Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapenda wasikilizaji, asikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu katika wasaa mwingine wa kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tunakuletea masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia hatua ya mashirika ya kimataifa nchini Burundi kuomba kuzungumza na serikali ya Burundi ili yapati mwangaza zaidi kuhusiana na sheria inayoratibu shughuli za mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo. Lakini vilevile katika sehemu ya pili ndani ya kwa undani hii leo, tutaangalia hatua ya serikali ya Kenya kutangaza kuingia mkataba na kampuni za mashirika ya ndege ya kimataifa ili kuzindua safari za moja kwa moja kutoka mataifa ya Ulaya na nchi za kiarabu katika mji wa Mombasa. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Na, mashirika ya kimataifa nchini Burundi ambayo baadhi yao yamefungiwa, e, na serikali ya Burundi yameomba kuzungumza na serikali ili kupata mwangaza zaidi kuhusiana na sheria inayoratibu shughuli za mashirika yasiyokuwa ya kiserikali ya nchini humo. Utakumbuka, majuma takriban matatu ama manne yaliyopita, serikali ya Burundi iliisimamisha kazi baadhi ya mashirika yasiyo ya kiraia ya nchini humo kwa kile ambacho ilidai kuhakikisha kwamba yanafuata sheria. Hatua hiyo ya mashirika hayo kutaka kuzungumza na serikali imekuja leo ikiwa ni siku kumi na nane baada ya serikali kusimamisha shughuli za mashirika hayo, uh, kwa hoja ya kutoheshimu kutekeleza sheria yanayoleta utata ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Lakini hayo wakati ya kijiri, athari za kusimamisha shughuli za mashirika hayo zinaanza kushuhudiwa miongoni mwa wananchi waliokuwa wakinufaishwa na kazi za mashirika hayo ya misaada. Siku tu serikali ya Burundi ilipotangaza kusitisha shughuli za mashirika hayo Eh, kundi la wakimbizi ambao walikuwa wanatoka katika kambi ya wakimbizi nchini Tanzania katika mkoa wa Kigoma walishindwa kufanya hivyo eh, kwa sababu ya shirika ambalo lilikuwa likiratibu safari yao kushindwa kufanya kazi. Lakini hayo yakiendelea, vilevile inaelezwa kwamba kuna shirika moja ambalo limekuwa likisaidia watoto ambao wako mashuleni na kujikuta eh, kushindwa kuendelea kutoa huduma zake na watoto hao kuondoka shuleni hapo. Mwanahabari wetu kutoka Bujumbura, Burundi, Haidalla Hakizimana yupo kwenye laini ya simu. Haidalla, kwanza moja kwa moja kwenye swala kubwa ambalo linaendelea kuleta utata hivi sasa ni kwamba serikali ilishatamka kwamba ina masharti yake, na je, mashirika haya yanaonekana baadhi yake yameshindwa uh, kutimiza haya masharti. Sasa kuna chochote ambacho kimeelezwa na mashirika haya kwamba ni vipengele gani ambavyo wanavyoona kwamba haviwezi uh, kutekelezeka? Naam, asante sana Idi Ligongo, ni, ni kwamba uh, ni sababu hiyo mashirika haya ya kimataifa yanaomba uh, kuzungumza na serikali kuhusiana na, na utekelezwaji wa sheria hiyo, kwa sababu serikali kama ilivyosema ilitoa masharti eh, ili mashirika haya yaweze kufanya tena kazi. Sharti la kwanza ni kama vile mashirika yataonyesha karatasi ama mkataba unaoziruhusu kufanyia kazi hapa nchini, na masharti mengine kama kupitisha fedha yao uh, ndani ya Benki Kuu ya Taifa kama ina sema sheria hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ambayo inaleta utata na masharti mengine kama vile eh, kuwafanya wafanyakazi wafanya wa mashirika haya ya kimisaada ama mashirika haya ya kimataifa yaweze katika wafanyakazi wao wote waweze kuwa eh, kutoka makabila yote, lakini kwa mujibu wa serikali wanasema hilo sharti la kuwafanya wafanyakazi wa mashirika hayo watoke katika makabila yote litasahihishwa polepole hadi mwaka wa elfu mbili na kumi, yani baada ya miaka mitatu. Kwa hiyo uh, leo kwenye tamko la kwa vyombo vya habari ambalo limesainiwa na mashirika na nchi kama za Kanada, Japan, Marekani, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa na Uswizi, ndio wafadhili wakuu wa mashirika haya zaidi ya mia na thelathini ambayo yanafanyia kazi hapa nchini yanataka pengine serikali na wao wakae pamoja, waangalie masharti ambayo ni magumu kutekeleza, na hivyo pengine serikali waone kama itaweza kulegeza e, msimamo wake, kwa sababu kama linavyosema tamko la mashirika hayo ya kimataifa linasema kwamba shughuli ambazo walikuwa wakizifanya kama vile Me, ku, kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa wa ukimwi, kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa wa malaria ambao ndi unaua watu wengi hapa. Uh, kusaidia kara mchakato wa kurejesha wakimbizi kutoka nje ya nchi na kuwapa raia uh, mbolea kizungu na kuwapa uh, mbegu na vitu vingine vingi ambavyo, kwa mjibu wa tangazo hilo, wanasema kwamba uh, vilikuwa na umuhimu mkubwa katika maendeleo ya wananchi, na kusitishwa kwa miradi hiyo ambayo inakuwa na umuhimu imekuwa na athari kubwa, uh, wamegusia kwenye tamko hilo, na hadi sasa serikali haijasema kwamba aandaa kikao cha mazungumzo na baadhi uh, ya wawakilishi wa mashirika hayo ambayo yametoa tangazo hilo. Tunasubiri tuone kile ambacho upande wa serikali utasema, pengine siku za zijazo, kesho ama kesho kutwa. Sasa haidala em, turejee kwenye hili sharti la kuhakikisha kwamba uh, makabila yote yanazingatiwa pale wanapoajiri Uh, wafanyakazi katika mashirika hayo. Uh, je, katika mashirika haya kuna lolote ambalo wanalalamika kwenye kipengele hiki, kipengele hiki ambacho wanaona pengine hakiwezekani kufanyika, Annam. Uh, uh, mashirika ya kimataifa ambayo yako hapa kwa kuajiri watu yalikuwa yanaweka mbele si makabila bali uwezo wa kila mtu, na mpaka sasa hakuna shirika lolote ambalo limedai kwamba litakuwa kinyume ama halitaweza kutekeleza ama ku kutekeleza sharti hilo ambalo ni sharti moja kati ya masharti mengine. Eh, pengine kupitia mazungumzo hayo ambayo wako wanaomba kwa serikali pengine watasema kwamba sisi hili hatuwezi kutekeleza ama lile, lakini hili ndilo sharti ambalo kwa mjibu wa baadhi ya vyanzo ni, ni kama vile halileti utata, kwa sababu ni kitu ambacho watakwenda wanakirekebisha polepole eh, pole hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini yani miaka miwili kuanzia sasa, pengine hili lisilete utata, lakini kuna masharti mengine kama vile eh, kumlazimisha mfanyakazi wa hapa ndani Uh, kulipa uh, kodi ya asilimia thelathini na tano ya mshahara, ni kodi ambayo si ya kawaida na yule wa kimataifa uh, kuweza, maanake masharti ni mengi mno, ambayo kwa, kwa, kwa, kwa muktasari ni kama vile uh, uh, inabidi waongee waangalie lile ambalo linaweza kutekelezeka na lile ambalo haliwezi kutekeleza, lakini wakati hayo yakiarifiwa, uh, unasikia kwamba uh, kazi zao zimesimama, na athari ni nyingi miongoni mwa wananchi wa Burundi. Hebu tuuleze juu ya hili sharti lingine la kupitisha fedha kwenye benki kuu. Kwani mashirika haya yalikuwa yanafanya hila yoyote ya kutopitisha fedha zao moja kwa moja katika uh, taasisi ambazo ziko ndani ya Burundi? Naam, uh, kulingana na waziri wa mambo ya ndani, wakati alisoma uh, masharti ambayo yametakiwa kutekelezwa, alisema kwamba uh, uh, kwa mujibu wa sheria za Burundi uh, pesa za kigeni ama fedha za kigeni zote zinapitia kwenye benki kuu ya taifa kwa kulingana na uh, sheria ya mwaka elfu mbili na kumi na saba, wakati kabla ilikuwa uh, uh, shirika lolote likifungua akaunti kwenye benki yoyote ya kibiashara hapa nchini na na baadaye sasa ikaja kubadilika kulingana na sheria ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ambayo inasema kwamba ni vyema ama ni lazima kila eh, shirika la kimataifa lifungue akaunti kwenye benki ya kitaifa, yani benki kuu ya taifa BRB, na hivyo pesa zao zime zina zinapitia kwa, kwa njia hiyo eh, kuna na marekebisho mengine, ukiangalia namna mtiririko wa pesa zao ulikuwa ukiingia kabla ya sheria hii ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na ya, kumi na sa ya mwaka elfu mbili na kumi na saba kile ambacho inaeleleza sasa, wanataka sasa wafanye hayo marekebisho, waangalie, wasipitishe vile vile kwenye benki kuu, benki za kibiashara, bali waheshimishe hiyo sheria, waangalie, wafungue akaunti kwenye benki kuu ya taifa na wa wapitishe pesa zao katika um, njia ambayo imekatwa ime, ime, ime na na na kulingana na sheria ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na tukizungumza maanake, tuliwahi kugusia athari ambazo zilijitokeza kwa wakimbizi ambao walikuwa wako tayari kurejea nchini uh, Burundi kutokea nchini Tanzania. Athari za hivi karibuni ambazo zimeshajitokeza kwa mashirika haya kutofanya kazi yake ni nini, Haidala? Hebu tueleze. Naam, ni mengi yanazungumza, lakini kubwa ambalo nitaelezea hapa ni mradi mmoja wa kuwawezesha wanafunzi wasiende wasiache masomo. Ni mradi ambao unatekelezwa katika mkoa wa kaskazini mwa Burundi wa Kirundo ambao walikuwa wakiwapa cha chakula cha mchana wanafunzi wa shule za msingi ili waendelee kuwa na motisha ama wasiache shule, wawasaidie wazazi ili mtoto asiache shule kutokana na njaa, kwa sababu ni mkoa ambao ulikuwa nikikabiliwa mara kwa mara na uhaba wa chakula. Sasa eh, mradi huo umesimama na kusimama kwake kulingana na baadhi ya vyanzo umesababisha watoto elfu ishirini mia nne themanini na moja kuacha shule kwa jumla ya wale laki moja na elfu hamsini ambao walikuwa wakinufaika na chakula hicho cha cha mchana. Na vile vile kampuni, shirika hili ambalo linafadhiliwa na nchi ya Ujerumani lilikuwa likiwawezesha wakulima wa wa mkoa huo kuweza kupata mavuno mengi na baadaye kuwatafutia soko katika kampuni yenyewe ya ili eh, yale mavuno ya weze vile vile kutumiwa katika kuwalisha watoto. Na katika mchakato wa kushirikiana kati ya kampuni hiyo, yaani shirika hilo kimataifa na na machi, na, na mashirika ya wa wakulima, wanasema wamepoteza vitu vya thamani ya milioni themanini sarafu za Burundi ni kama vile dola elfu arobaini na nne na unasikia kwamba sio kesho ama kesho kutwa ambapo mashirika yataanza tena kufanya kazi, na kuna mengine mengi ambao wanasema, kwenye shule ambazo zilikuwa zikipewa misaada na baadhi ya mashirika ya kimataifa misaada imesimama, na lile pengu ni lazima lizibwe na wazazi, na hivyo ada za shule kupandishwa, hivyo hivyo, na kitu ambacho kinawakera wazazi ambao wanasema pengine eh, serikali na mashirika hayo ya kimataifa wangezungumza, ili wazazi waweze kupata urahisi haidala. Uh, shukran sana kwa kutujuza kile ambacho kinaendelea hapo nchini Burundi, na tutaendelea uh, kulifuatilia swala hili kuona namna gani litafikia mpaka. Eh, hivi sasa, kama ulivyoeleza, athari zimeshaanza kujitokeza nyingi tu nchini humo na mashirika hayo. Eh, tusubiri kuona kwamba serikali ya Burundi itaafiki kukutana tena kukaa chini na kuzungumza nayo na kueleza yale masharti ambayo kwa namna moja ama nyingine yanaonekana kwamba yana utata na yanaweza kuzuia kufanya kazi zao humo nchini Burundi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. E, tukirejea yeah, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea mjini Mombasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya Kwa Undani hii leo basi, tunaangazia serikali ya Kenya imetangaza kuingia mikataba na kampuni za mashirika ya ndege ya kimataifa ili kuzindua safari za moja kwa moja kutoka mataifa ya Ulaya na nchi za Kiarabu. Mipango hiyo imetangazwa na waziri wa utalii wa Kenya, Najib Balala, alipofungua rasmi kongamano la dunia la utalii, yani Skali Congress, ambalo limeanza leo katika mji wa kiutalii wa pwani e, ya Kenya, Mombasa. Katika laini ya simu tunaye uh, mwanahabari wetu Josephat Kioko, ambapo vilevile vile, e, ukiangalia kile ambacho kimeorodheshwa na waziri wa utalii e, ikiwa kama ni lengo kuu, ni kujenga utamaduni baina ya mataifa ya ulimwengu kupitia utalii na safari za ndege, wakiamini kuwa hii pia ni njia ya kudumisha amani na usalama. Sasa e, Josephat Kioko, kwanza tueleze kile ambacho, uh, kinaonekana kuna baadhi ya wadau wengi kwa kipindi kirefu wamekuwa wakiona kuna haja ya ndege za kimataifa kufika hapo Mombasa, mji ambao ni wa kitalii kabisa wa Kenya, badala tu ya ndege nyingi kuishia katika jiji la Nairobi. Kweli kabisa, Idi Ligongo, kumekuwa na msukumo mkubwa sana kutoka wadau wa sekta ya utalii hasa wale wanaoshiriki wanaosimamia hoteli za kitalii hapa nchini Kenya, na miaka miwili iliyopita niliwahi kuhudhuria kongamano lingine ambalo walikuwa wanajadili namna ndege zitaweza kuelekezwa katika mji wa Mombasa, makubaliano ya serikali na mashirika ya kimataifa na kampuni ambazo zinamiliki hizi ndege za chata za kimataifa. Na sasa tamko la waziri leo limedhihirisha kwamba msukumo ule umefaulu kwa sababu miongoni mwa wale walikuwa katika hiyo kampeni ya kusema mbona Mombasa haipati ndege ambazo watalii wangependa kuja moja kwa moja, kwani mbona wapite Nairobi? Sasa hapo ni, ni, kwanza nikazungumza na Muhamed sisi kwa sasa ni mkurugenzi wa kampuni moja ya kitalii hapa hapa Kenya, anasimamia kampuni ya Pollmans na awali pia awa, asha kuwa tayari, yeye pia ni mwenyekiti wa shirika la utalii Kenya, Kenya Tourism Federation na amezungumzia eh, tamko la serikali. Tumsikize kwanza kabla ya kuendelea na mzungumzo sisi. Tumesema miaka mingi tumepigania ndege ziruhusiwe kuja Mombasa, kwa sababu ndege zote ikiwa watalazimishwa wapitie Nairobi, kuna baadhi ya watu hawataki kupitia Nairobi na kuna watu wanaokuja beach holiday hawataki kupitia Nairobi. Ikiwa South Africa wamewaruhusu watu kwenda Durban moja kwa moja, wameruhusu watu waende Cape Town moja kwa moja. Hizo ni nchi mbili tayari, mbona miji miwili, kwani si, mbona tuna zuia Mombasa ipokee ndege ya moja kwa moja? Na ukumbuke kwamba ndege zikija Mombasa inamaanisha kwamba Diani itanufaika pia, hiyo ni Kwale kaunti, inamaanisha kwamba Malindi Kilifi itanufaika, hiyo ni ambayo inategemea uwanja wa kimataifa wa Mombasa. Na sio bure imeitwa uwanja wa kimataifa, haijaitwa domestic, uh, Mombasa domestic airport, inaitwa Mombasa International Airport. Ndipo lazima serikali iruhusu ndege za kigeni zije, uh, Mombasa. Vyumba vya kitalii za mahoteli zaidi ya elfu thelathini na hizo elfu thelathini tunaweza andika watu karibu elfu mia mbili kazi ajira. Na ukipata ushanisha watu watowa kazi pesa kutoka ugenii inakuja. Kwa hivyo kila mtu anafaidika. Naam, ni Muhamedi Hirsi huyo. Uh, Josephat Kioko kama alivyokuwa wameeleza kwamba kwa kipindi kirefu wao kama wadau wamekuwa wanaona kuna haja ya ndege kwenda moja kwa moja katika uh, mji wa Mombasa. Sasa kwa mujibu wa waziri Najib Balala, waziri huyu wa utalii wa Kenya, kuna chochote ambacho wamekizungumza, pengine kutaja mashirika yenyewe hasa yale ambayo wanaona kwamba yanaweza yakaanza safari za moja kwa, kwa moja kuelekea Mombasa tayari amesema juma lijalo, eh, ndege za shirika la, um, Tourist Union International, hizi ndege ambazo zinashirikiwa na, zinamilikiwa na kampuni ya, ya, ya, ya Ujerumani zimejipanga juma lijalo zitakuwa zinatua katika mji wa Mombasa. Hiyo ina maana kwamba kabla ya mwezi Oktoba kumalizika tayari kutakuwa na ndege mbili, moja ikitoka Amsterdam, Uholanzi, na ya pili kutoka Brussels, Ubelgiji, kutua katika mji wa Mombasa. Maanake pwani ya Kenya ina watalii wengi zaidi kuliko sehemu nyingine yote ya, ya nchi. Ni jambo ambalo linaeleweka hilo. Sasa wale watalii ambao wangependa kuja pwani ya Kenya moja kwa moja watatumia ndege hizi. Katika tangazo lake ametamka pia kwamba eh, juu ya hizo ambazo ametaja kutoka Amsterdam na Brussels, tayari shirika hili pia na ndege tayari imetoa inatoka Poland itakuwa inatoa katika mji wa Mombasa pia na tayari imeanza operesheni hiyo. Kisha shirika la Ethiopian Air ambalo miongoni mwa mashirika makubwa zaidi ya ndege hapa Afrika itakuwa inaongeza tayari na ndege ya moja kwa moja Mombasa, lakini watakuwa wanaongeza ndege nyingine kwa wiki. Kisha la mno zaidi ambalo limepigiwa makosa na watalii ambao wamekuwa hapa, hasa kutoka bara Ulaya, ni kwamba London itakuwa sasa nayo inaungana na mombasa moja kwa moja kupitia ndege ya kimataifa, na hiyo ni mwakani, mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hiyo ndio ndege moja ambayo imesubiriwa sana. Kwa mfano, wewe ni Mkenya, unaishi Mombasa, ukitaka kwenda London, Uingereza, siku hizi mpaka upitie Nairobi ichukue British Airlines. Sasa kutakuwa na ile ya moja kwa moja hadi katika mji wa Mombasa. Na kile ambacho wadau wengi wamekuwa wakikieleza hivi sasa, maanake tunajua Mombasa ili apata athari ya ku masuala ya usalama. Watu wengi wanadai kwamba utalii ulidorora kutokana na kuogopa eh, kwenda Mombasa kutokana na matukio ya hapa na pale ya ugaidi. Kwa sasa hivi watalii ambapo wali ama makampuni ya utalii yaliyokuwepo katika kongamano hilo eh, wameonyesha kwamba hivi sasa watalii wengi eh, wana nia ya kuja Mombasa na hawana hofu hiyo tena hata watalii ambao limezungumza nao siku ya leo, kuwauliza wanaonaje mji wa Mombasa, wamesafiri kivipi, nji zao zinaruhusu namna gani kuja Kenya, ambayo eneo hili limekuwa likizungumziwa na serikali ya Marekani, serikali ya Uingereza kwamba raia wake wasizuru, lakini hiyo ni miaka iliyopita. Sasa wale hao wa watalii na pia na watalii wanaozuru hapa wanasema kuna mazungumzo ya kila wakati. Mbeleni wanasema walikuwa wazungumzi haadha likitolewa tu inafungua hivyo na watalii hawaji, lakini kwa sasa wanasema wako katika mazungumzo e, lugha ya kibiashara ya sasa kuonyesha kwamba mambo haya yamekuwa yakiathiri nchi, na kwa sasa ukiangalia, ili watalii waliokuja katika kongamano hili ni watu zaidi ya mia nne kutoka nchi arobaini wako na furaha sana. Nimepiga nime picha nyingi pale za runinga. Uh, pia na wanasema wameshuhudia kiwango cha usalama cha hali ya juu na wako hapa za peke yake. Wengine wamechukua likizo ya mwezi mzima, wengine majuma matatu, na hii inaleta zaidi kuinua uchumi kupitia sekta ya utalii hii, hii li kongamano ambalo ni, ni la sabini na tisa masuala ya kongamano la, ya, ya, ya kitalii ya imepewa jina la eh, Congress in the Beach, kwa sababu wakienda nchi zingine labda wanafanya kongamano katika nchi ambayo haina fukwe za bahari kama hapa lakini e, maudhui kuu yake ni congress the beach. Na kwa kile ambacho kimeshaonekana sasa hivi kwamba mji wa Mombasa tayari e, unaonekana kwamba unaanza kupokea wageni moja kwa moja. Je, kuna lolote ambalo limeelezwa kutoka kwa gavana ama uongozi wa mji wenyewe wa Mombasa katika kuweka miundo mbinu Uh, tayari kabisa ya uwanja wa ndege kwa ajili ya kupokea wageni wengi kabisa. Wanachosisitiza zaidi ni usafi wa jiji, kwa sababu ni jiji la kitalii e, kwa ushirikiano wa serikali kuu na serikali za majimbo kuimarisha usafi zaidi. Ukiangalia kwa sasa, kuna ukarabati mkubwa unaoendelea, kujenga barabara za juu e, kupanua e, reli na hayo yote yanafanyika lakini watu zaidi wamezungumzia usafi. Mji huu haujakuwa na usafi kwa muda mrefu, lakini kwa sasa sura imeanza kubadilika. Ukiona jinsi barabara zinafanywa, namna majengo yamepakwa rangi, kweli imeleta taswira nzuri. Na kwa sababu watalii wanakubali kwamba vitisho vya magaidi vilivyokuwepo hapo nyuma vimekuwa havishuhudiwi, na nchi zimeshirikiana kuongeza usalama wa hali ya juu, ukiangalia namna serikali ya Marekani imekuwa ikifadhili Kenya kupambana na masuala haya ugaidi, imesaidia sana sekta ya utalii yenyewe kuinuka, na sasa watu hawa wanashuhudiwa kuja kutembelea eneo hili na kuchukua siku nyingi zaidi, na hoteli zinasemekana kufurika watalii. E, ni kushukuru sana, uh, Josephat Kioko kwa kuwa nasi katika sehemu hii ya kwa undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapa tunafika mwisho wa kipindi hiki ambako uh, leo tuliangazia masuala muhimu mawili mojawapo ilikiwa ni hatua ya mashirika ya kimataifa nchini Burundi kuomba kuzungumza na serikali ya nchi hiyo ili kupata mwafaka kuhusiana na eh, ile marufuku iliyowekwa na serikali ya nchi hiyo ya kutaka kufuatwa, uh, kwa sheria zinazoendesha eh, uh, mashirika hayo yasiyo ya, ya kiserikali. Na katika sehemu ya pili tuliangalia swala la utalii mjini eh, Mombasa, hasa mashirika ya ndege kwenda moja kwa moja. Mimi naitwa Idi Ligongo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukrani kwa kuwa nasi na usiku mwema. hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na voa express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini