kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo ya nusu saa ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni harrison kamau Tukukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 22 Oktoba mwaka wa 2018. Karibu. Katika kumekucha Afrika hii leo tunaripoti kwamba kuna mapigano yametokea kati ya wanajeshi wa jeshi la Kongo na wapiganaji wa kundi la FNL kutoka Burundi. j hawa ni akina nani tena? Gavana wa kisiwa cha Nzwani huko visiwani Komoro amewekwa chini ya kifungo cha nyumbani baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa mji wa Mutsamudu. Basi na leo katika makala yetu ya jamii na maendeleo tunatupia jicho juhudi za wanawake wa Tanzania kuchukua nafasi za uongozi. Mm, hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voa swahili.com. Lakini kwanza, hapa Harrison na habari za dunia. Afisa wa ngazi ya juu wa Tanzania amesema Jumapili kuwa polisi wamewakamata washukiwa wa wanamgambo 104 waliokuwa wakipanga kuunda vituo kwenye nchi jirani ya Msumbiji, ambako watu kadhaa wameuawa kutokana na mashambulizi yanayodhaniwa kufanywa na wanaharakati wa Kiislamu. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, inaripotiwa kwamba kumekuwepo na karibu mashambulizi 40 ambayo yamefanywa tangu Oktoba mwaka wa 2017 kwenye jimbo la Cabo Delgado huko Msumbiji, karibu na mpaka wa Tanzania, ambako makampuni yanayoendesha mojawapo ya miradi mikubwa kabisa ya uchimbaji gesi gafi yanafanyia shughuli zake. Zaidi ya watu mia moja wameuawa kwenye eneo hilo kwa njia ya kukatakatwa. Wakati akizungumza na wanahabari siku ya Ijumaa, mkuu wa polisi wa Tanzania Simon Siro alisema kuwa maafisa wa usalama wamekuwa kwenye operesheni ya kuwasaka wahalifu kwenye maeneo ya kusini na mashariki kwa miezi kadhaa sasa, ingawa baadhi yao wameweza kutoroka. Ethiopia jana Jumapili imetia saini mkataba wa makubaliano na kundi la waasi la Ogaden National Liberation Front yani ONLF, lililoko kwenye jimbo la Somali nchini humo, kundi ambalo awali lilipigwa marufuku na kutajwa kuwa ni la kigaidi kundi hilo lilianza vita vya kutaka kujitenga katika jimbo la Somalia ambalo lilikuwa pia likifahamika kama Ogaden mashariki mwa Ethiopia tangu mwaka wa 1984. Mwaka wa 2007 serikali ilifanya mashambulizi makali dhidi ya kundi hilo baada ya waasi kuua watu 74 kwenye kituo cha kuchimba mafuta kinachomilikiwa na China. Mapema mwaka huu bunge la Ethiopia liliondoa kundi hilo kwenye orodha ya kigaidi ikiwa sehemu ya juhudi za mageuzi yanayofanywa na waziri mkuu mpya Abi Ahmed, ambaye amekuwa akinyosha mkono wa maridhiano kwa wapinzani. Mkataba wa jana, kulingana na Reuters, unasema kuwa kundi hilo lilisitisha mapigano na badala yake lisukume ajenda yake kwa njia ya kisiasa. Pande zote mbili hivi sasa zitaunda kamati ya pamoja kujadili sababu za kimsingi za ugomvi baina yao. Jimbo hilo linaaminika lina utajiri mkubwa wa gesi ghafi. Na gavana wa kisiwa cha Komoro cha Nzwani amewekwa chini ya kifungo cha nyumbani jana kwa tuhuma za kuchochea ghasia katika kisiwa hicho cha pili kwa ukubwa cha visiwa vya Komoro. Maafisa wa usalama wanasema wamechukua hatua hiyo baada ya kuchukua udhibiti kamili wa mji wa kale wa mji mkuu wa kisiwa hicho wa mutsa mudu kufuatia mapigano ya siku kadhaa. Abdi Shakur Abud anayo ripoti kamili. Waziri wa mambo ya ndani Muhammed Daud maarufu kama Kiki amesema gavana Abudu Salami Abudu aliwekwa chini ya kifungo cha nyumbani kwa kuchochea vijana kuanzisha ghasia na kuwapa silaha pamoja na fedha. Karibu watu 15 wameuliwa, miongoni mwao wanajeshi saba mnamo mapigano ya siku tano zilizopita. Taarifa ya serikali inaeleza kwamba wanajitayarisha katika kumteua mtawala mpya wa kisiwa hicho tangu kuanza kwa ghasia ya mapema wiki iliyopita. Gavana Salami amekanusha katu kuhusika na ghasia hizo, na jana, katika ukurasa wake wa Facebook, alirudia tena msimamo wake, akisema kamwe asingewachochea vijana kusababisha mauaji wa wakazi wa kisiwa hicho. Waziri wa mambo ya ndani anasema wanajeshi watasaka kila pembe ya kisiwa cha Nzwani kutafuta silaha na waasi waliokimbia. Ghasia hizo zilianza baada ya wakazi kuandamana mwishoni mwa wiki iliyopita kupinga katiba mpya iliyoidhinishwa mwezi Agosti inayoondoa mfumo wa kila kisiwa kumchagua rais kwa zamu kwa muhula miaka mitano katika lengo la kutanzua ugomvi uliozuka karibu miaka ishirini iliyopita. Wakazi wa mji wa Msamudo wameambia waandishi wa habari kwamba hadi jana hawakuwa na maji wala umeme uliokatwa na serikali kuu uasi ulipoanza wiki iliyopita. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Jumapili kuwa kila juhudi zinafanywa za kusimamisha msafara wa wahamiaji kutoka Honduras walioko Mexico kuweza kuingia hapa Marekani. Trump amesema kuwa iwapo mtu anataka kuingia Marekani, lazima aombe hifadhi ya kubaki Mexico, na kwamba wasipofanya hivyo, hakutakuwa na budi bali kuwarudisha makwao, huku akiongeza kuwa mahakama zinaitaka Marekani kufanya mambo yasiyowezekana. Trump amesema kuwa msafara huo ni aibu kubwa kwa chama cha Democratic na kwamba sasa ndio wakati wa kufanya marekebisho kwenye sheria za uhamiaji. Swala la uhamiaji limepewa kipaumbele na Trump pamoja na Warepublican wenzake kwenye uchaguzi wa kuchagua wabunge wa Congress mwezi ujao. Wanalaumu wa Democrat kwa kufungua mipaka na kuruhusu uhalifu pamoja na walanguzi wa dawa za kulevya kuingia hapa Marekani msafara huo wa watu karibu elfu tatu uliondoka mji wa San Pedro Sula uko Honduras, Honduras wiki iliyopita na kupitia Guatemala na kisha kwenye mpaka wa Mexico. Waasi wa chama cha Federal Democratic, yani FDP cha Sudan Kusini wanalaumu wapiganaji wa kundi la Riek Machar la SPLMIO kwa kuwashambulia wapiganaji wake karibu na mji wa Nasir kwenye jimbo la Apanayo msemaji wa muungano wa vyama vya upinzani Chankuoth Bichok Reth ambaye kuwa kamanda ambaye ni kamanda wa FDP meja jenerali Riek Gat Gautlak na brigedia Ochan Nyot walikamatwa na wapiganaji wa SPLMIO wakati wa mapigano ya kuchukua udhibiti wa Kotkea. Mwenyekiti wa kamati ya uhusiano wa kigeni wa chama hicho cha SPLMIO Stephen Parr ameambia VOA kipindi cha South Sudan in Focus kuwa waasi wa FDP hawana kituo cha kijeshi kwenye jimbo la Upper Nile. Hata hivyo, amekiri kuwa kundi lake lilimkamata mtu mmoja katika kijiji cha Nasir kwa kile amesema ni shughuli za kushukiwa. VOA hata hivyo, haijathibitisha madai kutoka kwa makundi hayo ya upinzani. Reth anasema vitendo hivyo ni ukiukaji mbaya wa makubaliano ya kukomesha uhasama ya Desemba mwaka uliopita. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari, sasa habari yenye uzito inaturudisha hapa Marekani ambapo Rais Donald Trump ametia saini sheria inayoanzisha shirika mpya la uwekezaji wa kimataifa ambalo litaratibu jinsi dola bilioni 60 zitatolewa kwa miradi katika nchi zinazoendelea zitakavyotumiwa. Hatua hii inatajwa na wachambuzi kama tofauti na msimamo awali wa rais huyo ambaye alipendekeza kukatwa kwa fedha zilizokusudiwa kama msaada wa kufadhili miradi ya kimataifa. Hatua hii mpya ya utawala wa Trump pia inachukuliwa inakusudi kukabiliana na ushawishi wa China unaoendelea kuongezeka barani Afrika. BMJ Muridhi anatusomea ripoti kamili. Kituo cha furi lebu kiko nje kidogo ya addis Ababa, Ethiopia, na ni cha kisasa kabisa cha mfumo wa reli barani y Afrika chini ya jangwa la Sahara. Kituo hicho kinaunganisha nchi hiyo ambayo haina bahari na bandari katika guba ya Aden na bahari ya Shamu. Mradi mkubwa wa miundombinu umejengwa kwa ufadhili wa China. Daniel Runde ni afisa mratibu katika kituo cha mikakati na maswala ya kimataifa. Wakati maafisa waandamizi wa utawala wa Trump wanaposafiri kwenda Asia, wanapokwenda sehemu nyingine za dunia na kuona kwamba China inachukua mgao wao, waliona kuna umuhimu wa kufanya jambo fulani mwezi uliopita utawala wa Trump kimya kimya ulianzisha kitengo cha msaada ambacho kinajulikana kama IDFC au US International Development Finance Corporation, kulingana na sheria inayojulikana kama BUILD Act. Huyu hapa George Ingram wa taasisi ya Brookings. Quite And... Ni dhahiri kwamba bunge na utawala katika hatua isiyoelemea upande wowote wa chama walitambua umuhimu wa ufadhili wa Marekani ili wahamasishe maendeleo kote duniani. Ni kinyume na vile Rais Trump alitaka hapo awali kupunguza misaada ya nje kama mpango mpana wa kubadilisha jinsi Washington inavyojihusisha na dunia. Idara hiyo mpya itachukua shughuli za Overseas Private Investment Corporation OPIC na kuipa mamlaka makubwa na ufadhili zaidi IDFC. Trump na baadhi ya wa Warepublican awali walitaka kuifuta OPIC, mashaka yakiwa ni kwamba kurahisisha mikopo kwa makampuni na kufanya biashara katika nchi zinazoendelea ni matumizi mazuri ya rasilimali za serikali. Lakini walikabiliwa na uwekezaji mkubwa wa China uitwao One Belt One Road, ambao ni kwa ajili ya miradi ya miundombinu kote duniani. George Ingram wa taasisi ya Brookings anaeleza, China inatarajiwa kuwa mfadhili mkubwa wa kimataifa. Kuna mazungumzo yanayoendelea kote ulimwenguni kuhusu kuhimili madeni, kwa sababu wanatoa pesa kwa masharti rahisi ambayo hayako wazi au hayafuati kanuni za kimataifa. Beijing inapinga shutuma hizo kwamba mikopo yake inasababisha madeni makubwa kwa nchi zinazoendelea wachambuzi wanasema ikiwa dola bilioni 60 tu katika IDFC mpya hazitatosha kukabiliana na uwekezaji wa China kote duniani. Ushawishi unaweza kuangaliwa na washirika wa taasisi nyingine za kimataifa za ukopeshaji. Wachambuzi wanaeleza kwamba nchi zinazoendelea barani ya Afrika, Asia na Latin Amerika zinaweza kunufaika zaidi kwa uwekezaji Marekani na kwamba hiyo ni hatua yenye mwelekeo mzuri. BMJ Mridhi, Sauti Amerika, Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kusikiliza michezo baadaye hii leo hapo saa moja unusu ambapo tukuletea matokeo moto moto ya mwishoni mwa wiki, lakini sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Jamii ya kimataifa imeendelea kuilaumu Saudi Arabia kutokana na kifo cha mwandishi habari Jamal Kashoji hata baada ya kukiri kwa kuchelewa kwamba alikufia ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi mjini Istanbul zaidi ya wiki mbili zilizopita. Madai ya viongozi wa Saudi Arabia wanasema kuwa Hashoji mwenye umri wa miaka 59 aligombana na kupigana kwa ngumi na maafisa wa usalama ndani ya ubalozi huo, yaliyotolewa siku kumi na nane baada ya kusisitiza kwamba kwa mara kwa mara kuwa aliondoka kutoka ubalozi huo akiwa hai, huru huku serikali ya Uturuki ikisema kuwa aliuawa kinyama. Ripoti za uhusiano wa karibu kati ya washukiwa wa mauaji hayo na mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman pamoja na maelezo yanayotofautiana kutoka Riyadh ni maswala yanayoendelea kutia mashaka kuhusu kilichomfika Khashoji. Ripoti zinasema kuwa wanne kati ya maafisa kumi na watano wa usalama walioingia ubaluzini humo kutoka Saudia saa chache kabla yake kuingia walikuwa walinzi wa mwanamfalme wa taifa hilo alipofanya ziara mjini London mapema mwaka huo. Na wakati huo huo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameapa kufichua kile anachosema ni ukweli mtupu kuhusiana na kifo cha mwanahabari kutoka Saudi Arabia Jamal Khashoggi. Wakati akihutubia umati jana Jumapili mjini Istanbul, Erdogan amesema kuwa watatafuta haki ambayo itafichuliwa kwa ukweli wake wote na sio kupitia hatua za kawaida. Erdogan jana alizungumza na rais wa Marekani Donald Trump kwa njia ya simu, ambapo shirika la habari la serikali limesema kuwa wawili hao walikubaliana kuwa swala la mauaji ya Kashoji linahitaji kushughulikiwa kikamilifu. Saudi Arabia imesema kuwa ilifanya makosa makubwa kutokana na mauaji ya Khashoggi ndani ya ubalozi huo huo mdogo mjini Istanbul na kuapa kuwa waliohusika wataajabishwa. Waziri wa kigeni wa Saudia Adel Al Juber ameambia shirika la habari la Fox Jumapili kuwa maafisa wa usalama wa Saudia walitumia nguvu zaidi ya inavyohitajika kwenye operesheni hiyo. Mkuu huyo wa kidiplomasia wa Saudi Arabia alitoa risala zake za rambirambi kwa familia ya Kashoji, lakini hakufafanua zaidi jinsi mwandishi huyo alivyouliwa na mahala mwili wake ulipo na wala ikiwa mwanamfalme mrithi Mohamed bin Salman alihusika. Kirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunashuka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako kunaripotiwa mapambano kati ya jeshi la Congo FARDC na kundi moja la wapiganaji FNL waliovuka mpaka kutoka Burundi na kuingia kupitia milima ya DRC kufika maeneo ya kijiji cha Sanje siku ya Jumamosi na Jumapili na kupambana na wanajeshi. Wakazi wa kijiji hicho cha bonde la Ruziri ruzizi wanasema kwamba wanaishi katika hofu baada ya wapiganaji hao zaidi ya mia tatu kuvuka mpaka na kuingia Congo. Mitima de la Chance anaripoti kutoka Bukavu kutokana na asasi za kiraia hapo Sange. Mapambano hayo yameripotiwa wakati ambapo kundi hilo la wapiganaji toka Burundi lilipokuwa likivuka bonde hilo la Ruzizi na kuelekea katika milima ya Kabunambo kwenye ardhi ya Congo. Sendwe Busomere ni mkaaji wa Sange: waliingia katika kilima cha Kavunambo na kuingia mumisitu ya kupanda Rukoveru, kisha kufuatiliwa sasa na askari ya FRDC kusikilika milio ya risasi. Wakaaji tulikuwa nyumbani, ndiyo wasiwasi tunayo hatujajua ni nini ambayo itatokea. Hii si mara ya kwanza uwepo wa wapiganaji hawa kuhakikishwa kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnenaji wa eneo la thelathini na tatu la kijeshi Kapiteni Diedone Kasereka ameambia Sauti ya Amerika kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FRDC, linawasaka wapiganaji hao toka Burundi. Tunahakikisha kama hakuna baza ariele ku Kongo. Hao tunawaita mabandia, ambao wanakuwa na objektifu ni ya kuiba mali ya raia. Hawana objektif politike, labda yus sabibi zetuvara ya, ya burundi ama ya Kongo si sawa jeshi mambo kama na hii. Sadiki Mihigo ni mkaaji wa Bukavu anahisi kwamba endapo hali hii itaendelea, huenda ikazorotesha usalama, hasa wakati huo ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatazamia uchaguzi. inabakia mwezi mwana nusu uchaguzi iweze kufanyika umu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tungiomba jeshi la taifa iweze kupiganisha kwa kufukuza hiyo uvamizi ili wale wandugu zetu wenyewe wanapatikana ndani ya hiyo mavijiji waweze kuchagua na amani ikosa. Nchi jirani haziwezi penda kongo iweze kuwa na amani, wanapenda kwenda na tuiba tu mali yetu. Waziri wa mambo ya ndani na usalama hapa Kivu Kusini, Viktor Chomachoma, anathibitisha habari hii na kupendekeza kwamba serikali za Kongo na Burundi zikutane pamoja ajili ya kutatua changamoto hii ya kujipenyeza kwa wapiganaji hawa Kwenye arzi ya Kongo walivuka sababu walikuwa wengi matrasa hivi na masilaha nzito nzito, afete ni majambazi wako wanatoka huko Burundi wanaingia. Hiyo itabidi mazungumuzo kabisa ya halali na nchi ya Burundi kukamata mipango kwa pamoja, ili kujua wale watu wako wanajipenyeza na masilaha wakitokea kule namna gani na wanakuja kwetu namna gani kufanya nini. Hao ni wanamgambo wa FNL kabisa kwa sababu kati yao jeshi letu limeshika mateka na wengine walipata hasara. Tunapashwa kujua, uh, wanakuja huku kwa sababu gani? Hadi sasa hakuna mtu aliyeripotiwa kufariki wakati wa mapambano hayo yanayofanyika katika milima wilayani Uvira. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Na tukibaki huko kwa mashariki mwa Kongo, hali ya usalama imerudi hii leo katika mji wa Beni baada ya watu kumi na wawili wote raia kuuliwa usiku wa Jumapili na watu wanaodhaniwa ni wapiganaji wa ADF ambao siku hizi wamekuwa wakishambulia sana mji huo wakitokea msituni. Wakazi wa Beni wanasema hata hivyo, hali ya wasiwasi inaendelea na wanahisi serikali imewaacha peke yao. Oster Malivika anaripoti kamili kutoka Goma. Akizungumza na Sauti Amerika kipindi cha Kumekucha, mmoja wa viongozi wa jeshi hapa Kivu Kaskazini maeneo ya Beni anasema kwamba hivi sasa hali imerudi tulivu baada ya watu kumi na mbili wote wakiwa raia kuuliwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF wakati wa mapigano yaliyotokea katika kata moja ndani ya mji wa Beni kwa saa za usiku siku ya Jumapili ambayo ilipelekea baadhi ya raia kutoka nyumbani kwao na kukimbilia katikati ya mji. Tulizungumza na mmoja wa wananchi ambaye alinusurika mapigano hayo kwa saa za usiku, watoto wake wakiwa wamebebwa kwenye misitu. Ura, niku wapa, niku wapa Kewata, wa wakati waasi waliingia katika kata ya Boikene, mama huyu yeye alijificha kwenye majani, ndio maana hakuliwa, lakini watoto wake wawili tayari wamebebwa porini. Nivatoroka tu nikaingia muimayani basa <laughs> tunavafatanisha na <bafotanisha. laughs> bakunibebesha msikoni kwa na mtoto mdogo <laughs> Mwana, ya <tos> <tos> katika mashambulizi ambayo imepita Jumapili katika muji wa Beni, watu wengi wamebebwa porini. Mbali na watoto, kuna watu wazima, majirani na vile watu wa kawaida Vajirani yangu papale kia vatoto yangu wakambeba yeye na bibi yake na vatoto yake Mbukulu. Na vatoto yake, ine vatoto yake tano na mtoto yangu akakuwa wa sita. Masaa machache watu walionekana wameuliwa kwa mapanga na wengine kwa risasi na watu wasiojulikana wanaozaniwa kuwa ni ADF na hata vilevile vile maduka ya dawa pamoja na vituo vya afya kuporwa. Walifika, walibeba, dawa zote, zote, stoke yote. Basi tunaomba tu batusaidie zaidi sana bange tusaidia kumaliza ile mauaji. Vijana vijana wenye hasira wameandamana katika mji wa Beni hadi ofisi ya meya na kuanza kutupa mawe kwenye ofisi hiyo. Kwa dakika za mwisho polisi ililazimika kuingilia kati na kuwatawanya kwa risasi ya kawaida. Waandamanaji hao ambao wana hasira kutokana na mauaji ya kila siku. Nikiripotia Kumekucha, mimi ni user Malivika wa Sauti ya Amerika kutoka Goma. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wakati umefika kuleteni jamii na maendeleo, na hii leo tunaangalia nafasi ya mwanamke huko Tanzania. Mkuu wa wilaya wa Busega mkoa wa Simiu amezungumza na Rahabu Fredi juu ya hali ya wanawake katika uongozi. Ametoa changamoto kwa wanawake kujitosa uwanjani, kupambana na wanaume katika kutafuta nafasi za uongozi. Rahabu Fredi na maelezo kamili. Kinachoelezwa ni kwamba baadhi ya matatizo yanawakabili zaidi wanawake. Sasa kama wao wenyewe wakiwa wanakaa nyuma, hatua za kimaendeleo zitakuwa ndoto kutimizwa, hasa kwa upande wa kundi hilo la wanawake. Niliye naye hapa ni mkuu wa wilaya ya Busega inayopatikana katika mkoa wa Simiyu nchini Tanzania. Kwa majina anaitwa Tano Sefu Mwera. Ni mkuu wa wilaya ya Busega. Wanawake tusiwe waoga, tujitoe katika nafasi mbalimbali mbali za uongozi, kama ni kugombea kupitia chama, tujitokeze kwa wingi tugombee na wala sio swala la kusema labda unaona hautaweza kwa vile labda unaona mwanaume atakushinda. Hapana, wote tuko sawa, ni kujiamini tu. Na swala zima la kuguswa na matatizo ya wananchi. Na unajua kwa sisi wanawake tuna changamoto nyingi kuliko wanaume, kwa hiyo tukiwaacha wanaume wao wanajitokeza katika nafasi mbalimbali, wao wanakuwa wanatufanyia maamuzi sisi, na unakuta vitu vingi wao haviwahusu. Kwa mfano, changamoto kubwa hapa Tanzania ni vifo vya kinamama na watoto ambavyo sasa kiongozi akiwa mwanaume, kwa mfano, anaweza asiliongelee hilo kama ambavyo angeliongelea mwanamke mwenyewe ambaye ana feel, ambaye kweli ana ana go through, yani anaona yale matatizo, anakuwa ameyapitia. Kwa hiyo inakuwa ina, ina umuhimu wa aina yake tofauti na anapokuwa na, anakuwa kiongozi mwanaume kuongelea masuala ya wanawake. Kwa hiyo ni ni wa, ni toe rai kwa wanawake wenzangu kujitokeza kwa wingi na kujipa moyo kwamba unapokuwa kiongozi mwanamke Actually, unaweza ukawa na changamoto nyingi kwa sababu sisi wanawake tunafanya kazi mara mbili ya wanaume. Kwanza unafanya kazi moja apo ya kupruvu kama wewe kweli unaweza kazi as a woman kwa sababu jamii yetu kutokana na kacha yetu ya Waafrika, bado wanawake hawawaamini kama ni viongozi hawawaamini kama wanawake wanaweza. Kwa hiyo unakuta kwanza una pluvu kwamba unaweza, alafu baadaye ndo unafanya kazi. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinawezekana, unaweza kufanya kazi. Kwa hiyo ni ni wataki wanawake kujitokeza na wasiogope kushika nafasi mbalimbali. Vizuri, umesikia mwenyewe tu anavyoongea akijiamini kabisa, lakini wapo baadhi wanasema kwamba mwanamke akipewa nafasi amepewa tu, yule ana uhusiano na Kigogo fulani. Ni kweli kuna perception za namna hiyo lakini sio kweli. Wanawake wengi tunakuwa tunaweza isipokuwa ile kutukatisha tamaa na kutufanya kwamba tujione wanyonge na tujione kwamba tumebebwa. Kwa hiyo hiyo inatumika kama silaha ya kutu, ya kutulegeza, ya kutufanya tusiwe mstari wa mbele. Unapokuwa labda karibu na mtu yote anasema, ah, yule bwana fulani yule labda ametoka naye ndio maana kafanya hiki kafanya. Hivyo vitu sio kweli na wanawake tunapata nafasi kutokana na uwezo wetu, wala sio kwa sababu ya kuwa na mahusiano na mtu huyu au yule. Hakuna, baadhi wanaochafua, alafu tukaambiwa samaki mmoja akioza, basi wote tumeingia kwenye ilo sakata la kuoza. uh, naweza kusema kwamba, uh, wanawezekana wapo wachache, lakini sio wote na, na kwa, kwa karne hizi ninavyoona, labda uniambia, labda miaka ya zamani, kwa karne hii ninavyoona, wanawake tunasimama wenyewe, tunasimama kama wanawake, na tunasimama na kutokana na kwalifikesheni na zetu, kutokana na uwezo wetu wa kuongoza, sio kutokana na mahusiano au na vitu kama hivyo. Opinioni za watu kwa sababu watu siku zote watakurudisha nyuma, watakwambia we, utaweza wewe, siwe nini na hivi na hivi. Wewe simama, wewe kama wewe simamia malengo yako, simamia ndoto zako. Shukrani mkuu wa wilaya ya Busega Tano Mwera, kwa kuungana nasi leo kwenye jamii na maendeleo, na bila shaka mwanamke ama dada binti yeyote aliyekusikiliza basi atatambua kwamba zile ndoto zake za kuwa kiongozi zisikatishwe na mtu yoyote, ni lazima zitimie na hilo linawezekana bila shaka yoyote mimi sina la ziada jina langu ni rahabu fredi naam haya ilikuwa ni makala yetu ya jamii na maendeleo kutoka kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa muda wa kukuletea muktasari wa habari kabla hatujafunga virago kuondoka hapa huyu hapa harrison kamau Afisa wa ngazi ya juu wa Tanzania amesema Jumapili kuwa polisi wamekamata washukiwa wanamgambo mia moja na nne waliokuwa wakipanga kuunda vituo kwenye nchi jirani ya Msumbiji. Ethiopia jana Jumapili imetia saini mkataba wa makubaliano na kundi wa la waasi la Ogaden National Liberation Front lililoko kwenye jimbo la Somali nchini humo, kundi ambalo awali lilipigwa marufuku na kutajwa kuwa la kigaidi. Kundi hilo lilianza vita vya kutaka kujitenga katika jimbo la Somalia ambalo pia linafahamika kama Ogaden nchini Ethiopia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana kuwa kila juhudi zitafanywa za kusimamisha msafara wa wahamiaji kutoka Honduras walioko Mexico kuweza kuingia hapa Marekani. Trump amesema kuwa iwapo mtu anataka kuingia Marekani lazima aombe hifadhi ya kubaki Mexico, na kwamba wasipofanya hivyo basi hawatakuwa na budi kuwarudisha makwao. Asante sana Harrison kwa muhtasari huo habari, unaotukamilishia Kumekucha Afrika kwa leo Jumatatu, wiki ya tatu ya mwezi Oktoba. Siku zinakwenda haraka sana. Asante wewe mpendo msikilizaji kuungana nasi, usikose kuwa nasi pamoja wakati mwingine hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini.