Baada ya kupatikana maendeuji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Indi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wangu ni mimi, wako ni mimi BMJ Muridhi. Karibu msikilizaji. Polisi nchini Tanzania wametangaza kwamba wanafanya bidii ili kuwatia nguvuni watu waliomteka na kumshikilia bilionea maarufu Muhammed Deuji ambaye leo amerejea nyumbani kwake mjini Dar es Salam akiwa salama salimini baada ya kutafutwa kwa siku tisa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Dar es Salam, mkuu wa jeshi hilo Inspekta Jenerali Simon Silo amesema kwamba polisi hawatasitisha juhudi zao za kuwatafuta washukiwa hao. Sasa tujiunge moja kwa moja na mwandishi wetu wa Dar es Salam, Dina Chahali, atueleze mengi zaidi. Chahali, ni nini hasa kimetokea hivi leo, uh, kuhusu au baada ya kupatikana kwa bilionea huyu? Ah, yale yametokea hii leo baada ya kupatikana madeuji, ni mkutano wa waandishi wa habari uliofanywa na mkuu wa jeshi la polisi ya IGP Simon Siro kuzungumzia namna ambavyo deuji alivyotekwa na mpaka taarifa za kupatikana kwake alfajiri ya kuamkia hii leo pale katika viwanja vya michezo vya Jimkana jijini Dar es Salaam. Na je, ni nini muhimu sana ambacho ameeleza wakati akizungumza na waandishi wa habari? Kikubwa alichoeleza IGP Simon Siro ni kuhusiana na jinsi ambavyo uh, wa, watekaji walipata wasiwasi kutokana na kwamba jeshi la polisi wao walikuwa tayari wameshazunguka kwenye mtego wao, kwa kuwa wamepata vitu vingi ambavyo vilikuwa vinawapeleka kwa hao wa watekaji. Lakini kikubwa kingine IGP Siro alizungumzia kutaka kwa Watanzania hasa wanasiasa kuacha tabia ya kuingilia uchunguzi. Anasema jana alivyofanya mkutano wa waandishi wa habari kuzungumzia hatua zilizofikiwa, baadhi ya wanasiasa wa Tanzania, wengine watu kadha wa kadha, na hata siku za nyuma, kabla ya kuonekana kwa maodeuji, walikuwa wanaandika na kuzungumza masuala ambayo alisema wao walikuwa wanaona kwamba ni ya kukejeli na kuingilia uchunguzi wa jeshi la polisi. Kwayo alionya, kwa hiyo alionya kwamba watu kama hao hawawezi kuwavumilia. Hebu tumsikilize IGP Siri akizungumzia kuhusiana na swala hilo la watu kuingilia uchunguzi. Jeshi la polisi, kuna watu wachache, kikundi cha watu wachache ambacho wanajaribu sana kujenga uadui na jeshi la polisi, kujenga uadui na majeshi yetu. Mimi sijui wanatumwa na nani. Jeshi la polisi mbafanya kazi zao, wanaingilia. Majeshi mengine akifanya kazi zao, wanaingilia Watanzania wenzangu, mjaribu kujiuliza lengo lao kubwa ni nini hasa? Katika matukio mengi yakifanyika, tukijaribu kufanya, wao ndio wanatufundisha, wao ndio police officers, wao ndio wakutuelekeza, wao ndio wapelelezi wa kwanza, wao ndio wanajua kila kitu. Na vile vile dina uh, cha muhimu sana sasa, watu wanataka kujua aliachiliwa vipi, na muhimu sana labda ni nini ambacho walitaka, na je, walipata? Amezungumzia hilo, amezungumzia hilo, amesema kwamba Kimsingi, uh, watu hao waliomteka uh, Modeuji kwa, kwa mujibu wa mwenyewe mwenye huyo Mohamed Deuji kwamba watu wale walitaka fedha, lakini wanasema kwamba wakati wanataka Modeuji anawapa namba ya simu ya baba yake Mzee Gula Mdeuji kwamba mpigieni basi baba yangu kwa ajili ya pesa, wakawa wanasita uh, Uh, siri wanasema kwamba wale watekaji wanaonekana walikuwa na wasiwasi sana kuhusiana na swala la kumteka. Pengine walikuwa tayari wanaona kwenye mitandao kwamba karibu polisi wanawazingira. Kwa hiyo wanasema kwamba kimsingi tu walikuwa kwa kwa maodeju, walikuwa wanataka pesa, na alisema maondeju aliwasikia hawa watu wakizungumza kwa lugha za nje, lakini kwa lafudhi ya kusini mwa Afrika, na walikuwa pia wanazungumza Kiswahili kwa shida kidogo. Kwa hiyo ile ya kusema kwamba watekaji walikuwa wametoka nje ya nchi, nadhani inaweza ikadhihirika. Na mwisho kabisa ni nini hasa ambacho labda kingine ambacho kimepatikana, maanake tumesikia kuhusu gari lile uh, lenye rangi nafdhani ya samawati, na kuna vitu vimepatikana mle ndani. Ndio kuna vitu vimepatikana kwa mujibu wa kamanda mkuu wa, wa, wa jeshi la polisi nchini Simon Siro, wamepata silaha nne. Wamepata silaha moja ya kivita AK47 inavyoitwa kitaalamu. Wamepata Ba, bastola tatu pamoja na risasi kumi na tisa na anasema pia katika lile gari ambalo waliekeza pale katika viwanja vya michezo vya Jimkana, wale wahalifu wanadaiwa kwamba walitaka kulichoma moto lile gari kwa sababu mule ndani pia wamekuta magdol, magaloni ya petroli, lakini nadhani zoezi hilo liliwashinda, kwa hiyo wakaamua kulitelekeza lile gari wakaondoka. Kimsingi, IGP Sirro amesema kwa kupatikana kwa maodeuji na kwa hizo hivyo vitu vilivyopatikana, wao ndio kwanza sasa wanaanza uchunguzi ili kuhakikisha watu hao waliomteka mfanyabiashara huyu maarufu hapa Tanzania na Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla watapatikana na watapelekwa katika vyombo vya sheria. Shukran sana mwenzetu Dina Chahali ukiwa hapo Dar es Salaam. Nakushukuru sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Uh, tunamulika mjadala wetu wa maswala ya uwekezaji na biashara, ambapo hii leo, uh, tunamulika biashara ya China katika masoko ya nchi za Afrika Mashariki, hali kadhalika katika eneo zima la Maziwa Makuu. Tutaangalia kwa ujumla, je, wawekezaji hawa kuna taratibu gani ambazo wanapitia kuweza kupata vibali vya kufanya biashara zao. Hali kadhalika wafanya biashara wa ndani nao kwa upande wao, je wanapata ushindani wa aina gani na nini, kama kuna chochote ambacho kinafanyika eh, kuweza kuwalinda hawa wafanya biashara wa ndani. Basi kuweza kuzungumzia haya tunawazungumzaji wetu kutoka Afrika ya Mashariki. Tutaungana naye kutoka kwenye baraza la biashara nchini Kenya, James Mureu Hali kadhalika tunaye mwandishi wa masuala ya uchumi na biashara kutoka nchini Rwanda, Emmanuel Masentura. Na pia ataelekea kule Afrika ya mashariki nchini Tanzania, ambapo watakutana na kaimu rais wa baraza la biashara eh, kilimo na viwanda TCCIA nchini humo eh, bwana Mshiu, Octavian Mshiu. Basi moja kwa moja kulani ya simu nambao, tunaye hapa mwandishi Emmanuel Masentura kule nchini Rwanda. Emmanuel, karibu kwenye live talk ya Sauti Amerika. nisikie hapo. Nakusikia vizuri, asante sana basi. Kama tusikia hapo, Bwana Emmanuel, kwa upande wako eh, hebu tueleze tu kwa jinsi unavyofahamu kwa uchumi, biashara na ripoti ambazo mko ukizifanya mara nyingi kuhusiana na swala zima uh, la uwekezaji kutoka China katika nchi nyingi za Afrika, lakini hasa tukiangalia hapa Afrika Mashariki uh, kwa upande wa Rwanda huko uliko, ni jinsi gani unafahamu uh, biashara zimekuwa za ndani, halikadhalika uwekezaji wa China kwenye nchi hiyo kwanza kwa ujumla wake, uh, umechukua nafasi kiasi gani uh, katika biashara upande wa Rwanda unavyofahamu kwa ninavyofahamu, katika kipindi cha hivi karibuni tumekuwa tukishuhudia wingi wa mahusiano wa ya kibiashara kati ya taifa la Rwanda na Uchina, na hasa tukiwaona wawekezaji wengi kwa upande wa China wakiwa wanakuja nchini Rwanda, hasa katika masuala ya miundombinu ambapo ndo wanaonekana zaidi, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo makubwa makubwa maghorofa. Na kwa upande wa pili kinachosikika zaidi kwa upande wa Wanyarwanda ni wale ambao wanavuka mpaka kwenda e, China kwenda kuleta bidhaa zinazotengenezwa kule na kuja kuziuza hapa, kwa sababu zinajulikana zaidi, kwa kuwa ni bidhaa ambazo ni za bei rahisi. Lakini pia tumekuwa tukiona wimbi la Wanyarwanda wanaokwenda kusoma nchini mm, Uchina, jambo ambalo unaweza nikasema pia ni katika hali fulani ya kubadilishana utamaduni na elimu, jambo ambalo unaweza nikasema linaweza ikasaidia katika kipindi cha mbele kujifunza ujuzi mwingi kutoka kule na kuja kuendeleza viwanda vya hapa na sekta nyingine. Asante sana Bwana Emmanuel Masantura. Naam, uh, tunamwomba tu asalie katika laini ya simu Sunday, twende kwake James Mureu, Mureu ambaye ni Kutu, naibu yeah, kiongozi wa baraza la biashara kwa Kenya. Bwana James, karibu katika live talk. Asante sana na, na, na karibia. Naam, uh, bwana James, nafikiri huko Kenya siyo jambo la mm, kufichwa uh, sababu tukisikia mm, migune ya wafanyabiashara wa ndani ni kwamba biashara ya China imetawala imeingia kila mahali. Sijui wewe ambaye unafuatilia mm, kwa karibu swala hili, hali ikweje sasa? Uh, kwa kusema kweli, uh, hali si nzuri sana, kwa maana kuna ule msemo wa ngamia ambaye aliomba kuingia kichwa tu kujificha kwa mvua, alafu kisha akaingia na mwili wote, na mteja mwenye nyumba akatolewa nje. Hivi tunavyoona mambo yanavyoendelea, hili jambo linaweza kuchukua eh, mwenendo huo, kwa sababu wale wa China hapo mwanzo walipokuja hapa nchini kwetu walikuja kufanya eh, ya, ile miradi mikubwa kubwa ya barabara ya mabwewa ya manyumba, lakini hivi karibuni tunaona hiyo hali imebadilika na wameanza kuingilia biashara ndogo ndogo za uchukuzi hapa na pale, na pale, na imekuwa sasa ni kama mashindano kati ya wao na wafanyabiashara wale wadogo wadogo, na hapo ndio naona hatari, kwa sababu hivi karibuni tumeona eh, matokeo ambayo hayakuwa mazuri sana. Tumeona baadhi ya Wachina ambao wako hapa wakipatwa na, eh, na na na eh, visa vidogo vidogo vya kuvurugana na aidha wafanyikazi wao ama wafanyibiashara wenzao kwa sababu wameingia ile area ambayo hawatakiwi kufika pale. Wanatakiwa wawe kwa viwanda vya kuunda vya manufacturing, lakini wameingia mpaka sasa za uchukuzi na zile ambazo wanafanya, zile ambazo wanafanya wameanza kudhuru wafanyibiashara wadogo wadogo. Naam James, uh -huh. James tunakuomba tu tunakuomba tu usalie hapo, tutaendelea kuangalia. Sababu kama wameingia kila mahali, na wakati kuna mikataba, nafikiri kuna mikataba ya biashara kati ya China na Kenya, lakini tutaendelea kujua kwa nini wanaingia kila sehemu. Sande, tumpokee hmm, Oktavia kutoka huko Tanzania. Naam, kabla sijampa nafasi ya Oktavia mara moja, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu hapa, Amiani kutoka Tabo nchini Kenya. Eh, tupe maoni yako alafu tutaendelea Okay, asante sana kunipatia hii nafasi. ni na kweli mimi ni Patrick Amiani kutoka Tarbo, Kakamega Kaunti, Kenya. Ni kweli Wachaina vile tunasomasoma wameingilia hata biashara, ile biashara ile ndogo ndogo, tulidhani labda ni zile kubwa kubwa kama kujenga barabara, majumba, madaraja na mengine mengi, lakini sasa, kwa mfano, hii kaunti yangu ya Kakamega tunapakana na na kaunti ya Uasin Gishu ni tuseme takriban kilomita thelathini kutoka tarbo mpaka Eldoret. Ni hivi majuzi tu, hata gavana mwenyewe wa wasingishu alishika samaki kutoka China yeye mwenyewe, na hiyo ilishangaza sana, kwa sababu kisumu sio mbali eh, samaki zinaletwa sasa. Hata wakenya wanashangaa hiyo biashara yao itakuwa namna gani. Kile ningeliomba tu serikali labda ni kuweka mikatikati, alafu waweke mpaka ni biashara gani na ipi? Aa, ah, wenzetu wanaweza kufanya. Alafu jambo lingine lile mwenzangu alisema kutoka Kenya, ni kweli hii mambo kidogo kidogo eh, kufurugana na wafanyikazi na hata labda kuita kuita wengine majina mabaya inajitokeza, na nafikiri hiyo sio vizuri. Kile tunaomba uh, serikali iweke mikakati na mipaka mahali penye biashara inaweza fanyika na wale, wale wenzetu Nashukuru sana asante. Shukrani sana amiani um, yani, tabu kutoka kule nchini Kenya. Lakini kama Patrick ulivyosema, mambo haya yamezungumza sana mpaka rais Kenya hata pia alitoa matamshi hivi karibuni mengi, kila mtu ameachwa kwa anavyoelewa yeye mwenyewe. Mm -hmm. Lakini pia tunaye kutoka baraza la biashara nchini Tanzania. Yeye ni Kaimu Rais Bwana Octavian Mshiu. Hebu tueleze kwa upande huo, ukiwa wewe ni kiongozi kwenye hili baraza la biashara, uh, kilimo na viwanda kwa upande wa Tanzania, kuna mikataba na kuna taratibu za wafanyabiashara wa China kuweza kupata vibali kufanya biashara kama Pati ulivyouliza, labda mm tufahamu tu kwa upande wenu huko vibali hivi viko vipi, wala kabla ya wajafungua biashara zao pengine vinawaruhusu, hatuwezi kujua kufanya hizi biashara zingine ndogo ndogo yeah. Bwana, kwa hivyo okay, ni karibu okay. Nashukuru, nashukuru ndugu mtangazaji. Kwanza ni awali yayote, ni waeleze kwamba eh, Uhusiano kati ya Tanzania na China kibiashara ulianza miaka sitini na saba eh, ambako Mao Satin na Julius Nyerere waliingia makubaliano hayo. Lakini kuna, kuna tofauti kubwa kati ya ushirikiano miaka ya sitini na saba na ushirikiano wa leo hii. Wakati ule wa, wa China hawakuwa na shauku kubwa ya kufanya biashara eh, eh, hasa za raia wa kawaida. Kwa hiyo walikuja, walijenga reli reli wali ya TAZARA, walitumia gharama kubwa. Baada ya eh, ule ujenzi hatukuona hali ya wao kuingia kufanya biashara. Ilikuwa ni biashara kati ya nchi uh, na nchi, wao wakituuzia teknolojia ya kujenga reli na sisi hapa tukiwauzia mazao mbalimbali ya shambani na vitu vingine kama hivyo. Lakini baada ya miaka hii, baada ya mabadiliko ya kiuchumi, tumeona China ya tofauti, ambapo sasa hivi chi, China wametoka nje kwao. Wachina wa miaka ya nyuma walikuwa hawajatanuka duniani kwao, Wachina wa sasa hivi wametanuka dunia nzima kwa hiyo hicho ndio kina, kinachofanya kwamba sa hivi wachina wakija Afrika na nchi nyingine wanapata e, shauku ya kufanya biashara za wenyeji. Nafikiri hicho ndio kitu kikubwa ambacho kinaleta mgogoro kati ya wenyeji na wakiafrika na wachina kwamba watu wanataka kuwe na mipaka, mipaka ya kwamba wakija leseni zao ziwaruhusu kufanya biashara kama ni kubwa kubwa. Kwa mfano kwa hapa kwetu, mwekezaji akija anatakiwa awe na mtaji wa dola laki tatu kwenda juu. Kwa hiyo tungetegemea kwamba kama ni mwekezaji kutoka nje akiwa na kiwango hicho cha fedha, ina maana ingepunguza eh, uwepo wa wafanyabiashara kutoka China ambao wanafanya biashara na kugombea wateja na wenyeji. Lakini kingine pia ni wangestik wa, wa, wa kwenye mambo kama viwanda. Eh, mambo kama ujenzi na vitu vingine, lakini pia na hapo tunataka kuwe na ushirikiano kati ya makampuni ya Kichina na makampuni ya Kitanzania au ya Kiafrika, ili baadaye hata wakiondoka mm -hmm. au waafrika wa wawe na uwezo wa kuwa na teknolojia kubwa mm -hmm. ya hali ya juu. Karibu msikilizaji, Salibunzai, nimeambiwa hapo, karibu Sauti ya Amerika. Mi e, kwa majina naitwa Sali Bunzari Sari, niko maeneo ya Kahama hapo mkoani Shinyanga nchini Tanzania mm -hmm. E, ni kweli tunapo tunapoona mtangazaji kwamba mjadala wetu ulioko mezani tunaangalia ni vitu gani, mali za Kichina namna jinsi zinavyotawala katika nchi zetu za hususani katika bara la Afrika e, mba, ni sema kwamba ni kweli tunaona ushindani mkubwa na kiasi cha kwamba makampuni kama makampuni tuseme kwamba labda yaliyoko katika nchi zetu ni yanapata yana, yana yana nani, ushindani mkubwa kweli, kwa sababu unapokuja kuangalia, kwa mfano tunaangalia na nali kulikuwa na, na, na, na, na mafuta tulikuwa na mafuta ya taa, lakini baada baada ya Mchina kuja kuingia ku, ku na na, na, na, na taa na taa, nyingi za kila aina akaja ku, ku, ku- kupromosha mafuta ya taa, taa akawa hayana hayana nani hayana bei. Sasa hiyo ikaonekana kama vile kwamba dunia iko kwenye ushindani. Sasa mimi nika, nikaona ya kwamba Mchina kazi anayoifanya iko sahihi, lakini kwa makampuni yetu kweli yatakuwa yanabanwa yana, yana kwa sababu anapokuja na vitu vipi ambavyo labda vinashushwa vina bei ingawaje vinafanya kazi kwa muda mfupi, lakini hiyo inachukua nafasi kuwa kwa ajili yaku, ya kuyavunja mema makampuni tuliyonayo, labda pale niseme ni, ni, ni kwamba kumbe ilikuwa na uwezekano ya kwamba kuwepo na ushirikiano eh, hata kama makampuni yanafanya ya, ya, ya kazi kuwepo na ushirikiano ili yanaendana sawa kwa sawa. Hayo, asante ndiyo, sana Sali Bwanzali. Haya, ni mshukuru sana Sali Bwanzali. Lakini turudi pale kwa mwenyekiti huyu wa baraza la biashara Kenya, ningetaka tukujua kitu kimoja. Tumesikia Tanzania wasawwa dola laki tatu kuweza kuwekeza Kenya. Nini ambacho wanataka Mikataba iko vipi? mm -hmm. Na kama ipo kama hiyo vipi? mbona hawa bado wanaendelea kufanya hizi biashara ndogo ndogo? Bwana James, Bwana James Mureu, tuleze tafadhali. yeah. Lakini bwana anasema tuende, tuende Kigali kuongea uh, kujua upande wa Kigali hali kweje. Bwana Emmanuel Masantura, umesikia huko Kenya na Tanzania inaonekana Wachina wameingia kila mahali ya biashara, hata zile biashara za biashara za wafanyakazi wa ndani wafanya biashara wa ndani zile ndogo ndogo wanachukua. Kigali hali kweje? na swali lingine kweli huwa na biashara nyingi kutoka China na zikiwa na bei nafuu sinakuwa ni afadhali upande wa wanunuzi? Naam, mshukrani sana ndugu uh, mtangazaji. Nafikiri eh, kiuhalisia, mimi ninavyoona swala hili linatakiwa liangaliwe kwa, kwa pande zote, sio kuangaliwa kwa upande mmoja tu, na mara nyingi tumekuwa tu tukiwa na kasumba ya kupokea tu yale ambayo yanafanywa eh, na watu wengine, wanatu, wanafikiria kwa niaba yetu badala ya sisi wenyewe kufikiria kipi kinachoweza eh, kutufaidisha. Sasa pale ambapo serikali zimekuwa zikijaribu kutafuta fursa kwa wananchi wake, nafikiri wananchi inabidi wafunguke, wafungue macho, waanze waanze kuzitumia fursa hizo kuweza kujinufaisha vilivyo, kwa sababu kwanza kabisa mimi nayaangalia mahusiano ya kibiashara kati ya Afrika na na China ama Rwanda na China nayaangalia katika uh, jicho chanya kabisa, kwa sababu kwanza kabisa hata kama wanaleta bidhaa ambazo Wanyarwanda hawana, ina maana inawasaidia kupata bidhaa hizo, lakini hata wakileta zile ambazo Wanyarwanda wanazo kwa bei nafuu, kama ulivyosema, ni kwamba mtumiaji anakuwa anahitaji bidhaa kwa bei rahisi. mm -hmm. Tatu inatoa fundisho kwa watu katika viwanda vya Rwanda kuhakikisha kwamba wanatoa zile huduma bora, wanatoa bidhaa ambazo wananchi wanaweza kununua kweli kwa, kwa, kwa kulingana na uwezo wao, lakini pia wanafu, wanajifunza mengi ambayo kesho na kesho kutwa ukimfungulia milango Mchina aondoke utakuwa una uhakika kwamba angalau amekufundisha mengi. Labda nikwambie tu kwa mfano sasa hivi tunaona biashara kati ya China na Rwanda kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba ilikuwa ni dola i, za Kimarekani milioni mia moja na hamsini na saba. Hivi ni pesa ndogo sana ukilinganisha na pesa ambazo ziliingia tu katika sekta ya utalii, kwa sababu sekta ya utalii iliingiza zaidi ya dola milioni mia nne. Kwa hiyo hizi dola mia moja na hamsini na saba ni biashara ya jumla ya moja kwa moja kati ya Uchina na Rwanda. Lakini ukiangalia katika masuala ya uwekezaji, miundo mbinu, sana sana, unaona kabisa barabara ambazo makampuni ya Uchina yameshiriki moja kwa moja katika kujenga zimesaidia sana kuhakikisha kwamba angalau bidhaa kutoka eneo moja kwenda eneo jingine inawezekana, na wananchi wanakuwa na usafiri kwa ambao unawarahisishia una, una wao kufanya biashara kati yao kati yao wenyewe, na pia hata ukiangalia mikataba ambayo huyu eh, Rais wa Uchina Jinping alisaini kwa na, na, na, upande wa ziara, wakati wa ziara yake nchini Rwanda ni dhahiri kabisa kwamba mikataba hii iliyosaini ilikuwa ina- inaonyesha ni kwa kiasi gani wao wanaangalia kile ambacho kitawanufaisha pan, kitanufaisha pande mbili, kwa sababu wao wamekuwa wawazi kabisa, sio kwamba wanakuja kuchota tu, hata mm -hmm. kama wanachota lakini wanachota wakiwa wanakuachia chochote na wanachokuachia angalau ni cha kudumu, kwa sababu miundombinu ni ya kudumu, tofauti ambapo tumekuwa tukiona katika nchi zetu hizi eh, tangu kupata kabla ya uhuru na, na wakati wa, wa, wa baada ya uhuru ambapo tumekuwa tukiona ukoroni tumamboleo na kuamuliwa, pesa inayokuja ni ndogo kuliko shukrani Emmanuel, lakini pesa hiyo inakuwa na madhara. Shukrani Emmanuel, nimeshasikia fikra yako, turudie kwake James. James, tulikuwa tunauliza uh, mikataba yeah. ya kuhusu kuwekeza Kenya sababu Tanzania wamesema mm. laki tatu dola. Kenya vipi, kiwango cha kuwekeza ni kiwango gani? Kiwango cha kuwekeza, sikusikia vizuri ne, katika, ne, yani Tanzania wanasema kuna kiwango fulani ili mfanyabiashara mm. kabla ya kuanza kufanya biashara anaombwa anaombwa laki tatu dola za Marekani. Kenya Kami kuna mikataba kata. kati ya Kenya na China, sijui mikataba inazungumza yeah. nini sababu nasema China imeingia kila mahali Unajua, kuna mikataba ambayo huwa imeingiliwa ime, ime, ime, ime kabla uhusiano kama huu kati ya Kenya na China, na hasa kwa ufanyi biashara, utekelezaji wa biashara ni lazima kuwe na ma, ma, ma, makubaliano kwetu. Sasa hapa ukiwa mwekezaji kutoka nje, kuna ile kiwango isiwe chini ya, isi, isi ya dola laki mia moja kuweza uh -huh. Kuwa mwekezaji uh -huh. Na wale ambao sasa wametuingilia, baadhi ya wao ni watu ambao walikuja hapa wakiwa wa, labda wamekuja kujenga mabarabara ama jambo moja ama lingine, jambo moja ama lingine, alafu wanakuwa wanakuwa wa, wa, wa, wanakuwa, wameponyoka. Kwa hiyo mradi ambao uliwaleta hapa, wanaanza kufanya biashara na hiyo ndio jambo ambalo limetatiza, sababu wakija hapa pia nimeona kuna udhaifu katika eh, wale wale ambao watu wa immigration kwetu Kenya, kwa sababu wengi wao hawa watu walikuja kwa kazi fulani, amemaliza ile kazi, ameona harudi kwao nyumbani. Jambo ambalo pia nimeliona ambalo linatutatiza sana pia ni ile visa ya kwenda China. Tunakumbuka hivi karibuni rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, alizungumza kuhusu soko la samaki nahasa, amezungumzia soko la samaki sababu inaonekana samaki kutoka China wamekuwa wengi kwenye masoko ya Kenya. Kenya, tumusikilize vile tumeambiwa hapa juu ya samaki. Jameni, tunatoa samaki kutoka China na wenzetu hapa, hata kama finance bill imepita, you think out of the box, tunaweza kusema hiyo samaki ambayo imefika ni ni mbaya, hey. Yeah. na unaifungia kuna njia nyingi serikali inaweza kufanya kazi ndio tuhakikishe watu yetu wamefaidika. Jameni, haya naam, Rais Uhuru haya. Haya, akizungumzia uh, kuhusu masuala ya samaki kutoka China. Bwana James, uh, bwana James, uko katika laini ya simu? nafikiri niko niko niko. Haya, umemsikia Rais Kenyatta anavyozungumza, ukisikia mm. anavyosema ni kwamba mwenyewe anaona kwamba kuna tatizo fulani lakini mwenyewe huyo akisimamia serikali ya Kenya amesaini mikataba na China. Sasa kwa hiyo vipi? Uh, mpaka anasema tuseme samaki za za za China zina hitilafu fulani, ili samaki wetu wasije wakakosa soko. Ni kweli, ni kweli eh. Vile vile tumesikia rais alikuwa amejaribika na hiyo maneno kusikia kuna samaki wa kutoka China, na ni jambo la aibu kusema kweli na kama nchi ambayo imekuwa tuna bahari tuna tuna tuna bahari tuna ziwa la Lake Victoria, tuna ziwa la Turkana ambapo kuna samaki wengi. Ni aibu wakati huu tukiwa tunakubalisha samaki kutoka China ije kushindana na samaki eh, ambazo tunazo hapa nchini kwetu na jambo kubwa ambalo linafanya utapata jambo la ajabu ni kwamba wale samaki wa kutoka China wakifika hapa wako bei chini kuliko samaki wetu. Sasa, ajabu, ajabu. <laughs> Kwa maana wale wan... ni ajabu kwa sababu wamesafirishwa baharini kutoka China mpaka hapa, na wakifika hapa wanauzwa wako bei chini ya ile ambayo sisi tunauza samaki wetu, sawa, lakini pengine tu ju... jambo kitu ambacho kitu na ugusie naomba so, pia kama mfanyabiashara ama msimamizi wa wafanyabiashara, kuna umuhimu wa serikali yetu kuweka mikataba na hilo. mi, mi, mi, tutalijadili mi, mi, mi, tutali kwa kuweza kuangalia James, tutalijadili ka, tukiingia katika sehemu ya kujua ni kipi kifanyike suluhu. Tunakuomba tu usalie mm, katika laini ya simu ni sande, tuna bwana Octavia, ni mshiu Tanzania. Naam, Octavia, ni mshiu kaimu rais, amemsikia rais Kenyatta anavyozungumza, rais Kenyatta maanake anaonekana kuwa na wasiwasi Octavia ah, ni mshiu, samahani sana. Muda wetu ndio hivyo, unakimbia haraka mno. Naomba ni kushukuru kushiriki live talk, hali kadhalika Emmanuel Masantura Samwe Kweye, James Mero kutoka nchini Kenya. Kutoka hapa Washington mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Ndwimana. Tunawatakia ni wote usiku mwema, kwa herini basi. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya live talk, uh, kipindi ambacho hukupa nafasi ya kuchangia mjadala wa wiki eh, kila siku ya ijumaa hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kabla hatujatamatisha matangazo yetu hivi leo eh, mimi bmj mridhi nakusomeeni muktasari wa habari saudi arabia imekiri kwamba mwandishi wa habari jamal khashogi aliuawa ndani ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo nchini Uturuki ulio katika mji wa kaskazini mwa nchi hiyo Istanbul. Hii inafuatia wiki mbili za kauli za kukana kujua lolote kuhusu yaliyomkumba mwanahabari huyo ambaye alikuwa anachangia gazeti la Washington Post. Saudi Arabia imetangaza kwamba naibu afisa mkuu wa idara ya ujasusi Hamed Al Jasiri ambaye ni mshauri mkuu wa mwanamfalme Muhamed bin Salman pamoja na afisa mwingine wa ngazi za juu wameachishwa kazi kufuatia tukio hilo. Polisi wa Tanzania wamesema kwamba watafanya bidii ili kuwatia nguvuni watu waliomteka na kumshikilia bilionea maarufu Muhamed Deuji, ambaye hii leo amerejea nyumbani kwake mjini Dar es Salaam akiwa salama salmin. Baada ya kutafutwa kwa siku tisa, IGP wa polisi Siro amesema polisi wameshikilia gari linaloaminika kutumiwa na watekaji hao, pamoja na silaha ikiwemo bunduki aina ya AK47. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.