataba yeah. ya kuhusu kuwekeza Kenya sababu Tanzania wamesema, hmm. laki tatu dola uh, Kenya vipi? kiwango cha kuwekeza ni kiwango gani? vizuri uh, yani, Tanzania wanasema wana, kuna kiwango fulani, ili mfanyabiashara, kabla ya kuanza kufanya biashara, anaomba anaomba laki tatu hmm. <m liberales> dola za Marekani Kenya, aa, kuna mikataba ta, kati ya Kenya na China, sijui mikataba inazungumza yeah, nini. Sababu nasema China imeingia kila mahali. Unajua, kuna mikataba ambayo huwa imeingiliwa kabla uhusiano kama huu kati ya Kenya na China na hasa kwa ufanyi biashara, utekelezaji wa biashara ni lazima kuwe na makubaliano ma, ma, ma, fulani. Kwetu sasa hapa ukiwa mwekezaji kutoka nje kuna ile kiwango ya isiwe isi chini ya dola laki mia moja huweza ah, ah, kuwa uh, mwekezaji uh -huh. Na wale ambao sasa wametuingilia baadhi ya wao ni watu ambao walikuja hapa wakiwa w labda wamekuja kujenga mabarabara ama jambo moja ama lingine jambo moja ama lingine, alafu wanakuwa wanakuwa wa, wa, wanakuwa wame konyoka kwa hiyo mradi ambao uliwaleta hapa, wanaanza kufanya biashara. Na hiyo ndio jambo jambo ambalo limetatiza, sababu wakija hapa pia nimeona kuna udhaifu katika eh, wale wale ambao watu wa immigration kwetu Kenya, kwa sababu wengi wao hao watu walikuja kwa kazi fulani, amemaliza ile kazi, ameona harudi kwao nyumbani. Jambo ambalo pia nimeliona ambalo linatutatiza sana pia ni ile visa ya kwenda China. Bwana Number... James Mureo, naomba usubiri hapo hapo, muda wetu kidogo unakimbia, naomba usubiri hapo hapo, nakushukuru sana, sana tunakamilisha sehemu ya, ya kwanza ya live toka siku ya leo kutoka hapa Washington. Jina langu ni Sunday Shomari, tafadhali ungana nasi katika sehemu ya pili kwenye mtandao wetu wa www swahilicom tuweze kuendelea na mjadala huu wa live talk kwa upande wa redio asanteni. Kwaherini. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Patrick Ndwimana. Kwaherini ya usiku mwema, kutoka Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, tukimulika swala ya kuongezeka kwa biashara ya China katika masoko ya nchi za Afrika ya mashariki na maziwa makuu. Mjadala wetu wa leo, tunaangalia swala so hili la uwekezaji wa hizi biashara kwenye ukanda huu. Je, wafanyabiashara wa ndani wanalindwa? Na kama ni hivyo, nini hatua zinafanyika kwa wawekezaji wanaokwenda kwenye maeneo hayo. Na viongozi wa ukanda huu nao, je wanazungumza nini kuhusu masoko haya ya biashara? Tunakumbuka hivi karibuni rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alizungumza kuhusu soko la samaki. Naasa amezungumzia soko la samaki sababu anaonekana samaki kutoka China wamekuwa wengi kwenye masoko ya Kenya. Kenya, tusikilize vile tumeambiwa hapa juu ya samaki. Jameni, tunatoa samaki kutoka China na wenzetu hapa hata kama finance bill imepita, you think out of the box. Tunaweza kusema hiyo samaki ambayo imefika ni ni mbaya eh, hey. right. na unaifungia? Kuna njia nyingi serikali inaweza kufanya kazi, ndio tuhakikishe watu yetu wamefaidika. Jameni, haya. Naam. <laughs> Akizungumzia Rais kuhusu masuala ya samaki kutoka China. Bwana James uh, bwana James uko katika laini ya simu nafikiri. Niko niko niko Haya, umemsikia Rais Kenyatta anavyozungumza. Ukisikia anavyosema ni kwamba mwenyewe anaona kwamba kuna tatizo fulani, lakini mwenyewe huyo akisimamia serikali ya Kenya amesaini mikataba na China. Sasa kwa hiyo vipi? Uh, mpaka anasema tuseme samaki za, za, za China zina itilafu fulani, ili samaki wetu wasije wakakosa soko. Ni kweli, ni kweli eh. Vile vile tumesikia rais alikuwa amejaribika na hiyo maneno kusikia kuna samaki wa kutoka China na ni jambo la aibu kusema kweli, na kama nchi ambayo imekuwa tuna bahari, tuna tuna bahari, tuna ziwa la lake Victoria, tuna ziwa la Turkana ambapo kuna samaki wengi. Ni aibu wakati huu tukiwa tunakubalisha samaki kutoka China ije kushindana na samaki Ee, ambazo tunazo hapa nchini kwetu, na jambo kubwa ambalo linafanya utapata jambo la ajabu ni kwamba wale samaki wa kutoka China wakifika hapa wako bei chini kuliko samaki wetu. Sasa ajabu ajabu kwa maana wale wan... ni ajabu kwa sababu wamesafirishwa baharini kutoka China mpaka hapa, na wakifika hapa wanauzwa wako bei Chini ya ile ambayo sisi tunaoza samaki wetu. Sawa, lakini pengine ili tu kitu ambacho naomba ugusie pia. Kama mfanyabiashara ama msimamizi wa wafanyabiashara, kuna umuhimu wa serikali yetu kuweka mikataba mi, mi, mi, mi, hilo tutalijadili mi, mi, mi, mi, kwa kuweza kuangalia James tutalijadili ka, tukiingia katika sehemu ya kujua ni kipi kifanyike suluhu tunakuomba tu usalie hmm, katika laini ya simu. Sande, twende na bwana Octavian ni Mshiu. Naam, Octavian Mshiu, kaimu rais. Amemsikia rais Kenyatta na vizungumza eh. Rais Kenyatta maana yake anaonekana kuwa na wasiwasi yeah. Bwana Octavian, uh, mpaka nafikia yeah, serikali au viongozi kuwa na wasiwasi kuhusu mikataba ambao wao wenyewe wa, wa, wa, wameisaini, eti biashara ya mpaka samaki wanaingia afu mpaka mahindi sijui na nini, afu biashara yetu ya wafanyabiashara wa ndani inakuwa haina soko inakuwaaje tena Nashukuru okay, sana. Hili suala eh, la China kuleta vitu vingi Afrika maybe nitalichukulia kwenye kitu tunachokiita economy of scale, kwamba China kutokana na ukubwa wake na teknolojia yake ya kuzalisha eh, genetics na mazao mengine kama hayo, samaki, wana uwezo mkubwa wa kuzalisha samaki wengi kwa muda mfupi. Kwa hiyo ina maana kwamba gharama yao za uzalishaji iko chini kulinganisha na gharama ya ya Waafrika na gharama. Meli zao za uvuvi ni kubwa mno, inaenda kwenye maji marefu na kuvua samaki wengi. Hiyo imesababisha gharama yao ya uvuaji iwe chini, kwa hiyo wanashindana na sisi. Kwa hiyo hilo ina maana kwamba ni jukumu la viongozi wa kiafrika kuongea na China ili kulinda bidhaa zetu. Kwa mfano kwenye nchi kama ya Tanzania, ilikuwa eh, naongea na naibu na na waziri wa kilimo muda sio mrefu anasema kwamba samaki wa chi, wa, wa, wanaokuja China ni bilioni hamsini shilingi kwa kwa mwaka, hiyo ni karibu dola milioni ishirini ya samaki wanaoagiziwa wa kutoka China kwenye makontena, na ni jambo ambalo lamkasirisha la kila mmoja, hata e, viongozi wa nchi wanapenda kwamba ta, ta, tafadhali naf... hatukuelewa vizuri, samaki wanaoagizwa kutoka China wana- thamani ya dola milioni ishirini dola milioni yeah, ishirini ambayo ni kiwango ambacho kingeweza kuwa kina, eh, kina kina kina wanapata kina wa, wafanya, wafanya biashara wa ndani wafanyabiashara wa ndani. Kwa hiyo kikubwa ni kwamba kama alivyoongea ni kwamba China wengi, wana uwezo mkubwa wa kuzalisha samaki wengi kutokana na teknolojia yao ambayo iko kubwa. Kwa hiyo cha kufanya ni kwamba tu, bora hawa ambao wanaleta sa, kutoka China, wanaozalishia. Sasa, kabla ya ku kabla ya kwenda ee, kwenye cha kufanya labda utuambie pia kama tulivyouliza hapo awali mm. mikataba mm. ipo umetaja kwa mfano mm. uwekezaji wa dola laki tatu sasa vipi kuhusu mm. mikataba hiyo hiyo, kuna sehemu ambapo mm. kuna vipengele vya kuwalinda wafanyabiashara wa ndani kutokana na biashara hizi kubwa mm. kwa sababu au mnaacha kwa sababu huu ni ushindani wa kibiashara uendelee tu kuwepo bila kujali soko la ndani, eh free market au vile vile kuna swala la ubora wa bidhaa. Pengine bidhaa zao ubora wake unaangaliwa uko vipi mpaka bei zinakuwa ziko chini kiasi hicho? Sababu so, bidhaa za China inaonekana zina bei ya chini mhm mm -hmm, ndio bwana Chongea ni kwamba bei ya China duniani inakuwa chini kwa sababu wao wanatake advantage ya economy of scale, production capacity yao iko kubwa E, mechanization iko, iko juu na teknolojia yao iko juu. Kwa hiyo wao wanamudu mudu labda ku, e, kwenye eneo la kuzalisha samaki labda milioni moja, wao wanatoa samaki milioni tano kwa, kwa gharama ile ile na nguvu kazi ndogo zaidi. Kwa hiyo ndio maana gharama yao ya uzalishaji iko chini. Kwa hiyo njia pekee ya kufanya ili tuushindane nao ni niku, kuwa na mikataba ya kuwalinda wafanyabiashara hmm. wa ndani, mikataba ya kuwalinda wafanyabiashara wa ndani au wakulima uh, wa ndani. Eh, ili waweze kuuza bidhaa zao na soko lao lilindwe, na nafikiri, waani, watu waelewa ina maana kwamba viongozi wetu wakiongea nao watakubali, ikibidi, badala ya wao kutuletea samaki hapa, hicho kiwanda cha samaki au mkulima wa samaki aje avue hapa, avue na kuchakata hapa ili badala ya kuagiza, mm -hmm. tutengeneze ajira kwenye nchi zetu za Afrika Mashariki. Hapo ni katika masuala ya suluhu. ah. Shukrani sana Oktavia, yeah. Salia katika laini ya simu tunaye bwana Sam mm -hmm. Ikwae, ambaye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi. Bwana Sam Ikwae, yeah. karibu katika Live Talk. umeufuata mm -hmm. mjadala kuhusu uh, hii uh, swala la bidhaa kutoka China kuingia kila mahali katika masoko yetu ya Afrika uh, Mashariki na maziwa makuu, wewe kama mchambuzi mm -hmm. unafikiri ni kwa nini? Ni kwa nini inatokea? Ni sababu gani hili linatokea? Uh, nafikiri kwa maoni yangu ni kwamba kumekuwa na uh, ni, hii ni moja mambo ambayo yanatokana kwa sababu ya ufisadi uh, haiwezekani na fi, nafikiri kwa vyovyote kwamba nchi ya Kenya wanapokuwa na mikataba Uh, na Uchina ama nchi zingine zozote kwa sababu za kimaendeleo na uwekezaji wa aina hilo ni uh, kwamba nchi yeyote itataka kuuza ama kufanya hiwe vigumu kwa wakazi wa nchi yake wenyewe kuweza kufanya kazi, na hivyo masuala haya ni kwamba tumepeana ruhusa nyingi sana uh, na ninahakika kwamba mikataba ifu ambayo imekusudiwa kuweza kumlinda mfanyabiashara mdogo ama mwekezaji wa hapa nchini uh, lakini kwa sababu ya ufisadi na kukosa umakini wa kazi vile ni uh, kwamba basi wale ambao wana wana kazi ama wana majukumu ya kuhakikisha kwamba uh, yule mgeni ambaye amekuja kama mtalii abaki kama mtalii, na yule mgeni ambaye amekuja kufanya kazi basi aweze kufanya kazi. Ni kwamba sasa tumeruhusu zile boda zetu zilizo pora na kuweza kuruhusu hawa wageni kuweza kufika pakubwa na kufanya zaidi eh, ya ile mikataba ambayo tuko nayo. Eh, ni kweli, baada ya ile mikataba yenyewe watu fulani tayari tuna changamoto nayo, kwa sababu hatuwezi elewa ni kwa nini, hata kama ni ujenzi wa reli ama ujenzi wa barabara, eh, kazi za uendeshaji wa madereva, kwa mfano kazi eh, ndogo ndogo kama zile eh, ni kwamba kuna vijana wengi nchini ambao wanakosa ajira na wanaweza kufanya kazi hile vizuri, kwamba tuwe na wageni ambao wamekuja na wanafanya kazi eh, hile hapa. eh, nafikiri eh, tunahitaji kuweza kukosoa serikali na zile wizara uh, husika uh, ili kwamba jambo suala hii iliweza kuchukuliwa uh, kwa makini zaidi. Lakini la muhimu uh, ni kwamba baadhi ya bidhaa ambazo tunapata hapa nchini ikisemekana kwamba zimeruhusiwa kutoka Uchina labda na maeneo haya mengine, ni bidhaa ambazo basi zimeonekana kwamba zina athari fulani ama zile ambazo uh, zimekubaliwa uh, zime nizo chini yani, zinaingia uh, uki, ukiangalia upande wa ubora wa bidhaa, kuna kuna hitilafu, maana yake quality, yeah, quality iko compromise, na sio kwa sababu Uchina wanatoa quality mbaya mm -hmm. Uh, nchi ya Uchina ni nchi ambayo imestawi na umesikia wa uh, ukiweza kufanya utafiti, ukiweza kuangalia jinsi imeweza kuendelea kiviwanda ni uh, kwamba nchi ile inatokeza productivity, yake iko juu sana na kiwango cha ki teknolojia ambayo nchi ile inatumia ni haye, ya hali ya juu sana, hivi kwamba teknolojia zile zimeuzwa katika nchi zingine ambazo zi ni nchi ambazo zinahesabika kati ya nchi ambazo zimeendelea. Kwa mfano, ukienda Marekani, ukienda Uingereza, ukienda nchi hizi zote utapata kwamba bidhaa za kichina zinauzwa kule eh, lakini ni kwa sababu sasa eh, jambo ambalo wamefanya ni kwamba wametokeza bidhaa kwa kila soko kila mtu anaweza kupata bidhaa ile ambayo anataka kulingana na mfuko wake. Kwa mfano, chukua simu, unapoangalia simu, uh, ni kwamba utapata simu ya kutoka China ambayo ina gharama fulani. Ambayo, ni simu nzuri. Mm -hmm. Kupata simu kutoka China ambayo ina gharama fulani ni nzuri, utaweza kupata simu kutoka China ambayo ni ya gharama fulani ya chini, kwa mfano shilingi mia tano na kwa sababu mtu anataka isimu ya shilingi mia tano basi inakuwa na, na madhara mengine ya kumwelekea uh. Kwa hivyo, changamoto si kwamba uh, Uchina ilaumiwe, ni kwamba sisi wenyewe tumekosa kuweza kuangazia sera zetu hapa nchini. Tumeweza kuruhusu ufisadi uh, uchukue kipaumbele katika maamuzi ambayo tunafanya uh, sababu unapoenda katika nchi hizo, ukweli ni kwamba hauwezi ruhusiwa kufanya biashara kule ikiwa wewe ni mtalii. Imekuwaje basi leo hii sisi kama nchi tumeruhusu uh, wageni ambao tuna mikataba nao kuja kufanya kazi uh, ama kuwekeza uh, ni kwamba tuwapate sasa wananari ama wana wanauza wana wana vitu katika njia rejareja Uh, kazi ambazo labda zingeweza kufanya na Mchina. Asante sana. Jambo muhimu ambazo, mba, vina, vinafuatiliwa uh, ni ile ambalo nimezungumzia kwamba mengi ama vingi vya hivi vitu ambavyo vinatumika ama vinafuatiliwa ni kwamba Uh, biashara ya China ni kama inaweza kuwa imeleta mafunzo upande wa wafanyabiashara wa Rwanda. Emmanuel, sijui upande wa wafanyabiashara wa ndani wa Rwanda. Wao hawana miguno yoyote, wanaridhika na ushindani wa biashara hizi kutoka China. Uh, siwezi nikasema wanaridhika kwa sababu ni mapema sana kwa wao kuridhika na mara zote jambo jipya kama hili huwa linakuwa na upinzani kidogo. Kwa hiyo siwezi nikasema kwamba mambo yote yako sawa. Lakini ninachokiona tu ni kwamba angalau mahusiano ya kibiashara yaliyopo kwa sasa hivi yanawapa hata wao fursa. Kwa mfano mwezi wa nane mwaka huu kulikuwa kuna ziara ya makampuni zaidi ya mia nne kutoka Rwanda ambayo yalikwenda kufanya ziara nchini usha. China, makampuni haya yalikuwa katika sekta mbalimbali na yakatembelea miji kadhaa, miji kama Beijing, Shanghai, Shenzhen pamoja na Dongwang, na huko walikwenda kujifunza mengi, ikiwa ni pamoja na kuonyesha pia eh, bidhaa ambazo wanazifanya ili kuweza, kuweza kuongeza export, kuongeza bidhaa ambazo Rwanda ina export kwenda Uchina. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba mahusiano haya sio ya upande mmoja, lakini inapotokea kwamba sekta binafsi inasinzia na mikataba kama hii inafanywa na serikali bila kuwashirikisha, ndio hapo unapokuja kukuta sasa matatizo kwamba upande mmoja unakuwa ni wakulalamika kwamba serikali haikuwafikiria yenyewe, iliangalia tu mikataba basi. Lakini angalau hapa, kuna kunakuwa kuna ushirikishwaji mkubwa sana wa sekta binafsi katika maamuzi kama haya na mikataba kama hii, na wanakaa katika vikao kadhaa, ikiwa ni wawekezaji kutoka Uchina na wawekezaji kutoka Rwanda kuhakikisha kwamba kunakuwa hakuna upande unaolaliwa. Hivyo basi naweza bado kuna wale ambao kupokea mambo mapya kama haya huwa ni vigumu, lakini angalau unakuwa unaona kwamba mwelekeo ni kwamba utakapowapa ruksa wa China kuja kuingia hata kwenye sekta hizo ambazo watu wengine wanalalamika hapa Rwanda Ma, baada ya siku kadhaa utaona kwamba Wanyarwanda wamekwisha kugundua ujuzi huo na badala ya kulalamika wataanza na wao kushindana ama kushirikiana. Asante sana, narudi kwa, nashukuru kwa, na kwa maelezo hayo mazuri kabisa, eh, Bwana Emmanuel Masantura. Sasa nikija kwa upande wa watu wa baraza la biashara e, James Mreu na Octavian Mshiu, kwa upande wenu mna mchango wowote ambao mnachangia kushauri serikali kwenye hii mikataba ambayo inasainiwa na kama ipo ni ipi hasa, kwa upande wa kusaidia kuwalinda hawa wafanyabiashara wa ndani? Nashukuru bwana Octavian, kama uko tayari na uendelee. Nashukuru eh, kwa upande wetu hapa Tanzania kama Tanzania Chamber of Commerce Industries and Agriculture tunashiriki mara kwa mara kushauriana na serikali, kwa sababu eh, tunakaa hata mara nyingine kwenye mikutano na rais wa nchi Dr John Pombe Magufuli kupitia National Business Council, na tunashauri namna ya kufanya especially kuhakikisha kwamba tunawajengea uwezo wa fanyabiashara wa ndani ili waweze kuchukua fursa na E, na ku e, kushindana inavyotakiwa, lakini pia kingine, tunakubali kwamba kwa wafanyabiashara wa ndani kuna maeneo wana wanakuwa, wanakuwa wanabaki nyuma especially kwenye mambo ya ujenzi na ma, ma, maeneo ya biashara kwa ujumla. Lakini pia kuna maeneo ambayo wana waiga wa China kwa mfano kwenye suala zima la kununua mitambo mitambo ambayo inapatikana China ya viwandani, especially viwanda vidogo vidogo, inasaidia sana kwenye maeneo ya vijijini kuwawezesha kufungua viwanda vidogo vya kuchakata mazao yao eh, na eh, kutokana na kwamba bei yake ni nafuu. Lakini pia kuna vitu kama pikipiki vinanunuliwa kwa wingi na kusaidia kutengeneza ajira kwa vijana walioko hasa vijijini kwa ajili ya usafirishaji lakini pia vile vile e, kama TCIA tunashirikiana na China na tuna ofisi China e, ambayo ya Watanzania ambao wako kule na kupitia huko tunajitahidi mara kwa mara kuhakikisha kwamba e, tuna encourage wa China wanafanya biashara washirikiane na wenyeji, kwa sababu haya masuala ya ya malalamiko yanatokana na wenyeji kuona kwamba wanafanya shughuli ndogo ndogo na pengine wanawabana. Kwa hiyo tunaamini kwamba kama wawekezaji wanaokuja watahakikisha kwamba wanafanya kadiri ya mikataba walioingia, ina maana malalamiko ya wananchi yatapungua, lakini pia vilevile vile kasi ya wananchi kuiga ku, ku, ku, ku, ku, teknolojia na kwenda na na na ku, na mbele itaongezeka, kwa sababu ndio kitu kikubwa ambacho tunakitaka sasa. Bwana Mshiu, nikiongeza tu hapo hapo, kama hayo ni yote yanafanyika kama wanavyozungumza, ni maelezo mazuri sana lakini inakuwaje? Bado kuna tatizo kwamba uwekezaji wa hao wafanyabiashara wa chini unageuka kwenye biashara ndogo ndogo. Okay, mi nafikiri hilo ni kuna swala so zima la udhaifu kwenye labda e, mifumo mbalimbali mbali kwenye nchi zetu za Afrika Mashariki, hasa upande wa sheria za uhamiaji na uwekezaji. Kwa hiyo ina maana kwamba ni issue enforcement. Kwenye sheria ipo sawa, lakini kwenye enforcement pengine kuna loophole ambayo inaofanya kwamba yule ambaye hajafikia kiwango cha fedha kinachotakiwa kufungua kampuni anaweza ku, ku sneak akaingia mtaani akafanya biashara ndogo ambayo hata mwenyeji anaweza kuifanya. Kwa hiyo mi nafikiri suala la kisheria eh, regulatory, na, na, na, na, na sheria kwa ujumla liko sawa lakini, pengine tuna swala zima la e, udhaifu fulani wa watendaji wa, wadogo wadogo wa ambao wangetakiwa kuhakikisha kwamba e, wafanye biashara. Hatuongelee Wachina peke yake, tunaongelea wafanye biashara wowote, wawekezaji kutoka nje wafanye biashara ile ambayo iliwaleta pale kwenye nchi. Nakushukuru sana, nakushukuru sana, eh. Na sana naomba usubiri hao Doktavia ni maana muda nao sio unaotupenda sana, naomba nimpe nafasi bwana James Moreu niuliza swali kama hilo hilo kwa upande wa Kenya yale yanayofanyika kama kuna usaidizi wowote kwenye serikali mnashiriki vipi na mnasaidiaje kuhusu kuwalinda wafanyabiashara, nani kama mnayo nafasi kama hiyo? Bwana James Mureu, Kenya, unanipata? Tuna shida ya e, e, mawasiliano kidogo na bwana James Mreu. Uh, haya basi, tuangalie na upande wa Facebook, kuna maoni mengi ambayo tumepata kutoka kwa wasikilizaji wetu hapa, kabla hatujarudi kwenye line ya simu, ambayo kuna mtu kwenye line ya simu, lakini tuendelee kwenye Facebook halafu tutakuja kwenye line ya simu. Yupo msikilizaji, mpe nafasi tafadhali. Mimi kwa majina naitwa Edward Maenga nshashi wa Maswa, Bariadi, Tanzania. Binafsi napenda kuchangia mjadala unaohusu wachina kuja kuwekeza katika bara la Afrika. Kwa bara la Afrika kuja wachina kuwekeza kwa wazawa yaani, wawekezaji wa ndani wanaathirika, maana bidhaa zao haziwezi kuuzika kwenye nchi ya Uchina na haziwezi kununuliwa endapo watapambanisha au kulinganisha bidhaa zao na zile zinazoletwa na Wachina. Kwa hiyo inakuwa ngumu sana kwa wawekezaji wazawa kuuza au kufanya biashara zao wakipambanisha na zile bidhaa za kutoka au zinazoingizwa na Wachina. Asante sana. Shukrani sana msikilizaji wetu kutoa maoni yako moja kwa moja. Sunday, tuelekee kwenye maoni yaliyotolewa na wasikilizaji kwenye Facebook, tukianza naye huyu Mimwani Kenneth, ni kutoka huko Bukoba, Tanzania. Anasema, mimi nafikiri ni hatari na kuna mambo mengi ya kufanya ili kutuliza moyo wafanya wa wafanyabiashara wa ndani. Kwanza, hao wafanyabiashara wahakikishe bidhaa au biashara wafanyazo zina ubora na ushindani wa kushindana na bidhaa za mchina zilizotapakaa kila kona. Pili, serikali zetu zihakikishe wafanyabiashara wako huru kufanya biashara katika nchi zetu, kwani vikwazo kwa wafanyabiashara wa ndani ni vingi ukilinganisha na wale wa China. Tatu, lazima wafanyabiashara wa ndani waangalie biashara ya kufanya na wakubali kujifunza kutoa kwa wafanyabiashara wa China. Hapa na maanisha asilimia kubwa ya wafanyabiashara wa ndani hawako makini. Haya Wanyela Evans yanatoka Koroshandet Luakaka, Kenya. Anasema kwamba maoni yangu ni kwamba China inahatarisha biashara nyingi katika bara la Afrika, hususan hapa Kenya, kwa sababu hii inatokana na uagizaji wa bidhaa mbalimbali kutoka China na ambazo huingizwa katika masoko yetu humu nchini. Hii huchangia uzorotaji wa biashara zetu, na pia Wachina wengi wamewekeza katika biashara nyingi sana nchini mwetu, na hivyo kuchangia upinzani mkubwa katika biashara nyingi sana humo nchini. Naye Saenda Mabula Magesha kutoka huko Tanzania, Shinyanga, anasema ni kweli bidhaa za kichina zimezidi sana. Huyu nafikiri alikuwa amezungumza huyu, haya. Haya, lakini naye Masanja Kanone anasema hofu hii inasababishwa na bidhaa kutoka China kuwa bei mporomoko, ndio maana watu wanakuwa na hofu, sababu kitu au bidhaa ukiangalia iko vilevile na ile inayouzwa bei ya juu. Sawa kabisa, nakushukuru sana washikilizaji wetu kwenye Facebook, endelea kutuma hayo maoni. Mwingine Fadhili anasema kwamba anafikiri wafanyabiashara wa ndani wangepewa nafasi ya kuweza kutoa maoni yao au kuchangia. Nafikiri ndio maana haya mabaraza ya biashara yanapokuja sasa, mm -hmm. nafikiri haya nafasi kubwa sana ya kushauri na kusaidia kujua wafanyabiashara wenyewe wa ndani mm -hmm. wanataka nini na nini kinafanyika, sababu umesikia hata huko Rwanda, hata wanavyosema kwamba hata Rwanda wanasema kwamba watu wa sekta ya binafsi huo wanashirikishwa, wanawasiliana na serikali kabla ya kwenda kusaini mikataba na China. Naam. James Mureu yupo kwenye laini ya simu, kama anasikia. James Mureu, nikuwa na swala kutoka kuja kwako, kutoka kule nchini Kenya, yale ambayo kama baraza la biashara kwa Kenya yoyote ambayo mnafanya. Hakuna, naona hatuna kwenye laini ya simu, tuende kwake Sam Ikwae. Sam Sam, Ikwae uh, kutoka huko Kenya. Kenya ni mchambuzi Sam, mmesikia kwamba kuna umuhimu wa kuweza kushirikisha sekta ya wafanyabiashara wakiwa wafanyabiashara wa ndani wadogo wadogo, au wale wafanyabiashara wakubwa wakubwa, sijui wewe kama mchambuzi, hili linaweza likachangia ku, kupunguza hofu upande wa sekta ya biashara ya ndani katika nchi zetu. Naona naye hatupati laini ya simu, samu Kwae hatumpati. E, basi turudi kwake Emmanuel Masantura kule Rwanda. Emmanuel, upo kwenye laini ya simu, au unanisikia hivi sasa? Nakusikia vizuri, asante sana umeskia kuhusu wewe, umeonyesha kwamba kuna mafanikio makubwa ya ushirikiano e, wa kibiashara warwandawafanyabiashara wa Ruanda halikadhalika walioko kulichina. Lakini pia kuna swala la ubora wa bidhaa. Ubora huu wa bidhaa ambazo zinakuja kutoka nchini China mpaka zingine bei zinakuwa ziko chini, pengine tofauti na na alivyoeleza mchambuzi hapa kwamba azisawi, sawa zinazopelekwa nje kwenye nchi zingine. Haya, umeyatazama vipi kwa upande biashara ambazo zinafanyika Rwanda na nini ambacho wafanyabiashara wanazungumza kuhusiana na swala hili, na wewe binafsi unalionaje swala hilo? Naam, shukran sana, na nadhani na kwamba ni swala zuri kujadili kuhusu kiwango cha bidhaa, lakini eh, kama ambavyo mmoja kati ya wachangiaji hoja amezungumzia kwamba mchina pamoja na kuwa ni mmoja, ni mmoja kati ya watu wanaotengeneza bidhaa zenye ubora duni, lakini bado ni, ni mmoja kati ya watu wanaotengeneza bidhaa ambazo zina kiwango kikubwa kabisa cha ubora, kwa hiyo E, e, suala la kuwepo kwa bidhaa za kiwango cha chini nafikiri ni suala ambalo lingekuwa, uh, labda hazinunuliwi na wale watu wanaozihitaji, ingekuwa inanipa matatizo, lakini sio, ni tatizo kwa sababu wanaokwenda kununua bidhaa hizo za kiwango cha chini ni kulingana na uwezo walionao wa pesa. Kwa hiyo mimi wanakubaliana na, napenda zaidi ku, kuona vitu vitatu katika masuala ya biashara kwamba ku, labda ningekupa tu mfano mzuri. Kuna kipindi walikuwa wanafanya maonyesho ya Made in Rwanda kwamba eh, bidhaa zinazotengenezwa hapa Rwanda. Nikafika mapema kabla maonyesho hayajaanza biashara, nikakuta wanatengeneza, wanajenga yale mabanda yao, lakini m, kiwanda cha nguo cha cha Rwanda ambacho kinaitwa Utexrwa walikuwa wanatengeneza banda lao kwa kutumia bidhaa ambazo wamezitoa kwenye kiwanda chao, na, na mabanda mengine walikuwa wanatengeneza mabanda yao walikuwa wanajenga kwa kutumia bidhaa kutoka Uchina. Sasa nikauliza kiwanda cha itekisibua, kwa nini nyinyi mnatengeneza kwa kutumia bidhaa za Rwanda na wale wanatengeneza kutoka kutoka, kutoka bidhaa za Uchina kwa nini? Ni kwamba hamna bidhaa za kuwatosha? Wakasema tunazo tena, tunazo za kutosha nchi nzima. Sasa nikawauliza wale ambao wanajenga kwa kutumia bidhaa kutoka Uchina, wakasema ziko wapi bidhaa kutoka e, kiwanda cha Rwanda, hatuzioni kwa sababu tunapokwenda sokoni tunakutana na bidhaa kutoka Uchina, tena kwa bei ambayo tunaweza kununua. Kwa hiyo kuna swala la kuwepo kwa bidhaa, lakini kuna swala pia la kunu-u ku, kuwepo kwa bei ambayo mnunuaji anaweza ananufaika anaamudu an, an, an, hmm. lakini pia kuna kuwepo kwa bidhaa katika eneo eneo ambalo mnunuaji yupo, sio kwamba mnunuaji ndo akukute kiwandani kwa hiyo bado kuna hayo mambo matatu ambayo viwanda vya ndani ya ndani ya Rwanda vinatokiwa kujifunza kwamba sio kutengeneza tu bidhaa na kutundika kwako, bali tengeneza bidhaa zipeleke, hmm, mahali ambapo wanunuzi wapo, halafu zipeleke katika bei ambayo wao wanaweza kununua. Kwa hiyo hivyo vitu vitatu ndio vitu ambavyo vinafanya bidhaa kununuliwa. Ndio maana mpaka sasa hivi tunaona kwamba bidhaa za Uchina zinaendelea kununuliwa kwa sababu kwanza wanazitengeneza kwao, lakini wanaziruhusu kuja mpaka zinawafikia wanaonunua kwa bei ambayo wanaweza, jambo ambalo nafikiri wafanya biashara na wengi wa nchi zetu hawajaweza kufanya. Ndio sawa, bwana James Moreau, tukamilisha kamilisha live talk hii, tuambie tu kile ambacho unasema, nini kifanyike? Kwa sababu tayari kuna hayo ma, ma, maswala uzungumza kwamba kuna matatizo kwenye mikataba. Yapi aliyopo kumlinda mfanyabiashara wa ndani, na kama, mna nafasi, kama wa baraza, mna nafasi kama wafanyabiashara wa baraza, mna shauri nini serikali kwa upande huo na nini ambacho kifanyike? Pengine pia Kenya wataweza kupeleka biashara zaidi China au hilo linafanyika? mm -hmm. Unajua kusema kweli, hawa wachina wana, wana ujanja mwingi sana, kwa sababu yale ambayo wanafanya kwanza, ku, ku, ku, kupatia vyeti vya kusafiri kuingia China, wamefanya hilo gumu sana kuna ugumu wa kupata vile vieti viza ya kuingia China na hivi, maksudi madhumuni ya ma ma ma ma kufanya hiyo ni kusababisha wale wa China wawe tu ndio wanaweza kuleta vifaa vyao kutoka China kuleta hapa. So wale wachukuzi wetu ama wale wafanyabiashara wadogo dogo huenda wa kununua vitu kutoka China kuleta wanapata shida kubwa sana, na hiyo ndio e, jambo moja hilo ndio jambo moja ambalo tunataka kulitatua hivi tunavyosafiri kwenda kwa ile Shanghai Eh, exhibition tutakuwa tukizungumza na serikali ya Uchina kusema, kama mnataka usawa wa kutekeleza biashara, ni lazima mkubalishe sisi kama Wakenya, tukiwa tunataka kuingia Uchina tufanye, turahisishiwe lasi hivyo, na wao wakitaka kuja tutawawekea ile ile miradi mikakati ambao, ama kuwatekeleza yale yale mambo ambao wanatuambia tutekeleze. Kwa hivyo sisi tungelipenda usawa wa kufanya biashara. Kama hili, kuna hatari kutokea vita vya biashara kati ya Kenya na China basi. Sorry? Kuna hatari kutokea vita vya biashara ya Kenya na, na China siku za usoni shukran. tume... ah, ah, tumeshasikia fikra yako Bwana James Mreo, tumesikia kabisa lakini, ni vizuri watende haki kwa watu shukran. watu... tumesikia mapendekezo yako. Tumpe nafasi Octavia, kifanyike kipi kusema kila upande unufaike, ikiwa ni upande wa serikali zetu, upande wa, wa China, wafanyabiashara wetu, ndani sekunde 30, ndio nashukuru. Oh, na, na, na, eh, kwa upande wa Tanzania tunategemea kwamba ili shida na Tanzania wote tufaidike, tufanye yafuatayo. Kwa mfano, tunapenda kwamba kwa ajili eh, ya Tanzania, tunaamini kwamba tuna, kwamba, tuna ah, bahari ya kutosha tuna mali gafi ya kutosha sana tuna na tuna, tuna population na population sio Tanzania pekee yake, tunaongelea population ya like East Africa na SADC kwa ujumla, tunaongelea population ya watu karibu milioni 400. Kwa hiyo tunachotaka uh, kwa upande wa Bwana Octavia ni mshiu... samahani sana, muda wetu ndio hivyo, unakimbia haraka mno. Naomba nikushukuru kushiriki live talk na kaka Emmanuel Masantura Samuel Kweye, James Mero kutoka nchini Kenya, kutoka hapa Washington. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Ndwimana, tunatakieni wote usiku mwema. Kwa heri ni