Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19 na 22 na 31, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi, karibu. Rais Donald Trump ametoa kauli ambayo haikutarajiwa kwamba Marekani itajitoa kutoka mkataba wa silaha za nyuklia na Rusia, maarufu INF. Rais huyo aliwaambia waandishi wa habari kwamba Rusia ilikiuka mkataba wa mwaka 1987 uliotiwa saini na rais wa Marekani wa wakati huo Ronald Reagan na mwenzake wa Rasia Mikhail Gorbachev. Mkataba huo ambao ulipiga marufu, ulipiga marufuku makombora yanayorushwa kutoka ardhini ambayo yanaweza kusafiri umbali wa kati ya kilomita mia tano na elfu tano na mia tano umeibua utata katika siku za karibuni kufuatia shutuma kwamba Rusia imeendelea kutengeneza silaha hizo. Trump amesema kwamba Marekani haiwezi kuiruhusu Rusia kuendelea kuunda silaha huku Marekani ikiwa imesitisha utengenezaji wa makombora kama hayo. Mnamo mwaka 2014 rais Barack Obama aliilaumu Rusia kwa kile alichokiita kuvunja mkataba wa INF baada ya serikali ya rais Vladimir Putin kulifanyia majaribio kombora moja la masafa ya wastani. Wachambuzi wameendelea kueleza kwamba hawajui ni nini kitatokea baada ya rais Trump kutoa kauli hiyo, lakini wakaelezea matumaini kwamba wawili hao wataweza kufikia mwafaka na kuzuia uwezekano wa vita vya nyuklia. Takriban watu kumi na saba wamepoteza maisha yao hii leo baada ya treni kuacha reli nchini Taiwan. Kwa mujibu wa shirika la reli nchini humo, watu wengine mia moja thelathini na wawili wamejeruhiwa. Taarifa iliyotolewa na mamlaka hiyo imeeleza kwamba mabehewa nane ya treni hiyo yaliacha njia kabisa huku matano yakipinduka. Vyombo vya habari vya Taiwan vinaripoti kwamba zaidi ya watu, watu thelathini wamekwama ndani ya baadhi ya mabehewa wakiwa hai. Picha za ajali hiyo zinaonyesha mabehewa ya treni hiyo iliyopewa jina la Puyuma Express yakiwa yametapakaa katika kaunti ya Yelan iliyo kaskazini mwa Taiwan unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka studio nambari 15. Mwanariadha mzaliwa wa Ethiopia ambaye amewahi kushinda medali katika mashindano ya Olimpiki na ambaye amekuwa akiishi uhamishoni hapa Marekani amerejea nyumbani Ethiopia hii leo kufuatia msururu wa mageuzi ambayo yanaendelea kufanyika katika taifa hilo. Feisa Lesilsa, ambaye kwenye mashindano ya Olimpiki ya mwaka elfu mbili kumi na sita mjini Rio de Janeiro, Brazil, alionyesha ishara ya kupinga matukio ya kisiasa nchini Ethiopia, amepokelewa na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Wokne Gebeyeho, kwenye uwanja wa ndege wa Addis Ababa. Mwanariadha huyo ambaye amepokelewa pia na jamaa yake waliovalia mavazi ya kitamaduni Aliwambia, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba alijua siku ya leo itafika, kwa sababu na ninamnukuu, ninajua kwamba damu iliyomwagwa na watu wetu haiwezi kupotea bure. Machafuko yaliyopelekea vifo vya mamia ya watu yalianza baada ya serikali kutangaza mpango wa maendeleo ya mji mkuu ambao ulipingwa na jamii ya Oromia uh, wakisema kwamba mashamba yao yangetwaliwa ya na serikali. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abiy Ahmed ambaye aliingia mamlakani mwezi Aprili mwaka huu ameongoza mikakati mikubwa ya mageuzi nchini humo, na kupelekea wafungwa wa kisiasa kuachiliwa huru na baadhi ya watu waliotorokea kwingineko wakihofia kudhulumiwa kurejea nyumbani. Wakati kauli ya Saudi Arabia ikiendelea kutiliwa mashaka kimataifa juu ya taarifa ya kifo cha mwandishi wa habari Mjamal Khashoggi, afisa wa ngazi za juu wa serikali ametoa tamko jipya la kifo cha mwandishi huyo akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Istanbul, ambazo zinakinzana na maelezo yaliyotolewa awali. Maelezo ya hivi karibuni yalitolewa na afisa wa Saudi Arabia ambaye hakutaka jina lake litajwe ni kwamba pamoja na ufafanuzi kuhusu kikundi cha watu kumi na watano wa Saudia waliopelekwa kupambana na Khashogi tarehe tare mbili mwezi huu wa Oktoba kwa vitisho vya kumpa madawa na kupoteza fahamu na kumteka baadaye na kumkaba koo hadi akafa wakati alipokuwa akipambana nao taarifa zinaeleza kwamba baada ya hapo mmoja kati ya wanakikundi hao alivalia nguo za Kashogi iliyoonekana kana kwamba alikuwa ameondoka ubalozini. Kifo cha Kashogi kimezua utata, huku Marekani ikishutumu au ikishutumiwa kwamba utawala wa Trump haufanyi vya kutosha katika kukabiliana na visa vinavyotokea katika nchi ya Saudi Arabia na mengi yanayofanywa na utawala wa taifa hilo namnamnam nam. Karibu sana kwenye kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America hapa Washington DC, na mimi ni wako, ambaye nitakuwa nawe katika safari hii ya kuamkua watu wapendao, si mwingine Harizon Kamau, nikitumai popote ulipo mamboas wa kwanza kabisa kutufungulia salamu za leo ni wewe wapi huyu, anaitwa Fitina Paul. Fitina Paul, unasema bara nyingine, narudi kupeperesha salamu zangu kwa wadau wangu. David Wilson anasema yuko kule Geita, badala Tabu Budole, Zakayo Pius Bundala, Ankalet Ferdinand, bila kusahau Lugedesa akiwa kule Tanzania, Kalele Lugembe Waigunga na vilevile Paul Mpelele, Joel James Shokolo, bila kusahau Rajesh Nisbunga, na vilevile Indi Kulwaz na Norindi Swea na wengine wote wanaoteotea idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Washington DC. Nami nasema kweli kabisa, nasema kwamba zako salamu zimeshafika Fitina Paul mwingine naye kamata zake salamu ni wewe John Mwichiri. John Mwichiri unasema uko Naivasha. Zako salamu za kwanza kabisa zimfikie Njeri. Njeri unasema yuko upande wa Thika, bila kusahau huyu jama anaitwa nani? Anaitwa Jim C akiwa upande wa Nakuru, bila kusahau Peris Kamau naye akiwa upande wa Lanet katika kaunti ya Nakuru. Vile vile unasema tumkumbuke Florence, uh, Nyakuhe akiwa upande wa Kitale. Na vile vile unasema waumini wote wa AIC wakiwa maeneo ya Nakuru maeneo ya Nakuru ungependa kuwasabahi na kusema kwamba unawapenda na kila siku tuwe tukikumbukana kwa njia ya maombi. Salamu zingine nazikamata ni zako wewe Deus Masunga. Deus Masunga unasema zako kwanza ziwafikie mashabiki wote wa VOA wa siku nyingi, na unasema kwamba unawapenda sana, bila kusahau Uh, huyu rafiki yako unamuita nani? Philbert Jonadhani, unasema pia tumkumbuke huyu Dikson Waitu, vilevile vile Juma Hamis wa Karagwe, Godfry Lutakera wote, unasema kwamba kila siku tuwe tukikumbukana na kusalimiana kupitia VOA manake ndiyo kila kitu pale. Mwisho unasema unawasalimu sana watangazaji wote wa VOA popote walipo, na mambo yanaendelea kushika kasi kutoka hapa Washington DC. Basi kwanza, naona tupate kibao taratibu kabisa kibao chake Yvon Chaka Chaka, anasema, Stop Loving You. dakibaa umurwa kabisanchakejivoa chaka chaka na kamata sasa tena kadi yako wewe, filibati jonathan Kenshabi wanshamba muleba karega Tanzania unasema uh, ungetaka zako salamu zipeperushwe mara moja na ziwafikie amri Kasimu richard mzina rutahiwa busisi maiko Kajembe dj kandaga Ashura Kasimu, Dikson Waitu, waitu na Witson Sospita, zako salamu pia nimezipata. Juma Samisi wa Karagwe unasema zako salamu zimfikie Godfrey Lutareka, mke wangu kipenzi, Dorika Filbert. Wengine ni Eric Victes Masawe, Reina Shani, Lukas Albato, mseti wa Isaac Petro Hango. ujumbe nimewakumbuka mie nanyi mtanikumbuka lini. Ni ujumbe wake huyu jamaa, na anaitwa nani? Anaitwa Juma Hamis wa Karagwe. Anasema uh, kwamba anawapenda sana popote alipo. Kwa mara nyingine na tena anaipata kadi yako waziri wa mambo ya salamu mheshimiwa Deus Masunga, unasema huko Igigwa Sikonge mpaka sanduku nambari ya sanduku unasema ni 468 Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa zimfikie Asha Shabani, zingine zimfikie Nkamba Kanisa Ndula, mtoto Masunga Deus Mapema Ndula, Rashidi Igonza na James Tano, wakiwa Tabora, Sutahiwa Busisi, Sayenda Mabula, bila kusahau Thomas Makanyaga. Vilevile Sali Bunzali Zali Fikirindario na Zakaria Demfo popote walipo, Joseph Miroro na Rebeka kwa mboka wakiwa nchini Kenya. Unasema unawapenda sana na kuwakumbuka kila saa na wafanye vifo hivyo hivyo ulivyofanya kwa kukukumbuka kupitia VOA Washington DC. Napoangalia naye yeah, huyu dada mbili ya bel anakuja na kibao chake shajuri yako, kibao ambacho kimechezwa na mtindo wa kisasa kabisa, Bili ya Bel, shauri yako. Tunaendelea nazo salamu, nazikamata zako salamu wewe ukiwa upande wa Nanyuki nchini Kenya, unasema jina lako ni Murume John. Murume John, unasema kwamba unawasalimu watu wote wanaouza mguuka katika maeneo ya Meru. Vilevile unawakumbuka Wachira na Mwangi wakiwa kule Nyahururu nchini Kenya, bila kusahau wenzako wanakwaya, unasema wakwaya wa AIC upande wa Nanyuki ukisema wote unawasalimia kutoka washington dc bila kusahau unasema wana diaspora yani unasema wakenya wote wanaoishi nje ya nchi na hasa marekani unawasalimia mimi kwangu pia anasalimika maanake mkenya kutoka huko huko kenya niliyoko diaspora unasema kwamba unawapenda sana na kila wakati unafurahia sana unaposikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc nimefurahi sana kuwa nawe popote ulipo, kutoka hapa Washington. Muda ulionipa nashukuru, nikitumai kwamba umefurahi kukutana na kuwasalimia na kuwasabahi jamaa na marafiki wakiwa mbali na karibu, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Langu jina Harizon Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo na pia mimi kwa niaba ya wenzangu wote wa VOA nikikupa salamu zangu, napokuacha nacho kibao chake File kutoka Uganda, anasema double trouble. Lakini si kwamba mimi nakutakia double trouble, bali nakuomba tu na, na kuomba kukusihi uondokee double trouble. Kwaheri ya kuonana. kabisa maiti in the sugar anasema kwamba anampenda sana. Ni kipindi Salamu na Muziki. Shukran sana mwenzangu Harison Kamau kwa kuendesha mpango huo. Bila shaka wasikilizaji wameburudika vya wa kutosha. Msikilizaji, usikose kusikiliza salamu na muziki kila siku ya Jumapili e, kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Naona muda unakimbia kweli kweli, lakini kabla hatujatamatisha matangazo ya jioni ya leo na kuletea muktasari wa habari, mimi ni BMJ Mridhi. Waziri wa fedha wa Marekani, Steven Mnuchin, amesema kwamba kukiri kwa Saudi Arabia kwamba mwandishi wa habari Jamal Khashoggi aliyeuawa kwenye ubalozi wa nchi hiyo nchini Uturuki ni hatua chanya, lakini akasema kwamba haitoshi na kwamba nchi hiyo, Saudi Arabia, inafaa kuchukua hatua zifaazo. Hata hivyo, Mnuchin amesema kwamba ni mapema mno kuanza kuzungumzia suala la vikwazo dhidi ya Riyath kufuatia tukio hilo. Na wakati kauli ya Saudi Arabia ikiendelea kutiliwa mashaka kimataifa juu ya taarifa ya kifo cha Kashogi, afisa wa ngazi za juu wa serikali hiyo ametoa tamko jipya la kifo cha mwandishi huyo akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia ambazo zinakinzana na maelezo yaliyotolewa awali. Rais, kauli ya Rais Donald Trump kwamba Marekani itajitoa kutoka mkataba wa silaha za nyuklia na Rusia maarufu INF imeendelea kuibua hisia mseto kutoka kwa jamii ya kimataifa. Kufuatia kauli ya Trump, naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Ryabkov amesema hatua hiyo ni hatari, kwa mujibu wa shirika la habari la TASS. Waziri huyo mdogo amesema kwamba iwapo Trump atatekeleza kauli hiyo aliyoitoa basi itakuwa ni hatari sana katika eneo la huko, uh, katika eneo la Uropa na kwingineko. Rais Trump alitangaza kwamba atajiondoa ama, aliwaambia waandishi wa habari kwamba Russia ilikiuka mkataba wa mwaka wa 1987 wakati wakati uliotiwa saini na Rais Donald na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile, kumi na tisa na ishirini na mbili na thelathini na moja Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo.